ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 24410
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 16:57
[RE: ถามคนชอบรัฐบาลหน่อยครับ(ถ้ายังมี)]
รอฟังเหตุผลอยู่ครับ ออกมาตอบกันหน่อย
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 15195
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 16:58
[RE: ถามคนชอบรัฐบาลหน่อยครับ(ถ้ายังมี)]
พวกมันคงมาให้พี่หรอก
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 22049
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:02
รักชาติ รักแผ่นดิน รักสถาบัน

ไม่เอานักเการเมืองโกง บ้านเมืองสงบจบ(ที่ไหน) ไม่มีม็อบ

มีความสามัคคี ผู้คนไปทางเดียวกัน สั่งซ้ายไปซ้าย สั่งขวาไปขวา สั่งให้รักมึงต้องรัก

ไม่นิยมพวกชังชาติ แบบไอ้ทอน ไอ้บูด ไอ้ทักกี้

ไม่มีนโยบายขายฝันแบบจำนำข้าว รถคันแรก

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 405
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:04
เค้าจ้างให้ใส่เสื้อเหลืองครับ
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 8735
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:04
ยังมีครับ ให้ผมพิมพ์ชื่อให้มั้ย แต่ก้ไม่เยอะแล้ว ยุคนี้อยู่ยาก
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Iniesta is the best player football in my life.
เข้าร่วม: 26 Oct 2013
ตอบ: 1112
รอฟังด้วยครับ อยากรู้จริง ๆ ..

ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:06
ถูกแบนแล้ว
ผมชอบครับไปเที่ยว ถนนโล่งดี ร้านขายของฝากคนก็ไม่เยอะ

ร้านอาหารคนน้อยไม่ต้องรอ แต่สาวๆให้ส่องก็น้อยด้วยเช่นกัน

ปล.ไม่ได้ชอบรัฐบาลหรือลุงนะ แค่ชอบที่คนไม่เยอะรถไม่เอยะ
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25567
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:08
[RE]ถามคนชอบรัฐบาลหน่อยครับ(ถ้ายังมี)
พวกนี้เคยออกมาตอบอะไรด้วยเหรอเกี่ยวกับคนที่ตัวเองเชียร์

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 3265
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:13
ผมว่าคนพวกนี้เขาใช้ความรู้สึกมากกว่าเหตุผลนะ ถ้าใช้เหตุผลผมว่าไม่น่าจะชอบรัฐบาลอะ
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39468
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:15
[RE]ถามคนชอบรัฐบาลหน่อยครับ(ถ้ายังมี)
ไม่ได้ชอบรัฐบาล แต่แค่กลัวทักษิณจะกลับมามีอำนาจแค่นั้นแหละ

ส่วน rama x เขาคงไม่อินเท่าคนพ่อ ถ้าเรื่องฉาวโฉ่มีเรื่อยๆเดี่ยวก็เกม

ประมานนี้มั้ง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS

SAVE OF THE CENTURY !!

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 22491
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:16
คือผมอยากรู้ร10ป่วยเป็นอะไรหรอ
ฝากเพจเล่นเกมหมาด้วยครับ https://www.facebook.com/playdoggame
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 25 Dec 2009
ตอบ: 1377
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:20
พ่อแม่ผมคือกลัวตัวเองโง่ครับ

คือผมเถียงกับพ่อแม่บ่อยมากในประเด็นนี้ และให้ข้อมูล Educate ไปหลายครั้ง แกก็เถียงผมกลับไม่ได้ และบางครั้งก็ดูจะเห็นด้วยในสิ่งที่ผมพูด

แต่ไม่ว่ายังไงพ่อแม่ผมก็ยังทำใจเกลียดรัฐบาลนี้ไม่ได้อยู่ดี ผมมั่นใจเลยว่ามันเกิดจากกระบวนการอันเป็นจิตใต้สำนึกของมนุษย์ ที่เมื่อความเชื่อใดความเชื่อหนึ่งที่เชื่อมั่นอย่างสุดหัวใจมาทั้งชีวิตโดนสั่นคลอน จิตใต้สำนึกก็จะสั่งให้หาเหตุผลมาปกป้องความเชื่อนั้น ถึงแม้มันจะเป็นเหตุผลที่ดูโง่ ไม่สมเหตุสมผล เท่าไรก็ตาม

พ่อแม่ผมเกลียดทักษิณมาทั้งชีวิต รักสถาบันมาก ไปม็อบตั้งแต่พันธมิตรยันกปปส ดูแต่เนชั่นและบูลสกาย

พวกเค้าคงทำใจไม่ได้จริงๆ ว่าสิ่งที่เชื่อมาตลอดคือสิ่งที่ผิด เพราะถ้ายอมรับว่ามันผิด ตัวเองจะกลายเป็นโง่ขึ้นมาทันที ทั้งๆ ที่เมื่อก่อนดูถูกเสื้อแดงเช้าเย็นว่าเป็นพวกโง่

แก้ไขล่าสุดโดย ปืนเล็กหัวใจโต๊โต เมื่อ Mon Nov 30, 2020 17:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1657
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:23
ระบบ Tag ต้องมาแล้วแบบนี้

Status:
เข้าร่วม: 04 Mar 2010
ตอบ: 15
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:33
ผมตอบให้นะครับ ในฐานะที่เลือกอภิสิทธิ์ รัฐบาลปัจจุบันก็ไม่ได้ดีเลิศทุกคนหรอกครับ นักการเมืองส่วนใหญ่ก็ทุจริตทั้งหมด (บนความเชื่อของผมที่ว่าอภิสิทธิ์+ชวน ไม่ทุจริต) เพื่อไทย และ พลังประชารัฐ ก็มีนักการเมืองกลุ่มเดิมๆย้ายไปย้ายมา ทุจริตเหมือนเดิม แต่คุณถามว่าทำไมชอบรัฐบาลชุดนี้ เพราะชอบธนาธรกับเพื่อไทย ไม่ลง แค่นั้นมั้งครั้บ ประยุทธ์ก็ไม่ได้ดีเลิศ ไม่เก่งด้วยซ้ำ อาจจะมีความรักชาติ ที่ผมไม่สงสัยในตัวเค้า
เพื่อไทย แค่ไม่ชอบส่วนตัวเพราะจำภาพคนเสื้อแดงเผาศาลากลางจังหวัดผมได้ดี (แล้วก็มีคนบอกว่ามือที่3) (เราพูดกันบนความจริงคนละมุม) นโยบายบางนโยบายของเพื่อไทยที่ทุจริตอย่างรุนแรง (เช่น จำนำข้าว ซึ่งพวกคุณก็ไม่เชื่อ) ธนาธรไม่ต้องพูดถึง ในความเห็นส่วนตัวผม คนจะเป็นนายกที่ดีต้องรักชาติยิ่งชีพ+รักคนไทยเท่ากัน
ผมก็ไม่อยากกล่าวหาเค้ามาก เอาเป็นว่า หลายการกระทำที่โหนฝรั่งตีไทย คนแบบนี้จะเป็นนายกที่ดีได้อย่างไร การดีเบตนายกกับอภิสิทธิ์ ก็ชัดเจนว่า ธนาธรพูดแต่ 2475 ตุลา16 ตุลา19 2535 การสลายม้อบเสื้อแดง ว่ามีคนไทยถูกฆ่าแล้วไม่เคยนำคนสั่งการมาดำเนินคดี ความจริงคือคุณธนาธรกระโดดข้ามว่าเสื้อเหลืองแขนขาดขาขาดจากแก๊สน้ำตาวิถีตรงตั้งหลายคน คนของเพื่อไทยเคยเข้าสู่กระบวนการยุติธรรมไหมครับ แต่อภิสิทธิ์ตอบกลับเลยว่าอภิสิทธิ์เข้าสู่กระบวนการยุติธรรมทุกศาลไม่เคยหนีไปไหน(ไม่เหมือนอีกฝั่งหนึ่งที่หนีตลอด) ทุกวันนี้ก็ยังต้องไปศาลอยุ่ (พวกเราต้องเชื่อก่อนว่าศาลยุติธรรมน่ะนะคับ) ส่วนเรื่องแกนนำม้อบบิดเบือนโน่นนี่ ผมอ่านแต่ละกระทู้ในss แล้วคนไปแนวกันหมดเลย ผมก็เหนื่อยใจเหมือนกันนะครับ ครูปรีชาท่านกล่าวเอาไว้ความจริงก็คือความจริง

เรื่องทรัพย์สินพระมหากษัตริย์2กองทุนแบ่งแยกชัดเจนภายในพรบ.จัดระเบียบ ส่วนงบประมาณ(ภาษี)จ้างข้าราชการ14000คน 8000ล้าน ตกคนละ40,000กว่าบาทต่อคนต่อเดือน ใกล้เคียงเป็นไปได้ มีคนได้น้อยได้มากว่ากันไป ข้าราชการเหล่านี้เคยอยุ๋สังกัดอื่น ย้ายมาสำนักพระราชวัง ถ้าไม่งั้นก็ต้องให้เค้าลาออกจากราชการแล้วมากินเงินเดือนเป็นลูกจ้างสำนักงานทรัพย์สินแทน คร่าวๆผมก็เข้าใจประมาณนี้ ถามว่าสุรุยสุร่ายก็ไม่เยอะ ถ้าตัวเลขแบบนี้ ก็พอเข้าใจได้ ยังไม่นับคนโจมตีว่ารัฐบาลเคยบอกว่าทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์เป็นของคนไทยทุกคน ทุกวันนี้ผมก็เชื่ออย่างนั้น ลองคิดดู ถ้ากองเงินใหญ่ขนาดนี้เป็นของธนาธรเป็นของทักษิณของอภิสิทธิ์ จะมีใครกล้าพูดมั้นว่าเป็นของคนไทยทุกคน มันไม่เป็นอยู่แล้วครับ แต่เมื่อมันเป็นของราชวงศ์จักรีผมเชื่อว่าถ้าบ้านเมืองมีภัยใหญ่หลวง ทรัพย์เหล่านี้จะช่วยได้ผ่านทางโครงการหรือทางใดทางหนึ่ง ดังที่เคยช่วยมาแล้วสมัยเราไปยิงเรือฝรั่งเศสในน่านน้ำไทย แต่มันจะยึดดินแดนเราเสย ร.5ก็เอาเงินใช้หนี้ให้มันไป (อันนี้ความเชื่อส่วนบุคคลนะคับ)

เรื่องร.7 นี่ยิ่งชัด อ่านข่าวละเอียดเดียวกันหรือเปล่า สรุปว่าทุกวันนี้เราเอาหนังสือพิมพ์มาrefเชิงวิชาการได้แล้วใช่ไหมครับ นอกจากนี้ข่าวก็เขียนชัดว่านายทุนฝรั่งจะซื้อทรัพย์สินของพระองค์แล้วลามไปถึงพระแก้ว แต่ไม่ได้บอกเลยว่าพระองค์จะขายพระแก้ว บ้าบอคอแตกไปใหญ่แล้วคนอ่านอคติบังตาเกินไป
นอกจากนี้ประเทศไทยเรา มีเสรีภาพทุกตารางนิ้ว คนเสมอภาคที่สุด ไม่เชื่อคุณลองไปดู อินเดีย(คนไม่เท่ากัน) มุสลิมหลายประเทศ+เกาหลีใต้ (ชายหญิงไม่เท่ากัน) สหรัฐเหยียดผิว ออสเตรเลียเหยียดผิวที่สุดในโลก ฝรั่งเศสอันเป็นที่รักตำรวจก็ยังไล่ทุบคนดำอยู่เลย ยกตัวอย่างได้มั้ยว่าอะไรที่คนไทย70ล้านคนไม่เสมอภาค นอกจากเงินในกระเป๋าที่ไม่เท่ากัน

แล้วที่ระเหี่ยใจที่สุดคือ เมื่อก่อนผมเข้าใจว่าความดีของคนจะอยุ่ตลอดไป คนไทยสมัยใหม่แสดงให้ผมเห็นแล้วว่าความดีของคนคงอยู่แค่4-5ปีหลังจากเราตายไป ความดีก็ไม่เหลือแล้ว
คนๆนึงทำดีหมื่นอย่าง ทำไม่ดี10อย่าง แต่ความไม่ดีนั้นทำไมมันช่างรุนแรงเหลือเกิน จนพวกคุณมาพูดถึงท่านในแง่ร้ายได้ขนาดนี้

6ตุลา ถ้าเรามาดูภาพchair manฟาดนักศึกษาบนต้นไม้ ผมถามว่า ภาพนี้สื่ออาไร มันคือคนไทย ฆ่า คนไทย ด้วยกันเอง เด็กกอดคอกันยืนยิ้มล้อมวงดู ผมถามว่า คนไหนเลวที่สุดในเรื่องนี้ ผมตอบให้ จิตสำนึกของคนไทยนี่แหละครับ ทำไมต้องหาแพะ โทษคนนั้นโทษคนนี้ โทษทำไม คนไทยไม่มีจิตสำนึกความเป็นมนุษย์มากพอ ยอมรับเถอะ

ม้อบเป็นcombinationของคนหลายกลุ่ม เกลียดทั้งราชวงศ์ก็มี เกลียดร.9 เกลียดร.10 เกลียดทหาร รักเสรีรักประชาธิปไตย รักธนาธรรักทักษิณ ขนาดพระเรียกคืนคิ้วก็มี นักเรียนที่อยากไว้ผมยาวกับชุดไปรเวทก็มี ดีไม่ดีเด๋วชาวนาแถวบ้านผมไปร่วมด้วยอีก ผมว่าทุกคนก็มีagenda บางอย่างไม่เกี่ยวกับว่าประยุทธ์เลวเลย แค่อยากได้สิ่งที่ตัวเองอยากได้แค่นั้นเอง

สุดท้าย ประชาธิปไตยมันดีเลิศขนาดนั้นหรอคับ จีนเป็นคอมมิวนิส รวยสุดวันนี้(รวยไม่ได้เท่ากับดีครับ แค่เอาตามความจริงวันนี้)โหนตามฝรั่งทำไม อีก50ปีข้างหน้า ถ้าจีนครองโลก พวกเราจะไม่มาเรียกร้องให้เป็นคอมมิวนิสหรอคับ คหสต. ระบอบไหนก็ได้ ที่ประเทศเจริญและคนรักกัน มีจิตสำนึกที่ดี และขอเถอะครับ ยึดความดีและยึดคนดีเป็นแบบอย่าง เลิกยึดคนชั่วคนบิดเบือนเป็นไอดอลจะดีกว่า

สรุปว่าผมเลือกอภิสิทธิ์ และกลายมาเป้นรัฐบาล ก็เลยเอาใจช่วยหน่อยๆ (ความน่ารักของประชาธิปไตย ต้องเลือกฝั่งใดฝั่งหนึ่งเท่านั้น) แต่อภิสิทธิ์ผมหายสาปสูญไปจากสารบบแล้ว 5555

ผมว่าเพลาๆหน่อยก็ดีครับ ผมอ่านข่าวฟุตบอลแล้วเครียด 55555
แก้ไขล่าสุดโดย reallifena เมื่อ Mon Nov 30, 2020 18:01, ทั้งหมด 6 ครั้ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2010
ตอบ: 116
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 17:42
ในความเห็นส่วนตัว ขอตอบแบบนี้

ผมยังชอบคุณประยุทธ์ รวมถึงอีกหลาย ครม. ใน รบ.นี้

และมีใน ครม. ที่ไม่ชอบเลยหลายท่าน ชนิดที่อับอายแทนประเทศก็มี

ผมค่อนข้างไม่หวังกับการเมืองไทย ทำแค่ศึกษาข้อมูลผู้สมัคร นโยบาย และไปใช้สิทธิ์ทุกครั้ง

ผมเชียร์ ปชป. มา 20 ปี / มีเลือกคุณทักษิณไป 1 สมัย

ผมได้ตามคุณธนาธร มาตั้งแต่ลงการเมือง และมีหวังคิดว่าเป็นคนที่จะเป็นตัวเลือกที่ดีได้

ผมตามเรื่องที่หาเสียง วิสัยทัศน์ และเรื่องพรีเซนต์โปรเจ็คต่างๆ ตามนานทีเดียว

และก็หยุดตาม เพราะเป็นการตลาดที่ผิวเผินบางมาก สำหรับผมคิดว่าคุณธนาธรหนักกว่านักการเมืองเก่าๆเสียอีก

เหตุผลของผมไม่มีเรื่องเจ้า เรื่องม๊อบ แค่พรรคอื่นไม่มีผู้นำและนโยบายโดยรวมพอให้ผมสนับสนุน

...

ฝากถึงรุ่นน้องที่ไปม๊อบ ผมสนับสนุนการแสดงออกที่ถูกต้อง มีเหตุผล ประท้วงได้ แค่ไม่ทำลาย

อย่าไปบอกว่าทำลายแบบนี้ แดงก็ทำ เหลืองก็ทำ เพราะนั่นคือสิ่งเดิมๆ น้องจะทำสิ่งใหม่ได้อย่างไร

ความเป็นมนุษย์นั้นเท่าเทียม แต่ในสังคมไม่มีที่ไหนบนโลกที่เท่าเทียมในทุกด้าน

อยากได้อะไร อยากเป็นอะไร พัฒนาตัวเองไปไขว่คว้ามันครับ อยากไปเสียเวลาชีวิตหลงเชื่อกับวาทะกรรมปลุกใจ

เรื่องเงินเดือน สวัสดิการ ... มันมีจุดที่พอดีกับความเป็นจริง อยากมีดีมาก ต้องลงมือทำเองหาเองครับ
Great Leonopteryx rider
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel