ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Sep 2020
ตอบ: 5205
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 14:11
[RE: การขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ ทำให้เกิดเงินเฟ้อมั้ยครับ]
ก็ขึ้นค่าแรง เราก็ต้องดันลูกน้องเทรนให้มีคุณภาพมากขึ้น ค่าแรงขึ้นได้แต่งานที่ทำของลูกน้องก็ต้องทำให้มีประสิทธิภาพมากขึ้นด้วย ผู้ประกอบการจะได้มีรายได้กำไรเพิ่มมากขึ้น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Oct 2006
ตอบ: 1100
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 16:13
[RE: การขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ ทำให้เกิดเงินเฟ้อมั้ยครับ]
ขอเถียงว่าใน กทม จ่ายแพงกว่า
หลายๆแฟนไชน์ หลายๆเชนดังๆยังคงยืน 352 ต่อวัน
ถ้ารายเดือนก็ 10560 ต่อเดือน
.
มองคนข้างล่างบ้าง ทุกวันนี้ คนพวกนี้แค่ได้ KFC ซักมื้อต่อเดือนก็สุขใจแล้ว
BTS กับ MRT นี่เหมือนขึ้นแท๊คซี่อะ
.
รถเมย์อย่างเดียว (อะไรที่หายไป เวลาชีวิต เวลาในการพัฒนาตัวเอง)
.
และมันมีหมด โอทีไม่มี ช่วยอยู่ฟรีหน่อย ออกตัวไม่ได้ บีบออก เดี๋ยวก็มีหน้าใหม่หลุดติดกับเข้ามา (คนที่มีหนี้ต่อเดือนสูงเพราะใช้ชีวิตผิดพลาดบ้าง หรือ ทางบ้านเป็นภาระ)
.
SME ล้มไหมต้องรอดูพอขึ้นต่อวัน คือ 352 ไป 450 ก็คือ 100 บาท ต่อวัน
เดือนนึงก็ ประมาณ 3000 ต่อคน ปีนึงก็ 36000 ต่อคนต่อปี ตัวเลขตรงนี้เอาไปช่วยอะไรได้ต้องรอดู ลดหย่อนภาษีไหม หรือ สนับสนุน ปกสค เค้าไม่ได้ให้กำปั้นทุบดินขึ้นแน่ๆ
.
ทำไมถึงอยากให้ขึ้น เพราะมองคนข้างล่างแล้้ว มันมีจริงๆ องค์กรที่ทำนาบนหลังคน
SME จะมีหวยใบเสร็จ และมาตรการทางด้านภาษีช่วยเหลือมากมาย พวกงดเว้นภาษีบลาๆๆ น่าจะทำให้ปรับตัวได้
.
ผมกลับมองว่า เค้าจะจัดการ ไอ้พวกยอดๆสามเหลี่ยม โห มันกำไรเยอะนะ จะกระทบได้ไง
ใช่ครับ กำไรเยอะ และพวก พนง เงินเดือนขั้นต่ำระดับ พัน ถึง หมื่นคน ข้างล่างหละ
พวกรายวัน พวกพาททาม
ได้เวลาทอนเงินกลับมาให้ พนง บ้างแล้วหละ
แก้ไขล่าสุดโดย zeezent เมื่อ Tue May 23, 2023 16:14, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9341
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 16:15
ค่าครองชีพบ้านเราน่ะ เวลาพูด เราชอบพูดถึงข้าวแกง 40-50 บาทงี้ ว่ามันคือค่าครองชีพ

ซึ่งจริงๆมันไม่ใช่ค่าครองชีพ ที่เอามาคิดใน cpi basket เพราะงั้นต่อให้ราคาข้าวแกงขึ้น ค่าครองชีพก็อาจจะไม่ขึ้่น

แต่มันเป็นสิ่งนึง ที่ค่อนข้างสะท้อนถึงค่าครองชีพบ้านเราจริงๆ เพราะมันคือวิถีชีวิตของคนแล้ว ที่พึ่งร้านตามสั่งเอา เพราะไม่มีเวลาทำกับข้าวเอง หรือพื้นที่บ้านหลายๆคนมันก็ไม่ได้เอื้อ

ทีนี้ค่าแรงขึ้นต่ำขึ้นน่ะ พวกราคาข้าวแกงมันขึ้นแน่ๆล่ะ เพราะค่าแรงมันรวมอยู่ใน cost พวกนี้อยู่แล้ว มันเป็นทั้ง cost โดยตรง หรือเป็นทั้ง opportunity cost โดยต่อให้ร้านเล็กๆที่ขายอยู่คนเดียวไม่ได้มีลูกน้อง ก็ต้องขึ้น ให้มันคุ้มที่ตัวเองทำ ไม่งั้นก็ไปทำงานอย่างอื่นได้ 450 ดีกว่า

ถ้าจะไม่ให้กระทบ อนาคตก็อาจจะต้องทำกับข้าวกินเองกันให้หมดเหมือนประเทศพัฒนาแล้ว ก็ไม่รู้พร้อมกันรึเปล่า

เพราะงั้นเวลาบอกเรื่องค่าครองชีพ มันเลยเป็นคนละความหมายกัน ค่าครองชีพในเชิง CPI basket หรือค่าครองชีพในเชิงที่เป็นวิถีชีวิตจริงๆ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13389
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 16:54
SME อย่างผมกระทบแน่ๆ อยากให้ค่อยๆขึ้นแต่ขึ้นมากกว่าเงินเฟอ้ในสภาวะปกติ
เช่นบอกไปเลยจะขึ้นค่าแรงรายวันปีละ 20 บาทจากนี้ไปห้าปีจากเดิมขึ้นไม่แน่นอนหรือขึ้นแค่ปีละ10-12บาท มันก็ได้ประโยชน์ทุกฝ่าย
ป.ตรีจากขั้นต่ำ15,000 เป็น 17,000-18,000 ก็น่าจะโอคกว่า เป็น25,000 มันเยอะนะ ส่วนใครจะให้มากกว่าก็เป็นสิทธิของแต่ละนายจ้าง
0
0
evertonian
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2009
ตอบ: 2447
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 17:30
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
Mikami_Teru พิมพ์ว่า:
debua พิมพ์ว่า:
El Raden พิมพ์ว่า:
สงสัยอย่างนึงทำไม คนถึงจ้างแรงงานต่างด้าวในราคา 500-700 ได้

แต่นี่แต่ 450 ถึงบอกจะมีปัญหาโน่นนี่นั่นตามมา  

ของคนใกล้ตัวนะครับ
ตอนแรกเข้าใจว่า 450 X 20-22 คือ 9,000-10,000
แบบนี้คือจ่ายได้อยู่แล้ว

แต่ตาม พรบ คุ้มครองแรงงาน 2541 บอกว่าต้องคูณทั้งเดือน คือ 30 วัน
ดังนั้น ต้องเป็น 450 x 30 = 13,500 ครับ
เพิ่มขึ้นประมาณ 3,000 ต่อคน

ต้องดูสัญญาด้วยนี่ครับ ว่าเป็นพนักงานรายเดือน หรือรายวัน
รายเดือนยังไงก็ต้อง x30 อยู่แล้ว
ส่วนรายวัน x ตามจำนวนวันที่มาทำงาน  

ตามข่าวจะบังคับปรับพวกรายวันมาเป็นรายเดือนให้หมดมั้ง  

บังคับไม่ได้ครับ เป็นสิทธิ์ของนายจ้าง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20320
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 17:41
สงสัยอย่างนึงทำไม คนถึงจ้างแรงงานต่างด้าวในราคา 500-700 ได้

แต่นี่แต่ 450 ถึงบอกจะมีปัญหาโน่นนี่นั่นตามมา  

ตอนแรกเข้าใจว่า 450 X 20-22 คือ 9,000-10,000

แต่ตาม พรบ คุ้มครองแรงงาน 2541 บอกว่าต้องคูณทั้งเดือน คือ 30 วัน
ดังนั้น ต้องเป็น 450 x 30 = 13,500 ครับ

ต้องดูสัญญาด้วยนี่ครับ ว่าเป็นพนักงานรายเดือน หรือรายวัน
รายเดือนยังไงก็ต้อง x30 อยู่แล้ว
ส่วนรายวัน x ตามจำนวนวันที่มาทำงาน  

ตามข่าวจะบังคับปรับพวกรายวันมาเป็นรายเดือนให้หมดมั้ง  

บังคับไม่ได้ครับ เป็นสิทธิ์ของนายจ้าง  

ก้แก้กฏหมายไงครับ ผ่านสภา

อาจจะบอกว่า ถ้าพนักงานทำงานเกิน 22วันต่อเดือน ถือว่าให้นับเปนรายเดือน ไรงี้
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 1358
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 17:56
หนักครับยิ่งถ้าขยับขึ้นเร็วๆนี้ เมื่อต้นปีผมพึ่งขึ้นราคาสินค้าไป การจะปรับขึ้น ปีนี้ต้นทุนทางการผลิตผมขึ้น มา 3 ส stepแล้ว ตอนแรกขึ้นราคา ตามหลักสูตรไม่เกิน 15%ผมยังคิดว่า สูงอยู่ ตอนนี้คิดว่าคิดผิด เพราะต้นทุนการผลิตเพิ่มขึ้นเกิน 15%ไปแล้ว ตอนนี้รอดูว่าราคาน้ำมัน อะไรจะยังไง ถ้าลดก็คงไม่ปรับแล้ว เพราะผุ้บริโภคเองก็ลำบาก แต่ถ้าเกิดไม่ลดยื่นพื้นน้ำมัน ลิตรละ 30 บาทแบบนี้ คงต้องปรับขึ้นอีก ซึ่งจะทำให้ผู้บริโภค บริโภคไม่ไหวตามไปอีก ผมว่าเราควรดูปัจจัย ของคุณภาพแรงงาน และ เงินของเราที่สัมพันธ์กับตลาดโลกด้วย พลังงาน น้ำมัน นั้นนี้เราใช้ราคาตามตลาดโลก แต่ รายได้ของเรากระจุกอยู่ที่คนกลุ่มหน่อยนึงด้านบน แปลว่า ต่อให้คุณคุมปัจจัยภายในประเทศได้ แต่สิ่งของที่คุณต้อง importมาใช้งาน ก็จำเป็นจะต้อง อยู่ในราคาที่ต่ำสัมพันธ์กับรายได้เช่นกัน ถ้าไม่ปรับปรุงเรื่องค่าครองชีพ และความเหลื่อมล้ำ จะขึ้นค่าแรงอีกกี่รอบก็หนีไม่พ้นเงินเฟ้อครับ พวกตัวบนๆ เงินจะกระจายลงมาถึงฐานจริง แต่พวก sme เจ๊งระนาวแน่ๆ แต่ถ้า บอกจะดูแลเรื่องเศรษฐกิจ ดุลการค้าประเทศด้วย พัฒนาการศึกษา แล้วนำแรงงานเข้าสู่ ฮุตสาหกรรม digital แบบนั้นก็ว่ากันอีกที

ปล ค่าครองชีพ กรุงเทพนี้ถ้าเทียบจริงๆสูงไม่แพ้ใครนะครับสำหรับ local คนกรุงเทพโคตรเมพ แต่ประเทศโลกที่1 พอมาเทียบกับโลกที่ 3 เลยดูถูกไปเลยแจ่มๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Zalmon เมื่อ Tue May 23, 2023 17:58, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2009
ตอบ: 2447
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 17:57

อาจจะบอกว่า ถ้าพนักงานทำงานเกิน 22วันต่อเดือน ถือว่าให้นับเปนรายเดือน ไรงี้  

ถ้าทำเกิน 22 วันก็จ่ายตามจริงครับ ไม่เกี่ยวกับกฎหมาย อยู่ที่สัญญาจ้างล้วนๆ

อีกอย่างปกติ รายวัน เค้าคิดเฉลี่ยที่ 26 นะครับ เพราะ 1 เดือน หยุดอาทิตย์ละ 1 วัน

แต่เวลาทำเงินเดือน คิดตามวันทำงานจริง
แก้ไขล่าสุดโดย Mikami_Teru เมื่อ Tue May 23, 2023 17:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 24 Apr 2010
ตอบ: 3544
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 23:16

รองคิดดูนะครับ แรงงานพม่า 8 โมงก็ทำงานกันแล้ว ต่างกับคนไทยส่วนมาก มาสาย 8 โมงเปิดเฟรชบุค 9 โมงไถติ๊กต็อก พักเที่ยงเข้ามาทำงานบ่าย 2 บ่าย 3 พักรอเลิกงาน
2
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: อย่าโลกสวยขอร้อง !!
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12091
โพสเมื่อ: Wed May 24, 2023 01:09
คนที่พิมๆ450 ได้นุ้นนี้นั้น

ได้คลุกคลี่กับ คนงานจริงๆไหมหรือได้รับภาระจ่ายหรือดูแล cost ตรงนี้ไหน

หรือแค่แสดงความคิดเห็นเฉยๆ

การที่เพิ่ม 3000 ต่อเดือนไม่ตลก นะ

คนงาน 20คน 6หมื่นต่อเดือน จ้างเพิ่มได้อีก6 คน

Sme อ้วกแตกแน่นอน ต้องลดคนงานลง คนตกงานเพียบแน่
แก้ไขล่าสุดโดย อัลไซเมอร์ เมื่อ Wed May 24, 2023 01:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Chelsea FC เข้าใจตรงกันนะ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 May 2007
ตอบ: 111
โพสเมื่อ: Wed May 24, 2023 09:24
จะไม่ขึ้นเงินเฟ้อได้ไงครับ ในเมื่อต้นทุนแรงงานจะอยู่ในต้นทุนการผลิต และที่สุดก็นำไปสู่การขึ้นราคาสินค้า
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3188
โพสเมื่อ: Thu May 25, 2023 09:07

ถ้าทำเกิน 22 วันก็จ่ายตามจริงครับ ไม่เกี่ยวกับกฎหมาย อยู่ที่สัญญาจ้างล้วนๆ

อีกอย่างปกติ รายวัน เค้าคิดเฉลี่ยที่ 26 นะครับ เพราะ 1 เดือน หยุดอาทิตย์ละ 1 วัน

แต่เวลาทำเงินเดือน คิดตามวันทำงานจริง  

เหมือนกฎหมายใหม่ ของ กก ที่ส่งตามมาคือ ลดชั่วโฒงทำงานนะครับ จาก 48 > 40 = 5 วัน วันละ 8 ชั่วโมง เกินนี้คิด OT เลยคิดว่าฐานการคำนวณน่าจะเปลี่ยนด้วย
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 8062
โพสเมื่อ: Thu May 25, 2023 13:04
เจ้าของธุรกิจเล็กๆตาย ไม่มีทุน
และหวังว่าอาหารตามสั่งคงไม่ขึ้นเกินกว่านี้แล้วน่ะ ตามสั่งบวกไข่ 60-70 ค่าแรง 450 ก็ไม่ไหว
0
0

Status: More quality, less clutter.
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 312
โพสเมื่อ: Thu May 25, 2023 13:31
EugeneJapan พิมพ์ว่า:
มันไม่ได้ทำให้เงินเฟ้อหรอกครับ แต่มันทำให้ sme ล้ม
ผมพูดในฐานะต้องจ่ายเงินเดือนลูกน้องทุกเดือนหลายสิบคน
ทุกวันนี้ แค่หาเงินกำไรจากงานมาจ่ายลูกน้องทุกเดือนก็หนักมาแล้ว
หากขึ้นมาขนาดนั้นจริงๆ แล้วตลาดปรับตัวตามไม่ทัน พังครืนแน่ๆ
คนแข็งแกร่งก็คงรอด คนที่ประคับประครองธุรกิจเสี่ยงมาก พึ่งจะรอดผ่านโควิดมาไม่นาน
สู้กันไปครับ ไม่ได้คัดค้านการขึ้นค่าแรงนะครับ แต่ควรมีมาตารการรองรับให้ sme ที่เหมาะสมจริงๆด้วย

อีกมุมมองนึงนะครับ ไม่รู้ว่าบริษัทคุณเหมือนกันมั้ย
คือหลายคนมักบอกว่ามีมาตรการช่วยเหลือ sme โดยลดภาษี
แต่ในความจริง sme เล็กๆ แทบไม่เสียภาษีอยู่แล้ว เพราะแทบไม่มีกำไร
หรือมีก็น้อยมาก เสียเพียงหลักหมื่นต่อปี ถึงลดภาษี ก็ช่วยไม่ได้มาก

อันนี้จริงมั้ยครับ  

ขึ้นค่าแรงปุ๊บขาดทุนทันทีครับ ยังไม่ต้องพูดถึงภาษีปลายปีที่ต้องคำนวน ต้องขายให้เยอะขึ้น แพงขึ้น หรืออะไรก็แล้วแต่ ถ้าทำไม่ได้ทันทีก็ล้มครับ
0
0
Status: More quality, less clutter.
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 312
โพสเมื่อ: Thu May 25, 2023 14:00
แรงงานที่อยากได้ค่าจ้างเยอะ ๆ ควรอัพสกิลตัวเองครับ มองหางานที่ตลาดต้องการ เป็นงานที่ขาดแคลนคนเก่ง แบบนี้ยังไงก็ไม่อดตายครับ

แต่แรงงานไร้ฝีมือที่จะมาแกะกุ้งหรือแงะเกล็ดปลา ที่เป็นงานที่ใครทำก็ได้ แต่จะเอาค่าแรงเยอะ ๆ โดยที่ Productivity สู้แรงงานพม่าไม่ได้เลย แบบนี้ก็ไม่มีใครอยากจ้างครับ

ทุกวันนี้ถ้างานเอากรรไกรตัดผ้าวันละ 35 พับ ได้เงิน 350 บาท พอขึ้นเป็น 450 บาท จะตัดผ้าได้ 45 พับเหรอครับ แล้วถ้าไม่ทำงานวันเสาร์ จะตัดเพิ่มได้อีกสัปดาห์ละ 45 พับเหรอครับ ... แล้วถ้าทำได้จริง จะเอาผ้าไปขายใครครับ ผลิตมาเยอะขนาดนี้บริษัทอื่นก็ผลิตมาเยอะขึ้นเหมือนกัน ใครแกร่งกว่าก็อยู่รอดเหรอ ทำไมถึงไม่คิดว่าต้องรอดทุกคนครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel