ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ควรทำยังไง
แตกหักดิ
???
ทำให้รู้ว่า อึดอัด
???
ทำใจ ก้มหน้า ยอมรับไป
???
บอกเค้าไปตรงๆ(บอกไงดี)
???
สงสาร จขกท
???
คะแนนทั้งหมด: 134
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4386
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 21:45
[RE]อึดอัด พ่อแม่ ชอบมาอยู่ด้วย
อ่านแล้วเครียดเลย เป็นผมยอมเอาลูกกลับมาบ้านชานเมือง แล้วไปกลับเอา ไกลก็ต้องทนครับ ยอมตื่นเช้าขึ้นแลกกับ privacy

อีกวิธีใช้เงินแก้ปัญหาคือซื้ออีกหลังไปเลย ในเมืองที่ใกล้โรงเรียนลูก แต่ต้องเป็นชื่อท่าน ถ้าไม่ไหวอาจจะหาบ้านเช่าทำเลดีๆเอาก็ได้ครับ

ส่วนหลังเก่าที่เป็นชื่อเมียท่านผมว่าโดยยึดแล้วล่ะ ดูทรงพ่อแม่แฟนน่าจะชอบหลังนี้ คงย้ายไปอยู่ถาวร ไปเยี่ยมหลานนี่แค่ข้ออ้าง 555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16583
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 21:49
[RE: อึดอัด พ่อแม่ ชอบมาอยู่ด้วย]
boutique พิมพ์ว่า:
ง่ายที่สุดคือ พูดตรงๆ ให้หาวิธีซอฟที่สุดว่าเนาต้องการพื้นที่ส่วนตัวบ้าง
เช่น ดีใจน่าที่พ่อแม่มา อยากให้มาอีกแต่ไม่ถึงกับมาบ่อยแบบนี้ เสาร์อาทิตย์ เหลือแค่วันเดียวพอ
ลองหารูปแบบการพูดที่ดี หรือให้แฟนพูด จะดีกว่าเพราะบ้านแฟนซื้อ พ่อแม่เค้า

ง่ายรองมาคือ ซื้อบ้านใหม่ ขายหลังนี้ เอาแบบ 2 ชั้น 3 ชั้น
ชวนมาอยู่เลย ให้เค้าช่วยออกตังก็ได้ถ้าเงินฝืด
อยู่แยกชั้นไปเลย สบายใจกว่า เพราะไหนๆอยากมาอยู่ด้วยแล้วนี้
จะมีหลายหลัง
ขายทำทุนแล้วซื้อใหม่ บอกว่าอยากอยู่ด้วยกัน ฟังดูซอฟกว่า
ใช้เงินแก้ปัญหา  

แฟนผมไม่ยอมพูดครับ ไม่กล้าชน

ให้ผมชวนมาอยู่ ผมไม่ชวนครับ ฮ่าๆ

เรื่องออกตัง อย่าหวังครับ แค่ค่าไฟยังไม่ออกเลย 1-2 พัน ยังไม่กล้าออก เอาอะไรไปช่วยออกตังครับ

ครอบครัวผม กับ แฟน ค่อนข้างต่างกันมากครับ

ไม่ได้อวด หรือ อะไรนะครับ แต่ มันต่างกันมากจริงๆ ทุกเรื่องครับ
0
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 694
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 21:51
[RE: อึดอัด พ่อแม่ ชอบมาอยู่ด้วย]
เอาวิธีเกรียนๆไปเลยมั้ยครับ

สลับเลยเสาทิตย์ท่านก็ไปบ้านพ่อแม่แฟนแทน

หรือไม่ก็ขั้นสุด ไปขอความช่วยเหลือเอาพ่อแม่เรามาด้วยเลย
1
0
อืมมมมมมม...
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3030
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 21:56
เป็นกำลังใจให้หาทางออกใด้ครับ

มันมีหลายประเด็นมาก นัยหนึ่งคือเค้าก็คงหวังดี อยากมาเล่น มาดูแลลูก ดูแลหลานด้วย

เป็นผมคงจะลองใช้หลายๆวิธีดูครับ ค่อยเป้นค่อยไป เช่น ในระหว่างนี้ต้องสร้างบรรทัดฐานใหม่

วันที่แกจะมา ไปบ้านแกแทนครับ ทำแบบนี้สักพัก ให้แกอยู่บ้านแกแทน เราไปหาซะเลย

ไปค้าง ไปนอน วันไหนอยากกลับเราก็ได้เวลาส่วนตัวที่บ้านเรา

ถ้าจะพูดดีที่สุดคือให้ลูกสาวเค้าพูดกับพ่อแม่ครับ ไงก็พ่อแม่ลูก บอกไปว่าอยากให้ผัวได้พักบ้าง เป็นส่วนตัวบ้าง

พ่อแม่มาอยู่บางทีเค้าเกร็ง คงต้องพูดไปแนวนี้ล่ะ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 21:56
ExtremePro พิมพ์ว่า:
เอาวิธีเกรียนๆไปเลยมั้ยครับ

สลับเลยเสาทิตย์ท่านก็ไปบ้านพ่อแม่แฟนแทน

หรือไม่ก็ขั้นสุด ไปขอความช่วยเหลือเอาพ่อแม่เรามาด้วยเลย  

บ้านพ่อแม่เค้า ตอนนี้ เหมือนที่เก็บของละครับ ไม่ยอมอยู่ เอาแต่ของไปเก็บ จนปลวกขึ้น
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 21:57
KafeRazer พิมพ์ว่า:
อ่านแล้วเครียดเลย เป็นผมยอมเอาลูกกลับมาบ้านชานเมือง แล้วไปกลับเอา ไกลก็ต้องทนครับ ยอมตื่นเช้าขึ้นแลกกับ privacy

อีกวิธีใช้เงินแก้ปัญหาคือซื้ออีกหลังไปเลย ในเมืองที่ใกล้โรงเรียนลูก แต่ต้องเป็นชื่อท่าน ถ้าไม่ไหวอาจจะหาบ้านเช่าทำเลดีๆเอาก็ได้ครับ

ส่วนหลังเก่าที่เป็นชื่อเมียท่านผมว่าโดยยึดแล้วล่ะ ดูทรงพ่อแม่แฟนน่าจะชอบหลังนี้ คงย้ายไปอยู่ถาวร ไปเยี่ยมหลานนี่แค่ข้ออ้าง 555  

ตอนแรกแฟนผมจะไปกลับเอา แต่ช่วงนั้น น้ำมันลิตรละ 40+ ผมเลยบอกว่า อยู่ในเมืองก่อนก็ได้(ซึ่งปกติอยู่ พุธ ส อ)

ถ้าไปกลับเลย ค่าน้ำมัน น่าจะเดือนละ 20k ได้ หนักไปครับ

บ้านผม ตอนนี้ เยอะจนอยู่ไม่หมดละครับ เอาจริงๆ ไม่ได้โม้ครับ แต่เป็นอยู่ ต่างอำเภอ

ประโยคสุดท้าย ผมน้ำตาจะไหลเลยครับ ขออย่าให้เป้นแบบที่ท่านพิมมาเลย

ผมอยากอยู่แค่ ครอบครัวผม ครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 15 Jul 2007
ตอบ: 841
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 21:58
ผีซ่ามาแว้ว พิมพ์ว่า:
rotero พิมพ์ว่า:
ต่อเติมห้องให้แยกออกมาต่างหากเลยดีมั๊ยครับ  

พื้นที่จำกัดมากครับ ไม่มีที่ให้ต่อเลย

ปัญหาหลายอย่างมากเลยครับ เล่า ทั้งวัน ไม่รู้จะจบมั้ย

บ้านตัวเองก็ไม่ใช่ ผมกับแฟนไป ตจว ไม่กี่วัน(ปีที่แล้ว) อยู่ดีๆ ต่อเติมทำห้องเก็บของเฉย ไม่บอกเจ้าของบ้านเลย

บอกตรงๆ อึดอัดมากครับ ทุกวันนี้ ไม่มีความสุขเลย เวลาไปแล้วเห็นพวกเค้าอยู่ที่บ้าน  

ถ้าจะหนักจริง
ของผมแม่แฟนก็มาอยู่ด้วยนะ แต่อยู่ร่วมกันได้ไม่มีปัญหาอะไร
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 22:02
MrBayerN พิมพ์ว่า:
เป็นกำลังใจให้หาทางออกใด้ครับ

มันมีหลายประเด็นมาก นัยหนึ่งคือเค้าก็คงหวังดี อยากมาเล่น มาดูแลลูก ดูแลหลานด้วย

เป็นผมคงจะลองใช้หลายๆวิธีดูครับ ค่อยเป้นค่อยไป เช่น ในระหว่างนี้ต้องสร้างบรรทัดฐานใหม่

วันที่แกจะมา ไปบ้านแกแทนครับ ทำแบบนี้สักพัก ให้แกอยู่บ้านแกแทน เราไปหาซะเลย

ไปค้าง ไปนอน วันไหนอยากกลับเราก็ได้เวลาส่วนตัวที่บ้านเรา

ถ้าจะพูดดีที่สุดคือให้ลูกสาวเค้าพูดกับพ่อแม่ครับ ไงก็พ่อแม่ลูก บอกไปว่าอยากให้ผัวได้พักบ้าง เป็นส่วนตัวบ้าง

พ่อแม่มาอยู่บางทีเค้าเกร็ง คงต้องพูดไปแนวนี้ล่ะ  

เรื่องไปบ้านเค้า ตัดได้เลยครับ ลูกผมเคยบอกอยากไป แต่เค้าบอกไม่ต้องไปแล้ว เพราะ มันเกินเยียวยาแล้ว(ไว้เป็นที่เก็บของ)

ไปค้าง ไปนอน ไม่ต้องพูดถึงครับ แฟนผมบอกว่า ไม่มีที่ให้นอนแล้ว เก็บของหมด ขยะยังเก็บเลย

ผมก็หวังว่า แฟนผม จะพูด จะอะไรบ้าง จะเกรงใจแบบนี้ ผัวจะไม่ไหวแล้ววววววว

ลูกผม ปล่อยหมัดเด็ดล่าสุด สับดาที่ผ่านมา ปะป๊ามาทำไมครับ มาก็ได้อยู่แต่ในห้อง ผ่าม!!! ผมยิ้มเลย

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 22:04
ต่อเติมห้องให้แยกออกมาต่างหากเลยดีมั๊ยครับ  

พื้นที่จำกัดมากครับ ไม่มีที่ให้ต่อเลย

ปัญหาหลายอย่างมากเลยครับ เล่า ทั้งวัน ไม่รู้จะจบมั้ย

บ้านตัวเองก็ไม่ใช่ ผมกับแฟนไป ตจว ไม่กี่วัน(ปีที่แล้ว) อยู่ดีๆ ต่อเติมทำห้องเก็บของเฉย ไม่บอกเจ้าของบ้านเลย

บอกตรงๆ อึดอัดมากครับ ทุกวันนี้ ไม่มีความสุขเลย เวลาไปแล้วเห็นพวกเค้าอยู่ที่บ้าน  

ถ้าจะหนักจริง
ของผมแม่แฟนก็มาอยู่ด้วยนะ แต่อยู่ร่วมกันได้ไม่มีปัญหาอะไร
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ  

หนักมากครับ ปัญหานี้มีมา 5 ปีแล้ว

หลักๆคือ เค้าไม่ควรมาอยู่แบบ ถาวร เลยครับ

มาเล่น มาเยี่ยม มาอยู่ ครั้งคราว ได้ ผมไม่ว่า

แต่มาอยู่แบบนี้ เกินไปครับ
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Man U Till I Die
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 15326
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 23:35
พาแฟนกับลูกไปอยู่บ้านพ่อแม่เค้าเลยครับ สลับบ้านก้น
1
0
ปีเตอร์ ชไมเคิ่ล, คริสเตียโน่, สโคลส์, เมสัน กรีนวู้ด
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 4904
โพสเมื่อ: Tue Nov 01, 2022 23:52
การเงินไม่ใช่ปัญหา ก็หาเช่าบ้านแถวนั้น ขนของออกไปเก็บ (แอบทำ) แล้วบอกพ่อแม่แฟนว่า จะปล่อยเช่า จริงๆก็ขนของเราเข้าไว้ในบ้านอย่างเดิม เปลี่ยนกุญแจ

ไม่ก็บอกไปตรงๆว่าวันหยุด เวลาว่างอยากพักบ้าง พ่อแม่มาแล้วมันทำตัวลำบาก ถึงจะบอกให้ตามสบายแต่มันก็ยังลำบาก มาเดือนละครั้งได้ไหมมั้ย
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: INNER CIRCLE || BLIИK || THE BLUES
ตอบ: 17504
โพสเมื่อ: Wed Nov 02, 2022 00:06
ผมอ่านความเห็นท่านที่ตอบแล้วรู้สึกว่ามีทางเดียวคือต้องบอกตรงๆ อะ

บอกแบบมีเหตผล หาทางร่วมกันว่ามาวันอื่นได้ไหม ต้องการเวลาอยู่กับครอบครัวตัวเองบ้าง

1
0
________________________WINNER || BLACKPIИK || CHELSEA________________________
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 02 Aug 2006
ตอบ: 4027
โพสเมื่อ: Wed Nov 02, 2022 00:54
niali พิมพ์ว่า:
จากที่ฟังมา พ่อตาแม่ยายค่อนข้างหัวโบราณ สไตล์นี้ mind set เค้าคือ บ้านหลังนี้ลูกสาวฉันซื้อก็เหมือนบ้านของฉัน

แล้วจากที่เล่ามาเหมือนลูกสาวจะเป็นลูกคนเดียวด้วยมั้ย ถ้าใช่นี่คือจบครับ รอเค้าแก่ตายหรือพวกคุณทนไม่ไหว

ทะเลาะกันเองเลิกรากันไป หรือทางที่ดีที่สุดคือเหมือนที่คุณว่าอ่ะครับ ขายแล้วไปสร้างใหม่หรือซื้อใหม่เอาให้ใหญ่

กว่าเดิมมีที่ทางของใครของมันจบๆกันไป แค่ฟังยังเครียดเป็นผมเจอกับตัวคงเซ็งเหมือนกัน กลับมาบ้านอยากกอด

แฟนอยากสวีทกันชิลๆก็ทำไม่ได้ โว้ รำคาณแทนเลยครับบอกตรงๆ  

โคตรจะโบรานครับ อายุ 60-70+

mind set โดนลูกเหน็บหลายรอบ ก็ยังคงเปนเหมือนเดิม

ลูกสาวคนเดียว แต่ลูกชาย2คนครับ ซึ่งลูกชาย อยู่ ตจว ทั้ง2 (รอดตัว)

อยากเดินในบ้าน ตบตูดแฟน จับโน่นนี่ ก็ทำไม่ได้ ต้องคอยระวังสายตา ผู้ใหญ่ จะมีอะไรกันยังยากเลยครับ แฟนผมกลัวเสียงดัง เพราะบ้านเล็ก ห้องใกล้กันมาก

แค่จะซื้อของมากินในบ้าน ยังต้องไปกินในห้องนอนเลยครับ คิดดู

ผมพยายามทำให้รู้บ้างแล้ว แต่ไม่เปลี่ยนแปลงเลย  

เห็นใจมาก ๆ ครับ สำหรับผมในมุมมองคนนอกนะครับ เอาแบบสะใจก่อน จากประโยคสีแดง ลองถามแฟนท่านดูว่าถ้าท่านจะทำแบบนั้นตอนอยู่ต่อหน้าพ่อแม่แฟน แฟนท่านโอเคมั้ย เผื่อจะให้เค้ารู้ว่านี่คือพื้นที่ส่วนตัวนะ เราจะทำแบบนี้กัน พ่อกับแม่เป็นส่วนเกิน ไม่ควรมาดูมาเห็นอะไรแบบนี้นะ เป็นการบอกทางอ้อม แต่มันจะค่อนข้างแรงหน่อย

แต่อีกแบบนึงถ้าเป็นผมเอง จากประโยคสีน้ำเงิน ถ้าแฟนท่านสนิทกับพี่ชาย(น้องชาย) ก็ให้เล่าปัญหาให้เค้าฟัง แล้วให้ลูกชายนั่นแหละเป็นคนเจรจาให้ ให้เค้ามาวัน จ อ หรือ พฤ ศ ตามที่ท่านสะดวก เพราะลูกชายน่าจะพูดให้ง่ายกว่าลูกสาว พ่อแม่แฟนท่านน่าจะฟังทางนั้นมากกว่า แถมแฟนท่านไม่ต้องพูดเองด้วย เพราะแฟนท่านก็ไม่กล้าขัดพ่อแม่อยู่แล้ว
1
0
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 65404
โพสเมื่อ: Wed Nov 02, 2022 00:59
รำคานชืบหายเลยเจอแบบนี้
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2021
ตอบ: 1209
โพสเมื่อ: Wed Nov 02, 2022 02:59
เห็นใจเลยครับปัญหาแบบนี้

ถ้าคุณไม่อยากปะทะตรงๆให้ใครเสียน้ำใจ เพราะถ้าชนกันแล้วพ่อแม่แฟนคุณโกรธหรือไปลงกับแฟนคุณขึ้นมา สุดท้ายคนเครียดก้จะกลายเป็นแฟนคุณแทน ทะเลาะกับพ่อแม่ตัวเองยังไงก้หนักใจ เหมือนย้ายความหนักใจคุณไปไว้ที่แฟนแทน ลองวิธีให้เค้าย้ายออกแบบอ้อมๆมั้ยครับ เช่น

1. บอกว่าเพื่อนจะมาขออยู่/ขอเช่า/มีคนมาขอเช่าสักครึ่งปีก้ว่าไป บอกว่าเพื่อนลำบาก ไม่มีเงิน บลาๆๆ ถ้ากลัวเค้าไม่เชื่อก้ไปเตี๊ยมเพื่อนคุณสักคนให้มาเดินวนรอบๆบ้านกับคุณทำเป็นว่ามาสำรวจก่อนขนของเข้าก้ได้

2. แกล้งรีโนเวทบ้าน บอกพ่อแม่แฟนไปเลยว่าจะรีโนเวท ใช้เวลา 4-6 เดือน แล้วก้หาสแลน/นั่งร้านมาล้อมๆบ้านไว้ + แอบเปลี่ยนกุญแจบ้านให้มองเข้าไปไม่ได้ ทีนี้ก้ทำเป็นว่าบ้านหลังนี้ไม่มีคนอยู่ ยื้อให้พ่อแม่เค้ามาไม่ได้ไปหลายๆเดือนก่อน

3. ไปขนของใช้ส่วนกลางบ้านแฟนคุณกลับมาบ้านคุณให้หมด เอาให้บ้านนั้นมันอยู่ลำบากอ่ะ เก้าอี้ไม่มี โซฟาไม่มี โต๊ะไม่มี ทีวีไม่มี เนตไม่มี ตู้เย็นดึงปลั้กออก ยังไงก้อยู่ไม่ได้หรอก พอเค้ากลับไปบ้านตัวเองคุณก้ค่อยขนกลับไปไว้ที่เดิม + เปลี่ยนกุญแจเข้าบ้านให้หมด

ปล. ลูกคุณต้องอยุ่บ้านแฟนเพื่อเรียนอีกหลายปีมั้ยครับ ถ้าอีกไม่กี่ปีก้ย้ายกลับมาบ้านคุณหรือไปที่อื่นก้ไม่ต้องทำอะไรก้ได้นะครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel