ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ควรทำยังไง
แตกหักดิ
???
ทำให้รู้ว่า อึดอัด
???
ทำใจ ก้มหน้า ยอมรับไป
???
บอกเค้าไปตรงๆ(บอกไงดี)
???
สงสาร จขกท
???
คะแนนทั้งหมด: 134
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16583
โพสเมื่อ: Wed Nov 02, 2022 10:48
[RE: อึดอัด พ่อแม่ ชอบมาอยู่ด้วย]
Dame.T56 พิมพ์ว่า:
ผีซ่ามาแว้ว พิมพ์ว่า:
Dame.T56 พิมพ์ว่า:
เห็นใจเลยครับปัญหาแบบนี้

ถ้าคุณไม่อยากปะทะตรงๆให้ใครเสียน้ำใจ เพราะถ้าชนกันแล้วพ่อแม่แฟนคุณโกรธหรือไปลงกับแฟนคุณขึ้นมา สุดท้ายคนเครียดก้จะกลายเป็นแฟนคุณแทน ทะเลาะกับพ่อแม่ตัวเองยังไงก้หนักใจ เหมือนย้ายความหนักใจคุณไปไว้ที่แฟนแทน ลองวิธีให้เค้าย้ายออกแบบอ้อมๆมั้ยครับ เช่น

1. บอกว่าเพื่อนจะมาขออยู่/ขอเช่า/มีคนมาขอเช่าสักครึ่งปีก้ว่าไป บอกว่าเพื่อนลำบาก ไม่มีเงิน บลาๆๆ ถ้ากลัวเค้าไม่เชื่อก้ไปเตี๊ยมเพื่อนคุณสักคนให้มาเดินวนรอบๆบ้านกับคุณทำเป็นว่ามาสำรวจก่อนขนของเข้าก้ได้

2. แกล้งรีโนเวทบ้าน บอกพ่อแม่แฟนไปเลยว่าจะรีโนเวท ใช้เวลา 4-6 เดือน แล้วก้หาสแลน/นั่งร้านมาล้อมๆบ้านไว้ + แอบเปลี่ยนกุญแจบ้านให้มองเข้าไปไม่ได้ ทีนี้ก้ทำเป็นว่าบ้านหลังนี้ไม่มีคนอยู่ ยื้อให้พ่อแม่เค้ามาไม่ได้ไปหลายๆเดือนก่อน

3. ไปขนของใช้ส่วนกลางบ้านแฟนคุณกลับมาบ้านคุณให้หมด เอาให้บ้านนั้นมันอยู่ลำบากอ่ะ เก้าอี้ไม่มี โซฟาไม่มี โต๊ะไม่มี ทีวีไม่มี เนตไม่มี ตู้เย็นดึงปลั้กออก ยังไงก้อยู่ไม่ได้หรอก พอเค้ากลับไปบ้านตัวเองคุณก้ค่อยขนกลับไปไว้ที่เดิม + เปลี่ยนกุญแจเข้าบ้านให้หมด

ปล. ลูกคุณต้องอยุ่บ้านแฟนเพื่อเรียนอีกหลายปีมั้ยครับ ถ้าอีกไม่กี่ปีก้ย้ายกลับมาบ้านคุณหรือไปที่อื่นก้ไม่ต้องทำอะไรก้ได้นะครับ  

อยู่อีกเป็น 10 ปีเลยครับท่าน เพิ่ง 5 ขวบเอง

กลัวแต่ พอทำเสดแบบที่ท่านบอก กลับมาใหม่เหมือนเดิม เพราะ รั้นมากครับ

ขนาดผมเคยบอกว่า จะมาสลับกัน(ทำให้รู้) จากพุธ เป็น อังคาร เมือเดือนก่อน ยังทำเปนเฉยเมย ไม่รู้ไม่เห็น อยากสลับก็สลับ กูมาเหมือนเดิม

ส อ มาแน่นอน

ผมก็ งง อยากเห็นลูกเขยอึดอัดแบบนี้หรอ

ถ้าออกเงินค่าบ้าน ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ผมจะไม่ว่าเลย นี่มาอยู่เปล่าๆเลย  

ไม่ได้กะให้รีโนเวทจริงจังครับ แกล้งบอกว่าจะทำแล้วสุดท้ายมีปัญหากับผู้รับเหมาก้ได้ เพราะถ้าบ้านยังไม่มีมีปัญหาก้ยัง

ที่ผมต้องการคือให้เค้าออกไปรอบแรกแล้วคุณกลับมาใช้พื้นที่บ้านให้ได้เต็มสัดส่วนก่อน เคลียร์ของที่พ่อแม่แฟนใช้ไปแล้วลงของที่คุณใช้แทน ปกติเวลาพวกเค้ามามันต้องมีห้องนอนเหลือถูกมั้ยครับ ตอนเคลียร์บ้านก้ทำห้องนั้นให้เป็นห้องเก็บของไปก่อน ให้พ่อแม่แฟนมาแล้วต้องมาเช้าเย็นกลับเพราะไม่มีห้องนอนเหลือ+เปลี่ยนกุญแจบ้านไว้เผื่อก็ดีครับ

ไม่แนะนำให้ชนตรงๆครับโอกาสเสี่ยงแตกหักสูงมาก เคยเห็นเคสแบบนี้แล้วฝ่าย ญ เกือบตัดแม่ตัดลูกเลยก้มีแบบ ผมว่าใช้วิธีนี้แหละถ้าเค้าอยากเล่นกับหลานก้เปลี่ยนเปนพาหลานไปบ้านพ่อแม่แฟนคุณบ่อยขึ้นแทนก้ได้  

เป็นไอเดียที่ดีครับ เด๋วจะลองหาวิธีเจรรจากับแฟนดู

ขอบคุณมากครับท่าน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
Status:
โพสเมื่อ: Wed Nov 02, 2022 10:52
[RE: อึดอัด พ่อแม่ ชอบมาอยู่ด้วย]
D-jud พิมพ์ว่า:
ยากครับ เข้าใจเลย วิธีแก้ไม่มีเดี๋ยวแตกหักต้องใจเย็นๆครับ

ก่อนเค้ามาเราไปบ้านเค้าก่อนครับ 1 วัน เช่น เราไปหาเค้าวันเสาร์ แบบนี้ทุกเสาร์
แล้ววันอาทิตย์ต้องดูว่าเค้าจะมากวนอีกไหมครับ ถ้าเค้าไม่มากวนอย่างน้อยได้เวลาคืนมา 1 วันครับ

คือ บ้านเค้า ตอนนี้มีแต่หมาอยู่แล้วครับ ไปแค่ให้ข้าวหมาอย่างเดียว ย้ายของมาอยู่บ้านแฟนเฉยเลย

วันที่เค้าไม่อยู่บ้านแฟน คือ เค้านอนอยู่ที่ร้านครับ เหมีอนอยู่ไปงั้นๆ รอให้แต่ถึงวันมาอยู่บ้านแฟนผม

ร้านที่เค้าอยู่ ลูกกับแฟนผม ไม่ไปแน่ครับ ไปได้อย่างมากแค่ไปนั่งเล่น ให้เต็มที่ได้ 2 ชม กลับแน่
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Nov 02, 2022 10:54
ddeawchelsea พิมพ์ว่า:
ผมเคยผ่านจุดนี้มาก่อนครับแต่เป็นคนล่ะประเด็นกัน ประเด็นของผมคือ พ่อผมไม่ค่อยชอบแฟนผม เคยบอกให้เลิกหลายครั้ง แต่ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงเพราะผมก็รักของผม วันนั้นมันเหมือนผมระเบิดแบบไม่รู้จะทำยังไง ผมร้องไห้แม่งเลยแล้วบอกกับพ่อผมตรง ๆ ให้ผมทำไงล่ะพ่อ ผมก็รักเขา ดีพ่อผมเป็นคนไม่แข็งแกเห็นผมร้องไห้แกรีบบอกโอเคลูก ไม่เคยเห็นลูกร้องไห้เลยนะ เอาเถอะแล้วแต่ลูกแล้วกัน แล้วมันก็จบตั้งแต่ตอนนั้น ทุกวันนี้หน้ามือเป็นหลังมือรักกันดีมากสะใภ้กะพ่อตา  

เห็นภาพเลยครับท่าน

ผมไม่รู้จะระเบิดมะไหร่ ทุกวันนี้ไปอยู่เหมือนโดนกักบริเวร เห้อ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 5259
โพสเมื่อ: Wed Nov 02, 2022 19:12
kamaujung_ พิมพ์ว่า:
เคยสังเกตไหมคับว่ามาทำไม
1. มาคุยกับลูก (แฟนท่าน)
2. มาเล่นกับหลาน
3. บ้านที่มีอยู่เดิมคับแคบบ้านแฟนท่านที่เป็นลูกเค้าใหญ่กว่า
4. เหงาอยากมีเพื่อนคุย

ต้องมองให้ออกก่อนครับจะได้แก้ปัญหาได้ถูก  

ข้อ 1 คงไม่น่าใช่ เพราะไม่ได้คุยกันบ่อยขนาดนั้น

ข้อ 2 อาจจะใช่ครับ

ข้อ 3 บ้านเค้าก็ไม่เล็กครับ แต่ไม่ยอมอยู่ เอาไว้เก็บของอย่างเดียว

ข้อ 4 อันนี้ผมไม่แน่ใจเลย อยู่ 2 คนไม่น่าเหงานะครับ  

ถ้าเป็นข้อสอง พาไปส่งให้ไปอยู่บ้านย่าหรือยายไหมครับให้เค้าไปเล่นที่นั่นบ้าง

ปล. ผมเป็นหลานที่ยายรักมากครับ ผมไปอยู่บ้านยายทุกปิดเทอมมากว่า 20 ปีเพิ่งเลิกไปตอนทำงานแล้วนี่ครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Nov 03, 2022 04:12
3. บ้านที่มีอยู่เดิมคับแคบบ้านแฟนท่านที่เป็นลูกเค้าใหญ่กว่า

ต้องมองให้ออกก่อนครับจะได้แก้ปัญหาได้ถูก  

ข้อ 1 คงไม่น่าใช่ เพราะไม่ได้คุยกันบ่อยขนาดนั้น

ข้อ 3 บ้านเค้าก็ไม่เล็กครับ แต่ไม่ยอมอยู่ เอาไว้เก็บของอย่างเดียว

ข้อ 4 อันนี้ผมไม่แน่ใจเลย อยู่ 2 คนไม่น่าเหงานะครับ  

ถ้าเป็นข้อสอง พาไปส่งให้ไปอยู่บ้านย่าหรือยายไหมครับให้เค้าไปเล่นที่นั่นบ้าง

ปล. ผมเป็นหลานที่ยายรักมากครับ ผมไปอยู่บ้านยายทุกปิดเทอมมากว่า 20 ปีเพิ่งเลิกไปตอนทำงานแล้วนี่ครับ  

ปัญหาคือ บ้านเค้า เป็นที่เก็บของ และ พวกเค้าไม่อยู่แล้วครับ(เค้าตั้งใจให้เป็าแบบนั้น)

ร้านก็ เก่า แฟนผมคงไม่ให้ไปแน่นอน
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 5259
โพสเมื่อ: Thu Nov 03, 2022 07:04

ปัญหาคือ บ้านเค้า เป็นที่เก็บของ และ พวกเค้าไม่อยู่แล้วครับ(เค้าตั้งใจให้เป็าแบบนั้น)

ร้านก็ เก่า แฟนผมคงไม่ให้ไปแน่นอน  

ก็บ้านเค้าทั้งไม่น่าอยู่ ทั้งอยากอยู่กับหลาน เค้าก็เลยมาอยู่บ้านท่านไงครับ

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Nov 03, 2022 09:21

ก็บ้านเค้าทั้งไม่น่าอยู่ ทั้งอยากอยู่กับหลาน เค้าก็เลยมาอยู่บ้านท่านไงครับ

กรรมเลยมาตกอยู่ที่ผม

จริงๆบ้านเค้าก็ไม่แย่นะครับ แต่ลูกๆก็ยัง งง เอาเปนที่เก็บของทำไม จนปลวกขึ้น

บ้านก็ยังอยู่ได้ ก็เอาของไปเก็บซะจน บ้านเสียหมด งง เลย
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
ตอบ: 17190
โพสเมื่อ: Fri Nov 04, 2022 20:48
ท่านคนนิสัยคล้ายๆผม ไม่ชอบให้คนนอกมาบ้าน ขี้รำคาญเห็นแล้วขวางหูขวางตา แล้วก็นิสัยพ่อแม่แฟนท่านคงไม่ดีหรือไม่ก็พื้นฐานทางบ้านไม่ดี ยิ่งพาลหงุดหงิดไปอีก แต่ของผมโชคดีที่ทางบ้านแฟนจะนิสัยดี ขี้เกรงใจผม ก็เลยไม่มีปัญหาเหมือนท่าน ถ้าเจอแบบท่าน ผมคงแสดงออกมาให้เค้าเห็นชัดๆเลยว่าอึดอัด รำคาญ ไม่พอใจ ทำตัวให้เป็นตัวเองมากที่สุด จะได้ระบายความเครียดในตัวด้วย ผมคงไม่สนใจใครแล้วล่ะ อยู่ได้ก็อยู่ไป
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel