ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Jan 2011
ตอบ: 2693
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:28
[RE: ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ]
ดักไว้ก่อนเลย ผมไม่ได้เชียร์ รบ เลยซักนิดเลยนะ
เรื่องบริหารจัดการโควิดล้มเหลวแค่ไหน ผมว่าหลายคนก็คงคิดไม่ต่างกันอ่ะ
แต่ผมคิดงว่า

ไม่ฉีด = 0
ฉีด > 0

ไม่ฉีด = มีโอกาสป่วยหนัก
ฉีด = โอกาสป่วยหนักน้อยมาก

ไม่ฉีด = ยอดผู้ป่วยเยอะ ระบบสาธารณสุขอาจรับไม่ไหว
ฉีด = ต่อให้ป่วยหนัก ระบบสาธารณสุขก็ยังรับไหว เครื่องช่วยหายใจและหยุกยาก็มีมากพอ ต่อให้มีผู้ป่วยหนักก็ยังเอาอยู่

ดังนั้น ผมก็เลยคิดว่าก็ฉีดๆไปก่อนอ่ะ แล้วถ้ามันมีตัวที่ดีกว่า จะฉีดในอนาคตหรืออะไรก็ค่อยว่ากันอ่ะ
6
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1660
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:29
[RE: ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ]
Sigmund•VI พิมพ์ว่า:
worrapat พิมพ์ว่า:
เวลาใครมาถามผมเรื่องวัคซีน ผมจะตอบยังงี้ตลอด คุณลองเอาไปใช้แนะนำคนอื่นได้นะ

ตอนนี้ควรฉีดวัคซีนซิโนแวคมั้ย ?
ตอบ -ถ้าคุณเป็นประชากรกลุ่มเสี่ยงมาก เช่น มีโรคประจำตัว มีความเสี่ยงที่จะป่วยง่าย เป็นบุคลากรทางการแพทย์หรือคนไกล้ตัวเป็น ทำงานกับต่างด้าว อยู่กับคนหมู่มาก ทำร้านค้าที่ต้องเจอคนมากๆบ่อยๆ นิยมเล่นพนันบ่อน หรือหยุดแอบไปอาบอบนวดไม่ได้ >>> ฉีดด่วน ตัวไหนก็ได้ เพราะมีโอกาสที่คุณจะติดสูงมาก ให้คิดว่าติดเกราะพลาสติกก็ยังดีกว่าเดินแก้ผ้า แม้ว่าเราจะอยากได้เกราะเหล็กมากแค่ไหนก็ตาม (แต่รัฐบาลไม่มีให้)
-ถ้าคุณไม่ใช่ประชากรกลุ่มเสี่ยงมาก ให้พิจารณา 3 อย่าง 1.มีคนแก่ในบ้านมั้ยหรือคนมีโรคประจำตัวมั้ย ถ้ามี >> ฉีดโดยเร็ว ถ้าไม่ ให้ดูอีกข้อ 2. คุณมีเงิน/อำนาจ/connection พอที่จะหาเตียงในโรงพยาบาลไชได้"ทันที,รวดเร็ว" หากป่วยโควิดหรือไม่ ถ้าไม่ >> ฉีดโดยเร็ว และข้อ 3. มั่นใจในคนรอบบ้านหรือสังคมรอบตัวคุณว่าเป็นคน "ปลอดเชื้อจริงๆ" หรือไม่ ถ้าไม่ >> ฉีดโดยเร็ว

-ถ้าคุณไม่ได้อยู่ใน 2 กลุ่มที่เล่ามาข้างบน >> รอได้ รอจนไฟเซอร์มาหรือโมเดอร์นามาก็ได้ครับ

ประมาณนี้แหละ
ปล. ผม่ไม่เคยสนับสนุนวัคซีนนี้ชนิดนี้แต่แรก แต่ด้วยภาระงาน(กึ่งบังคับ)และเป็นบุคลากรทางการแพทย์ จึงจำ(ใจ)เป็นที่ต้องฉีดครับ ผมไม่อยากให้พ่อแม่ผมลำบาก ก็แค่นั้น และก็รอ แอสตราให้พ่อแม่ผมแล้วด้วย ถ้ามีโอกาส ผมก็จะไปเบิ้ล ไฟเซอร์ต่อด้วยเช่นกัน

เห็นด้วยครับกับการอธิบายลักษณะแบบนี้
อย่างหมอทวีศิลป์แกยกตัวอย่างของเคสวอลเลย์บอล ทีมชาติไทยทีมหญิง ถึงแม้ว่าวัคซีน ชิโนแวค มันจะไม่สามารถป้องกันการติดเชื้อได้ แต่ว่ามันลดความรุนแรงของอาการเมื่อติดเชื้อได้ ซึ่งจุดตรงนี้มันต่างกับวัคซีนที่ทำงานบน mRNA ชัดเจน แต่หมอทวีศิลป์ใช้คำพูดไม่ค่อยถูกต้องมันเลยทำให้ อรอุมา ต้องออกมาหัวร้อนสวนกลับ

แต่คนที่มีความน่าเชื่อถือในสังคม และเป็นผู้ที่มีความรู้ในด้านของ กลไกการทำงานของร่างกายเป็นอย่างดี อย่างเช่นอาจารย์ท่านหนึ่ง เป็นทั้งที่โรงเรียนและอาจารย์ในคณะเทคนิคการแพทย์มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มีตำแหน่งทางวิชาการ รองศาสตราจารย์.ดร มีความรู้ทางด้าน ที่เกี่ยวข้องกับ ภูมิคุ้มกันเป็นอย่างดี

แต่สิ่งหนึ่งแกเป็นสลิ่มจ๋าแบบสุดโต่ง ลูกสาวแกเป็นหมอ แกจะออกมาอ่วยหมอทวีศิลป์ ห้ามแตะต้องหมอ

แล้วสิ่งที่แกควรโพส ก็ควรจะอธิบายคนอื่นๆในลักษณะที่ท่านอธิบาย ว่าวัคซีนมันลดความรุนแรงได้แต่ว่ามันป้องกันการติดไม่ได้ถ้าอยู่ในกลุ่มที่เสี่ยงมากควรจะไปฉีด เพื่อกันไม่ให้ติดเชื้อโควิดแล้วอาการรุนแรง

ผมโครตเบื่อตรรกะตามรูป

ไม่ใช่หมอทุกคนที่สนับสนุนให้ฉีด Sinovac นะ แต่มันไม่มีทางเลือกไง ไม่มีทางเลือกกับ เลือกที่จะฉีด ความหมายมันต่างกันสุดขั้วนะ แล้วหมอบางท่านอย่างหมอยง หรือล่าสุด จุฬา ทำการทดลองประสิทธิภาพการติดเชื้อ โดยใช้ตัวอย่างแค่ 73 คนมา อ่านไม่ผิดครับ 73 คน แล้วเอามาสรุปว่าผลการสร้างภูมิคุ้มกันสูง เข็มแรก 60%++ เข็มสอง 90%++ แล้วคนบางกลุ่มแม่งก็เอามาเชื่อเป็นตุเป็นตะว่าโอเคปลอดภัยแล้ว WHO ใช้อ้างอิงตัวอย่างใน Aztra Pfizer Moderna เป็นล้านๆตัวอย่างเสือกไม่เชื่อ

กูล่ะเชื่อ!!!

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 2873
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:29
ถูกแบนแล้ว
Spoil
elusory พิมพ์ว่า:
Aquaelfin พิมพ์ว่า:

อีกอย่างใครที่หวังฉีดวัคซีนดีๆ ภายหลังจากฉีดวัคซีนตัวอื่นมาก่อน ระวังเรื่องข้ามสายพันธุ์วัคซีนด้วย มันยังไม่มีรายงานฉบับใดบอกถึงผลกระทบการฉีดวัคซีนข้ามสายพันธุ์นะครับ อย่างเราส่วนใหญ่คงหวัง ซิโนแวค สายพันธุ์เชื้อตายก่อน แล้วไปเอา โมเดิร์นน่า ไฟเซอร์ คราวหน้า ซึ่งเป็น Viral, mRNA ไม่รู้การตีกันวัคซีนข้ามสายพันธุ์มีผลแค่ไหน และจะไปหวังให้ต่างประเทศทำรายงานในเร็ววันนี้คงยาก เพราะ เขาไม่มีปัญหาวัคซีนจำกัดจำเขี่ยแบบเรา ตัวเลือกเขาพร้อม  

ขอที่มาข้อมูลนี้หน่อยครับ  

มันไม่มีรายงาน เพราะ ยังไม่มีการสำรวจเรื่องนี้ แต่ชาวบ้านมันจะทดลองเรื่องนี้ด้วยตัวเองได้อย่างไร ก็ต้องระวังไว้ก่อน ผมเสียอีกที่ต้องการข้อมูล

มีอย่างมากเข็มแรกวัคซีนหนึ่ง เข็มที่สองวัคซีนอีกตัว แต่สายพันธุ์วัคซีนเดียวกัน หรือใกล้เคียงกัน ตามข่าวนี้ https://www.naewna.com/inter/572689  

ตกลงก็มโนใช่มั้ย

คุณรู้มั้ยว่าเค้ารณรงค์ให้ฉีด sinovac กันตายเพื่อไม่ให้ระบบสาธารณสุขมันโหลดเกินจนต้องเลือกว่าจะช่วยใคร/ปล่อยใครตาย แบบที่ผ่านมาเนี่ย (ถึงบางส่วนจะเป็นเพราะความห่วยแตกขั้นสุดของรัฐบาลก็เหอะ)

ส่วนเรื่องที่ทำไมเราเลือกได้แค่นี้มันคนละเรื่องกับ "ควรหรือไม่ควรฉีด sinovac" นะ  

ปัญหาคือ ซิโนแวค เข็มเดียวไม่กันตาย ไม่อาการหนัก ไม่กันแพร่เชื้อโรค ไม่กันอะไรทั้งสิ้น 2 เข็มสถานเดียวครับ ถึงจะกันได้เฉพาะ ตาย 80 % และ อาการหนัก 100 % ถ้าเข็มเดียวกันตาย 40 % เองครับ ข้อมูลจาก ชิลี

ส่วนข้ามสายพันธุ์ วัคซีน ถ้าคุณมีเครื่องมือพร้อมคุณก็ทดลองตรงนี้ให้มีข้อมูลสิครับ ถ้าทำไม่ได้ ไม่แปลกที่เราจะป้องกันตัวเองไว้ก่อน  

แล้วมันกันมากกว่าไม่ฉีดมั้ยละ

ประเด็นอยู่ตรงนี้เลย

ส่วนข้อหลังนะ "สมมติว่า" มีคนทดลองหาข้อมูล กว่าจะได้ข้อมูลมันต้องใช้เวลานานเท่าไหร่ ทดสอบปุ๊ปได้ผลปั๊ปเลยรึไง แล้วไอ้ mrna เนี่ยคิดว่ามันปลอดภัย 100% งี้ปะ???

ไหนๆ คุณก็มโนล้วนผมขอมโนบ้างละกัน อีก 2 ปี 8 เดือนจะมีผลวิจัยว่าวัคซีน mrna ทำคนกลายพันธุ์เป็นหมันมนุษย์สูญสิ้น

และใช่ครับ ประโยคหลังผมมโนล้วน

ป.ล.1.พิมพ์ดักไว้ก่อนเลยนะ ตั้งแต่เห็นข่าวเริ่มคิดวัคซีนเจ้าต่างๆ เนี่ย ผมคุยกับเพื่อนร่วมงานตลอดว่าถ้าจะไม่ฉีดซักตัวก็ sinovac นี่แหละ เพราะข้อมูลพี่แกน่าเชื่อถือต่ำมาก แต่สุดท้ายกลายเป็นมีให้เลือกตัวเดียวอีก กรรมของเวรชิบเป๋ง

ป.ล.2.ผมอยากเสี่ยงกับพวกไฟเซอร์ โมเดอร์นา หรือ j&j มากกว่าเยอะ แต่ก็กลับไปปัญหาเดิม "เราเลือกไม่ได้โว้ย"

edit: แก้ mrma > mrna  

ซิโนแวค เข็มเดียว พอๆกับไม่ได้ฉีดครับ

ตอนนี้มี 2 ตัวเลือก เสี่ยงสูง และฉีดได้แค่เข็มเดียว ยืนยันเซ็นฉีดแอสตร้าเองได้ ผมก็ทำ

ส่วนตัวผม ผมไม่ยอมให้รัฐบาลครอบงำ ผมจองทัวร์วัคซีนแล้วครับ

ก็เค้าให้ฉีด 2 เข็ม!!!  

ก็นโยบายกระทรวงสาธารณสุขเขาเร่งให้ฉีดเข็มแรก เข็มที่สองให้รอ มันเลยไม่คุ้มไง ไม่ใช่ฉีดเข็มแรกปั๊บ เข็มที่สองก็ตามในเวลาไม่นาน แล้วถ้ามี ญาต หรือ ลูกที่ไปฉีดไม่ได้ หรือคิวนานกว่าจะได้ฉีด ระหว่างการป้องกันก็มาจากตัวเราที่ได้ฉีดก่อนครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Aquaelfin เมื่อ Sun May 16, 2021 01:35, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: sutatS
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 13128
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:30
ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ
พอเหอะ ผมมีตังมากพอจะฉีดได้ทุกอย่างในราคาเข็มละล้านผมก็ฉีดได้ แต่ผมเลือกฉีดซิโนแวค ก่อน จะว่าผมเห็นแก่ตัวเป็นพาหะอะไรก็แล้วแต่เถอะ

ผม 2 เข็ม รอบครบเดือนหลังฉีด ผม มูฟ ออน ละไม่ต้องมานั่งสนใจ วัคซีนตัวใหม่ไฮเทคมาค่อยไปฉีดทีหลัง

บ้านผมฉีดทั้งบ้านละ อย่างน้อยก็เบาใจเรื่องตาย

มูฟ ออน ก่อนนะครับ บาย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
4
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Mar 2010
ตอบ: 433
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:30

ผมว่าบทความนี้จาก vox อธิบายได้ดีมาก ถึงวิธีการเก็บข้อมูล
1
0
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แม้นกิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: once a blue, always a blue
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6016
ที่ไหนให้ฉีดเข็มเดียว
0
0
chelsea

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1660

อีกอย่างใครที่หวังฉีดวัคซีนดีๆ ภายหลังจากฉีดวัคซีนตัวอื่นมาก่อน ระวังเรื่องข้ามสายพันธุ์วัคซีนด้วย มันยังไม่มีรายงานฉบับใดบอกถึงผลกระทบการฉีดวัคซีนข้ามสายพันธุ์นะครับ อย่างเราส่วนใหญ่คงหวัง ซิโนแวค สายพันธุ์เชื้อตายก่อน แล้วไปเอา โมเดิร์นน่า ไฟเซอร์ คราวหน้า ซึ่งเป็น Viral, mRNA ไม่รู้การตีกันวัคซีนข้ามสายพันธุ์มีผลแค่ไหน และจะไปหวังให้ต่างประเทศทำรายงานในเร็ววันนี้คงยาก เพราะ เขาไม่มีปัญหาวัคซีนจำกัดจำเขี่ยแบบเรา ตัวเลือกเขาพร้อม  

ขอที่มาข้อมูลนี้หน่อยครับ  

มันไม่มีรายงาน เพราะ ยังไม่มีการสำรวจเรื่องนี้ แต่ชาวบ้านมันจะทดลองเรื่องนี้ด้วยตัวเองได้อย่างไร ก็ต้องระวังไว้ก่อน ผมเสียอีกที่ต้องการข้อมูล

มีอย่างมากเข็มแรกวัคซีนหนึ่ง เข็มที่สองวัคซีนอีกตัว แต่สายพันธุ์วัคซีนเดียวกัน หรือใกล้เคียงกัน ตามข่าวนี้ https://www.naewna.com/inter/572689  

ตกลงก็มโนใช่มั้ย

คุณรู้มั้ยว่าเค้ารณรงค์ให้ฉีด sinovac กันตายเพื่อไม่ให้ระบบสาธารณสุขมันโหลดเกินจนต้องเลือกว่าจะช่วยใคร/ปล่อยใครตาย แบบที่ผ่านมาเนี่ย (ถึงบางส่วนจะเป็นเพราะความห่วยแตกขั้นสุดของรัฐบาลก็เหอะ)

ส่วนเรื่องที่ทำไมเราเลือกได้แค่นี้มันคนละเรื่องกับ "ควรหรือไม่ควรฉีด sinovac" นะ  

ปัญหาคือ ซิโนแวค เข็มเดียวไม่กันตาย ไม่อาการหนัก ไม่กันแพร่เชื้อโรค ไม่กันอะไรทั้งสิ้น 2 เข็มสถานเดียวครับ ถึงจะกันได้เฉพาะ ตาย 80 % และ อาการหนัก 100 % ถ้าเข็มเดียวกันตาย 40 % เองครับ ข้อมูลจาก ชิลี

ส่วนข้ามสายพันธุ์ วัคซีน ถ้าคุณมีเครื่องมือพร้อมคุณก็ทดลองตรงนี้ให้มีข้อมูลสิครับ ถ้าทำไม่ได้ ไม่แปลกที่เราจะป้องกันตัวเองไว้ก่อน  

แล้วมันกันมากกว่าไม่ฉีดมั้ยละ

ประเด็นอยู่ตรงนี้เลย

ส่วนข้อหลังนะ "สมมติว่า" มีคนทดลองหาข้อมูล กว่าจะได้ข้อมูลมันต้องใช้เวลานานเท่าไหร่ ทดสอบปุ๊ปได้ผลปั๊ปเลยรึไง แล้วไอ้ mrna เนี่ยคิดว่ามันปลอดภัย 100% งี้ปะ???

ไหนๆ คุณก็มโนล้วนผมขอมโนบ้างละกัน อีก 2 ปี 8 เดือนจะมีผลวิจัยว่าวัคซีน mrna ทำคนกลายพันธุ์เป็นหมันมนุษย์สูญสิ้น

และใช่ครับ ประโยคหลังผมมโนล้วน

ป.ล.1.พิมพ์ดักไว้ก่อนเลยนะ ตั้งแต่เห็นข่าวเริ่มคิดวัคซีนเจ้าต่างๆ เนี่ย ผมคุยกับเพื่อนร่วมงานตลอดว่าถ้าจะไม่ฉีดซักตัวก็ sinovac นี่แหละ เพราะข้อมูลพี่แกน่าเชื่อถือต่ำมาก แต่สุดท้ายกลายเป็นมีให้เลือกตัวเดียวอีก กรรมของเวรชิบเป๋ง

ป.ล.2.ผมอยากเสี่ยงกับพวกไฟเซอร์ โมเดอร์นา หรือ j&j มากกว่าเยอะ แต่ก็กลับไปปัญหาเดิม "เราเลือกไม่ได้โว้ย"

edit: แก้ mrma > mrna  

ซิโนแวค เข็มเดียว พอๆกับไม่ได้ฉีดครับ

ตอนนี้มี 2 ตัวเลือก เสี่ยงสูง และฉีดได้แค่เข็มเดียว ยืนยันเซ็นฉีดแอสตร้าเองได้ ผมก็ทำ

ส่วนตัวผม ผมไม่ยอมให้รัฐบาลครอบงำ ผมจองทัวร์วัคซีนแล้วครับ

ก็เค้าให้ฉีด 2 เข็ม!!!  

ัจังหวะ โครตได้

ผมนึกว่าตบมุกกัน

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2007
ตอบ: 4315
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:31
คุณอยู่ประเทศไหนครับ ต่อให้ทั้งโลกมีวัคซีนที่กันได้ 100% แต่คุณอยู่ในประเทศที่เลือกไม่ได้อยู่ดี
ดังนั้นสิ่งที่ประเทศนี้มี คือสิ่งที่ดีที่สุด ณ เวลานี้อยู่แล้วครับ

และประเด็นความเชื่อมัน ต่อให้หมอ 100-1000 คน มาบอก คนก็ไม่เชื่อหรอกครับ เพราะความน่าเชื่อถือรัฐบาลมันหมดไปแล้ว
ง่ายๆเลย ประกันตายจากวัคซีนไปเลย ซัก 10 m ถ้าคุณเชื่อในวัคซีน คุณก็ต้องกล้ารับประกันสิ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 2873
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:34
ถูกแบนแล้ว
Makarov พิมพ์ว่า:

ตามนี้ นโยบายกระทรวงสาธารณสุขปูพรมฉีดเข็มแรกก่อน เข็มที่สองรอ จนกว่าเขาเห็นว่าฉีดเข็มแรกเยอะพอแล้ว ถึงค่อยให้ฉีดเข็มสอง[/b]
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 10339
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:37
Makarov พิมพ์ว่า:

ตามนี้ นโยบายกระทรวงสาธารณสุขปูพรมฉีดเข็มแรกก่อน เข็มที่สองรอ จนกว่าเขาเห็นว่าฉีดเข็มแรกเยอะพอแล้ว ถึงค่อยให้ฉีดเข็มสอง[/b]  

ผมว่าในรูปมันก็ชัดว่า "ให้ฉีด az" นะ
5
0
รณรงค์ให้คัดลอกบทความจากที่อื่นมาแล้วช่วยลงลิงก์เต็มของต้นทางไว้ด้วยครับ
นักบอลถ้วย ง.
Status: apipoofan
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5713
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:38
เห็นท็อปคอมเม้นละ คือ ผมไม่มีโอกาสเลือกเลยใช่ไหม ประเทศนี้เนี่ย
2
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1554
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:40
นอกจากจะฉีดแล้วกันตายแล้ว

มันยังสร้างความเชื่อมั่นให้คนกลับมาใช้ชีวิตปกติได้เร็วขึ้นด้วย

เช่น ร้านอาหารร้าน A ยังไม่มีใครฉีดโควิด ส่วน ร้านอาหารร้าน B ทุกคนในร้านฉีดโควิดแล้ว แล้วทำ copy โชว์หน้าร้าน

ลูกค้าก็มั่นใจในระดับนึง ว่าร้าน B ปลอดภัยกว่าร้าน A

ไหนจะเรื่องการเดินทางอีก
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 25 Jan 2011
ตอบ: 6384
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:43
รู้สึกจะมีคุณทอม เครือโสภณ นะครับ ที่ฉีด sinovac ที่ไทยครบ 2 เข็มแล้ว แล้วไปอเมริกาเลยได้ฉีด Pfizer เพิ่มอีก แกก็ไม่เป็นไรนะ เห็นมาสัมภาษณ์รายการคุนสุทธิชัยได้อยู่
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9652
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:45
ผมจะฉีดนะต้องไปทำงานทุกวันใน พท สีแดงสุดๆ ตามความจำเป็นของแต่ละคนเลย
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jan 2011
ตอบ: 31897
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:46
มันลดความเสี่ยงที่จำนวนคนไข้มันจะเกิน threshold การรักษาของระบบสาธารณสุขครับ

แล้วไอ้เส้นลิมิตเนี่ย มันมีทั้งกับผู้ป่วยหนัก ผู้ป่วยเบา

แต่เค้าสามารถลดจำนวนผู้ป่วยหนักทั้งหมดได้ โอกาสที่ผู้ป่วยหนักจะไม่ได้รับการรักษาทันทีเพราะจำนวนผู้ป่วยหนักมันเกินลิมิตที่ระบบรับได้ก้จะน้อยลง

มันคือการลดพีคอะครับ ถ้าเลยจุดพีคไปผมว่าวัคซีนที่กันการแพร่เชื้อไม่ได้ก็ไม่ค่อยมีประโยชน์ แต่ตอนนี้มันกำลังจะเข้าจุดพีคไง
1
0
We wished, without hesitation, that one day...
the two of us would be able to see the cherry blossoms...
together again.

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel