BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด
ทำกับข้าวกินเอง
???
แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด
???
คะแนนทั้งหมด: 176
ผู้ตั้ง
ข้อความ
ออฟไลน์
ดาวซัลโวยุโรป
Status: but the sun is eclipsed by the moon
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 56453
ที่อยู่: Fox River State Penitentiary. Joliet , Illinois.
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:34
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ถ้าสามารถทำเองได้ มีอุปกรณ์ มีวัตถุดิบ มีเวลา ผมเลือกทำเองแน่นอน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jun 2015
ตอบ: 12308
ที่อยู่: Alexandria
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:38
ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด
ทำเองเถอะ ของนอกยิ่งถูกยิ่งน่ากลัว ว่าจะเอาอะไรมาผสมไหม เครื่องปรุงก็น่าจะเป็นแค่เกรดถูกๆไม่กี่อย่าง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jun 2023
ตอบ: 1331
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:47
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
หัวเด็ดตีนขาดยังไงแกงถุงก็ประหยัดกว่าครับ การทำแกงถุงขายมันทำสเกลใหญ่ฟิคคอสมันน้อยกว่าเยอะ ละเวลาอีกกี่ชม.ที่ประหยัดได้ ให้ค่าแรงถูกๆเลยชม.ละ 250 จะทำเองยังไงให้ประหยัดกว่าได้
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Mar 2022
ตอบ: 2438
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:53
ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด
เป็นคนกินหลากหลาย กินอย่างละหน่อย ทำเองคุ้มกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 10336
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:54
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
มันเป็นเรื่องจริงที่ทำเอง ซื้อจากร้านค้าปลีกมันแพงหมด คิดต้นทุนแล้วซื้อกินดีกว่า

ในขณะที่ร้านค้าตามตลาดเขารู้แหล่ง ซื้อได้ในราคาพิเศษ ร้านขายกระเพาถาดเหมาเศษเนื้อมาป่นสับอีกที แต่ถ้าเป็นคนทั่วไปก็ต้องซื้อเนื้อที่เขาแล่ให้อย่างดี ราคาต่อกิโลก็แพงขึ้นไปอีก
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Jan 2023
ตอบ: 102
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 19:58
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
เมนูง่าย ๆ ทำเองได้ ก็ทำกินเองครับ ประหยัดไปมื้อ 50บาท เช่น กระเพรา ต้มยำ ผัดผักฯ
ยกเว้นกับข้าวที่ทำยาก วัตถุดิบเยอะ และอยากกินก็ซื้อเอาเช่นแกงกะทิ แกงส้ม ขาหมู ฯลฯ
ปล. ที่บ้านปลูกผักสวนครัวไว้ด้วย ประหยัดไปได้เยอะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
แข้งเจลีก
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Feb 2023
ตอบ: 3261
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 20:00
[RE]ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด
ทำเองประหยัดจริงเหรอ หารดูดีๆ พอๆ กับซื้อ แต่ปริมาณเนื้อเราทำเองได้เยอะกว่า ไม่เขียมแบบซื้อจากร้านหรอก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 235
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 20:13
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ทำเองถูกกว่าจริงแต่ต้องกินเมนูซ้ำกี่วัน
ถ้าทำกินเองอยู่แล้ววางแพลน วัตถุดิบเป็นอาทิตย์ เป็นเดือนมันก็พอไหว แต่ครอบครัวสมัยใหม่ส่วนมากทำไม่ได้หรอก เพราะเราไม่ได้เป็รแม่บ้านพ่อบ้านกันแล้ว ถ้าอยากกินไม่ซ้ำต้องมานั่งคิดว่าซื้อวัตถุดิบยังไงให้ซื้อมาที่เดียวแล้วทำได้หลายเมนู ไม่งั้นทำครั้งเดียวก็เน่าอยู่ในตู้นั่นแหละ

สิ่งเดียวที่นึกได้ตอนนี้ที่ทำเองแล้วคุ้มกว่าซื้อกินจัดๆคือ สเต็กเนื้อ
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 1663
ที่อยู่: facebook.com/blivingbkk
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 20:17
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
Peanut Butter พิมพ์ว่า:
ทำเองถูกกว่าจริงแต่ต้องกินเมนูซ้ำกี่วัน
ถ้าทำกินเองอยู่แล้ววางแพลน วัตถุดิบเป็นอาทิตย์ เป็นเดือนมันก็พอไหว แต่ครอบครัวสมัยใหม่ส่วนมากทำไม่ได้หรอก เพราะเราไม่ได้เป็รแม่บ้านพ่อบ้านกันแล้ว ถ้าอยากกินไม่ซ้ำต้องมานั่งคิดว่าซื้อวัตถุดิบยังไงให้ซื้อมาที่เดียวแล้วทำได้หลายเมนู ไม่งั้นทำครั้งเดียวก็เน่าอยู่ในตู้นั่นแหละ

สิ่งเดียวที่นึกได้ตอนนี้ที่ทำเองแล้วคุ้มกว่าซื้อกินจัดๆคือ สเต็กเนื้อ  


ผมยอมแพ้ให้เรื่องคุณภาพเนื้อเหมือนกันครับ แต่ต้องเป็นเนื้อเกรด A นะครับ

ไม่งั้นเทียบราคาแพ้สเต็กลุงหนวดอยู่ดี

ขนาดชาบู ไปนั่งกินบุฟเฟต่ 199-299 ยังถูกกว่าทำกินเองเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดย bemainorr เมื่อ Sun Jun 15, 2025 20:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Feb 2011
ตอบ: 1007
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 20:54
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
แกงถุง ประหยัดเวลา

ทำเองก็ไม่ได้ประหยัดมากนะผมว่า แล้วผมทำอาหารห่วยด้วย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
นักบอลถ้วย ค.
Status: Bet on your risk
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Aug 2006
ตอบ: 3861
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 21:22
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
มื้อที่ผมทำเองถูกกว่าอิ่มกว่าเยอะ เพราะเมนูง่ายมั้ง

- ข้าว 100g
- อกไก่ 150g (brining แล้วเข้าหม้อทอดไม่ปรุงเพิ่ม)
- ไข่ไก่เบอร์1 1 ฟอง
- บร็อคโคลี แมคโครประมาณ 9-10 ชิ้น

อิ่มจุกๆราคาไม่เกิน 50 บาท คุณภาพนำไปไกลพวกแกงถุงนี่เนื้อสัตว์ถึง 100g รึเปล่าก็ไม่รู้ ที่รู้สึกแย่กว่าคือเสียเวลานี่แหละ

ผมรอวันทึ่ตามตลาดจะมีคนขายอกไก่ต้มหรือย่างแบบถูกๆ(ประมาณ 25-30บาท/150g) และไม่ปรุงอะไรเลย จะได้เลิกทำซะที
แก้ไขล่าสุดโดย Heaven_K เมื่อ Sun Jun 15, 2025 21:27, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3966
ที่อยู่: BKK Thailand.
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 22:08
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
พึ่งทำเมื่อเช้า.
อกไก่ 3 สะโพก 3 200.
สารพัดผัก+เห็ด2ถุง 300.
รวม 500.

ทำต้มอะไรไม่รู้ครับ ใส่ๆไปตามใจฉันเหมือนกินสุกี้อะครับ.
หม้อเบิ้อเร่อ ปรกติกินได้สัก 1 ทิตย์ครับ ทำกับข้าวไม่เสาร์ก็อาทิตย์ กิน 5-7วัน.
ข้าว ตีเป็นราคา 7 ละกันนะ มื้อละ 20.
ซื้อปลาทูมา 150 บาท.

ตก ทิตย์นุง 500+150+420 = 1070 บาท ตกมื้อละ 51 บาทได้ครับ.
ข้อเสียก็ของซ้ำๆกันไปครับ แต่ข้อนี้ผมไม่มีปัญหาครับ ตอนเรียนมหาลัย ถ้าไม่มีใครชวนไปไหนพิเศษ ผมกินร้านเดียว 4 ปีไปแล้วครับ.

แม่ยังทนไม่ไหวทำกับข้าวกินเอง ผมก็มีแอบไปแย่งกินด้วยครับ.


เพิ่มหน่อย ทำไป 3-4 ชม.ครับ ดีตรงคุมเกลือได้แน่นอนครับ.
ทำกับข้าวกินเอง ไม่อร่อยเหมือนร้านก็ตรงทำใจใส่เครื่องปรุงได้ไม่ถึงขนาดนี่ละครับ.

เพิ่มรอบ 2 หลังๆไม่กล้าซื้อหมูแม็คโครละครับ.
แก้ไขล่าสุดโดย MemberMe เมื่อ Sun Jun 15, 2025 22:29, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: รัฐบาลเxี้ย คนเชียร์ก็โง่ ควายจัด ดักดานนนน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Feb 2009
ตอบ: 11199
ที่อยู่: คนละโลกกับสลิ่มและควายแดง
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 22:29
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ทำกินเองจะถูกกว่าตักถุง 40-50 บาท ก็ต่อเมื่อคุณทำเยอะมากๆจนต้องกินเป็นวีคกว่าจะหมดนั่นแหละ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 16246
ที่อยู่: หน้าคอมส์
โพสเมื่อ: Sun Jun 15, 2025 23:08
[RE: ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด]
ผมทำกินเองเมนูอาหารตามสั่งก็ซื้อหมูมา2โล300 ใบกระเพรา50บาท กระเทียม50 พริก50 ผักที่ชอบ200เลยก็ได้ คุณก็จะทำเมนูต่อไปนี้ผัดกระเพรา หมูกระเทียม ข้าวผัด ข้าวต้ม หมูผัดผัก ต้มจืด ผัดพริกสด ไอ้พวกบรรดาซอสต่างๆขวดนึงมันใช้ได้เป็นเดือนยิ่งถ้าคุณไม่ติดเค็มไม่ติดหวานก็ยิ่งใช่ได้นานขึ้น ทำเอง650อยู่ได้2อาทิตย์ ถ้าทำอาหารเป็นมันก็ปรับเมนูเองได้แล้วแต่ชอบ ข้าวถุงนึงก็อยู่ได้เป็นเดือนถ้ากินคนเดียวเพราะถุงนึงมัน5โลเลยนะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: MES QUE UN CLUB
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Apr 2007
ตอบ: 17486
ที่อยู่: Miami South Florida
โพสเมื่อ: Mon Jun 16, 2025 01:14
[RE]ทำกับข้าวกินเอง VS แกงถุงโคตรเยอะ40-50บาทตลาดนัด
ทำเองประหยัดกว่าโดยเฉพาะเมนูไก่หรือไข่

แต่ส่วนตัวผมสลับๆกันนะ บางวันทำเอง บางวันแกงถุง

ถ้า1-2คน ไม่ได้ชอบทำอาหาร หรือ ขี้เกียจ แกงถุงดีแล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
ข้อความ:
Submit
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel