ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15022
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 13:02
[RE: ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ]
Aquaelfin พิมพ์ว่า:
Silence พิมพ์ว่า:
สุดท้าย อันนี้บทความ Adverse event ของ Astra

https://www.ema.europa.eu/en/news/astrazenecas-covid-19-vaccine-ema-finds-possible-link-very-rare-cases-unusual-blood-clots-low-blood

ลองหาบทความหรือวารสารทางวิชาการที่ว่ามีคนตายจาก sinovac มาเบิกเนตรชาวบอร์ด หรือ หมอในกระทรวงหน่อย

อย่างอินโดนิเซียฉีดไปแล้ว 22 ล้าน dose ผมก็ยังไม่เห็น report การตายจากวัคซีนนะ ถ้ามี เอามาให้ดูหน่อย

มโนไปเองแบบนี้ อย่าว่าจะเบิกเนตรหมอในกระทรวงเลย

เบิกเนตรคนในบอร์ดยังไม่ได้เลย  

เขาถึงสงสัยว่าได้ส่งรายงานผลกระทบบ้านเราไปตรวจสอบหรือเปล่า สิ่งที่สงสัยคือ มีผลกระทบเฉพาะ DNA คนไทยหรือเปล่า เหมือน ญี่ปุ่น ที่แสดงอาการกับไฟเซอร์มากกว่าที่อื่น  

ตอนแรกบอกว่ามีเยอะ --> ไม่มีหลักฐาน
หลักฐานในประเทศ --> รัฐบาลยังไงก็ปกปิดอยู่แล้ว
หลักฐานจาก paper WHO --> ไม่เชื่อ
หลักฐานจากอินโดนิเซีย --> ไม่มี
หาหลักฐานไม่ได้ --> เฉพาะ DNA คนไทยรึเปล่า

เอากับเค้าสิ จะดึงดันไปให้ได้

เอาหลักฐานมา ไม่เอาข้อสงสัย

คนอื่นเค้าทำงานหน้างาน ตรวจคนไข้ ทำ CT MRI ผ่าศพ เพื่อให้ได้รู้ว่าตกลง Vaccine มันมีผลข้างเคียงริงรึเปล่า ภาวะแทรกซ้อนที่เกิดขึ้นมันเกิดจากวัคซีนจริงมั้ย ส่งตรวจ lab 20-30 อย่าง มีทั้งฉีดสีดูเส้นเลือดสมอง

สุดท้าย มีค่าน้อยกว่า อคติ ของคนที่ไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ 1 คน ที่ไม่ยอมหาหลักฐานอะไรมาเพิ่มน้ำหนักคำเถียงของตัวเอง แค่พยายามจับจุดที่มันสงสัยได้ แล้วเอามาขยายเพื่อสนับสนุนความคิดของตัวเอง
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 2873
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 13:02
ถูกแบนแล้ว
[RE: ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ]
improvise พิมพ์ว่า:
นี้ก็พิสูจน์แล้วนะ หลายคนโดนรัฐหลอกโดยซ่อนวัคซีน ซิโนแวค ภายใต้คำว่า ฉีดไม่ฉีด

แต่เหมือนความเห็นท่านหนึ่ง " คนมันไม่ได้อยากฉีด แต่ไม่อยากฉีด ซิโนแวค โว้ย เลือกแอสตร้ายังดีซะกว่า "

>โดนหลอกยังไงครับ บอกให้ฉีด แต่ไม่บอกชื่อวัคซีนที่จะได้รับเหรอครับ

แล้วตรงที่บอกว่า ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ
>แอสตร้ามันกันเหรอครับ วัคซีนตัวอื่นกันเหรอครับ ตรงนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจ รบกวนขยายความหน่อยครับ
วัตถุประสงค์ของวัคซีน มันคือ กันเชื้อไปติดคนรอบข้างหรือยังไงครับ

อีกประเด็น เหมือนคุณกำลังจะบอกว่า คนที่ฉีดซิโนแวคไปก่อน แล้วรอบหน้าค่อยฉีดตัวอื่น คิดผิด เพราะอาจเกิดเชื้อข้ามสายพันธุ์ ทำไมหมอ ๆ แถวนี้ไม่คิดเหมือนคุณเลยนะ ไม่ได้ว่าคุณหรือหมอคิดผิดนะ แต่การจะคิดไร มันต้องมีเหตุผลมารองรับมั้ย  

ประเด็นที่ 1 โดนหลอกยังไงครับ บอกให้ฉีด แต่ไม่บอกชื่อวัคซีนที่จะได้รับเหรอครับ

ตอบ : ถ้าคุณอายุไม่เกิน 60 ปี รัฐจะฉีดให้คุณเป็น ซิโนแวค ครับ อายุเกิน 60 ปีถึงค่อยได้ แอสตร้าเซเนก้า และจากนโยบายกระทรวงสาธารณสุขล่าสุด ถ้าอยู่ใกล้คลัสเตอร์ระบาด คุณอาจได้ ซิโนแวค เพราะ วัคซีน แอสตร้าเซเนก้า มีจำกัดกว่าจนกว่า สยามไบโอซาน ผลิตได้ และไม่เกิดปัญหา

ประเด็นที่ 2 แอสตร้ามันกันเหรอครับ วัคซีนตัวอื่นกันเหรอครับ ตรงนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจ รบกวนขยายความหน่อยครับ วัตถุประสงค์ของวัคซีน มันคือ กันเชื้อไปติดคนรอบข้างหรือยังไงครับ

ตอบ : เวลาคุณฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่ คือ ป้องกันคุณไม่ให้เอาเชื้อไข้หวัดใหญ่ ไปแพร่คนอื่น นอกจากจะกันตัวเองด้วย วัคซีนโควิดก็เช่นกัน ตอนนี้มันแพร่ระบาด ถ้าวัคซีนมันกันติดไม่ได้ แล้วมีคนในบ้านไม่สามารถรับวัคซีนได้ หรือ รับวัคซีนช้ากว่าตัวคุณ แก๊ปช่องว่างตรงนี้มันก็เกิดปัญหาทันที

ส่วนประสิทธิภาพวัคซีนตามรูปเลย

จะเห็นว่าของแอสตร้ากันติดดีกว่าพอสมควร และการวิจัยในปัจจุบัน แอสตร้า เข็มเดียว ภูมิคุ้มกันในร่างกายในการป้องกันเชื้อโควิดในตัวคุณก็ขึ้นแล้วครับ หลายประเทศในยุโรปช่วงระบาดแรกๆ เขาใช้วัคซีนแอสตร้าในการจำกัดระบาด ก่อนเพิ่มตัว ไฟเซอร์ และ/หรือ โมเดิร์นน่า ภายหลัง เพราะกว่าผลิตสำเร็จล็อตแรกช้ากว่า แอสตร้า

ประเด็นที่ 3 เหมือนคุณกำลังจะบอกว่า คนที่ฉีดซิโนแวคไปก่อน แล้วรอบหน้าค่อยฉีดตัวอื่น คิดผิด เพราะอาจเกิดเชื้อข้ามสายพันธุ์ ทำไมหมอ ๆ แถวนี้ไม่คิดเหมือนคุณเลยนะ ไม่ได้ว่าคุณหรือหมอคิดผิดนะ

ตอบ : อันนี้คุณเข้าใจผิด ผมไม่ได้บอกว่าฉีดตัวอื่นแล้วเชื้อข้ามสายพันธุ์ ผมบอกว่า ฉีดข้ามสายพันธุ์ของวัคซีน ย้ำ!!!!!!!! ข้ามสายพันธุ์ของวัคซีน ผมกลัววัคซีนมันตีกัน เพราะ ทีบอกว่า ฉีดเข็มแรก เข็มที่สองตัวที่มีอยู่กัน แล้วค่อยไปซ้ำของดีอย่าง ไฟเซอร์ โมเดิร์นน่า ที่ตามมาภายหลัง มันไม่รายงานบอกผลกระทบตรงนี้ มีแต่ทึกทักเอาเองว่าไม่เป็นไรครับ ถ้ามีข้อมูลตรงนี้ถึงค่อยคลายความกังวัล
ที่ไม่มีตรงนี้ เพราะ ประเทศอื่นมีวัคซีนมีประสิทธิภาพป้องกันไม่ขาดมือไงครับ แถมวัคซีนประเภทเดียว แล/หรือ ใกล้เคียงกันด้วย  

ประเด็น1 แล้วมันหลอกยังไงครับ

ประเด็น2 แล้วต้องทำไงครับ รอ ตัวที่ดี ๆ หรือฉีดตัวที่มีไปก่อน แต่เชื้อก็เพิ่มเรื่อย ๆ ระหว่างที่รอ

ประเด็นที่3 ผมอาจพิมพ์ไม่ชัดเจน แต่ตามที่คุณสื่อนั่นแหละ
คุณว่าคนอื่นทึกทักเอาเองว่าไม่เป็นไร
คุณล่ะ ทึกทักเอาเองมั้ยว่ามีผล
จริงอยู่ ประเทศอื่นมีวัคซีนมีประสิทธิภาพ ก็ในเมื่อเราไม่มี เราต้องทำไงครับ รอ เหรอครับ top comment ก็ตอบชัดเจนนะครับว่าทำไมหลายคนถึงไม่รอ ทำไมหลายคนรอ

ประเด็นที่ 1 โดนหลอกยังไงครับ

ตอบ : ฉีด ซิโนแวค แล้วมันกันนำเชื้อไปติดคนอื่น ซึ่งไม่ใช่

ประเด็นที่ 2 แล้วต้องทำไงครับ รอ ตัวที่ดี ๆ หรือฉีดตัวที่มีไปก่อน แต่เชื้อก็เพิ่มเรื่อย ๆ ระหว่างที่รอ

ตอบ : แอสต้าเซเนก้า นี้ต้องรอไหม

แก้ไขล่าสุดโดย Aquaelfin เมื่อ Sun May 16, 2021 13:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14200
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 13:05
สุดท้าย อันนี้บทความ Adverse event ของ Astra

https://www.ema.europa.eu/en/news/astrazenecas-covid-19-vaccine-ema-finds-possible-link-very-rare-cases-unusual-blood-clots-low-blood

ลองหาบทความหรือวารสารทางวิชาการที่ว่ามีคนตายจาก sinovac มาเบิกเนตรชาวบอร์ด หรือ หมอในกระทรวงหน่อย

อย่างอินโดนิเซียฉีดไปแล้ว 22 ล้าน dose ผมก็ยังไม่เห็น report การตายจากวัคซีนนะ ถ้ามี เอามาให้ดูหน่อย

มโนไปเองแบบนี้ อย่าว่าจะเบิกเนตรหมอในกระทรวงเลย

เขาถึงสงสัยว่าได้ส่งรายงานผลกระทบบ้านเราไปตรวจสอบหรือเปล่า สิ่งที่สงสัยคือ มีผลกระทบเฉพาะ DNA คนไทยหรือเปล่า เหมือน ญี่ปุ่น ที่แสดงอาการกับไฟเซอร์มากกว่าที่อื่น  

ตอนแรกบอกว่ามีเยอะ --> ไม่มีหลักฐาน
หลักฐานในประเทศ --> รัฐบาลยังไงก็ปกปิดอยู่แล้ว
หลักฐานจาก paper WHO --> ไม่เชื่อ
หลักฐานจากอินโดนิเซีย --> ไม่มี
หาหลักฐานไม่ได้ --> เฉพาะ DNA คนไทยรึเปล่า

คนอื่นเค้าทำงานหน้างาน ตรวจคนไข้ ทำ CT MRI ผ่าศพ เพื่อให้ได้รู้ว่าตกลง Vaccine มันมีผลข้างเคียงริงรึเปล่า ภาวะแทรกซ้อนที่เกิดขึ้นมันเกิดจากวัคซีนจริงมั้ย ส่งตรวจ lab 20-30 อย่าง มีทั้งฉีดสีดูเส้นเลือดสมอง

สุดท้าย มีค่าน้อยกว่า อคติ ของคนที่ไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ 1 คน ที่ไม่ยอมหาหลักฐานอะไรมาเพิ่มน้ำหนักคำเถียงของตัวเอง แค่พยายามจับจุดที่มันสงสัยได้ แล้วเอามาขยายเพื่อสนับสนุนความคิดของตัวเอง  

ผมพอละ ไปทำการบ้านหุ้นของตัวเองดีกว่า หมดแรงเถียง ฮ่าๆๆ

ไว้วอร์กันตอนบอลเตะคนับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 13:09
ถูกแบนแล้ว

พฤติกรรมไง ถ้ายอมรับว่าความผิดพลาด มีการแก้ไข เขาก็เชื่อใจไง แต่ที่ผ่าน ข้าราชการ เคยมีจรรยาบรรณตรงนี้ไหม อะไรก็ปกปิด ช่วยพวกกัน ไม่ถึงไม่แปลกที่เคลือบแคลง[/b]
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 10 May 2020
ตอบ: 2464
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 13:10

ตอบ : ฉีด ซิโนแวค แล้วมันกันนำเชื้อไปติดคนอื่น ซึ่งไม่ใช่

ประเด็นที่ 2 แล้วต้องทำไงครับ รอ ตัวที่ดี ๆ หรือฉีดตัวที่มีไปก่อน แต่เชื้อก็เพิ่มเรื่อย ๆ ระหว่างที่รอ

ตอบ : แอสต้าเซเนก้า นี้ต้องรอไหม

เขาบอกเหรอว่า ฉีดซิโนแวค แล้วมันกันนำเชื้อไปติดคนอื่น ผมอาจตกข่าวไป ขอที่มาหน่อยครับ

ซิโนแวคมาก่อน ผมก็ฉีดครบโดสตั้งแต่มีนาแล้ว
ถ้าจะฉีดแอสต้า ผมคงได้ฉีดเดือนหน้า แบบนี้เรียกว่ารอไหมครับ
คนทั่วไป แอสต้าได้ฉีดหรือยังครับ ถ้ายัง เรียกว่ารอไหมครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 13:12
ลามไปเรื่องข้าราชอีกเห้อ
เลว ๆ อู้งาน กินแรง ทำงานไม่คุ้มค่าเงิน มันมีทุกหมู่เหล่าครับ
แต่ก็นะ คนภายนอกหลายคนก็มองข้าราชการในแง่ลบอยู่แล้ว
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15022
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 13:20

พฤติกรรมไง ถ้ายอมรับว่าความผิดพลาด มีการแก้ไข เขาก็เชื่อใจไง แต่ที่ผ่าน ข้าราชการ เคยมีจรรยาบรรณตรงนี้ไหม อะไรก็ปกปิด ช่วยพวกกัน ไม่ถึงไม่แปลกที่เคลือบแคลง[/b]  

หลักฐาน

ไหนล่ะหลักฐาน

เอาของต่างประเทศก็ได้ ถ้าเกิดว่าไม่เชื่อใจข้าราชการไทย

ถ้าไม่ได้ แล้วมีแต่ความเชื่อ

พฤติกรรมของคุณก็ สลิ่ม นั่นแหละ
0
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 13:22
ถูกแบนแล้ว

เขาบอกเหรอว่า ฉีดซิโนแวค แล้วมันกันนำเชื้อไปติดคนอื่น ผมอาจตกข่าวไป ขอที่มาหน่อยครับ

ซิโนแวคมาก่อน ผมก็ฉีดครบโดสตั้งแต่มีนาแล้ว
ถ้าจะฉีดแอสต้า ผมคงได้ฉีดเดือนหน้า แบบนี้เรียกว่ารอไหมครับ
คนทั่วไป แอสต้าได้ฉีดหรือยังครับ ถ้ายัง เรียกว่ารอไหมครับ

ตอบ : มีคนยังบอกว่ากันนำเชื้อไปคนอื่นอยู่เลย ผมเลยตั้งกระทู้แก้ข่าว เพราะ มันไม่ใช่
ปัจจุบันคนทั่วไปได้ฉีดแอสตร้าแล้วไง ตาม รพ. ไม่ผ่านหมอพร้อม

0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฏ
เข้าร่วม: 26 May 2009
ตอบ: 5069
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 14:18
ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ
เห็นหลังบอลจบดึกๆ ตอนนี้ก็ยังสนุกอยู่ 5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 10339
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 14:22
โอ้ย แหกโค้งลงข้างทางไปแล้วก็ยอมรับหน่อยเห๊อะ นี่ยังดริฟต่อที่ก้นเหวอีก ตรูละเชื่อเลย
0
0
รณรงค์ให้คัดลอกบทความจากที่อื่นมาแล้วช่วยลงลิงก์เต็มของต้นทางไว้ด้วยครับ
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1964
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 15:36
ถูกแบนแล้ว
growthseek พิมพ์ว่า:
โอเค ผมไม่อธิบายละ หมอคิดผิดก็ได้ จขกท. คิดถูกแล้ว

ผมโดนรัฐหลอกก็ได้ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ยอมละ  

หมอในกระทรวงสาธารณสุข ผมไม่เรียกว่าหมอ เพราะ โยนจรรยาบรรณหมอทิ้งกันไปหมดแล้ว เลีย ออกข่าวบิดเบือนประสิทธิภาพวัคซีนเพื่อตำแหน่งตลอดเวลา เชื่อมั่นชาวบ้าน หรือ หมอที่ไม่ได้ทำงานกระทรวงสาธารณสุขมากกว่าเยอะ  

ตั้งสติ ตัดอคติออกไป แล้วคิดดูดีๆว่ามันเป็นแบบที่พูดจริงหรือเปล่า

คนไหนพูดมั่ว พูดไม่ดี ก็ด่าเป็นคนๆไปดิครับ

หมอทุกคนที่ผมคุย และ ฟังผ่านรายการต่างๆ (พี่ชาย พี่สาว และ อ.หมอที่ออกมาพูด ในที่ต่างๆที่ไม่ใช่ ศบค.) เค้าก็บอกปัญหาที่เกิดขึ้นกับรัฐบาลกันเยอะแยะ ...... แล้วหมอทุกคนมันต้องมีใบประกอบโรคที่ออกโดยกระทรวงสาธารณสุขป่ะครับ ถ้าเป็นงั้นท่านก็เชื่อหมอคนไหนในประเทศนี้ไม่ได้เลยป่ะครับ ???

เหอๆ คุณไม่เชื่อ ก็ไม่ได้แปลว่าคนอื่นต้องไม่เชื่อเหมือนคุณหรอครับ ???

คุณมีชีวิตที่ดีกว่าคนอื่น ได้ฉีดวัคซีนดีๆ ผมก็ดีใจด้วย แต่อย่าบอกว่าคนอื่นโง่โดนรัฐหลอกเลยครับ เพราะ สิ่งที่คุณรู้มาก็ใช่ว่าจะถูกต้อง 100% ทั้งหมด (รวมถึงผมด้วย)

คนจะฉีดไม่ฉีดเค้าก็ตัดสินใจกันเอาเองครับว่าจะรอหรือไม่รอ รัฐมันไม่ได้บังคับ แต่มันบีบทางเลือกให้มีแค่นี้ ส่วนจะฉีดอะไรให้ ของห่วย คนมันก็ต้องจำยอมรับป่ะ ก็ไปวัด risk/reward กันเอาเอง  

เหมือนหมอที่บอกว่าวัคซีนไม่จำเป็น ที่บอกว่า แค่หน้ากากผ้า ก็พอแล้วใช่ไหมครับ

หรือหมอคนที่บอกว่า โควิดจะอยู่กับเราอีกนานแค่ไหน ขึ้นอยู่กับว่า เรารัก...มากแค่ไหน

หมอ ร้อยละ99% สลิ่มทุกตัว คือเวลามีนาน ตั้งนานน ถ้าพวกมึงไม่กีดกันเอกชน ไม่คิดเบิ้ลภาษี2เท่า

ค่าเงินทอน ค่าดำเนินการอะไรให้มันมากมาย ป่านนี้ มีวัคซีนทางเลือกให้เยอะกว่านี้

อ่ออีกอย่าง ไอพวก Pfizer Moderna เนี่ย อนุมัติให้ใช้ ใน USA UK Germany

ซึ่งอย.ของทั้งสามประเทศเนี่ย ก็รับรองแล้ว ให้ใช้กับเด็กอายุ12-15ของเขา

แต่ ประเทศบางประเทศแถวนี้ กลับไม่รับรอง หรือกว่าจะรับรองได้ อย่าง Moderna

แม่งก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือน คนด่าเป็นล้าน ถึงจะยอมอนุมัติ

หรือ พวกสลิ่มจะบอกว่า เทคโนโลยีทางการแพทย์ไทย เหนือกว่า สามประเทศดังกล่าว?????
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14200
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 16:43
T--BAG พิมพ์ว่า:
โอเค ผมไม่อธิบายละ หมอคิดผิดก็ได้ จขกท. คิดถูกแล้ว

ยอมละ  

หมอในกระทรวงสาธารณสุข ผมไม่เรียกว่าหมอ เพราะ โยนจรรยาบรรณหมอทิ้งกันไปหมดแล้ว เลีย ออกข่าวบิดเบือนประสิทธิภาพวัคซีนเพื่อตำแหน่งตลอดเวลา เชื่อมั่นชาวบ้าน หรือ หมอที่ไม่ได้ทำงานกระทรวงสาธารณสุขมากกว่าเยอะ  

ตั้งสติ ตัดอคติออกไป แล้วคิดดูดีๆว่ามันเป็นแบบที่พูดจริงหรือเปล่า

คนไหนพูดมั่ว พูดไม่ดี ก็ด่าเป็นคนๆไปดิครับ

หมอทุกคนที่ผมคุย และ ฟังผ่านรายการต่างๆ (พี่ชาย พี่สาว และ อ.หมอที่ออกมาพูด ในที่ต่างๆที่ไม่ใช่ ศบค.) เค้าก็บอกปัญหาที่เกิดขึ้นกับรัฐบาลกันเยอะแยะ ...... แล้วหมอทุกคนมันต้องมีใบประกอบโรคที่ออกโดยกระทรวงสาธารณสุขป่ะครับ ถ้าเป็นงั้นท่านก็เชื่อหมอคนไหนในประเทศนี้ไม่ได้เลยป่ะครับ ???

เหอๆ คุณไม่เชื่อ ก็ไม่ได้แปลว่าคนอื่นต้องไม่เชื่อเหมือนคุณหรอครับ ???

คุณมีชีวิตที่ดีกว่าคนอื่น ได้ฉีดวัคซีนดีๆ ผมก็ดีใจด้วย แต่อย่าบอกว่าคนอื่นโง่โดนรัฐหลอกเลยครับ เพราะ สิ่งที่คุณรู้มาก็ใช่ว่าจะถูกต้อง 100% ทั้งหมด (รวมถึงผมด้วย)

คนจะฉีดไม่ฉีดเค้าก็ตัดสินใจกันเอาเองครับว่าจะรอหรือไม่รอ รัฐมันไม่ได้บังคับ แต่มันบีบทางเลือกให้มีแค่นี้ ส่วนจะฉีดอะไรให้ ของห่วย คนมันก็ต้องจำยอมรับป่ะ ก็ไปวัด risk/reward กันเอาเอง  

เหมือนหมอที่บอกว่าวัคซีนไม่จำเป็น ที่บอกว่า แค่หน้ากากผ้า ก็พอแล้วใช่ไหมครับ

หรือหมอคนที่บอกว่า โควิดจะอยู่กับเราอีกนานแค่ไหน ขึ้นอยู่กับว่า เรารัก...มากแค่ไหน

หมอ ร้อยละ99% สลิ่มทุกตัว คือเวลามีนาน ตั้งนานน ถ้าพวกมึงไม่กีดกันเอกชน ไม่คิดเบิ้ลภาษี2เท่า

ค่าเงินทอน ค่าดำเนินการอะไรให้มันมากมาย ป่านนี้ มีวัคซีนทางเลือกให้เยอะกว่านี้

อ่ออีกอย่าง ไอพวก Pfizer Moderna เนี่ย อนุมัติให้ใช้ ใน USA UK Germany

ซึ่งอย.ของทั้งสามประเทศเนี่ย ก็รับรองแล้ว ให้ใช้กับเด็กอายุ12-15ของเขา

แต่ ประเทศบางประเทศแถวนี้ กลับไม่รับรอง หรือกว่าจะรับรองได้ อย่าง Moderna

แม่งก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือน คนด่าเป็นล้าน ถึงจะยอมอนุมัติ

หรือ พวกสลิ่มจะบอกว่า เทคโนโลยีทางการแพทย์ไทย เหนือกว่า สามประเทศดังกล่าว?????

แล้วแต่พี่เลยครับ ถ้าพี่จะเอาหมอที่พูดมีทีวี เป็น 99% ของหมอทั้งประเทศ

ส่วนที่ไม่รับรองนี่เกี่ยวกะหมอหรอครับ ????? องค์กรไหนทำเรื่องอะไร ก็ด่าเป็นเรื่องๆไปสิครับ

อย หมอเป็นประธาน พนักงานส่วนใหญ่เป็นเภสัช แต่รับคำสั่งจาก รมต ซึ่งเป็นผู้รับเหมาก่อสร้างอยู่ดี

เวลามีนานแล้วหมอมีอำนาจตัดสินใจป่ะครับ ??? ถ้าคำตอบคือไม่มีอำนาจในการตัดสินใจ จะยังด่าอยู่ไหมครับ ???

FDA ประเทศไหนเค้าก็ทำแบบนี้หมดแหละ แหม่ แค่ประเทศเรามันไม่ได้รับรองเหมือนประเทศอื่น เพราะอะไร กลับไปอ่านที่ผมพิมพ์ 2 บรรทัดข้างบน

ก็แค่คนมันจะเล่นเกมการเมือง ก็แค่นั้น ส่วนจะไม่เชื่อหมอเพราะ 99% เป็นสลิ่ม เวลาป่วยเป็นอะไรก็รักษาตัวเองครับ ถ้าจะอคติขนาดนี้

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 17:19
มีการอวยยศสลิ่มให้หมอด้วย
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1660
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 17:41
T--BAG พิมพ์ว่า:

ยอมละ  

แล้วแต่พี่เลยครับ ถ้าพี่จะเอาหมอที่พูดมีทีวี เป็น 99% ของหมอทั้งประเทศ

ส่วนที่ไม่รับรองนี่เกี่ยวกะหมอหรอครับ ????? องค์กรไหนทำเรื่องอะไร ก็ด่าเป็นเรื่องๆไปสิครับ

อย หมอเป็นประธาน พนักงานส่วนใหญ่เป็นเภสัช แต่รับคำสั่งจาก รมต ซึ่งเป็นผู้รับเหมาก่อสร้างอยู่ดี

เวลามีนานแล้วหมอมีอำนาจตัดสินใจป่ะครับ ??? ถ้าคำตอบคือไม่มีอำนาจในการตัดสินใจ จะยังด่าอยู่ไหมครับ ???

FDA ประเทศไหนเค้าก็ทำแบบนี้หมดแหละ แหม่ แค่ประเทศเรามันไม่ได้รับรองเหมือนประเทศอื่น เพราะอะไร กลับไปอ่านที่ผมพิมพ์ 2 บรรทัดข้างบน

ก็แค่คนมันจะเล่นเกมการเมือง ก็แค่นั้น ส่วนจะไม่เชื่อหมอเพราะ 99% เป็นสลิ่ม เวลาป่วยเป็นอะไรก็รักษาตัวเองครับ ถ้าจะอคติขนาดนี้

ผมเข้าใจท่านนะ

แต่ปัญหาคือตอนนี้คนที่ออกมาเป็นกระบอกเสียงให้ สธ แล้วบางข้อมูลก็บิดเบือน (เรื่องประสิทธิภาพการป้องกันเชื้อนะ ไม่ใช่ side effect ที่เถียงกันมาเป็นสิบหน้า) แล้วแบบนี้วงการควรหมอจะ action กับเรื่องนี้ยังไงครับ

ผมรู้แหละว่ามีหมอหลายท่านไม่ได้เห็นด้วยกับหมอของ สธ แต่พอไม่มีการ call out ให้หมอของ สธ ให้ข้อมูลที่ตรงไปตรงมา หรือชักจูงให้เชื่อข้อมูลตัวเอง โดยไม่ต้องไปสนใจข้อมูล ตปท แล้ว ปชช ส่วนใหญ่ เชื่อแบบผิดๆไป เช่นฉีด sinovac แล้ว สบายใจป้องกันโรคได้ การ์ดตกลงได้บ้าง หรือวัคซีนตัวอื่น ประสิทธิภาพพอๆกับ sinovac แหละ (ทั้งๆที่ดีกว่า) แล้วไม่คิดนำเข้าตัวอื่นมา สุดท้ายแย่กว่าเดิม แบบนี้ถือว่าวงการหมอต้องมีส่วนต้องรับผิดชอบรึเปล่าครับ
0
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 12538
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 18:13
เอ ผมว่ามันไม่มีตัวไหนป้องกันติดเชื้อเชิงวิทยาศาสตร์ 100%
Efficacy Effectiveness Efficiency แยกสามคำนี้ให้ได้ก่อน

ละเรื่อง 50% ทำไมไม่ยกเคสในอินโดมาแย้งล่ะครับ?
วัคซีนทุกตัวมันป้องกันป่วยนะ ไม่ได้ป้องกันติดเชื้อ จะฉีดครบสองเข็มก็แพร่เชื้อได้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel