ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14188
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 18:35
[RE: ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ]
SAIBA!! พิมพ์ว่า:
growthseek พิมพ์ว่า:
T--BAG พิมพ์ว่า:
Aquaelfin พิมพ์ว่า:
โอเค ผมไม่อธิบายละ หมอคิดผิดก็ได้ จขกท. คิดถูกแล้ว

ผมโดนรัฐหลอกก็ได้ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ยอมละ  

หมอในกระทรวงสาธารณสุข ผมไม่เรียกว่าหมอ เพราะ โยนจรรยาบรรณหมอทิ้งกันไปหมดแล้ว เลีย ออกข่าวบิดเบือนประสิทธิภาพวัคซีนเพื่อตำแหน่งตลอดเวลา เชื่อมั่นชาวบ้าน หรือ หมอที่ไม่ได้ทำงานกระทรวงสาธารณสุขมากกว่าเยอะ  

ตั้งสติ ตัดอคติออกไป แล้วคิดดูดีๆว่ามันเป็นแบบที่พูดจริงหรือเปล่า

คนไหนพูดมั่ว พูดไม่ดี ก็ด่าเป็นคนๆไปดิครับ

หมอทุกคนที่ผมคุย และ ฟังผ่านรายการต่างๆ (พี่ชาย พี่สาว และ อ.หมอที่ออกมาพูด ในที่ต่างๆที่ไม่ใช่ ศบค.) เค้าก็บอกปัญหาที่เกิดขึ้นกับรัฐบาลกันเยอะแยะ ...... แล้วหมอทุกคนมันต้องมีใบประกอบโรคที่ออกโดยกระทรวงสาธารณสุขป่ะครับ ถ้าเป็นงั้นท่านก็เชื่อหมอคนไหนในประเทศนี้ไม่ได้เลยป่ะครับ ???

เหอๆ คุณไม่เชื่อ ก็ไม่ได้แปลว่าคนอื่นต้องไม่เชื่อเหมือนคุณหรอครับ ???

คุณมีชีวิตที่ดีกว่าคนอื่น ได้ฉีดวัคซีนดีๆ ผมก็ดีใจด้วย แต่อย่าบอกว่าคนอื่นโง่โดนรัฐหลอกเลยครับ เพราะ สิ่งที่คุณรู้มาก็ใช่ว่าจะถูกต้อง 100% ทั้งหมด (รวมถึงผมด้วย)

คนจะฉีดไม่ฉีดเค้าก็ตัดสินใจกันเอาเองครับว่าจะรอหรือไม่รอ รัฐมันไม่ได้บังคับ แต่มันบีบทางเลือกให้มีแค่นี้ ส่วนจะฉีดอะไรให้ ของห่วย คนมันก็ต้องจำยอมรับป่ะ ก็ไปวัด risk/reward กันเอาเอง  

เหมือนหมอที่บอกว่าวัคซีนไม่จำเป็น ที่บอกว่า แค่หน้ากากผ้า ก็พอแล้วใช่ไหมครับ

หรือหมอคนที่บอกว่า โควิดจะอยู่กับเราอีกนานแค่ไหน ขึ้นอยู่กับว่า เรารัก...มากแค่ไหน

หมอ ร้อยละ99% สลิ่มทุกตัว คือเวลามีนาน ตั้งนานน ถ้าพวกมึงไม่กีดกันเอกชน ไม่คิดเบิ้ลภาษี2เท่า

ค่าเงินทอน ค่าดำเนินการอะไรให้มันมากมาย ป่านนี้ มีวัคซีนทางเลือกให้เยอะกว่านี้

อ่ออีกอย่าง ไอพวก Pfizer Moderna เนี่ย อนุมัติให้ใช้ ใน USA UK Germany

ซึ่งอย.ของทั้งสามประเทศเนี่ย ก็รับรองแล้ว ให้ใช้กับเด็กอายุ12-15ของเขา

แต่ ประเทศบางประเทศแถวนี้ กลับไม่รับรอง หรือกว่าจะรับรองได้ อย่าง Moderna

แม่งก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือน คนด่าเป็นล้าน ถึงจะยอมอนุมัติ

หรือ พวกสลิ่มจะบอกว่า เทคโนโลยีทางการแพทย์ไทย เหนือกว่า สามประเทศดังกล่าว?????

แล้วแต่พี่เลยครับ ถ้าพี่จะเอาหมอที่พูดมีทีวี เป็น 99% ของหมอทั้งประเทศ

ส่วนที่ไม่รับรองนี่เกี่ยวกะหมอหรอครับ ????? องค์กรไหนทำเรื่องอะไร ก็ด่าเป็นเรื่องๆไปสิครับ

อย หมอเป็นประธาน พนักงานส่วนใหญ่เป็นเภสัช แต่รับคำสั่งจาก รมต ซึ่งเป็นผู้รับเหมาก่อสร้างอยู่ดี

เวลามีนานแล้วหมอมีอำนาจตัดสินใจป่ะครับ ??? ถ้าคำตอบคือไม่มีอำนาจในการตัดสินใจ จะยังด่าอยู่ไหมครับ ???

FDA ประเทศไหนเค้าก็ทำแบบนี้หมดแหละ แหม่ แค่ประเทศเรามันไม่ได้รับรองเหมือนประเทศอื่น เพราะอะไร กลับไปอ่านที่ผมพิมพ์ 2 บรรทัดข้างบน

ก็แค่คนมันจะเล่นเกมการเมือง ก็แค่นั้น ส่วนจะไม่เชื่อหมอเพราะ 99% เป็นสลิ่ม เวลาป่วยเป็นอะไรก็รักษาตัวเองครับ ถ้าจะอคติขนาดนี้

ผมเข้าใจท่านนะ

แต่ปัญหาคือตอนนี้คนที่ออกมาเป็นกระบอกเสียงให้ สธ แล้วบางข้อมูลก็บิดเบือน (เรื่องประสิทธิภาพการป้องกันเชื้อนะ ไม่ใช่ side effect ที่เถียงกันมาเป็นสิบหน้า) แล้วแบบนี้วงการควรหมอจะ action กับเรื่องนี้ยังไงครับ

ผมรู้แหละว่ามีหมอหลายท่านไม่ได้เห็นด้วยกับหมอของ สธ แต่พอไม่มีการ call out ให้หมอของ สธ ให้ข้อมูลที่ตรงไปตรงมา หรือชักจูงให้เชื่อข้อมูลตัวเอง โดยไม่ต้องไปสนใจข้อมูล ตปท แล้ว ปชช ส่วนใหญ่ เชื่อแบบผิดๆไป เช่นฉีด sinovac แล้ว สบายใจป้องกันโรคได้ การ์ดตกลงได้บ้าง หรือวัคซีนตัวอื่น ประสิทธิภาพพอๆกับ sinovac แหละ (ทั้งๆที่ดีกว่า) แล้วไม่คิดนำเข้าตัวอื่นมา สุดท้ายแย่กว่าเดิม แบบนี้ถือว่าวงการหมอต้องมีส่วนต้องรับผิดชอบรึเปล่าครับ  

ผมมองว่า สิ่งที่เลวร้ายของสถานการณ์ตอนนี้ นอกจากเรื่องวัคซีนที่แทงม้าเต็งแล้ว ยังมีอีกอย่างที่เลวร้ายที่สุดคือการสื่อสารของรัฐบาล ซึ่งห่วยแตกมากกกกกกก (รวม ศบค. ด้วย)

รัฐบาลควรรับผิดชอบมากกว่าหมอๆด้วยซ้ำ เพราะทำอะไรได้ไม่ดีสักอย่างเลย

หมอก็ callout ลำบากนะครับ เพราะเค้าควรวางตัวเฉยๆมากที่สุด ใครเป็นอะไรมาก็ต้องรักษา (เอาตัวออกมาเหมือนตอนเป่านกหวีด ก็ดูแย่ ซึ่งถ้าตอนนี้ทำ ก็คงไม่ต่างกัน เพราะมันจะมีคำพูดว่า เอาเวลาไปรักษาคนไข้ที่ล้นเถอะ)
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2010
ตอบ: 3498
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 18:44
[RE: ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ]
ยังไม่ฉีดครับ ใครรีบก็รับไปก่อนเลย ผมรอได้
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17149
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 19:14
ตลกชิบ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1964
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 20:12
ถูกแบนแล้ว
โอเค ผมไม่อธิบายละ หมอคิดผิดก็ได้ จขกท. คิดถูกแล้ว

ยอมละ  

หมอในกระทรวงสาธารณสุข ผมไม่เรียกว่าหมอ เพราะ โยนจรรยาบรรณหมอทิ้งกันไปหมดแล้ว เลีย ออกข่าวบิดเบือนประสิทธิภาพวัคซีนเพื่อตำแหน่งตลอดเวลา เชื่อมั่นชาวบ้าน หรือ หมอที่ไม่ได้ทำงานกระทรวงสาธารณสุขมากกว่าเยอะ  

ตั้งสติ ตัดอคติออกไป แล้วคิดดูดีๆว่ามันเป็นแบบที่พูดจริงหรือเปล่า

คนไหนพูดมั่ว พูดไม่ดี ก็ด่าเป็นคนๆไปดิครับ

หมอทุกคนที่ผมคุย และ ฟังผ่านรายการต่างๆ (พี่ชาย พี่สาว และ อ.หมอที่ออกมาพูด ในที่ต่างๆที่ไม่ใช่ ศบค.) เค้าก็บอกปัญหาที่เกิดขึ้นกับรัฐบาลกันเยอะแยะ ...... แล้วหมอทุกคนมันต้องมีใบประกอบโรคที่ออกโดยกระทรวงสาธารณสุขป่ะครับ ถ้าเป็นงั้นท่านก็เชื่อหมอคนไหนในประเทศนี้ไม่ได้เลยป่ะครับ ???

เหอๆ คุณไม่เชื่อ ก็ไม่ได้แปลว่าคนอื่นต้องไม่เชื่อเหมือนคุณหรอครับ ???

คุณมีชีวิตที่ดีกว่าคนอื่น ได้ฉีดวัคซีนดีๆ ผมก็ดีใจด้วย แต่อย่าบอกว่าคนอื่นโง่โดนรัฐหลอกเลยครับ เพราะ สิ่งที่คุณรู้มาก็ใช่ว่าจะถูกต้อง 100% ทั้งหมด (รวมถึงผมด้วย)

คนจะฉีดไม่ฉีดเค้าก็ตัดสินใจกันเอาเองครับว่าจะรอหรือไม่รอ รัฐมันไม่ได้บังคับ แต่มันบีบทางเลือกให้มีแค่นี้ ส่วนจะฉีดอะไรให้ ของห่วย คนมันก็ต้องจำยอมรับป่ะ ก็ไปวัด risk/reward กันเอาเอง  

เหมือนหมอที่บอกว่าวัคซีนไม่จำเป็น ที่บอกว่า แค่หน้ากากผ้า ก็พอแล้วใช่ไหมครับ

หรือหมอคนที่บอกว่า โควิดจะอยู่กับเราอีกนานแค่ไหน ขึ้นอยู่กับว่า เรารัก...มากแค่ไหน

หมอ ร้อยละ99% สลิ่มทุกตัว คือเวลามีนาน ตั้งนานน ถ้าพวกมึงไม่กีดกันเอกชน ไม่คิดเบิ้ลภาษี2เท่า

ค่าเงินทอน ค่าดำเนินการอะไรให้มันมากมาย ป่านนี้ มีวัคซีนทางเลือกให้เยอะกว่านี้

อ่ออีกอย่าง ไอพวก Pfizer Moderna เนี่ย อนุมัติให้ใช้ ใน USA UK Germany

ซึ่งอย.ของทั้งสามประเทศเนี่ย ก็รับรองแล้ว ให้ใช้กับเด็กอายุ12-15ของเขา

แต่ ประเทศบางประเทศแถวนี้ กลับไม่รับรอง หรือกว่าจะรับรองได้ อย่าง Moderna

แม่งก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือน คนด่าเป็นล้าน ถึงจะยอมอนุมัติ

หรือ พวกสลิ่มจะบอกว่า เทคโนโลยีทางการแพทย์ไทย เหนือกว่า สามประเทศดังกล่าว?????

แล้วแต่พี่เลยครับ ถ้าพี่จะเอาหมอที่พูดมีทีวี เป็น 99% ของหมอทั้งประเทศ

ส่วนที่ไม่รับรองนี่เกี่ยวกะหมอหรอครับ ????? องค์กรไหนทำเรื่องอะไร ก็ด่าเป็นเรื่องๆไปสิครับ

อย หมอเป็นประธาน พนักงานส่วนใหญ่เป็นเภสัช แต่รับคำสั่งจาก รมต ซึ่งเป็นผู้รับเหมาก่อสร้างอยู่ดี

เวลามีนานแล้วหมอมีอำนาจตัดสินใจป่ะครับ ??? ถ้าคำตอบคือไม่มีอำนาจในการตัดสินใจ จะยังด่าอยู่ไหมครับ ???

FDA ประเทศไหนเค้าก็ทำแบบนี้หมดแหละ แหม่ แค่ประเทศเรามันไม่ได้รับรองเหมือนประเทศอื่น เพราะอะไร กลับไปอ่านที่ผมพิมพ์ 2 บรรทัดข้างบน

ก็แค่คนมันจะเล่นเกมการเมือง ก็แค่นั้น ส่วนจะไม่เชื่อหมอเพราะ 99% เป็นสลิ่ม เวลาป่วยเป็นอะไรก็รักษาตัวเองครับ ถ้าจะอคติขนาดนี้

ประเด็นของผมเรื่อง FDA ประเทศชั้นนำ UK USA germany เค้ารับรองให้ใช้ในสถานการณ์ฉุกเฉินแล้ว

พวกPfizer Moderna ซึ่งประเทศเหล่านั้นผมเชื่อว่า เทคโนโลยีทางการแพทย์ของเค้าเหนือกว่าเราเยอะ

เค้ายัง Approvedเลย แล้วFDAของเรามันดีกว่าของเค้าหรอยังไงครับ

ถึงต้องรออนุมัติซ้ำซ้อนอีกในสถานการณ์ฉุกเฉิน

จะตายกันหมดประเทศอยู่แล้ว

0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: 4ymik
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7695
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 21:16
[RE]ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ
นึกว่าหมอเถียงกัน ที่ไหนได้ คนนึงหมอ แต่อีกคนไม่ใช่แฮะ พอเถอะไอ้ทิต น่าสมเพช
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14188
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 21:36

ยอมละ  

ประเด็นของผมเรื่อง FDA ประเทศชั้นนำ UK USA germany เค้ารับรองให้ใช้ในสถานการณ์ฉุกเฉินแล้ว

พวกPfizer Moderna ซึ่งประเทศเหล่านั้นผมเชื่อว่า เทคโนโลยีทางการแพทย์ของเค้าเหนือกว่าเราเยอะ

เค้ายัง Approvedเลย แล้วFDAของเรามันดีกว่าของเค้าหรอยังไงครับ

ถึงต้องรออนุมัติซ้ำซ้อนอีกในสถานการณ์ฉุกเฉิน

จะตายกันหมดประเทศอยู่แล้ว

ก็มันเป็น process ทั่วๆไปอะครับ จะฉีดยาอะไรเข้าตัว ก็ต้องผ่านการตรวจสอบทั้งนั้นอะ (ฉุกเฉิน แล้ว ยิ่งสะเพร่า ไม่ตายกันมากกว่านี้หรอครับ) มีเหตุผลอะไรถึงไม่ตรวจซ้ำ คิดว่าประเทศที่เจริญกว่าเราเค้าเอาเข้าเลยไม่ผ่าน FDA ประเทศเค้าหรอครับ ???

เหตุผลที่ควรบ่นคือ ดึงเช็งทำไม ซึ่งจะโทษ อย. ได้ไหม ผมก็ไม่รู้ว่าคนที่ดึงนี่คือ อย. หรือ หัวหน้าที่คุม อย. อยู่อย่าง รมต หนู กันแน่

0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
ตอบ: 7978
โพสเมื่อ: Thu Jul 22, 2021 14:55
elusory พิมพ์ว่า:
โอ้ย แหกโค้งลงข้างทางไปแล้วก็ยอมรับหน่อยเห๊อะ นี่ยังดริฟต่อที่ก้นเหวอีก ตรูละเชื่อเลย  

ผมฉีดแล้ว แล้วไง วัคซีนกากๆกันไรไม่ได้
0
0
"มึงไม่เอารัฐประหารแล้วจะเอาอะไร เพื่อไทยหรออีสัส."

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 10339
โพสเมื่อ: Thu Jul 22, 2021 15:06
Phantom Thieves พิมพ์ว่า:
โอ้ย แหกโค้งลงข้างทางไปแล้วก็ยอมรับหน่อยเห๊อะ นี่ยังดริฟต่อที่ก้นเหวอีก ตรูละเชื่อเลย  

ผมฉีดแล้ว แล้วไง วัคซีนกากๆกันไรไม่ได้  

กล้าขุดก็กล้าตอบครับ

หาหลักฐานว่ามันกากกว่าไม่ฉีดมาให้หน่อยครับ

เอาในแง่การป้องกันโรคเลยนะ
0
0
รณรงค์ให้คัดลอกบทความจากที่อื่นมาแล้วช่วยลงลิงก์เต็มของต้นทางไว้ด้วยครับ
นักบอลถ้วย ค.
Status:
ตอบ: 7978
โพสเมื่อ: Thu Jul 22, 2021 15:20

หาหลักฐานว่ามันกากกว่าไม่ฉีดมาให้หน่อยครับ

มามุขนี้อีกแล้วแบบที่ไปว่าแดก จขม ให้หาหลักฐาน

ไม่หาอ่านเอาละครับ กระทู้ผลทดลอง กระทู้ข่าว เกี่ยวกับ sinovac vs สายพันธุ์เดลต้า

การที่พวกคุณพยายามเชียร์ฉีดดีกว่าไม่ฉีดเนี่ยทำให้รัฐได้ใจเอาเข้ามาเรื่อยๆ
0
0
"มึงไม่เอารัฐประหารแล้วจะเอาอะไร เพื่อไทยหรออีสัส."

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 10339
โพสเมื่อ: Thu Jul 22, 2021 15:27

มามุขนี้อีกแล้วแบบที่ไปว่าแดก จขม ให้หาหลักฐาน

ไม่หาอ่านเอาละครับ กระทู้ผลทดลอง กระทู้ข่าว เกี่ยวกับ sinovac vs สายพันธุ์เดลต้า

การที่พวกคุณพยายามเชียร์ฉีดดีกว่าไม่ฉีดเนี่ยทำให้รัฐได้ใจเอาเข้ามาเรื่อยๆ  

ตลกครับ

คุณว่ารัฐมันเอาเข้ามาเพราะคนเชียร์ให้ฉีดดีกว่าไม่ฉีด หรือมันเอาเข้ามาเพราะผลประโยชน์ส่วนตัว

ล่าสุดที่เอาเข้ามาอีก 10 กว่าล้านโดสหลังจากที่เอกชนจะเอา mRNA เข้ามา + คนมันถล่มเรียกร้อง mRNA + คนปฏิเสธฉีด sinovac กันแล้วนี่ยังไม่ชัดอีกหรอว่ามันเอาเข้ามาเพราะอะไร???

แล้วอีกอย่าง กระทู้นี้มันเดือนพ.ค. ในช่วงนั้น (จำช่วงเวลาไม่ได้) ขนาดชิลีที่ฉีด sinovac แล้วเละเทะ หมอที่ชิลีก็บอกว่า "ถ้าไม่ฉีดสถานการณ์จะแย่กว่านี้"

แล้วที่บอกให้หาหลักฐานน่ะ อ่านดูด้วยว่าผมพูดถึงหลักฐานเรื่องอะไร
แก้ไขล่าสุดโดย elusory เมื่อ Thu Jul 22, 2021 15:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
รณรงค์ให้คัดลอกบทความจากที่อื่นมาแล้วช่วยลงลิงก์เต็มของต้นทางไว้ด้วยครับ
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel