ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 May 2007
ตอบ: 2863
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 16:53
[RE: ถามคนชอบรัฐบาลหน่อยครับ(ถ้ายังมี)]
SoCute พิมพ์ว่า:
test พิมพ์ว่า:
ผมไม่อยากพิมพ์อะไรนี่แหละ ไม่เข้าข้างม๊อบคือสลิ่มโดยสมบูรณ์ คือคนโง่ คนดักดาน คนทุกสิ่งที่คุณจะนิยามให้พวกผม
ผมแม่มอย่างเซ็งขี้เกียจตอบ

ยังงงว่า รบ ชุดนี้ออกแล้วทีมพวกคุณ ๆ อยากให้เป็นมาคุมแทนจะดีขึ้นไหม ในเมื่อเขาวางเกมไว้หมดแล้ว
ก็เลยบอกมันต้องใช้เวลาเปลี่ยน

แต่พวกผมที่เป็นสลิ่มที่คุณยัดเยียดให้ยังไงก็ไม่สนใจอยู่แล้ว  

อ้างอิงจาก:

ไม่ได้ดีไปกว่ากันหรอก กม สส สว ปี 40 เขียนไว้ดีมาก
พวกเล่นเอาสามีเป็น สส ภรรยาเป็น สว 5555 พังกันยาวเลย

ผมก็ไม่ได้เข้าข้างใครนะ มองแบบห่าง ๆ  

5555 เอามาจากประวัติที่คุณตอบไว้นะที่

ย้อนแย้งมั้ยละ กับรัฐบาลปัจจุบัน จะอ้วกวะครับ

บอกตอนไหนว่า รบ นี้ดี ฮ่วย
คุณจะสู้ในแบบของคุณก็สู้ไป ผมก็ตัดสินใจในแบบของผมคือการเลือกตั้ง
ผมไม่ตอบต่อแล้วนะครับ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Jan 2011
ตอบ: 15
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 17:19
[RE: ถามคนชอบรัฐบาลหน่อยครับ(ถ้ายังมี)]
ผมว่าเหตุผลที่ทำไมหลายๆคนยังนิ่งๆแล้วมองว่าความสงบสุขสำคัญกว่าหลายๆอย่าง เป็นเพราะที่ผ่านมาการเป็นคนชนชั้นกลางหรือสูงในประเทศนี้มีต้นทุนที่ต่ำมากครับ ความรับผิดชอบต่อสังคมที่ต้องมีนี่ถ้าเอาเท่าที่ผมเคยไปอยู่มาน่าจะต่ำสุดเลย กฎระเบียบก็ไม่เคร่งครัด มีเงินซะอย่างสบายไปหลายอย่าง ตั้งแต่กฎหมายจราจรไปจนโปรเจคกับใหญ่กับรัฐบาลก็ลัดเลาะสบาย ผูกขาดสบาย เพื่อนผมก็การศึกษาสูงแทบทุกคนจบมหาลัยท๊อปๆที่ไทยไปต่อที่ต่างประเทศก็ท๊อปๆทั้งนั้น อยู่นู่นพวกผมก็ทำตามกฎเค้าได้ทุกอย่าง แต่พอกลับมาไทยตรงกันแล้วออกไปเที่ยวกลับไม่มีใครกลัวแม้กระทั่งกฎหมายเมาแล้วขับ ผมเลยคิดได้ว่าแล้วถ้าขนาดคนกลุ่มนี้ยังไม่มีจิตสำนึก(รวมผมด้วย)มันคงชัดแล้วแหละ ว่าคนประเทศเรา ณ ตอนนี้ไม่มีคุณภาพพอและไม่พร้อมจะพัฒนาจริงๆ

เอาจริงๆตอนมีประยุทธขึ้นมาผมก็แอบดีใจนิดๆนะครับ ว่าเอาวะเสียเวลาหน่อย แต่ถ้าปัญหาคอรัปชั่นมันจะหมดอย่างรวดเร็วที่สุดเนี่ย ก็คงต้องเป็นขณะที่ทหารปกครอง มีงบเยอะแยะอย่างน้อยต้องแก้ได้บ้างเช่น ทำระบบข้อมูลเอกสารโยงทั่วประเทศแก้ปัญหาคอรัปชั่นในองค์กรรัฐ ติดกล้องจับทุกแยกไปเลยใครทำผิดปรับหนักๆ งบของจังหวัดและกระทรวงโดยเฉพาะการศึกษาเนี่ยต้องทำประโยชน์ได้จริงๆ สรุปแล้วเป็นไงเหมือนเดิม ก็ไม่หวังให้หมดหรอกแต่อย่างน้อยต้องลดบ้างแล้ว 6 ปีเนี่ย กฎหมายที่เคยหยวนๆก็เหมือนเดิมเลือกปฎิบัติกว่าเดิมอีก ที่เพิ่มมามีแต่เอาไว้ต่ออำนาจ ซึ่งถ้าเห็นการแก้ไขเป็นรูปเป็นร่างว่าดีขึ้นแต่ 4 ปีไม่พอกลัวงานไม่ลุล่วงก็พอเข้าใจ คอรัปชั่นก็หนักกว่าเดิมตรวจสอบอะไรไม่เคยเจอ งบการศึกษาเรามากกว่าเพื่อนบ้านกี่เท่าคคะแนนเราต่ำลงทุกปีได้ยังไง

นอกเรื่องหน่อยจริงๆผมอยากมีลูกนะ แต่สงสารเค้าครับ ตอนนี้หลายๆข้อมูลก็ชี้ว่าเราอยู่จุดไหน ส่วนท่านที่ยังบอกว่าตอนนี้ดีอยู่แล้วสิทธิเสรีภาพเท่ากันทุกตารางนิ้ว แค่อยากถามว่ามองอีก 5 ถึง 10 ปีว่ายังไงครับ กับรอบข้างเราที่เก่งขนาดนี้ ถ้ายังคิดไม่ออกก็รอซักหน่อยครับ น่าจะได้เห็นผลของ 10 ปีที่เราอยู่กับที่เร็วๆนี้แน่ๆครับ
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Man U Till I Die
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 15320
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 18:37
ninerawee พิมพ์ว่า:
ยักษ์เดนส์ พิมพ์ว่า:
คนพวกนั้นที่ผมสังเกตคือมีความคิดมองอะไรแบบผิวเผินครับ

คือเค้าขอแค่ไม่มีข่าววุ่นวาย บ้านเมืองสงบ เค้าก็อยู่ได้

ไม่ได้สนใจว่ามันสงบเพราะโดนอุดปากหรืออะไรก็ตาม

คิดแค่ว่าทุกวันตื่นมา ก็เหมือนเดิม ออกไปหาเช้ากินค่ำเหมือนเดิม

ทุกๆวันไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง

เค้าไม่ได้สนใจหรอก ว่าที่จริงเค้าควรจะได้มีชีวิตที่ดีกว่านี้

เค้าพอใจที่จะได้แค่นี้ ชีวิตที่ไม่เดือดร้อนก็พอแล้ว

ไม่ได้มองถึงลูกหลานหรอกว่าจะมีชีวิตอย่างไร

แล้วก็จะปลูกฝังลูกหลานต่อๆกันไปแบบนี้แหละ

ซึ่งประเทศเรามันดันมีคนแบบนี้เยอะกว่าด้วยสิ  

นั่นล่ะครับ ที่เค้าเรียกว่าสิทธิส่วนบุคคล ก็เค้าซึ่งคงรวมถึงผมด้วย มีสิทธิ์ที่จะคิดจะใช้ชีวิตแบบนั้นหรือไม่มีล่ะ

ความชอบ หรืออุดมการณ์ บางครั้งมันขึ้นอยู่กับช่วงชีวิตหรือสถานการณ์

ในช่วงชีวิตที่ไม่มีภาระ มันจะคิดจะทำอะไรก็ได้
แต่ในยามที่คุณมีภาระรอบด้าน ให้ต้องดูแล
เรื่องใครจะครองประเทศด้วยระบบอะไร มันกลายเป็นเรื่องที่คุณไม่รู้ว่าจะสนใจไปเพื่ออะไร

แม่จะไปหาหมอวันไหน ค่าเทอม,ค่ากิน ค่าอยู่ลูกเมีย เดือนนี้เงินพอใช้มั้ย บลาๆๆๆๆ สมองคิดแต่เรื่องพวกนี้ก็เครียดหัวจะระเบิดแล้ว
จะให้ไปคิดเรื่องที่มันไกลตัวและไม่เกิดประโยชน์กับชีวิตเพื่ออะไรอีก

พวกคุณไปเรียกร้องสิทธิครั้งนี้ ผมถือว่าเป็นเรื่องดีครับ แน่นอนว่าถ้าสำเร็จมีประโยชน์กับคนรุ่นหลัง

แต่เรื่องที่ไม่ดี เข้าขั้นน่ารังเกียจ ใครไม่สนับสนุนพวกคุณคือผิดคือโง่คือสลิ่ม

บังคับคนให้มาเข้าพวก
เค้าไม่เข้าที่จริงมันก็เรื่องของเค้า สิทธิของเค้า แต่เท่าที่เห็นเค้าไม่อยากยุ่งกลายเป็นศัตรูกับพวกคุณทันที ไอ้พวกโง่ อ้าว เฮ้ย

เมื่อไรคุณถึงช่วงชีวิตที่ภาระรอบตัวสารพัดยั้วเยี้ยไปหมด
คุณจะเข้าใจ คำว่า"คือพวกเค้าขอแค่" ได้ดีขึ้น
คำนี้ล่ะครับในวันนั้นที่คุณจะอยากงัดมาพูดซ้ำแล้วซ้ำอีก
ในขณะที่วันนี้คุณเชื่อว่า คนที่ "ขอแค่,ต้องการแค่" เป็นพวกที่โง่ไม่อยากสู้เพื่อประเทศเพื่อลูกเพื่อหลาน

พูดเหมือนคุณมีภาระคนเดียวงั้นแหละ

ผมไม่เคยไปว่าคนที่ไม่ออกไปร่วมม๊อบ เพราะผมเองยังไม่เคยไปเลย

แต่วิธีต่อสู้มันไม่ได้มีแค่ออกไปร่วมม๊อบมั้ย

ผมก็ช่วยเท่าที่สามารถ เช่นการเผยแพร่ความจริงต่างๆให้คนรอบตัวได้รู้
ก็ถือเป็นการช่วยเหลืออย่างหนึ่งแล้ว

หรืออย่างน้อยถ้าคุณไม่อยากออกแรงหรือแสดงตัวช่วยอะไรเลย

อย่างน้อย เปลี่ยนความคิดตัวเองได้คนเดียวก็ยังดี

ก็ไอเพราะว่ามีภาระ เพราะหลายคนมีลูกเมียครอบครัวเนี่ยแหละ

ถึงต้องออกไปต่อสู้เพื่อรักษาประโยชน์ของตนเองและคนอื่นๆ

คือตอนนี้มันอาจจะใช้ได้นะไอคำว่า ขอแค่นี้ก็พอ

แต่ที่เค้าออกมาเพราะในอนาคตมันมีแนวโน้มว่าจะแย่ๆๆลงไปอีกไงครับ

การเมืองมันไม่ได้เป็นเรื่องไกลตัวหรอก

คนต่างหากที่ผลักมันให้เป็นเรื่องไกลตัว และหลับหูหลับตามาตลอด

เอาง่ายๆ คุณมีลูก รัฐให้สวัสดิการเดือนละเท่าไรไม่แน่ใจ คนละ 600/เดือนป่ะ

ถ้าเรามีรัฐบาลที่ดีกว่านี้ เราอาจจะได้ 700 บาทต่อเดือน อันนี้ผมยกตัวอย่างโง่ๆเลยนะ

เห็นมั้ย มันไม่ใช่เรื่องไกลตัวเลยครับ

แล้วมันสิทธิของผมมั้ยล่ะครับ ที่ผมจะเบื่อหน่ายการแย่งชิงอำนาจที่ไม่รู้จักจบสิ้นของแต่ละฝ่าย

จนขอใช้สิทธิ์ในการผลักเรื่องการเมืองออกไปจากชีวิต

วาทกรรมการเมืองไม่ใช่เรื่องไกลตัวมันปลุกได้กับคนยังมีไฟมีอุดมการณ์
คนที่เจอมาเป็นสิบๆปีและไม่เห็นว่าจะมีอะไรดีขึ้น ใครชนะใครแพ้ก็ยังเป็นกรูที่ต้องสู้เลี้ยงครอบครัวด้วยตัวเอง คนกลุ่มนี้ก็มีสิทธิ์ที่จะโบกมือลาไม่ใช่หรือครับ

ผมก็เอาใจช่วยม็อบนะ แม้ไม่ได้สนับสนุนออกหน้าออกตาเพราะเหนื่อยล้ากับเรื่องพวกนี้แล้ว ผมเชื่อว่ามีประโยชน์กับคนรุ่นหลังแน่นอน

แต่กลุ่มคนเหล่านี้เช่นผมเป็นต้น จะกลายเป็นไอ้โง่ ไอ้หลิ่มในสายตาพวกหนุนม็อบทันที

ม็อบนี้กลายเป็นม็อบที่เชื่อว่าตัวเองฉลาดที่สุดตั้งแต่เคยมีม็อบมา

เมื่อก่อนตอนมีม็อบเหลือง,แดง,กปปส. คนไม่อยากยุ่งยังพออยู่ได้ ไม่ยุ่งไม่ชอบก็อยู่ของคุณไป

แต่ม็อบนี้อยากอยู่เฉยๆกลายเป็นไอ้โง่ไอ้หลิ่มทันที

ไม่ได้ว่าท่านนะ เห็นมาหลายเคส จะบังคับเค้าให้มาเป็นพวกตัวเองให้ได้ ไม่เข้าพวกกูมีเรื่อง โอ๊ว  

คุณมาเหมารวมแบบนี้ก็ไม่ถูกนะครับ

คุณโดนคนบางคน คนกลุ่มนึง ดูถูกว่าโง่ สลิ่ม

ก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่เค้าอยากเปลี่ยนแปลงทุกคนจะมองคุณแบบนั้นนะครับ

วาทกรรมการเมืองอะไรอ่ะครับ ผมก็ยกตัวอย่างอยู่โท่งๆ ว่าแม่งโคตรชีวิตประจำวันเลย

คนต่างหากที่เอาชีวิตประจำวันต่างๆมารวมกันจนเกิดคำว่าการเมืองขึ้นมา

แก่นมันก็คือชีวิตปากท้องคนเราเนี่ยแหละการเมือง
ปีเตอร์ ชไมเคิ่ล, คริสเตียโน่, สโคลส์, เมสัน กรีนวู้ด
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 2927
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 19:00
KJKrono พิมพ์ว่า:
ถ้าคุณไม่ ok กับม๊อบคุณได้รับสิทธิ์เป็นสลิ่มทันที
ถ้าคุณบอกว่ารำคาญม๊อบคุณก็เป็นสลิ่ม
ถ้าคุณไม่รักไม่เกลียดม๊อบคุณก็จะเป็นสลิ่มอีกเหมือนกัน
คุณชอบอภิสิทธิ์ชอบกรณ์ก็จะเป็นสลิ่ม
ไม่ชอบเพื่อไทยก็สลิ่ม

ฮ่วยย พวกคุณเล่นถ้าเห็นต่างเป็นสลิ่ม เป็นคนโง่ดักดาน ใครจะอยากมาตอบ

ตัวผมไม่รักไม่ชอบใคร แค่อยู่ให้ได้ และรอใช้สิทธิ์เลือกตั้ง  

ถามหน่อยครับ คุณเห็นว่ากฏการเลือกตั้งแบบปัจจุบัน ยุติธรรมดีแล้ว???  

ก็ไม่ได้บอกว่ายุติธรรม ผมคิดว่าถ้าไม่ยุติธรรมตอนนี้ก็ไม่เลือกพรรคที่เขาจะพร้อมแก้ถ้าชนะ ผมก็รอเลือกพรรคนั้นแหละ แต่สู้บนถนนหลายคนอาจจะไม่โอเค กลายเป็นว่าไปผลักเขาให้อยู่อีกฝ้่ง
ส่วนตัวผม (ถ้าเป็นผมนะ) คิดว่า จะประชาสัมพันธ์รุ่นใหม่ ๆ ไปเรื่อย ว่าปัจจุบันมันแย่ยังไง สร้างพลังไปเรื่อย ๆ แล้วมาวัดกันตอนเลือกตั้ง ถ้าแพ้ก็สร้างต่อ จนคนเจนถัดไปเข้าใจความต้องการของฝั่งรุ่นใหม่ นั่นชนะของจริง

ตอนนี้ตู่ออก คนแทนก็คงไม่ต่างกัน  

ไม่ไงพอเลือกตั้งไม่เป็นธรรมแล้ว จะมาบอกให้รอเลือกตั้งครั้งหน้าได้ไง เอางี้คุณอาจจะยังไม่รู้ว่า ถึงฝ่ายที่อยากแก้รัฐธรรมนูญชนะ สส. ได้ 500 ที่นั่ง ก็ยังเปลี่ยนกติกาเลือกตั้งที่ไม่เป็นธรรมนี้ไม่ได้ คุณรู้ไหม?? คือถ้าไม่ได้ สว. อย่างน้อย 84 เสียงเห็นด้วย ก็ไม่สามารถเปลี่ยนกติกากลับมาให้ยุติธรรมได้ แม้จะมี สส.500 เสียง คุณรู้ข้อนี้รึเปล่า?? คุณบอกให้รอครั้งหน้าๆๆๆๆ ด้วยกติกาแบบนี้ ก็รอไป 100 ปีอำนาจก็ยังอยู่ในมือคนกลุ่มเดิมอ่ะ นี่คือเหตุผลที่คนไปม็อบเขาไม่รอเลือกตั้งไงครับ ถ้ายังใช้กติกาเดิมแบบนี้
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 2927
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 19:22
MachineRedz พิมพ์ว่า:
ผมก็งงนะ คือ จริงๆควรพินิจมากกว่าสุดโต่งกันซะหน่อย

ผมเห็นเพื่อนผมบางคนนี่หนักเลย ถ้าคุณเงียบ แสดงว่าคุณคือสลิ่ม ถ้าคุณเฉยแสดงว่าคุณสนับสนุนสลิ่ม

ฮัลโหลววว !!!! เดี๋ยวก้อนนน ชีวิตคนเราจัดสรรและใช้เวลาไม่เหมือนกันซักหน่อย แต่ละคนมีหน้าที่และบทบาทของตัวเองโว้ยยยย

อย่างบางคนเพื่อนผมวันๆแชร์แต่การเมือง จะเลื่อนหน้าเฟสหน่อย เห้ยย แชร์ไรทั้งวัน แชร์เสร็จก็ด่าๆ เหมือนเอาสะใจอ่ะ

ตอนนี้ผมกลับรู้สึกว่าหลายๆอย่างมันเริ่มไม่ขลังแล้วอ่ะ ผมรู้สึกว่าเป้าหมายมันเริ่มไม่ชัดเจน สโคปต่างๆเริ่มขอบเขตไม่อยู่

เรื่องบางเรื่องยกมาเป็นประเด็นปาวๆ แต่ไม่ได้ร้อยเรียงให้มันเป็นก้อนที่ชัดเจนในการต่อสู้ซักเท่าไหร่

ปล. มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะ ละก็อย่ามาใส่ว่าผมเป็นสลิ่มซะละ

Spoil
ตรูเลือกพรรคส้มนะตอนเลือกตั้งอ่ะ  

EDIT นิดนึงขยายความ

...จริงๆผมก็อยู่ข้างม๊อบนะครับ แต่ผมแค่รู้สึกว่าม๊อบในวันนี้มันแปลกๆไปก็เท่านั้นเอง ผมแค่รู้สึกว่า มันไม่ได้เป็นกลุ่มคนที่ทำการบ้านศึกษาสิ่งต่างๆมาอย่างชัดเจนลึกซึ้งอ่ะ บางทีก็เอาอารมณ์ ก็สิ่งต่างๆมา แต่ไม่อ้างอิงที่มาและเหตุผลกันซักเท่าไหร่  

แลกเปลี่ยนนะครับ ผมกลับมองว่า เพราะม็อบนี้มันออแกนิกมากกว่าแต่ก่อน จึงเต็มไปด้วย ความต้องการที่หลากหลาย ผสมปนเปกันไป จะว่ามันไม่ชัดเจนเท่าม็อบก่อนๆไหม ผมว่าเพราะความต้องการมันไปไกลกว้างและลึกกว่าม็อบก่อนๆ จนถ้าคนไม่ตามจริงๆก็ง่ายที่จะไม่เข้าใจม็อบได้ อันนี้เป็นข้อเสียไหมก็อาจใช่ แต่ถ้าสังคมต้องการก้าวไปอีกระดับ ผมว่ามันจำเป็นที่จะต้องถกประเด็นให้ลึกขึ้นแบบนี้แหล่ะครับ
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27602
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 22:35
Sir_Gawain พิมพ์ว่า:
คนพวกนั้นที่ผมสังเกตคือมีความคิดมองอะไรแบบผิวเผินครับ

คือเค้าขอแค่ไม่มีข่าววุ่นวาย บ้านเมืองสงบ เค้าก็อยู่ได้

ไม่ได้สนใจว่ามันสงบเพราะโดนอุดปากหรืออะไรก็ตาม

คิดแค่ว่าทุกวันตื่นมา ก็เหมือนเดิม ออกไปหาเช้ากินค่ำเหมือนเดิม

ทุกๆวันไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง

เค้าไม่ได้สนใจหรอก ว่าที่จริงเค้าควรจะได้มีชีวิตที่ดีกว่านี้

เค้าพอใจที่จะได้แค่นี้ ชีวิตที่ไม่เดือดร้อนก็พอแล้ว

ไม่ได้มองถึงลูกหลานหรอกว่าจะมีชีวิตอย่างไร

แล้วก็จะปลูกฝังลูกหลานต่อๆกันไปแบบนี้แหละ

ซึ่งประเทศเรามันดันมีคนแบบนี้เยอะกว่าด้วยสิ  

นั่นล่ะครับ ที่เค้าเรียกว่าสิทธิส่วนบุคคล ก็เค้าซึ่งคงรวมถึงผมด้วย มีสิทธิ์ที่จะคิดจะใช้ชีวิตแบบนั้นหรือไม่มีล่ะ

ความชอบ หรืออุดมการณ์ บางครั้งมันขึ้นอยู่กับช่วงชีวิตหรือสถานการณ์

ในช่วงชีวิตที่ไม่มีภาระ มันจะคิดจะทำอะไรก็ได้
แต่ในยามที่คุณมีภาระรอบด้าน ให้ต้องดูแล
เรื่องใครจะครองประเทศด้วยระบบอะไร มันกลายเป็นเรื่องที่คุณไม่รู้ว่าจะสนใจไปเพื่ออะไร

แม่จะไปหาหมอวันไหน ค่าเทอม,ค่ากิน ค่าอยู่ลูกเมีย เดือนนี้เงินพอใช้มั้ย บลาๆๆๆๆ สมองคิดแต่เรื่องพวกนี้ก็เครียดหัวจะระเบิดแล้ว
จะให้ไปคิดเรื่องที่มันไกลตัวและไม่เกิดประโยชน์กับชีวิตเพื่ออะไรอีก

พวกคุณไปเรียกร้องสิทธิครั้งนี้ ผมถือว่าเป็นเรื่องดีครับ แน่นอนว่าถ้าสำเร็จมีประโยชน์กับคนรุ่นหลัง

แต่เรื่องที่ไม่ดี เข้าขั้นน่ารังเกียจ ใครไม่สนับสนุนพวกคุณคือผิดคือโง่คือสลิ่ม

เค้าไม่เข้าที่จริงมันก็เรื่องของเค้า สิทธิของเค้า แต่เท่าที่เห็นเค้าไม่อยากยุ่งกลายเป็นศัตรูกับพวกคุณทันที ไอ้พวกโง่ อ้าว เฮ้ย

เมื่อไรคุณถึงช่วงชีวิตที่ภาระรอบตัวสารพัดยั้วเยี้ยไปหมด
คุณจะเข้าใจ คำว่า"คือพวกเค้าขอแค่" ได้ดีขึ้น
คำนี้ล่ะครับในวันนั้นที่คุณจะอยากงัดมาพูดซ้ำแล้วซ้ำอีก
ในขณะที่วันนี้คุณเชื่อว่า คนที่ "ขอแค่,ต้องการแค่" เป็นพวกที่โง่ไม่อยากสู้เพื่อประเทศเพื่อลูกเพื่อหลาน

พูดเหมือนคุณมีภาระคนเดียวงั้นแหละ

ผมไม่เคยไปว่าคนที่ไม่ออกไปร่วมม๊อบ เพราะผมเองยังไม่เคยไปเลย

แต่วิธีต่อสู้มันไม่ได้มีแค่ออกไปร่วมม๊อบมั้ย

ผมก็ช่วยเท่าที่สามารถ เช่นการเผยแพร่ความจริงต่างๆให้คนรอบตัวได้รู้
ก็ถือเป็นการช่วยเหลืออย่างหนึ่งแล้ว

หรืออย่างน้อยถ้าคุณไม่อยากออกแรงหรือแสดงตัวช่วยอะไรเลย

อย่างน้อย เปลี่ยนความคิดตัวเองได้คนเดียวก็ยังดี

ก็ไอเพราะว่ามีภาระ เพราะหลายคนมีลูกเมียครอบครัวเนี่ยแหละ

ถึงต้องออกไปต่อสู้เพื่อรักษาประโยชน์ของตนเองและคนอื่นๆ

คือตอนนี้มันอาจจะใช้ได้นะไอคำว่า ขอแค่นี้ก็พอ

แต่ที่เค้าออกมาเพราะในอนาคตมันมีแนวโน้มว่าจะแย่ๆๆลงไปอีกไงครับ

การเมืองมันไม่ได้เป็นเรื่องไกลตัวหรอก

คนต่างหากที่ผลักมันให้เป็นเรื่องไกลตัว และหลับหูหลับตามาตลอด

เอาง่ายๆ คุณมีลูก รัฐให้สวัสดิการเดือนละเท่าไรไม่แน่ใจ คนละ 600/เดือนป่ะ

ถ้าเรามีรัฐบาลที่ดีกว่านี้ เราอาจจะได้ 700 บาทต่อเดือน อันนี้ผมยกตัวอย่างโง่ๆเลยนะ

เห็นมั้ย มันไม่ใช่เรื่องไกลตัวเลยครับ

แล้วมันสิทธิของผมมั้ยล่ะครับ ที่ผมจะเบื่อหน่ายการแย่งชิงอำนาจที่ไม่รู้จักจบสิ้นของแต่ละฝ่าย

จนขอใช้สิทธิ์ในการผลักเรื่องการเมืองออกไปจากชีวิต

วาทกรรมการเมืองไม่ใช่เรื่องไกลตัวมันปลุกได้กับคนยังมีไฟมีอุดมการณ์
คนที่เจอมาเป็นสิบๆปีและไม่เห็นว่าจะมีอะไรดีขึ้น ใครชนะใครแพ้ก็ยังเป็นกรูที่ต้องสู้เลี้ยงครอบครัวด้วยตัวเอง คนกลุ่มนี้ก็มีสิทธิ์ที่จะโบกมือลาไม่ใช่หรือครับ

ผมก็เอาใจช่วยม็อบนะ แม้ไม่ได้สนับสนุนออกหน้าออกตาเพราะเหนื่อยล้ากับเรื่องพวกนี้แล้ว ผมเชื่อว่ามีประโยชน์กับคนรุ่นหลังแน่นอน

แต่กลุ่มคนเหล่านี้เช่นผมเป็นต้น จะกลายเป็นไอ้โง่ ไอ้หลิ่มในสายตาพวกหนุนม็อบทันที

ม็อบนี้กลายเป็นม็อบที่เชื่อว่าตัวเองฉลาดที่สุดตั้งแต่เคยมีม็อบมา

เมื่อก่อนตอนมีม็อบเหลือง,แดง,กปปส. คนไม่อยากยุ่งยังพออยู่ได้ ไม่ยุ่งไม่ชอบก็อยู่ของคุณไป

แต่ม็อบนี้อยากอยู่เฉยๆกลายเป็นไอ้โง่ไอ้หลิ่มทันที

ไม่ได้ว่าท่านนะ เห็นมาหลายเคส จะบังคับเค้าให้มาเป็นพวกตัวเองให้ได้ ไม่เข้าพวกกูมีเรื่อง โอ๊ว  

บอกว่าตัดเรื่องม๊อบไป ชอบรัฐบาลเพราะเหตุผลอะไร ตอบ  

ผมเคยตอบแล้วนี่ ว่าผมเลือกเพราะเบื่อนักการเมืองกัดกัน แต่ตอนนี้ผมคิดว่าไอ้พวกนี้มันห่วยอุบาทว์ที่สุดตั้งแต่มีรัฐบาลมา

ขอบคุณที่ตั้งกระทู้ให้ได้ด่าไอ้พวกเด็กเห่อหะมอย ที่เชื่อว่าใครไม่เข้าเป็นพวกกรูคือมันโง่ มันเป็นสลิ่ม

เป็นมู้ปกติก็เรื้อนกระจายไปแล้ว แค่บอกว่าเราสนับสนุนแต่เราไม่อยากยุ่งแล้ว เหนื่อย มันก็รุมเรื้อนแล้ว

คนเค้าบอก เค้าตามข่าวม็อบนะ แต่ไม่อยากให้แฟนยุ่งแฟนหมกมุ่นมาก

มันยังรุมเรื้อนรุมว่าเป็นสลิ่ม เหนื่อยใจกับความคิดคนพวกนี้

อีดิต...
ข้างล่างนี่เป็นตัวอย่าง ไม่อยากยุ่งคือเป็นสลิ่่่มทันที อะไรว้า 556666
ไม่รู้จะสมเพชสลิ่ม หรือสมเพชไอ้พวกจะยัดเยียดให้คนเป็นสลิ่มให้ได้มากกว่ากันดี  

คุณงงอะไร ผมบอกต้นกระทู้แล้วว่าตัดเรื่องไม่ชอบม๊อบออก ไม่เคยยัดให้คุณเป็นสลิ่มด้วย
แล้วที่ผมตั้ง live เพื่อไม่ให้คนเรื้อนนี่แหละ
Manchester UTD - Chiangrai UTD
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2010
ตอบ: 2609
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 23:53

บอกว่าตัดเรื่องม๊อบไป ชอบรัฐบาลเพราะเหตุผลอะไร ตอบ  

ผมเคยตอบแล้วนี่ ว่าผมเลือกเพราะเบื่อนักการเมืองกัดกัน แต่ตอนนี้ผมคิดว่าไอ้พวกนี้มันห่วยอุบาทว์ที่สุดตั้งแต่มีรัฐบาลมา

ขอบคุณที่ตั้งกระทู้ให้ได้ด่าไอ้พวกเด็กเห่อหะมอย ที่เชื่อว่าใครไม่เข้าเป็นพวกกรูคือมันโง่ มันเป็นสลิ่ม

เป็นมู้ปกติก็เรื้อนกระจายไปแล้ว แค่บอกว่าเราสนับสนุนแต่เราไม่อยากยุ่งแล้ว เหนื่อย มันก็รุมเรื้อนแล้ว

คนเค้าบอก เค้าตามข่าวม็อบนะ แต่ไม่อยากให้แฟนยุ่งแฟนหมกมุ่นมาก

มันยังรุมเรื้อนรุมว่าเป็นสลิ่ม เหนื่อยใจกับความคิดคนพวกนี้

อีดิต...
ข้างล่างนี่เป็นตัวอย่าง ไม่อยากยุ่งคือเป็นสลิ่่่มทันที อะไรว้า 556666
ไม่รู้จะสมเพชสลิ่ม หรือสมเพชไอ้พวกจะยัดเยียดให้คนเป็นสลิ่มให้ได้มากกว่ากันดี  

คุณงงอะไร ผมบอกต้นกระทู้แล้วว่าตัดเรื่องไม่ชอบม๊อบออก ไม่เคยยัดให้คุณเป็นสลิ่มด้วย
แล้วที่ผมตั้ง live เพื่อไม่ให้คนเรื้อนนี่แหละ  

ไม่รู้ใครงงใครละ โควตกันยาวๆจนงงไปหมด

เอาเป็นว่าขอบคุณนะครับ ผมเข้าสู่โหมดขี้เกียจยุ่งการเมืองและกำลังยุ่งเหยิงกับชีวิตด้านอื่นแล้ว

ถ้าถึงขนาดมีฆ่าแกงทำร้ายกันหนักหน่วง ไฟจุดติดจะออกไปร่วมด้วย
ภาวนาให้อย่าไปถึงขั้นนั้นเลย ชัยชนะที่แลกมากับการสูญเสียซึ่งไม่รู้ว่าหวยจะออกที่ลูกใคร,พ่อใคร,ผัวใคร แค่คิดก็น่าเศร้าใจแล้ว

ใครดีใครเลว ใครถูกใครผิด ใครโง่ใครฉลาด สุดท้ายก็คนไทยด้วยกันทั้งนั้น

ลาก่อนครับ

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel