ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44227
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 21:02
[RE: การ์ตูน อนิเม หรือเกมไหนที่เนื้อเรื่องเทพๆตราตรึงใจเข้ามาแชร์ๆกันครับ]
Nakhal พิมพ์ว่า:
Spoil
===== มังงะ =====

Rocket Man

เรื่องย่อ

มิสุนาชิ โย เป็นเด็กมัธยมที่ใช้ชีวิตเรื่อยเปื่อย คล้ายจะเป็นเด็กวัยรุ่นธรรมดาทั่วไป และมีพ่อเป็นเจ้าของโรงพยาบาล แต่ความทรงจำก่อนอายุ 8 ปีของเขาขาดหายไปในกัมพูชา บ่อยครั้งที่เขาฝันเห็นภาพป่าดงดิบ มือเปื้อนเลือด และกลิ่นน้ำยาฆ่าเชื้อ

เรื่องราวที่แท้จริงเริ่มต้นขึ้นเมื่อโย ได้พบกับชายแปลกหน้าที่มีแผลถูกแทงที่ท้อง โยช่วยชีวิตเขาไว้ และได้ทำการแลกเปลี่ยนที่เท่าเทียมกับชายแปลกหน้าที่มีชื่อว่า R ซึ่งการได้พบกับ R ได้นำโยไปสู่การค้นหาความจริงเกี่ยวกับตัวเอง

Mini Review

ส่วนตัวจัดให้อยู่ใน Top 10 มังงะที่ดีที่สุดตอดกาลเรื่องนึงเลย เนื้อเรื่องคล้ายๆ หนังสายลับ พาคนอ่านเดินทางไปในสถานที่ต่างๆ รอบโลกกับโย มีการผูกเรื่องเข้ากับประวัติศาสตร์ สังคม เศรษฐกิจ ได้น่าสนใจมาก

ข้อเสียนิดนึงคือช่วงกลางเรื่อง ประมาณเล่ม 5-7 แอบเฉื่อยๆ ไปนิดนึง กับปมสำคัญที่สุดของเรื่องเนี่ย ตอนเฉลย รู้สึกว่ามันยังมีดร็อปๆ อยู่บ้าง แต่ก็ถือว่าพอโอเค แต่ภาพรวมๆ ยังไงก็ชอบมากอยู่ดี

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย

- Rocket Man มาจาก เรื่องสั้น The Rocket Man ของ Ray Bradbury
- ส่วนชื่อ R มาจากเรื่องสั้น R Is For Rocket ของ นักเขียนคนเดียวกัน
- เจ้าของผลงานเรื่องนี้คือ Motohiro Katou คนเดียวกับเจ้าของผลงาน Q.E.D. อย่างนี้ต้องพิสูจน์ และ C.M.B. พิพิธภัณฑ์พิศวง

ขอบคุณครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 11615
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 21:12
[RE: การ์ตูน อนิเม หรือเกมไหนที่เนื้อเรื่องเทพๆตราตรึงใจเข้ามาแชร์ๆกันครับ]
Cafitiliar พิมพ์ว่า:
Genezis พิมพ์ว่า:
เอาเป็นแบบน่าสนใจละกันครับ
เมะ - Ballroom E Youkoso , Death Parade , Kaguya-sama wa Kokurasetai , Bakemono series , Kekkai Sensen , Seitokai Yakuindomo
เกม - to the moon , finding paradise , Final 9
2 เกมแรกค่ายเดียวกัน เนื้อเรื่องอย่างสุดครับ อยากให้เล่นจริงๆ

ไอเรื่องที่ประธานนักเรียนมันแข่งกันจีบกันใช่มั้ยครับkaguya sama เห็นเพื่อนแนะนำอยู่เหมือนกันครับ  

ไม่ใช่ครับ มันแข่งกันทำให้อีกฝ่ายเป็นคนสารภาพครับว่าชอบ เฉือนคมกันในเรื่องไร้สาระที่โคตรจริงจัง รู้ดีกันทั้งคู่ว่าชอบกัน แต่ปากแข็งศักดิ์ศรีมันค้ำคอ คนเขียนบทนี่อย่างสุด คิดได้ไงแต่ละอย่าง
0
0
"FERNANDO & MSN"

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 36831
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 21:15
ถ้าการ์ตูน กับ อนิเมะ นี่ ผมซ้ำกับหลายๆเม้นเลยครับ

แต่เกมส์ นี่มีเกมส์นึง ผมชอบเนื้อเรื่องมากกกกก
( โรแมนติค เศร้า หยั่งกะหนังรักดีๆเรื่องนึงเลยครับ )

ชื่อเกมส์ To The Moon

ผมไม่เคยเล่นนะ ( เกมส์มันไม่น่าสนุกเลยครับ เป็นเกมส์ง่ายๆ เน้นขายเนื้อเรื่องมากกว่า )
แต่ดูคนแคสเกมส์มาละ แบบ เนื้อเรื่องดีมาก อยากให้ทำเป็นหนังมากๆ

อันนี้สรุปเนื้อเรื่องสั้นๆ
Spoil

อันนี้ ตอนจบที่ PewDiePie เล่นไว้ครับ
Spoil

เพลงเพราะมากๆ
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 05 Jul 2007
ตอบ: 5229
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 21:22
[RE]การ์ตูน อนิเม หรือเกมไหนที่เนื้อเรื่องเทพๆตราตรึงใจเข้ามาแชร์ๆกันครับ
เข้ามาเก็บข้อมูล จดๆๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 29613
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 21:31
[RE]การ์ตูน อนิเม หรือเกมไหนที่เนื้อเรื่องเทพๆตราตรึงใจเข้ามาแชร์ๆกันครับ
เกมส์ที่เนื้อเรื่องดีที่สุด

The Witcher 3 : wild hunt

อะนิเมที่ดีที่สุด

Full mental alchemist : brotherhood
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 39784
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 21:40
ส่วนมากเนื้อเรื่องไม่เทพครับมีแต่ตราตรึงใจ

Steins gate โคตรสุด

Boku dake ga Inai Machi

Barakamon

ReZero

Hibike! Euphonium

K-On

3-gatsu no Lion

Made in Abyss

Haikyuu!!: Karasuno Koukou vs. Shiratorizawa Gakuen Koukou

Sora yori mo Tooi Basho

Ano Hi Mita Hana no Namae wo Bokutachi wa Mada Shiranai.
0
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 27320
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 21:41
การ์ตูนมังงะตอนนี้อันดับ1ในใจคือ Spy X Family หลังๆเจอแต่การ์ตูนสายดาร์คเลยชอบการ์ตูนฟีลกู๊ดแบบนี้มาก. อาเนียน่าร้ากกกกกก

อนิเมะที่ชอบ. ผมชอบ guilty crown ตั้งแต่เคิ่มจนจบผมว่าโอเคเลยนะ พระเอกก็ไม่ได้เทพเว่อวัง. มีจุดเครียดๆได้ตลอด

ส่วนเกมส์ ก็ FF8 ที่1ในใจตลอด
0
0
<___คนธรรมดา___>
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 694
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 21:42
แต้งกริ้วครับ จะเอาไว้เป็นฐานกำลังหาอะไรดูพอดี

บรรยายได้อินมาก 555
0
0
อืมมมมมมม...
แขวนสตั๊ด
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 21:42
เอาเป็นแบบน่าสนใจละกันครับ
เมะ - Ballroom E Youkoso , Death Parade , Kaguya-sama wa Kokurasetai , Bakemono series , Kekkai Sensen , Seitokai Yakuindomo
เกม - to the moon , finding paradise , Final 9
2 เกมแรกค่ายเดียวกัน เนื้อเรื่องอย่างสุดครับ อยากให้เล่นจริงๆ

ไอเรื่องที่ประธานนักเรียนมันแข่งกันจีบกันใช่มั้ยครับkaguya sama เห็นเพื่อนแนะนำอยู่เหมือนกันครับ  

ไม่ใช่ครับ มันแข่งกันทำให้อีกฝ่ายเป็นคนสารภาพครับว่าชอบ เฉือนคมกันในเรื่องไร้สาระที่โคตรจริงจัง รู้ดีกันทั้งคู่ว่าชอบกัน แต่ปากแข็งศักดิ์ศรีมันค้ำคอ คนเขียนบทนี่อย่างสุด คิดได้ไงแต่ละอย่าง  

อ่อครับ ปกติไม่ใช่สายเลิฟคอมเมดี้เท่าไร แต่พล็อตน่าสนใจดี
1
0

แขวนสตั๊ด
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 21:48
FI2eecIOM_BLuE พิมพ์ว่า:
การ์ตูนมังงะตอนนี้อันดับ1ในใจคือ Spy X Family หลังๆเจอแต่การ์ตูนสายดาร์คเลยชอบการ์ตูนฟีลกู๊ดแบบนี้มาก. อาเนียน่าร้ากกกกกก

อนิเมะที่ชอบ. ผมชอบ guilty crown ตั้งแต่เคิ่มจนจบผมว่าโอเคเลยนะ พระเอกก็ไม่ได้เทพเว่อวัง. มีจุดเครียดๆได้ตลอด

กิลตี้คราวน์น่าจะซักตอนที่ 14หรือ 15 มั้ง ที่......ต่อหน้าต่อตาพระเอก คือเข้าโหมดดาร์กเลย
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status: Loneliness is underrated.
เข้าร่วม: 09 Oct 2009
ตอบ: 7800
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 22:23
การ์ตูน - Death note , Slamdunk , Attack on titan

เกมส์ - Detroit: Become Human
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 27320
โพสเมื่อ: Wed May 20, 2020 23:54
FI2eecIOM_BLuE พิมพ์ว่า:

กิลตี้คราวน์น่าจะซักตอนที่ 14หรือ 15 มั้ง ที่......ต่อหน้าต่อตาพระเอก คือเข้าโหมดดาร์กเลย  

จริงครับ. คือตอนแรกก็เฉยๆ ดูเป็นการ์ตูนวัยรุ่นใสๆ แต่สักพักเริ่มแฝงการเมืองการเอาตัวรอดขนาดย่อมๆ. ช่วงหลังๆดาร์คมันซะเลย. แถมจบแบบนั้นอีก. ผมว่าเหมาะสมและโอเคเลยนะ
0
0
<___คนธรรมดา___>
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 6050
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 00:06
Top 3 : Manga ของผม

1. Rainbow - 7 น.ช. แดน 2 ห้อง 6

2. Vagabond

3. Eyeshield 21

0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7699
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 00:19
ถ้าการ์ตูนก็วันพีซแหล่ะ ถ้าเกมส์ ชอบซุปเปอร์โรบอทวอร์ส กับ คิเซคิซีรี่ย์ของค่าย falcom
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel