ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: เด็กหงส์
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Oct 2013
ตอบ: 20653
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 21:53
[RE: มีพ่อตาเป็นสัปเหร่อหน้าอายหรอครับ]
สะใจแทน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 25099
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 22:04
[RE: มีพ่อตาเป็นสัปเหร่อหน้าอายหรอครับ]
สะใจกว่าการใช้กำลังเยอะ
2
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41333
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 22:09
Spoil
pohihi188 พิมพ์ว่า:
sukiojenny พิมพ์ว่า:
popoing พิมพ์ว่า:
Spoil
แต่ก่อนผมเคยทำหน้าที่ off ET-tube อยู่เป็นประจำ จังหวัดที่ผมทำงานมักจะมีญาติผู้ป่วยที่ตัองการให้ผู้ป่วยที่กำลังจะหมดลมหายใจ ได้ไปหมดลมหายใจที่บ้าน หรือที่วัด หน้าที่ผมคือบีบ Ambu-bag ไปเรื่อยๆ พาผู้ป่วยย้ายจาก ร.พ. ด้วยรถ Ambulance ไปยังสถานที่ที่ญาติต้องการ แล้วก็ถามความพร้อมญาติ ถามว่าญาติจะเอาท่อช่วยกายใจออกเองมั้ย หรือจะให้ผมทำ หลังจากเอาออกเสร็จก็คือเวลาสิ้นใจ บางทีเสียงร้องให้ดังระงมเลย

อีกหน้าที่คือ เวลามีเคสอุบัติเหตุเสียชีวิต บางทีผมก็ต้องช่วยเย็บแผลเช่นพวกแผลฉีกขาด ตกแต่งบาดแผลอะไรต่างๆให้ดูเรียบร้อย เอาสำลียัดอุดรูทวารต่างๆ

ผมเคยรู้สึกไม่ค่อยดีนะ โดยเฉพาะเคส off-tube (ผมไม่ขอบบรรยากาศหดหู่) แต่ได้ฟังมุมมองรุ่นพี่บางคนบอกว่า เราช่วยเหลือเค้า เราเสียสละทำหน้าที่ที่ไม่ค่อยมีใครอยากทำ ก็รู้สึกดีขึ้น

เพราะงั้น คนที่ทำหน้าที่อะไรแบบนี้ ผมว่าเค้าต้องเสียสละมากเลยนะ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย  

ได้บุญโคตรๆ ครับ...กุศลนี้จะส่งผลให้ท่านได้บัตรทานข้าวกับวงหลังคอนเสิร์ต metallica และลายเซ็นต์สมาชิกครบวง  

สมัยบวชพระ เคยได้ช่วยทั้งสวด ทั้งงานเผา อะไรต่างๆ
Spoil

ตอนนั้นก็พึ่งรู้นี่แหละ เวลาก่อนเผา ต้องจับนอนตะแคง ไม่งั้นถ้านอนหงายปกติ บางทีศพถ้าโดนความร้อน ตัวจะงอขึ้นมาเหมือนลุกขึ้นมานั่ง  

ใช่ครับเอ็นกล้ามเนื้อหดตัว สมัยก่อนปู่เล่าให้ฟัง พวกขวัญอ่อนเขาไม่ให้ไปดูวันเผา

เผาแบบสมัยก่อนเรียกอะไรแล้วนะ ที่เอาไม้เรียงๆกันเป็น 4 เหลี่ยม ศพ ตั้งข้างบ้น

#นั่งยาง #นั่งไม้ จำไม่ได้ เผาอะไรแล้ว

หวัดดีครับบ่าวตูน
2
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
ตอบ: 1442
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 22:09
ผมว่าเป็นอาชีพที่น่านับถือนะครับ ยิ่งผมดูหนังเรื่องนึงของญี่ปุ่นเกี่ยวกับการเป็นคนจัดการศพคนตายอย่างสุภาพเรียบร้อยและทำให้คนตายดูงดงามเป็นครั้งสุดท้าย ผมว่าเป็นอะไรที่เท่ห์มากๆ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2602
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 22:11
สัปเหร่อผมว่าเท่นะ จากที่ฟัง the ghost บ่อยๆ
ดูแบบเป็นคนที่มีของอยู่บ้าง ไม่กลัวอะไร ใครๆ ก็ต้องพึ่งพา
0
0
Status: เกลียดไอพวกลิ้นสองแฉก ตีสองหน้า
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 10557
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 22:16
เคยมีอยู่ช่วงนึงที่ผมตกงาน แล้วมีโอกาสได้เข้าไปทำงานเป็นเจ้าหน้าที่ในวัด คอยจัด

งานศพในศาลา บางครั้งก็ต้องไปช่วยเค้าเผาศพด้วย เพราะที่วัดไม่มีสัปเหร่อ บอกเลย

ว่ามันไม่ง่ายเลยจริงๆ ถือเป็นประสบการณ์ที่ดีมากที่ได้ทำ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2008
ตอบ: 361
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 22:23
สัปเหร่อมันเป็นอาชีพน่ารังเกียจตรงไหน ก็อาชีพสุจริตนี่
ควรจะรู้สึกขอบคุณด้วยซ้ำ มันเป็นอาชีพที่ไม่ค่อยมีคนอยากทำ
แต่ก็จำเป็นต่อสังคมมากๆ รวมถึงคนสูบส้วม พนง.เก็บขยะด้วย
คิดว่าต้องสูบส้วมเองก็น้ำตาไหลแล้ว เรียกมาทำทุกครั้งผมให้ทิบทุกครั้ง
ขอบคุณแล้วขอบคุณอีก
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 237
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 22:34
ถูกแบนแล้ว
Spoil
แต่ก่อนผมเคยทำหน้าที่ off ET-tube อยู่เป็นประจำ จังหวัดที่ผมทำงานมักจะมีญาติผู้ป่วยที่ตัองการให้ผู้ป่วยที่กำลังจะหมดลมหายใจ ได้ไปหมดลมหายใจที่บ้าน หรือที่วัด หน้าที่ผมคือบีบ Ambu-bag ไปเรื่อยๆ พาผู้ป่วยย้ายจาก ร.พ. ด้วยรถ Ambulance ไปยังสถานที่ที่ญาติต้องการ แล้วก็ถามความพร้อมญาติ ถามว่าญาติจะเอาท่อช่วยกายใจออกเองมั้ย หรือจะให้ผมทำ หลังจากเอาออกเสร็จก็คือเวลาสิ้นใจ บางทีเสียงร้องให้ดังระงมเลย

อีกหน้าที่คือ เวลามีเคสอุบัติเหตุเสียชีวิต บางทีผมก็ต้องช่วยเย็บแผลเช่นพวกแผลฉีกขาด ตกแต่งบาดแผลอะไรต่างๆให้ดูเรียบร้อย เอาสำลียัดอุดรูทวารต่างๆ

ผมเคยรู้สึกไม่ค่อยดีนะ โดยเฉพาะเคส off-tube (ผมไม่ขอบบรรยากาศหดหู่) แต่ได้ฟังมุมมองรุ่นพี่บางคนบอกว่า เราช่วยเหลือเค้า เราเสียสละทำหน้าที่ที่ไม่ค่อยมีใครอยากทำ ก็รู้สึกดีขึ้น

เพราะงั้น คนที่ทำหน้าที่อะไรแบบนี้ ผมว่าเค้าต้องเสียสละมากเลยนะ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย  

off-tube คืออะไรเหรอครับ
2
0
Status: A Thai Sneakerhead
เข้าร่วม: 17 Oct 2013
ตอบ: 4197
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 22:41
เป็นผม ผมก็ทำเช่นเดียวกับที่คุณทำครับ ขอชื่นชมครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 129
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 22:58
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 10154
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 23:37
มีพ่อตาเป็นสัปเหร่อหน้าอายหรอครับ
จบแบบสะใจผมจริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
อยากให้พวกเราชื่นชมน้ำใจผมไม่มากก็น้อยฮะ ที่ซื้อเสื้อมาเช็ดเท้า 330 บาท
Status: Searching heavens for another earth
ตอบ: 54866
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2019 23:55
rakterna 08 พิมพ์ว่า:
Spoil

off-tube คืออะไรเหรอครับ  

คือการเอาท่อช่วยหายใจ แบบในรูปนี้ ออกมาครับ

1
0
PGM
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 9737
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 00:43
ปกติแหละครับ เหมือนกับเวลาที่พวกคนเก็บขยะหรือคนกวาดถนนโดนดูถูกอ่ะแหละ

สมัยยังเรียนอยู่ตอนเช้าๆเวลาผมรอรถเมล์ผมชอบดูพวกคนกวาดถนนกวาดน้ำขังนะ ผมว่าเค้าเก่งมากเลย กวาดๆกันเป็นทีม แล้วน้ำมันก็ไหลไปลงท่อหมด ถนนแห้ง โคตรเท่ห์ กลับมามองดูตัวเองนี่กวาดเป็นชาติกว่าจะแห้ง
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 3492
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 01:17
ถ้าอยู่แถวบ้านผม ใครเป็นสัปเหร่อนี่เป็นที่รักของเด็กวัยรุ่นทุกยุคสมัยอ่ะ เพราะสัปเหร่อมักจะมีเรื่องเล่าเด็ดๆตลอด
เป็นอาชีพที่เด็กกลัว แต่เป็นที่เคารพนับถือของเด็กๆมาก
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2014
ตอบ: 8929
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2019 06:00
มีพ่อตาเป็นสัปเหร่อหน้าอายหรอครับ
ชอบประโยคตอบกลับเจ้าของงานมาก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel