ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Dec 2021
ตอบ: 110
โพสเมื่อ: Wed Dec 22, 2021 19:11
[RE: อย่างผมนี่เป็นพวกอิกนอแร๊นเลยใช่ไหมครับ]
น้า พิมพ์ว่า:
ผมคิดว่า คุณเป็นสลิ่มแอ๊บครับ ถ้าออกตัวว่าสลิ่มก็จะโดนด่าหนักกว่านี้ เลยพยายามพิมพ์อธิบายเหตุผลว่าตัวเองเกลียดรัฐบาล แต่เลือก ปชป. เพราะมีความผูกพัน (ผูกพันไรวะ?)

ผมเห็นต่างกับที่มีคนบอกว่า "ปัญหาอยู่ที่ว่าถ้าไม่ใช่ฝ่ายตัวเอง ก็ผลักไปเป็นอีกฝั่งทันที" นะ

ผมคิดว่าคนที่มันแตกฉานในความคิด หรือเริ่มจะตั้งคำถาม ก็จะพยายามหาเหตุผลและหาคำตอบด้วยตัวเอง

ถ้าเป็นคนที่รู้สึกว่าสิ่งนี้ไม่ดี แล้วยังไม่พยายามหาคำตอบว่าทำไมไม่ดีก็ปล่อยเขาไปเถอะ

ผมเห็นมานั่ง Quote ความคิดเห็นคนอื่น ๆ เพื่ออธิบายมุมมองของตัวเองทั้งที่มันไม่ได้ใช้เหตุผลซัพพอร์ต (เอาความรู้สึกตัวเองมาอธิบาย) ผมว่าเอาเวลาตรงนี้ไปหาคำตอบให้ตัวเองตาสว่างดีกว่าไหม ถ้าอยากจะตาสว่างจริง ๆ อ่ะนะ  

ได้ครับ​ จะพยายามตาสว่างกว่านี้ให้ไว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Wed Dec 22, 2021 19:14
[RE: อย่างผมนี่เป็นพวกอิกนอแร๊นเลยใช่ไหมครับ]
ไม่กินปลานิล พิมพ์ว่า:
อายุ 35+ หรือเปล่าครับ

แมนๆดีนะออกมาเปิดหน้า ชื่นชมครับ  

น้อยกว่าครับ​ แต่ใกล้เคียง​ ผมมองว่าถ้าเราคุยกันดีๆ​ จะฝ่ายไหน​ มันก็ไม่น่ามีปัญหานะ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4065
โพสเมื่อ: Wed Dec 22, 2021 19:14
[RE]อย่างผมนี่เป็นพวกอิกนอแร๊นเลยใช่ไหมครับ
Konyaso พิมพ์ว่า:
Ludens พิมพ์ว่า:
เมื่อมีคนอื่นมาบอกว่าสิ่งที่ตัวเองเชื่อถือ เลื่อมใส ศรัทธา มาครึ่งค่อนชีวิต มันไม่ได้ดีอย่างที่คิด แต่เพราะกลัวเสียหน้า กลัวว่าตัวเองจะดูโง่ เลยยังดื้อแพ่ง ยึดถือว่าตัวเองถูก อ้างความผูกพันธ์นี่นู่น ไม่สนใจเหตุผล ตรรกะต่างๆ

แล้วก็ออกมาพรีเซนต์ตัวเองกับสังคมว่าอยู่ตรงกลาง ไม่ได้อยู่ฝั่งไหน

ชั่วขีวิตนี้ท่านเคยรู้สึกสับสนไหมึครับ​ นั่นแหละคำตอบ

ไม่ได้บอกนะว่าตัวเองอยู่ตรงกลาง

หัวกระทู้ตัวเองก็พิมไว้อยู่

หรือถ้าไม่ใช่กลาง ท่านตีความหมาย อิ๊กนอแรนท์ ว่ายังไงหรอครับ ด้วยองค์ความรู้ทั้งหมดที่ท่านที่ท่านมีอยู่ บอกผมหน่อย  

สำหรับผมไม่เรียกสับสนครับ เรียกว่ากลัวเสียหน้า กลัวคนอื่นมองว่าตัวเองหัวอ่อน โดนหลอกง่าย เลยไม่ยอมหาข้อมูลเข้าสมองตัวเองทั้งๆ ที่ข้อมูลอยู่เกลื่อนไปหมด

แถมยังมาแซะฝั่งนี้อีกว่า เพราะไปขับไล่คนเห็นต่างอย่างนี้ไง ถึงไม่สำเร็จสักที

โทษนะครับ จะให้ผมพูดกับส่วนหนึ่งของคนที่พาประเทศมาถึงจุดนี้ แถมยังไม่รู้ตัว อ้างความผูกพันธ์บ้าบอไรอีก

ราคาที่ท่านต้องจ่ายยังน้อยไปครับ ไปดู รุ้ง เพนกวิน ทนายอานนท์ หรือคนอื่นๆ นั่นครับ ราคาที่เขาต้องจ่ายในการพูดความจริงในประเทศนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0

Status:
โพสเมื่อ: Wed Dec 22, 2021 19:16
เมื่อมีคนอื่นมาบอกว่าสิ่งที่ตัวเองเชื่อถือ เลื่อมใส ศรัทธา มาครึ่งค่อนชีวิต มันไม่ได้ดีอย่างที่คิด แต่เพราะกลัวเสียหน้า กลัวว่าตัวเองจะดูโง่ เลยยังดื้อแพ่ง ยึดถือว่าตัวเองถูก อ้างความผูกพันธ์นี่นู่น ไม่สนใจเหตุผล ตรรกะต่างๆ

แล้วก็ออกมาพรีเซนต์ตัวเองกับสังคมว่าอยู่ตรงกลาง ไม่ได้อยู่ฝั่งไหน

ชั่วขีวิตนี้ท่านเคยรู้สึกสับสนไหมึครับ​ นั่นแหละคำตอบ

ไม่ได้บอกนะว่าตัวเองอยู่ตรงกลาง

หรือถ้าไม่ใช่กลาง ท่านตีความหมาย อิ๊กนอแรนท์ ว่ายังไงหรอครับ ด้วยองค์ความรู้ทั้งหมดที่ท่านที่ท่านมีอยู่ บอกผมหน่อย  

สำหรับผมไม่เรียกสับสนครับ เรียกว่ากลัวเสียหน้า กลัวคนอื่นมองว่าตัวเองหัวอ่อน โดนหลอกง่าย เลยไม่ยอมหาข้อมูลเข้าสมองตัวเองทั้งๆ ที่ข้อมูลอยู่เกลื่อนไปหมด

แถมยังมาแซะฝั่งนี้อีกว่า เพราะไปขับไล่คนเห็นต่างอย่างนี้ไง ถึงไม่สำเร็จสักที

โทษนะครับ จะให้ผมพูดกับส่วนหนึ่งของคนที่พาประเทศมาถึงจุดนี้ แถมยังไม่รู้ตัว อ้างความผูกพันธ์บ้าบอไรอีก

ราคาที่ท่านต้องจ่ายยังน้อยไปครับ ไปดู รุ้ง เพนกวิน ทนายอานนท์ หรือคนอื่นๆ นั่นครับ ราคาที่เขาต้องจ่ายในการพูดความจริงในประเทศนี้  

โอเคครับ​ หัวอ่อน​ โดนหลอกง่ายก็ได้​ จะยังไงท่านก็ตัดสินผมไปแล้ว​ แล้วถ้าผมหัวอ่อนจริง​ ผมก็ไม่อาย​ ผมมอาจจะไม่ได้เรื่องจริงๆ​ ก็ได้​ แค่ยังไม่รู้ตัว​ 55
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Mar 2021
ตอบ: 2923
โพสเมื่อ: Wed Dec 22, 2021 19:18
ถูกแบนแล้ว

แมนๆดีนะออกมาเปิดหน้า ชื่นชมครับ  

น้อยกว่าครับ​ แต่ใกล้เคียง​ ผมมองว่าถ้าเราคุยกันดีๆ​ จะฝ่ายไหน​ มันก็ไม่น่ามีปัญหานะ  

แล้วที่คนอื่นเค้าพูดๆมาจนหน้าที่ 5 แล้ว มันมีปัญหายังไงครับ
ที่มีปัญหาก็เห็นแต่ความผูกพันธ์อะไรของคุณนั่นแหละ

ดูสิครับ คนอื่นเค้าพยายามอธิบายกับคุณขนาดไหน คุณดันจำได้แค่คำว่า "สลิ่ม" ซะงั้น
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27110
โพสเมื่อ: Wed Dec 22, 2021 19:19
[RE]อย่างผมนี่เป็นพวกอิกนอแร๊นเลยใช่ไหมครับ
:ดีใจจังขนมปังขึ้นรา: พิมพ์ว่า:
อิสระ พิมพ์ว่า:
เลือกปชป เพราะยึดติดกับความผูกพันธ์

ประชาธิปไตยจะเลือกใครชอบใครมันไม่ผิดมันเป็นสิทธิส่วนบุคคลก็จริงนะ แต่มันก็ต้องการการเรียนรู้และแก้ไขถ้าตัวเองเลือกผิดไปด้วย เขาถึงให้มีวาระไม่ใช่เลือกแล้วได้เป็นตลอดไป ง่ายๆถ้ารู้ว่าเลือกผิดไปก็แค่เลือกใหม่เมื่อครบวาระ ไม่ใช่อ้างรักและผูกพันธ์  

ก็ถึงได้พิมพ์บอกไปไงครับ​ ว่าไม่รู้ว่าครั้งหน้าจะเลือกไหม​ อาจตะตาสว่างก็ได้​ ถ้ามีฝ่าย​ ปชต​ ดีๆ​ พาเข้าสู่ด้านสว่าง​ ไม่ใช่เอาแต่ผลักไสด้วยคำถากถาง  

เพิ่งมาเล่นบอร์ดหรือยูสใหม่ใครครับ

เลือกตั้งอะ ไม่ว่าจะยังไงก็ต้องเลือกจากคุณสมบัติผู้ลงสมัครว่ามีความน่าเชื่อถือที่จะพาประเทศไปสู่ทางที่ดีได้
ไม่ใช่เลือกจากคำถากถาง

ดูงอแงแปลกๆนะเรา สรุปมาตั้งกระทู้เพื่อขอให้ฝ่ายค้านแบบพวกผมเลิกใช้คำพูดรุนแรงแค่นั้นใช่มั้ยคับ?  

บางที​ ตรรกะของฝ่าย​ ปชต​ ก็แปลกๆ​ ดี​ แล้วแต่จะคิดแบ้วกันครับ​ ท่านตัดสินผมไปเรียบร้อยแล้ว  

ที่เค้าจะสื่อคือ เราควรเดินไปเลือกผู้แทนจากการวิเคราะห์ว่าดีไม่ดียังไง ไม่ใช่จากคำชมหรือถากถาง

ที่ท่านเม้นท์มันทำให้คนอื่นเข้าใจได้ว่า ถ้ามีแต่คำถากถาง ท่านอาจจะไปเลือกตามอารมณ์เหมือนเดิม ไม่สนว่าใครดีไม่ดี

ถ้าท่านคิดงั้นจริง มันผิดปกติสุดๆ ครับ ไม่ควรมีใครคิดแบบนั้นนอกจากสลิ่ม เค้าก็เลยตั้งข้อสงสัย

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่การด่ากันหรือคุยกันดีๆ ปัญหาคือท่านเลือกโดยใช้เหตุผลหรืออารมณ์

ถึงจะโดนด่ายังไง ท่านก็ควรเชื่อว่า 1+1 = 2 ไม่ใช่ว่าพวกที่เชื่อว่า 1+1= 2 มาด่าท่าน ท่านเลยคิดว่า 1+1=3 มันซะเลย
0
0

นักเตะอบต.
Status: MAKE US DREAM
เข้าร่วม: 18 Aug 2008
ตอบ: 4353
โพสเมื่อ: Wed Dec 22, 2021 19:23
sagelineage พิมพ์ว่า:
ผมเข้าใจในความคิดของ จขทก นะ
และเชื่อว่าคนแบบนี้น่าจะมีเยอะเลยและเป็นตัวแปรสำคัญสุดของประเทศเราเลย

สิ่งที่ผมอยากจะบอกคือ พวกเราต้องคอยโน้มน้าวคนแบบ จขกท นี้มาเป็นพวกเราให้ได้
เพราะความคิดความเห็นเค้าเริ่มลังเล ไม่แน่ใจ
ไม่ใช้ไปต่อว่าหรือผลักดันเค้าไปเป็นอีกฝั่ง แทนที่จะได้พวก กลายเป็นได้ศัตรูเพิ่ม

เห็นด้วยครับ จากที่อ่านที่เค้าเม้นผมว่าเค้ามีแววที่จะเปลี่ยนใจได้แน่นอนครับ เราควรให้โอกาสคนพวกนี้โดยการพูดดีๆอย่าพึ่งผลักไสไล่ส่งไปอีกเป็นฝั่งเลย ถ้าเราอยาก”ให้จบที่รุ่นเรา” เราต้องให้คนกลุ่มนี้ซึ่งผมคิดว่ามีเยอะมากๆให้เค้าตาสว่างให้ได้
1
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2020
ตอบ: 2560
โพสเมื่อ: Wed Dec 22, 2021 19:23

ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ พวกผมไม่ทำอะไรคุณหรอก

ตลกดีทำไมต้องไปทำอะไรด้วย

ยินดีด้วยนะครับ คุณคงอยู่ในสังคมที่ดีมากๆแล้ว แต่คุณขับรถออกจากหมู่บ้านเมื่อไหร่
หรือคอนโดคุณ ก็ตามสภาพแหละบ้านเมืองเรา ไม่เหมือนยุโรป หรือเมกา หรือญี่ปุ่น ถ้าคุณเคยไปนะ ผมเชื่อว่าต้องได้ไปมั่งแหละ

ยินดีๆ

Edit : เอ้าไปหวันแล้ว รอบหน้าออกมาตอบผมแผล่บให้นะ ติดไว้ก่อนๆ
แก้ไขล่าสุดโดย ไม่กินปลานิล เมื่อ Wed Dec 22, 2021 19:25, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
...
แข้งบุนเดสลีกา
Status: Hello
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 13019
ผมเคยเลือก ปชป มาตลอดนะครับ จนล่าสุดผมก็ไม่เลือกแล้ว อาจจะด้วยตาสว่างแล้วมั้งครับ คิดย้อนหลังแล้วพรรคนี้สุดจะทนจริงๆครับ อย่าใช้ความผูกพันธ์กับเรื่องพวกนี้ครับตัดมันออกไปซะ ให้ใช้เหตุและผลของการมาถึงจุดๆนี้ครับ พลังประชารัฐ กับ ปชป ให้เลือกเกลียดผมเกลียดปชปอย่างไม่ต้องสงสัยเลย 5555555 อยากให้ท่านตาสว่างท่านจะเข้าใจเองว่ากรุคิดไรอยู่เนี่ยที่ผ่านมาเลือกไปได้ไง 5555
0
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 2234
ทางครอบครัวหรือสังคมรอบๆตัวท่าน อาจจะได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อย
กับสังคมอนุรักษ์นิยมแบบนี้ใช่ไหมครับ อาจจะด้วยทางธุรกิจคอนเน็กชั่นอะไรก็แล้วแต่
ถ้าเกิดการเปลี่ยนแปลงอะไรๆก็จะไม่เหมือนเดิม พอจะเข้าใจนะถ้าเป็นแบบนั้น
เพราะก็มีคนไม่น้อยที่ใช้ผลประโยชน์จากการที่สังคมเป็นแบบนี้

แต่เชื่อเถอะในประเทศนี้มีคนลำบากกว่าเราเยอะ
คนที่โดนกดขี่มากมาย อนุรักษ์นิยมมันทำให้ประเทศไม่พัฒนา
ต้องคิดถึงคนอื่นบ้าง คิดถึงลูกหลาน คนในชาติ อยากให้ทุกคนอยู่ดีกินดี
ไม่ใช่จมปลักอยู่แบบนี้ อีก 10 ร้อยปีก็เหมือนเดิม ส่วนตัวผมไม่อยากให้เป็นแบบนั้น
ก็เลยไม่เข้าใจทำไมชอบอนุรักษ์นิยม พวกที่มีอำนาจไม่เคยที่จะแบ่งอำนาจให้ ปชช เลย คิดถึงแต่ตัวเอง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3037
โพสเมื่อ: Wed Dec 22, 2021 19:26
สำหรับผม ท่านเป็นอะไรไม่รู้ล่ะ แต่ไม่ใช่สลิ่มแน่นอน
ท่านไม่มีคาแรคเตอร์ด้านความมืดบอดในการรับรู้ มองเห็นปัญหาอยู่ ยังรู้ว่าอะไรที่มันผิดเพี้ยน ไม่ว่าจะการบริหารงานของรัฐบาล หรือ มาตรา112 เพียงแต่ยังไม่หลุดพ้นซะทีเดียว
คือพอรู้แหล่ะว่าเจ้าเป็นปัญหา แต่ก็รักอยู่ แถมยังรู้ด้วยว่ารักเพราะพรอพพากานด้านะ อันนี้เข้าใจอารมณ์เหมือนคนมีแฟนแย่ๆ แต่ก็รักอ่ะ เลิกไม่ได้ทั้งๆที่รู้ว่าเธอไม่ดีใครจะว่าไงก็เถอะ… อันนี้ต้องใช้เวลาฮะ วันนึงมันจะเลิกของมันเอง เหมือนแฟนแย่ๆ จริงๆนะ
และก็ถูกที่คนอย่างท่านอ่ะ มีเยอะมาก เนี่ยคือพลังเงียบของจริงที่จะพลิกอนาคตประเทศได้เลยจำนวนคนแบบท่านนี่เยอะจริง ไม่ได้สนใจแบบตามติด แต่มองเห็นความระยำตำบอนของรัฐบาล ไม่ได้ชอบคนปัจจุบันแต่ยังเห็นว่าคนเก่าเป็นคนดี
และก็ใช่ที่คนกลุ่มนี้คือคนที่ฝ่ายสามกีบต้อง “ขาย” ให้เค้า “ซื้อ”
อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวตั้งแต่สมัยนกหวีดเลยนะ ผมอ่ะตอนนั้นเรียกได้เลยว่าตัวเองเป็นอิกนอร์ คือไม่เอาอะไรเลยเพราะกูไม่ได้เดือดร้อน รู้เรื่องเบื้องหลังรัฐประหารมั้ยก็รู้ ไอ้พวกหนังสือต้องห้ามนี่ก็เคยอ่านมาแล้ว แต่ไม่ได้สนอะไร แต่ชอบไปคุยกับพวกฮาร์ดคอร์นกหวีดชอบถามโน่นถามนี่เพราะอยากรู้ความคิดว่าทำไมถึงยอมอุทิศตนระดับเดนตายได้ขนาดนี้
ประโยคที่ผมเจอบ่อยมากคือ มึงอย่าโง่ มึงอย่าควาย อะไรเเนวๆนี้ที่จะถูกดูถูกกับคำถาม ไม่ว่าคำถามนั้นจะปัญญาชนแค่ไหนก็ตาม คำถามคือสงสัย คือมึงโง่ที่ไม่ยอมเชื่อ
สรุปคือ นอกจากจะทำให้ผมไปอยู่พวกเดียวด้วยไม่ได้แล้ว มันยังทำให้ผมรู้ตัวอีกอย่างว่าผมไม่รู้หรอกว่าตอนนั้นผมฝั่งไหน แต่กูจะไม่ฝั่งมึงแน่ๆ กูไม่ได้เกลียดเจ้า ไม่ได้เกลียดทักษิณ แต่กูเกลียดมึง

ดังนั้นสิ่งที่เราควรทำคือขายเขาดีๆ ครับ ไม่ใช่ด่าให้เขาคิดได้

ปล.ถามได้ไหมครับว่าทำไมถึงยังคิดเลือกปชป.
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7633
โพสเมื่อ: Wed Dec 22, 2021 19:26
หะ โดน1เรื้อนนอนคุก หรือผมเข้าใจอะไรผิด อะไรกันครับเนี่ยยูสนี้
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
ตอบ: 4065

โอเคครับ​ หัวอ่อน​ โดนหลอกง่ายก็ได้​ จะยังไงท่านก็ตัดสินผมไปแล้ว​ แล้วถ้าผมหัวอ่อนจริง​ ผมก็ไม่อาย​ ผมมอาจจะไม่ได้เรื่องจริงๆ​ ก็ได้​ แค่ยังไม่รู้ตัว​ 55  

ผมไม่ได้ไม่ต้อนรับท่านนะ ถ้าท่านจะเปลี่ยนฝั่งข้ามมาได้แบบเต็มตัวในอนาคตผมก็ยินดีด้วย

แต่อยากบอกให้ท่านเข้าใจว่า ระหว่างที่ท่านข้ามมา ท่านจะคาดหวังให้ผู้คนต้อนรับด้วยความยินดีปรีดาทั้งหมดไม่ได้ ด้วยเหตุผลที่ผมพิมไปด้านบนแหละ
0
0

ผู้จัดการทีมชุดเยาวชน
Status: Red Devil & Nerazzurri & The Yellow Wall
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 17628
โพสเมื่อ: Wed Dec 22, 2021 19:28
ถ้าในมุมผมท่านยังคงเป็นสลิ่มครับตราบที่ยังเลือก ปชป

เอามาเปรียบเทียบให้ ignorance น่าจะเป็นแบบผมมากกว่าครับ
คุณพ่อเลือกเพื่อไทย คุณแม่เรื่องปชป ทั้ง 2 คนนี้เลือกแบบนี้มาตลอด คุณแม่พยายามจะโนัมน้าวผมเลือก ปชป ตั้งแต่เด็กแต่ผมไม่เคยเลือกเลยสักครั้ง ครั้งล่าสุดผมก็เลือกอนาคตใหม่

แต่ผมไม่แสดงออกทางการเมือง เห็นด้วยหรือโพสด่าฝั่งไหนทั้งนั้นทางโซเชียล (ผมเป็นคนไม่ค่อยโพสอะไรในโซเชียลอยู่แล้วใช้อ่านอย่างเดียวผมรู้สึกว่าในยุคปัจจุบันไปเปิดเผยตัวตนในโซเชียลมากไป)

ถ้าเวลานั่งดูข่าวก็มีแค่คุยกับภรรยา ที่มีความคิดตรงกัน เลือกอนาคตใหม่เหมือนกัน แต่ก็จะเลือกว่าเป็นเรื่องไม่ว่าฝั่งไหนทำอะไรดีทำอะไรแย่ ก็จะมองกันตามความจริง

ผมไม่คิดจะออกไปประท้วง ไม่คิดจะโอนช่วย ไม่ได้คิดจะต่อสู้ แต่ถ้ามีสิทธิในการเลือกตั้งก็จะตรงข้ามฝ่ายเผด็จการและรอยัลลิสต์ตลอดไปไม่ได้คิดจะโน้มน้าวใคร ให้ต้องมาเชื่อเหมือนกัน และปลงแล้วไม่ว่าประเทศจะดีขึ้นไม่ดีขึ้น สำหรับอนาคตลูก ก็คุยกับภรรยาแล้วเพราะผมพอมีช่องทางที่จะไปตั้งรากฐานและทำธุรกิจที่อังกฤษได้ (ที่จริงตามแแพลนเดิมถ้าไม่มี covid ปีนั้นภรรยาจะไปทำร้านที่ลอนดอนแล้ว)

0
0
Status: Hello
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 13019
โพสเมื่อ: Wed Dec 22, 2021 19:28
งงว่าไปเรื้อนทำไมว่ะ บ้าป่าว ผมว่าเค้าก็ตั้งกระทู้แลกเปลี่ยนนะครับ แทนที่จะช่วยกันค่อยๆให้ จขกทเปลี่ยนความคิด เฮ้อ ทำแบนี้ใครเค้าจะอยากเปลี่ยนละ พากันอินอร์กันหมดละ สงสัย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel