ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5556
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:06
[RE: ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ]
ในประเทศเรามีกี่ สายพันธุ์ แล้วละเนี่ย

ผมเจอคนถามงี้ ผมจะตอบว่า เสือก

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 43478
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:08
[RE: ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ]
ผมเข้าใจจขม.นะ แต่ถ้าเสี่ยงมากหมายถึงตัวเองเนี่ยเสี่ยงมากแล้วไม่มีทางเลือกอื่นในตอนจะฉีด ก็ทำอะไรไม่ได้นอกจากยอมฉีดซิโนแวคอ่ะ ส่วนตัวถ้าซิโนแวคมาให้ผมฉีดผมไม่เอาอ่ะ ผมฉีดวัคซีนพระราชทานดีกว่าอย่างน้อย AZ มันก็ยืนยันได้จริงๆว่ามันดีกว่าเยอะผลที่อังกฤษมันบ่งบอกอยู่แล้ว
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 6039
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:08
งงทำไมครับ

ผมเห็นคน 2 ประเภท ที่ตอบแบบนี้

1. คนที่ยอมรับความจริงว่ารัฐห่วยและคงไม่เปลี่ยนวัคซีนและจำใจต้องฉีด เพราะเป็นกลุ่มเสี่ยง

2. สลิ่ม วัคซีนไหนก็เหมือนกัน ฉีดๆไปเถอะ

ปล. ส่วนตัวทราบว่าเอกชนกำลังนำเข้า โมเดอน่าอยู่
แต่ถ้าต้องฉีด แอสตร้าเซนาก้า ก็คงต้องทำ
เพราะคนไทยหลายคนยังเห็นแก่ตัว

ล่าสุดเพื่อนผมเล่าว่าแถวบ้านมันต่างจังหวัด แอบจัดงานแต่ง
แล้วเจ้าสาวก็ติดโควิด อีแม่เจ้าสาวไม่ยอมกักตัว ใช้ชีวิตปกติ ไปตลาดบลาๆ
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 10339
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:11
Aquaelfin พิมพ์ว่า:
elusory พิมพ์ว่า:

อีกอย่างใครที่หวังฉีดวัคซีนดีๆ ภายหลังจากฉีดวัคซีนตัวอื่นมาก่อน ระวังเรื่องข้ามสายพันธุ์วัคซีนด้วย มันยังไม่มีรายงานฉบับใดบอกถึงผลกระทบการฉีดวัคซีนข้ามสายพันธุ์นะครับ อย่างเราส่วนใหญ่คงหวัง ซิโนแวค สายพันธุ์เชื้อตายก่อน แล้วไปเอา โมเดิร์นน่า ไฟเซอร์ คราวหน้า ซึ่งเป็น Viral, mRNA ไม่รู้การตีกันวัคซีนข้ามสายพันธุ์มีผลแค่ไหน และจะไปหวังให้ต่างประเทศทำรายงานในเร็ววันนี้คงยาก เพราะ เขาไม่มีปัญหาวัคซีนจำกัดจำเขี่ยแบบเรา ตัวเลือกเขาพร้อม  

ขอที่มาข้อมูลนี้หน่อยครับ  

มันไม่มีรายงาน เพราะ ยังไม่มีการสำรวจเรื่องนี้ แต่ชาวบ้านมันจะทดลองเรื่องนี้ด้วยตัวเองได้อย่างไร ก็ต้องระวังไว้ก่อน ผมเสียอีกที่ต้องการข้อมูล

มีอย่างมากเข็มแรกวัคซีนหนึ่ง เข็มที่สองวัคซีนอีกตัว แต่สายพันธุ์วัคซีนเดียวกัน หรือใกล้เคียงกัน ตามข่าวนี้ https://www.naewna.com/inter/572689  

ตกลงก็มโนใช่มั้ย

คุณรู้มั้ยว่าเค้ารณรงค์ให้ฉีด sinovac กันตายเพื่อไม่ให้ระบบสาธารณสุขมันโหลดเกินจนต้องเลือกว่าจะช่วยใคร/ปล่อยใครตาย แบบที่ผ่านมาเนี่ย (ถึงบางส่วนจะเป็นเพราะความห่วยแตกขั้นสุดของรัฐบาลก็เหอะ)

ส่วนเรื่องที่ทำไมเราเลือกได้แค่นี้มันคนละเรื่องกับ "ควรหรือไม่ควรฉีด sinovac" นะ  

ปัญหาคือ ซิโนแวค เข็มเดียวไม่กันตาย ไม่อาการหนัก ไม่กันแพร่เชื้อโรค ไม่กันอะไรทั้งสิ้น 2 เข็มสถานเดียวครับ ถึงจะกันได้เฉพาะ ตาย 80 % และ อาการหนัก 100 % ถ้าเข็มเดียวกันตาย 40 % เองครับ ข้อมูลจาก ชิลี

ส่วนข้ามสายพันธุ์ วัคซีน ถ้าคุณมีเครื่องมือพร้อมคุณก็ทดลองตรงนี้ให้มีข้อมูลสิครับ ถ้าทำไม่ได้ ไม่แปลกที่เราจะป้องกันตัวเองไว้ก่อน  

แล้วมันกันมากกว่าไม่ฉีดมั้ยละ

ประเด็นอยู่ตรงนี้เลย

ส่วนข้อหลังนะ "สมมติว่า" มีคนทดลองหาข้อมูล กว่าจะได้ข้อมูลมันต้องใช้เวลานานเท่าไหร่ ทดสอบปุ๊ปได้ผลปั๊ปเลยรึไง แล้วไอ้ mrna เนี่ยคิดว่ามันปลอดภัย 100% งี้ปะ???

ไหนๆ คุณก็มโนล้วนผมขอมโนบ้างละกัน อีก 2 ปี 8 เดือนจะมีผลวิจัยว่าวัคซีน mrna ทำคนกลายพันธุ์เป็นหมันมนุษย์สูญสิ้น

และใช่ครับ ประโยคหลังผมมโนล้วน

ป.ล.1.พิมพ์ดักไว้ก่อนเลยนะ ตั้งแต่เห็นข่าวเริ่มคิดวัคซีนเจ้าต่างๆ เนี่ย ผมคุยกับเพื่อนร่วมงานตลอดว่าถ้าจะไม่ฉีดซักตัวก็ sinovac นี่แหละ เพราะข้อมูลพี่แกน่าเชื่อถือต่ำมาก แต่สุดท้ายกลายเป็นมีให้เลือกตัวเดียวอีก กรรมของเวรชิบเป๋ง

ป.ล.2.ผมอยากเสี่ยงกับพวกไฟเซอร์ โมเดอร์นา หรือ j&j มากกว่าเยอะ แต่ก็กลับไปปัญหาเดิม "เราเลือกไม่ได้โว้ย"

edit: แก้ mrma > mrna
แก้ไขล่าสุดโดย elusory เมื่อ Sun May 16, 2021 01:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
6
0
รณรงค์ให้คัดลอกบทความจากที่อื่นมาแล้วช่วยลงลิงก์เต็มของต้นทางไว้ด้วยครับ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2013
ตอบ: 15285
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:13
ข่าวดี เมื่อวานตอนเย็นพี่จีนเพิ่งส่งซิโนแวคมาให้อีก500000โดส เดือนหน้าอีก1.5ล้านโดส ใครรีบฉีดเชิญครับ ผมรอsinovacหมดสต๊อคกับดูAzไทยก่อนว่าผลิตได้มาตรฐานหรือเปล่าก่อนดีกว่า
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8193
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:14
worrapat พิมพ์ว่า:
เวลาใครมาถามผมเรื่องวัคซีน ผมจะตอบยังงี้ตลอด คุณลองเอาไปใช้แนะนำคนอื่นได้นะ

ตอนนี้ควรฉีดวัคซีนซิโนแวคมั้ย ?
ตอบ -ถ้าคุณเป็นประชากรกลุ่มเสี่ยงมาก เช่น มีโรคประจำตัว มีความเสี่ยงที่จะป่วยง่าย เป็นบุคลากรทางการแพทย์หรือคนไกล้ตัวเป็น ทำงานกับต่างด้าว อยู่กับคนหมู่มาก ทำร้านค้าที่ต้องเจอคนมากๆบ่อยๆ นิยมเล่นพนันบ่อน หรือหยุดแอบไปอาบอบนวดไม่ได้ >>> ฉีดด่วน ตัวไหนก็ได้ เพราะมีโอกาสที่คุณจะติดสูงมาก ให้คิดว่าติดเกราะพลาสติกก็ยังดีกว่าเดินแก้ผ้า แม้ว่าเราจะอยากได้เกราะเหล็กมากแค่ไหนก็ตาม (แต่รัฐบาลไม่มีให้)
-ถ้าคุณไม่ใช่ประชากรกลุ่มเสี่ยงมาก ให้พิจารณา 3 อย่าง 1.มีคนแก่ในบ้านมั้ยหรือคนมีโรคประจำตัวมั้ย ถ้ามี >> ฉีดโดยเร็ว ถ้าไม่ ให้ดูอีกข้อ 2. คุณมีเงิน/อำนาจ/connection พอที่จะหาเตียงในโรงพยาบาลไชได้"ทันที,รวดเร็ว" หากป่วยโควิดหรือไม่ ถ้าไม่ >> ฉีดโดยเร็ว และข้อ 3. มั่นใจในคนรอบบ้านหรือสังคมรอบตัวคุณว่าเป็นคน "ปลอดเชื้อจริงๆ" หรือไม่ ถ้าไม่ >> ฉีดโดยเร็ว

-ถ้าคุณไม่ได้อยู่ใน 2 กลุ่มที่เล่ามาข้างบน >> รอได้ รอจนไฟเซอร์มาหรือโมเดอร์นามาก็ได้ครับ

ประมาณนี้แหละ
ปล. ผม่ไม่เคยสนับสนุนวัคซีนนี้ชนิดนี้แต่แรก แต่ด้วยภาระงาน(กึ่งบังคับ)และเป็นบุคลากรทางการแพทย์ จึงจำ(ใจ)เป็นที่ต้องฉีดครับ ผมไม่อยากให้พ่อแม่ผมลำบาก ก็แค่นั้น และก็รอ แอสตราให้พ่อแม่ผมแล้วด้วย ถ้ามีโอกาส ผมก็จะไปเบิ้ล ไฟเซอร์ต่อด้วยเช่นกัน

แต่คุณก็สามารถกลายเป็นพาหะแพร่เชื้อเข้าบ้าน แม้จะฉีดวัคซีน ซิโนแวค ไปแล้วไง คุณเป็นแพทย์ก็น่าจะทราบดีว่า ซิโนแวค เข็มแรกไม่มีผลอะไรเลย ภูมิขึ้นอย่างมากกระจึงนึง งงแหะแม้แต่หมอก็มองข้ามตรงนี้

ถ้าจะฉีดกันแพร่เชื้อ แอสตร้า เข็มเดียวช่วยได้

รบกวนศึกษาฉีดข้ามสายพันธุ์วัคซีนจะเป็นพระคุณมาก เพราะ ยังไม่มีใครทำ
[/b]  

ข้ามไปที่ช่วงประมาณ 5:10 ในคลิปเลยครับ เรื่องการฉีดต่างยี่ห้อ

เพราะการฉีดต่างยี่ห้อไม่มีการยืนยันใดๆว่าไม่สามารถทำได้ ฉะนั้นคนที่ฉีดวัคซีนซิโนแวคไปก่อน เขาอาจจะไม่ได้ช่วยเรื่องภูมิคุ้มกัน และเรื่องการแพร่กระจายมากนัก แต่ช่วยลดภาระของระบบสาธารณะสุข และลดยอดผู้เสียชีวิตได้

และอนาคตค่อยไปฉีดวัคซีนทางเลือกอื่นๆ เพื่อสร้าง herd immunity แบบจริงจัง

ดีว่าให้วัคซีนมันนอนอยู่เฉยๆ แต่ถ้าใครกลัวก็ไม่ต้องฉีด แต่ก็ต้องรับความเสี่ยงเอาว่าถ้าติดโควิดแล้วจะป่วยหนักไหม

แก้ไขล่าสุดโดย จอห์นชาวไร่ เมื่อ Sun May 16, 2021 01:15, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2009
ตอบ: 6393
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:18
ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ
ประเด็นท่าน จขม. คือ az ดีกว่า sinovac ถ้าอยากให้เกิดภูมิคุ้มกันหมู่ก็ต้องล่อ az กันให้หมด ไม่ใช่อะไรก็ได้

ที่เราต้องการ คือ การให้ข้อมูลที่ถูกต้องและรอบด้าน ไม่อคติ หรือโลกสวยเกินไป

ตอนนี้ sinovac ได้รับการเชิดชูเรื่องผลข้างเคียงต่ำ กันตาย แล้วก็ทำเป็นไม่เห็นเรื่องการป้องกันการแพร่กระจายเชื้อ

ถ้าเราไม่เน้นประเด็นการเป็นพาหะได้อยู่ แล้วคนฉีดไปแล้วทำตัวชิว รัฐชิวเพราะคนฉีดเยอะแล้ว อันนั้นล่ะครับ อันตรายกว่าไม่ฉีด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Old Trafford is home.

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 25936
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:19
worrapat พิมพ์ว่า:
เวลาใครมาถามผมเรื่องวัคซีน ผมจะตอบยังงี้ตลอด คุณลองเอาไปใช้แนะนำคนอื่นได้นะ

ตอนนี้ควรฉีดวัคซีนซิโนแวคมั้ย ?
ตอบ -ถ้าคุณเป็นประชากรกลุ่มเสี่ยงมาก เช่น มีโรคประจำตัว มีความเสี่ยงที่จะป่วยง่าย เป็นบุคลากรทางการแพทย์หรือคนไกล้ตัวเป็น ทำงานกับต่างด้าว อยู่กับคนหมู่มาก ทำร้านค้าที่ต้องเจอคนมากๆบ่อยๆ นิยมเล่นพนันบ่อน หรือหยุดแอบไปอาบอบนวดไม่ได้ >>> ฉีดด่วน ตัวไหนก็ได้ เพราะมีโอกาสที่คุณจะติดสูงมาก ให้คิดว่าติดเกราะพลาสติกก็ยังดีกว่าเดินแก้ผ้า แม้ว่าเราจะอยากได้เกราะเหล็กมากแค่ไหนก็ตาม (แต่รัฐบาลไม่มีให้)
-ถ้าคุณไม่ใช่ประชากรกลุ่มเสี่ยงมาก ให้พิจารณา 3 อย่าง 1.มีคนแก่ในบ้านมั้ยหรือคนมีโรคประจำตัวมั้ย ถ้ามี >> ฉีดโดยเร็ว ถ้าไม่ ให้ดูอีกข้อ 2. คุณมีเงิน/อำนาจ/connection พอที่จะหาเตียงในโรงพยาบาลไชได้"ทันที,รวดเร็ว" หากป่วยโควิดหรือไม่ ถ้าไม่ >> ฉีดโดยเร็ว และข้อ 3. มั่นใจในคนรอบบ้านหรือสังคมรอบตัวคุณว่าเป็นคน "ปลอดเชื้อจริงๆ" หรือไม่ ถ้าไม่ >> ฉีดโดยเร็ว

-ถ้าคุณไม่ได้อยู่ใน 2 กลุ่มที่เล่ามาข้างบน >> รอได้ รอจนไฟเซอร์มาหรือโมเดอร์นามาก็ได้ครับ

ประมาณนี้แหละ
ปล. ผม่ไม่เคยสนับสนุนวัคซีนนี้ชนิดนี้แต่แรก แต่ด้วยภาระงาน(กึ่งบังคับ)และเป็นบุคลากรทางการแพทย์ จึงจำ(ใจ)เป็นที่ต้องฉีดครับ ผมไม่อยากให้พ่อแม่ผมลำบาก ก็แค่นั้น และก็รอ แอสตราให้พ่อแม่ผมแล้วด้วย ถ้ามีโอกาส ผมก็จะไปเบิ้ล ไฟเซอร์ต่อด้วยเช่นกัน

เห็นด้วยครับกับการอธิบายลักษณะแบบนี้
อย่างหมอทวีศิลป์แกยกตัวอย่างของเคสวอลเลย์บอล ทีมชาติไทยทีมหญิง ถึงแม้ว่าวัคซีน ชิโนแวค มันจะไม่สามารถป้องกันการติดเชื้อได้ แต่ว่ามันลดความรุนแรงของอาการเมื่อติดเชื้อได้ ซึ่งจุดตรงนี้มันต่างกับวัคซีนที่ทำงานบน mRNA ชัดเจน แต่หมอทวีศิลป์ใช้คำพูดไม่ค่อยถูกต้องมันเลยทำให้ อรอุมา ต้องออกมาหัวร้อนสวนกลับ

แต่คนที่มีความน่าเชื่อถือในสังคม และเป็นผู้ที่มีความรู้ในด้านของ กลไกการทำงานของร่างกายเป็นอย่างดี อย่างเช่นอาจารย์ท่านหนึ่ง เป็นทั้งที่โรงเรียนและอาจารย์ในคณะเทคนิคการแพทย์มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มีตำแหน่งทางวิชาการ รองศาสตราจารย์.ดร มีความรู้ทางด้าน ที่เกี่ยวข้องกับ ภูมิคุ้มกันเป็นอย่างดี

แต่สิ่งหนึ่งแกเป็นสลิ่มจ๋าแบบสุดโต่ง ลูกสาวแกเป็นหมอ แกจะออกมาอ่วยหมอทวีศิลป์ ห้ามแตะต้องหมอ

แล้วสิ่งที่แกควรโพส ก็ควรจะอธิบายคนอื่นๆในลักษณะที่ท่านอธิบาย ว่าวัคซีนมันลดความรุนแรงได้แต่ว่ามันป้องกันการติดไม่ได้ถ้าอยู่ในกลุ่มที่เสี่ยงมากควรจะไปฉีด เพื่อกันไม่ให้ติดเชื้อโควิดแล้วอาการรุนแรง

1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4011
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:19
เดี๋ยวนะ เห็นบอกเกี่ยวกับนักวอลเลย์ ฉีดแล้วทำไมติด
ภูมิมันไม่ได้จิ้มปุ๊ปขึ้นปั๊บเหมือนเปิดไฟนิครับ มันต้องรอเวลาภูมิขึ้น (ไม่แน่ใจว่ากี่เข็ม เหมือนจะเข็มเดียว) ได้ข่าวว่ากลุ่มนักวอลเลย์พอสืบเวลากลับก็ติดกันหลังฉีดไม่กี่วันเอง แต่ข้อมูลเรื่องนี้ผมไม่ได้ตามจริงจังถ้าผิดก็ขออภัยด้วย มันเลยความตื่นเต้นไปนานละ

แต่มันควรต้องบอกเขาหน่อยไหมว่าฉีดแล้วก็ยังต้องเว้นระยะให้มันมีภูมิ อีกเรื่องคือมันกันตายไม่ได้กันติด เป็นแล้วก็เป็นอีกได้แค่ไม่รุนแรง ติดได้หายเร็ว หายได้เอง ไม่ง้อมือหมอ

ส่วนผลว่าภูมิขึ้นกันกี่เปอร์ เหมือนจะเห็น info ในไลน์ (มีคนส่งมา) ของโรงบาลสักแห่งทำมาเป็นแผนภูมิการกระจาย มันก็ใช้ได้อยู่นะแต่เมคไหมไม่รู้ ลองไปหาดูเอา มีทั้ง astra ทั้ง sino ตัวอย่างจากคนไทยที่ฉีดไป
แก้ไขล่าสุดโดย qazaqaz เมื่อ Sun May 16, 2021 01:27, ทั้งหมด 5 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Nothing else matter.
เข้าร่วม: 01 Nov 2009
ตอบ: 1918
เพื่อนสนิทผมเป็นหมอ มันบอกว่าให้ผมฉีดไปอะไรก็ได้ มันไม่อยากเห็นผมตาย
มันบอกว่า ถ้ามีผลข้างเคียงมันจะรักษาผมเอง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1554
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:22
สำหรับผมเลยนะ

เอาง่ายๆ ฉีดแล้วป้องกันการแพร่ หรือ ติด ไม่ได้ก็จริง แต่มันกันตายได้ไง โอกาสตายมันลดน้อยลง

สมมติโอกาสตาย 1% หลังฉีด โอกาสตายเหลือ 0.5% ไรงี้ มันก็ยังดีกว่าไม่ฉีด

ฉีดไปก่อน หลังจากนี้ค่อยไปฉีดยี่ห้อดีๆ ก็ได้
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 26 Sep 2007
ตอบ: 30750
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:22
ถกเถียงกับคนใน SS ก็สรุปได้อย่างเดียวคือ Sinovac มันห่วย
มันกันการแพร่เชื้อไม่ได้ แต่อย่างน้อย อย่างน้อยย้ำ ก็ทำให้คนได้รับวัคซีนไม่ตาย
ใครที่อยู่ในกลุ่มเสี่ยง แต่ไม่อยากตาย การฉีดตัวนี้อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีในตอนนี้

นี่ผมเกลียวัคซีนตัวนี้มากเลยนะ เพราะมาจากรัฐบาลสั่ว ๆ แต่กิจการผมจะเริ่มตอนเปิดเทอม(14 มิ.ย.)
ผมกำลังคิดว่าฉีดดีมั้ย แค่เพื่อให้เราไม่ตาย ส่วนจะแพร่เชื้อไปสู่คนอื่นมั้ยก็ขึ้นกับโชคชะตาละกัน
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 2873
ถูกแบนแล้ว

อีกอย่างใครที่หวังฉีดวัคซีนดีๆ ภายหลังจากฉีดวัคซีนตัวอื่นมาก่อน ระวังเรื่องข้ามสายพันธุ์วัคซีนด้วย มันยังไม่มีรายงานฉบับใดบอกถึงผลกระทบการฉีดวัคซีนข้ามสายพันธุ์นะครับ อย่างเราส่วนใหญ่คงหวัง ซิโนแวค สายพันธุ์เชื้อตายก่อน แล้วไปเอา โมเดิร์นน่า ไฟเซอร์ คราวหน้า ซึ่งเป็น Viral, mRNA ไม่รู้การตีกันวัคซีนข้ามสายพันธุ์มีผลแค่ไหน และจะไปหวังให้ต่างประเทศทำรายงานในเร็ววันนี้คงยาก เพราะ เขาไม่มีปัญหาวัคซีนจำกัดจำเขี่ยแบบเรา ตัวเลือกเขาพร้อม  

มันไม่มีรายงาน เพราะ ยังไม่มีการสำรวจเรื่องนี้ แต่ชาวบ้านมันจะทดลองเรื่องนี้ด้วยตัวเองได้อย่างไร ก็ต้องระวังไว้ก่อน ผมเสียอีกที่ต้องการข้อมูล

มีอย่างมากเข็มแรกวัคซีนหนึ่ง เข็มที่สองวัคซีนอีกตัว แต่สายพันธุ์วัคซีนเดียวกัน หรือใกล้เคียงกัน ตามข่าวนี้ https://www.naewna.com/inter/572689  

คุณรู้มั้ยว่าเค้ารณรงค์ให้ฉีด sinovac กันตายเพื่อไม่ให้ระบบสาธารณสุขมันโหลดเกินจนต้องเลือกว่าจะช่วยใคร/ปล่อยใครตาย แบบที่ผ่านมาเนี่ย (ถึงบางส่วนจะเป็นเพราะความห่วยแตกขั้นสุดของรัฐบาลก็เหอะ)

ส่วนเรื่องที่ทำไมเราเลือกได้แค่นี้มันคนละเรื่องกับ "ควรหรือไม่ควรฉีด sinovac" นะ  

ปัญหาคือ ซิโนแวค เข็มเดียวไม่กันตาย ไม่อาการหนัก ไม่กันแพร่เชื้อโรค ไม่กันอะไรทั้งสิ้น 2 เข็มสถานเดียวครับ ถึงจะกันได้เฉพาะ ตาย 80 % และ อาการหนัก 100 % ถ้าเข็มเดียวกันตาย 40 % เองครับ ข้อมูลจาก ชิลี

ส่วนข้ามสายพันธุ์ วัคซีน ถ้าคุณมีเครื่องมือพร้อมคุณก็ทดลองตรงนี้ให้มีข้อมูลสิครับ ถ้าทำไม่ได้ ไม่แปลกที่เราจะป้องกันตัวเองไว้ก่อน  

ส่วนข้อหลังนะ "สมมติว่า" มีคนทดลองหาข้อมูล กว่าจะได้ข้อมูลมันต้องใช้เวลานานเท่าไหร่ ทดสอบปุ๊ปได้ผลปั๊ปเลยรึไง แล้วไอ้ mrna เนี่ยคิดว่ามันปลอดภัย 100% งี้ปะ???

ไหนๆ คุณก็มโนล้วนผมขอมโนบ้างละกัน อีก 2 ปี 8 เดือนจะมีผลวิจัยว่าวัคซีน mrna ทำคนกลายพันธุ์เป็นหมันมนุษย์สูญสิ้น

และใช่ครับ ประโยคหลังผมมโนล้วน

ป.ล.1.พิมพ์ดักไว้ก่อนเลยนะ ตั้งแต่เห็นข่าวเริ่มคิดวัคซีนเจ้าต่างๆ เนี่ย ผมคุยกับเพื่อนร่วมงานตลอดว่าถ้าจะไม่ฉีดซักตัวก็ sinovac นี่แหละ เพราะข้อมูลพี่แกน่าเชื่อถือต่ำมาก แต่สุดท้ายกลายเป็นมีให้เลือกตัวเดียวอีก กรรมของเวรชิบเป๋ง

ป.ล.2.ผมอยากเสี่ยงกับพวกไฟเซอร์ โมเดอร์นา หรือ j&j มากกว่าเยอะ แต่ก็กลับไปปัญหาเดิม "เราเลือกไม่ได้โว้ย"

ซิโนแวค เข็มเดียว พอๆกับไม่ได้ฉีดครับ

ตอนนี้มี 2 ตัวเลือก เสี่ยงสูง และฉีดได้แค่เข็มเดียว ยืนยันเซ็นฉีดแอสตร้าเองได้ ผมก็ทำ

ส่วนตัวผม ผมไม่ยอมให้รัฐบาลครอบงำ ผมจองทัวร์วัคซีนแล้วครับ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 10339
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:24

ซิโนแวค เข็มเดียว พอๆกับไม่ได้ฉีดครับ

ตอนนี้มี 2 ตัวเลือก เสี่ยงสูง และฉีดได้แค่เข็มเดียว ยืนยันเซ็นฉีดแอสตร้าเองได้ ผมก็ทำ

ส่วนตัวผม ผมไม่ยอมให้รัฐบาลครอบงำ ผมจองทัวร์วัคซีนแล้วครับ

ก็เค้าให้ฉีด 2 เข็ม!!!
รณรงค์ให้คัดลอกบทความจากที่อื่นมาแล้วช่วยลงลิงก์เต็มของต้นทางไว้ด้วยครับ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 187
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:26
ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ
อย่างที่คนอื่นๆบอก หลักๆคือฉีดกันตาย ฉีดให้ป่วยน้อย ฉีดให้ติดแล้วหายไว ไม่ใช่ฉีดให้ไม่ติด

ตัวไฟเซอร์ที่ว่าดีกัน เค้าให้อนุญาตมาฉีดก่อนที่เมกา แบบฉุกเฉินนะครับ ยังไม่ผ่าน FDA ด้วยซ้ำ เพราะเป้าหมายคือให้ลดความเสียหาย แล้วจะได้เปิดประเทศได้ (แต่ของเค้าดีจริง รายงานเลยออกมาเรื่อยๆว่า มันป้องกันการติดได้ดีด้วย ต้านสายพันธุ์อื่นๆได้ดีด้วย แค่จะบอกว่า ข้อมูลมาทีหลังการตัดสินใจของรัฐ)

ถ้าประชาชนเลือกรอไม่ฉีด รัฐก็เปิดประเทศไม่ได้ คนบางกลุ่มเค้าจะอดตายก่อนนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel