ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 25998
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:49
[RE: ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ]
ohmkizawa พิมพ์ว่า:

ผมว่าบทความนี้จาก vox อธิบายได้ดีมาก ถึงวิธีการเก็บข้อมูล  

เปิดลีค แข่งขันกันตามปกติ มีการป้องกันใสแมาเวลาที่ไม่ได้ลงสนาม

ฝึกซ้อม ยังไม่ทันไปแข่ง ติดกันทั้งนักกีฬา และ สตาฟโค๊ช ต้องยกเลิกการเข้าร่วมการแข่งขันไป ยังไม่ทันแข่งแมตช์แรกเลย

มันเห็นภาพเชิงคุณภาพชัดเจนโดยที่ไม่ต้องใช้ตัวเลขมาอ้างอิง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 05 Jan 2021
ตอบ: 1175
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:51
ถูกแบนแล้ว
[RE: ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ]
ตอนนี้มีอะไรก็ฉีดไปก่อนดีกว่า อย่างน้อยป้องกันตัวเองไว้ก่อน
ผม WFH มาเป็นปีละ ยังลงชื่อฉีดกับที่ทำงานเลยครับ แต่เป็นของ Astra นะ
แก้ไขล่าสุดโดย Chargerz6250 เมื่อ Sun May 16, 2021 01:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14194
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:51
เอ่ออ พี่ใจเย็นๆ ก็มันไม่มีทางเลือก เค้าฉีดไม่ให้ป่วยหนัก เพราะคนที่ป่วยหนักเยอะๆ มันจะไปทำให้ หน้างานของแพทย์ ต้องทำงานกันหนักขึ้น

ซึ่งตอนนี้มันก็แทบจะเต็ม cap อยู่แล้ว ....

ก็เหมือนที่คุณพูดนั้นแหละ ว่ามันแทบจะกันติดไม่ได้ แต่มันกันป่วยหนักได้ไงครับ กันป่วยหนักได้ 80% ก็แสดงว่า คนที่ต้องดูแลคนที่ป่วยหนัก งานจะหายไป 80% หรือ คนเหล่านี้อาจจะสร้างภูมิ และ หายเองได้ ก่อนที่จะป่วยหนัก

ผมก็ไม่รู้หรอก ว่าอนาคตจะเป็นยังไง แต่ถ้าไม่ฉีดจนคนในสาธารณสุขมันดูไม่ไหว เราก็จะเจอภาพแบบอินเดีย

ปล. ไม่ได้จะเข้าข้างรัฐบาลแต่อย่างใด เชิญด่ามันตามสบาย แต่เพราะตัวเลือกมีแค่นี้ ก็ต้องเลือกทางที่มันพอจะทำได้ไปก่อนไหมครับ

ปล2. ดีใจด้วยครับ ที่ท่านจะได้ฉีดวัคซีนที่ท่านต้องการ
แก้ไขล่าสุดโดย growthseek เมื่อ Sun May 16, 2021 01:55, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 10339
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:52
GunnerSwarthz พิมพ์ว่า:
รู้สึกจะมีคุณทอม เครือโสภณ นะครับ ที่ฉีด sinovac ที่ไทยครบ 2 เข็มแล้ว แล้วไปอเมริกาเลยได้ฉีด Pfizer เพิ่มอีก แกก็ไม่เป็นไรนะ เห็นมาสัมภาษณ์รายการคุนสุทธิชัยได้อยู่  

แกฉีดห่างกันนานขนาดไหนอะครับ พอดีไม่ได้ตามข่าวเลย รู้แค่แกบินไปฉีดไฟเซอร์ได้
0
0
รณรงค์ให้คัดลอกบทความจากที่อื่นมาแล้วช่วยลงลิงก์เต็มของต้นทางไว้ด้วยครับ
ChZ
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 4891
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:52
elusory พิมพ์ว่า:
Aquaelfin พิมพ์ว่า:
Makarov พิมพ์ว่า:
ที่ไหนให้ฉีดเข็มเดียว  

ตามนี้ นโยบายกระทรวงสาธารณสุขปูพรมฉีดเข็มแรกก่อน เข็มที่สองรอ จนกว่าเขาเห็นว่าฉีดเข็มแรกเยอะพอแล้ว ถึงค่อยให้ฉีดเข็มสอง[/b]  

ผมว่าในรูปมันก็ชัดว่า "ให้ฉีด az" นะ  

แม่งเอ้ยตามอ่านมาตั้งแต่หน้าแรก มาหน้าแหกแบบนี้เฉย

นอกประเด็น วัคซีนของไทยที่วิจัยเองนี่เงียบไปเลย เห็นปีก่อนกำลังวิจัยนู่นนี่นั่น เป็นอย่างงี้ทุกที
แก้ไขล่าสุดโดย ChZ เมื่อ Sun May 16, 2021 01:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 29 Jul 2007
ตอบ: 2818
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:55
ChZ พิมพ์ว่า:

ตามนี้ นโยบายกระทรวงสาธารณสุขปูพรมฉีดเข็มแรกก่อน เข็มที่สองรอ จนกว่าเขาเห็นว่าฉีดเข็มแรกเยอะพอแล้ว ถึงค่อยให้ฉีดเข็มสอง[/b]  

ผมว่าในรูปมันก็ชัดว่า "ให้ฉีด az" นะ  

แม่งเอ้ยตามอ่านมาตั้งแต่หน้าแรก มาหน้าแหกแบบนี้เฉย

นอกประเด็น วัคซีนของไทยที่วิจัยเองนี่เงียบไปเลย เห็นปีก่อนกำลังวิจัยนู่นนี่นั่น เป็นอย่างงี้ทุกที

จริงๆ ตั้งแต่หน้าแรก มันก็ค่อนข้างชัดว่าอคติกับรัฐบาลมากจนเอาไปปะปนกับเรื่องเชื้อร้ายแล้วครับ

0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8195
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:57

ผมไม่ได้อคติอะไรกับ จขกท. นะ แต่อยากรู้แกจะไปทางไหนต่อ

อ่านมาตั้งนาน สรุป จขกท. เข้าใจผิดนึกว่ารัฐบาลจะปูพรมฉีด sinovac เข็มเดียว
แก้ไขล่าสุดโดย จอห์นชาวไร่ เมื่อ Sun May 16, 2021 01:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 10339
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 01:58

ของจุฬาป่าวครับ ถ้าตัวนั้นเห็นตอนปลายเม.ย.มีประกาศหาอาสาสมัครเข้ารับวัคซีนอยู่นะครับ
0
0
รณรงค์ให้คัดลอกบทความจากที่อื่นมาแล้วช่วยลงลิงก์เต็มของต้นทางไว้ด้วยครับ
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2236
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 02:01
ผมงงมาก พวกที่บอกฉีดวัคซีนอะไรก็ได้ฉีดไปเถอะ แต่ประทานโทษ ซิโนแวค มันไม่กันนำเชื้อไปติดคนรอบข้างนะครับ
ง่ายๆเลย คือฉีดกันตาย แค่นั้นแหละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2008
ตอบ: 88
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 02:02
เอาตามที่ผมเข้าใจก่อน

Sinovac ฉีดสองเข็ม คนรู้จักอยู่ชุมชนบ่อนไก่ ฉีดเข็มแรกไปวันก่อน นัดฉีดเข็มสองอีกทีต้นเดือน
(ผู้สูงอายุ ได้ฉีดเป็น AZ lot นำเข้าเลย โชคดีมาก)

ลงทะเบียนหมอพร้อม ได้ฉีด AZ กลุ่มเสี่ยงเริ่มฉีดเดือนหน้า ผลิตในไทย ปชช ทั่วไป ได้ฉีดหลังจากนั้น (กำลังจะปรับใหม่ เพราะกลุ่มเสี่ยงลงทะเบียนไม่ถึง 16 ล้านตามเป้า (มิย 6 ล้าน. กค 10 ล้าน). อันนี้คือที่ฉีดเข็มเดียวก่อน เพราะภูมิขึ้นจริง

จากข้อมูลตรงนี้ กลุ่มเสี่ยงตอนนี้ ได้ฉีด Sinovac ก่อนเลย เพราะได้ฉีดเร็วสุด ครบสองเข็มไม่เกิน 1 เดือน
ถ้าจะรอ AZ ก็ เร็วสุด เดือน กค. สค. เลย

รอ Moderna นี่ น่าจะ ตค. (ซึ่งคนฉีด Sinovac/AZ ไปก่อน ปลายปีอาจจะฉีด Moderna กระตุ้นก็ได้)

ผมเลยคิดว่า ฉีดตอนนี้ไปก่อน อย่าเพิ่งตายก่อน Moderna/Pfiizer มา
2
0
TXI
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2010
ตอบ: 5036
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 02:02

ท่าน อันนี้มันของ AZ นะครับ ซิโนแวคเขาให้ฉีด 2 เข็มใน 1 เดือน
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9652
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 02:07
Sigmund•VI พิมพ์ว่า:

ผมว่าบทความนี้จาก vox อธิบายได้ดีมาก ถึงวิธีการเก็บข้อมูล  

เปิดลีค แข่งขันกันตามปกติ มีการป้องกันใสแมาเวลาที่ไม่ได้ลงสนาม

ฝึกซ้อม ยังไม่ทันไปแข่ง ติดกันทั้งนักกีฬา และ สตาฟโค๊ช ต้องยกเลิกการเข้าร่วมการแข่งขันไป ยังไม่ทันแข่งแมตช์แรกเลย

มันเห็นภาพเชิงคุณภาพชัดเจนโดยที่ไม่ต้องใช้ตัวเลขมาอ้างอิง  

ถ้าไม่ฉีดเลยไม่ได้ไปตั้งแต่ซ้อมละนะ nba ก็มีติดกันเรื่อยๆนะ
แก้ไขล่าสุดโดย itmyway เมื่อ Sun May 16, 2021 02:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 2873
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 02:16
ถูกแบนแล้ว

โอเค มีคนให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่า ซิโนแวค 2 เข็มใน 1 เดือน ผมยอมรับผิดตรงนี้

แต่ฉีดอะไร ก็ฉีดไปก่อน แล้วบอกว่ากันผู้อื่นติด มันไม่ใช่ ซิโนแวค ไม่ได้กันติด ถ้ามี ญาต หรือ ลูก ที่ไม่สามารถฉีดได้ หรือ รอเวลาลงทะเบียนกว่าจะได้คิวฉีดนาน แอสตร้า มันไม่ให้แพร่เชื้อเข้าคนอื่นได้ แม้ได้ 1 เข็ม
แก้ไขล่าสุดโดย Aquaelfin เมื่อ Sun May 16, 2021 02:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Mar 2010
ตอบ: 433
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 02:18
Sigmund•VI พิมพ์ว่า:

ใช่ครับ วัคซีนดูไม่มีคุณภาพ

แต่ผลจากการฉีดวัคซีนก่อนหน้านี้ ถ้าภูมิคุ้มกันถูกกระต้นจริง แปลว่า

-ระยะเวลาป่วยของนักกีฬา/สตาฟ จะสั้นลง
-โอกาสที่นักกีฬาเหล่านี้จะป่วยหนักจนต้องรักษาพยายาล ลดลง
-ระยะเวลาจากติดเชื้อ - แพร่เชื้อ - หมดเชื้อ จะสั้นลง

คือนชีวิตจริง มันไม่เหมือนเกมส์นะครับ ปัจจัยแวดล้อมมันมีมากมายมหาศาล
และยิ่งเราปล่อยให้ไวรัสนี้มันวนเวียนในประชากรเรานาน ยิ่งทำให้โอกาสกลายพันธุ์สูงขึ้น

ผมประหลาดใจมากว่า ทำไม โรคระบาดครั้งนี้ คนกลัวยา มากกว่ากลัวโรค
อาจจะเพราะข้อมูลด้อยคุณภาพมันเข้าถึงได้ง่าย จรรยาบรรณสื่อสำหรับรายบุคคลมัน คัดกรองได้ไม่เท่าองค์กรใหญ่มั้ง
0
0
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แม้นกิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 2873
โพสเมื่อ: Sun May 16, 2021 02:20
ถูกแบนแล้ว
DelPieroGB พิมพ์ว่า:
เอาตามที่ผมเข้าใจก่อน

Sinovac ฉีดสองเข็ม คนรู้จักอยู่ชุมชนบ่อนไก่ ฉีดเข็มแรกไปวันก่อน นัดฉีดเข็มสองอีกทีต้นเดือน
(ผู้สูงอายุ ได้ฉีดเป็น AZ lot นำเข้าเลย โชคดีมาก)

ลงทะเบียนหมอพร้อม ได้ฉีด AZ กลุ่มเสี่ยงเริ่มฉีดเดือนหน้า ผลิตในไทย ปชช ทั่วไป ได้ฉีดหลังจากนั้น (กำลังจะปรับใหม่ เพราะกลุ่มเสี่ยงลงทะเบียนไม่ถึง 16 ล้านตามเป้า (มิย 6 ล้าน. กค 10 ล้าน). อันนี้คือที่ฉีดเข็มเดียวก่อน เพราะภูมิขึ้นจริง

จากข้อมูลตรงนี้ กลุ่มเสี่ยงตอนนี้ ได้ฉีด Sinovac ก่อนเลย เพราะได้ฉีดเร็วสุด ครบสองเข็มไม่เกิน 1 เดือน
ถ้าจะรอ AZ ก็ เร็วสุด เดือน กค. สค. เลย

รอ Moderna นี่ น่าจะ ตค. (ซึ่งคนฉีด Sinovac/AZ ไปก่อน ปลายปีอาจจะฉีด Moderna กระตุ้นก็ได้)

ผมเลยคิดว่า ฉีดตอนนี้ไปก่อน อย่าเพิ่งตายก่อน Moderna/Pfiizer มา  

ถ้า ญาต และ ลูกสามารถฉีดได้พร้อมกันในรอบเดียวก็โอเค แต่มีคนเข้าใจไงว่า มีคนได้รอบฉีดก่อน แล้วมันกันแพร่เชื้อได้ ซึ่ง ซิโนแวค มันไม่ใช่ มันกันไม่ให้ผู้อื่นติดไม่ได้ ญาต หรือ ลูกคุณก็เสี่ยงติดเหมือนเดิมครับ ก็ตามที่บอกภูมิขึ้นช้า ใช้เวลานาน แทบไม่กันถ้ามีลูก หรือ ญาต ยังไม่ได้รับวัคซีน
แก้ไขล่าสุดโดย Aquaelfin เมื่อ Sun May 16, 2021 02:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel