ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9327
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:42
[Live] ถามคนชอบรัฐบาลหน่อยครับ(ถ้ายังมี)
เพราะรัฐบาลปกป้องสถาบัน อะช่วยๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: GAMIN
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 11784
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 18:02
[RE: ถามคนชอบรัฐบาลหน่อยครับ(ถ้ายังมี)]
เห็นยูสปี 2010 แล้วตอบกระทู้นี้ครั้งแรก
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Mar 2010
ตอบ: 15
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 18:03
[RE: ถามคนชอบรัฐบาลหน่อยครับ(ถ้ายังมี)]
ChaEm พิมพ์ว่า:
เห็นยูสปี 2010 แล้วตอบกระทู้นี้ครั้งแรก  

เพราะผมเงียบมานานครับ ผมมาอ่านข่าวฟุตบอลเป็นหลัก แต่ตั้งแต่มีม้อบ ก็เห็นกระทู้เยอะแยะก็อ่านตลอดครับ ถึงกับต้องlogin ทำpasswordใหม่มาตอบ สุดยอดป่ะคับ กระทู้แห่งปี อยากพิมพ์นานละ เราหยุดสงสัยเรื่องผมเป็นIO แล้วมาถามตอบกันดีกว่านะครับ IOแบบผมสุ้ตายขนาด10ปี ยังกลับมาพิมพ์ได้หรอคับ 555
แก้ไขล่าสุดโดย reallifena เมื่อ Mon Nov 30, 2020 18:06, ทั้งหมด 2 ครั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2010
ตอบ: 3207
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 18:11
เราจะทำตามสัญญาขอเวลาอีกเนิ่่นนานนน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 628
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 18:13
Thailand is the land of compromise.
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Jul 2020
ตอบ: 3129
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 18:19
ผมลองอ่านแล้ว เหตุผลก้ยังไม่สมเหตุสมผล อธิบายลอยๆ งงจริงๆครับ ขออภัย
Youth. Courage. Success.
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: สลิ่มกับแบกคือขยะสายพันธุ์เดียวกัน
เข้าร่วม: 07 Feb 2009
ตอบ: 7726
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 18:25
ลุงตู่เป็นทหารของพระราชา
ซุปตาร์ยูโร
Status: เมียตบโยกหลบได้
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 7146
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 18:31
ผมไม่ได้ชอบประยุทไม่ชอบร้าบาลชึดนี้ แต่ก็ไม่ชอบธนาธรนะ ผมชอบคุณอภิสิทธ์กับคุณชวนแค่สองคนเลยจริงๆ รู้สึกว่าคุณอภิสิทธ์ลำพังเค้าไม่น่าจะเป็นคนไม่ดีอะ มีความสามารถการศึกษาดี แต่อยู่ผิดที่ ไปอยู่ ปชป ซึ่งหักหลังปชช
ถ้าเลือกได้ อยากให้ทุกคนที่อยู่สภาตอนนี้นักการเมืองทุกคน หายไปจากระบบการเมืองไทยเลย รีเซ็ตกันใหม่ให้คนรุ่นใหม่ขึ้นมามีบทบาทบ้าง ไม่ต้องมีนามสกุลดังๆ ลูกท่านหลานเธอมาสืบต่อ พ่อออกลูกรับไม้ต่อไรงี้พอซักที
แก้ไขล่าสุดโดย °Ryan_Babel° เมื่อ Mon Nov 30, 2020 18:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1.สลายตัวตน
2.ตัวเราเองคือภาพสะท้อนจากคนอื่น
3.มองทุกอย่างที่เป็นไม่ใช่ที่อยากให้เป็น
4.กลลวงของชีวิต

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: GAMIN
ตอบ: 11784
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 18:32
reallifena พิมพ์ว่า:

เพราะผมเงียบมานานครับ ผมมาอ่านข่าวฟุตบอลเป็นหลัก แต่ตั้งแต่มีม้อบ ก็เห็นกระทู้เยอะแยะก็อ่านตลอดครับ ถึงกับต้องlogin ทำpasswordใหม่มาตอบ สุดยอดป่ะคับ กระทู้แห่งปี อยากพิมพ์นานละ เราหยุดสงสัยเรื่องผมเป็นIO แล้วมาถามตอบกันดีกว่านะครับ IOแบบผมสุ้ตายขนาด10ปี ยังกลับมาพิมพ์ได้หรอคับ 555  

ผมไม่ได้สงสัยในตัวท่านเลยนะว่าท่านจะใช่ IO หรือป่าว มันไม่ใช่ประเด็นที่ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ผมเข้ามาเพราะอยากอ่านความคิด ความเห็นเท่านั้นเอง
Status:
เข้าร่วม: 04 Mar 2010
ตอบ: 15
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 18:47

ผมไม่ได้สงสัยในตัวท่านเลยนะว่าท่านจะใช่ IO หรือป่าว มันไม่ใช่ประเด็นที่ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ผมเข้ามาเพราะอยากอ่านความคิด ความเห็นเท่านั้นเอง  

ขอบคุณครับ ผมผิดพลาดประการใดหรือมีความเห็นต่างยังไงบอกด้วยนะครับ
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: GO HOME U DRUNK.
เข้าร่วม: 28 Oct 2010
ตอบ: 5706
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:05
ผมชอบคนปั่นจักรยานครับ
Status:
ตอบ: 2088
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:12
ไม่ได้ชอบรัฐบาล แต่คิดว่าเรื่องที่ภาพรวมทำออกมาได้โอเค คือ การจัดการโควิด

พอมาอยู่แคนาดา ที่ปิดประเทศไปตั้งแต่ตอนมีนาคมเหมือนกัน ตอนช่วงหน้าร้อนยังทำตัวเลขผู้ติดเชื้อในประเทศเป็น 0 ไม่ได้ พอเข้า winter ตัวเลขพุ่งไปกันใหญ่

ส่วนตัวมีโอกาสเดินทางเข้าทั้งสองประเทศ พบว่าประเทศนี้มีช่องโหว่ให้แพร่เชื้อก่อนไปถึงสถานที่กักตัวเยอะมาก แต่ตอนกลับไทยนี้ โดนซีลไม่ให้มีโอกาส close contact คนอื่น ตั้งแต่ลงจากเครื่องแล้ว

คือไม่ได้คิดว่ารัฐบาลเก่งนะ แล้วก่อนกลับไทยก็ได้ข่าวหลายอย่างที่ตัดสินใจพลาดและเรื่องการกักตุนหน้ากาก

แต่สุดท้ายในภาพรวมเขาก็ยังเชื่อในความคิดเห็นของผู้เชี่ยวชาญทางด้านนี้ และทำระบบ quarantine ออกมาได้ดี (เมื่อเทียบกับประเทศพัฒนาแล้ว)

PS. ตอนนี้เมืองที่ผมเรียน lockdown รอบที่สองแล้ว พวก non-essential businesses ต้องปิดอีกรอบ ไม่รู้ว่าพวกนี้จะทนได้นานเท่าไหร่ แล้วเมืองนี้ก็เป็นเมืองใหญ่ คนหนาแน่น พอปิดธุรกิจพวกนี้ คนก็เดินทางออกไปเมืองอื่น เหมือนตอน ปิด กทม. ซึ่งผมก็ยังไม่เห็นว่าเขามีนโยบายสกัด COVID อะไรในเมืองรอบนอก ที่แย่คือ กฎของเมืองรอบนอกที่อัตราการติดเชื้อน้อยนี้ไม่ได้ระวังการแพร่ระบาดเลย!!! นั่งกินกาแฟในร้าน ไม่ใส่หน้ากากกันสบายใจ...

แก้ไขล่าสุดโดย Lost Love-13 เมื่อ Mon Nov 30, 2020 19:20, ทั้งหมด 2 ครั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status: เงียบไมละหนู
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 15813
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:14
คือถ้าไม่ได้มีผลประโยชน์ร่วม แล้วยังชอบนี่คืออาการหนักมากๆอะ
ซุปตาร์ยูโร
Status: คิดถึงยอดหฤทัยใจจะขาด
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 20089
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:14
รักเจ้างับ

via GIPHY

[/img]
ซุปตาร์ยูโร
Status: TwentyFiveTwenty One Forever
เข้าร่วม: 24 Feb 2011
ตอบ: 16209
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:29
ผมตอบให้นะครับ ในฐานะที่เลือกอภิสิทธิ์ รัฐบาลปัจจุบันก็ไม่ได้ดีเลิศทุกคนหรอกครับ นักการเมืองส่วนใหญ่ก็ทุจริตทั้งหมด (บนความเชื่อของผมที่ว่าอภิสิทธิ์+ชวน ไม่ทุจริต) เพื่อไทย และ พลังประชารัฐ ก็มีนักการเมืองกลุ่มเดิมๆย้ายไปย้ายมา ทุจริตเหมือนเดิม แต่คุณถามว่าทำไมชอบรัฐบาลชุดนี้ เพราะชอบธนาธรกับเพื่อไทย ไม่ลง แค่นั้นมั้งครั้บ ประยุทธ์ก็ไม่ได้ดีเลิศ ไม่เก่งด้วยซ้ำ อาจจะมีความรักชาติ ที่ผมไม่สงสัยในตัวเค้า
เพื่อไทย แค่ไม่ชอบส่วนตัวเพราะจำภาพคนเสื้อแดงเผาศาลากลางจังหวัดผมได้ดี (แล้วก็มีคนบอกว่ามือที่3) (เราพูดกันบนความจริงคนละมุม) นโยบายบางนโยบายของเพื่อไทยที่ทุจริตอย่างรุนแรง (เช่น จำนำข้าว ซึ่งพวกคุณก็ไม่เชื่อ) ธนาธรไม่ต้องพูดถึง ในความเห็นส่วนตัวผม คนจะเป็นนายกที่ดีต้องรักชาติยิ่งชีพ+รักคนไทยเท่ากัน
ผมก็ไม่อยากกล่าวหาเค้ามาก เอาเป็นว่า หลายการกระทำที่โหนฝรั่งตีไทย คนแบบนี้จะเป็นนายกที่ดีได้อย่างไร การดีเบตนายกกับอภิสิทธิ์ ก็ชัดเจนว่า ธนาธรพูดแต่ 2475 ตุลา16 ตุลา19 2535 การสลายม้อบเสื้อแดง ว่ามีคนไทยถูกฆ่าแล้วไม่เคยนำคนสั่งการมาดำเนินคดี ความจริงคือคุณธนาธรกระโดดข้ามว่าเสื้อเหลืองแขนขาดขาขาดจากแก๊สน้ำตาวิถีตรงตั้งหลายคน คนของเพื่อไทยเคยเข้าสู่กระบวนการยุติธรรมไหมครับ แต่อภิสิทธิ์ตอบกลับเลยว่าอภิสิทธิ์เข้าสู่กระบวนการยุติธรรมทุกศาลไม่เคยหนีไปไหน(ไม่เหมือนอีกฝั่งหนึ่งที่หนีตลอด) ทุกวันนี้ก็ยังต้องไปศาลอยุ่ (พวกเราต้องเชื่อก่อนว่าศาลยุติธรรมน่ะนะคับ) ส่วนเรื่องแกนนำม้อบบิดเบือนโน่นนี่ ผมอ่านแต่ละกระทู้ในss แล้วคนไปแนวกันหมดเลย ผมก็เหนื่อยใจเหมือนกันนะครับ ครูปรีชาท่านกล่าวเอาไว้ความจริงก็คือความจริง

เรื่องทรัพย์สินพระมหากษัตริย์2กองทุนแบ่งแยกชัดเจนภายในพรบ.จัดระเบียบ ส่วนงบประมาณ(ภาษี)จ้างข้าราชการ14000คน 8000ล้าน ตกคนละ40,000กว่าบาทต่อคนต่อเดือน ใกล้เคียงเป็นไปได้ มีคนได้น้อยได้มากว่ากันไป ข้าราชการเหล่านี้เคยอยุ๋สังกัดอื่น ย้ายมาสำนักพระราชวัง ถ้าไม่งั้นก็ต้องให้เค้าลาออกจากราชการแล้วมากินเงินเดือนเป็นลูกจ้างสำนักงานทรัพย์สินแทน คร่าวๆผมก็เข้าใจประมาณนี้ ถามว่าสุรุยสุร่ายก็ไม่เยอะ ถ้าตัวเลขแบบนี้ ก็พอเข้าใจได้ ยังไม่นับคนโจมตีว่ารัฐบาลเคยบอกว่าทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์เป็นของคนไทยทุกคน ทุกวันนี้ผมก็เชื่ออย่างนั้น ลองคิดดู ถ้ากองเงินใหญ่ขนาดนี้เป็นของธนาธรเป็นของทักษิณของอภิสิทธิ์ จะมีใครกล้าพูดมั้นว่าเป็นของคนไทยทุกคน มันไม่เป็นอยู่แล้วครับ แต่เมื่อมันเป็นของราชวงศ์จักรีผมเชื่อว่าถ้าบ้านเมืองมีภัยใหญ่หลวง ทรัพย์เหล่านี้จะช่วยได้ผ่านทางโครงการหรือทางใดทางหนึ่ง ดังที่เคยช่วยมาแล้วสมัยเราไปยิงเรือฝรั่งเศสในน่านน้ำไทย แต่มันจะยึดดินแดนเราเสย ร.5ก็เอาเงินใช้หนี้ให้มันไป (อันนี้ความเชื่อส่วนบุคคลนะคับ)

เรื่องร.7 นี่ยิ่งชัด อ่านข่าวละเอียดเดียวกันหรือเปล่า สรุปว่าทุกวันนี้เราเอาหนังสือพิมพ์มาrefเชิงวิชาการได้แล้วใช่ไหมครับ นอกจากนี้ข่าวก็เขียนชัดว่านายทุนฝรั่งจะซื้อทรัพย์สินของพระองค์แล้วลามไปถึงพระแก้ว แต่ไม่ได้บอกเลยว่าพระองค์จะขายพระแก้ว บ้าบอคอแตกไปใหญ่แล้วคนอ่านอคติบังตาเกินไป
นอกจากนี้ประเทศไทยเรา มีเสรีภาพทุกตารางนิ้ว คนเสมอภาคที่สุด ไม่เชื่อคุณลองไปดู อินเดีย(คนไม่เท่ากัน) มุสลิมหลายประเทศ+เกาหลีใต้ (ชายหญิงไม่เท่ากัน) สหรัฐเหยียดผิว ออสเตรเลียเหยียดผิวที่สุดในโลก ฝรั่งเศสอันเป็นที่รักตำรวจก็ยังไล่ทุบคนดำอยู่เลย ยกตัวอย่างได้มั้ยว่าอะไรที่คนไทย70ล้านคนไม่เสมอภาค นอกจากเงินในกระเป๋าที่ไม่เท่ากัน

แล้วที่ระเหี่ยใจที่สุดคือ เมื่อก่อนผมเข้าใจว่าความดีของคนจะอยุ่ตลอดไป คนไทยสมัยใหม่แสดงให้ผมเห็นแล้วว่าความดีของคนคงอยู่แค่4-5ปีหลังจากเราตายไป ความดีก็ไม่เหลือแล้ว
คนๆนึงทำดีหมื่นอย่าง ทำไม่ดี10อย่าง แต่ความไม่ดีนั้นทำไมมันช่างรุนแรงเหลือเกิน จนพวกคุณมาพูดถึงท่านในแง่ร้ายได้ขนาดนี้

6ตุลา ถ้าเรามาดูภาพchair manฟาดนักศึกษาบนต้นไม้ ผมถามว่า ภาพนี้สื่ออาไร มันคือคนไทย ฆ่า คนไทย ด้วยกันเอง เด็กกอดคอกันยืนยิ้มล้อมวงดู ผมถามว่า คนไหนเลวที่สุดในเรื่องนี้ ผมตอบให้ จิตสำนึกของคนไทยนี่แหละครับ ทำไมต้องหาแพะ โทษคนนั้นโทษคนนี้ โทษทำไม คนไทยไม่มีจิตสำนึกความเป็นมนุษย์มากพอ ยอมรับเถอะ

ม้อบเป็นcombinationของคนหลายกลุ่ม เกลียดทั้งราชวงศ์ก็มี เกลียดร.9 เกลียดร.10 เกลียดทหาร รักเสรีรักประชาธิปไตย รักธนาธรรักทักษิณ ขนาดพระเรียกคืนคิ้วก็มี นักเรียนที่อยากไว้ผมยาวกับชุดไปรเวทก็มี ดีไม่ดีเด๋วชาวนาแถวบ้านผมไปร่วมด้วยอีก ผมว่าทุกคนก็มีagenda บางอย่างไม่เกี่ยวกับว่าประยุทธ์เลวเลย แค่อยากได้สิ่งที่ตัวเองอยากได้แค่นั้นเอง

สุดท้าย ประชาธิปไตยมันดีเลิศขนาดนั้นหรอคับ จีนเป็นคอมมิวนิส รวยสุดวันนี้(รวยไม่ได้เท่ากับดีครับ แค่เอาตามความจริงวันนี้)โหนตามฝรั่งทำไม อีก50ปีข้างหน้า ถ้าจีนครองโลก พวกเราจะไม่มาเรียกร้องให้เป็นคอมมิวนิสหรอคับ คหสต. ระบอบไหนก็ได้ ที่ประเทศเจริญและคนรักกัน มีจิตสำนึกที่ดี และขอเถอะครับ ยึดความดีและยึดคนดีเป็นแบบอย่าง เลิกยึดคนชั่วคนบิดเบือนเป็นไอดอลจะดีกว่า

สรุปว่าผมเลือกอภิสิทธิ์ และกลายมาเป้นรัฐบาล ก็เลยเอาใจช่วยหน่อยๆ (ความน่ารักของประชาธิปไตย ต้องเลือกฝั่งใดฝั่งหนึ่งเท่านั้น) แต่อภิสิทธิ์ผมหายสาปสูญไปจากสารบบแล้ว 5555

ผมว่าเพลาๆหน่อยก็ดีครับ ผมอ่านข่าวฟุตบอลแล้วเครียด 55555  

ที่ไฮไลต์คือความคิดของพวกชนชั้นอิลิท

TwentyFiveTwentyOne
Forever :)
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel