ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Apr 2020
ตอบ: 830
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 09:44
ถูกแบนแล้ว
[RE: อายุ24กับการกับมาเรียนมหาลับรอบที่3 ในมหาลัยที่3]
ดูเหมือนว่าคุณเป็นคนที่รู้ตัว ไม่น่าพลาดซ้ำซ้อนนะ แต่ยังไงก็เอาให้จบก่อน เรื่องงานอย่าเพิ่งคิด อายุเป็นเพียง

ตัวเลขก็จริง แต่บางทีมันก็มีสร้างกระทบในทางลบได้หลายๆอย่าง เหมือนผมกว่าจะคลำหาทางเจอก็ปาเข้าไป 35

แล้ว ซึ่งมันช้ามาก ปัจจุบันเทคโนโลยีมันเปลี่ยนโลกได้เร็วมากๆ ยังไงก็ขอให้จบเนอะครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jan 2006
ตอบ: 4485
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 09:46
อายุ24กับการกับมาเรียนมหาลับรอบที่3 ในมหาลัยที่3
ผมว่าคุณเก่งหัวดีมากเลยนะ ดูจากคณะที่สอบติด

พร้อมเริ่มใหม่ได้เสมออยู่แล้วครับ

ผมก็วิศวะ ปีแรกเด็กหลักพัน หายไปปีละครึ่งๆ จบจริงตอนปี4-5น่าจะเหลือหลัก 2-3ร้อย ปี6-7ก็มีเยอะ

ไม่ต้องไปซีเรียสครับ ทำของเราให้เต็มที่ก็พอ

เพิ่มเติม ชีวิตมหาลัยผมก็เต็มที่เหมือนกัน วิศวะสายบันเทิง

เล่นเกมส์ (dota1) กินเหล้าทุกวัน เล่นกีฬา แข่งกีฬามหาลัย(รักบี้) ทำสโมนักศึกษา

เรียกว่าทำทุกอย่างยกเว้นเข้าเรียน ยังดีมีเพื่อนดี ช่วยกันลาก มันตั้งใจเรียนถ่ายเลคเชอร์ที่เข้าเรียน
พวกผมมาอ่านสรุปก่อนสอบวันนึงแล้วไปสอบ วิชาที่ดร๊อปไว้ก็มาเก็บรีเกรดตอนปี 5

ถูไถ จนจบปี5 ได้เกรด 2.51 ผ่านเกณฑ์สอบเข้าได้รัฐวิสาหกิจพอดี ถือว่าเป็นบทเรียนเหมือนกันครับ

แต่ถ้าย้อนกลับไปได้ ผมก็ทำแบบนั้นอีก ชีวิตสนุกมาก

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Quantum13 เมื่อ Thu May 28, 2020 10:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1340
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 09:57
[RE: อายุ24กับการกับมาเรียนมหาลับรอบที่3 ในมหาลัยที่3]
ZERMOOM พิมพ์ว่า:
ดูเหมือนว่าคุณเป็นคนที่รู้ตัว ไม่น่าพลาดซ้ำซ้อนนะ แต่ยังไงก็เอาให้จบก่อน เรื่องงานอย่าเพิ่งคิด อายุเป็นเพียง

ตัวเลขก็จริง แต่บางทีมันก็มีสร้างกระทบในทางลบได้หลายๆอย่าง เหมือนผมกว่าจะคลำหาทางเจอก็ปาเข้าไป 35

แล้ว ซึ่งมันช้ามาก ปัจจุบันเทคโนโลยีมันเปลี่ยนโลกได้เร็วมากๆ ยังไงก็ขอให้จบเนอะครับ  

จริงครับ เหมือนเป็นคนที่รู้ตัวเกือยตลอดเวลา เเต่ความตั้งใจชอบไปลงที่อย่างอื่นตลอด เลยกลายเป็นมาคิดว่าเราอาจไม่ได้ชอยที่เราเรียนเเน่ๆ ขอบคุณครับบ
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: [-Hoo|igan-] Guild`
เข้าร่วม: 14 Feb 2008
ตอบ: 9537
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:01
เรียนถาปัดเกือบโดนไทร์เหมือนกัน ช่วงปี 2 ติดโปรเจ็คตัวนึง กลายเป็นเด็กเปอร์ เกรดต่ำกว่า 2

ใช้แรงฮึดพ่อแม่จบมาได้ 6 ปี ด้วยเส้นยาแดงผ่าแปด รู้ตัวว่าทำงานถาปัดไม่ไหวแน่ๆ

เลยไปเรียนโทอีกสายงานนึง สุดท้ายได้ทำงานที่เรียนโทนี่แหละ ขอบคุณพวกอาจารย์ที่ยังอุส่ารับเด็กเกรดกากๆ มาเรียนโท

ไม่งั้นชีวิตคงไม่ได้ดีแบบตอนนี้ การดิ้นรนช่วงนั้นเป็นอะไรที่ลำบากจริงๆ ฝันแต่ว่าเมื่อไรจะจบ มีงานดีๆ ทำ
แก้ไขล่าสุดโดย Seibu-Wild-Gunman เมื่อ Thu May 28, 2020 10:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Nov 2010
ตอบ: 1965
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:06
punthefadd พิมพ์ว่า:
beer_rs พิมพ์ว่า:
ผมขอถามหน่อยครับน้องปั้น 555

คือผมสงสัยอยู่อย่างนึง อย่างเช่นท่านเนี่ย สามารถสอบติดจุฬาได้ เพราะฉะนั้นคือต้องเก่งในระดับนึงมากๆเลยฮะ

ที่ผมสงสัยคือ ทำไมคนที่เก่ง มีความสามารถเนี่ย ทำไมถึงชอบเกเร ชอบไม่เรียน ชอบขี้เกียจเรียนด้วยหรอครับ เพระาอะไรอะ ผมมีเพื่อนรอบตัวแบบท่าน แมร่งโคตรขี้เกียจเรียน โดดเรียน สุดท้ายแมร่งไม่จบ แต่คือมันเก่งอะ เช่น มันไม่ไปเรียน แต่มันสามารถอ่านหนังสือที่จะสอบซักวันนึง แล้วมันสามารถติวให้เพื่อนได้หมดเลยอะ เพื่ออะไรครับ เก่งแต่ขี้เกียจ ทำไมถึงไม่ตั้งใจทำให้มันจบๆไปอะครับ งง ไม่เข้าใจครับ

คือผมไม่เก่งไง อยากได้่ความเก่งแบ่งมาซัก10เปอร์เซ็นผมก็ดีใจแล้ว

ตอบหน่อยครับบบ เพื่ออะไรรรรร 555  

ต้องบอกก่อนครับว่าผมไม่เก่งเลยยยย5555555 เเต่อาศัยว่าตอนมัธยมผมมีญาติเรียนเก่ง เเล้วเรียกว่า เราน้อยหน้าญาติไม่ได้ตามนิสัยครอบครัวจีนอะครับ เลยต้องอ่านหนังสือเเข่งกัน พอมหาลัยมันตัวใครตัวมัน ญาติผมก็ไม่ใช่เด็กเรียนอยู่เเล้ว เลยพากันเกเรครับ
อันนั้นตอนอยู่ฬ พอมาเกษตรมาอยู่กับโป้งยิ่งเละใหญ่ เรียนตัวเดียวกัน4ตัว fหมด
เเต่ของโป้งยังมีบุญเก่าปี1ปี2ครับเลยรอดมาได้ ของผมนี่ดึงไม่ขึ้นเล้ย  

ถึงจะขยันอ่านก็เถอะครับ ท่านเคยได้ยินไหมว่า การขยันทำอะไรซักอย่างคือถ้าคนมันไม่ได้ มันก็ไม่ได้อยู่ดีอะครับ ไม่งั้นก็คนเก่งเต็มโลกหมดแล้วครับ 55 คือผมก็อ่าน แต่บางทีมันก็ไม่จำ ไม่เข้าใจอะครับ แต่กรณีแบบท่านคือมันเข้าใจอะ

พอพูดถึงงี้ ถ้าผมรู้จักท่านจริงๆ แล้วท่านเป็นน้องผม ผมจะเบิดหัวซักทีครับ โทษฐานที่หัวดีแต่เกเร 555

เพื่อนผม ผมยังด่ามันมาแล้วเลย ด่าแบบหนักๆด้วย แมร่งเก่งแต่ขี้ิเกียจ แบบเพื่อนผมมันสามารถไม่เข้าเรียนวิชาๆนึงได้เลยทั้งเทอม แต่สามารถอ่านหนังสือทีเดียวแล้วได้เกรดดีกว่าผมที่เข้าเรียนไม่เคยขาดอะ ท่านคิดว่ายังไงละ 55

แทนที่มีความสามารถรีบๆทำให้มันจบๆไป พอจบไปแล้วอยากจะเกเร อยากจะทำอะไรก็ตามสบาย ผมคิดงี้ 55
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:06
Seibu-Wild-Gunman พิมพ์ว่า:
เรียนถาปัดเกือบโดนไทร์เหมือนกัน ช่วงปี 2 ติดโปรเจ็คตัวนึง กลายเป็นเด็กเปอร์ เกรดต่ำกว่า 2

ใช้แรงฮึดพ่อแม่จบมาได้ 6 ปี ด้วยเส้นยาแดงผ่าแปด รู้ตัวว่าทำงานถาปัดไม่ไหวแน่ๆ

เลยไปเรียนโทอีกสายงานนึง สุดท้ายได้ทำงานที่เรียนโทนี่แหละ ขอบคุณพวกอาจารย์ที่ยังอุส่ารับเด็กเกรดกากๆ มาเรียนโท

ไม่งั้นชีวิตคงไม่ได้ดีแบบตอนนี้ การดิ้นรนช่วงนั้นเป็นอะไรที่ลำบากจริงๆ ฝันแต่ว่าเมื่อไรจะจบ มีงานดีๆ ทำ  

เลือกคณะผิดชีวิตเปลี่ยนมีจริงงงง เเต่ว่าของท่าก็ยังเรียนจบมาได้ ถึงจะทำงานไม่ตรงสายเเต่ก็เป็นวุฒิที่ต่อมาจนจบโทยังไงก็ไม่เสียเปล่าเเน่ๆครับ อย่างนอยความอดทนพยายามในตอนนั้นต้องมีผลมาถึงอนาคตเเน่ๆ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:09
ผมขอถามหน่อยครับน้องปั้น 555

คือผมสงสัยอยู่อย่างนึง อย่างเช่นท่านเนี่ย สามารถสอบติดจุฬาได้ เพราะฉะนั้นคือต้องเก่งในระดับนึงมากๆเลยฮะ

ที่ผมสงสัยคือ ทำไมคนที่เก่ง มีความสามารถเนี่ย ทำไมถึงชอบเกเร ชอบไม่เรียน ชอบขี้เกียจเรียนด้วยหรอครับ เพระาอะไรอะ ผมมีเพื่อนรอบตัวแบบท่าน แมร่งโคตรขี้เกียจเรียน โดดเรียน สุดท้ายแมร่งไม่จบ แต่คือมันเก่งอะ เช่น มันไม่ไปเรียน แต่มันสามารถอ่านหนังสือที่จะสอบซักวันนึง แล้วมันสามารถติวให้เพื่อนได้หมดเลยอะ เพื่ออะไรครับ เก่งแต่ขี้เกียจ ทำไมถึงไม่ตั้งใจทำให้มันจบๆไปอะครับ งง ไม่เข้าใจครับ

คือผมไม่เก่งไง อยากได้่ความเก่งแบ่งมาซัก10เปอร์เซ็นผมก็ดีใจแล้ว

ตอบหน่อยครับบบ เพื่ออะไรรรรร 555  

ต้องบอกก่อนครับว่าผมไม่เก่งเลยยยย5555555 เเต่อาศัยว่าตอนมัธยมผมมีญาติเรียนเก่ง เเล้วเรียกว่า เราน้อยหน้าญาติไม่ได้ตามนิสัยครอบครัวจีนอะครับ เลยต้องอ่านหนังสือเเข่งกัน พอมหาลัยมันตัวใครตัวมัน ญาติผมก็ไม่ใช่เด็กเรียนอยู่เเล้ว เลยพากันเกเรครับ
อันนั้นตอนอยู่ฬ พอมาเกษตรมาอยู่กับโป้งยิ่งเละใหญ่ เรียนตัวเดียวกัน4ตัว fหมด
เเต่ของโป้งยังมีบุญเก่าปี1ปี2ครับเลยรอดมาได้ ของผมนี่ดึงไม่ขึ้นเล้ย  

ถึงจะขยันอ่านก็เถอะครับ ท่านเคยได้ยินไหมว่า การขยันทำอะไรซักอย่างคือถ้าคนมันไม่ได้ มันก็ไม่ได้อยู่ดีอะครับ ไม่งั้นก็คนเก่งเต็มโลกหมดแล้วครับ 55 คือผมก็อ่าน แต่บางทีมันก็ไม่จำ ไม่เข้าใจอะครับ แต่กรณีแบบท่านคือมันเข้าใจอะ

พอพูดถึงงี้ ถ้าผมรู้จักท่านจริงๆ แล้วท่านเป็นน้องผม ผมจะเบิดหัวซักทีครับ โทษฐานที่หัวดีแต่เกเร 555

เพื่อนผม ผมยังด่ามันมาแล้วเลย ด่าแบบหนักๆด้วย แมร่งเก่งแต่ขี้ิเกียจ แบบเพื่อนผมมันสามารถไม่เข้าเรียนวิชาๆนึงได้เลยทั้งเทอม แต่สามารถอ่านหนังสือทีเดียวแล้วได้เกรดดีกว่าผมที่เข้าเรียนไม่เคยขาดอะ ท่านคิดว่ายังไงละ 55

แทนที่มีความสามารถรีบๆทำให้มันจบๆไป พอจบไปแล้วอยากจะเกเร อยากจะทำอะไรก็ตามสบาย ผมคิดงี้ 55  

555555555 ขอบคุณในความหวังดีมากครับ รอบนี้จะตั้งใจเรียนเเล้วครับท่านนน
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5124
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:17
ถูกแบนแล้ว
เคยมาเป็น intania 97 ด้วยหรอ อยู่กรุ๊ปไหนครับบ
1
0
Toshi
นักเตะอบต.
Status: อยากทำไรก็ออกไปทำเรามีอายุไม่ถึง 100 ปี อีลิท ได้ก
เข้าร่วม: 13 Sep 2010
ตอบ: 2828
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:27
ผมเรียนราม 50 จบ 56 จากที่จะจบก่อนเพื่อน 2 ปีกลายเป็นจบหลังเพื่อน 2 ปีขี้เกียจล้วนๆ
แก้ไขล่าสุดโดย pazzo เมื่อ Thu May 28, 2020 10:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากชีพท่านไร้ซึ่งความหวัง แล้วกายท่านจะอยู่เพื่อสิ่งใด
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Feb 2011
ตอบ: 64
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:37
กระทู้นี้ก็ตั้งใจจะทั้งเล่าประสบการณ์ เเล้วก็ขอกำลังใจไปในตัวด้วยครับ

มหาลัยเเรก
เริ่มต้นปี1 รหัส57 สอบติดวิศวะจุฬา
ปี58 โดนรีไทน์ ปีนี้คือติดเที่ยว ติดเพื่อน หลงระเริง ก็ปลิวไปตามระเบียบครับ

มหาลัยที่สอง
เริ่มต้นปี1 รหัส59 สอบติดวิศวะโยธาเกษตร
ตอนนั้นอายุ20 กะว่ารอบนี้จะตั้งใจเรียน เริ่มเรียนเเรกๆพวกวิชาเเมท1 ฟิสิกส์ผ่านสบายๆเพราะจำของเก่าได้กับตั้งใจเรียนระดับนึงครับ เเต่จะติดพวกดรออิ้ง คอมโปร พอขึ้นปี2 ผมก็เริ่มทำงานสายนายเเบบทำนู่นนี่นั่น
รอบนี้ไม่เกเรเลยคือไม่ติดเที่ยว ไม่ติดเพื่อน ไม่เล่นเกมส์ เเต่ไม่ทำไรเลยย555555555 ติดวิ่งสนุกกับการวิ่ง ติดฟิตเนส ติดการทำอาหาร ตื่นตี4 นอน3ทุ่ม ก่อนสอบมีอ่านหนังสือก็ผ่านเเบบถูๆไถๆ เกรดติดโปรมาเรื่อยๆ
จนถึงเทอมปี3ขึ้นปี4ก็โดนไทน์ เเต่รอบนี้นอกจากจะคิดได้เเล้วว่าเราไม่เหมาะกับวิศวะ เพราะส่วนใหญ่วิชาที่ไม่ผ่านคือพวกโครงสร้าง ระบบหมดเลย พวกคำนวณ บริหารนี่ชิลจัดครับ เเต่ก็เริ่มหมดไฟกับการเรียนเเล้ว

หลังโดนไทน์ ทีนี้ผมก็มีฟิลทั้งเคว้งทั้งสบายใจ(ผมรู้ว่าเรียนไปก็ไม่รอด ไม่รู้จะผ่านวิชาคณะยังไง) ปัญหาต่อไปก็ที่บ้านจะกระทึบเอาเเน่ๆ(มีประสบการณ์ตอนปลิวจากจุฬา เเต่ผิดคาด ที่บ้านผมกลับบอกว่ารู้อยู่เเล้วว่าไม่ไหว เเต่ขอให้พ่อเเม่สักใบเหอะ ผมนี่ซึ้งเลยครับ เเต่ในหัวตอนนั้นนี่รามลอยมาเลย เพราะผมอยากมีเวลาว่างทำงานเยอะๆด้วย กับเราก็เเก่เเล้วสอบเข้ายังไงจำไม่ได้ที่รู้คือรอบ1-3ผมไม่มีสิทธิ์สอบเพราะไม่รับเด็กซิ่ว ถ้ารับก็ไม่เกิน2ปี ส่วนรอบ4 คือรอบปัจจุบันใช้เกรดกับโอเนต50% ซึ่งเกรดผมจบมัธยมมา2.76กับโอเนตที่มั่วให้เสร็จๆเพราะสมัยนั้นใช้เเค่เเกทเเพทก็เข้าเรียนได้เเล้ว เเต่พ่อเเม่ก็ยังยืนยันให้หามหาลัยรัฐสอบอยู่ดีครับ
ทีนี้ผมก็ต้องหาคณะที่อยากเรียนละคิดว่าจะจบจริงๆจังๆละ หวยไปออกพวกรัฐศาสตร์ การเมืองการปกครอง(เเต่ดูจากคะเเนนที่ใช้บุญเก่า50%เเล้วไม่น่าติด) เเต่ก็ต้องอ่านหนังสือ gat pat กับเด็กๆครับ วันไปสอบนี่รู้สึกเเปลกๆมาก ขับรถไปจอดเดินลงไปสอบละก็ขับรถกลับ

มาถึงวันประกาศผล จริงๆมันต้องประกาศ29ก็คือพรุ่งนี้ เเต่เมื่อคืนเเฟนผมทักมาตอนตี1 บอกว่าตื่นกี่โมงก็เเล้วเเต่โทรหาด้วยเเล้วส่งสติกเกอร์โกรธมา ผมตื่นมาเห็นตอนตี5 ตอนนั้นนี่ไม่มีความคิดเรื่องผลสอบเลย คิดเเต่ว่างานเข้าเเน่ๆ พอโทรไปเเฟนก็บอกว่าเปิดผลสอบ เเละเเล้วผมก็ติดมหาลัยครั้งที่3 เป็นเฟรชชี่ใสๆอีกรอบ

Spoil

กลายเป็นเรีบน จุฬา เกษตร มธ เเบบงงๆเลยครับ มีความกังวลเรื่องเป็นลุงไปเรียนจะทำตัวยังไง เเต่รอบนี้ก็ตั้งใจให้จบจริงๆละครับ

ตอนนี้ยึดคติ ไม่มีใครเเก่เกินเรียนครับ 4ปีเเละใบปริญญา สู้ว้อยยยยย

ไม่ลองไปแนวทำสื่อหรอครับ ผมคิดตามช่องท่านอยู่ ต่อยอดที่ใช้งานอยู่ได้เลย
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: 19 league champions
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 1926
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:43
สู้ๆครับ ผมจบธรรมศาสตร์ปีนี้แต่กว่าจะผ่านมาได้ก็ลากเลือดเหมือนกัน การเรียนมหาลัยไม่มีคำว่าสายไปครับ สำหรับคนที่มีความพยายามอย่างคุณ อย่างผมนี้จบไปต้องเครียดอีกในการออกไปใช้ชีวิตจริงๆ 55
ตามช่องยูทูปอยู่ครับชอบสไตล์การทำยูทูปของคุณ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9652
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:47
อายุ24กับการกับมาเรียนมหาลับรอบที่3 ในมหาลัยที่3
เกรดไม่ดีแต่ติดแต่บะที่ดีไปทั้งนั้น ท่านนี่หัวดีเลยนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
โค้ช T-License
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 25170
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:54
ติดแต่ละที่
แก้ไขล่าสุดโดย Wade Wilson เมื่อ Thu May 28, 2020 10:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1331
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 11:07
โอ้ว ยินดีด้วยนะครับ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 44015
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 11:07
สอบเก่งขนาดนี้ เผลอๆสอบติดนายร้อยเอานะเนี่ยเป็นเล่นไป 555
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel