ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Sep 2013
ตอบ: 964
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2019 15:00
[RE: อยู่อเมริกามา 4 เดือนแล้วครับ]
LEFOU พิมพ์ว่า:
กระทู้นี้ทำให้รู้ว่าตัวเองไม่ได้มีความฝันแบบนี้คนเดียวนะเนี่ย หลายคนเข้ามาถามคำถามที่ผมสนใจมากเหมือนกัน โหวตเลยครับมู้นี้

ปล. ผมมีแรงบันดาลใจจะไปเมกาเพราะหนังสือ 2 เล่มครับ New York 1st Time กับ Yellow Cabby แต่เมืองที่จะไปผมจะไปชิคาโก้ก่อน อีกหน่อยค่อยว่ากัน

แต่อ่าน NY 1st Time แล้วทำให้อยากลองทำอะไรหลายๆ อย่างจริง เช่น เข้าไปดู NBA เนี่ยครับ จากคนไม่เคยสนใจบาส ไม่เคยเล่นเลย แต่หลงรัก passion ของกีฬา อยู่กับฝรั่งผมอาจจะคลั่งไปเลยนะเนี่ย  

ผมก็ดีใจมากๆครับที่ได้มาแล้วก็ได้เรียนในสิ่งที่ชอบ ผมถ่ายรูปไว้เยอะมาก อยากไปดูบาสเหมือนกันครับ อยากรู้บรรยากาศ ถ้าได้ไปจะมาเล่าให้ฟัง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2010
ตอบ: 2740
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2019 15:04
[RE: อยู่อเมริกามา 4 เดือนแล้วครับ]
D.Agger พิมพ์ว่า:
Neto พิมพ์ว่า:
ขอลงชื่อไว้ตามอ่านหน่อยนะครับ เพลินดี ขอบคุณมากครับ  

ไว้เรียบเรียงแล้วเอามาโพสให้ + ทำภาค 2 ให้ดีไหมครับ  

ครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2019 15:22
Juve_Joop พิมพ์ว่า:
แหล่งที่มีความหลากหลายของผู้คนแบบนี้ สาวๆชาติพันธุ์ไหนเป็นที่สุดในเรื่องเหล่านี้ครับ

รูปร่างดี -
ผิวพรรณดี -
หน้าตาดี -
ความเป็นมิตร -  

ผมว่าอาจจะแล้วแต่สเปกนะครับ5555

รูปร่าง
Latin sexy สุด
Russian (ยุโรป) มีน้ำมีนวลดีสุด แม้จะผอม
ญี่ปุ่น เฉยๆ ตัวเล็ก แต่ก็น่ารักดี
จีน ไต้หวัน ผอมตัวเล็ก

ผิวพรรณ
ไม่รู้แหะ ผมว่าเฉยๆแล้วแต่คน เอาตอนนี้ก็คนเกาหลีละกัน

หน้าตาดี
ที่นี่ให้ตามที่เห็นบ่อยสุดคือเกาหลีเลยชัดเจน
ญี่ปุ่น น่ารักแต่ก็ไม่ได้สุดอะไรขนาดนั้น
Mexican น่ารักก็มีหลายคน
ถ้าเด็กหน้าตาน่ารักผมให้คนขาวที่นี่ กับ Mexican บางคน
American มีทั้งสวยทั้งเฉยๆ ส่วนใหญ่เฉยๆ

ความเป็นมิตร (เท่าที่เจอส่วนตัวนะเหมารวมไม่ได้ ไม่ได้เจอเยอะขนาดนั้นครับ)
- ใต้หวัน ที่เจอคือใจดีพร้อมช่วยเหลือมากๆ คอยชวนคุย ทักมาถามด้วยว่ามีอะไรสงสัยไหม ยิ้มให้ทักทายตลอด เฟรนลี่
- จีน เงียบๆแต่ก็เข้าสังคม ไม่ค่อยคุยตอบเท่าไหร่เลยไม่ค่อยกล้าคุย แต่คุยไปมาหลังๆก็โอเค แต่บางคนนิ่งซึมไม่เข้าสังคมเลยก็มี
- ญี่ปุ่น ผู้ชาย เงียบหน่อย นิ่ง แต่ยิ้มใจดี คงขี้อายนิดๆตามสไตลคนเอเชียชัดเจน เข้ามาทักชวนคุยก่อน
ผู้หญิง เงียบๆไม่ค่อยเข้าสังคมนอกจากเพื่อนสนิท ไม่ค่อยยิ้ม เราต้องชวนคุยก่อน แต่พอชวนคุยก็คุยด้วยดี
- รัสเซีย กล้าแสดงออกชัดเจน คุยด้วยก็คุยดีแต่เป็นบางคน เจอก็ทักทายตลอด ยิ้มอารมณ์ดีแต่ก็บางคน
- คนอเมริกันและอื่นๆ กล้าแสดงออก กล้าแสดงความคิด ต่างกับสังคมไทยชัดมาก กล้าบอกความคิดแบบไม่เกรงใจไม่รู้สึกว่าต้องหยุดพูดทำให้งานเสร็จไวแล้วได้ปริมาณดี แต่ก็ทำให้เราไม่กล้าขัดไปด้วย ส่วนใหญ่เฟนรลี่ดีคุยเก่ง เม้าท์เก่า นินทาก็มีบ้างในกลุ่มผู้หญิงคล้ายๆคนไทยแต่ก็ไม่ได้นินทามั่วไปหมดนะ นินทาเฉพาะคนที่อยู่นอกกลุ่ม
- อิหร่าน อารมณ์ดีมาก หยอกล้อเก่ง อัธยาศัยดี อบอุ่น หาเรื่องคุยเล่นในกลุ่มได้ดี แต่บางคนก็มั่นแบบแรงๆหน่อยไม่เข้าสังคม
- เกาหลี เฟรนลี่ดี แต่ไม่ได้พูดมาก คุยด้วยก็คุยได้แบบรู้สึกสบายใจดี
- ขี้อายและเงียบสุดคือ คนไทย มีคนเล่าว่าอาจารย์บอกว่าจะชอบคนไทยเพราะตั้งใจและไม่คุยเล่น แต่ชอบไม่ถามไม่ตอบอะไรเลย

อาจจะมีอีกแต่นึกไม่ออก

แก้ไขล่าสุดโดย D.Agger เมื่อ Wed Apr 03, 2019 15:44, ทั้งหมด 3 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2019 15:41
Maiii139 พิมพ์ว่า:
ไม่ทราบว่าท่านได้สวัสดิการอะไรบ้างไหมครับ รู้สึกลำบากในเรื่องไหนบ้าง  

ไม่ค่อยชัวร์ แต่มาเรียนเขาบังคับให้ทำ insurance ให้ครอบคลุมทุก quarter ครับ (ทุก 3 เดือน) ทำกับพันธมิตรของมหาลัยจะแพงมาก ทำกับบริษัทอื่นถูกกว่าหลายพัน (เดือนละประมาณ $50) เวลาเจ็บป่วยหรือฉุกเฉินก็จะมีวงเงินคุ้มครองเราอยู่จำนวนหนึ่ง

เรื่องลำบากคงเป็นอากาศครับ ผมเรียนดึกทำให้หนาวมากๆๆต้องใส่เสื้อ 4 ชั้นไปเรียน เสื้อกันหนาวเอาไม่อยู่ ช่วงก่อนหน้านี้ฝนก็ตกบ่อย หลังๆนี่เดียวร้อนเดียวเย็นนอนเหงื่อแตกเป็นบางวัน เห็นว่าช่วงหน้าร้อนนี่ร้อนก็เมืองไทยอีก

นอกนั้นคงเรื่องภาษาครับ ผมต้องพรีเซ้นงานทุกคาบทำให้พูดสู้คนอื่นไม่ได้ แต่งานเราทำสู้ได้อยู่ ก็ต้องเตรียมตัวเยอะกว่าคนอื่น

ส่วนใหญ่ก็แฮปปี้ดีครับ ช่วงการบ้านเยอะๆก็อดนอนบ้างนานๆทีครับ ผมไม่ขี้เหงาอยู่แล้วเลยสบายๆ

ไม่รู้เดินทางยังไงหรือไม่รู้อะไรก็ google อย่างเดียวไม่ต้องพึ่งใครมากเลยครับ รถเมล์มัน track ใน map ได้หมดว่าจะมากี่โมง ต้องขึ้นสายไหนไปลงไหน แต่ก็มีพลาดบ้างมาช้าบ้าง
แก้ไขล่าสุดโดย D.Agger เมื่อ Wed Apr 03, 2019 15:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Nov 2010
ตอบ: 135
โพสเมื่อ: Thu Apr 04, 2019 00:29
คนต่างชาติ ลองไปยิงปืนที่สนามยิงปืนได้มั้ยครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 6575
โพสเมื่อ: Thu Apr 04, 2019 01:37
ถูกแบนแล้ว
ท่านอายุเท่าไรครับ และก่อนไปทำงานแนวใหนครับบอกได้ใหม
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Apr 04, 2019 10:30
LittleOwen พิมพ์ว่า:
คนต่างชาติ ลองไปยิงปืนที่สนามยิงปืนได้มั้ยครับ  

เคยมีคนเล่าว่าต้องได้รับการฝึกฝนอบรมหรือมีใบอนุญาตก่อนนะครับ ยังไม่เคยลองครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 17 Nov 2010
ตอบ: 56
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2019 17:11
n.norr พิมพ์ว่า:
อยากรู้มากครับท่าน อีกไม่กี่เดือนผมจะไปเมกา ไปชิคาโก้

รบกวนท่านบอกหรือแชร์ทุกๆอย่างที่นู่นให้ผมมาง PM ได้ไหมครับ หรือทางกระทู้นี่ก้ได้

ผมก็ไปคนเดียว คงไปเจออะไรใหม่ๆที่นู่นมากๆ  

Chicago ต่างกันกับ LA พอสมควรเลยนะ แต่ก็แล้วแต่โซนที่อยู่อาศัย ค่าครองชีพก็น่าจะพอๆกัน
0
0
YNWA
Status: การเมืองกับแมนยูไม่รู้อะไรเน่ากว่ากัน
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 1737
โพสเมื่อ: Sun Apr 07, 2019 08:31
ประชาธิปไตยที่โน่นเป็นยังไงครับ
0
0
Status: Hail Hydra! Hail Hydra! Hail Hydra! Hail Hydra!
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 641
โพสเมื่อ: Sun Apr 07, 2019 15:12
อยู่เกาหลีมา6เดือนแล้วครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Dec 2010
ตอบ: 96
โพสเมื่อ: Sun Apr 07, 2019 16:07
.
แก้ไขล่าสุดโดย supersaber เมื่อ Mon Jun 14, 2021 20:35, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel