ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Oct 2010
ตอบ: 829
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 09:53
[RE: การขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ ทำให้เกิดเงินเฟ้อมั้ยครับ]
นายทุนไม่เดือดร้อนหรอกครับ เพราะ ที่ผ่านมาช่วงเปลี่ยนผ่านเค้าลงทุนกับระบยหมดเเล้ว ไม่ว่าจะเป็น ERP หรือ Automated ต่างๆ เเละใช้ช่วงโควิดลดคนไปแล้วครับ

ส่วนต้นทุนสินค้าก็มี Volume อยู่เเล้วต่อรองราคาได้ดี

คนที่แย่คือ SME นี่แหละครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9442
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 10:11
[RE: การขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ ทำให้เกิดเงินเฟ้อมั้ยครับ]
El Raden พิมพ์ว่า:
สงสัยอย่างนึงทำไม คนถึงจ้างแรงงานต่างด้าวในราคา 500-700 ได้

แต่นี่แต่ 450 ถึงบอกจะมีปัญหาโน่นนี่นั่นตามมา  

เอาจากตอนที่พ่อผมยังเป็นผู้รับเหมา แกบอกตลอดว่าต่างด้าวสู้งานมากกว่าในค่าแรงที่เท่ากับคนไทย ไม่บ่น ไม่งอแง ตั้งใจสุด แถมไม่เกเรด้วย

จ้างวันละ 600 ถ้าคนไทยยังทำอะไรได้ไม่เยอะ แต่ต่างด้าวได้ตั้งแต่สากเบือยันเรือรบเลย
4
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: Man U
เข้าร่วม: 11 Mar 2009
ตอบ: 3918
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 10:41
แรงงานอุ้มค่าแรงขั้นต่ำ = อดทน 1 ปี

2ปี
3
4
5
6
7
8ปี

อดทนต่อนะ

Sme กระทบ = คิดให้รอบคอบ ทุกด้าน

คิด 1ปี
2
3
4
5
6
7
8ปี

อดทนแปป คิดอยู่

แก้ไขล่าสุดโดย BrainBread เมื่อ Tue May 23, 2023 10:59, ทั้งหมด 4 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: จงสร้างโลกด้วยหนึ่งสมองและสองมือ
เข้าร่วม: 16 Jul 2010
ตอบ: 382
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 10:50
เอาทฤษฎีการเงินมาคุยดีกว่า
การเติมเงินเข้าระบบ ตามทฤษฎีมันจะทำให้เงินลดค่าลง การเพิ่มค่าแรงก็คือการเติมเงินลงระบบนั่นเองแต่เป็นการเติมทางอ้อมผ่านนโยบายของรัฐ มันย่อมทำให้เงินลดค่าลง แต่จะลงค่าลงในอัตราส่วนที่เป็นนัยยะสำคัญหรือไม่ ต้องรอดูผล แต่ถ้าเอาตอนขึ้นค่าแรง 300 บาท มาเทียบมันขึ้นแน่ครับ เอาที่เราสัมผัสได้ง่ายที่สุดคืออาหารตามสั่ง ก่อนขึ้นค่าแรง 300 อาหารตามสั่ง 1 จาน ราคา 25-35 บาท แล้วแต่พื้นที่ หลังขึ้นค่าแรง 300 ราคาอาหารตามสั่ง ขึ้นเป็น 30-45 บาท ในระยะเวลา 1 ปี แบบนี้เรียกว่าเฟ้อไหม

เงินเฟ้อมันเกิดได้ทั้ง 2 ด้านคือดีมานด์ และซัพพลาย ตอนนี้มันขึ้นมาจากด้านซัพพลาย แต่มันแก้ยากเพราะมันเป็นไปตามกลไกตลาด ดังนั้นการขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ จึงเป็นทางเลือกที่ง่ายและเร็วที่สุด

สำหรับกิจการที่สามารถผลักภาระจากค่าแรงที่เพิ่มขึ้นไปให้ลูกค้าได้มากกว่า 50% ของตุ้นทุนค่าแรงที่เพิ่มขึ้นจะรอด แต่กิจการไหนที่ผลักส่วนนี้ไปไม่ได้หรือได้น้อย จะตายครับ

อีกเรื่องที่ไม่ค่อยมีใครพูดคือการลดเวลาการทำงานมันมาพร้อมกับค่าแรงที่เพิ่มขึ้น บางธุรกิจที่ใช้แรงงานเข้มข้น อาจจะปรับตัวไม่ทัน เพราะมันใช้เครื่องจักรได้น้อย สมมุติจากปกติคนงาน 1 คน ผลิตสินค้าได้ 10 ชิ้นต่อวัน เมื่อทำงาน 6 วันผลิตได้ 60 ชิ้น แต่ต่อไปเหลือทำงาน 5 วัน มันจะผลิตได้ 50 ชิ้น หากเป็นกิจจการรับช่วงผลิตต่อที่มียอดคำสั่งซื้อในจำนวนที่แน่นอน และมีการกำหนดระยะเวลาการยืนราคาไว้ ธุรกิจกลุ่มนี้ก็จะตาย
1
0
Status: จงสร้างโลกด้วยหนึ่งสมองและสองมือ
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 10:51
taopromd พิมพ์ว่า:
สงสัยอย่างนึงทำไม คนถึงจ้างแรงงานต่างด้าวในราคา 500-700 ได้

แต่นี่แต่ 450 ถึงบอกจะมีปัญหาโน่นนี่นั่นตามมา  

เอาจากตอนที่พ่อผมยังเป็นผู้รับเหมา แกบอกตลอดว่าต่างด้าวสู้งานมากกว่าในค่าแรงที่เท่ากับคนไทย ไม่บ่น ไม่งอแง ตั้งใจสุด แถมไม่เกเรด้วย

จ้างวันละ 600 ถ้าคนไทยยังทำอะไรได้ไม่เยอะ แต่ต่างด้าวได้ตั้งแต่สากเบือยันเรือรบเลย  

ตอนนี้ผมก็เป็น ผรม. อยู่ ขอบอกว่านั่นเรื่องจริงที่สุดครับ คนไทยรับมา 10-15 คนถึงจะเจอคนสู้งาน 1 คน นอกนั้นบ่นมาก ทำงานน้อย
0
0
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 10:58
El tiburón พิมพ์ว่า:
ผมว่ามันเล่นคำนะ ขอแยกเงินเฟ้อกับค่าครองชีพสูง เงินอาจจะไม่เฟ้อ
คิดง่ายๆ ถ้าเฟ้อคือเราต้องมีเงินเยอะมากๆ แต่เงินจะพอใช้จ่ายมั้ย
ก็อีกประเด็น

แต่ค่าครองชีพขึ้นแน่ๆ เวลาคิดต้นทุนมันไม่ใช่ว่าค่าแรง 15% แล้ว
เพิ่มค่าแรงเป็น 20% ธุรกิจจะไม่กระทบ แต่โดยปกติ ถ้าset ไว้ที่ 15%
เรตนั้นมักจะเป็นอัตราสูงสุดที่ บ.จ่ายไหว ถ้าขยับไป 20% บ. มันต้อง
ไปปรับกลไกราคาสักอย่างแน่ๆ

อย่าว่าแต่ขึ้นพรวดเดียวเลย ขนาดขึ้นปีละนิด ค่าครองชีพยังสูงขึ้นเลย

อีกประเด็น บ.ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้จ่ายค่าจ้างที่ค่าแรงขั้นต่ำนะ มันจ่ายสูงกว่านั้นไปอีก
การขึ้นพรวด มันต้องทำให้เขาไปปรับค่าครองชีพของพนักงานบางส่วนด้วย
บางคนอาจจะได้บวกฐานเงินเดือนไปเลย 3000 5000 ..  

บริษัทใหญ่ยังจ่ายขั้นต่ำครับ แต่ไปเพิ่มที่สวัสดิการ เพราะค่าแรงขั้นต่ำมันมีผลต่อตัวคูณ OT. ค่าแรงขั้นต่ำยิ่งสูง ค่า OT ก็จะยิ่งสูงตาม เค้าจึงจ่ายค่าแรงขั้นต่ำตามกฎหมาย แต่เพิ่มสวัสดิการตัวอื่น โดยรวมจะอยู่ที่ประมาณ 400-450 บาท
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7900
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 11:02
1. ขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ รายย่อยตายก่อนเสมอครับ เพราะจ้างถูกกว่ารายใหญ่

2. เงินเฟ้อสูงขึ้นหรือไม่ขึ้นกับราคาสินค้าจะปรับเพิ่มมั้ย ถ้าปรับตามต้นทุน (ซึ่งผมมองว่าปรับ

เพราะค่าแรงขึ้นมาถึง 27%) ค่าแรงก็มีสิทธิทำให้เงินเฟ้อครับ แต่จะขึ้นเท่าค่าแรงมั้ยไม่ใช่แน่นนอน

3. ผมไม่ได้มีปัญหากับการขึ้นค่าแรงมากนัก แม้ธุรกิจผม ต้นทุนค่าแรงคือ 80% ของต้นทุนรวม

เพราะไม่มีลูกน้องผมก็ทำงานไม่ได้ แต่เห็นบางเม้นแซะว่าผมยังให้เท่านั้นเท่านี้ได้ ต้องแยกด้วยนะครับ

คุณบวก Margin ในธุรกิจคุณได้เท่าไหร่ คุณเสียภาษีกันถูกต้องแล้วยัง ปีๆนึงผมเสียภาษีเป็นล้าน

เพราะรายได้ผมหลบไม่ได้แน่นอนเลยซักบาทเดียว แล้วไม่คิดจะหลบด้วยเพราะโปรโมตมาในฝั่งว่าชำระถูกต้อง

แต่วางแผนมาตลอด

4. ถ้าแรงงานคุณภาพสัมพันธ์ค่าแรงใครก็อยากจ่ายครับ แต่ทุกวันนี้ยิ่งรุ่นเด็กๆนะ บอกเลยว่า

ไร้คุณภาพ ทักษะการทำงานต่ำ ทักษะมนุษย์สัมพันธ์ต่ำ มองแต่สิทธิ แต่ไม่มีหน้าที่เท่าไหร่ ตามที่คนแก่ว่า

มันก็จริงส่วนนึงเลย ปีๆนึงผมจ่ายทิ้งกับการเปลี่ยนงานของคนอย่างน้อยๆก็ 500k

5.ผู้ประกอบการไม่ได้เอาเปรียบจนชินหรอกครับ ค่าแรงยังไงก็ขึ้นกับ ตลาด มากกว่ากฎหมาย ต่อให้บังคับ

ขั้นต่ำ 100 บาท ถ้าตลาดต้องการแรงงาน ยังไงมันก็ขึ้น ไปในจุดดุลยภาพอยู่ดี

6. ก้าวไกลนี่ผมมองว่าเอาจริง เข้าใจ SME กันจริงหรอครับ ถ้าดู พท ยังเข้าใจมากกว่านะ
7
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2009
ตอบ: 2441
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 11:40
debua พิมพ์ว่า:

ของคนใกล้ตัวนะครับ
ตอนแรกเข้าใจว่า 450 X 20-22 คือ 9,000-10,000
แบบนี้คือจ่ายได้อยู่แล้ว

แต่ตาม พรบ คุ้มครองแรงงาน 2541 บอกว่าต้องคูณทั้งเดือน คือ 30 วัน
ดังนั้น ต้องเป็น 450 x 30 = 13,500 ครับ
เพิ่มขึ้นประมาณ 3,000 ต่อคน

ต้องดูสัญญาด้วยนี่ครับ ว่าเป็นพนักงานรายเดือน หรือรายวัน
รายเดือนยังไงก็ต้อง x30 อยู่แล้ว
ส่วนรายวัน x ตามจำนวนวันที่มาทำงาน
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 18 Feb 2011
ตอบ: 1268
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 11:55
เศรษฐศาสตร์มันมีมือที่มองไม่เห็นอยู่

การขึ้นค่าแรง ยังไงก็ทำให้เกิดเงินเฟ้อ อยู่ที่จะมากหรือน้อย เพราะมันคือการเพิ่มปริมาณเงินในระบบแบบอ้อมๆ

เพราะมันทำให้ต้นทุนเพิ่มขึ้น และก็ย่อมทำให้สินค้าราคาสูงขึ้น เหมือนพลังงานราคาขึ้น เงินก็เฟ้อเช่นกัน

ดังนั้น รายได้โดยเฉลี่ยของทุกคนก็ต้องเพิ่มขึ้นเป็นธรรมดา เพื่อให้เกิดสมดุลกับค่าแรงขั้นต่ำที่เพิ่มขึ้น

ทุกอย่างมันมีกลไก

คนที่ปรับตัวได้ คือคนที่อยู่รอด

ประเทศเจริญแล้วปรับตัวด้วยการ ใช้คนน้อยลง และใช้เทคโนโลยีมาทดแทนมากขึ้น ปรับที่ cost structure

จริงๆที่ควรเน้นมากกว่าค่าแรง คือ การ add value ให้ทุกอย่าง เพื่อให้สามารถขายได้ในราคาที่สูงขึ้นจากมาตรฐานของตลาด

นั่นคือสิ่งที่ประเทศเจริญแล้วทำ R&D จึงสำคัญ

ถ้าคุณขาย rawmaterial หรือสิ้นค้าไม่มีจุดเด่น คุณก็เปนได้แค่ฐานล่างของตลาด

ผู้ที่แข็งแกร่งเท่านั้นจึงจะอยู่รอด

แก้ไขล่าสุดโดย crisis_xiii เมื่อ Tue May 23, 2023 11:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
COME ON ARSENAL !!

Status: สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 47
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 11:57
เงินเฟ้อ คือ เงินในระบบมีเยอะเกินไป พอมีเงินในระบบเยอะ สินค้าก็แพงตาม
ส่วนกระทบ SME ไม๊ ต้องดูว่าธุรกิจอะไร เช่น ร้านอาหาร ผมว่าไม่กระทบเท่าที่ไหร่นะครับ พอคนได้เงินเดือนเยอะขึ้น การกินอาหารนอกบ้าน คงเป็นสิ่งแรกที่คนจะทำกัน แต่จะทำยังไงให้คนเข้าร้านอาหารขนาดเล็กมากกว่าที่จะไปกินพวก KFC MK พวกนั้น เงินถึงจะหมุนในระบบไว
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 11978
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 12:26
ผมคิดแบบโง่ๆ ถ้าอยากค่าแรงขึ้น มันก็เหมือนประเทศที่เจริญ
เงินดี งานเยอะงานเครียด เหมือนที่คนญี่ปุ่นฆ่าตัวตายหรืออยากมาทำงานที่ไทย
ถ้าค่าแรงเยอะ ประเทศเราก็อาจจะไม่ใช่ประเทศแรงงาน แต่ต้องเป็นหัวคิดนวัตกรรมเทคโนโลยี (เป็นได้เหรอ)
ธุรกิจเล็กๆ SME ก็จะหายไป

ที่พูดอย่างงี้มันไม่ได้ขึ้นแค่ค่าแรงขั้นต่ำดิ พวก15,000 20,000 ก็ต้องขึ้นตามมาด้วย

สิ่งที่ควรทำคู่กันคือ บริหารให้ค่าครองชีพมันต่ำกว่านี้มั้ย
กับประเทศที่ไม่ได้มีอะไรของตัวเองเลยยกเว้น ท่องเที่ยวกับพัทยา
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 11802
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 12:54
ถ้าขึ้น SME ตายก่อนเลยครับ ก็ต้องมาดู SME ทำรายได้ให้ประเทศนี้เท่าไร ขึ้นค่าเเรง ทุกอย่างรอขึ้นตาม อาจจะขึ้นมากกว่าค่าเเรงด้วย พอคราวนี้เงินที่ขึ้นมาออาจะไม่พอกับสินค้าที่เคยซื้อก็ได้ อย่างข้าว 40 บาท ขึ้นค่าเเรงเพิ่มวันละ 100 จาก 350 เป็น 450 เเต่ค่าข้าวอาจะเพิ่มเป็นจานละ 60-70 ไม่รวมน้ำจาก 10 อาจจะเป็น 20 บาท

นี่ไม่รวมลูกจ้าง ที่นายจ้างอาจจะสู้ไม่ไหวล้มหายจายจากไป ไหนจะค่าเเรงขึ้นค่าของต้นทุนขึ้น เเต่กำไรเท่าเดิม ดีไม่ได้จะลดลง เพราะของเเพงคนก้ไม่กล้าซื้อ กำลังการซื้อตกลง กลายเป้นเเรงงานถูกลอยเเพ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20263
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 13:41
ตอบแบบไม่อิงความเห็นอื่นเลยนะ

เอาจากที่ฟัง

1 ที่บอกว่าอัตราคนตกงานเท่าเดิม ต้องลองไปดูว่าSME อัตราตอนนั้นเปนไง ไม่ใช่ว่าSME ตายเยอะ คนก้แค่ไปทำงานกับ บ ใหญ่สรุป คนคนชนะ กลางค่อนบนหาย กลายเป็นคนชั้นล่าง กับชั้นบนแยกตัวกัน คนรวยรวยขึ้นยับๆ หรอ

2 อันนี้เถียงไปตั้งแต่เมื่อวานละ คิดงี้ไม่ได้สิ คุณบอกว่าเออ ราคาต่ำแล้ว ไม่ต้องสุ้เรื่องราคาเลย บ้าไปแล้ว
สมมติยังต่างกันแค่ 20% 30% กับประเทศเพื่อนบ้าน เค้าอาจจะชอบเราที่มีอยา่างอื่นดีกว่าเลยทนอยุ่ แต่ถ้าบอกค่าแรงต่างกัน100% สมมติ เค้า 250 เรา500 แบบนี้เค้าย้ายหมดแน่ๆ คิดงี้ได้ไงวะ

ส่วนเรื่องที่บอกว่าเราจะเปลี่ยนเป็นประเทศพัฒนาแล้ว ไม่อยากเปนผุ้ผลิต อันนั้นอะ หลายๆประเทศต้องการอยุ่แลว ปัญหาคือจะทำยังไงเราถึงจะไปจุดนั้นได้ การเพิ่มค่าแรงแบบก้าวกระโดดจะกลายเป็นทำประเทศถอยหลังลงต่างหาก มันต้องเป็นขั้นบันไดไป ทำแผน20ปีขึ้นมา ว่าเป้า20ปีเราอยุ่ตรงไหน

ค่อยๆมีแผนขึ้นค่าแรงไป 320 350 370 390 410 430 เรียงไปทุกปี แล้วทุกปีนั้นเราต้องมีแผนจะเอาเทคโนโลยีไรมาช่วยการเกษตรภาคัฐจะลงมาช่วยให้ตัวเล็กพอไหว อุ้มสุ้กับรายใหญ่ยังไง

ที่ต้องลดให้ได้คือ ลดไอพวกบริษัทใหญ่จริงๆแบบ 1000ล้าน 10000ล้าน ให้จนลง แต่มาเพิ่มเม็ดเงินลงทุนให้พวก100ล้าน มีแรงมีเทคโนโลยี มาจ้างงานกับพวกคนค่าแรงขั้นต่ำต่างหาก อันนี้คือเป้าหมายใน20ปีหน้า

แล้วค่อยๆก้าวไปทีละขั้น

จะบอกอะไรให้ ตอนนี้อะ ค่าแรงเราอะมันดูเหมือนน้อย แต่ความจริงไม่น้อยหรอกแต่ที่มันดูน้อย เพราะบางคนมันไม่มี เพราะมันไม่มีงานดีๆให้ทำ ไอพวกเงินเดือน 15000-20000มันดูน้อยเพราะ เราหลงกลกับCP มากเกินไป ไอพวกนั้นมันดันค่าใช้จ่ายเราให้สูงขึ้นแบบไม่รุ้ตัวมากกว่า ค่าอุโภท บริโภทมันไม่ควรจะเป็นราคาเท่านี้ แต่มันดีลกับข้างบนบีบคู่แข่งให้สุ้ไม่ได้ แล้วทำให้ cp มันยิ่งใหญ่ คิดดูถ้าบอกว่าเราเป็นประเทศผุ้ผลิตอาหาร แล้วค่าแรงเราไม่ได้แพงกว่าเพื่อนบ้านขนาดนั้น แล้วเรายิ่งมีเทคโนโลยี มีโรงงานดีๆ แล้วทำไมอาหารเราแพงกว่าเพื่อนบ้าน ทำไมค่าอุปโภคเราแพงกว่า? งงปะ เพราะค่าปุ๋ย ค่าอาหารสัต ทุกอย่างในการผลิตโดนคุมจากข้างบนหมดแล้ว แล้วมันทำให้คนจนต่างหาก

เงินของคนในประเทศมันไปกระจุกที่ไอ บริษัทใหญ่ๆ 10 20 30 บ หมด ความจริงไม่ได้CPอันเดียวหรอก แต่พูดยกตัวอย่าง ยังมีอีกหลาย บ ใหญ่ รวมทั้ง ไฟฟ้า น้ำมัน อะไรพวกนี้ด้วยนะ

อันนี้พูดถึงที่ผ่านมานะ ที่มองเราเป็นฐานะผุ้ผลิต เพราะต่อให้เปนประเทศผุ้ผลิตก้ควรกระจายรายได้ดีกว่านี้

ส่วนเรื่องที่จะขึ้นค่าแรงดันตัวเองไปเป็นประเทศพัฒนาแล้ว อันนี้ก้อย่างที่ข้างบนพิมไป วางแผนไปเลย 20ปี เอาให้มันค่อยๆไปทีละขั้น แต่ที่ต้องทำจริงๆคือ ลดอำนาจไอ บ ใหญ่ๆที่รวมให้ลงมาก่อนเลยอันดับแรก ลดต้นทุนค่าครองชีพก่อน แล้วอย่างอื่นค่อยว่ากันว่าจะเป็นประเทศผุ้ผลิตต่อไป หรือจะไปเป็นประเทศพัฒนาแล้ว แนวนวัตกรรม
แก้ไขล่าสุดโดย a.Raptor v.10 เมื่อ Tue May 23, 2023 14:02, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 13:59
Nobody But You พิมพ์ว่า:
ใน กทม เรต 450 ไม่มีปัญหาหรอกครับ เพราะจ่ายเรตแพงกว่านั้นอยู่ละ

พวกโรงงานก็เหมือนกัน ค่าแรงเกิน 450 อยู่แล้ว

พวก SME กับบริการนี่แหละ ที่จะมีปัญหา โดยเฉพาะต่างจังหวัด
ร้านตามสั่งเล็กๆ ลูกน้อง 4 คน เคยจ่ายวันละ 350 ถ้าต้องมาจ่ายเพิ่มเป็น 450 คือค่าใช้จ่ายต่อวันเพิ่ม 400 เดือนนึงขาย 25 วัน ต้นทุนเพิ่ม 1 หมื่น เข้าเนื้อ เจ้าของก็อยู่ไม่ได้หรอกครับ
ยังไม่นับวัตถุดิบที่จะขึ้นราคาเพราะต้นทุนสูงขึ้นอีก

สุดท้ายยังไงก็ต้องขึ้นราคาครับ ไม่งั้นก็เลิกกิจการ SME มันไม่ได้กำไรเป็นล้านอะไรขนาดนั้น

ไม่ได้ต่อต้านการขึ้นค่าแรงนะ แต่ต้องทำให้รอบคอบ  

กรุงเทพก้มีผล

ถ้าสมมติกทมไม่ปรับ สมมติ 500 ตจวตอนแรก 350 คนเลยมาทำกทม

ถ้ากทมไม่ปรับ 500 ตจว 450 คนจากตจวก้อยากกลับบ้านเพียบแน่นอน กทมก้ต้องปรับตาม 600 650ก้ว่าไป
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Tue May 23, 2023 14:08
Mikami_Teru พิมพ์ว่า:
debua พิมพ์ว่า:

ของคนใกล้ตัวนะครับ
ตอนแรกเข้าใจว่า 450 X 20-22 คือ 9,000-10,000
แบบนี้คือจ่ายได้อยู่แล้ว

แต่ตาม พรบ คุ้มครองแรงงาน 2541 บอกว่าต้องคูณทั้งเดือน คือ 30 วัน
ดังนั้น ต้องเป็น 450 x 30 = 13,500 ครับ
เพิ่มขึ้นประมาณ 3,000 ต่อคน

ต้องดูสัญญาด้วยนี่ครับ ว่าเป็นพนักงานรายเดือน หรือรายวัน
รายเดือนยังไงก็ต้อง x30 อยู่แล้ว
ส่วนรายวัน x ตามจำนวนวันที่มาทำงาน  

ตามข่าวจะบังคับปรับพวกรายวันมาเป็นรายเดือนให้หมดมั้ง
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel