BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด
ทำกับข้าวกินเอง
???
แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด
???
คะแนนทั้งหมด: 176
ผู้ตั้ง
ข้อความ
ออนไลน์
คอมเมนเตเตอร์
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 77241
ที่อยู่: Juventus Stadium
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 18:48
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
แกงถุง 50 บาท แล้วถ้าให้เยอะจริงๆ

ผมแบ่งกินได้สามมื้ออะ ประหยัดกว่าทำเองแน่ๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 1663
ที่อยู่: facebook.com/blivingbkk
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 18:48
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
Taerg พิมพ์ว่า:
มันแล้วแต่ความชอบของคุณด้วย ถ้าคุณเป็นมนุษย์ที่กินอะไรก็ได้ ไม่เบื่อเรื่องการกิน และไม่ขี้เกียจที่จะทำทุกมื้อ การซื้อวัตถุดิบมาทำกินเองมันถูกที่สุดอยู่แล้ว แต่ต้องทำในระยะยาวนะ อย่างน้อยก็หลักเดือน ให้วัตถุดิมันนหมดทุกอย่างถึงจะเรียกว่าคุ้มจริง

แต่ถ้าคุณเป็นชอบกิน และไม่ชอบกินอะไรเดิมๆติดต่อกันนานๆ การซื้อกินก็ถูกกว่า และสามารถเปลี่ยนเมนูได้เรื่อยๆตามที่อยากกิน

อันนี้คือยืนอยู่บนเงื่อนไขที่ว่า ตัวคนเดียว และซื้อของกินเองไม่ใช่การสั่งเดลิเวอรี่นะ

เชื่อเถอะ การทำอาหารกินเองในสมัยนี้โดยเฉพาะที่ตัวคนเดียว มันไม่ได้ถูกกว่าแบบมีนัยยะสำคัญขนาดนั้น วัตถุดิบเดี่ยวนี้มันไม่ได้ถูกเลยถ้าซื้อปลีก ยังไงคุณก็ไม่สามารถซื้อวัตถุดิบในราคาถูกเท่าพวกร้านอาหารอยู่แล้ว ไหนจะค่าแก๊ส ค่าเครื่องปรุง ค่าน้ำมัน พวกนี้ก็เหมือนกัน ถ้าคุณซื้อในแบบราคาปลีก ทุกอย่างแพงหมดครับ เผลอๆคิดออกมาต่อมื้อ ถูกกว่าซ์้อกินเองในตลาดแค่ 5-10 บาท ไอ้ที่บอกทำกินเองถูกกว่าเยอะๆนั่นคือเขาตั้งใจทำให้มันถูกกว่ามากๆเลย เช่น ซื้อวัตถุดิบแบบเดียวกันเยอะมากๆ เพื่อให้ได้ราคาถูก แต่ข้อเสียก็คือทำได้แต่เมนูใกล้ๆเดิม กินอยู่แบบนั้นเป็นอาทิตย์หรือเป็นเดือนให้มันหมด แต่ถ้าเน้นกินแบบวาไรตี้เปลี่ยนเมนูเรื่อยๆ ยังไงก็ถูกกว่ากันแค่นิดเดียว

สมัยนี้ถ้าจะทำเองแล้วให้คุ้มค่าจริง คือในครอบครัวต้องอยู๋กันหลายคน กินกันมื้อนึง 4-5 คนขึ้นไป แบบนี้ถึงจะคุ้มค่าที่จะทำกินเอง  


ความเห็นผมอาจจะไม่ชัด แต่ของท่านนี้ชัดเจนตามที่อยากจะสื่อเลยครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 May 2007
ตอบ: 1348
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 18:48
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
alukarz พิมพ์ว่า:
ปกติซื้อแกงถุงกินครับ

แต่ถ้าเป็น 40-50 แพงไปนิด แล้วแต่พื้นที่ แต่ฝั่งธน แถวบ้านผมหาได้ 30-40 ครับ บางเจ้าใกล้ปิดลดเหลือ 20 ก็มีเลือกที่ไม่เป็นกะทิ จะไม่ค่อยเจอบูด ยังกินได้อยู่  


นี้40ครับ ไม่แพงแน่ๆคุณภาพความสดรสชาติปริมาณถือว่าเยอะเลยถ้าเทียบกับบางร้าน30ที่เคยเจอ40คุ้มกว่ามากครับแบบให้เยอะจริงๆ ส่วนร้าน50ไม่เยอะเท่าแต่เป็นเมนูพิเศษหน่อย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
ซุปตาร์ยูโร
Status: บอดี้การ์ดอีจีอึน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 15160
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:00
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ซื้อกินประหยัดกว่าเยอะ ผมทำกินเอง ของเหลือแล้วมันเสียบาน
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ปากไม่ตรงกับใจ เพราะใจตรงไปหาเธอ แหม่
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 May 2011
ตอบ: 18972
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:01
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ถ้ามีเวลาทำกินเองเถอะ อาหารคลีนทำทีนึงเกบไว้กิน2-3มื้อทั้งวัน สุขภาพดีถูก
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
เทพทรู มันนี่
Status: งดงาม อยากได้
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jul 2024
ตอบ: 4490
ที่อยู่: ร่องนม
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:02
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ถ้าวันทำงานซื้อกิน แต่ถ้าเสาทิตทำเองแต่บางทีก็ซื้อเพราะขี้เกียจทำ ทำเองประหยัดกว่า

นอกจากจะคัดวัตถุดิบ อย่างหมูทะผมทำเองหมดไป350 ไปกินบุฟ299คุ้มกว่า แต่เนื้อผม

สดใหม่กว่าไง กระเพราเนื้อ เนื้อ1.5ขีด39บาท ไข่พริกกะเทียมเครื่องปรุงมีหมดแล้ว

ถ้ากินร้านคือคุณได้กินเนื้อประมาณ0.8-1ขีดอะ รสชาติตรงตามเราชอบมากกว่าปริมาณ

มากกว่าความสะอาดเราน่าจะมากกว่ามั้งนะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แค่ได้ใช้ชีวิตแบบที่ตัวเองชอบได้ก็ฟินละ แฮร่ ^^

เราไม่ได้เมาเราแค่กินเบียร์แซ๊บ

ออฟไลน์
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 25084
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:02
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ถ้าเน้นปริมาณ ไม่เน้นคุณภาพ ความสะอาดไรงี้


แกงถุงน่าจะชนะ หรืออย่างมากก้เบียดซัก5-10 บาท
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ออฟไลน์
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1180
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:07
ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด
ถ้าแกงให้เยอะจริงๆ ผมว่าแกงถุงน่าจะประหยัดกว่านะ

ทำเองถ้าไม่ได้ทำเยอะ ราคาน่าจะพอๆกัน เสียเวลาด้วย

แต่ข้อดีคือคุมความสะอาด คุณภาพ รสชาติ เอาแบบที่เราชอบได้เลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
แข้งเจลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 10958
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:08
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ผมว่ากินน้อยมีไม่กี่คนทำไม่คุ้มอะ เสียเวลาเอยะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ยึดมั่นในหลักการที่ถูกต้อง
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 May 2022
ตอบ: 11239
ที่อยู่: ซอยมัยลาภ
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:12
ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด
ทำกินเองผมว่าไม่ได้ถูกนะ แต่ได้สุขภาพที่เรากำหนดได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
Plz
ผู้จัดการทีม
Status: 大丈夫
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 52165
ที่อยู่: Barca | Bayern | City
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:13
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
1คน ซื้อกินคุ้มกว่า

2คนขึ้นไป ทำเองคุ้มกว่า เพราะทำน้อยมันจะมีค่าใช้จ่ายนู้นนี้เยอะกว่า ถ้าทำเยอะมันทำปริมาณได้คุ้มกว่า

เพราะถ้ากินทั่วไปที่ไม่ใช่แกงถุง ตามสั่งทั่วไปคนนึงก็ตก 50-70 บาทละ


อย่างส่วนตัวผมชอบกิน สุกี้ ชาบู หม่าล่า ก็ซื้อของมาทำกินที่ห้องเอา ไปกินร้านยังไงก็มี 4-500 ขั้นต่ำ

แต่ถ้าทำกินเอง 2-300 ก็เต็มที่ละ อิ่มๆไปเลย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8157
ที่อยู่: Thailand
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:15
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ทำเองประหยัดกว่า แกงหม้อได้เป็นอาทิตย์ ใส่ถุงแช่ฟรีสเก็บไว้ได้อีก ส่วนตัวไม่กินผงชูรส ไม่กินเค็ม ทำเองตอบโจทย์เรื่องสุภาพอีกทาง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 45762
ที่อยู่: บ้านนอก
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:16
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ของผมปนๆกัน อันไหนทำง่าย ไม่ยุ่งยาก วัตถุดิบไม่เยอะเกิน ทำกินเอง ได้รสชาติที่อยากได้ ผงชูรสไม่เยอะเกิน บางร้านมีแต่กลิ่นรสดีมากไป ส่วนที่มันยากแล้วต้องซื้อวัตถุดิบมาเยอะแต่ใช้นิดเดียวเสียดายซื้อกินเอา เช่น ต้มยำ ยำ แกงมั่สมั่น
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ออฟไลน์
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 161
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:27
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ผมทำกินเองประมาน80% กินนอกบ้าน20% พอมาลองคำนวณดูไม่ได้ถูกกว่าเยอะเพราะผมใส่เนื้อเยอะ แต่ที่ดีกว่าชัดเจนคือสุขภาพดีขึ้น น้ำหนักลดลง โปรตีนต่อมื้อสูงกว่าชัดเจน เวลาทำก็แบ่งเปนสัดส่วนเก็บไว้ในฟรีสอยู่ได้เป็นอาทิตย์ ของหลายอย่างซื้อห้างทั่วไป กับซื้อแมคโคร ราคาห่างกันเยอะมาก
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักบอลถ้วย ก.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 12502
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:27
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ตัดความประหยัดออก ความสะอาด+สุขภาพ มันเทียบไม่ได้เลย ยิ่งการล้างผัก ถ้าได้ไปเห็นตอนทำ จะเลิกกินอาหารนอกบ้านตลอดชีวิต
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
ข้อความ:
Submit
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel