ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งเจลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 May 2020
ตอบ: 5850
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 07:49
[RE: อายุ24กับการกับมาเรียนมหาลับรอบที่3 ในมหาลัยที่3]
ท่านติดวิศวะจุฬา ด้วยเกรดจบ 2.76 ท่านต้องหัวดีมากนะ ถ้าระดับวิศวะ จุฬา เกษตร แล้ว ท่านไม่ต้องกลัวการเรียนแล้วครับผมเชื่อว่าท่านเรียนอะไรก็น่าจะได้หมด

ถ้าให้ผมแนะนำจริงๆระดับหัวท่านน่าถ้าเบื่อสายวิศวะ น่าเรียนพวกเศรษฐศาสตร์ การเงิน พวกวิศวะจุฬาจบมาสมัยนี้ผันตัวมาทำงานด้านนี้เยอะมาก

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2009
ตอบ: 4611
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 07:53
[RE: อายุ24กับการกับมาเรียนมหาลับรอบที่3 ในมหาลัยที่3]
ผมเคยเจอรุ่นพี่ปี 1 อายุ 29 ปี ซิ่วมาจากหลายๆที่แบบท่านนี่แหละ แต่ไม่ย้ายคณะนะเรียนคณะเดิมแล้วก็สอบแบบวนๆซ้ำๆ

ถึงขนาดอาจารย์ยกมือไหว้อ่ะ เพราะเคยเป็นรุ่นน้องตอนเป็นพี่ว๊ากมาก่อน 5555

ไม่มีใครแก่เกินเรียนอ่ะครับ คนที่ดูถูกตัวเรามากที่สุดอาจจะเป็นตัวเราเองนี่แหละ ทำใจให้สบายๆแล้วตั้งใจเรียนให้จบครับ สู้ๆ

ปล.ผมนี่ยังอยากเป็นเฟรชชี่เลยนะ ให้ตายเถอะวะ แพ้ชุด นศ.กับน้องปี 1 จริงๆ

1
0
นักเตะอบจ.
Status: ก็ไม่รู้ซินะ....
เข้าร่วม: 15 Aug 2008
ตอบ: 3687
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 07:55
punthefadd พิมพ์ว่า:
Number_20 พิมพ์ว่า:
duckover พิมพ์ว่า:
ตอบติดพวกนี้ยังไงก็ไหวอยู่แล้วครับรุ่นผมก็มีแบบท่านซิ่วมา 3-4 มหาลัยมาจบพร้อมผมตอนอายุ 27 อยู่ที่ความตั้งใจล้วนๆหนะแต่จะโดนเพื่อนในรุ่นเรียกปู่มหาลัยนะ  

5555565 ผมไม่ค่อยกลัวตอนโดนเรียกหรอกครับ เเต่ปกติผมไม่เช้าสังคมไรเลย ไม่รู้จะรอดมั้บ ยิ่งเเก่เเล้วยิ่งขี้เกียจเข้า
ขอบคุณนะครับ  

ยิ่งแก่แล้ว ต้องยิ่งรับผิดชอบนะ รุ่นน้องผมก็เหมือนท่านนั่นแหละ โดนไทร์ปีสามปีสี่
แต่พอกลับมาเรียนใหม่ อายุมากขึ้น จัดการตัวเองได้ดีขึ้น ตั้งใจมากขึ้นกว่าเดิม รู้ว่าทำยังไงจะสอบผ่าน
ก็ได้เกรดดีขึ้น มันได้เกียรตินิยมเลยมั้ง
ลองดูนะว่าอะไรที่ทำให้เราพลาดมาสองครั้ง แล้วก็แก้ไขปรับปรุง

ได้ครับท่าน ขอบคุณมากครับบ จะตั้งใจจริงๆเเล้ว  

ท่าน 24 แล้ว ถือว่าเป็นผู้ใหญ่แล้ว ลองเรียนมหาลัยแบบผู้ใหญ่ดู
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1340
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 07:56
เงาหนอนเขียว พิมพ์ว่า:
ท่านติดวิศวะจุฬา ด้วยเกรดจบ 2.76 ท่านต้องหัวดีมากนะ ถ้าระดับวิศวะ จุฬา เกษตร แล้ว ท่านไม่ต้องกลัวการเรียนแล้วครับผมเชื่อว่าท่านเรียนอะไรก็น่าจะได้หมด

ถ้าให้ผมแนะนำจริงๆระดับหัวท่านน่าถ้าเบื่อสายวิศวะ น่าเรียนพวกเศรษฐศาสตร์ การเงิน พวกวิศวะจุฬาจบมาสมัยนี้ผันตัวมาทำงานด้านนี้เยอะมาก

ตอนเเรกก็มีมาในหัวครับ เเต่กลัวการทำบัญชีเเล้วพังครับ เเต่จริงๆตอนนี้ก็เริ่มหาอ่านหาฟังเรื่องเศรษฐกิจ การลงทุนบ้างครับ ท่านพอมีเเชลเเนลไหนเเนะนำให้เข้าไปฟังป่าวครับ ตอนออกกำลังกายเปิดฟังเพลิน
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2020
ตอบ: 5850
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:01
เงาหนอนเขียว พิมพ์ว่า:

ตอนเเรกก็มีมาในหัวครับ เเต่กลัวการทำบัญชีเเล้วพังครับ เเต่จริงๆตอนนี้ก็เริ่มหาอ่านหาฟังเรื่องเศรษฐกิจ การลงทุนบ้างครับ ท่านพอมีเเชลเเนลไหนเเนะนำให้เข้าไปฟังป่าวครับ ตอนออกกำลังกายเปิดฟังเพลิน  

ผมก็จบวิศวะมาแต่ไม่อินกับวิศวะเท่าไหร่ หลังๆเลยพยายามหาหนังสือมาอ่าน ผมแนะนำว่าระดับหัวท่านผมค่อนข้างเชื่อว่าท่านหัวดีแน่นอนจากประวัติการเข้ามหาลัย หาหนังสือมาอ่านเล่นๆดีกว่าครับพวกหลักการพื้นฐาน ถ้าท่านฟังเลยพื้นฐานเราก็จะไม่แน่น แต่ถ้าพื้นฐานเราแน่นเราฟังเสริมความรู้จะดีมากครับ
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4094
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:03
อย่า worry เรื่องคนจะเรียกลุงเลยครับ ผมอายุ 30จะ 31 แล้วพึ่งเรียนแพทย์จบปี 1 เองครับน่าจะแก่สุดในรุ่นแหล่ะครับแถมคณะผมต้องเรียนอีกตั้ง 5 ปี(ไม่นับปี 1) ก็ไม่มีน้องๆคนไหนเรียกลุงนะครับเขาก็เรียกพี่กันหมดละครับ ก็เข้ากันได้กับเด็กๆรุ่นใหม่นะ สู้ๆครับเอาให้จบให้ได้นะครับ
5
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:07
nutkungkabb พิมพ์ว่า:
อย่า worry เรื่องคนจะเรียกลุงเลยครับ ผมอายุ 30จะ 31 แล้วพึ่งเรียนแพทย์จบปี 1 เองครับน่าจะแก่สุดในรุ่นแหล่ะครับแถมคณะผมต้องเรียนอีกตั้ง 5 ปี(ไม่นับปี 1) ก็ไม่มีน้องๆคนไหนเรียกลุงนะครับเขาก็เรียกพี่กันหมดละครับ ก็เข้ากันได้กับเด็กๆรุ่นใหม่นะ สู้ๆครับเอาให้จบให้ได้นะครับ  

นับถือจากใจเลยครับบ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5449
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:10
ยินดีกับการเข้าสู่วงการเรียน(ป ตรี)ของท่านอีกครั้ง

หวังว่าโอกาสที่ได้รับครั้งนี้ท่านจะใช้อย่างคุ้มค่าที่สุด กับการเริ่มต้นใหม่ที่ใช่ที่เหมาะสมกับท่าน

สามปีครึ่งจบได้ยิ่งดี พยายามเข้าไว้กับการได้รับปริญญาตรีเพื่อตนเองและคนที่ท่านรักและรักท่าน

แม้อายุท่านจะไม่ใช่ข้อจำกัด แต่ด้วยความตั้งใจ ขอให้จดจำกระทู้นี้ไว้ เพราะวันหน้าคงจะเป็นประโยชน์ต่อท่านและอีกหลายท่านที่หัวอกเดียวกันกับท่าน ขอให้โชคดี ทำเกรดคุณภาพดีกับการเรียน ป ตรี สหวิทย์ครับ

ปล. อ่านแล้วคันมือ แม้จะพิมพ์ลำบากสักหน่อย
ตอนนี้ก็เรียนอยู่แห่งที่สองหลังที่แรกฝืนสังขารจนครบโควตาและออกเองในวินาทีสุดท้าย (แต่เป็น ป โทนะ) เรียนกับเด็กที่เพิ่งจบแถมเกียรตินิยมอีกด้วย และก็แก่สุดหลังคนที่แก่กว่าตอนเทอมแรกลาออกไปเลย
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: FCB
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 6246
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:15
[RE]อายุ24กับการกับมาเรียนมหาลับรอบที่3 ในมหาลัยที่3
ผมเป็นคนนึงที่คิดว่าหัวไม่เหมาะกับทางวิศวะ ทีแรกเข้าวิศวะคอมKMITL ทนเรียนไปปีนึง เกรด2.5 แต่คิดว่าไม่ใช่ ไม่ชอบวิชาเรียน ไม่ชอบสังคมเพื่อนตรงนั้น เลยซิ่วมาเรียนบริหารInterที่MUICจบมาด้วยเกรดแบบเกียรตินิยม(แต่ไม่ได้นะ เผลอติดFไปตัว เพราะโดดสอบ) ปัจจุบันทำงานไม่ถึงปีเงินเดือนเป็นระดับผจก.บริษัทใหญ่ๆละ เพราะพ่วงตำแหน่งระดับผจก. ที่โม้ๆมานี่คือจะบอกว่าเผลอๆท่านอาจไปเจออะไรที่มันสดใสรออยู่หลังออกจากรั้วมหาลัยก็ได้นะครับ สู้ๆครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
4
0
อบรมขอไลเซนส์
Status: ♥MARMINK♥
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 17641
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:16
จริงๆ วิศวะเนี่ย เมาได้ ก็ต้องเรียนได้ หัวทิ่มบ่อ ขนาดไหน เช้ามาผมก็มาเรียนได้นะ ได้มั่งไม่ได้มั่ง ขนาดไม่เมายังไม่ได้เลยบางที 55+

เราคุมตัวเองได้มากขนาดไหนมากกว่าในมหาวิทยาลัยถึงจะจบ เพื่อนผมก็เมาเละเทะ ก็ต้องแบกตัวเองมาเรียน ช่วยกันแบกเพื่อนมาเข้าเรียน ติดเกมส์ ติดหญิง ติดพนันด้วย ก็ผ่านมาหมดแล้ว แต่ก็ไม่ได้ถึงกับเสียการเรียน แค่ผลการเรียนไม่ตามเป้าแค่นั้นเอง

ถ้าเราได้อะไรจากการเรียนไม่จบ ได้ค้นพบสิ่งที่ตัวเองชอบ ได้เห็นโอกาสที่ไปต่อได้ ถ้าไม่ได้อะไรผมว่าผมเสียดายเวลานะ เรามีเวลาเยอะแยะให้ค้นหาตัวเองระหว่างเรียน ว่าชอบไม่ชอบอะไร และชีวิตจะไปแบบไหน

ประสบการณ์ที่บางมดผมได้อะไรเยอะมาก ได้ลองทำอะไรหลายๆอย่าง เจอเพื่อน เจอสาว เจอคนใหม่ๆ เจออาจารย์โหดสลัด เจอการรับมือกับแรงกดดัน ในระดับที่มาทำงานแล้วชิวๆเลย ที่เรียนมาโหดกว่านี้เยอะ 55+

สำคัญคือเราต้องจัดการตัวเองให้ได้ เรียน เล่น เมา แบ่งเวลายังไง ในการเล่นก็มีแบบแผนอยู่ เราเล่นได้ขนาดไหน เมาได้ขนาดไหน เรียนเราต้องได้ขนาดไหน บริหารสามอย่างนี้ได้ เราจะมองเห็นว่าเรามีเวลาให้ไปทำสิ่งที่อยากทำเยอะแยะเลย

3
0
֍ CHELSEA & STAMFORD BRIDGE ֍
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 10144
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:17
จริงๆคุณหัวดีนะ เข้าแต่ละทีนี่ ม.รัฐ ดีๆทั้งนั้น

ผมอยากถามอย่างนึงได้ไหม ทำไมต้อง วิศวะ ?

ทำไมไม่ไป สายทำอาหาร หรือ สายออกกำลังกาย

ผมว่าถ้าคุณไปทาง วิทยาศาสตร์การกีฬา หรือ สายเชฟ จะเข้าทางคุณกว่าไหม ไม่ใช่แค่ตอนเรียนนะ แต่หมายถึงตอนจบออกไปใช้ชีวิต

โค้ชฟิตเนส เชฟ ทางๆนี้รายได้ไม่ธรรมดานะครับ วิศวะ ก็ วิศวะ เหอะเจอ ฟรีแลนซ์ PT ที่ขยันๆ บ้าออกกำลังกายจริงๆ ผมว่าเห็นรายได้ เห็นเวลาทำงาน มีอึ้งนะ

แก้ไขล่าสุดโดย Abojang เมื่อ Thu May 28, 2020 08:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:19
กวนอูออกศึก พิมพ์ว่า:
ยินดีกับการเข้าสู่วงการเรียน(ป ตรี)ของท่านอีกครั้ง

หวังว่าโอกาสที่ได้รับครั้งนี้ท่านจะใช้อย่างคุ้มค่าที่สุด กับการเริ่มต้นใหม่ที่ใช่ที่เหมาะสมกับท่าน

สามปีครึ่งจบได้ยิ่งดี พยายามเข้าไว้กับการได้รับปริญญาตรีเพื่อตนเองและคนที่ท่านรักและรักท่าน

แม้อายุท่านจะไม่ใช่ข้อจำกัด แต่ด้วยความตั้งใจ ขอให้จดจำกระทู้นี้ไว้ เพราะวันหน้าคงจะเป็นประโยชน์ต่อท่านและอีกหลายท่านที่หัวอกเดียวกันกับท่าน ขอให้โชคดี ทำเกรดคุณภาพดีกับการเรียน ป ตรี สหวิทย์ครับ

ปล. อ่านแล้วคันมือ แม้จะพิมพ์ลำบากสักหน่อย
ตอนนี้ก็เรียนอยู่แห่งที่สองหลังที่แรกฝืนสังขารจนครบโควตาและออกเองในวินาทีสุดท้าย (แต่เป็น ป โทนะ) เรียนกับเด็กที่เพิ่งจบแถมเกียรตินิยมอีกด้วย และก็แก่สุดหลังคนที่แก่กว่าตอนเทอมแรกลาออกไปเลย  

อ้างอิงจาก:
ผมเป็นคนนึงที่คิดว่าหัวไม่เหมาะกับทางวิศวะ ทีแรกเข้าวิศวะคอมKMITL ทนเรียนไปปีนึง เกรด2.5 แต่คิดว่าไม่ใช่ ไม่ชอบวิชาเรียน ไม่ชอบสังคมเพื่อนตรงนั้น เลยซิ่วมาเรียนบริหารInterที่MUICจบมาด้วยเกรดแบบเกียรตินิยม(แต่ไม่ได้นะ เผลอติดFไปตัว เพราะโดดสอบ) ปัจจุบันทำงานไม่ถึงปีเงินเดือนเป็นระดับผจก.บริษัทใหญ่ๆละ เพราะพ่วงตำแหน่งระดับผจก. ที่โม้ๆมานี่คือจะบอกว่าเผลอๆท่านอาจไปเจออะไรที่มันสดใสรออยู่หลังออกจากรั้วมหาลัยก็ได้นะครับ สู้ๆครับ  

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ เป็นกำลังใจที่ดีมากเลยครับอ่านเเล้วมีไฟฟ
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1688
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:22
ถูกแบนแล้ว
ผมยังอยากไปเรียนอีกเลยครับ คงกระชุ่มกระชวยน่าดู ติดอยู่อย่างเดียว เมียไม่อนุญาต...
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Dec 2007
ตอบ: 363
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:24
ยินดีด้วยครับ จบมา คอนเนคชั่นเพียบ
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2008
ตอบ: 8981
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:25
เอาให้ได้ครับรอบนี้ ผมจำความรู้สึกตอนสอบโปรเจคจบได้ มันมีทั้งความภูมิใจของตัวเองและนึกถึงพ่อแม่ก่อนเลย
เป็นอะไรที่มีความสุขสุดแล้วครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel