ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status: once blue always blue
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 8727
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 00:50
[RE]ปรึกษาปัญหาชีวิตคู่ครับ
markmadrid พิมพ์ว่า:
ปกติผมไม่ค่อยชอบยุ่งเรื่องความสัมพันธ์คนอื่นนะ

แต่พออ่านมาถึงท่อนนี้

''ผมสงสารแม่ที่ต้องคอยดูแลคุณยายอยู่คนเดียว วันนี้เห็นแม่ร้องไห้ เพราะท้อกับการดูแลคนป่วยติดเตียง ผมก็บอกกับเค้าว่าวันนี้ขอกลับไปนอนบ้านได้มั้ย อยากไปนอนบ้านเผื่อแม่ต้องการความช่วยเหลืออะไร พรุ่งนี้เลิกงานก็จะกลับไปนอนที่โน่นเหมือนเดิม มันกลับกลายเป็นว่า เค้าประชดประชันบอกเลิกเรา ให้เรากลับไปดูแลครอบครัว เค้าอยากได้คนที่มีเวลาให้เค้าเต็มที่''

ผมแมร่งเชียร์ให้เลิกไปเลยอะ จริงๆไม่ชอบที่ตัวเองพูดแบบนี้นะ แต่ในเมื่อท่านกล้าโพสถามผมก็ขอกล้าตอบละกัน

คนๆนึงที่รู้เรื่องราวดีว่าเราต้องลำบากแค่ไหนในการที่จะใช้ชีวิตดูแลครอบครัว ทำงาน และซัพพอตความรักให้คนรัก

แต่วันนึงเมื่อแม่ แม่ที่เกิดเรามา อยู่ในช่วงวิกฤติ เคลียด ร้องให้ แต่ยังพูดจาหักน้ำใจแล้วยังบอกเลิกอีก คนแบบนี้มันใช่ได้ที่ไหน ไม่ว่าจะเป็นแฟน เป็นเพื่อน หรือเป็นใครก็ตามถ้าทำแบบนี้กับผม ผมตัดทิ้งหมดแหละ

เพราะคนที่จะคิดและพูดและทำอะไรแบบนี้ได้ คือ คนที่เห็นแก่ตัวเท่านั้น เขารักเราจริงหรอ คนรักกันเขาทำแบบนี้จริงๆหรอ

สำหรับครอบครัวผม หากทางบ้านต้องการกำลังใจ ต้องการการช่วยเหลือ หรือมีใครไม่สบายใจ ไม่สบายกายอะไรก็แล้วแต่ เราจะจับมือไปหาและดูแลด้วยกันอะ นั่นมันควรเป็นหน้าที่คนรัก

แฟนที่ดีควรต้องชวนกันไปดูแลแม่ท่านในเวลานี้ ไม่ใช่มาบอกเลิกไร้สาระแบบนี้  
จะตอบแบบนี้เลย มีแฟนต้องมีให้ดีกว่าอยู่คนเดียว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอลถ้วย ก.
Status: Freedom is something you take.
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 953
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 00:50
[RE: ปรึกษาปัญหาชีวิตคู่ครับ]
คือผมอ่านแล้วสะอึกนะจากใจคนที่เป็นหลานซึ่งได้อยู่กับยายตอนป่วยหนักและดูแลก่อนตาย - ผมว่าเค้าไม่ได้รักคุณครับ เค้ารักคุณแต่รักเพราะรักตัวเอง คุณงงมั้ย? เค้ารักคุณเพื่อให้คุณซัพพอร์ทและตามใจเค้าโดยปลายทางคือความสุขของเค้าส่วนครอบครัวคุณจะเป็นยังไงช่างมันไม่สน

อ่านข้อความคุณจนหมดผมเห็นแค่ตัวเค้า ตัวเค้าและตัวเค้าในสมการนั้นและไม่เห็นคุณอยู่ในนั้นเลย คุณเหมือนเป็นแค่คนที่คอยจ่ายเงินและให้ทำให้เค้ามีความสุขในทุก ๆ ทางแบบไม่มีเงื่อนไข โดยคุณต้องยอมแลกทุกอย่างห้ามต่อรอง ผมกล้าฟันธงเลยว่าต่อให้คุณพาแฟนไปให้เห็นแม่และยายคุณเค้าจะไม่สำนึกเลยและอาจทำหน้าขยะแขยง มองบน เบื่อ เพราะในมุมของเค้าคนเหล่านั้นคือ "ตัวถ่วง" ที่ทำให้คุณดูแลเค้าไม่ได้เต็มที่

รอบนี้ผมขอให้คำตอบที่เลวนะ - เลิกครับ ไม่ใช่แค่ควรเลิกแต่ต้องเลิก ผู้หญิงแบบนี้เค้าพร้อมจะถีบคุณออกจากชีวิตตลอดเวลาแน่นอน ทัศนคติของเค้าคือเ_ี้ยมากครับ อ่านแล้วขยะแขยงจนรู้สึกโชคดีที่ไม่มีโอกาสเจอคนชั้นต่ำแบบนี้ในชีวิตครับ

ถ้าคุณเลือกที่จะประคอง คุณจะเสียใจทีหลังในเรื่องแม่และยายของคุณแน่นอน และสุดท้ายคุณก็จะรักษาเค้าไว้ไม่ได้ วันนึงเค้าเจอคนที่อลังกว่า รวยกว่า ตามใจกว่า มีเวลาให้มากกว่าเค้าก็ไปครับไปแน่นอน แค่ตอนนี้เค้ายังบอกเลิกคุณในห้วงเวลาที่ยากลำบากเลย เค้าอยากเลิกตอนนี้น่ะดีแล้วครับอย่ากลับไปเด็ดขาด อย่าไปง้ออย่าประคองอย่าใด ๆ ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย フライドチキン เมื่อ Wed Jun 29, 2022 00:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
9
0

แข้งดัทช์ลีก
Status: ถ้านายกลัวเมีย---V นายอย่ามาคุยกับเราเลย
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 10782
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 01:41
คนเป็นแฟนกัน มันก็ต้องช่วยเหลือกันเข้าใจกันในทุกเรื่อง ปัญหาทางบ้านเราถึงเค้าไม่ช่วยเรา แต่ก็น่าจะเข้าใจเราบ้าง ผมเคยมีแฟนแบบนี้คือต้องการเวลาให้กับเค้าตลอด เราอยากไปกับเพื่อนบ้างก็มีเรื่องให้ทะเลาะกัน สุดท้ายก็ได้เลิกกัน

แฟนถ้าแค่หาไว้คบกัน มันหาใหม่ได้เสมอครับ ผู้หญิงแม่งมีอีกเยอะ ยิ่งท่านมีบ้านมีรถหาใหม่ไม่ได้ยากเลย แต่ครอบครัวเราถ้าหายไปแล้ว ก็หายไปตลอดชีวิตเรา
0
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2010
ตอบ: 2298
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 01:43
ที่เคยนะ
เคยหยิบเรื่องที่บ้านมาพูด อีกฝั่งก็จะบอกคล้ายๆกับที่ จขกท เจอ
แถมเค้ายังตอบกลับมาว่า
"ถ้าพูดมาแบบนี้ ทำให้ตัวเค้าเหมือนภาระอีกทางนึง ไปเคลียเรื่องที่บ้านให้เคลียก่อนไหม"

ได้ยินแบบนั้นคือ เอ๋อแดก ใจเราแค่บอกสิ่งที่เราเจออยู่ แค่อยากบ่นให้ฟัง แค่นั้นเอง
สุดท้ายเปลี่ยนไปเป็นอีกคนเฉยเลย 555+

สรุปเลิกครับ

0
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2021
ตอบ: 1207
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 01:50
แฟนท่านวุฒิภาวะกับความเข้าใจยังกับคบเด็กมัธยมมหาลัยเลย

ผมเคยเห็นเคสแฟนเพื่อนง้องแง้งแบบนี้นะครับ แต่เป็นสมัยเรียนอ่ะ

ที่แบบไม่มีเวลาให้จะเลิกๆ กินข้าวไปเที่ยวก้ต้องเลี้ยง ไปไหนก้ต้องไปส่ง

ส่วนใหญ่เพื่อนผมที่ไม่ยอมเลิกมีอยุ่ 2 เหตุผล

1 แฟนสวยกลัวเลิกแล้วหาใหม่แบบนี้ไม่ได้แล้ว จีบ ญ ไม่เปนแล้ว
2 โดนกดจนชินแล้ว เลยไม่เข้าใจว่าเวลาเจอ ผญ ดีๆเปนไง ผญ ที่เข้าใจเรา เอาใจใส่เรา

แต่เชื่อผมเถอะ เคสแบบท่านผมเคยเห็นจุดจบแล้ว แค่เรื่องแบบนี้ถ้าเค้าทำความเข้าใจไม่ได้ว่าอะไรคือสิ่งสำคัญบ้าง อีกบ้านนึงคนแก่กับแม่เค้าจำเปนต้องดูแล แล้วมาไม่มีเหตผลแบบนี้ ระยะยาวไม่เคยรอดครับ ฝ่ายชายจะต้องทนๆๆๆ จนถึงจุดนึงก้ทนไม่ไหว แล้วก้เลิกกันแบบตั้งตัวกันใหม่ลำบากอีก

ไม่ค่อยอยากแนะนำให้คนเลิกกันนะครับ แต่นี่เรื่องอีกบ้านที่เปนเรื่องสำคัญยังไม่เข้าใจนี่ บอกเลยว่าไปต่อยาก
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2007
ตอบ: 2812
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 01:51
oreocheez พิมพ์ว่า:
skywalkerz15 พิมพ์ว่า:
คือยังไม่แต่งงาน แต่ต้องจ่ายค่าบ้านให้แฟน?? ยังไงคับ  

ไม่ใช่ค่าบ้านครับ เป็นค่าไฟบ้านเค้า เดือนนึงก็ 2000 กว่าบาท ที่เหลือเค้าก็จะเอาไปจ่ายค่าโน่นค่านี่ ค่าทำฟัน ค่าบัตรเครดิต เรียกว่าเป็นเงินพิเศษมากกว่า ที่ผมต้องให้เค้าทุกเดือน  

จากที่อ่านมา ยังงงอยู่ดีว่าทำไมคุณต้องไปช่วยรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเค้า ทั้งๆที่เงินเดือนคุณกับแฟนก็ได้เท่าๆกัน
แก้ไขล่าสุดโดย musuoza เมื่อ Wed Jun 29, 2022 01:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
แข้งลีกเอิง
Status: Life is suck
เข้าร่วม: 27 Sep 2006
ตอบ: 11158
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 02:58
หลายๆอย่างที่เขียนมามันทำให้เขาดูใจแคบมาก แต่ผมเข้าใจคนติดแฟนนะ

แต่ต่อให้ติดยังไง ก็ไม่ใจแคบขนาดนี้แน่ๆ ถ้าเขาเป็นงั้นจริงก็ถือว่าจบๆกันไปครับ

แต่อยากถามหน่อยว่า เขาเคยมีความหลังไม่ดี อะไรหรือเปล่า ถึงกลัวอะไรขนาดนี้

ลองคุย deep talk เยอะๆ จับนั่งห้ามหนี แล้วคุยให้จบ คุยไปยันอดีตเลยครับ

ว่ามีอะไรที่ระแวง หรือ รู้สึกกลัวหรือเปล่า แล้วก็เคลียร์ปมนั้นซะ

ถ้าสุดท้ายเขาใจแคบจริงๆก็ปล่อยครับ
0
0
Manchester United Fans
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2010
ตอบ: 9420
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 03:04
กลับมาใช้ชีวิตของตัวเองเถอะครับ มีเวลาให้พัฒนาได้อีกไกลเลยครับ อยู่แล้วไม่มีอะไรดีไปเริ่มต้นใหม่ดีกว่าครับ
0
0
แฟนพันธุ์แท้หนังAV
เจ้าของธุรกิจติ่ง SS
Status: It's Complicated
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 2605
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 03:20
เรื่องนี้ไม่มีคนผิดครับ

เค้าก็อยากได้คนที่มีเวลาให้

ท่านก็ต้องมีครอบครัวที่ดูแล

ต้องดูว่า ก่อนคบกัน ได้คุยกันเรื่องนี้มั้ย

ว่าเรามีภาระ ต้องดูแลแม่ดูแลยาย อาจจะไม่ได้มานอนด้วยทุกวันนะ

จริงๆถ้าคุยกันตั้งแต่แรกๆ ปัญหานี้น่าจะไม่เกิดนะครับ

คือ ออกได้ 2 ทางคือ

1. เค้ากำลังหาคนที่มีเวลาให้ เพราะ เค้าติดแฟน เค้าก็เลือกจะไม่คบคุณ ไม่ต้องคบ ไม่ต้องเลิก

2. ถ้าเค้ารับได้ ก็โอเค คุณสามารถแบ่งเวลาได้

คำตอบตอนนี้ก็จะมี 3 ทางครับ

1. เลิก ให้เค้าไปเจอคนที่มีเวลา และ ท่านก็ได้ไปดูแลครอบครัว

2. ทนคบต่อ โดยที่ทั้งแม่และยายก็แก่ขึ้นเรื่อยๆ มีอาการมากขึ้น ท่านปวดหัวกับแม่และยายแล้ว ต้องมาปวดหัวทะเลาะกับแฟน เพราะ ไม่เข้าใจกันอีก คือปวดหัว x 2

3. เปิดใจคุย ว่า ถ้าเรามีภาระแบบนี้ ถ้าสมมุติเป็นแม่ เป็น ยายเธอ เธอจะทำยังไง คุยกับเคลียร์ๆ จะเลิกก็เลิกด้วยเหตุผล จะคบต่อ ก็ต้องปรับให้กันบ้าง

ซึ่งผมคิดว่า ถ้าเค้าติดแฟนจริงๆ เค้าจะเลือกแบบที่ 1 นะครับ แต่ผมว่าท่านลองแบบที่ 3 ก่อน คือเปิดใจคุย และถ้าจะจบแบบที่ 1 ก็จบสวยๆด้วยเหตุผล
แก้ไขล่าสุดโดย greencheer99 เมื่อ Wed Jun 29, 2022 03:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 23 Dec 2009
ตอบ: 53
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 06:20
ปรึกษาปัญหาชีวิตคู่ครับ
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นแบบตรงๆนะครับ
ผู้หญิงคนนี้เป็นได้แค่แฟนครับ ไม่ใช่คู่ชีวิต โคตรเห็นแก่ตัวเลยครับ ในขณะที่ท่านมีสถานะเป็นแฟน ท่านก็มีสถานะเป็นลูก เป็นหลานด้วย คู่ชีวิตจะต้องเป็นคู่คิด คอยช่วยเหลือกัน เข้าใจกัน ต่อให้แต่งงานกันไป ผมว่าแฟนท่านกับครอบครัวท่านก็มีแผลอยู่ดีครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: กาก้าวไกล ประเทศไทยไม่เหมือนเดิม
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 5983
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 06:45
Benda555 พิมพ์ว่า:
ที่เคยนะ
เคยหยิบเรื่องที่บ้านมาพูด อีกฝั่งก็จะบอกคล้ายๆกับที่ จขกท เจอ
แถมเค้ายังตอบกลับมาว่า
"ถ้าพูดมาแบบนี้ ทำให้ตัวเค้าเหมือนภาระอีกทางนึง ไปเคลียเรื่องที่บ้านให้เคลียก่อนไหม"

ได้ยินแบบนั้นคือ เอ๋อแดก ใจเราแค่บอกสิ่งที่เราเจออยู่ แค่อยากบ่นให้ฟัง แค่นั้นเอง
สุดท้ายเปลี่ยนไปเป็นอีกคนเฉยเลย 555+

สรุปเลิกครับ

ใช่เลยครับ เค้าก็จะบอกว่าเค้าเป็นภาระเรา แต่ที่ผมทำให้เค้านี่มากกว่าที่ทำให้ครอบครัวอีก ซื้อทีวี ซื้อไอแพด เงินอีกหลายหมื่นจากโบนัส เงินที่ให้ทุกเดือน รวมๆนี่เกินแสนแล้วมั้ง ถึงเวลาเราไม่มีบอกให้เรายืมสิ้นเดือนเราต้องคืนเค้า แบบนี้มันเห็นแก่ตัวมั้ยครับ ให้เราให้ได้นะ แต่เราขอแค่ความสบายใจ ความไว้ใจแค่นั้นเอง สุดท้ายจบด้วยการทะเลาะกัน
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 22529
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 06:50
เคสท่านคล้ายผมเลย

เรื่องคนที่บ้านป่วย

ผมเคยโดนบอกเลิกเพราะผมไปหาเขาไม่ได้
แฟนเก่าผมตอนนั้นอยู่คนละจังหวัด

สัปดาห์นั้นผมนัดเขาแล้วว่าผมต้องไปหาเขา
แต่พอดีเกิดเหตุครอบครัวผมรถชน
พ่อแม่พี่สาวเข้าร.พ.กันหมด
มีผมรอดอยู่คนเดียว

พอคืนนั้นผมอยู่ร.พ.ผมโทรคุยกับแฟนเก่า
แล้วบอกว่าผมไปไม่ได้เพราะบ้านผมรถชน
มาบอกเลิกผมซะงั้นหาว่าไม่มาตามสัญญา

แต่ตอนนั้นยังเป็นเด็กน้อยอยู่
แม่มไปง้อเขาถึงที่ซะงั้น
ขอที่บ้านไป

แต่มันเป็นตราบาปในใจตลอดนะเรื่องนี้
สุดท้ายก็เลิกกัน
ผมวาปหายไปเอง
เรื่องนี้มันสะกิดใจในตลอดละ

คือเขาจะมางี่เง่ามาอะไรกับผม
ผมก็เฉยๆนะทนได้

แต่พอมาปัญญาอ่อนใส่ครอบครัวเรา
มันไม่ไหวจริงๆ
แล้วเคสนี้บ้านผมทั้งบ้านเข้าร.พ.
ใครมันจะทนได้

ส่วนเคสเรื่องเงิน

ตอนนั้นผมดูแลเขาดีกว่าดูแลแม่อะ
มีอะไร80-90เปอร์เซ็นต์นี่ออกให้ตลอด
ดูแลจนไม่มีเงินเก็บ
แต่เห็นแฟนไปทำบัญชีฝากประจำ
อ้าว

รักคนอื่นรักได้นะครับ
อย่าลืมรักตัวเองด้วย

แล้วตอนนี้ทางบ้านท่านกำลังลำบาก
ถึงเวลาพิสูจน์ชีวิตคู่แล้วละ

ปล.ผมเลือกบ้านผมไว้ก่อนนะ
ส่วนเรื่องของท่านก็แล้วแต่ท่านนะ
แก้ไขล่าสุดโดย Kaka555 เมื่อ Wed Jun 29, 2022 06:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 3113
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 07:05
ถือว่าดีแล้วครับที่แฟนบอกเลิก แฟนมีดีตรงไหน
ค่าบ้านเราจ่ายให้ เราต้องไปนอนกับเขาทุกวัน
ทำไมเขาไม่มานอนบ้านท่าน มาช่วยกันดูแลยายและแม่
คนแบบนี้อย่าเอามาทำพันธุ์เลยครับ
"พี่น้องเหมือนแขนขา ลูกเมียเหมือนเสื้อผ้า " เสื้อขาดก็หาใส่ใหม่ได้ครับ
หวังว่าท่านจะเจอคนที่เหมาะสมกับท่านนะครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 19 Mar 2020
ตอบ: 213
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 07:12
ท่านเลือก ครอบครัวได้ครับ
ทำให้แม่และยาย เต็มที่เลย แล้วท่านจะไม่เสียใจแน่ๆ
อีกอย่าง ขอชมที่ทำได้ดีมาตลอดครับ
0
0

Status:
เข้าร่วม: 24 Nov 2007
ตอบ: 671
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 07:20
สู้ๆค้าบ ท่านพยายามได้ดีมากเลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel