ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2011
ตอบ: 6469
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:23
[RE: อยู่อเมริกามา 4 เดือนแล้วครับ]
ิอินเตอร์เน็ต , Wifi แรงมั้ยครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 122
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:27
[RE: อยู่อเมริกามา 4 เดือนแล้วครับ]
กำลังจะไปฝึกงานที่ LA พักอยู่แถว koreatown เลยครับ มีอะไรแนะนำ เช่นร้านอาหาร ที่เตะบอล หรือผับบ้างมั้ยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Eric_Tp เมื่อ Mon Apr 01, 2019 21:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 6263
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:28
อยู่อเมริกามา 4 เดือนแล้วครับ
สวยเหลือเกิน พิมพ์ว่า:
46คือรัก พิมพ์ว่า:
ตีหรี่แพงไหมครับ  
หมกหมุ่นมาก55  

แนวทางเดียวกันครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Sep 2013
ตอบ: 964
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:35
n.norr พิมพ์ว่า:
D.Agger พิมพ์ว่า:
n.norr พิมพ์ว่า:
อยากรู้มากครับท่าน อีกไม่กี่เดือนผมจะไปเมกา ไปชิคาโก้

รบกวนท่านบอกหรือแชร์ทุกๆอย่างที่นู่นให้ผมมาง PM ได้ไหมครับ หรือทางกระทู้นี่ก้ได้

ผมก็ไปคนเดียว คงไปเจออะไรใหม่ๆที่นู่นมากๆ  

ลองถามมาได้เลยครับว่าอยากรู้อะไรแล้วถ้ามีอะไรจะเสริมให้ครับ มันค่อนข้างเยอะ แต่ละเมืองแต่ละรัฐมันต่างกันมากๆนะครับอาจจะไม่ตรงหลายอย่าง อย่าง newyork sanfran LA มันต่างแบบแทบจะคนละประเทศเลยครับเรื่องการเดินทาง สังคม ค่าใช้จ่าย อาหาร ค่าเช่าห้อง...

Pm มาได้ครับ  

อย่างแรกเลยครับ ภาษา สำเนียงฟังยากมั้ย แต่ปกติผมทำงานกับฝรั่ง conferrence call กับฝรั่ง ทำสายการบินอยู่แล้ว แต่เป็นห่วงเรื่องสำเนียงมากกว่าน่ะครับ ฟังไม่ค่อยรู้เรื่องเวลาฝรั่งพูดเสียงในคอ

สภาพอากาศ
การจราจร/การเดินทางไปที่ต่างๆ สะดวกไหม subway
สถานที่ฟิตเนส/ออกกำลังกาย

ผมคงไปประมาณ 6 เดือนก่อน ทำงานในครัว ร้านอาหาร พอดีน้าอยู่ที่นู่นอยู่แล้วน่ะครับ อยากทราบเรื่องเงินเดือนมันเรทเท่าไร

วันๆนึง ใช้เงินประมาณกี่บาทครับ รวมๆแล้ว

มือถือ + เน็ท เป็นรายเดือนเหมือนไทยมั้ย

วันหยุดคนพลุกพ่านไหมครับ

วันหยุดท่านทำอะไรบ้าง ความรู้สึกตอนอยู่นู่นรู้สึกเป็นผู้ใหญ่ เอาชนะความเหงาได้มั้ย มีคิดถึงอะไรที่ไทยบ้างมั้ยครับ

ถามลึกหน่อยน่ะครับ พอดีอยากรู้หลายๆอย่าง รวมถึงความรู้สึก
ขอบคุณมากครับ

เรื่องภาษาผมไม่แน่ใจคุณเก่งแค่ไหนครับ เคยสอบ ielts toeic cutep ไหมครับ ขอถามก่อนจะได้ประเมิณได้ครับ

1. ผมอ่อนเรื่อง speaking มากๆครับแต่อยากอื่นได้อยู่ แม้นี่จะเป็นการจากบ้านนานๆครั้งแรก ผมก็มั่นใจว่าเอาตัวรอดได้สบายนะไม่เคยกลัวจะหลงจะตายที่ไหนเพราะผมพูดรู้เรื่องแค่ไม่คล่อง

สำเนียงที่ฟังเพื่อพูดพูดกับเขาเม้าท์กันรัวๆ (มีแต่ผญ) แบบเร็วมากๆบอกเลยฟังไม่ทันจริง แต่พอพูดกับเราเขาไม่พูดเร็วมากก็รู้เรื่องครับ แต่ตอนเรียนฟังทัน 85-90% นะครับ ถ้าพูดเรื่องงานปกติคงช้าๆรู้เรื่องครับแต่ต้องตั้งใจฟังหน่อยห้ามเหม่อ เราก็แค่พูดช้าๆเรียบเรียงดีๆก็พอ

2.ใน LA การเดินทางหลักๆ ผมใช้รถเมย์ครับ ผมซื้อแบบราย 3 เดือน unlimited ของมหาลัย ได้ลดเยอะมากๆ

มี uber หรือ lyft ก็ไม่แพงมาก มีแบบ share คือนั่งไปกันลูกค้าคนอื่นด้วยในทางเดียวกัน ลดได้ 20-40% (LA ไม่มี taxi หรือ วินมอไซนะครับ)

รถใต้ดินไม่ค่อยทั่วถึงไม่สะดวกแต่ไปจุดสำคัญแบบจุดท่องเที่ยวเช่น universal หรือ koreantown, airport ได้

ส่วนของ newyork รถใต้ดินทั่วถึงได้ใช้มากกว่าแต่มันจะไม่เชื่อมกันหมดเหมือนของ LA คือต้องมีออกจากสถานีแล้วเดินไปต่ออีกสายนึงบ้าง มันไม่ได้เชื่อมกันหมดแบบของไทย แต่มีหลายสายและไปหลายที่มาก

3.เรทร้านอาหารดูตามเวปที่หาได้จาก google เลยครับ ก็ตรงตามนั้น (ของ LA)

4. วันนึงไม่รวมเดินทางกับค่าบ้านก็ พันนึงเหลือๆครับ ถ้าประหยัดมากก็ 400-500 น่าจะพอได้ครับถ้าไม่กินเก่ง แต่ไม่ค่อยดีต่อสุขภาพเพราะถ้ามื้อละ $5นี่จะพวกพิซซ่า แซนวิช ซึ่งจริงๆส่วนใหญ่ก็เกิน $5 ถ้ากินตามร้านอาหารอย่างต่ำ $10 ไม่รวม tip แต่ให้เยอะและคุณภาพดี แบ่งกินต่อได้

สั่งน้ำ นม ซีเรียล...แบบแพ็คใหญ่จาก cost co มาทุกเดือน ส่งฟรีขั้นต่ำ $35 + tip 15%

5.เน็ตมี t-mobile ครับที่ดังๆ แต่ผมใช้ของ mint mobile เดือนละ $30 ได้เดือนละ 8gb (ถูกกว่านี้ก็มีครับเช่น $25 ต่อเดือน) จ่ายรายปีจะได้ราคาดีครับ

6. อากาศตอนช่วงต้น winter หนาวมากอยู่ครับ ปมขี้หนาวเลยต้องทนมากๆตอนเย็นและเช้า ใส่เสื้อหลายชั้นก็โอเค ช่วงนี้เริ่มร้อนแล้วครับ เขาว่าช่วงร้อนก็ร้อนกว่าไทยอีก

เรื่องความเหงาผมเป็นคนไม่เหงาอยู่แล้วอะครับเลยโชคดีมั้ง แต่ก็มีเพื่อนนะ ถ้าขี้เหงาคนลำบากนิดหน่อยต้องหาเพื่อนหาอะไรทำ

ผมการบ้านเยอะครับถึงจะเรียนไม่เยอะเลยยุ่งๆไม่ค่อยเหงาไม่คิดอะไรมาก

อันนี้ไม่ได้ละเอียดมากครับ ถ้าอยากรู้เรื่องไหนก็ถามรายละเอียดให้ลงลึกอีกทีนะครับ แต่อยากที่บอกคือแต่ละเมืองมันต่างกันจริงๆ
5
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2013
ตอบ: 3983
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:37
เจอพวก gangster เยอะไหมครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:37
MidnightN พิมพ์ว่า:
ิอินเตอร์เน็ต , Wifi แรงมั้ยครับ  

Wifi ที่บ้านผมว่าแรงปกตินะครับ แต่ 4g ผมว่าแรงแบบคงที่กว่าไทย (ผมใช้ mint mobile)

นั่งรถเมย์บางคันบางครั้งจะมี wifi ฟรีให้ใช้ และก็ที่เรียนมีให้ใช้ฟรีครับ แบบใครก็ใช้ได้ไม่มี password
0
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Aug 2010
ตอบ: 205
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:38
นายผมบอกว่า ที่โน่นพวกที่ไม่ใช่คนอเมริกันเวลาพูดจะไม่เน้นไวยากรณ์ใช่ไหมครับ แบบไม่เน้น Past tense เช่น I go yesterday แทนที่จะเป็น went แบบนี้อ่ะครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:41
Eric_Tp พิมพ์ว่า:
กำลังจะไปฝึกงานที่ LA พักอยู่แถว koreatown เลยครับ มีอะไรแนะนำ เช่นร้านอาหาร ที่เตะบอล หรือผับบ้างมั้ยครับ  

ใกล้กันเลยครับ

ร้านอาหารก็มี korean plaza อาหารเกาหลีญี่ปุ่นอร่อยดีครับแต่แพงหน่อย อาหารไทยมีประปรายอร่อยต้องลองเสิชดูครับ pm มาได้

ที่เตะบอลก็อยากหาครับแต่ท่าจะยาก ไม่เคยเห็นเลยครับต้องลองเสิชหาดู ผับก็ยังไม่เคยลองนะ มันมีแหละแต่แถว korean town ไม่แน่ใจเคยได้ยินแต่ที่อื่น

Pm มาได้ครับ มาครั้งแรกรึปล่าว แนะนำการเดินทางได้ครับพวกรถเมย์ uber lyft
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:43
เทพมังกรเก้าปรากฏ พิมพ์ว่า:
เจอพวก gangster เยอะไหมครับ  

ที่ผมอยู่ไม่เคยเจอครับ แต่พวกคน homeless เยอะ คนสติไม่ดีเยอะแล้วแต่แหล่ง คน homeless ก็ คน mexican อะครับนอนรวมกันเป็นกลุ่มๆ

พวกคนสติไม่ดีหรือเสพยาก็จะโวยวายๆน่ารำคาญเฉยๆไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้น เจอบ่อยตามรถเมย์ รถใต้ดิน ข้างทางบ้าง
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32541
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:46
ถึงยังครับ
1
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: there never were any rules
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4937
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:47
เบียร์แม้งถูกเหมือนน้ำเปล่า

ถ้าอยากหาอะไรเขียนแนะนำ เรื่องพืชใบเขียวครับ คนที่โน่นแม้งมีกันเกือบทุกคนอะ

1
0

Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:52
devilboobb พิมพ์ว่า:
นายผมบอกว่า ที่โน่นพวกที่ไม่ใช่คนอเมริกันเวลาพูดจะไม่เน้นไวยากรณ์ใช่ไหมครับ แบบไม่เน้น Past tense เช่น I go yesterday แทนที่จะเป็น went แบบนี้อ่ะครับ  

มันมีหลายอย่างครับที่เขาใช้กันไม่เปะ เหมือนคนไทยแหละครับที่พูดผิดหลักไปบ้างเพราะง่ายกว่า แต่ให้ถูกไว้ดีกว่านะครับ ส่วนใหญ่ถ้าผิดความหมายจะเปลี่ยนมากอยู่ดี น้อยครับที่มันจะไม่เปลี่ยนส่วนที่สำคัญ

เรื่อง went กับ go นี่ผมว่าส่วนใหญ่ยังใช้ถูกกันนะครับ ที่ครูเคยยกตัวอย่างคือ พวก present perfect, passive active voice ที่มัน advance หน่อย

เช่น I cut my hair yesterday มันแปลว่าฉันตัดผมเมื่อวาน (ตัดเอง)

I got my hair cut yesterday. ผมฉันถูกตัดไปเมื่อวาน (คนอื่นตัดให้)

แม้ว่าจะไปให้ช่างตัดที่ร้านให้ แต่บางคนเขาก็ใช้แบบเเรกครับเพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้ตัดผมเอง

แต่ถ้า I got my window cleaned yesterday หรือ I cleaned my window yesterday.
อันนี้ไม่แน่ใจแล้วว่าล้างกระจกเองหรือจ้างคนมาล้าง อาจจะสำคัญก็ได้ในการบอกเล่า
3
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 825
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:53
[RE]อยู่อเมริกามา 4 เดือนแล้วครับ
แถวฝั่งตะวันตกผมเคยไปเที่ยวกะเพื่อนเกือบสิบคน อยุ่ที่นั่นราวอาทิตย์ เช่ารถตู้ขับตระเวณเที่ยวกินกัน

เป็นสิบปีแระรายละเอียดจำไม่ได้ แต่ก็สนุกดี อยากมีอีกร่างจัง แยกไปทำงาน เที่ยว ที่นั่น มันคาใจจริงๆ

ปล. ผมชอบเล่นสโนว์บอร์ด ตั้งแต่กลับมาก็ไม่ได้เล่นอีกเลย คิดถึงสุดๆ

ปล. 2 ขอให้โชคดี บุญรักษา นะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:53
M Technic พิมพ์ว่า:
เบียร์แม้งถูกเหมือนน้ำเปล่า

ถ้าอยากหาอะไรเขียนแนะนำ เรื่องพืชใบเขียวครับ คนที่โน่นแม้งมีกันเกือบทุกคนอะ

ผมเกลียดมากครับกัญชาเนี้ย มันกลิ่นแรงเหม็นไปหมด กินข้าวไม่ลง เดินตามทางก็เหม็นเขียวไปทั่ว บุหรี่ยังดีกว่า
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1948
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 21:54
D.Agger พิมพ์ว่า:
Eric_Tp พิมพ์ว่า:

ใกล้กันเลยครับ

ร้านอาหารก็มี korean plaza อาหารเกาหลีญี่ปุ่นอร่อยดีครับแต่แพงหน่อย อาหารไทยมีประปรายอร่อยต้องลองเสิชดูครับ pm มาได้

ที่เตะบอลก็อยากหาครับแต่ท่าจะยาก ไม่เคยเห็นเลยครับต้องลองเสิชหาดู ผับก็ยังไม่เคยลองนะ มันมีแหละแต่แถว korean town ไม่แน่ใจเคยได้ยินแต่ที่อื่น

Pm มาได้ครับ มาครั้งแรกรึปล่าว แนะนำการเดินทางได้ครับพวกรถเมย์ uber lyft  
ที่เตะบอลดูเหมื่อนจะมีนะครับ แต่เป็นสนาม 11 คนไปเลย ผมมีเพื่อนสนิทตอนนี้อาศัยอยู่แอลเอ มันได้เป็น Citizen ละ มันกลับไทยปีละครั้ง มันก็เล่าให้ฟัง ว่ามันรวมกลุ่มกันเตะบอลกับคนเกาหลี คนเม็กซิกัน เวียตนาม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel