ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ขยี้ฟุตบอล
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 3221
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:21
มีพ่อตาเป็นสัปเหร่อหน้าอายหรอครับ
พ่อตาผมเป็นสัปเหร่อครับ ซึ่งในต.ที่ผมอยู่เนี่ย เวลามาใครตายก็จะเรียกพ่อตาผมไปเสมอ

เพราะ พ่อเขาคิดไม่แพง บ้านไหนมีเงินก็ให้เยอะหน่อยบ้านไหนไม่มีเงินเขาก็จะให้พวกสบู่ยาสีฟัน พ่อก็ไม่ว่าอะไรถือว่าช่วยกันทำบุญ

จริงๆพ่อไม่อจากทำหนฝรอกแต่มันจำเป็นเพราะไม่มีใครทำ

แล้ววันนี้มีงานเผาศพ พอเสร็จพ่อก็มาช่วยงานเลี้ยงงานแต่งต่อ

ผมก็มาช่วยด้วยช่วง 1 ทุ่ม ระหว่างที่นั่งกินของอยู่ ก็ได้ยินเสียงคนคุยกันจากโต๊ะข้างหลังลอยมา
"ทำไมสัปเหร่อมางานมงคลละ"

"นั่นสิ ใครเชิญวะ"

เสียงผู้ชายกับผู้หญิงโต๊ะข้างๆดังมา

ผมก็มองหน้ากับพ่อตา ไม่ว่าอะไร แต่ยังไม่หยุด

"อัปมงคลมาก นี่กินเลี้ยงงานแต่งนะ" เสียงผญ.ขึ้นมาต่อ

ผมโกธรมาก เลยหันไปพูดต่อหน้าเลย

"พ่อ ถ้าไอ้ 2 คนนี่ตายพ่อไม่ต้องไปทำศพมันนะ"
" แล้วพวกคุณดีนักหรอ ลูกค้ายาติดคุก ตัวเองก็ติดพนัน บาปทั้งตระกูลแบบนี้ยังมีหน้ามางานมงคลอีกหรอ สัปเหร่อแล้วไงครับ ก็ไม่ได้ทำร้ายใครนี่ ออกจากกะลาบ้างนะ"

เหวอทั้งคู่ คนเริ่มมองมาทางผม เจ้าของงานเดินมามีเรื่องอะไรกัน ผมก็เล่าให้ฟัง

เจ้าของงานก็เลยบอก 2 คนนั้นว่า "สัปเหร่อคนนี้เพื่อนผม ผมเชิญมาเอง งานศพแม่คุณเขาก็มาช่วย แถมคุณไม่มีเงินจะให้เขา เขายังไม่ว่าอะไรเลย คุณยังมาว่าเขาอีกหรอ"

คนเริ่มซุบซิบ เท่านั้นแหละ 2 ผัวเมียก็รีบออกจากงานเลี้ยงทันที

ผมก็ไม่รู้ว่าผมทำถูกไหม แต่ทำไปแล้ว แต่ก็ยังดีที่งานไม่กร่อยเพราะตอนนี้คนก็ยังสนุกสนานเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือเริ่มเมากันละ

ส่วนผมเมาไม่ได้ต้องพาพ่อกลับบ้าน 5555

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
371
0
หากโดน 631 เรื้อน จะถูกแบน
RazeJP , ชิวาว่าว , A-30MB* , MercQ , zerpenteer , Clovre , roses_are_rosie , ๐mC๐ , cheezyfuck , John Mayer , extinction , Rilakkuknight , Mr.Man1992 , popoing , Bunny_Nayeon , ปราณบุปผา , เทพมังกรเก้าปรากฏ , ม้งเม้ง , QianQian , Tootle , Gussst , 4289 , TheHenry14 , FFubNKP , โนแลนจอมโกหก , taopromd , viiviz , IamLegend , w0nderfulz , TongUMan , โอโบ้ะจามะ , Eligos , เจ็บแทนควาย , Off side , dont wanna wake up , เงาะมีขน , Novice , minyoyoza , PogBOO , soapsoap , techmode69 , sambrizzard , หนูจำไม , kungfukick , l3igboss , antkung , NINE_FINGER , pansomburn , คนสวนเจ้านายสวย , [L]-GoD , #23 , OHMSS , เชียร์ปืนจนเหี่ยว , กังฟูแพนด้า , SPECIALONEZ , เซย์มายเนม , WhatTheSuck , Hos25 , codenameq , Ninezzz , Sothing , newzobiz , fewsuper , ]-[Enry_z , northstar , JackBauer , pohihi188 , XedGalahad , kitpokkrong , mapa , DosDiODaS , l3annok , PRudd , อ่อมหอย , thesaints1885 , Macz13 , ผมว่า , SuperCereal , UNZ3NZ3R , popopoioioio , xaax , BLIИK , ★จอห์นミเล่นหนอน★ , Ake0745 , Umeshu , Riyah , mangsaabkung , LuFi3rZe , Song`Liverpool , wiliiver , CaptainMudryk , superbatigoal , Monsterink1988 , badlovea , Supermario , sickiller , ตัวละครทดสอบ , เงาของเธอ , ρarabєlluм , domezr , path2544 , brrless , -[sZ]- , kingcustom , Rokjit , Telesto , YipZee , Ericz , phenomejo , youtd , 20MAR2010 , qu3st , YEDI , Cannavaro. , Diip , Coachkeyboard , Badz , Mr.Pann , eatsleep , jesse pinkman , falcon555 , Naiz , Koppuccino , MattriiiX , savana , FeelingCool , จันท์กะพ้อ , SLEEPYz , มายฮาร์ทโกชาลาลาลาลา , alex_sumbajee , aongpawo , ริค ไกรมส์ , rakterna 08 , System of Valentine , gatunyou , G_V3 , kALuMMa , SaInTz , KnightX007 , Mr.Chun , วิญญาณห้อง2 , Little .C , Tempus , biabalor , 1ดาบปราบ2 , อู๊ดจู๊ด , CoNSciOuS , chula chula , antrarus_lineage , mikey_kung , MINIMALISM , ReiNDeaR , ibazashi , หาเมียให้เฮียที , tlkqaz , SMLXL , THEARTICLE , overdrive-lfc , assassin9991 , เสี่ยหมู , พ่อหมีย์ No.1 , jeffy69 , carloskop , formyself24 , romeomd , เกรียนแก่ , ramsey224 , dsignbype+ , ซ่าส์ , twentynine , NonCoffee , แวมไพร์ , นุ้ยยยยย , n5vm , zerossi , colonchoccolate , ไข่พะโล้ , pongpang04 , GabkaW , PunPunUdomsil , CheQueZky , ผมมาเพือแสดงความคิด , เด็กเทพ , misteraong , kittisansang , Ed Woodward , ichimaru41 , hunibal , gazeclub , wave2500 , ToRaZzZ , nichaojung , srunmind , personality , hardy , anningwayz , LoVaI2deN , Tokyo.23 , Seijuro , -KRISTOFF- , Seaseally , Inferno1 , Mcsiri , orpheusaa , Knight , REDZERO , Jeff , GUYTORI , Ezreal , DonetZska , มาวิน มาแวะ , Olivier7 , oniznightss , จึ๊กกะดึ๋ย , Larin , bisecting , EctopicStroll , toOnSir , t3nniiz , johnterry , JUDGEMAN , เซอคัน , Skydragoon , I am LiverBirD , z00 , Kjman , คุโรชิโร่คุง , damnlife , John_Wick , Olivier Giroud , potdemo , Aimer.p , paruang , bankronaldo , SudsoiFC , British Indy , Jimmycool , Krathongss , wnza00123 , Oreomann , เรื่อยเปื่อย , keakungjung , Alexis`17 , Snookie13 , sixhearts , นักบอล อบต. , Daijujin , Nancy_Numba 1 , el_phoenix , anya , ball2522 , เสือปืนไว , Little_[N] , holm_744 , jocolenoname1234 , La-Zy Boy , aomclub2 , acrylicz , Dekgang , DeathLifez , kornkungclub , คาสโนว่า , the_sandman , J.Hernandez , hasakura77 , lakez , jene , PersieTa_208U , KawPoon_Daddy , Max!Miz3 , peace , Reaw_Master , milefc , tonglovedt , DramaBoy , yoyoyo008 , Chrollo Lucilfer , Quinine , Tommy Charlotte Jax Shelb , Mistlestoe , MagneticCompass , polza.bpy , kamishima , American-dream , kuiaeae , woon , คุณหมอขายาว , sophon_chuto , maax , Exynos , chalkies , I'm Henry , ProfesSor_t , DickeY , หัวใจผัดกะเพรา , gosonpak , sudrakkeng , gunglo , Boon me , NickyTheKop , พ่อทุกสถาบัน , Malremos , kirkland , AlgoriThM , Little Mac , HellAngel , MANGJUI16 , ArTaNawut , bearberryz , London 1905 , juhookkruboyz , gutakky , Internet Boi , e-ta-bar , Palapa_Maa , geeOrn , Hull City , ป้าๆเพิ่มข้าว , Nakata_sushi , 腾飞的蓝龙 , JamesT , share , lGodDamn , Satchelsea , Before&After , Katantona , Impure_Tn , GravityFalls , ไดมง มาซารุ , zeek , Dark_hell , เขี้ยวกุ๊ด , rut13 , iiHooTii , MaiMee1DonBan , Tamakoii , toomtam1990 , SamingBP , Surawutk , WHY NOT , Gig , cnS , ชวนากร , sportmanu , NuttmanG , BallThaiFree2016 , ปรม , Lanoline , toffyman , GrootZilla , สูงสุดคืนสู่สามัญ , ลูกโรงกลึง , Silver Star , aunubis , Pong Ji-Sung , Meticulous , batmad , fol2evel2 , หม้อแกง&นะโม , Silence , vegetables , nothingluv , น้องหม่อน , nana1927 , Gniilwob , k-wiiTz , EmaGel , EssentiaL , AGUMONN , Sunslav , DarthKaiser
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54892
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:44
Top Comment [RE: มีพ่อตาเป็นสัปเหร่อหน้าอายหรอครับ]
แต่ก่อนผมเคยทำหน้าที่ off ET-tube อยู่เป็นประจำ จังหวัดที่ผมทำงานมักจะมีญาติผู้ป่วยที่ตัองการให้ผู้ป่วยที่กำลังจะหมดลมหายใจ ได้ไปหมดลมหายใจที่บ้าน หรือที่วัด หน้าที่ผมคือบีบ Ambu-bag ไปเรื่อยๆ พาผู้ป่วยย้ายจาก ร.พ. ด้วยรถ Ambulance ไปยังสถานที่ที่ญาติต้องการ แล้วก็ถามความพร้อมญาติ ถามว่าญาติจะเอาท่อช่วยกายใจออกเองมั้ย หรือจะให้ผมทำ หลังจากเอาออกเสร็จก็คือเวลาสิ้นใจ บางทีเสียงร้องให้ดังระงมเลย

อีกหน้าที่คือ เวลามีเคสอุบัติเหตุเสียชีวิต บางทีผมก็ต้องช่วยเย็บแผลเช่นพวกแผลฉีกขาด ตกแต่งบาดแผลอะไรต่างๆให้ดูเรียบร้อย เอาสำลียัดอุดรูทวารต่างๆ

ผมเคยรู้สึกไม่ค่อยดีนะ โดยเฉพาะเคส off-tube (ผมไม่ขอบบรรยากาศหดหู่) แต่ได้ฟังมุมมองรุ่นพี่บางคนบอกว่า เราช่วยเหลือเค้า เราเสียสละทำหน้าที่ที่ไม่ค่อยมีใครอยากทำ ก็รู้สึกดีขึ้น

เพราะงั้น คนที่ทำหน้าที่อะไรแบบนี้ ผมว่าเค้าต้องเสียสละมากเลยนะ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย
145
0
หากโดน 247 เรื้อน จะถูกแบน
popoing , Eligos , ม้งเม้ง , kitpokkrong , benz10_united , CaptainMudryk , song ya dong , หน้าหม้อFC. ขี้หลีUTD. , WallyP , oonetin , SLEEPYz , aongpawo , Archawin5 , CryCry~ , ๐mC๐ , System of Valentine , G_V3 , Mr.Chun , SaInTz , kALuMMa , Tempus , 1ดาบปราบ2 , อู๊ดจู๊ด , Taker , Telesto , CoNSciOuS , Tancred , jeffy69 , formyself24 , NNGHTMrE , dsignbype+ , n5vm , colonchoccolate , GabkaW , ผมมาเพือแสดงความคิด , wellooney , Sisero , eggteen , nichaojung , pakanz , personality , hardy , Tokyo.23 , Mcsiri , ปั๊ก ธง ชัย , REDZERO , DonetZska , oniznightss , จึ๊กกะดึ๋ย , Larin , bisecting , EctopicStroll , johnterry , JUDGEMAN , I am LiverBirD , Kjman , John_Wick , Olivier Giroud , potdemo , paruang , SudsoiFC , British Indy , Jimmycool , Oreomann , IE_ManU , keakungjung , Alexis`17 , sixhearts , CzaArmCircle , นักบอล อบต. , TradingYesterday , Daijujin , ตะล็อคต๊อกแต๊ก , anya , YOKKUB , Little_[N] , acrylicz , hasakura77 , jene , จะมีแต่ความฮาเฮ , peace , milefc , Reaw_Master , Quinine , Mistlestoe , LittlePemai , American-dream , Inmenso , kuiaeae , คุณหมอขายาว , ผมเป็นคนชอบJET , woon , sophon_chuto , TeslaMOD , ProfesSor_t , I'm Henry , maax , sudrakkeng , gunglo , Boon me , NickyTheKop , pheebar , kirkland , HellAngel , MANGJUI16 , bearberryz , juhookkruboyz , gutakky , Internet Boi , e-ta-bar , Palapa_Maa , Hull City , ป้าๆเพิ่มข้าว , Nakata_sushi , 腾飞的蓝龙 , share , lGodDamn , Katantona , GravityFalls , Hajikung , zeek , เขี้ยวกุ๊ด , rut13 , KopToday , Tamakoii , SamingBP , WHY NOT , Gig , ชวนากร , sportmanu , BallThaiFree2016 , Lanoline , GrootZilla , Silver Star , aunubis , fol2evel2 , หม้อแกง&นะโม , vegetables , nothingluv , nana1927 , Gniilwob , k-wiiTz , EssentiaL , DarthKaiser , อาร์ท ฟรีคิก
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
ตอบ: 41342
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:34
Top Comment [RE: มีพ่อตาเป็นสัปเหร่อหน้าอายหรอครับ]
สำหรับผมเป็นอาชีพที่น่านับถือมากๆ สำหรับชาวพุทธ คนตายถึงแม้เป็นคนที่รักที่สุดเวลาตายนอกจากจะตั้งสติไม่ได้แล้วบางคนยังไม่รู้จะจัดการศพยังไงด้วยซ้ำก็ได้สัปเหร่อนี่แหละเข้ามาดูแลมาช่วย สัปเหร่อสมัยก่อนจริงๆ นี่คือคนมีศีลมีธรรมมีวิชานะไม่ใช่อยู่ๆ จะมาเป็น....ไอ้ประเภทอิมเมจกินเหล้าเยอะๆ น่ากลัวๆ แบบในหนังน่ะมันก็มีแต่น้อย
ปล.วิชาความรู้ถ้าจะเยอะ วันดีคืนดีก็ขอจดๆ ไว้มั่งนะจะได้ไม่สูญหายไป

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 52839
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:25
อ้างอิงจาก:
เจ้าของงานก็เลยบอก 2 คนนั้นว่า "สัปเหร่อคนนี้เพื่อนผม ผมเชิญมาเอง งานศพแม่คุณเขาก็มาช่วย แถมคุณไม่มีเงินจะให้เขา เขายังไม่ว่าอะไรเลย คุณยังมาว่าเขาอีกหรอ"  

โดนใจว่ะ ผมจะพิมพ์ด่า คงไม่ต้องละ
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
: 3 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 41316
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:23
[RE: มีพ่อตาเป็นสัปเหร่อหน้าอายหรอครับ]
สะใจดีครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status: You'll Never Walk Alone
ตอบ: 28337
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:24
[RE: มีพ่อตาเป็นสัปเหร่อหน้าอายหรอครับ]
เป็นผม ๆ ก็คงขึ้นเหมือน จขกท ละตอกกลับสะใจดีครับ ขออภัยถ้าเป็นความคิดเห็นโลกแคบ
3
0

"You'll never walk alone "& SCG Redvolution

โค้ช T-License
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 25170
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:24
ไม่น่าอายเลยสักนิด
แก้ไขล่าสุดโดย Wade Wilson เมื่อ Wed Nov 06, 2019 20:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
7
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 52839
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:25
อ้างอิงจาก:

โดนใจว่ะ ผมจะพิมพ์ด่า คงไม่ต้องละ
โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38634
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:27
งานสุจริตไม่มีอะไรต้องอายครับ

ถ้าคิดว่าอัปมงคลมาก เวลาตายก็ทำศพกันเองละกัน
แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Wed Nov 06, 2019 20:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
8
0
นักเตะกลางซอย
Status: #LIVERPOOL #NEVER GIVE UP
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1807
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:30
[RE]มีพ่อตาเป็นสัปเหร่อหน้าอายหรอครับ
ทำถูกแล้วละครับกล้าดียังไงมาว่าคนอื่น ไม่ดูตัวเองได้ทำอะไรเพื่อใครบ้าง งานที่ได้ช่วยเหลือคนมันคืองานที่มีเกียรติครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
#LIVERPOOL #NEVER GIVE UP

ดาวซัลโวยุโรป
Status: 6395
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7266
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:33
สำนักเดียวกับลุงหมื่น พี่บ่าวตูน ไหมครับ
2
0
ฝากเพจฟุตบอลที่กำลังตั้งไข่หน่อยนะครับ >>>>

https://www.facebook.com/footballandfilm

สำหรับท่านที่สนใจโซฟาเบดคัสตอมตามสั่ง >>>>

https://www.facebook.com/smfurnituresofa

นักเตะหมู่บ้าน
Status: 9.4607×10^12 (ปีแสง)
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 10444
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:33
ขนาดแค่อ่านยังสะใจแทน
1
0
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:34
สำหรับผมเป็นอาชีพที่น่านับถือมากๆ สำหรับชาวพุทธ คนตายถึงแม้เป็นคนที่รักที่สุดเวลาตายนอกจากจะตั้งสติไม่ได้แล้วบางคนยังไม่รู้จะจัดการศพยังไงด้วยซ้ำก็ได้สัปเหร่อนี่แหละเข้ามาดูแลมาช่วย สัปเหร่อสมัยก่อนจริงๆ นี่คือคนมีศีลมีธรรมมีวิชานะไม่ใช่อยู่ๆ จะมาเป็น....ไอ้ประเภทอิมเมจกินเหล้าเยอะๆ น่ากลัวๆ แบบในหนังน่ะมันก็มีแต่น้อย
ปล.วิชาความรู้ถ้าจะเยอะ วันดีคืนดีก็ขอจดๆ ไว้มั่งนะจะได้ไม่สูญหายไป

นักเตะตำบล
Status:
ตอบ: 23633
พูดจาน่าต่อยปากมาก​ เป็นผมขอจัดสักที
1
0
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:36
magka พิมพ์ว่า:
พูดจาน่าต่อยปากมาก​ เป็นผมขอจัดสักที

มันมีคนอย่างนี้จริงๆ นะผมยังเคยได้ยินเลย บอกกู้ภัยเก็บศพเป็นงานที่น่ารังเกียจถ้าจะแต่งกับลูกเขาขอให้เลิก ผมได้ยินนี่แบบ WTF
1
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5181
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:37
เป็นผม ผมก็ทำแบบที่คุณทำ
อยู่ดีๆมาดูถูกกันแบบนี้ ต้องโดนซะบ้าง เอาให้อายทั้งหมู่บ้านเลย
0
0
รู้อะไรไม่สู้รู้งี้
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4251
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:38
มีพ่อตาเป็นสัปเหร่อหน้าอายหรอครับ
ทำท่าร่ายมนต์ เสกเด็กเข้าท้องเมียเค้าเลยฮับเพ่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 2642
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 20:38
สะใจที่เจ้าของมู้พูดมาก คนพวกนี้บางทีชอบพูดไม่คิด สักแต่ว่าจะพูด
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel