ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44413
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 02:29
[RE: 'เอ๋อ,คอลลี่มอร์' รับไม่ได้ 'หงส์' ใช้มาตรการพักงานลูกจ้าง]
เฮียเล้า. พิมพ์ว่า:
Spoil
Cafitiliar พิมพ์ว่า:
Cafitiliar พิมพ์ว่า:
AlfaZero พิมพ์ว่า:
พวกอวยหน้าแรกจากมู้นี้ http://www.soccersuck.com/boards/topic/1870307

เค้าจะเป็นยังไงบ้างน้ออออ จะดริฟท์ไปทางไหนดี

YNWA ไหมละเมิงงง

เพราะแบบนี้เวลาอ่านข่าวจากที่นี่แล้วผมถึงมักจะเข้าไปอ่านต้นฉบับ eng อีกรอบกลัวเรื่องแปลสื่อความผิดนี่แหละครับ  

ตอนเห็นข่าวนี้ครั้งแรก เวบเขียนข่าวประมาณว่า หงส์พักงาน แต่ก็ได้เงินครบเต็มจำนวน แต่นักข่าวเค้าแก้ละสภาพคอมเมนต์มู้นั้นก็อย่างที่เห็น พอดีไปเจอข่าวของอีกเจ้า(เค้าจะเขียนบอกว่าหงส์จ่ายแค่ 20 เปอเซนต์) มาก่อน ไม่งั้นผมคงจะเข้าไป YNWA รัวๆเหมือนกัน  

ดีนะท่าน ไม่ถลำเข้าไปเหมือนพวกนั้นนน รอบคอบดีจริงๆ

ไม่งั้นเฮียแซวยับเลย

การมีคนแบบเฮียอยู่ในบอร์ด เนี่ยนะ มันทำให้ผมใช้ชีวิตอย่างรอบคอบ ทุกๆวันเลยนะประมาณว่า อันตรายมันอยู่รอบตัวและพร้อมจะทำร้ายเราได้เสมออะ  

เฮียก็แค่แซวนิดๆหน่อยๆเองน่าา สีสัน

แต่เด็กลิ้วพูลบางคนก็จริงจังเกิ้นนน แซวนิดแซวหน่อยอารมณ์มาเต็ม หยาบมาเลย แถมขี้ฟ้องด้วยนะ  

เฮียคาดการณ์ไว้รึยังว่าจะ อยู่สีสันได้อีกประมาณกี่วันดี
แก้ไขล่าสุดโดย Cafitiliar เมื่อ Sun Apr 05, 2020 02:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2005
ตอบ: 279
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 02:30
[RE: 'เอ๋อ,คอลลี่มอร์' รับไม่ได้ 'หงส์' ใช้มาตรการพักงานลูกจ้าง]
AlfaZero พิมพ์ว่า:
พวกอวยหน้าแรกจากมู้นี้ http://www.soccersuck.com/boards/topic/1870307

เค้าจะเป็นยังไงบ้างน้ออออ จะดริฟท์ไปทางไหนดี

YNWA ไหมละเมิงงง

เพราะแบบนี้เวลาอ่านข่าวจากที่นี่แล้วผมถึงมักจะเข้าไปอ่านต้นฉบับ eng อีกรอบกลัวเรื่องแปลสื่อความผิดนี่แหละครับ  

คือถ้าอ่านเนื้อข่าวแล้วใช้สมองคิดสักนิดจะรู้ว่า ถ้าสโมสรจ่าย 100% เต็มจริง จะพักงานทำแป๊ะอะไร

แล้วในเนื้อข่าวก็มีรายละเอียดบอกอยู่ครบถ้วน

ไอ่พวกหน้าแรกนี่สมกับคำว่า อ่านไม่เกิน 7-8 บรรทัดต่อวันจริงๆ

ถ้าอันนี้ มองในมุมแบบจ่าย 100% เต็ม ก็ต้องพักงานอยู่ดีไหมครับ (จากสถานการณ์ปัจจุบัน)
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 3146
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 02:34
เค้าพักงานเพื่อให้รัฐจ่าย80หงส์จ่าย20 = ลูกจ้างได้เงินเต็มจำนวน

ดีกว่าไม่พักงานแล้วลดค่าจ้างพนักงานลง หรือ พักแล้วให้รับแค่ 80% นะผมว่า

เพราะสโมสรก็จ่ายภาษีเข้าประเทศไปแล้ว พอเกิดวิกฤติมันก็ต้องให้รัฐช่วยบ้าง

ถ้าผมเป็นนักธุรกิจก็ทำงี้ใครจะด่าว่าเห็นแก่ตัวก็แล้วแต่
4
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: trust the process
เข้าร่วม: 22 Jun 2015
ตอบ: 10767
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 02:36
[RE]'เอ๋อ,คอลลี่มอร์' รับไม่ได้ 'หงส์' ใช้มาตรการพักงานลูกจ้าง
BuSu พิมพ์ว่า:
กลายเป็น เรื่อง สโมสรที่กรุเชียร์ใจบุญกว่า กับ สโมสรมึงมันชั่ว 5555  

เข้าใจว่าเป็นแบบนั้นได้ไง ที่เค้าฮากันคือพวกที่มาเม้นหน้าแรกมู้นี้เว้ยยย http://www.soccersuck.com/boards/topic/1870307

ไม่เกี่ยวกับสโมสรใจบุญกว่าอะไรเลย อย่าแก้เหนียมแทนเพื่อนดิ  
ใครเพื่อนบ้าเปล่า บอลนอกผมมีเพื่อนที่ไหน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

เปิดดูคลิปจากเว็บเฟสบุค 
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 04 Jun 2010
ตอบ: 860
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 02:41
GasTurbine พิมพ์ว่า:
ถ้าคุณเป็นเจ้าของธุรกิจจะคิดยังไง

ไม่รู้นะ แต่ในมุมมองของผมถ้าผมเป็นผู้ตัดสินใจ ผมก็ทำแบบนี้

พนักงานกี่คนเงินเดือนเท่าไหร่ ต้องช่วยอีกกี่เดือนรวมสวัสดิการต่างๆด้วย พักไปให้ตัวเองเสียน้อยที่สุดดีกว่านา

โคตรเห็นแกตัวอะ ตอนได้กำไรตัวเองกินเต็มแน่นพุง แต่พอต้องรับผิดชอบองกณ์ของตัวเองกลับปเอาเงินภาษีของคนอื่นๆมาจ่าย
6
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 21 Dec 2009
ตอบ: 828
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 02:42
L.Doncic พิมพ์ว่า:
แอบสันสบ ลังเล เหมือนกัน ว่าจะมองมุมไหนดี ใครมีประสบการณ์ หรือคำอธิบายดี ๆ ช่วยแนะนำที

จากที่เข้าใจ เหมือนกับลิ้วใช้ กฏหมายที่มี ให้ วิน-วิน ทั้งสโมสร ที่ไม่ต้องจ่ายเงินพนักงาน 100%

แล้วก็พนักงานที่ได้รับเงินเหมือนเดิม 100 % ป่ะ โดยรัฐบาลจะจ่าย 80 %

ไม่มีใครเสียหาย (ยกเว้นรัฐบาล) ถ้าหลังจากเหตุการณ์เริ่มกลับมาปกติ แล้วทุกคนกลับมาทำงานเหมือนเดิม

ทุกอย่างก็จะปกติแบบนี้ป่ะ ถ้าเป็นแบบนี้ จะมองว่าหัวหมอนิด ๆ ก็ได้นะเนี่ย

แต่เท่ากับว่า ผู้บริหารจะสามารถรักษาผลประโยชน์ของสโมสรได้แบบสุดตรีนจริง ๆ

ปล.ถ้าผมเข้าใจผิด ช่วยแจงที  

ที่บรรดากูรูชาวอังกฤษออกมาวิจารณ์ก็เพราะไม่พอใจที่เหมือนเอาเปรียบรัฐ

ในช่วงวิกฤตของประเทศนโยบายนั้นออกมาเพื่อช่วยธุรกิจขนาดเล็กเพื่อไม่ให้ล้มละลายไงครับ แต่นี่หนึ่งในองค์กรที่ใหญ่ที่สุดในประเทศมาขอเงินรัฐ เค้าเลยไม่พอใจ

ลองเปรียบคงอารมณ์ประมาณ CP มาขอเงินจากรัฐบาลถังแตกที่แทบจะไม่มีเงินพอเยียวยาคนในชาติให้เพียงพอและทั่วถึง ไปช่วยลูกจ้างของตัวเองทั้งที่ธุรกิจของตนเองก็ไม่ได้กระทบอะไรมากจากวิกฤตในครั้งนี้

ผมเชื่อว่าหลายๆคน คงออกมาด่า CP กันให้พรึ่บ
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 04 Jun 2010
ตอบ: 860
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 02:46
น้องขาวอวบ พิมพ์ว่า:
เค้าพักงานเพื่อให้รัฐจ่าย80หงส์จ่าย20 = ลูกจ้างได้เงินเต็มจำนวน

ดีกว่าไม่พักงานแล้วลดค่าจ้างพนักงานลง หรือ พักแล้วให้รับแค่ 80% นะผมว่า

เพราะสโมสรก็จ่ายภาษีเข้าประเทศไปแล้ว พอเกิดวิกฤติมันก็ต้องให้รัฐช่วยบ้าง

ถ้าผมเป็นนักธุรกิจก็ทำงี้ใครจะด่าว่าเห็นแก่ตัวก็แล้วแต่  

สมควรละที่มีนิสัยเห็นแก่ตัว

ภาษีเป็นหน้าที่ต้องจ่ายในการบริหารและดำเนินการของประเทศ

แล้วภาษีก็ไม่ใช่แค่ลิเวอร์ทีมเดียวที่จ่าย มันของคนทั้งประเทศและเจ้าของกิจการอื่นๆ

ทำความเข้าใจเรื่องภาษีใหม่ด่วน

แก้ไขล่าสุดโดย Tifa เมื่อ Sun Apr 05, 2020 15:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7597
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 02:48
PRO TONY พิมพ์ว่า:
แต่ในข่าวก่อนหน้า ระบุว่า จ่ายเงินเต็ม 100% นะ  

ยังอีกๆ ไปอ่านใหม่ไป
1
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 02:53
GasTurbine พิมพ์ว่า:
ถ้าคุณเป็นเจ้าของธุรกิจจะคิดยังไง

ไม่รู้นะ แต่ในมุมมองของผมถ้าผมเป็นผู้ตัดสินใจ ผมก็ทำแบบนี้

พนักงานกี่คนเงินเดือนเท่าไหร่ ต้องช่วยอีกกี่เดือนรวมสวัสดิการต่างๆด้วย พักไปให้ตัวเองเสียน้อยที่สุดดีกว่านา

ภาพลักษณ์ทางธุรกิจเสียหายนะครับ

ทีมคุณไม่ได้จน ขนาดแบกตรงนี้ไม่ไหว

คนที่นู้นเค้าถึงออกมาประณามกันไง

เค้าเรียกว่า เห็นแก่ตัว ไม่รู้กรณี นี้จะเอฟเฟคกับลิ้วพูลแค่ไหน
0
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 28 Oct 2013
ตอบ: 1721
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 02:55
อยู่ๆก็มีดราม่าให้เสพ
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 02:57
TheKop_08 พิมพ์ว่า:
จะเดือดร้อนอะไรกัน

ไม่มีอะไรจะบลัฟกันละหรอ

สติๆ กับเรื่องอื่นหนูๆจริงจังกันขนาดนี้ไหม  

ไม่เดือดร้อนหรอกนะ แต่ฮาพวกแหกโค้งอ่ะ

ถามจริง ตอนอวยกัน คุณไม่เห็นพูดคำนี้อ่ะ

ภูมิใจไรขนาดนั้น จริงจังมากไปรึเปล่า ไรแบบเนี่ย

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4903
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 03:07
ถูกแบนแล้ว
รอดูต่อไป ว่าทีมๆอื่นๆ เขาทำอย่างไรกัน ตามข่าวที่อื่นบอกมี 5 ทีมที่พักงานพนักงาน ถ้ามันไม่เหมาะสมจริงๆ คงต้องปรับเปลี่ยน
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: DAS PARADIES LIEGT UNTER DEN FÜSSEN MEINE MUTTER
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 6438
ที่อยู่: DAS PARADIES LIEGT UNTER DEN FÜSSEN DER MÜTTER. VERMISSE DICH
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 03:07
ในยุโรป ถ้าตกงานขึ้นมา
มีสองประเด็น คือ ลาออกเอง
บริษัทสั่งพักงาน หรือ ไล่ออก

ยกตัวอย่างในสวิส จะต้องไปรายงานตัวกับ กรมแรงงาน ว่าโดนไล่ออก
กรมแรงงานจะจ่ายเงินให้กับคนที่ไม่มีงานทำ 80% ของเงินเดือน จากที่ได้เงินเดือนจากบริษัทนั้นๆ

ในกรณีลาออกเอง หลังจากไปรายงานตัวที่กรมแรงงานแล้ว กรมแรงงานจะจ่ายเงินให้อีกสามเดือนเท่านั้น
หลังจากไม่มีงานทำ 80%ของเงินเดือน ในแต่ละเดือน

ในกรณีที่โดนพักงานตลอดไป หรือไล่ออกเลย บริษัทจะจ่ายเงินให้อีก 3 เดือน. หลังจากไปรายงานตัวกับกรมแรงงานแล้ว กรมแรงงานก็จะจ่ายเงินเดือนให้ 80% เป็นระยะเวลาภายใน 2 ปี.
แต่ละเดือน ต้องไปกรมแรงงาน เขียนใบสมัครงาน ทำทุกอย่างที่กรมแรงงานให้ปฏิบัติตัว ในการหางาน อย่างน้อยต้องไปรายงานตัวที่กรมแรงงาน เดือนละสองครั้ง.

สรุป กว่าจะได้เงินเดือนซึ่งน้อยกว่าเงินเดือนประจำ 20% มานั้น ไม่ง่าย.

คนที่ทำงานยุโรป แต่ละเดือน จะต้องโดนหักเงินทุกเดือน

จ่ายค่าประกันสังคม
จ่ายค่าประกันการว่างงาน ของตัวเอง และคนว่างงานอื่นๆ
จ่ายเงินเก็บใว้ตอนแก่ หรือหลังจากเลิกงานหรือ เกษียณ.

เงิน 80%ที่กรมแรงงานจ่ายให้คือเงินที่หักมาจากคนทำงานทุกคนที่ทำงาน เป็นกฏหมายของทุกประเทศในยุโรปบังคับใว้ (โดยส่วนใหญ่)

ตัวผมเองยังไม่เคยตกงาน แต่คนรอบตัวและเพื่อนๆ ตกงานกัน เลยได้รับรู้ข้อมูล ข้อมูลเหล่านี้
คนที่ทำงานในยุโรปต้องรู้ และปฏิบัติตัวได้ถูก ยามต้องตกงานและไม่มีงานทำ

ลาออกเอง รัฐจ่ายเงิน 80%ของเงินเดือน หลังจากตกงาน ในแต่ละเดือน แค่3 เดือนเท่านัน
โดนไล่ออก บริษัทจ่ายให้ทันที 3 เดือน (เหมือนโดนจ้างออก) และรัฐจ่ายให้ในแต่ละเดือน 80% ของเงินเดือนที่ได้รับ เป็นระยะเวลา 2 ปี.
แก้ไขล่าสุดโดย Rung Bluemoon เมื่อ Sun Apr 05, 2020 03:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 02 Sep 2009
ตอบ: 2999
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 03:18
ก็เจ้าของไม่ใช่คนอังกฤษเป็นคนอเมริกา ก็คงอยากจะเอาเงินไปสนับสนุนประเทศตัวเองล่ะมั้ง

แต่ถ้าทำแบบที่ข่าวออกมาจริงๆแฟนบอลในประเทศคงไม่สนับสนุนเจ้าของทีมคนนี้ต่อแน่ๆ

ยิ่งถ้าเป็นแมนยู เกลเซอร์นี่โดนไล่หนักกว่าเก่าแน่นอน

0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4903
โพสเมื่อ: Sun Apr 05, 2020 03:18
ถูกแบนแล้ว
Rung Bluemoon พิมพ์ว่า:
ในยุโรป ถ้าตกงานขึ้นมา
มีสองประเด็น คือ ลาออกเอง
บริษัทสั่งพักงาน หรือ ไล่ออก

ยกตัวอย่างในสวิส จะต้องไปรายงานตัวกับ กรมแรงงาน ว่าโดนไล่ออก
กรมแรงงานจะจ่ายเงินให้กับคนที่ไม่มีงานทำ 80% ของเงินเดือน จากที่ได้เงินเดือนจากบริษัทนั้นๆ

ในกรณีลาออกเอง หลังจากไปรายงานตัวที่กรมแรงงานแล้ว กรมแรงงานจะจ่ายเงินให้อีกสามเดือนเท่านั้น
หลังจากไม่มีงานทำ 80%ของเงินเดือน ในแต่ละเดือน

ในกรณีที่โดนพักงานตลอดไป หรือไล่ออกเลย บริษัทจะจ่ายเงินให้อีก 3 เดือน. หลังจากไปรายงานตัวกับกรมแรงงานแล้ว กรมแรงงานก็จะจ่ายเงินเดือนให้ 80% เป็นระยะเวลาภายใน 2 ปี.
แต่ละเดือน ต้องไปกรมแรงงาน เขียนใบสมัครงาน ทำทุกอย่างที่กรมแรงงานให้ปฏิบัติตัว ในการหางาน อย่างน้อยต้องไปรายงานตัวที่กรมแรงงาน เดือนละสองครั้ง.

สรุป กว่าจะได้เงินเดือนซึ่งน้อยกว่าเงินเดือนประจำ 20% มานั้น ไม่ง่าย.

คนที่ทำงานยุโรป แต่ละเดือน จะต้องโดนหักเงินทุกเดือน

จ่ายค่าประกันสังคม
จ่ายค่าประกันการว่างงาน ของตัวเอง และคนว่างงานอื่นๆ
จ่ายเงินเก็บใว้ตอนแก่ หรือหลังจากเลิกงานหรือ เกษียณ.

เงิน 80%ที่กรมแรงงานจ่ายให้คือเงินที่หักมาจากคนทำงานทุกคนที่ทำงาน เป็นกฏหมายของทุกประเทศในยุโรปบังคับใว้ (โดยส่วนใหญ่)

ตัวผมเองยังไม่เคยตกงาน แต่คนรอบตัวและเพื่อนๆ ตกงานกัน เลยได้รับรู้ข้อมูล ข้อมูลเหล่านี้
คนที่ทำงานในยุโรปต้องรู้ และปฏิบัติตัวได้ถูก ยามต้องตกงานและไม่มีงานทำ

ลาออกเอง รัฐจ่ายเงิน 80%ของเงินเดือน หลังจากตกงาน ในแต่ละเดือน แค่3 เดือนเท่านัน
โดนไล่ออก บริษัทจ่ายให้ทันที 3 เดือน (เหมือนโดนจ้างออก) และรัฐจ่ายให้ในแต่ละเดือน 80% ของเงินเดือนที่ได้รับ เป็นระยะเวลา 2 ปี.

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

https://thestandard.co/tottenham-cut-all-non-playing-staff-wages-due-to-coronavirus/

ผมเห็นมีสเปอร์พักงานพนักงาน 550 คน ตามนิวคลาสเซิลไปก่อนหน้านี้ ก็ไม่เห็นจะมีใครมาด่าอะไรรุนแรงขนาดนี้

ไม่ได้อ้างว่าทีมอื่นทำได้ทีมลิเวอร์พูลก็ทำได้นะ แต่ถ้าสิ่งที่ทำมันผิดขนาดที่ออกมาประนามกัน ทำไมถึงทำแล้ว 5 ทีม และอาจจะมีตามมาอีก
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel