BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด
ทำกับข้าวกินเอง
???
แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด
???
คะแนนทั้งหมด: 176
ผู้ตั้ง
ข้อความ
ออฟไลน์
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: GG WP
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5130
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Mon Jun 16, 2025 05:16
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
55555 สมกับเป็น soccersuck จริงๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 666
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Mon Jun 16, 2025 06:36
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
บ้านอยู่ใกล้ร้านขายไก่แบบส่ง ประหยัดสุดๆ ไก่โลละ60หน่อยๆ บางทีก็ 50กว่าๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 1663
ที่อยู่: facebook.com/blivingbkk
โพสเมื่อ: Mon Jun 16, 2025 07:18
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
บอกกูเถอะ พิมพ์ว่า:
55555 สมกับเป็น soccersuck จริงๆ  


ช่วยขยายความ ตามชื่อยูสท่านหน่อยครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 21380
ที่อยู่: -
โพสเมื่อ: Mon Jun 16, 2025 08:37
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ประสบการณ์ตรงทำเองถูกกว่าเยอะ คุณภาพดีกว่าด้วย ค่าใช้จ่ายแฝงเหมือนเยอะ
แต่พอหารระยะยาวแล้วถูกมาก ซอสขวดใหญ่ 40-50 บาท ใช้ไปเหอะ 3 เดือนก็ไม่หมด
ตอนหลังผมเลยล่อของแพงตลอด เพราะใช้ไงก็คุ้ม พวกเตา หม้อ กะทะ ถ้าซื้อของดี
ตอนแรกแพง แต่มันใช้ยาวๆ 10ปียังไม่พังเลย แต่ปกติ5-6ปีผมก็เปลี่ยนละ
เมนูก็ไม่ใช่ว่าจะซ้ำนะ ถ้ากินห้ามื้อ จะเปลี่ยนทั้ง 5 มื้อก็ยังได้ อยู่ที่เราแพลน
กับสค๊อคของอะไรไว้ อย่างพวกแกง แกงป่า ต้มยำ ไรงี้ ผมทำกินทีละมื้อพอ


แต่ตัวแปรคือสกิลทำอาหารของท่านนี่แหละ มีแค่ไหน ถ้ามีน้อย ก็ไปเริ่มจากพวกสุกี้
หรือข้าวหน้าของญี่ปุ่น พวกผัดต่างๆ ก็ทำง่าย ดูยูทูปเอาก็ได้ ลองคำนวณต้นทุนก่อน
ก็ได้ หรือท่านจะไฮบริดเอาก็ได้ เมนูยากซื้อ เมนูง่ายทำ

ผมเพิ่มให้อีกอย่าง อันนี้เป็นสิ่งที่ผมเจอตอนทำแพลนตุนวัตถุดิบ ปรากฎว่า พวก
อุปกรณ์ทำครัว กับเครื่องปรุง ผมซื้อครบตั้งแต่เดือนแรก ทำให้ผมขาดทุนแค่เดือนแรก
ตั้งแต่เดือนที่ 2 เป็นต้นไป ผมไม่มีต้นทุนจากของพวกนั้นเลย มีแค่ผักกับของสด
ค่าอาหรผมลดมาจากปกติ2พันกว่าบาท (ไม่เกี่ยวกับที่ซื้ออุปกรณ์นะ )
ทีนี้พอมาเชคพวกของแห้ง ก็เจออีกว่า ผมไม่ได้ซื้อของแห้งทุกเดือน ทำให้บางเดือนประหยัดไปอีก
เพราะบางมื้อ ใช้ของแห้งจากเดือนก่อนๆ งบของสดในเดือนนั้นๆ ก็เลยลดลง
ผมเลยเปลี่ยนไปตุนทูน่าแทนปลากระป๋อง
แก้ไขล่าสุดโดย El tiburón เมื่อ Mon Jun 16, 2025 08:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 860
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Mon Jun 16, 2025 10:19
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
สำหรับผม ซื้อกินประหยัดกว่า (อยู่คนเดียว)

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
ข้อความ:
Submit
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel