ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44358
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:18
[RE: การ์ตูน อนิเม หรือเกมไหนที่เนื้อเรื่องเทพๆตราตรึงใจเข้ามาแชร์ๆกันครับ]
B[Last] พิมพ์ว่า:
Spoil
girl und panzer
กับ
silver spoon

เมะนอกกระแส ที่ไม่เคยถูกมองว่าเทพอย่าง girl und panzer
ผมจะบอกข้อดีให้ฟัง
ในเนื้อเรื่อง จะมีเนื้อหาเกี่ยวกับ WWII ซ่อนอยู่เยอะมาก ยกตัวอย่างเช่น วันเกิดของซาโอริ กับฮานะ ก็เป็นวันเกี่ยวกับสงคราม หรือแม้แต่เพลง bgm ก็เป็นเพลงmilitary march ของประเทศต่างๆ
ชื่อ รร อย่างเช่น pravdaก็เป็นชื่อที่มีอยู่จริงในสมัยสงครามโลก เป็นชื่อของสำนักข่าวไรสักอย่างในโซเวียต
การรบบางส่วนก็อ้างอิงมาจากสงครามจริงเช่นตอน8 ที่รบแล้วโดนล้อมก็อ้างอิงมาจากเยอรมันบุกโซเวียตแล้วโดนโซเวียตล้อม
หรืออย่างตอนแปดเช่นเดิม ฝั่งpravda ร้องเพลง kutyusha ก็เป็นเพลงจริงในสงครามโลกครั้งที่สอง

ด้วยความที่เนื้อหาย่อยง่าย เมะสาวน้อย ผมเลยคิดว่ามันอาจไม่ดัง
แต่ในความเป็นจริงเกล็ดเนื้อหาสงครามโลกเยอะมากเลยนะ

โดยรวมแล้วให้ 10/10 เพราะสาวน้อยเนี่ยละอร๊ายยยยยยยยยย
เป็นออริจินอลเมะที่อยากบอกว่าชาตินี้จะจบปะวะ เมะมีกำหนดอีก 6 มูฟวี่ ตอนนี้ออกมาได้ 2ตอน เหลืออีก 4ตอน แล้วผลิตประมาณ สองปีได้ 1 ตอน ก็ไม่รู้จะมีภาคแถมต่อไหม เพราะในภาค der film มีเนื้อหาเกี่ยวกับการก่อตั้งลีครถถัง แถมยังมีพวกมหาวิทยาลัยเกี่ยวกับรถถังอีก ก็หวังว่าจะได้ดูนร้อวงงงงงงงงงงง ต่อเรื่อยๆ

ต่อกันที่ silver spoon มักจะถูกลูกพี่อย่าง Full metal brotherhood กลบกระแสความเป็นเมะน้ำดีตลอด
ผมไม่รู้ทำไม คนชอบมองข้ามเรื่องนี้ไป

เอาแบบสรุปเรื่องนี้ คนเขียนเดียวกันกับfull metal
ลองไปดูกันเองละจะรู้ว่าทำไมว่าดี
ทำเอาผมแปลกใจมากที่สร้างเนื้อหาเกี่ยวกับเกษตรกรให้น่าติดตามได้  

ช้อนเงินผมชอบอยู่นะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13516
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:18
[RE: การ์ตูน อนิเม หรือเกมไหนที่เนื้อเรื่องเทพๆตราตรึงใจเข้ามาแชร์ๆกันครับ]
เอาที่ชอบส่วนตัว

ก็เกมของKotaro Uchikoshi

ชอบแนวนี้โดยเฉพาะ999,Virtue last reward
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 5796
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:19
Cafitiliar พิมพ์ว่า:
El Coco11 พิมพ์ว่า:
Danganronpaกับstein;gate ดีจริง​ อื่นๆผมขอแนะนำ

1.Fate/Zero ถ้าขี้เกียจเก็บซีรี่ส์เฟทที่เยอะและส่วนมากไม่สนุก​ ดูแค่ภาคนี้ภาคเดียวเลยก็ได้ครับ​ เข้าใจอยู่​ ภาพอย่างสวย แฝงข้อคิด เพลงเพราะ​ ฉากHypeเยอะ​ เหมือนไยบะตอน19ป่ะที่เขาชมกันอ่ะ​ เฟทมีฉากแบบนั้นเยอะมาก​ ภาพอลังพอกัน(ไยบะดีกว่าหน่อยตามความใหม่)​แต่เนื้อเรื่องหนักกว่าเยอะ

2.Tower of God เป็นมันฮวา​ อ่านฟรีได้ที่เว็บตูน​ ทนความกากของลายเส้นกับความเอื่อยๆในช่วง20-30ตอนแรกให้ได้หลังจากนั้นจะสนุกมาก​ ละก็สนุกขึ้นเรื่อยๆ​ ปัจจุบันกำลังพีคๆเลย​ ลายเส้นก็สวยขึ้นเยอะมาก​ สิ่งที่ผมชอบคือเรื่องนี้มันวางสเกลไว้ใหญ่มาก​ เพราะฉะนั้นถึงพนะเอกจะโดนอวยยังไง​ จะเทพทรูยังไง​ มันก็ไม่เทพเกินไปยังมีแพ้มีหนีบ้าง​ แต่ก็ได้โชว์เทพบ้าง​ เรื่องนี้ผมว่าคุมสเกลพลังได้ดีพอๆ/ดีกว่าวันพีชซะอีก​ เนื้อเรื่องก็สุดยอด​ เสียอย่างคือตอนนี้มันมี400จะ500ตอนละ​ แต่ดูเหมือนยังไม่ถึงครึ่งเรื่องเลย555

3.Just Because อาจจะไม่ได้masterpieceอะไรมากแต่อยากแนะนำ​ มันกลมกล่อม​ ละมุน​ ได้ความเป็น​slice of lifeแบบไม่เฮฮาหรือดราม่าเกิน​ แถมเป็นการหยิบชีวิตช่วงม.6ที่เอาเรื่องการต่อมหาลัยมาเล่นด้วยซึ่งหาได้ยากอยู่สำหรับเมะญี่ปุ่น  

เฟท ผมนี่คลั่งไคล้​มากๆ55 มีภาคอโพคีฟาที่ขี้เกียจดู

Tower of god นี่มันฮวาหรอครับพึ่งรู้ เห็นเป็นเมะออกใหม่

Just Because​ ไม่เคยดูเดี๋ยวลิสต์ๆไว้ครับ ขอบคุณครับ

สตูของฝั่งญี่ปุ่นได้ลิขสิทธิ์​ไปทำเมะครับ​ แต่จริงๆเป็นของเกาหลี​ แนะนำให้อ่านอย่างมากมันโคตรสนุก
0
0
COYS

แขวนสตั๊ด
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:21
Cafitiliar พิมพ์ว่า:
Danganronpaกับstein;gate ดีจริง​ อื่นๆผมขอแนะนำ

1.Fate/Zero ถ้าขี้เกียจเก็บซีรี่ส์เฟทที่เยอะและส่วนมากไม่สนุก​ ดูแค่ภาคนี้ภาคเดียวเลยก็ได้ครับ​ เข้าใจอยู่​ ภาพอย่างสวย แฝงข้อคิด เพลงเพราะ​ ฉากHypeเยอะ​ เหมือนไยบะตอน19ป่ะที่เขาชมกันอ่ะ​ เฟทมีฉากแบบนั้นเยอะมาก​ ภาพอลังพอกัน(ไยบะดีกว่าหน่อยตามความใหม่)​แต่เนื้อเรื่องหนักกว่าเยอะ

2.Tower of God เป็นมันฮวา​ อ่านฟรีได้ที่เว็บตูน​ ทนความกากของลายเส้นกับความเอื่อยๆในช่วง20-30ตอนแรกให้ได้หลังจากนั้นจะสนุกมาก​ ละก็สนุกขึ้นเรื่อยๆ​ ปัจจุบันกำลังพีคๆเลย​ ลายเส้นก็สวยขึ้นเยอะมาก​ สิ่งที่ผมชอบคือเรื่องนี้มันวางสเกลไว้ใหญ่มาก​ เพราะฉะนั้นถึงพนะเอกจะโดนอวยยังไง​ จะเทพทรูยังไง​ มันก็ไม่เทพเกินไปยังมีแพ้มีหนีบ้าง​ แต่ก็ได้โชว์เทพบ้าง​ เรื่องนี้ผมว่าคุมสเกลพลังได้ดีพอๆ/ดีกว่าวันพีชซะอีก​ เนื้อเรื่องก็สุดยอด​ เสียอย่างคือตอนนี้มันมี400จะ500ตอนละ​ แต่ดูเหมือนยังไม่ถึงครึ่งเรื่องเลย555

3.Just Because อาจจะไม่ได้masterpieceอะไรมากแต่อยากแนะนำ​ มันกลมกล่อม​ ละมุน​ ได้ความเป็น​slice of lifeแบบไม่เฮฮาหรือดราม่าเกิน​ แถมเป็นการหยิบชีวิตช่วงม.6ที่เอาเรื่องการต่อมหาลัยมาเล่นด้วยซึ่งหาได้ยากอยู่สำหรับเมะญี่ปุ่น  

เฟท ผมนี่คลั่งไคล้​มากๆ55 มีภาคอโพคีฟาที่ขี้เกียจดู

Tower of god นี่มันฮวาหรอครับพึ่งรู้ เห็นเป็นเมะออกใหม่

Just Because​ ไม่เคยดูเดี๋ยวลิสต์ๆไว้ครับ ขอบคุณครับ

สตูของฝั่งญี่ปุ่นได้ลิขสิทธิ์​ไปทำเมะครับ​ แต่จริงๆเป็นของเกาหลี​ แนะนำให้อ่านอย่างมากมันโคตรสนุก  

ตั้งแต่ไอเรื่อง solo leveling ก็ลบภาพจำของผมต่อมันฮวา ว่าจะต้องมีแต่แนวๆ.... อย่างเดียว55
1
0

นักเตะเทศบาล
Status: ปล่อยไปตามหัวใจ
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 4875
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:24
หุ่นเชิดสังหารครับ ตำนานอ้อมโลกแล้วกลับมาจบแบบสวยๆ
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: อนิเมะ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 18128
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:27
[RE]การ์ตูน อนิเม หรือเกมไหนที่เนื้อเรื่องเทพๆตราตรึงใจเข้ามาแชร์ๆกันครับ
Fate zero
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
https://writer.dek-d.com/narasixtenbunshe/story/view.php?id=1391214 >>ตำนานเพชรอำพัน [ไทป์มูน]
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 592
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:35
[RE]การ์ตูน อนิเม หรือเกมไหนที่เนื้อเรื่องเทพๆตราตรึงใจเข้ามาแชร์ๆกันครับ
อวย Danganronpa เหมือนกันครับ พลิกไปพลิกมา ศาลชั้นเรียนบางตอนโคตรเดือด เพลงประกอบดีมาก

เกมอื่นๆที่เนื้อเรื่องดี
- The Last remnant
- Xenoblade chronicle 2
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: English please
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 4061
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:39
Beck ปุปะจังหวะฮา

Slamdunk

GTO

อาจจะไม่เพอร์เฟ็ค แต่ผมชอบ 3 เรื่องนี้ที่สุดจริงๆ

เพิ่มเติม ถ้าเกมนี่ The Last of Us นี่คือหนังดีๆ เรื่องนึงเลย ชอบ

และที่จะลืมเสียไม่ได้ Final Fantasy X
เล่นแล้วนั่งเหม่ออยู่นานมาก
แก้ไขล่าสุดโดย Singularity S เมื่อ Wed May 20, 2020 20:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 16406
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:41
Code geass ส่วนตัวไม่เคยชอบเมะแนวนี้เลยสักนิด แต่พอลองดูต้องบอกว่าสุดจริงๆ
0
0
Do you hear the people sing ?
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 11616
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:48
เอาเป็นแบบน่าสนใจละกันครับ
เมะ - Ballroom E Youkoso , Death Parade , Kaguya-sama wa Kokurasetai , Bakemono series , Kekkai Sensen , Seitokai Yakuindomo
เกม - to the moon , finding paradise , Final 9
2 เกมแรกค่ายเดียวกัน เนื้อเรื่องอย่างสุดครับ อยากให้เล่นจริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Genezis เมื่อ Wed May 20, 2020 20:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
"FERNANDO & MSN"

แขวนสตั๊ด
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:51
T_ToT_ToT_T พิมพ์ว่า:
อวย Danganronpa เหมือนกันครับ พลิกไปพลิกมา ศาลชั้นเรียนบางตอนโคตรเดือด เพลงประกอบดีมาก

เกมอื่นๆที่เนื้อเรื่องดี
- The Last remnant
- Xenoblade chronicle 2  

เซโนเบลด ดีงามมาก โดยเฉพาะฮิคาริ55
1
0

แขวนสตั๊ด
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:53
Singularity S พิมพ์ว่า:
Beck ปุปะจังหวะฮา

Slamdunk

GTO

อาจจะไม่เพอร์เฟ็ค แต่ผมชอบ 3 เรื่องนี้ที่สุดจริงๆ

เพิ่มเติม ถ้าเกมนี่ The Last of Us นี่คือหนังดีๆ เรื่องนึงเลย ชอบ

และที่จะลืมเสียไม่ได้ Final Fantasy X
เล่นแล้วนั่งเหม่ออยู่นานมาก  

The last of us กับ ดีทรอยต์​บีคัมฮิวแมน ชอบมากครับ ให้ขึ้นหิ้งไปอยู่กับบียอนทูโซลเลย

0
0

แขวนสตั๊ด
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:55
Genezis พิมพ์ว่า:
เอาเป็นแบบน่าสนใจละกันครับ
เมะ - Ballroom E Youkoso , Death Parade , Kaguya-sama wa Kokurasetai , Bakemono series , Kekkai Sensen , Seitokai Yakuindomo
เกม - to the moon , finding paradise , Final 9
2 เกมแรกค่ายเดียวกัน เนื้อเรื่องอย่างสุดครับ อยากให้เล่นจริงๆ

ไอเรื่องที่ประธานนักเรียนมันแข่งกันจีบกันใช่มั้ยครับkaguya sama เห็นเพื่อนแนะนำอยู่เหมือนกันครับ
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status: Once a Foal, always a Foal ❤
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 9871
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:56
===== มังงะ =====

Rocket Man

เรื่องย่อ

มิสุนาชิ โย เป็นเด็กมัธยมที่ใช้ชีวิตเรื่อยเปื่อย คล้ายจะเป็นเด็กวัยรุ่นธรรมดาทั่วไป และมีพ่อเป็นเจ้าของโรงพยาบาล แต่ความทรงจำก่อนอายุ 8 ปีของเขาขาดหายไปในกัมพูชา บ่อยครั้งที่เขาฝันเห็นภาพป่าดงดิบ มือเปื้อนเลือด และกลิ่นน้ำยาฆ่าเชื้อ

เรื่องราวที่แท้จริงเริ่มต้นขึ้นเมื่อโย ได้พบกับชายแปลกหน้าที่มีแผลถูกแทงที่ท้อง โยช่วยชีวิตเขาไว้ และได้ทำการแลกเปลี่ยนที่เท่าเทียมกับชายแปลกหน้าที่มีชื่อว่า R ซึ่งการได้พบกับ R ได้นำโยไปสู่การค้นหาความจริงเกี่ยวกับตัวเอง

Mini Review

ส่วนตัวจัดให้อยู่ใน Top 10 มังงะที่ดีที่สุดตอดกาลเรื่องนึงเลย เนื้อเรื่องคล้ายๆ หนังสายลับ พาคนอ่านเดินทางไปในสถานที่ต่างๆ รอบโลกกับโย มีการผูกเรื่องเข้ากับประวัติศาสตร์ สังคม เศรษฐกิจ ได้น่าสนใจมาก

ข้อเสียนิดนึงคือช่วงกลางเรื่อง ประมาณเล่ม 5-7 แอบเฉื่อยๆ ไปนิดนึง กับปมสำคัญที่สุดของเรื่องเนี่ย ตอนเฉลย รู้สึกว่ามันยังมีดร็อปๆ อยู่บ้าง แต่ก็ถือว่าพอโอเค แต่ภาพรวมๆ ยังไงก็ชอบมากอยู่ดี

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย

- Rocket Man มาจาก เรื่องสั้น The Rocket Man ของ Ray Bradbury
- ส่วนชื่อ R มาจากเรื่องสั้น R Is For Rocket ของ นักเขียนคนเดียวกัน
- เจ้าของผลงานเรื่องนี้คือ Motohiro Katou คนเดียวกับเจ้าของผลงาน Q.E.D. อย่างนี้ต้องพิสูจน์ และ C.M.B. พิพิธภัณฑ์พิศวง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 78
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 20:58
B[Last] พิมพ์ว่า:
Bearms พิมพ์ว่า:
อนิเมะคงเป็น Violet Evergarden เดอะเบสมากๆ EP10 ผมให้เป็นตอนที่ดีที่สุดที่เคยดูเมะมาเลย ถ้านับแค่ตอนๆเดียวอ่ะนะ 100/10 แต่ภาพรวมทั้งเรื่องคือ 8/10 แต่ลบภาพเรื่องนี้ออกจากหัวไม่ได้เลย ประทับใจมากๆ

อีกเรื่องก็ Stein Gate แนววิทยาศาตร์

ถ้ามังงะคือ Monster ที่หนึ่งในใจในด้านเนื้อเรื่องดำเนินเรื่อง ไม่เคยอ่านการ์ตูนแล้ว แม่งแบบใจเต้นตุ้บๆ ในแต่ละหน้าที่อ่านเลย

เคยได้ยินว่าไม่อยากร้องไห้เหมือนหมาอย่าดูเรื่อง Violet Evergarden จริงปะฮะ?  

จริงมากๆครับ ใจแข็งมาจากไหนน้ำตาแตกหมด
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel