ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7577
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 21:58
[RE: แด่แฟนแมนซิครับ]
Mr.White พิมพ์ว่า:
RuuDVaN V.2 พิมพ์ว่า:
Mr.White พิมพ์ว่า:
RuuDVaN V.2 พิมพ์ว่า:
โตแบบเลสเตอร์ สิครับ น่าชื่นชม

ส่วนไอเรื่องทีมเล็กจะเจ๊งไม่เจ๊งเนี่ย มันไม่ใช่เพราะกฏนี้หรอกเลยรอด แต่เป็นเพราะ ลีคแต่ละลีคปันผลเงินกำไรค่าลิขสิทธ์เท่าเทียมเหมาะสมกันรึเปล่า มากกว่า

ฝากไว้ให้คิด

แปลว่าไม่ทัน ลีดส์ แบล็กเบิร์น เชลซีน่ะสิเราน่ะ

เค้าตั้งเพราะทีมใหญ่ๆนี่แหละจะล้ม

กฎมันตั้งมาอย่างนี้ อยากรู้ไปดูได้ที่ uefa.com  

ผมไม่ทันครับ พอเริ่มรู้จักบอล ก็เป็นคู่กองหน้า ซัตตัน เชียร์เรอร์ เลยอ่ะ

รู้สึกกฏนี้ ตั้งมา เพราะเสี่ยหมี นะ

ฝากไว้ให้คิด  

เคนเบตส์ไม่ใช่เสี่ยหมี อย่ามั่ว...หนุ่มๆวัยรุ่นที่ไม่ทันจะเข้าใจผิดกันหมด

เชลซีล้มละลายเพราะไปกู้มาทำทีมแล้วไม่มีปัญญาจ่าย ลีดส์ก็เช่นกัน เวสต์แฮม พอธมัธก็ด้วย เสี่ยหมีเข้ามาซื้อหุ้นเน่า คนละเรื่องเลย

แล้วเค้าก็ตกลงกันทั้งยูฟ่าไม่ใช่แค่เคสลีกอังกฤษ มีปัญหาหมด ทั้งมิลาน อินเตอร์ ฟิออ ทีมใหญ่ๆทั้งนั้นการเงินจะล้มกันหมด

เอาไปอ่านจะได้เข้าใจที่มา แล้ววันหลังจะได้ไม่มั่วอีกท่าน

https://en.wikipedia.org/wiki/UEFA_Financial_Fair_Play_Regulations  

กฏนี้ออกมาโดย ยูฟ่า ช่วงยุค เสี่ยๆเทคโอเวอร์

ถ้าห่วงลีดส์ ห่วงสโมสรเล็กๆจริงๆ เค้าไม่ออกมา ช่วง 2011 หรอก

นี่ก็ลากไปตั้งพระเจ้าเหา ถ้าจะบ้า ลีดส์เอย ปารม่าเอย พวกนี้ มันล้มละลายกันไปก่อนกฏนี้จะออกไปเป็นชาติละ

นี่ไม่ต้องย้อน เชลซี หรือ แบล้คเบิร์น นะ โคตรไกล เลอะเทอะ

ปล. ที่บอก เสี่ยหมี เพราะเสี่ยหมี ควักตังตัวเองลงมาให้สโมสร โดยไม่มีจำกัดทั้งๆที่ตัวเลข สโมสรติดลบ เค้าก็เลยคิดกฏนี้ขึ้นมา มันไม่ได้เกี่ยวไร กะเคน เบตต์ ไรนั่นเลย เลอะเทอะx2
แก้ไขล่าสุดโดย RuuDVaN V.2 เมื่อ Thu Mar 26, 2020 06:26, ทั้งหมด 4 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 27311
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 22:01
Captain_Kompany พิมพ์ว่า:
Spoil
FI2eecIOM_BLuE พิมพ์ว่า:
จะถามหาความแฟร์จากกฎนี้มันไม่มีอยู่แล้วครับ ประเด็นหลักคือให้รายจ่ายต้องพอดีกับรายรับ
แล้วถามว่าทีมเล็กๆรายรับปีละกี่ล้าน เทียบกับทีมใหญ่ อย่างปีล่าสุดซิตี้รับรวมๆทั้งหมด 400 ล้าน++
หักค่าเหนื่อยนักเตะ 200ล้าน ค่าบริหารดูแลสโมสร ค่าจ้างพนักงานตีไปแพงๆเลยปีละ 100 ล้าน ยังเหลือให้ช็อปอีก 100 ล้าน

ลองย้อนกลับไป 10 ปีที่แล้ว แมนยู ลิเวอร์พูล เชลซี เป็นโคตรทีมในสมัยนั้น รายรับเฉลี่ย 2-3 ร้อยล้านต่อปี
ตอนนั้นเงินยังไม่เฟ้อเท่านี้ มีงบให้ซื้อนักเตะหลัก 30-40 ล้านได้หลายๆตัวสบายๆ

แต่กลับกันถ้าเป็นทีมเล็ก ปีๆนึงได้เงินรวมแค่ 100 กว่าล้าน จ่ายค่าคนงาน ค่าบำรุงสโมสร ค่าเหนื่อยนักเตะก็หมดแล้ว
จะเอาเงินที่ไหนไปช็อปนักเตะเพิ่ม ในสมัยนั้นถึงมีเคสทีมเล็กๆต้องยอมขายตัวเก่งเพื่อเอาเงินไปช็อปตัวใหม่ๆเข้าทีมไงครับ

แล้วถามว่ากฎนี้มันแฟร์ตรงไหน ถ้าอยากไต่เต้าจากทีมเล็กๆ ขึ้นไปเป็นโคตรทีมโอกาศแทบจะเป็น 0 เลย

เทียบง่ายๆเหมือน แมนยู ลิเวอร์ เชลซี เป็นลูกคนรวยในห้องเรียนอ่ะ มีตังเยอะอยู่แล้ว สามารถซื้อทุกอย่างได้ด้วยเงินมรดกของที่บ้าน
กลับกันซิตี้เหมือนเด็กบ้านแตก แต่โชคดีได้เสี่ยเลี้ยง เสี่ยก็เปย์ให้ทุกอย่าง จนมีเงินขึ้นมาเทียบกับพวกลูกคนรวยได้
แล้วถามว่าคนอื่นถ้าอยากขึ้นมาอยู่ในระดับเดียวกับคนพวกนี้ต้องทำไง นั่นแหละถึงจะตอบเรื่องความแฟร์ได้

แค่จุดเริ่มต้นมันก็เหลื่อมล้ำกันแล้วครับ

โลกนี้มันจะมีคำว่าความพยายามไว้ทำไมล่ะครับ

จะเอามาเทียบว่าทีมแมนยู เชลซี ลิเวอร์พูล เป็นลูกคนรวย มันก็เทียบงั้นไม่ได้

ถ้าตะเทียบต้องบอกว่า แมนยู เชลซี ลิเวอร์พูลเป็นคนรวยเอง เพราะมันก็คือเงินที่ทีมหามาเองไม่ใช่เงินของพ่อแม่ ในทางกลับกัน ถ้าเทียบเคสแบบนี้ ผมกลับมองว่าแมนซิตี้เหมือนคนที่ใช้เงินจากทางบ้านเพื่อให้ตัวเองร่ำรวยมากกว่าทีมอื่นด้วยซ้ำ  

ที่ผมเทียบว่าทีมพวกนี้บ้านรวยเพราะ รุ่นก่อนๆเค้าทำมาดีครับ

แมนยูลิเวอร์พูลสะสมบารมีมาตั้งแต่แต่อดีตคว้าแชมป์ลีค แชมป์ยุโรปมาหลายสิบสมัย
เหมือพ่อแมตั้งใจทำงานหนักเพื่อหาเงิน ก็พอมีมรดกมาถึงรุ่นลูก ถึงตอนนี้จะผลงานไม่ดีก็ยังมีเงินมรดกใช้จ่ายอยู่

กลับกันซิตี้เหมือนเด็กบ้านแตก เพราะพ่อแม่ไม่ได้มีอะไรไว้ให้เลย หาตังแค่พอกิน อดบ้างกินบ้าง อยากได้อะไรก็ไม่มีตังซื้อ
พออยากจะไปเข้าแก๊งกับพวกลูกคนรวยก็เลยต้องเอาร่างกายเข้าแลก หาเสี่ยเลี้ยง เงินที่ได้มามันก็ดูไม่สะอาดไงครับ

ครับ ถ้าเทียบแบบนั้น. วรรคสุดท้ายของคุณมันก็น่าจะตอบเคสนร้ได้แล้วนะครับ

ว่าที่มาของเงินมันดูไม่สะอาด

ร่ายมายืดยาว เป็นว่าเข้าใจคนละเรื่องกัน ในเคสนี้ มู้นี้ ผมกล่าวถึงแค่กฎนี้ ที่มันโคตรไม่แฟร์สำหรับทีมเล็กๆ
ไม่ให้ใช้จ่ายเกินตัว แล้วกว่าจะก้าวขึ้นมาเป็นทีมกลางๆตารางได้ต้องใช้เวลากี่ปี
แล้วกว่าจะอัพขึ้นมาเป็นทีมลุ้นแชมป์แบบเต็มตัวต้องรออีกกี่ปี
โอเคแหละทุกทีมไม่ได้มีเงินมหาศาลเพื่อทุ่มซื้อแบบบ้าคลั่ง แต่ถ้ามีคนอยากทำบ้าง
ยกตัวอย่างสโมสรเอฟเวอร์ตันอย่างงี้อ่ะครัย พอจะอัดฉีดเงินก็กลายเป็นผิดกฎอีก ใช้ได้แค่เงินที่สโมสรหาได้
มีเงินแต่ทำอะไรไม่ได้งี้

ถ้าจะพูดเคสนั่น. มันก็ไม่แฟร์กับทีมใหญ่เหมือนกันไม่ใช่หรอครับ

ถ้ายกตัวอย่างเรื่องลูกคนรวยเหมือนที่คุณยกมา. ผมก็เปรียบเทียบมั่งนะครับ. มันก็เหมือนคนที่ทำธุรกิจร่ำรวยมีรายได้เดือนละ10ล้าน100ล้าน. อยากส่งลูกเรียนดีๆ อยากมีรถซูเปอร์คาร์ขับ. แต่ทำไม่ได้เพราะต้องใช้เดือนละ15000เหมือนคนที่ทำรายได้ขั้นต่ำของประเทศ. แบบนี้มันแฟร์ไหมล่ะครับ

อีกอย่างที่ผมสงสัย. ทำไมจู่ๆก็มาห่วงเรื่องทีมเล็กอื่นๆ. ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้. ตอนแมนซิทุ่มเงินดึงนักเตะดีๆมา. ก็ไม่เห็นมีใครสนใจทีมเล็กเลยนี่ครับ  

เพราะมีไปวอร์กันในกระทู้โดนแบนข้างบนเลยทำให้เหมาว่าผมพึ่งมาดิ้นตอนทีมเชียร์โดนกฎนี้
ผมไม่ได้พึ่งมาห่วงทีมเล็กอะไรตอนนี้ ผมเป็นแบบนี้มานานแล้ว ทุกครั้งที่พูดถึง FFP ผมก็ยืนยันคำเดิมว่าผมไม่เห็นด้วย
ถ้ามีเวลาลองไล่ย้อนไปตอนกฎออกใหม่ๆครับ ผมเองไม่เคยเห็นด้วยกับกฎนี้ตั้งแต่แรก ไม่เคยมองว่ามันแฟร์เลย
ถ้าตอนนี้ทีมที่โดนเป็นปารีส เชลซี แมนยู ผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่ากฎนี้มันไม่ได้"แฟร์"สำหรับทีมเล็กๆเลย

ถ้างั้นตอบผมอีกข้อด้วยครัง ว่ามันแฟร์กับทีมใหญ่หรือเปล่า (จากที่ผมยกตัวอย่างเมื่อโควทที่แล้ว)
0
0
<___คนธรรมดา___>
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 15 Dec 2009
ตอบ: 2616
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 22:05
ถ้าไม่มีกฎffp ทำแบบซิตี้คือไม่ผิด

กฎนี้ผมว่ามันแปลกประหลาดอยู่นะ

สมมติ ผมรวยมากๆไปซื้อกิจการใกล้เจ๊งแห่งหนึ่ง

ซื้อได้แล้ว(ปี2008) เงินก็เหลือเป็นฟ่อนๆ

แต่ดันมีคนออกกฎ(ปี2009)ว่า เจ้าของห้ามเอาเงินตนเองมาอัดฉีดกิจการของตนเอง นอกจากเงินได้จากกิจการนั้น

ถามว่า ถ้าผมรู้กฎนี้ก่อนผมคงไม่ซื้อ ใครมันจะซื้อมาแล้วหวังให้กิจการตัวเองเติบโตช้าๆ ทั้งที่ตัวเองมีความสามารถทำได้ดีกว่านั้น

สำหรับผมถ้าตามกฎ ซิตี้ทำผิด แต่ถ้าถามใจผม ซิตี้ไม่ผิด ไม่ได้ปล้นเงินใครมาใช้

1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 6160
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 23:32
พูดตรงๆ กฎนี้ไม่ต้องไปห่วงทีมเล็กหรอก ทีมเล็กไม่เดือดร้อนอะไรเลยด้วยซ้ำ ยกเว้นทีมเล็กที่จะใช้พลังนายทุนอัพเกรดตัวเองอย่างเดียว

มันไม่ได้ว่าทำตามกฎแล้วมีตังใช้น้อยซะเมื่อไหร่ คือถ้ามันไม่ยุติธรรมกะทีมเล็ก ทีมเล็กๆคงมีปัญหากันละ แต่ตอนนี้เห็นมีแค่ทีมใหญ่นี่แหละเดือดร้อน ทีมเล็กสมัยนี้ผมก็เห็นใช้จ่ายไม่ได้น้อย จะไปห่วงอะไรขนาดนั้น

ถ้าผมเป็นกองเชียร์ทีมเล็ก ผมไม่เซ็งที่มีการจำกัดเพดานการใช้เงินนะ แต่จะเซ็งถ้าอยู่ๆทีมในระดับเดียวกัน อยู่ๆเศรษฐีเทคโอเวอร์ ใช้จ่ายแบบไม่มีจำกัด แบบนี้สิคือความไม่แฟร์ที่ผมรู้สึก

แล้วต่อให้ไม่มีจำกัด ไอ้ทีมที่จะใช้ทะลุเพดานน่ะ ตามความจริงมันก็คือทีมใหญ่ๆนี่แหละ ครองตลาด ยึดอำนาจ ดูดตัวนักเตะได้ตามใจ อันนี้แหละคือการไม่แฟร์กะทีมเล็กอย่างแท้จริง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14103
โพสเมื่อ: Thu Mar 26, 2020 00:16
Fatherblesss พิมพ์ว่า:
ผมก็ไม่เห็นด้วยกับกฏนี้

คำว่าแฟร์คือทุกคนต้องเริ่มในจุดที่เท่ากัน

อันนี้ทีมใหญ่เริ่มต้นด้วยเครื่องเทอร์โบ

แปลตรงๆคือ การเงินที่ตรงไปตรงมา แค่นั้นและ
ไม่ได้แฟร์ หรือเสมอภาคอะไรกันหรอก  

แล้วตอนหงส์ แมนยู เชลซี เริ่มก่อตั้งสโมสร มาจากลีคล่างๆๆ นี่.....เค้าติดเทอร์โบตั้งแต่ตอนนั้นเลยหรอครับ ?
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22542
โพสเมื่อ: Thu Mar 26, 2020 01:23
growthseek พิมพ์ว่า:

คำว่าแฟร์คือทุกคนต้องเริ่มในจุดที่เท่ากัน

อันนี้ทีมใหญ่เริ่มต้นด้วยเครื่องเทอร์โบ

แปลตรงๆคือ การเงินที่ตรงไปตรงมา แค่นั้นและ
ไม่ได้แฟร์ หรือเสมอภาคอะไรกันหรอก  

แล้วตอนหงส์ แมนยู เชลซี เริ่มก่อตั้งสโมสร มาจากลีคล่างๆๆ นี่.....เค้าติดเทอร์โบตั้งแต่ตอนนั้นเลยหรอครับ ?  

ฟุตบอลเค้าแข่งกันเป็นฤดูกาลนะ รู้หรึอยัง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14103
โพสเมื่อ: Thu Mar 26, 2020 02:02

ฟุตบอลเค้าแข่งกันเป็นฤดูกาลนะ รู้หรึอยัง  

คุณอยู่บนโลกทุนนิยมครับ มันไม่มีทางเสมอภาคกันอยู่แล้ว

มันก็แค่กฏที่เค้าตั้งขึ้นมา ไม่ให้จ่ายเกินรายได้

คำถาม ไอที่ติดเทอร์โบเนี่ย มันก่อตั้งมากี่ปี สร้างฐานแฟนบอลมานานแค่ไหน

คำถาม เกี่ยวอะไรกับ บอลเตะเป็นฤดูกาล .....
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 29310
โพสเมื่อ: Thu Mar 26, 2020 05:09
ถูกแบนแล้ว
จะบอกว่ากฏนี้ก้เหมือนเบียบ้านเราอะ นายทุนใหย่เยอะๆแล้วก้บังคับรัฐมนตรีเอาเงินให้หน่อยบอกห้ามคนโฆษณาเบียแล้วนะมันไม่ดี สุดท้ายก้มีเจ้าตลาดแค่ไม่กี่คน

พวกเจ้าเล็กๆอยากโตก้ทำไมไม่ ถึงทำได้ก้โคตรลำบาก5555
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22542
โพสเมื่อ: Thu Mar 26, 2020 05:45

คุณอยู่บนโลกทุนนิยมครับ มันไม่มีทางเสมอภาคกันอยู่แล้ว

มันก็แค่กฏที่เค้าตั้งขึ้นมา ไม่ให้จ่ายเกินรายได้

คำถาม ไอที่ติดเทอร์โบเนี่ย มันก่อตั้งมากี่ปี สร้างฐานแฟนบอลมานานแค่ไหน

คำถาม เกี่ยวอะไรกับ บอลเตะเป็นฤดูกาล .....

เอ่อ คุณกำลัง หลงประเด็นตัวเอง

คุณบอกเองว่ามันไม่มีทางเสมอภาคกัน

เอ้อ แล้วจะมาเถียงผมเพื่อ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 2627
โพสเมื่อ: Thu Mar 26, 2020 09:13
ถูกแบนแล้ว
ReneBaeBae พิมพ์ว่า:
Apiban2526 พิมพ์ว่า:
เมื่อก่อน โรมันมาใหม่ๆช้วิธีแบบนี้ป่าวครับ จำได้ ตอนมาใหม่ๆๆ ซื้อ มาเพียบ ดาราในยุคนั้น  

เชลซีก็ทำแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ตอนนั้นมันยังไม่มีกฎนี้ออกมา

พอมันมีกฎนี้ออกมาเชลซีก็ ปรับตัวให้เข้ากับกฎนั่นแหละ

ลองสังเกต ดูก็ได้ว่าหลังๆตลาดซื้อขายของเชลซีไมไ่ด้เป็นแบบนั้นแล้ว

เห็นซื้อตัวเข้ามาแพงก็จริง แต่ก็ได้ไม่มาก คนเดียว หรือสองคน ต่อตลาด

และก็ขายออกเหมือนกัน  

ขอบคุณมากครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ปากก็บอกว่า move on แต่ในใจอ้อนวอนให้เขากลับมา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16631
โพสเมื่อ: Thu Mar 26, 2020 13:52
indigo ต้องเข้าแล้ว

พัง
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 15 Feb 2007
ตอบ: 1906
โพสเมื่อ: Thu Mar 26, 2020 16:55
ทำผิดกติกา ที่ตกลงกันไว้แล้ว ยอมรับเองแล้ว ก็คือ โกงน่ะแหละครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel