ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:02
[RE: อยู่อเมริกามา 4 เดือนแล้วครับ]
อยากรู้ว่าชุมชนคนเอเชียที่นู่นนี่เหมือนอยู่ประเทศบ้านเกิดเลยมั้ยครับ

แบบถึงขั้นว่าไม่พูดภาษาอังกฤษหรือพูดได้น้อยมากก็สามารถอยู่ได้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2008
ตอบ: 9427
ที่อยู่: Sir Matt Busby Way, Old Trafford, Manchester, M16 0RA
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:03
[RE: อยู่อเมริกามา 4 เดือนแล้วครับ]
ถ้าทำคอนเทนต์ ลองดูยักษ์คิ้ว เป็นแนวทางได้ครับ แต่สำหรับผม ลองทำ บล้อคแบบวันเดย์ ดูครับ ว่าวันนึง จะเดินไปไหนมาไหนอะไรยังไงบ้าง กับที่เที่ยวที่คน โลคอล เขาไปกัน
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 6880
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:04
ถูกแบนแล้ว
Wade Wilson พิมพ์ว่า:
บอกตรงๆ ผมเกิดและโตที่ LA เลย  

LAdprao เหรอครับ

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2011
ตอบ: 715
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:04
แล้วมีความคิดจะทำงานที่นั่นไหมครับผมอยากไปบ้างจัง
2
0
โค้ช T-License
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 25175
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:06
วายาโม พิมพ์ว่า:
Wade Wilson พิมพ์ว่า:
บอกตรงๆ ผมเกิดและโตที่ LA เลย  

LAdprao เหรอครับ

ใช่ครับ ladprao 101 ว่างๆก็แวะมาเยี่ยมบ้างนะครับ ถุย ไม่ใช่ละ
แก้ไขล่าสุดโดย Wade Wilson เมื่อ Mon Apr 01, 2019 20:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Sep 2013
ตอบ: 964
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:09
โม พิมพ์ว่า:
1.ใช้จ่ายวันนึงประมาณกี่เหรียญ (คิดเป็นเงินไทยกี่บาท)
2.ห้องน้ำฝรั่งมีที่ฉีดตูดไหม
3.วัยรุ่นที่นั่นเค้านิยมทำอะไรเวลาว่างมากที่สุด

1. อันนี้ถ้าไม่รวมค่าเรียน ค่าบ้าน เรื่องเดินทางไปไหนต่อไหนผมนั่งรถเมล์ครับ (ซื้อบัตรรถเมย์จากมหาลัยได้ส่วนลดเยอะมาก ใช้ได้ไม่จำกัด เป็นราย quarter คือ 3 เดือน) ไม่งั้นก็เรียก uber หรือ lyft ครับ มีแบบ share นั่งไปกับคนอื่นได้ก็ลดไปอีก 40% ได้

เรื่องกินถ้าประหยัดก็ซื้อแซนวิชแถว 7eleven อาหารอบ่างถูกส่วนใหญ่อย่างน้อยสุด $5 ครับถ้าจะอิ่ม กินในร้านอาหารอย่างต่ำ $10

ผมสั่งน้ำ นม... จาก cost coให้มาส่งเป็นแพ็คใหญ่ๆทุกเดือนครับ ส่งฟรีขึ้นต่ำ $35 +tip คนขับ %15

สรุปแล้ววันละประมาณ 600 ก็พออยู่ได้ครับถ้าไม่กินเก่ง ไม่ออกไปไหนมากและตั้งใจประหยัด

2. ที่ฉีดตูดที่บ้านที่ผมอยู่มีให้ครับ ที่ร้านอาหารมีบ้างแล้วแต่ร้าน แต่ทุกที่มีกระดาษให้

3. ผมไม่ได้มีเพื่อนสนิทมากมาย ตอนนี้ที่รู้จักถ้าเป็นคนที่นี่ก็คือคนทำงานเช้าและเย็นมาเรียนครับ (ผมเรียนค่ำ) นอกนั้นถ้านักเรียนต่างชาติก็ออกไปเทียวตามจุดต่างๆไม่ก็ทำการบ้านอย่างเดียวไปเลย

LA ไม่มีที่ให้ hangout มากครับ ตามห้างก็มีแต่ร้านอาหารเสื้อผ้า บางห้างก็ไม่มีแอร์ ผมกับเพื้อยที่เรียนอย่างมากก็ไปกินข้าวกันแล้วก็ไปเรียนต่อไม่ก็กลับบ้าน
แก้ไขล่าสุดโดย D.Agger เมื่อ Mon Apr 01, 2019 20:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
7
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 12504
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:09
เพื่อนต่างชาติกับคนไทย ชอบแบบไหนมากกว่า ความคิดต่างกันเยอะไหมในมุมมองของเพื่อน

ผมอยากย้ายไปทำงานที่อังกฤษไม่ก็เมกา วันหยุดสุดสัปดาห์ได้ดูบอลทีมรัก ได้ดู nba ชีวิตคงฟินมากแล้ว
1
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 11 Mar 2013
ตอบ: 16477
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:13
ท่านไปได้ยังไงครับ ทำวีซ่าแบบไหนครับ
0
0
Força Portugal
Vamos España
Hala Madrid
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:13
tunezzas พิมพ์ว่า:
แล้วมีความคิดจะทำงานที่นั่นไหมครับผมอยากไปบ้างจัง  

ถ้าทำได้ก็ดีนะครับแต่ภาษาผมต้องดีกว่านี้ เท่าที่ศึกษาและแนะนำกันมาเงินดีมากๆครับ ค่าใช้จ่ายเยอะตามไปด้วยแต่ก็คุ้มครับ นิสัยและสังคมคนที่นี่ไม่ได้น่ากลัวครับทำงานด้วยน่าจะพอได้คงแล้วแต่คน

LA ค่าเช่าบ้านแพงมากๆอันดับต้นๆของอเมริกา ถ้างานไม่ดีจริงอย่ไม่รอดไม่ก็ไม่แฮปปี้ครับ แต่ถ้าอยู่ห้องเช่าเล็กห้องน้ำรวมห้องแชร์ก็ไม่แพงมากครับแต่ก็ไม่แฮปปี้อะแหละ
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:17
46คือรัก พิมพ์ว่า:
ตีหรี่แพงไหมครับ  

ยังไม่เคยเจอนะครับ แต่แบบบาร์นั่งดริ้งร้านคนเกาหลี (ไม่สวยเท่าำหร่) เคยเห็นแต่ไม่รู้ขายไหมคิดยังไง ได้ยินว่าร้านกาแฟแบบใส่บีกินนี่ก็มีแต่ไม่รู้ถูกกม.รึปล่าว กาแฟห่วยมากแต่อย่างแพง
5
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:21
แม่ส่งมาดมกาว พิมพ์ว่า:
เจอเหยียดบ่อยไหมครับ  
ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ คนที่นี่นิสัยดีกว่าที่คนคิดเยอะครับ เฟรนลี่ช่วยเหลือกัน ผมขอให้คนแปลกหน้าช่วยเขาก็ช่วยแบบดีมากๆ ปมไม่เคยถูกเลือกปฏิบัติอะไรเลยนะ

คงเป็นเพราะเขาชินด้วยมั้งเพราะคน mexican เยอะมากกกกๆ เยอะจริงๆ และ LA เป็นแหล่งรวมคนหลายชาติอยู่แล้ว ทั้งมาเรียนทั้งแอบมา ทั้งมาทำงาน ทั้งแต่งงานกับคนที่นี่แล้วย้ายมา

สรุปเขาเหยียดในใจไหมไม่รู้ แต่ผมว่าเราเหยียดชาติอื่นมากกว่าเยอะเพราะเราไม่ชินแบบเขา
7
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 17 Jul 2008
ตอบ: 15411
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:27
ถูกแบนแล้ว
บ้านเขามีเด็กแว๊นไหมครับ แบบแต่งpcxแว๊นๆกัน

บ้านเขาวัยรุ่นชอบทำอะไรกันครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:27
Flix พิมพ์ว่า:
LA เมื่อเช้ามีข่าวใหญ่ใช่ไหมฮะ มีแรปเปอร์คนนึงโดนยิงเสียชีวิต  

ผมยังไม่ทราบแหะ ผมตามเพจข่าวต่างชาติเยอะนะแต่บางทียุ่งๆไม่ได้ดูครับ ที่ตายที่ผมเคยเห็นคือก็มีรถชน 1 คน ตายกลางถนนตอนกลางคืน น่าจะไม่ข้ามทางม้าลาย และคนไร้บ้านอีกคนนึงตายแบบไม่รู้ป่วยหรืออะไรนอนตายเฉยๆ (อยู่ไทยทั้งชีวิตผมเห็นคนตายแค่ 3 ครั้ง)

แต่ย่านที่ผมอยู่ปลอดภัยครับ บางย่านก็น่ากลัวจริงๆเพราะคนไร้บ้านเยอะ คนบ้าคนเมาเยอะ เหมือนไทยแหละคร้บต้องศึกษาเลือกที่ทางให้ดี กลางคืนก็ระวังมากหน่อยเท่านั้นไม่ได้น่ากลัวมาก

(แต่ที่นี่คนบ้าคนไรบ้านเยอะกว่าไทยมากๆนะแม้ย่านที่เจริญๆ เขาไม่ยุ่งกับเราหรอกส่วนใหญ่แค่ขอตังไม่ก็ตะโกนเสียงดังน่ารำคาญเฉยๆ)
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:30
romeo2pk99 พิมพ์ว่า:
คิดถึงกระเพาหมูกรอบไข่ดาวมั้ย?

คิดถึงมากกกกกๆๆ เลยครับอาหารไทยทั้งหลาย งเพราะทีานี่อาหารแพงด้วยมั้งเลยกินไม่ค่อยสุด รสชาติก็ชอบแบบไทยๆมากกว่า ผมน้ำหนักลดเยอะนะแม้คนใวนใหญ่จะเพิ่ม

แต่ปริมาณและคุณภาพความสะอาดที่นี่ดีกว่าครับยอมรับ กินแพงแต่อิ่มมากๆบางทีแบ่งไปอีกมื้อได้ และไม่ห่วงเรื่องท้องเสีย ความอร่อยผมว่าแล้วแต่คน ผมว่าไม่ขนาดนั้น
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 01, 2019 20:35
blackhunter พิมพ์ว่า:
อยากรู้ว่าชุมชนคนเอเชียที่นู่นนี่เหมือนอยู่ประเทศบ้านเกิดเลยมั้ยครับ

แบบถึงขั้นว่าไม่พูดภาษาอังกฤษหรือพูดได้น้อยมากก็สามารถอยู่ได้  

เท่าที่ทราบเยอะนะครับที่พูดภาษาอังกฤษไม่ได้แบบแทบไม่ได้ ก็จะลำบากตอนออกไปเที่ยวครับ ผมอยู่ใกล้ koren town ก็พบว่า ชุมชนเกาหลีค่อนข้างใหญ่และเยอะ พวกคนอายุเยอะๆอะครับจะพูดไม่ได้เลยเยอะ

คนเอเชียนอกนั้นพูดได้แต่สำเนียงไม่ดีครับคงเพราะอยู่แต่กับคนไทยเป็นส่วนใหญ่เลยติดสำเนียงและแกรมม่าผิดๆตามกันมา

Thai town เคยไปแค่แวะๆครับไม่ได้รู้มาก เห็นมีร้านไทย supermarket ไทยแบบ ขายวัตถุดิบไทยเหมือนห้างไทยเปะ แต่ร้านเล็กหน่อย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel