ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status: สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้นนน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Oct 2009
ตอบ: 5167
โพสเมื่อ: Fri May 29, 2020 15:29
[RE: อายุ24กับการกับมาเรียนมหาลับรอบที่3 ในมหาลัยที่3]
สู้ๆครับ เพื่อนผมตอนมาเรียนกับผมก็ 27 แล้วยังสู้จนจบแถมระหว่างเรียนมีทะเลาะกับแฟน แฟนหนีไปมีแฟนใหม่อีกยังสู้ไหวเลยครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: พญาสุราขยับ ตับเขยื้อน
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 2758
โพสเมื่อ: Sat May 30, 2020 20:39
[RE: อายุ24กับการกับมาเรียนมหาลับรอบที่3 ในมหาลัยที่3]
สู้ๆ คับ ผมว่าท่านน่าจะเป็นพวกเด็กหัวดีอยู๋แล้วแต่ ไม่ตั้งใจเองง
ผมจบตอนอายุ 25 ตอนนี้ 27 แล้ว พึ่งมีประสบการณ์ทำงาน แค่ 8เดือนเอง
เริ่มที่ใหม่ก็ตั้งใจมากๆคับ ไม่มีอะไรยากเกินความพยายาม
1
0

Once a Gooner Always a Gooner
Victoria Concordia Crescit

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Dec 2008
ตอบ: 286
โพสเมื่อ: Sat May 30, 2020 22:13
อ้าว วิศวะฬเข้าปี57เหมือนกันครับ 55555
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2020
ตอบ: 1891
โพสเมื่อ: Sat Oct 17, 2020 16:29
punthefadd พิมพ์ว่า:
กระทู้นี้ก็ตั้งใจจะทั้งเล่าประสบการณ์ เเล้วก็ขอกำลังใจไปในตัวด้วยครับ

มหาลัยเเรก
เริ่มต้นปี1 รหัส57 สอบติดวิศวะจุฬา
ปี58 โดนรีไทน์ ปีนี้คือติดเที่ยว ติดเพื่อน หลงระเริง ก็ปลิวไปตามระเบียบครับ

มหาลัยที่สอง
เริ่มต้นปี1 รหัส59 สอบติดวิศวะโยธาเกษตร
ตอนนั้นอายุ20 กะว่ารอบนี้จะตั้งใจเรียน เริ่มเรียนเเรกๆพวกวิชาเเมท1 ฟิสิกส์ผ่านสบายๆเพราะจำของเก่าได้กับตั้งใจเรียนระดับนึงครับ เเต่จะติดพวกดรออิ้ง คอมโปร พอขึ้นปี2 ผมก็เริ่มทำงานสายนายเเบบทำนู่นนี่นั่น
รอบนี้ไม่เกเรเลยคือไม่ติดเที่ยว ไม่ติดเพื่อน ไม่เล่นเกมส์ เเต่ไม่ทำไรเลยย555555555 ติดวิ่งสนุกกับการวิ่ง ติดฟิตเนส ติดการทำอาหาร ตื่นตี4 นอน3ทุ่ม ก่อนสอบมีอ่านหนังสือก็ผ่านเเบบถูๆไถๆ เกรดติดโปรมาเรื่อยๆ
จนถึงเทอมปี3ขึ้นปี4ก็โดนไทน์ เเต่รอบนี้นอกจากจะคิดได้เเล้วว่าเราไม่เหมาะกับวิศวะ เพราะส่วนใหญ่วิชาที่ไม่ผ่านคือพวกโครงสร้าง ระบบหมดเลย พวกคำนวณ บริหารนี่ชิลจัดครับ เเต่ก็เริ่มหมดไฟกับการเรียนเเล้ว

หลังโดนไทน์ ทีนี้ผมก็มีฟิลทั้งเคว้งทั้งสบายใจ(ผมรู้ว่าเรียนไปก็ไม่รอด ไม่รู้จะผ่านวิชาคณะยังไง) ปัญหาต่อไปก็ที่บ้านจะกระทึบเอาเเน่ๆ(มีประสบการณ์ตอนปลิวจากจุฬา เเต่ผิดคาด ที่บ้านผมกลับบอกว่ารู้อยู่เเล้วว่าไม่ไหว เเต่ขอให้พ่อเเม่สักใบเหอะ ผมนี่ซึ้งเลยครับ เเต่ในหัวตอนนั้นนี่รามลอยมาเลย เพราะผมอยากมีเวลาว่างทำงานเยอะๆด้วย กับเราก็เเก่เเล้วสอบเข้ายังไงจำไม่ได้ที่รู้คือรอบ1-3ผมไม่มีสิทธิ์สอบเพราะไม่รับเด็กซิ่ว ถ้ารับก็ไม่เกิน2ปี ส่วนรอบ4 คือรอบปัจจุบันใช้เกรดกับโอเนต50% ซึ่งเกรดผมจบมัธยมมา2.76กับโอเนตที่มั่วให้เสร็จๆเพราะสมัยนั้นใช้เเค่เเกทเเพทก็เข้าเรียนได้เเล้ว เเต่พ่อเเม่ก็ยังยืนยันให้หามหาลัยรัฐสอบอยู่ดีครับ
ทีนี้ผมก็ต้องหาคณะที่อยากเรียนละคิดว่าจะจบจริงๆจังๆละ หวยไปออกพวกรัฐศาสตร์ การเมืองการปกครอง(เเต่ดูจากคะเเนนที่ใช้บุญเก่า50%เเล้วไม่น่าติด) เเต่ก็ต้องอ่านหนังสือ gat pat กับเด็กๆครับ วันไปสอบนี่รู้สึกเเปลกๆมาก ขับรถไปจอดเดินลงไปสอบละก็ขับรถกลับ

มาถึงวันประกาศผล จริงๆมันต้องประกาศ29ก็คือพรุ่งนี้ เเต่เมื่อคืนเเฟนผมทักมาตอนตี1 บอกว่าตื่นกี่โมงก็เเล้วเเต่โทรหาด้วยเเล้วส่งสติกเกอร์โกรธมา ผมตื่นมาเห็นตอนตี5 ตอนนั้นนี่ไม่มีความคิดเรื่องผลสอบเลย คิดเเต่ว่างานเข้าเเน่ๆ พอโทรไปเเฟนก็บอกว่าเปิดผลสอบ เเละเเล้วผมก็ติดมหาลัยครั้งที่3 เป็นเฟรชชี่ใสๆอีกรอบ

Spoil

กลายเป็นเรีบน จุฬา เกษตร มธ เเบบงงๆเลยครับ มีความกังวลเรื่องเป็นลุงไปเรียนจะทำตัวยังไง เเต่รอบนี้ก็ตั้งใจให้จบจริงๆละครับ

ตอนนี้ยึดคติ ไม่มีใครเเก่เกินเรียนครับ 4ปีเเละใบปริญญา สู้ว้อยยยยย

ไม่รู้ว่าพี่จะเข้ามาอ่านมาอ่านไหม (ขอเรียกจขกทว่าพี่ และแทนตัวเองว่าน้องละกันครับเพราะอายุน้อยกว่า^_^)
อยากขอขอบคุณมากเลยครับที่เข้ามาแชร์ประสบการ์ณ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เรียนช้ากว่าเพื่อนรุ่นเดียวกัน กลัวว่าจะเรียนไม่จบภายใน4ปี
เหมือนกัน ตอนแรกผมกลัว / กดดัน มากกว่าอายุเยอะแล้วจะเป็นยังไง จะเรียนได้อยู่ไหม
เวลาท้อๆผมชอบเข้ามาอ่านกระทู้นี้อยู่บ่อยๆ
ขอสอบถามได้ไหมครับว้ารับมือกับแรงกดดันอย่างไง เพราะว่าเหมือนเพื่อนรุ่นเดียวกับพี่น่าจะจบแล้วใช่ไหมครับ
คนรอบตัวภายนอกว่ายังไงบ้างครับ แล้วครอบครัวเพื่อนฝูงด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sat Oct 17, 2020 19:13
st_barc พิมพ์ว่า:
ผมเป็นคนนึงที่คิดว่าหัวไม่เหมาะกับทางวิศวะ ทีแรกเข้าวิศวะคอมKMITL ทนเรียนไปปีนึง เกรด2.5 แต่คิดว่าไม่ใช่ ไม่ชอบวิชาเรียน ไม่ชอบสังคมเพื่อนตรงนั้น เลยซิ่วมาเรียนบริหารInterที่MUICจบมาด้วยเกรดแบบเกียรตินิยม(แต่ไม่ได้นะ เผลอติดFไปตัว เพราะโดดสอบ) ปัจจุบันทำงานไม่ถึงปีเงินเดือนเป็นระดับผจก.บริษัทใหญ่ๆละ เพราะพ่วงตำแหน่งระดับผจก. ที่โม้ๆมานี่คือจะบอกว่าเผลอๆท่านอาจไปเจออะไรที่มันสดใสรออยู่หลังออกจากรั้วมหาลัยก็ได้นะครับ สู้ๆครับ  

ตอบแชทผมทีได้ไหมครับ จากรุ่นน้องมูอิค มีเรื่องจะปรึกษาครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Mon Nov 23, 2020 10:09
กระทู้นี้ก็ตั้งใจจะทั้งเล่าประสบการณ์ เเล้วก็ขอกำลังใจไปในตัวด้วยครับ

มหาลัยเเรก
เริ่มต้นปี1 รหัส57 สอบติดวิศวะจุฬา
ปี58 โดนรีไทน์ ปีนี้คือติดเที่ยว ติดเพื่อน หลงระเริง ก็ปลิวไปตามระเบียบครับ

เริ่มต้นปี1 รหัส59 สอบติดวิศวะโยธาเกษตร
ตอนนั้นอายุ20 กะว่ารอบนี้จะตั้งใจเรียน เริ่มเรียนเเรกๆพวกวิชาเเมท1 ฟิสิกส์ผ่านสบายๆเพราะจำของเก่าได้กับตั้งใจเรียนระดับนึงครับ เเต่จะติดพวกดรออิ้ง คอมโปร พอขึ้นปี2 ผมก็เริ่มทำงานสายนายเเบบทำนู่นนี่นั่น
รอบนี้ไม่เกเรเลยคือไม่ติดเที่ยว ไม่ติดเพื่อน ไม่เล่นเกมส์ เเต่ไม่ทำไรเลยย555555555 ติดวิ่งสนุกกับการวิ่ง ติดฟิตเนส ติดการทำอาหาร ตื่นตี4 นอน3ทุ่ม ก่อนสอบมีอ่านหนังสือก็ผ่านเเบบถูๆไถๆ เกรดติดโปรมาเรื่อยๆ
จนถึงเทอมปี3ขึ้นปี4ก็โดนไทน์ เเต่รอบนี้นอกจากจะคิดได้เเล้วว่าเราไม่เหมาะกับวิศวะ เพราะส่วนใหญ่วิชาที่ไม่ผ่านคือพวกโครงสร้าง ระบบหมดเลย พวกคำนวณ บริหารนี่ชิลจัดครับ เเต่ก็เริ่มหมดไฟกับการเรียนเเล้ว

หลังโดนไทน์ ทีนี้ผมก็มีฟิลทั้งเคว้งทั้งสบายใจ(ผมรู้ว่าเรียนไปก็ไม่รอด ไม่รู้จะผ่านวิชาคณะยังไง) ปัญหาต่อไปก็ที่บ้านจะกระทึบเอาเเน่ๆ(มีประสบการณ์ตอนปลิวจากจุฬา เเต่ผิดคาด ที่บ้านผมกลับบอกว่ารู้อยู่เเล้วว่าไม่ไหว เเต่ขอให้พ่อเเม่สักใบเหอะ ผมนี่ซึ้งเลยครับ เเต่ในหัวตอนนั้นนี่รามลอยมาเลย เพราะผมอยากมีเวลาว่างทำงานเยอะๆด้วย กับเราก็เเก่เเล้วสอบเข้ายังไงจำไม่ได้ที่รู้คือรอบ1-3ผมไม่มีสิทธิ์สอบเพราะไม่รับเด็กซิ่ว ถ้ารับก็ไม่เกิน2ปี ส่วนรอบ4 คือรอบปัจจุบันใช้เกรดกับโอเนต50% ซึ่งเกรดผมจบมัธยมมา2.76กับโอเนตที่มั่วให้เสร็จๆเพราะสมัยนั้นใช้เเค่เเกทเเพทก็เข้าเรียนได้เเล้ว เเต่พ่อเเม่ก็ยังยืนยันให้หามหาลัยรัฐสอบอยู่ดีครับ
ทีนี้ผมก็ต้องหาคณะที่อยากเรียนละคิดว่าจะจบจริงๆจังๆละ หวยไปออกพวกรัฐศาสตร์ การเมืองการปกครอง(เเต่ดูจากคะเเนนที่ใช้บุญเก่า50%เเล้วไม่น่าติด) เเต่ก็ต้องอ่านหนังสือ gat pat กับเด็กๆครับ วันไปสอบนี่รู้สึกเเปลกๆมาก ขับรถไปจอดเดินลงไปสอบละก็ขับรถกลับ

มาถึงวันประกาศผล จริงๆมันต้องประกาศ29ก็คือพรุ่งนี้ เเต่เมื่อคืนเเฟนผมทักมาตอนตี1 บอกว่าตื่นกี่โมงก็เเล้วเเต่โทรหาด้วยเเล้วส่งสติกเกอร์โกรธมา ผมตื่นมาเห็นตอนตี5 ตอนนั้นนี่ไม่มีความคิดเรื่องผลสอบเลย คิดเเต่ว่างานเข้าเเน่ๆ พอโทรไปเเฟนก็บอกว่าเปิดผลสอบ เเละเเล้วผมก็ติดมหาลัยครั้งที่3 เป็นเฟรชชี่ใสๆอีกรอบ

Spoil

กลายเป็นเรีบน จุฬา เกษตร มธ เเบบงงๆเลยครับ มีความกังวลเรื่องเป็นลุงไปเรียนจะทำตัวยังไง เเต่รอบนี้ก็ตั้งใจให้จบจริงๆละครับ

ตอนนี้ยึดคติ ไม่มีใครเเก่เกินเรียนครับ 4ปีเเละใบปริญญา สู้ว้อยยยยย

ผมถามหน่อยครับว่าขออนุญาตเอาไปแชร์ได้ไหมครับ เพื่อเป็นกำลังใจให้กับคนอื่นด้วยครับ แต่จะปิดชื่อสถาบัน/คณะ ครับ ขอบคุณครับ
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1340
โพสเมื่อ: Mon Nov 23, 2020 11:36
Peerasith พิมพ์ว่า:

มหาลัยเเรก

Spoil

ผมถามหน่อยครับว่าขออนุญาตเอาไปแชร์ได้ไหมครับ เพื่อเป็นกำลังใจให้กับคนอื่นด้วยครับ แต่จะปิดชื่อสถาบัน/คณะ ครับ ขอบคุณครับ  

เต็มที่เลยครับท่าน เปิดก็ได้ครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 18:00
Spoil
กวนอูออกศึก พิมพ์ว่า:
ยินดีกับการเข้าสู่วงการเรียน(ป ตรี)ของท่านอีกครั้ง

หวังว่าโอกาสที่ได้รับครั้งนี้ท่านจะใช้อย่างคุ้มค่าที่สุด กับการเริ่มต้นใหม่ที่ใช่ที่เหมาะสมกับท่าน

สามปีครึ่งจบได้ยิ่งดี พยายามเข้าไว้กับการได้รับปริญญาตรีเพื่อตนเองและคนที่ท่านรักและรักท่าน

แม้อายุท่านจะไม่ใช่ข้อจำกัด แต่ด้วยความตั้งใจ ขอให้จดจำกระทู้นี้ไว้ เพราะวันหน้าคงจะเป็นประโยชน์ต่อท่านและอีกหลายท่านที่หัวอกเดียวกันกับท่าน ขอให้โชคดี ทำเกรดคุณภาพดีกับการเรียน ป ตรี สหวิทย์ครับ

ปล. อ่านแล้วคันมือ แม้จะพิมพ์ลำบากสักหน่อย
ตอนนี้ก็เรียนอยู่แห่งที่สองหลังที่แรกฝืนสังขารจนครบโควตาและออกเองในวินาทีสุดท้าย (แต่เป็น ป โทนะ) เรียนกับเด็กที่เพิ่งจบแถมเกียรตินิยมอีกด้วย และก็แก่สุดหลังคนที่แก่กว่าตอนเทอมแรกลาออกไปเลย  

อ้างอิงจาก:
ผมเป็นคนนึงที่คิดว่าหัวไม่เหมาะกับทางวิศวะ ทีแรกเข้าวิศวะคอมKMITL ทนเรียนไปปีนึง เกรด2.5 แต่คิดว่าไม่ใช่ ไม่ชอบวิชาเรียน ไม่ชอบสังคมเพื่อนตรงนั้น เลยซิ่วมาเรียนบริหารInterที่MUICจบมาด้วยเกรดแบบเกียรตินิยม(แต่ไม่ได้นะ เผลอติดFไปตัว เพราะโดดสอบ) ปัจจุบันทำงานไม่ถึงปีเงินเดือนเป็นระดับผจก.บริษัทใหญ่ๆละ เพราะพ่วงตำแหน่งระดับผจก. ที่โม้ๆมานี่คือจะบอกว่าเผลอๆท่านอาจไปเจออะไรที่มันสดใสรออยู่หลังออกจากรั้วมหาลัยก็ได้นะครับ สู้ๆครับ  

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ เป็นกำลังใจที่ดีมากเลยครับอ่านเเล้วมีไฟฟ  

สู้ๆครับท่าน ผมไม่ต่างจากท่านเลย MUICตอนนั้นซิ่วมาผมต้องเรียนPC(เหมือนแบบว่าปรับพื้นฐานอีกปีนึง) แทบจะเท่ากับว่าผมซิ่วตอนปี2เช่นกัน บอกตรงๆเครียดมากนะท่าน แต่ที่บ้านผมก็ไม่ด่า ผมเองก็เลยไม่ได้เครียดจัด ไม่งั้นผมคงไม่มีวันนี้ ท่านอายุเท่าผมเลย ถึงจะเรียนช้ากว่าผม แต่จากที่เห็นท่านติดวิศวะ ฬ มา ผมไม่คิดว่าท่านจะเป็นคนไม่มีประสิทธิภาพอะ  

ตอนนั้นที่ท่านซิ่วมาMUICแล้วโดนPCอีกนี้กว่าจะได้เริ่มIC สาขามารเกตติ้งนี้อายุประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Dec 20, 2020 21:28

ขอpmคุยในแชทด้วยหน่อยได้ไหมคับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel