ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ควรทำยังไง
แตกหักดิ
???
ทำให้รู้ว่า อึดอัด
???
ทำใจ ก้มหน้า ยอมรับไป
???
บอกเค้าไปตรงๆ(บอกไงดี)
???
สงสาร จขกท
???
คะแนนทั้งหมด: 134
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16583
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 19:55
[RE: อึดอัด พ่อแม่ ชอบมาอยู่ด้วย]
Jackanapes พิมพ์ว่า:
บางคนพูดอ้อมๆก็ไม่รู้ เป็นผมคงจะให้แฟนพูดกับพ่อแม่เค้าตรงๆ

ถ้าแฟนไม่กล้าพูดก็พูดเอง แต่คุยด้วยความเคารพ อย่ามีอารมณ์ครับ

อาจเสนอพาหลานไปหาที่บ้านตายาย หรือตายายมาเช้าเย็นกลับครับ  

เหมือนเค้าปล่อยบ้านให้ร้างเลยครับ ไปแค่ให้อาหารหมา กับ ทำความสะอาดนิดหน่อย แต่ไม่อยู่

เรื่อง พาหลานไป เปนไปไม่ได้เลยครับ ลำพังแกยังไม่อยู่เลย แกจะไปอยู่ที่ขายของแก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 19:57
[RE: อึดอัด พ่อแม่ ชอบมาอยู่ด้วย]
worrapat พิมพ์ว่า:
เรื่องนี้ ละเอียดอ่อนมาก
วัยนี้ เค้าขี้น้อยใจ กลัวลูกกลัวหลานไม่สนใจด้วย
ต้องหาวิธีพูด แล้วคนพูดต้องไม่ใช่คุณด้วย ให้แฟนคุณ(ลูกสาว)บอกแทน ไม่งั้นสถานภาพคุณจะเละเป็นโจ๊กแน่ในเครือญาติ แล้วจะต่อกันลำบาก

ส่วนตัวผมก็เกือบๆสถานการณ์นี้ ตอนที่ผมกับแฟนไปเที่ยวบ้าน แม่ผมบอกว่า เออจะซื้อบ้านให้ อยู่เยื้องๆกับบ้านพ่อแม่ผม บอกว่าอยู่ไกล้หูไกล้ตา จะได้ไม่เป็นห่วง
ผมบอกไม่เอา อยู่ไกล้พ่อแม่ไป ผมอึดอัด เอาเงินมาเดี๋ยวไปหาที่เอง  

ขี้น้อยใจสุดๆครับ ยิ่งพ่อแฟน นิดๆหน่อยๆก็ ขับรถออกจากบ้าน(ทะเลาะกับ เมีย หรือ ลูก)

จริงครับ อยู่ใกล้ ผู้ใหญ่ อึดอัดมากครับ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
ตอบ: 149
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 19:58
[RE]อึดอัด พ่อแม่ ชอบมาอยู่ด้วย
ทางเดียวครับ ต้องให้แฟนยอมพูดกับเค้าตรงๆ

ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆกันคือบ้านแฟนผมจะต้องให้ผมกับแฟนมาหาทุกวันอาทิตย์กลางวันมากินข้าวบ้านกินเสร็จก็ต้องให้อยู่ถึง 2-3 โมงจะกลับเลยก็ไม่ได้น่าเกลียด อึดอัดใจมากช่วงนั้น

แฟนผมก็ไม่กล้าพูดตรงๆกับพ่อแม่พี่น้องของเค้าเลย อ้อมจนคุยไม่รู้เรื่อง

พอมีลูก ก็ต้องพาไปอีก แต่จุดพีคคือบ้านเค้าก็มีเด็ก แต่ลูกเค้าป่วยโคตรบ่อย ผมก็ไม่อยากพาไปแต่บ้านแฟนก็อยากให้พามา บอกเล่นห่างๆกันก็ได้ สุดท้ายป่วยตลอดจนผมทนไม่ไหวให้แฟนคุยกับที่บ้านว่าถ้าป่วยคงไม่ไปหานะบ้าง วันอาทิตย์คือวันครอบครัวบ้าง จนทางนู้นเริ่มชินและเข้าใจเรามากขึ้น

ทุกวันนี้ก็เลยเบาลงแล้ว เรามีพื้นที่ส่วนตัวมากขึ้น เจอกันตามงานเทศกาลไรงี้ ชีวิตครอบครัวของเราเลยลงตัวขึ้นเยอะครับ

สู้ๆครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 19:59
itoonggy พิมพ์ว่า:
เอาแบบว่าใช้เงินแก้ปัญหาเลยได้ไหมครับ ขายบ้านหลังนี้ซื้อหลังใหม่ใหญ่กว่านี้หน่อย มี 2 ชั้น หรือไม่ก็บ้านหลังนี้พอมีพื้นที่ว่างไหมต่อเติมออกไปเอาให้มีห้องมาอีกสักห้องนึงครับ  

ผมคิดกับแฟนอยู่ครับ ว่า ถ้าขายได้ ผมจะสร้างใหม่

เอา 2 ห้องรับแขกไปเลย ผมไม่ชอบอยู่กับคนหมู่มาก

ถ้าแกจะมา ก็อยู่คนละที่ ผมขออยู่สันโดด
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 20:01
Spyclub พิมพ์ว่า:
ผมว่าต้องหาทางออกแบบสันติวิธีที่สุดอ่ะ แบบไม่ให้ผิดใจกัน ถ้าใช้วิธีรุนแรงไป อาจเป็นเรื่องใหญ่ระหว่างท่านกับครอบครัวแฟนไปเลยก็ได้ ประมาณว่าเกลียดกันไปเลย เผลอๆจะผิดใจกันจนสั่งลูกสาวให้เลิกกับท่านก็ได้ เชิงประมาณว่าให้เลือกไปเลยว่าจะเอาแฟน หรือ ครอบครัว ถ้าอยากอยู่สงบๆก็ไม่ควรให้เข้ามายุ่งตั้งแต่แรก พอเข้ามายุ่งก็จะเป็นปัญหาทีหลังแบบนี้แหละ  

ขอบคุณครับ แต่ แฟนผมก็ รำคาญพ่อแม่เค้า พอสมควร เหมือนกัน ครับ

หรือเค้าแค่พูดให้ผม รู้สึกดีก็ไม่รู้
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 675
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 20:03
ลองใช้ชีวิตรแบบที่เราเป็นๆดูไปเลยไหมครับ
อย่างผมเอง ชอบไม่ชอบก็บอกตรงๆ
หลายอย่างพ่อแม่แฟนก็เข้าใจ
แล้วแกจะจำได้ว่าอันไหนผมไม่ OK
ดีกว่าสะสมแล้วมันจะระเบิดกันในวันหลัง
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 20:04
Usain_Bolt พิมพ์ว่า:
ทางเดียวครับ ต้องให้แฟนยอมพูดกับเค้าตรงๆ

ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆกันคือบ้านแฟนผมจะต้องให้ผมกับแฟนมาหาทุกวันอาทิตย์กลางวันมากินข้าวบ้านกินเสร็จก็ต้องให้อยู่ถึง 2-3 โมงจะกลับเลยก็ไม่ได้น่าเกลียด อึดอัดใจมากช่วงนั้น

แฟนผมก็ไม่กล้าพูดตรงๆกับพ่อแม่พี่น้องของเค้าเลย อ้อมจนคุยไม่รู้เรื่อง

พอมีลูก ก็ต้องพาไปอีก แต่จุดพีคคือบ้านเค้าก็มีเด็ก แต่ลูกเค้าป่วยโคตรบ่อย ผมก็ไม่อยากพาไปแต่บ้านแฟนก็อยากให้พามา บอกเล่นห่างๆกันก็ได้ สุดท้ายป่วยตลอดจนผมทนไม่ไหวให้แฟนคุยกับที่บ้านว่าถ้าป่วยคงไม่ไปหานะบ้าง วันอาทิตย์คือวันครอบครัวบ้าง จนทางนู้นเริ่มชินและเข้าใจเรามากขึ้น

ทุกวันนี้ก็เลยเบาลงแล้ว เรามีพื้นที่ส่วนตัวมากขึ้น เจอกันตามงานเทศกาลไรงี้ ชีวิตครอบครัวของเราเลยลงตัวขึ้นเยอะครับ

สู้ๆครับ  

ขอบคุณครับ

ปัญหาคือ ตอนนี้ เค้ามาสิงอยู่แต่บ้านแฟนผมเลยครับ เอาเสื้อผ้า ของ นู่นนี่ มาไว้จนเปนเหมือนบ้านตัวเองไปแล้ว

พื้นที่ส่วนตัว คำนี้นี่แหละครับ ที่ผมต้องการ ซึ่ง พวกเค้าไม่รู้หรอออออ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 20:05
Guytsuke06 พิมพ์ว่า:
ลองใช้ชีวิตรแบบที่เราเป็นๆดูไปเลยไหมครับ
อย่างผมเอง ชอบไม่ชอบก็บอกตรงๆ
หลายอย่างพ่อแม่แฟนก็เข้าใจ
แล้วแกจะจำได้ว่าอันไหนผมไม่ OK
ดีกว่าสะสมแล้วมันจะระเบิดกันในวันหลัง

ผมเคย พยายามทำให้รู้แล้ว แต่เหมือน เฉยเมย เนียนๆไป จนไม่นรู้จะทำไง เลยมาปรึกษาดูครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2009
ตอบ: 750
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 20:06
ขายบ้านหลังนั้นเลยครับ แล้วย้ายไปอยู่ไกลกว่าเดิม แล้วก็ดูแลเรื่องค่าใช้จ่ายบ้านที่พ่อแม่แฟนอยู่ เช่นพวกค่าน้ำ ค่าไฟ หมั่นไปนอนบ้านพ่อแม่แฟนนู้นบ้าง(หมายถึงท่านกับแฟนและหลานนะครับ) ประมาณว่าวันหยุดแล้วให้เค้าอยู่บ้านเค้านั้นแหละเด๋วพาหลานไปนอนด้วย พยายามบอกให้เค้าเข้าใจทางอ้อมว่านั้นบ้านครอบครัวลูกนะ หลังนั้นของพ่อแม่นะแยกกัน

แล้วก็เปลี่ยนกลอนประตูครับ วันไหนเค้าจะมาอยู่ด้วยก็ต้องแจ้งเราก่อน จะขอกุญแจก็บ่ายเบี่ยงไป ไม่ได้ให้เข้าออกได้สบายเหมือนบ้านตัวเอง ผมเข้าใจว่าท่านอึดอัดนะ แต่ก่อนแม่ผมก็ชอบเข้ามาจัดการห้องส่วนตัวสมัยผมวัยรุ่น โดนผมบ่นทุกรอบ ดุทุกรอบ จนแกเข้าใจว่าเราต้องมีพื้นที่ส่วนตัว จนทุกวันนี้จะเข้ามาบ้านผม(อยู่คนเดียวไม่ได้มีครอบครัวนะครับ) ต้องขอ ต้องบอกก่อนแม้จะอยู่รั้วเดียวกันนะครับ
1
0
ฉันจะไม่ทน !
นักบอลถ้วย ข.
Status:
ตอบ: 6818
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 20:06
เป็นผม ผมชวนแฟนบอกตรงๆเลยนะ ขอพบกันครึ่งทาง ถ้าอยากมาเลือกเอา จะแบบสัปดาห์เว้นสัปดาห์ หรือ เดือนเว้นเดือน เลือกมาเลย เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด ผมไม่ทำ

จะไปแสดงท่าที่ไม่พอใจก็ไม่ถูกต้อง คุยกันง่ายกว่า ว่ากันไปตามเหตุผล เพราะ เรากับแฟนมีความเห็นตรงกัน เขาไม่พอใจครั้งเดียวแต่มันจบ ดีกว่าเราเสียสุขภาพจิตยาวๆ
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3103
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 20:07
ท่านก็มีบ้านของท่านใช่ไหม งั้นเสาร์ อาทิตย์ แฟนกับลูกเป็นฝ่ายมาอยู่บ้านท่านเองได้ไหมอะครับ ถ้าคุยกันตรงๆไม่ได้ให้แกมาเก้อซักสี่ห้าทีก็น่าจะทำให้เฟดๆไปได้มั่งแล้วมั้ง
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2022
ตอบ: 1991
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 20:11
อ่านแล้วเหมือนยังงงๆนะ ถ้าเอาตามที่อ่านเข้าใจ ท่านมีบ้านหนึ่งหลัง แฟนมีอีกหลัง ถ้าหลังของแฟนมีปัญหา ทำไมไม่พาลูกกลับบ้านท่านอ่า ก็มาอยู่บ้านตัวเอง ส่วนพ่อแม่แฟนก็ให้เค้าอยู่บ้านแฟนไปแทน หรือเข้าใจผิด 55
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2008
ตอบ: 5005
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 20:15
อึดอัด พ่อแม่ ชอบมาอยู่ด้วย
ผีซ่ามาแว้ว พิมพ์ว่า:
gematria พิมพ์ว่า:
ยากครับ ยากมาก แล้วผมไม่รู้ความคิดของทางพ่อแม่แฟนคุณด้วย
ดูท่าทางคุณไม่ได้ สนิทกับทางพ่อแม่แฟนด้วย บางทีเค้าไม่รู้หรอกว่าคุณอึดอัด
หรือรู้แต่ไม่ได้มอง เป็นเรื่องใหญ่ ........
ลองคุย เรื่องให้เค้าย้ายวันที่จะมา ลองหาเหตุผลอะไร ๆ ก็ได้ เช่น ช่วงนี้อยากกุ๊กกิ๊กกับแฟน
/ หรือไปทำอย่างอื่นนอกบ้าน บ้าง
ถ้าเค้าไม่ใช่คนนิสัยแย่ ๆ ก็ไม่ควรไปแตกหัก ...ประมาณนี้อ่ะ ต้องลองดูเรื่อย ๆ

ใช่ครับ ไม่สนิท ครับ เจอกับก็แค่ ยกมือไหว้ครับ คุยนิดหน่อย

ไลฟ์สไตล์ แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ

อยากให้เค้าย้ายวันมากเลยครับ ถ้าย้ายวันได้ จบเลยครับ ผมไม่มีปัญหา เช่น พวกเค้ามา จ อ พฤ ศ ผมให้เลย 4 วัน  

ลองให้แฟนไปดีลข้อเสนอนี้ดู

ถ้ามันไม่มีทางออก ก็ได้แต่ทำใจ -*-

ผมโชคดีที่ไม่เจอปัญหาแบบนี้ ภรรยาผมเกร็งกับแม่ผมช่วงแรกๆ แต่ก็พยายามปรับจนดีขึ้นเยอะ

กลายเป็นผมเองที่ยังมีปัญหากับแม่ตัวเองเหมือนเดิม

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9803
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 20:19
จากที่ฟังมา พ่อตาแม่ยายค่อนข้างหัวโบราณ สไตล์นี้ mind set เค้าคือ บ้านหลังนี้ลูกสาวฉันซื้อก็เหมือนบ้านของฉัน

แล้วจากที่เล่ามาเหมือนลูกสาวจะเป็นลูกคนเดียวด้วยมั้ย ถ้าใช่นี่คือจบครับ รอเค้าแก่ตายหรือพวกคุณทนไม่ไหว

ทะเลาะกันเองเลิกรากันไป หรือทางที่ดีที่สุดคือเหมือนที่คุณว่าอ่ะครับ ขายแล้วไปสร้างใหม่หรือซื้อใหม่เอาให้ใหญ่

กว่าเดิมมีที่ทางของใครของมันจบๆกันไป แค่ฟังยังเครียดเป็นผมเจอกับตัวคงเซ็งเหมือนกัน กลับมาบ้านอยากกอด

แฟนอยากสวีทกันชิลๆก็ทำไม่ได้ โว้ รำคาณแทนเลยครับบอกตรงๆ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 20:33
nupluemkub พิมพ์ว่า:
ขายบ้านหลังนั้นเลยครับ แล้วย้ายไปอยู่ไกลกว่าเดิม แล้วก็ดูแลเรื่องค่าใช้จ่ายบ้านที่พ่อแม่แฟนอยู่ เช่นพวกค่าน้ำ ค่าไฟ หมั่นไปนอนบ้านพ่อแม่แฟนนู้นบ้าง(หมายถึงท่านกับแฟนและหลานนะครับ) ประมาณว่าวันหยุดแล้วให้เค้าอยู่บ้านเค้านั้นแหละเด๋วพาหลานไปนอนด้วย พยายามบอกให้เค้าเข้าใจทางอ้อมว่านั้นบ้านครอบครัวลูกนะ หลังนั้นของพ่อแม่นะแยกกัน

แล้วก็เปลี่ยนกลอนประตูครับ วันไหนเค้าจะมาอยู่ด้วยก็ต้องแจ้งเราก่อน จะขอกุญแจก็บ่ายเบี่ยงไป ไม่ได้ให้เข้าออกได้สบายเหมือนบ้านตัวเอง ผมเข้าใจว่าท่านอึดอัดนะ แต่ก่อนแม่ผมก็ชอบเข้ามาจัดการห้องส่วนตัวสมัยผมวัยรุ่น โดนผมบ่นทุกรอบ ดุทุกรอบ จนแกเข้าใจว่าเราต้องมีพื้นที่ส่วนตัว จนทุกวันนี้จะเข้ามาบ้านผม(อยู่คนเดียวไม่ได้มีครอบครัวนะครับ) ต้องขอ ต้องบอกก่อนแม้จะอยู่รั้วเดียวกันนะครับ  

ย้ายไปไกลลำบากครับ ลูกต้องเรียน โรงเรียนในเมือง บ้านผมอยูห่างจากเมือง 30 โล ไปกลับคงเปลืองน้ำมันครับ

ผมเลยให้แฟนไปอยู่บ้านในเมือง(บ้านแฟน) แต่พวกเค้ามาทำไม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel