ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status: glory,man'united
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1353
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 19:30
[RE]แด่แฟนแมนซิครับ
กุละเชื่อเลย ตรรกะวิบัติจัดเลย ตัวเองโกงชัดๆ หลักฐานก็มีอยู่ ยังจะแถ อารมณ์คล้ายๆ พ่อแม่เด็กแว๊น ที่บอกว่าลูกฉันเป็นคนดีเลย ชักแม่น้ำทั้ง5มาปกป้อง มองดูโลกความจริงบ้าง ว่าคนภายนอกเขามองคุณอย่างไร ไม่ใช่กุรักกุชอบทีมนี้ ไม่ว่าผิดยังไงกุก็ต้องปกป้อง บ้าเปล่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22443
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 19:53
[RE: แด่แฟนแมนซิครับ]
ผมก็ไม่เห็นด้วยกับกฏนี้

คำว่าแฟร์คือทุกคนต้องเริ่มในจุดที่เท่ากัน

อันนี้ทีมใหญ่เริ่มต้นด้วยเครื่องเทอร์โบ

แปลตรงๆคือ การเงินที่ตรงไปตรงมา แค่นั้นและ
ไม่ได้แฟร์ หรือเสมอภาคอะไรกันหรอก
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Feb 2011
ตอบ: 512
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 19:56
อ่านเพลินจังเลย
0
0
" LOVE UNITED , HATE GLAZER "
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3679
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 20:20
ถ้าจะให้เห็นภาพชัดๆน่าจะเคส Portsmouth ตอนนั้นมีนายทุนเข้ามาอัดฉีดๆซื้อยับเยิน สุดท้ายไม่รอดปล่อยล้มละลาย โดนแบงค์ยึดขายทอดตลาด
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 1688
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 20:21
ถูกแบนแล้ว
RuuDVaN V.2 พิมพ์ว่า:
โตแบบเลสเตอร์ สิครับ น่าชื่นชม

ส่วนไอเรื่องทีมเล็กจะเจ๊งไม่เจ๊งเนี่ย มันไม่ใช่เพราะกฏนี้หรอกเลยรอด แต่เป็นเพราะ ลีคแต่ละลีคปันผลเงินกำไรค่าลิขสิทธ์เท่าเทียมเหมาะสมกันรึเปล่า มากกว่า

ฝากไว้ให้คิด

แปลว่าไม่ทัน ลีดส์ แบล็กเบิร์น เชลซีน่ะสิเราน่ะ

เค้าตั้งเพราะทีมใหญ่ๆนี่แหละจะล้ม

กฎมันตั้งมาอย่างนี้ อยากรู้ไปดูได้ที่ uefa.com
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3838
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 20:22
l2emember พิมพ์ว่า:
ตรรกะ เจ้าของมุ้พังไปน่ะครับ ทีมใหญ่อย่างแมนยู ลิเวอ อาน่อล ไม่ใช่ว่ามาเริ่มดัง เขาสร้างฐานแฟนบอลด้วยผลงานมา กี่สิบปีแล้วย้อนหลังไปดู
ยิ่งแมนยู ลิเวอ เริ่มต้นก้ไม่ได้ดังห่าไรเลย เขาก้สร้างผลงานทีมกันมาเป็นสิบๆปี กว่าจะมีแฟนบอลทั่วโลก รายได้จะมั่นคงกว่าทีมเล็กก้ไม่แปลก มาบอกให้ใช้เงินเท่าทีมเล็ก แล้วอะไรคือ แฟร์สำหรับทีมใหญ่ๆละครับ
แต่การอัดฉีดเงินโดยใช้ช่องโหว่งแบบแมนซิ ปารีส
นี่สิ โกงเรื่องรายรับเกินจริงไปมากน่ะ
สโมสรเล็ก ถ้าอยุ่รอดในพรีเมีย สองปีนี่ก้กำไรไม่รุ้เท่าไรละจากค่าถ่ายทอดสด เงินรางวัลอีก

ปล..ถ้าเป็นลีคอื่น สโมสรเล็กอ่ะตายแบบเห้นๆเลย
ถ้าเจอโกงการเงินแบบนี้ ยกตัวอย่าง ลีกเอิง  

สมัยน่อลกว่าจะมีตังให้ไอ้เก้สูบได้สม่ำเสมอเเบบนี้ก็สร้างสนาม ขายนักเตะรับประทาน มาหลายฤดูกาลแล้วครับ ลูกค้ารายใหญ่มีไม่กี่เจ้า บาร์ซ่ากับ ซิตี้นี่แหละ จริงๆจะว่าซิตี้ทีมเดียวก็ไม่ถูก เชลซียุคเสี่ยหมีบุกเบิกนี่ก็ใช่ย่อย ตัวริเริ่มเลยมั้งเนี่ย
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2007
ตอบ: 3391
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 20:30
แด่แฟนแมนซิครับ
อ่านจนขี้เกียจจะอ่าน ผมไม่เห็นแฟนทีมเล็กทีมไหนบ่นเรื่องffpเลยครับ มีแต่ทีมใหญ่ที่มีเงินทุ่มซื้อที่มีปัญหาเรื่องนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 20:34
ถูกแบนแล้ว
VKC_VII พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวนะ ย้อนไปก่อนพรีเมียร์ แมนยู ลิเวอร์พูล เชลซี ก็ไม่ได้ร่ำรวยนะ เขาต้องสร้างกันมากี่ปี ไปดู ประวัติศาสตร์ แต่ละทีมก่อนไหม เขาก็สร้างฐานแฟนบอลกันทุกทีม ไม่ว่าจะเล็ก หรือ ใหญ่ มากน้อยก็แล้วแต่ความนิยม ซึ่ง ค่าความนิยม มันก็ขึ้นมาจาก ผลการแข่งขันในสนามหรือเปล่า สไตล์การเล่นของทีมไหม ระดับความสำรเร็จไหม แล้ว แมนซิ มีแบบนี้แต่แรกไหม??? พอโลกหมุนเปลียน ธรุกิจเข้ามาในเกมส์ลูกหนัง ทีมพวกนี้เขามีการปรับตัว ผลงานจับต้องได้ มาจากความสำเร็จทีเขา ปูสร้างกันมา ก็ทำการตลาด พวกนี้มัน ก็ในการบริหาร หมด ไมใช่มาถึง เปลี่ยนถ่ายมือ โป้ง!! อัดฉีดเงินเจ้าของรวย อัดเงินเข้าทีมไม่อั้น ไม่สนงบดุลสโมสรจะติดลบอะไร รวยอยู่แล้ว

พอมีกฎก็ออกมาทำบริษัท ซิกแซก เพื่อเลี่ยงมันก็ส่อเจตนา ที่จะเป็น cheat team ไหมมครับ??? ถ้ามันไม่จริงจะโดนลงโทษหรือย่างไร ถ้าไม่ผิดก็เอาหลักฐานขึ้นมาสู้ในศาล ว่าทีมไม่ได้ โกง?? ไม่ใช้ร้องแรกแหกกระเชอ ว่า ไม่ผิดๆ มาเปรียบว่า ทีมลูกคนรวย แมนซิหรือเปล่า ลูกคนรวยที่อยู่ดีๆ ก็รวยตูมขึ้นมาเลย!!! ไม่ใช่ค่อยๆ ทำค่อยสร้างกันมาหรือเปล่า จะมาบอกว่าทีมอื่นก็เปลี่ยนมือเหมือนกันดู แมนยูสิ เทคปุ๊บ เป็นหนี้ ซึ่งยังจ่ายไม่หมดด้วยซ้ำ ลิเวอร์พูล เทคปุ๊บ เขาก็ทำตามกฎใช้จ่ายโดยใช้ รายรับของสโมสร ส่วนเชลซี ก่อนหน้าที่ยังไม่มีกฎ ทีมเขาก็โดนครหาเหมือนกัน แต่พอมีกฏเขาก็ทำตามกฎ ไม่ใช่มีกฎแล้วยังจะแถ แถดๆๆๆ ไปเรื่อยๆ อีกอย่างกฎมันก็ใช้กันทุกลีค ไปดูตัวอย่างฮอฟเฟ่นไฮม์นู้น ทีมสร้างไม่กี่ปีทำไมเขาไต่มาถึงบุนเดสได้ โดยที่ขนาดทีมก็เล็ก ทำไมเขาทำได้!!!

แล้วแฟนแมนซิตี้ในไทยเนีย มีใครเชียร์เกิน 20 ปีบ้าง ไม่ได้จะเหยียดนะครับ ถ้าคุณบอกคุณเชียร์มา 20 ปีแล้ว คุณไม่เห็นพัฒนาการของทีมหรอว่ามัน ก้าวกระโดด และใช้ช่องว่างของกฎในการทำทีม!!!  

คือ ผมอยากจะสื่อว่ากฎมันตั้งมาเพราะไม่อยากให้สโมสรล้ม ไม่ใช่เพราะอยากให้แฟร์อ่ะครับ คงพอเข้าใจ

แมนซิโกงมั๊ย โกงสิครับ ผมก็ว่าเขียนอยู่ชัดนะว่าผิดกฎ แต่เอาเปรียบมั๊ย.. แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน

แมนยูถ้าไม่เข้าตลาดหุ้น เงินก็ไม่ได้เยอะขนาดนี้หรอกครับ นั่นก็คือการระดมทุนชนิดหนึ่ง เราต้องยอมรับ ทีมเล็กทำไม่ได้

หนี้คืออีกประเด็น อย่าเอามารวมกัน ทางบัญชีถือว่าโยกส่วนของผู้ถือหุ้นไปยังหนี้เท่านั้น Asset ยังคงเท่าเดิม อาจจะเพิ่มขึ้นด้วยซ้ำ เนื่องจากราคาหุ้นที่พุ่งสูงขึ้น

แมนซิผิดที่ระดมทุนในลักษณะเจ้าของอัดฉีด ซึ่งมันขัดกับกฎที่ตั้งมา

ผมแฟนเชลซีนะ แต่ผมมองว่าแมนซิโกงกฎแต่ไม่ได้เอาเปรียบขนาดนั้น

แก้ไขล่าสุดโดย Mr.White เมื่อ Wed Mar 25, 2020 20:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 20:41
ถูกแบนแล้ว
Captain_Kompany พิมพ์ว่า:
SoFluffy พิมพ์ว่า:
SoFluffy พิมพ์ว่า:
จะถามหาความแฟร์จากกฎนี้มันไม่มีอยู่แล้วครับ ประเด็นหลักคือให้รายจ่ายต้องพอดีกับรายรับ
แล้วถามว่าทีมเล็กๆรายรับปีละกี่ล้าน เทียบกับทีมใหญ่ อย่างปีล่าสุดซิตี้รับรวมๆทั้งหมด 400 ล้าน++
หักค่าเหนื่อยนักเตะ 200ล้าน ค่าบริหารดูแลสโมสร ค่าจ้างพนักงานตีไปแพงๆเลยปีละ 100 ล้าน ยังเหลือให้ช็อปอีก 100 ล้าน

ลองย้อนกลับไป 10 ปีที่แล้ว แมนยู ลิเวอร์พูล เชลซี เป็นโคตรทีมในสมัยนั้น รายรับเฉลี่ย 2-3 ร้อยล้านต่อปี
ตอนนั้นเงินยังไม่เฟ้อเท่านี้ มีงบให้ซื้อนักเตะหลัก 30-40 ล้านได้หลายๆตัวสบายๆ

แต่กลับกันถ้าเป็นทีมเล็ก ปีๆนึงได้เงินรวมแค่ 100 กว่าล้าน จ่ายค่าคนงาน ค่าบำรุงสโมสร ค่าเหนื่อยนักเตะก็หมดแล้ว
จะเอาเงินที่ไหนไปช็อปนักเตะเพิ่ม ในสมัยนั้นถึงมีเคสทีมเล็กๆต้องยอมขายตัวเก่งเพื่อเอาเงินไปช็อปตัวใหม่ๆเข้าทีมไงครับ

แล้วถามว่ากฎนี้มันแฟร์ตรงไหน ถ้าอยากไต่เต้าจากทีมเล็กๆ ขึ้นไปเป็นโคตรทีมโอกาศแทบจะเป็น 0 เลย

เทียบง่ายๆเหมือน แมนยู ลิเวอร์ เชลซี เป็นลูกคนรวยในห้องเรียนอ่ะ มีตังเยอะอยู่แล้ว สามารถซื้อทุกอย่างได้ด้วยเงินมรดกของที่บ้าน
กลับกันซิตี้เหมือนเด็กบ้านแตก แต่โชคดีได้เสี่ยเลี้ยง เสี่ยก็เปย์ให้ทุกอย่าง จนมีเงินขึ้นมาเทียบกับพวกลูกคนรวยได้
แล้วถามว่าคนอื่นถ้าอยากขึ้นมาอยู่ในระดับเดียวกับคนพวกนี้ต้องทำไง นั่นแหละถึงจะตอบเรื่องความแฟร์ได้

แค่จุดเริ่มต้นมันก็เหลื่อมล้ำกันแล้วครับ

ลองไล่ๆอ่านพอจะเข้าใจที่ท่านจะสื่อแล้วนะครับ เลยอยากทราบว่ากฎควรจะเป็นแบบไหนท่านถึงจะมองว่ามันแฟร์ครับ  

นั่นสิครับท่าน ผมก็ยังมองไม่ออกว่าต้องทำไงกฎนี้ถึงจะ"แฟร์" ถ้าจะจำกัดงบปีละไม่เกินเท่าไรๆ แบบที่ จขม. เสนอมามันก็ยาก ทีมใหญ่ก็ไม่ยอมอีก
ครั้นจะตั้งงบให้ช็อปได้สูงๆ ก็ไม่ต่างอะไรจากตอนไม่มีกฎอีก
พอห้ามเอาเงินจากเจ้าของทีมอัดฉีดโดยตรง ก็เจออัดฉีดผ่านสปอนเซอร์แบบ ซิตี้ กะ ปารีสอีก

งั้นถึงกฎนี้มันไม่แฟร์สำหรับท่าน แต่มันก็ดูดีกว่าการไม่กำหนดเลยมั้ยครับ ไม่งั้นก็กลายเป็นทุกทีมแย่งกันอัดฉีด ตลาดก็น่าจะเฟ้อไปกว่านี้ ทีมเล็กที่ไม่มีเจ้าของรวยๆก็หมดโอกาสจะซื้อตัวนักเตะแข่งกันทีมอื่นเข้าไปอีก  

ใช่ครับ ผมไม่ได้บอกว่ากฎนี้ไม่ดี แต่แค่ในความรู้สึกส่วนตัว ผมรู้สึกว่ามันไม่แฟร์าำหรับทีมเล็กๆตามชื่อมันเลย  

ผมไม่ได้เสนอนะว่าต้องใช้จ่ายเท่ากัน ผมสรุปไปแล้วว่ายูฟ่าเนี่ย เค้าไม่ได้อยากให้เท่าเทียมกันทุกทีมนะ ทีมไหนหาเยอะก็ใช้เยอะ

นั่นคือประเด็น แต่คนไม่ค่อยได้อ่านภาษาปะกิตข้างล่างกัน เลยไม่เข้าใจไอ้ที่ผมจะสื่อ ว่าความเท่าเทียมกันมันไม่มีอยู่แล้ว ยูฟ่ายังเห็นด้วย

แมนซิซวยแค่ว่าเจ้าของไม่ได้อยากหาเงิน เพราะถ้าอยากหาเงินก็เอาเข้าตลาดหุ้น คราวนี้ก็กลายเป็นระดมทุนถูกกฎหมาย

จริงๆผมไม่เชียร์นะที่แมนซิ ทำผิดกฎ แต่ในความเป็นจริงเงินส่วนนั้นถ้าตามข่าวมาคือ พัฒนาสนามซ้อม เด็กๆเติบโตจากที่นี่เยอะแยะ

ซานโช่ โฟเด้น พวกนี้คือผลผลิตจากเงินที่โดนด่ามาทั้งนั้น เอาตรงๆผมว่ายังดีกว่าเจ้าของน่อลอีก (ขอโทษที่พาดพิง)
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 20:49
ถูกแบนแล้ว
l2emember พิมพ์ว่า:
ตรรกะ เจ้าของมุ้พังไปน่ะครับ ทีมใหญ่อย่างแมนยู ลิเวอ อาน่อล ไม่ใช่ว่ามาเริ่มดัง เขาสร้างฐานแฟนบอลด้วยผลงานมา กี่สิบปีแล้วย้อนหลังไปดู
ยิ่งแมนยู ลิเวอ เริ่มต้นก้ไม่ได้ดังห่าไรเลย เขาก้สร้างผลงานทีมกันมาเป็นสิบๆปี กว่าจะมีแฟนบอลทั่วโลก รายได้จะมั่นคงกว่าทีมเล็กก้ไม่แปลก มาบอกให้ใช้เงินเท่าทีมเล็ก แล้วอะไรคือ แฟร์สำหรับทีมใหญ่ๆละครับ
แต่การอัดฉีดเงินโดยใช้ช่องโหว่งแบบแมนซิ ปารีส
นี่สิ โกงเรื่องรายรับเกินจริงไปมากน่ะ
สโมสรเล็ก ถ้าอยุ่รอดในพรีเมีย สองปีนี่ก้กำไรไม่รุ้เท่าไรละจากค่าถ่ายทอดสด เงินรางวัลอีก

ปล..ถ้าเป็นลีคอื่น สโมสรเล็กอ่ะตายแบบเห้นๆเลย
ถ้าเจอโกงการเงินแบบนี้ ยกตัวอย่าง ลีกเอิง  

ผมคัดคำมาจากเว็บยูฟ่าเลยนะครับ

กฎ FFP ตั้งมาทำไม?

ยูฟ่าอยากให้ทีมเท่าเทียมกันมั๊ย? ไปหาอ่านดูนะครับ ผมก็เอามาแปลให้เข้าใจกัน กลายเป็นตรรกะผมพังซะงั้น ถ้าผมพังยูฟ่าก็พัง

ไม่ก็ท่านอ่านไม่เกิน 8 บรรทัด

https://www.uefa.com/community/news/newsid=2064391.html
แก้ไขล่าสุดโดย Mr.White เมื่อ Wed Mar 25, 2020 20:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7564
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 20:55
Mr.White พิมพ์ว่า:
โตแบบเลสเตอร์ สิครับ น่าชื่นชม

ส่วนไอเรื่องทีมเล็กจะเจ๊งไม่เจ๊งเนี่ย มันไม่ใช่เพราะกฏนี้หรอกเลยรอด แต่เป็นเพราะ ลีคแต่ละลีคปันผลเงินกำไรค่าลิขสิทธ์เท่าเทียมเหมาะสมกันรึเปล่า มากกว่า

แปลว่าไม่ทัน ลีดส์ แบล็กเบิร์น เชลซีน่ะสิเราน่ะ

เค้าตั้งเพราะทีมใหญ่ๆนี่แหละจะล้ม

กฎมันตั้งมาอย่างนี้ อยากรู้ไปดูได้ที่ uefa.com  

ผมไม่ทันครับ พอเริ่มรู้จักบอล ก็เป็นคู่กองหน้า ซัตตัน เชียร์เรอร์ เลยอ่ะ

รู้สึกกฏนี้ ตั้งมา เพราะเสี่ยหมี นะ

แก้ไขล่าสุดโดย RuuDVaN V.2 เมื่อ Wed Mar 25, 2020 20:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3838
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 20:56
เห็นบางท่านโคว๊ทอาร์น่อลมาก็เลยอยากจะชี้เเจงดังนี้ครับ น่อลเป็นทีมที่ไม่ได้รวยหรือมีตังค์เยอะมาแต่แรกแบบนี้เลยนะครับ กว่าจะมีรายได้ที่มั่นคงจากแฟนบอล โฆษณา ค่าตั๋ว อาร์เซน่อลผ่านช่วงลำบากมาเกือบทศวรรษเลยนะครับ คนที่สร้างให้มีแบบนี้ได้ต้องชมเวนเกอร์และเดอะทีมเลย ยุครับงานมาใหม่ๆ สร้างทีมจากจับของดีราคาถูกมาฟอร์มทีมกับตัวเก๋าที่มีจนเปรี้ยงซึ่งไม่ได้ทุ่มอย่างบ้าเลือดมาเลย วิเอร่า นี่ได้มาจากมิลาน 3.5ลป อเนลก้า ห้าแสนปอนด์ โอเวอรมาร์สประมาณ 7 ลป จะมาแพงหน่อยก็อองรีจากยูเว่ 11ลป แพงสุดยุคต้นปี 2000 ก็เรเยส บิ๊กโซลก็แต๊ปมาฟรีกลายเป็นจูดาสถึงทุกวันนี้ เอาเป็นว่าน่อลใช้วิธีที่จะสร้างทีมจากตัวผู้เด่นดาวรุ่งราคาถูก รวมกับตัวเก๋าในทีม แล้วก็ดันสู้แมนยูได้ดีซะด้วยเบียดได้แชมป์สลับกันมาอยู่ระยะนึง พอตัวผู้เล่นเริ่มดังราคาขึ้น เวนเกอร์ก็เทรดออฟ ปล่อยออก นำเข้า จนทีมมีตัง ทั้งจากการขายนักเตะ แล้วก็แชมป์บ้าง ธุรกิจของสโมสรก็ดีขึ้นสปอนเซอร์เข้ามาเยอะขึ้น แต่ก็ยังไม่ทัดเทียมยูไนเต็ดอยู่ดี เลยเป็นที่มาของการสร้างสนามใหม่ ซึ่ง นี่แหละจุดเปลี่ยน คือจริงๆแค่อยากจะบอกว่า น่อลไม่ได้รวยมาแต่แรก แต่เป็นเพราะการวางแผนของเวนเกอร์ที่ทำให้อาร์เซน่อลมีรายได้สม่ำเสมอทุกวันนี้ได้ ฐานแฟนบอลเพิ่มขึ้นจากการได้เเชมป์ช่วงยุคแรกๆ ขายของได้เพิ่ม ขายนักเตะที่ซื้อมาราคาถูกได้เพิ่ม สร้างสนามใหม่ ขายนักเตะใช้หนี้สนาม ร้างแชมป์ โดนแฟนหัวร้อน ที่อยากจะได้เเชมป์อย่างเดียวด่า นี่ขนาดไม่ได้แชมป์ลีกมาเป็นสิบกว่าปี แฟนน่อลก็ยังเยอะ ถามว่าทำไม ผมก็คิดว่ามันคือคลาสของทีม คือต่อให้วันนี้ยังไม่ได้เเชมป์ ถ้าพื้นฐานทางการเงินของทีมดี เจ้าของดี ยังไงวันนึงก็กลับมาสู่หนทางลุ้นแชมป์ใหม่ได้ ถ้าตอนนั้นไม่เอาตังไปสร้างสนามต่อแล้วเอามาเสริมตัวผู้เล่นแทน อาจจะได้เเชมป์เยอะกว่านี้ แต่วันใดวันนึงทีมตกไปอยู่ในมือคนอื่นแล้วดันทำทีมล้มขึ้นมา อาจจะต้องไปเริ่มจากดิวิชั่นไหนก็ไม่รู้ สิ่งที่เวนเกอร์มอบไว้ให้ มันคือของขวัญที่ล้ำค่าที่สุดแล้วสำหรับแฟนบอลเดอะ กันเนอรส์ทุกท่าน เสียอย่างเดียวไอ้เก้เป็นเจ้าของสูบอย่างเดียว

3
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 14949
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 20:59
ถ้าทีมเล็กมีปัญญาหาเงินได้น้อย ก็ใช้น้อยดิ

หาทางปั้นตัวเองให้มีเงินเยอะๆให้ได้ ปั้นนักเตะขาย ลงทุนหาทางสร้างสเน่ห์ให้ทีม หาแฟนบอลเพิ่ม การตลาดแน่นๆ อะไรก็ว่าไป

ไม่ใช่มาร้องว่าไม่แฟร์กับทีมเล็ก เพราะทีมเล็กไม่มีทางหาเงินได้เท่ากับทีมใหญ่

ทีมใหญ่ๆที่มีเงินใช้ตอนนี้เค้าสร้างฐานแฟนบอลกี่ปี เค้าสร้างฐานธุรกิจกี่ปี

ทีมเล็กที่ไม่มีฐานแบบนั้น หากบริหารไม่ได้ ก็ไม่ต้องขึ้นมา ค่อยๆสร้างฐานตัวเองให้เป็นทีมระดับบอลยุโรปให้มากขึ้น สร้างสเน่ห์ให้กับทีมตัวเองให้มีแฟนบอลเพิ่มดิ

1
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 21:10
ถูกแบนแล้ว
adgencu พิมพ์ว่า:
แฟนทีมไหนเนี่ย เหมือนมาเม้นเรียกตีนซะงั้น  

ผมแฟนเชลซีครับ ขอโทษด้วยที่เรียกตีนครับท่าน

ผมก็แค่อยากจะเอาข้อมูลมาว่า กฎนี้มันตั้งมาเพราะกลัวสโมสรจะล้มกันในยุคนั้น ไม่ใช่เกี่ยวกับการเอาเปรียบหรืออะไรเลย

คือถ้าเราแปลคำว่า Financial fair play เนี่ย เราอาจจะคิดว่ามันคือการเท่าเทียมกัน แต่ความหมายจริงๆมันไม่ใช่

เรื่องอัดฉีดเงิน (Financial doping) อันนี้แหละคือการเอาเปรียบที่แท้จริง ซึ่งแมร่งทำทุกทีม...รวมถึงเชลซีของผมด้วย

ข้อมูลเพิ่มเติมอ่านได้ที่ https://www.uefa.com/community/news/newsid=2064391.html

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Mar 25, 2020 21:20
ถูกแบนแล้ว
Mr.White พิมพ์ว่า:

ผมไม่ทันครับ พอเริ่มรู้จักบอล ก็เป็นคู่กองหน้า ซัตตัน เชียร์เรอร์ เลยอ่ะ

รู้สึกกฏนี้ ตั้งมา เพราะเสี่ยหมี นะ

เคนเบตส์ไม่ใช่เสี่ยหมี อย่ามั่ว...หนุ่มๆวัยรุ่นที่ไม่ทันจะเข้าใจผิดกันหมด

เชลซีล้มละลายเพราะไปกู้มาทำทีมแล้วไม่มีปัญญาจ่าย ลีดส์ก็เช่นกัน เวสต์แฮม พอธมัธก็ด้วย เสี่ยหมีเข้ามาซื้อหุ้นเน่า คนละเรื่องเลย

แล้วเค้าก็ตกลงกันทั้งยูฟ่าไม่ใช่แค่เคสลีกอังกฤษ มีปัญหาหมด ทั้งมิลาน อินเตอร์ ฟิออ ทีมใหญ่ๆทั้งนั้นการเงินจะล้มกันหมด

เอาไปอ่านจะได้เข้าใจที่มา แล้ววันหลังจะได้ไม่มั่วอีกท่าน

https://en.wikipedia.org/wiki/UEFA_Financial_Fair_Play_Regulations
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel