ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ความพยายามไม่เคยทรยศใคร
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 15684
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 23:28
[RE: อยู่อเมริกามา 4 เดือนแล้วครับ]
D.Agger พิมพ์ว่า:
WataruKurzawa พิมพ์ว่า:
อยากรู้ว่าทำไมท่านสะกด​ Angeles ผิดครับ  

เพราะปกติเขียนแค่ LA ครับ แต่กลัวคนไม่เข้าใจ  

แซวเล่นๆนะครับ​
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Sep 2013
ตอบ: 964
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 23:30
[RE: อยู่อเมริกามา 4 เดือนแล้วครับ]
อยากรู้ว่าทำไมท่านสะกด​ Angeles ผิดครับ  

เพราะปกติเขียนแค่ LA ครับ แต่กลัวคนไม่เข้าใจ  

แซวเล่นๆนะครับ​  

ไม่ซีเรียสคร้าบ ดีครับจะได้ไม่ลืมอีก ขอบคุณครับ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8582
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 23:30
LEFOU พิมพ์ว่า:
กำลังจะไปสอบสัมภาษณ์ Visa F1 ครับ มีอะไรอยากแนะนำมั้ยครับ แอบหวั่นกลัวไม่ผ่านอยู่บ้าง  

ตอนที่ผมมาคนไม่ผ่านเยอะอยู่นะครับ เห็นว่ายากขึ้น ก่อนหน้าผมและหลังผมรวมเป็นสองคนแล้วอย่างน้อยทั่ไม่ผ่าน ทั้งๆมาเรียนเหมือนกันจาก agency เดียวกัน

ที่สำคัญคือต้องมั่นใจครับ พูดอังกฤษได้จะดีมาก กรอกข้อมูลให้ดีอย่าพลาดอย่าโกหกอะไร

1. มาทำไม อยู่ที่ไหน นานเท่าไหร่
2. ทำไมต้องมาเรียนที่นี่ ภาษาอังกฤษสำคัญยังไง ถ้าดีอยู่แล้วแล้วจะเรียนอีกทำไม
3. รู้จักใครที่นี่

นอกนั้นเตรียมข้อมูลพวก sponser ค่าใช้จ่ายที่นั่นให้ดีครับ อาจจะถามเพิ่มอีกแต่ของผมเจอถามน้อย แต่ผมตอบมั่นใจและเปะมาก เตรียมตัวไปดีกะว่าตอบได้ทุกรายละเอียดเลย อย่าให้เขาคิดว่าเราจะไม่กลับครับ ให้เขารู้ว่าเราต้องกลับมาด้วยภาระต้องดูแลพ่อแม่ มีคอนโดต้องผ่อน มีบ้าน มีงาน พ่อแม่มีเงิน เรียนจบที่ดีๆมา มีอนาคต...

ผมจำพวกค่าใช้จ่ายแต่ละเดือน ค่าเรียนแต่ละเทอมไปด้วย แล้วก็หลักฐานเรื่องงานเก่า คอนโดที่ปล่อยเช่า... แต่ไม่ได้ใช้  

อ๋า ผมสอบถามนิดนึงครับ คำถามว่า ข้อสาม รู้จักใครมั้ยที่นี่
จริงๆ ผมพี่เพื่อนอยู่ที่นั่นแล้วคนนึง แต้เพื่อนผมเค้าก็ไปอยู่มานานแล้ว ประมาณ 3 ปี ผมควรเมนชั่นถึงเค้ามั้ยครับ กลัวว่าจะทำให้คนคิดว่าผมจะไม่กลับ

ส่วนเรื่องเอกสาร บ. ผมช่วยออกเอกสารให้ว่าไปเพื่อพัฒนาภาษา กลับมาจะรับกลับเข้าทำงานแล้วส่งไปสาขาต่างประเทศ ครับ ตรงนี้อยากกราบบอสมาก ช่วยผมมากเลย
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2013
ตอบ: 613
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 23:37
สาวๆส่วนใหญ่ใส่บราไหมครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 23:55
กำลังจะไปสอบสัมภาษณ์ Visa F1 ครับ มีอะไรอยากแนะนำมั้ยครับ แอบหวั่นกลัวไม่ผ่านอยู่บ้าง  

ตอนที่ผมมาคนไม่ผ่านเยอะอยู่นะครับ เห็นว่ายากขึ้น ก่อนหน้าผมและหลังผมรวมเป็นสองคนแล้วอย่างน้อยทั่ไม่ผ่าน ทั้งๆมาเรียนเหมือนกันจาก agency เดียวกัน

ที่สำคัญคือต้องมั่นใจครับ พูดอังกฤษได้จะดีมาก กรอกข้อมูลให้ดีอย่าพลาดอย่าโกหกอะไร

1. มาทำไม อยู่ที่ไหน นานเท่าไหร่
2. ทำไมต้องมาเรียนที่นี่ ภาษาอังกฤษสำคัญยังไง ถ้าดีอยู่แล้วแล้วจะเรียนอีกทำไม
3. รู้จักใครที่นี่

นอกนั้นเตรียมข้อมูลพวก sponser ค่าใช้จ่ายที่นั่นให้ดีครับ อาจจะถามเพิ่มอีกแต่ของผมเจอถามน้อย แต่ผมตอบมั่นใจและเปะมาก เตรียมตัวไปดีกะว่าตอบได้ทุกรายละเอียดเลย อย่าให้เขาคิดว่าเราจะไม่กลับครับ ให้เขารู้ว่าเราต้องกลับมาด้วยภาระต้องดูแลพ่อแม่ มีคอนโดต้องผ่อน มีบ้าน มีงาน พ่อแม่มีเงิน เรียนจบที่ดีๆมา มีอนาคต...

ผมจำพวกค่าใช้จ่ายแต่ละเดือน ค่าเรียนแต่ละเทอมไปด้วย แล้วก็หลักฐานเรื่องงานเก่า คอนโดที่ปล่อยเช่า... แต่ไม่ได้ใช้  

อ๋า ผมสอบถามนิดนึงครับ คำถามว่า ข้อสาม รู้จักใครมั้ยที่นี่
จริงๆ ผมพี่เพื่อนอยู่ที่นั่นแล้วคนนึง แต้เพื่อนผมเค้าก็ไปอยู่มานานแล้ว ประมาณ 3 ปี ผมควรเมนชั่นถึงเค้ามั้ยครับ กลัวว่าจะทำให้คนคิดว่าผมจะไม่กลับ

ส่วนเรื่องเอกสาร บ. ผมช่วยออกเอกสารให้ว่าไปเพื่อพัฒนาภาษา กลับมาจะรับกลับเข้าทำงานแล้วส่งไปสาขาต่างประเทศ ครับ ตรงนี้อยากกราบบอสมาก ช่วยผมมากเลย  

คิดว่าถ้าไม่มีประวัติอะไรก็ไม่ต้องพูดถึงนะครับ เอาที่เขาเช็คไม่ได้ก็ไม่ต้องครับ บ.ช่วยออกเอกสารก็ดีครับ ต้องสัมก็บอกตามนั้น
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 23:57
vegita36 พิมพ์ว่า:
สาวๆส่วนใหญ่ใส่บราไหมครับ  

ใส่ครับ แต่ที่มาเรียนมีคนนึงใส่เสื้อแบบแหวกสุดมาเรียนก็มีแบบแทบเห็นหมด แต่คงเซฟไว้แหละครับ สวยหุ่นดีด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย D.Agger เมื่อ Mon Apr 01, 2019 23:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39904
โพสเมื่อ: Tue Apr 02, 2019 00:06
ได้ดูหงส์บ้างปล่าวฮับช่วงนี้ลุ้นหนักเลยฮับ
1
0

Status:
โพสเมื่อ: Tue Apr 02, 2019 00:10
itoonggy พิมพ์ว่า:
ได้ดูหงส์บ้างปล่าวฮับช่วงนี้ลุ้นหนักเลยฮับ  

จะดูสดต้องตื่นเช้าเลยครับสำหรับเวลาที่นี่ ที่แข่งกับสเปอร์ไปคือ 8 โมงเช้าของที่นี่ คนที่นี่เลยไม่ดูกัน แต่ผมตามผลกับดูไฮไลท์ตลอดเลยนะ
1
0
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 66158
โพสเมื่อ: Tue Apr 02, 2019 00:46
ผมอยู่มา 5 ปีแล้วคับ ท่านอายุเท่าไหร่
แก้ไขล่าสุดโดย น้าติ๋ม จะทิ่มน้าหลออ เมื่อ Tue Apr 02, 2019 00:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Pancake/Emma
เข้าร่วม: 15 Jan 2011
ตอบ: 7650
โพสเมื่อ: Tue Apr 02, 2019 02:29
ถ้าภาษาไม่ค่อยแข็งแรงไปอยู่คนเดียวจะรอดไหมฮะ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2011
ตอบ: 2086
โพสเมื่อ: Tue Apr 02, 2019 03:45
n.norr พิมพ์ว่า:
อยากรู้มากครับท่าน อีกไม่กี่เดือนผมจะไปเมกา ไปชิคาโก้

รบกวนท่านบอกหรือแชร์ทุกๆอย่างที่นู่นให้ผมมาง PM ได้ไหมครับ หรือทางกระทู้นี่ก้ได้

ผมก็ไปคนเดียว คงไปเจออะไรใหม่ๆที่นู่นมากๆ  

ลองถามมาได้เลยครับว่าอยากรู้อะไรแล้วถ้ามีอะไรจะเสริมให้ครับ มันค่อนข้างเยอะ แต่ละเมืองแต่ละรัฐมันต่างกันมากๆนะครับอาจจะไม่ตรงหลายอย่าง อย่าง newyork sanfran LA มันต่างแบบแทบจะคนละประเทศเลยครับเรื่องการเดินทาง สังคม ค่าใช้จ่าย อาหาร ค่าเช่าห้อง...

Pm มาได้ครับ  

อย่างแรกเลยครับ ภาษา สำเนียงฟังยากมั้ย แต่ปกติผมทำงานกับฝรั่ง conferrence call กับฝรั่ง ทำสายการบินอยู่แล้ว แต่เป็นห่วงเรื่องสำเนียงมากกว่าน่ะครับ ฟังไม่ค่อยรู้เรื่องเวลาฝรั่งพูดเสียงในคอ

สภาพอากาศ
การจราจร/การเดินทางไปที่ต่างๆ สะดวกไหม subway
สถานที่ฟิตเนส/ออกกำลังกาย

ผมคงไปประมาณ 6 เดือนก่อน ทำงานในครัว ร้านอาหาร พอดีน้าอยู่ที่นู่นอยู่แล้วน่ะครับ อยากทราบเรื่องเงินเดือนมันเรทเท่าไร

วันๆนึง ใช้เงินประมาณกี่บาทครับ รวมๆแล้ว

มือถือ + เน็ท เป็นรายเดือนเหมือนไทยมั้ย

วันหยุดคนพลุกพ่านไหมครับ

วันหยุดท่านทำอะไรบ้าง ความรู้สึกตอนอยู่นู่นรู้สึกเป็นผู้ใหญ่ เอาชนะความเหงาได้มั้ย มีคิดถึงอะไรที่ไทยบ้างมั้ยครับ

ถามลึกหน่อยน่ะครับ พอดีอยากรู้หลายๆอย่าง รวมถึงความรู้สึก
ขอบคุณมากครับ

เรื่องภาษาผมไม่แน่ใจคุณเก่งแค่ไหนครับ เคยสอบ ielts toeic cutep ไหมครับ ขอถามก่อนจะได้ประเมิณได้ครับ

1. ผมอ่อนเรื่อง speaking มากๆครับแต่อยากอื่นได้อยู่ แม้นี่จะเป็นการจากบ้านนานๆครั้งแรก ผมก็มั่นใจว่าเอาตัวรอดได้สบายนะไม่เคยกลัวจะหลงจะตายที่ไหนเพราะผมพูดรู้เรื่องแค่ไม่คล่อง

สำเนียงที่ฟังเพื่อพูดพูดกับเขาเม้าท์กันรัวๆ (มีแต่ผญ) แบบเร็วมากๆบอกเลยฟังไม่ทันจริง แต่พอพูดกับเราเขาไม่พูดเร็วมากก็รู้เรื่องครับ แต่ตอนเรียนฟังทัน 85-90% นะครับ ถ้าพูดเรื่องงานปกติคงช้าๆรู้เรื่องครับแต่ต้องตั้งใจฟังหน่อยห้ามเหม่อ เราก็แค่พูดช้าๆเรียบเรียงดีๆก็พอ

2.ใน LA การเดินทางหลักๆ ผมใช้รถเมย์ครับ ผมซื้อแบบราย 3 เดือน unlimited ของมหาลัย ได้ลดเยอะมากๆ

มี uber หรือ lyft ก็ไม่แพงมาก มีแบบ share คือนั่งไปกันลูกค้าคนอื่นด้วยในทางเดียวกัน ลดได้ 20-40% (LA ไม่มี taxi หรือ วินมอไซนะครับ)

รถใต้ดินไม่ค่อยทั่วถึงไม่สะดวกแต่ไปจุดสำคัญแบบจุดท่องเที่ยวเช่น universal หรือ koreantown, airport ได้

ส่วนของ newyork รถใต้ดินทั่วถึงได้ใช้มากกว่าแต่มันจะไม่เชื่อมกันหมดเหมือนของ LA คือต้องมีออกจากสถานีแล้วเดินไปต่ออีกสายนึงบ้าง มันไม่ได้เชื่อมกันหมดแบบของไทย แต่มีหลายสายและไปหลายที่มาก

3.เรทร้านอาหารดูตามเวปที่หาได้จาก google เลยครับ ก็ตรงตามนั้น (ของ LA)

4. วันนึงไม่รวมเดินทางกับค่าบ้านก็ พันนึงเหลือๆครับ ถ้าประหยัดมากก็ 400-500 น่าจะพอได้ครับถ้าไม่กินเก่ง แต่ไม่ค่อยดีต่อสุขภาพเพราะถ้ามื้อละ นี่จะพวกพิซซ่า แซนวิช ซึ่งจริงๆส่วนใหญ่ก็เกิน ถ้ากินตามร้านอาหารอย่างต่ำ ไม่รวม tip แต่ให้เยอะและคุณภาพดี แบ่งกินต่อได้

สั่งน้ำ นม ซีเรียล...แบบแพ็คใหญ่จาก cost co มาทุกเดือน ส่งฟรีขั้นต่ำ + tip 15%

5.เน็ตมี t-mobile ครับที่ดังๆ แต่ผมใช้ของ mint mobile เดือนละ ได้เดือนละ 8gb (ถูกกว่านี้ก็มีครับเช่น ต่อเดือน) จ่ายรายปีจะได้ราคาดีครับ

6. อากาศตอนช่วงต้น winter หนาวมากอยู่ครับ ปมขี้หนาวเลยต้องทนมากๆตอนเย็นและเช้า ใส่เสื้อหลายชั้นก็โอเค ช่วงนี้เริ่มร้อนแล้วครับ เขาว่าช่วงร้อนก็ร้อนกว่าไทยอีก

เรื่องความเหงาผมเป็นคนไม่เหงาอยู่แล้วอะครับเลยโชคดีมั้ง แต่ก็มีเพื่อนนะ ถ้าขี้เหงาคนลำบากนิดหน่อยต้องหาเพื่อนหาอะไรทำ

ผมการบ้านเยอะครับถึงจะเรียนไม่เยอะเลยยุ่งๆไม่ค่อยเหงาไม่คิดอะไรมาก

อันนี้ไม่ได้ละเอียดมากครับ ถ้าอยากรู้เรื่องไหนก็ถามรายละเอียดให้ลงลึกอีกทีนะครับ แต่อยากที่บอกคือแต่ละเมืองมันต่างกันจริงๆ  

ขอบคุณมากๆนะครับท่าน จากใจเลย
ตอนนี้ผมกำลังทำวีซ่าของเมกาออนไลน์อยู่ ถ้าติดตรงไหนผมอาจจะรบกวนสอบถามท่านนิดนึงนะครับ

ภาษาอังกฤษ ที่ล่าสุดก็ TOEIC ครับ 755
ผมกังวลแค่ตอนสำเนียงเค้าพูด บางทีเร็วๆ ไอ้เราก้เหม่อ อาจจะเอ๋อได้ ยิ้งเจอสำเนียงในคอนี่ยากเลย

ตอนสอบสัมภาษณ์ มีอะไรแนะนำไหมครับ
อ้อ! อีกอย่างที่อยากรู้ก็ เสื้อผ้า รองเท้า แพงไหมท่าน พอดีชอบอาดิดาส ไนกี้ แล้วก็พวกโคลัมเบียเดินป่า มากกก อยู่นู่นถ้าราคาไม่แรงคงเก็บเงินสอยได้มากกว่าไทย

ท่านเก็บเงินง่ายมั้ยครับอยู่นู่น  

ผมเพิ่มเติมให้นิดหน่อยละกันครับ
-เรื่องภาษาผมห่วยมาก ฟังออกบ้างไม่ออกบ้าง แต่จับใจความเป็นคำๆของประโยคก็พอจะรู้เรื่องว่าหมายถึงอะไรนะครับ แต่เท่าที่คุยมาเรียงลำดับการฟังออกสำหรับผมสำเนียงเอเชีย>สแปนิช>native english ครับ
-การเดินทางในชิคาโกผมว่าค่อนข้างสะดวกกว่าที่ผมอยู่นะ ของผมมีแค่ bus แถมบางสายไม่วิ่งช่วง weekend อีก ชิคาโกมีทั้ง subway และ bus แต่ยังไงมาอยู่ก็ต้องเดินครับ เพียงแต่อากาศเค้าไม่ชื้นแบบบ้านเรา เดินได้ ชิคาโกลมแรงด้วย(บางทีก็แรงเกินไป)
-เรื่องเงินเดือนผมไม่แน่ใจ แต่อย่าง walmart ที่เมืองผมประกาศรับสมัครพนักงานให้ชั่วโมงละ 12-13$ ตีว่าทำงาน fulltime สัปดาห์ละ 40 ชั่วโมง เดือนนึงก็ประมาณ 2000$ ครับ แล้วคุณทำร้านอาหารไม่แน่ใจว่าร้านมีข้าวให้กินด้วยรึเปล่านะครับ แต่แนะนำว่าถ้าคุณทำอาหารกินเองจะประหยัดไปได้เยอะเลยครับ
-มือถือผมใช้ AT&T โทรและ text ได้ไม่จำกัดนะครับ ที่ต้องจ่ายคือตาม package ของ internet แต่คุณบอกว่ามีน้ามาอยู่ก่อนแล้ว น่าจะมีเพื่อนคนไทยพอสมควร เพราะงั้นเค้าน่าจะมี package family นะครับ ขอเค้าเข้า family น่าจะได้เน็ตมากขึ้นในราคาเท่าๆเดิมนะครับ
-สุดท้ายพวกรองเท้า เสื้อผ้า ผมไม่ได้เล่นของพวกนี้เลยไม่รู้เรื่องราคาเท่าไร แต่เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมามีคนเพิ่งฝากผมสั่ง adidas yeezy boost 350 v2 clay ราคามัน 220$ ครับ บวก tax ก็ 235$ แต่ถ้าถ้าไม่ซีเรียสเรื่องของตกรุ่นหรืออะไร ไปซื้อ outlet มันจะถูกมากเลยนะ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1254
โพสเมื่อ: Tue Apr 02, 2019 04:15
ถามได้มั้ยครับ ว่าตอนเริ่มไปอยู่อายุเท่าไหร่ แล้วสังคมเพื่อนๆนี่นั่นอายุประมาณไหน
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Apr 02, 2019 06:05
GUN#10 พิมพ์ว่า:
ถามได้มั้ยครับ ว่าตอนเริ่มไปอยู่อายุเท่าไหร่ แล้วสังคมเพื่อนๆนี่นั่นอายุประมาณไหน  

เพิ่งมา 4 เดือนครับ ตอนนี้อายุ 25

เพื่อนที่เรียนด้วยอายุหลากหลายแต่ผมน่าจะเด็กสุด ส่วนใหญ่ทำงานมีลูกกันแล้วครับ วัยใกล้กันก็คง 26ขึ้นไป
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Apr 02, 2019 06:06
น้าติ๋ม จะทิ่มน้าหลออ พิมพ์ว่า:
ผมอยู่มา 5 ปีแล้วคับ ท่านอายุเท่าไหร่  

ผม 25 ครับ อยู่แถวไหนหรอครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Apr 02, 2019 06:07
jOSe-kArNz พิมพ์ว่า:
ถ้าภาษาไม่ค่อยแข็งแรงไปอยู่คนเดียวจะรอดไหมฮะ  

ขึ้นอยู่กับว่ามาทำอะไรครับ ถ้ามาทำงานร้านอาหารก็เจอคนไทยเยอะ อยู่แหล่งคนไทยิยู่บ้านคนไทบก็ง่ายหน่อย คงยากช่วงแรกที่ไม่รู้อะไรอยู่ไหนทำยังไง แต่ถ้าไม่กลัวกล้าๆถามก็รอดได้ครับส่วนใหญ่คนใจดีเฟรนลี่
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel