ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Dec 2007
ตอบ: 4910
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 23:29
ผมอยากบอกคุณนะ จากหมอตัวเล็กๆคนนึง
ชอบการเปรียบเทียบเป็นทีมบอลครับ บาเยิร์นผมมันร้ายกาจดีจริงๆ

ผมฉีดไขว้มาแล้ว sv+az กำลังรอๆมองๆหาจองเข็มสาม mRNA ซึ่งจองไม่เคยทันสักรอบ รออีกสัก 3-4เดือนน่าจะไหวอยู่มั้งครับ ระหว่างนี้ก็ทำเต็มที่ก่อน แต่อาการหลังฉีด az ปุ้บผมขาชาไปทั้งสองข้างเลยครับ ได้เข้าไปนอนดูอาการในห้องพัก หน้ามืด ใจสั่น แน่นหน้าอกระหว่างดูอาการ กลางคืนหนาวสั่น ไข้สูงมาก นอนไม่ได้เป็นแบบนี้สองคืน คืนสามโอเคขึ้น ปวดแขนข้างฉีดลามถึงต้นคอ ตอนนี้ยังไม่หายดี แล้วก็ไม่สดชื่นแบบเดิมๆ

ส่วนซิโนฟาร์ม ดีกว่า แอสตร้า อีกเหรอครับ พึ่งจะรู้เลย นึกว่าดร๊อปกว่าซะอีก คือเห็นมาจากจีนแต่คนละบริษัท เชื้อตายอีก เลยคิดแบบนั้น คงต้องคิดใหม่ละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 30 Dec 2009
ตอบ: 96
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 23:36
[RE: ผมอยากบอกคุณนะ จากหมอตัวเล็กๆคนนึง]
night_visions พิมพ์ว่า:
ชอบการเปรียบเทียบเป็นทีมบอลครับ บาเยิร์นผมมันร้ายกาจดีจริงๆ

ผมฉีดไขว้มาแล้ว sv+az กำลังรอๆมองๆหาจองเข็มสาม mRNA ซึ่งจองไม่เคยทันสักรอบ รออีกสัก 3-4เดือนน่าจะไหวอยู่มั้งครับ ระหว่างนี้ก็ทำเต็มที่ก่อน แต่อาการหลังฉีด az ปุ้บผมขาชาไปทั้งสองข้างเลยครับ ได้เข้าไปนอนดูอาการในห้องพัก หน้ามืด ใจสั่น แน่นหน้าอกระหว่างดูอาการ กลางคืนหนาวสั่น ไข้สูงมาก นอนไม่ได้เป็นแบบนี้สองคืน คืนสามโอเคขึ้น ปวดแขนข้างฉีดลามถึงต้นคอ ตอนนี้ยังไม่หายดี แล้วก็ไม่สดชื่นแบบเดิมๆ

ส่วนซิโนฟาร์ม ดีกว่า แอสตร้า อีกเหรอครับ พึ่งจะรู้เลย นึกว่าดร๊อปกว่าซะอีก คือเห็นมาจากจีนแต่คนละบริษัท เชื้อตายอีก เลยคิดแบบนั้น คงต้องคิดใหม่ละ  

https://thestandard.co/sinovac-vs-sinopharm-vs-astrazeneca/

ขออนุญาติใช้ข้อมูลที่ทาง the standard รวบรวมไว้ครับ
อันนี้คือข้อมูลจากงานวิจัยหลายแหล่ง ซึ่งทาง the standard สรุปไว้ดีมากครับ
อย่างไรก็ดีปัจจุบัน delta strain เป็นตัวหลัก
ซึ่งงานวิจัยในนี้ส่วนมากทำมาก่อน delta ระบาดครับ
และอีกจุดคือข้อมูลงานวิจัยโดยรวม astra ตีพิมเยอะกว่าเยอะเลยครับ
ทำให้อาจจะเทียบยากนิดนึง
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2010
ตอบ: 1233
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 23:39
[RE: ผมอยากบอกคุณนะ จากหมอตัวเล็กๆคนนึง]
Sinopharm ดีกว่า AZ ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ

ผมว่า Sinopharm กับ SV ไม่ได้ต่างกันมากเลยในเรื่องของประสิทธิภาพ

วิธ๊การผลิตก็เหมือนกัน แต่ความเสี่ยงจากผลข้างเคียง Sinopharm ดูดีกว่าเยอะ

ส่วนการฉีดผสม มีหลายงานวิจัยออกมาแล้วนะครับว่า AZ + mRNA ได้ผลที่ดีกว่า

mRNA + mRNA ตอนนี้อยากรีบฉีด AZ + mRNA แทน AZ + AZ แล้ว
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: Chelsea
เข้าร่วม: 17 Sep 2006
ตอบ: 2499
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 23:39
Elizx พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ผมได้แอสตันวิลล่า 1เข็ม จะรอเข็ม2เป็น แมนซิเอ้ย โมเดอน่า มันจะมาเมื่อไรแล้วผมฉีดได้ใช่มั้ยรพ.เค้าจะให้ฉีดเป็นเข็มสองใช่มั้ยครับ กลัวบาเยิร์นไม่ไหว กลางคืนเริ่มนอนไม่หลับ แพนิค แค่เดินสวนคนอื่นก็กลัวบาเยิร์นแล้วครับตอนนี้ บวกกับเป็นกรดไหลย้อน ชอบแน่นหน้าอกบ่อยยิ่งแพนิคเข้าไปอีก  

เป็นเหมือนผมเป๊ะ นึกว่าตัวเองมาเขียนเม้นไว้ 55
0
0
Status: Chelsea
เข้าร่วม: 17 Sep 2006
ตอบ: 2499
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 23:44
หมอครับ ผมเพิ่งได้ AZ มาเมื่อ 16 กค นี้เอง
นัด AZ เข็ม 2 ตอน 8 ตค

ผมจอง Moderna ไว้(อาจจะเปลี่ยนเป็นไฟเซอร์ได้ ตามที่หมอบุญบอก
สมมติ mRNA มาจริง ผมจัดเป็นเข็ม 2 แทน AZ เลยได้มั้ย แล้วผมควรจะต้องฉีดเมื่อไรครับ

ปล. ขอไฟเซอร์ให้หมอและบุคคลากรทางการแพทย์ด้วยเถอะ สาธุ สงสารมาก ให้เอาวิลล่าไปเจอบาเยิร์นทุกวัน
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 23:46
XxInDyxX พิมพ์ว่า:
Sinopharm ดีกว่า AZ ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ

ผมว่า Sinopharm กับ SV ไม่ได้ต่างกันมากเลยในเรื่องของประสิทธิภาพ

วิธ๊การผลิตก็เหมือนกัน แต่ความเสี่ยงจากผลข้างเคียง Sinopharm ดูดีกว่าเยอะ

ส่วนการฉีดผสม มีหลายงานวิจัยออกมาแล้วนะครับว่า AZ + mRNA ได้ผลที่ดีกว่า

mRNA + mRNA ตอนนี้อยากรีบฉีด AZ + mRNA แทน AZ + AZ แล้ว  

Sinopharm ข้อมูลก่อนน่านี่ยังน้อยมากครับ
เพราะ paper ฝั่ง europe ไม่ค่อยศึกษาเลย
แต่ถ้าพูดถึงผลข้างเคียง อันนี้น้อยกว่า AZ แน่นอนครับ
คือคนรู้จักผมทั้งเพื่อน พยาบาล และ อาจารย์เจอ side effect AZ รัวๆเลยครับ
(ผมว่าเกิน30%แน่ๆ)
อย่างไรก็ดี สูตรการฉีด ผมก็เห็นด้วยฮะ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 23:49
piyachatja พิมพ์ว่า:
หมอครับ ผมเพิ่งได้ AZ มาเมื่อ 16 กค นี้เอง
นัด AZ เข็ม 2 ตอน 8 ตค

ผมจอง Moderna ไว้(อาจจะเปลี่ยนเป็นไฟเซอร์ได้ ตามที่หมอบุญบอก
สมมติ mRNA มาจริง ผมจัดเป็นเข็ม 2 แทน AZ เลยได้มั้ย แล้วผมควรจะต้องฉีดเมื่อไรครับ

ปล. ขอไฟเซอร์ให้หมอและบุคคลากรทางการแพทย์ด้วยเถอะ สาธุ สงสารมาก ให้เอาวิลล่าไปเจอบาเยิร์นทุกวัน  

ถ้าได้ก่อนวันที่ 8 ตค
ผมว่าแทนได้เลยครับ

ระหว่างนี้ให้ติดตามข่าวใกล้ชิดด้วยนะครับ
เพราะงานวิจัยเรื่องสูตรผสมกำลังออกมาเรื่อยๆ
อาจมีการเปลี่ยนแปลงคำแนะนำได้ตามสถานการณ์
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 25 Dec 2007
ตอบ: 4910
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 23:55
Spoil
neomaxkarn พิมพ์ว่า:

https://thestandard.co/sinovac-vs-sinopharm-vs-astrazeneca/

ขออนุญาติใช้ข้อมูลที่ทาง the standard รวบรวมไว้ครับ
อันนี้คือข้อมูลจากงานวิจัยหลายแหล่ง ซึ่งทาง the standard สรุปไว้ดีมากครับ
อย่างไรก็ดีปัจจุบัน delta strain เป็นตัวหลัก
ซึ่งงานวิจัยในนี้ส่วนมากทำมาก่อน delta ระบาดครับ
และอีกจุดคือข้อมูลงานวิจัยโดยรวม astra ตีพิมเยอะกว่าเยอะเลยครับ

ขอบคุณลิ้งค์ข้อมูลครับ น่าจะตามที่คุณหมอว่าข้อมูลก่อนสายพันธุ์แรงๆ ก็เป็นได้ในส่วนซิโนฟาร์ม ด้านเดลต้าที่อังกฤษระบาด คนฉีด az กันเลยพอช่วยได้งี้มั้ยครับ เห็นเขาถอดแมส ติดกันน้อยลง ใช้ชีวิตโอเคขึ้นแล้วอิจฉา
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 23:57
Spoil
neomaxkarn พิมพ์ว่า:

ขอบคุณลิ้งค์ข้อมูลครับ น่าจะตามที่คุณหมอว่าข้อมูลก่อนสายพันธุ์แรงๆ ก็เป็นได้ในส่วนซิโนฟาร์ม ด้านเดลต้าที่อังกฤษระบาด คนฉีด az กันเลยพอช่วยได้งี้มั้ยครับ เห็นเขาถอดแมส ติดกันน้อยลง ใช้ชีวิตโอเคขึ้นแล้วอิจฉา  

ถูกต้องครับ วัคซีน AZ ไม่ได้ลดโอกาสติดอย่างเดียว
แต่ลดเรื่องความรุนแรงโรค และ โอกาสการต้องเข้ารักษาที่โรงพยาบาล ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย neomaxkarn เมื่อ Wed Jul 21, 2021 23:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status: Cardiz Estrama Di Raizel
เข้าร่วม: 16 Oct 2020
ตอบ: 1123
โพสเมื่อ: Thu Jul 22, 2021 00:24
ขอบคุณครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: TheKopTon
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 5418
โพสเมื่อ: Thu Jul 22, 2021 01:03
หมอครับ..
" และสุดท้ายสำหรับท่านที่เคยติดไปแล้ว ระยะเวลาที่แนะนำให้ฉีดวัคซีนคือ 3 เดือนหลังหายป่วยครับ "

ตรงนี้ช่วยแนะสาเหตุหน่อยครับเพราะอะไรต้องรอ 3 เดือนหลังหายป่วย...และถ้าสมมติคนติดโควิดแต่ไม่รู้และไม่มีอาการไปฉีดจะมีผลเสียอะไรหรือไม่ครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Jul 2009
ตอบ: 975
โพสเมื่อ: Thu Jul 22, 2021 06:06
[RE]ผมอยากบอกคุณนะ จากหมอตัวเล็กๆคนนึง
SV ในตัวผมนี่ต้องตบแขนกระตุ้นป่าวครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 395
โพสเมื่อ: Thu Jul 22, 2021 09:52
ขอบคุณคุณหมอที่มาให้ความรู้เพิ่มเติม ขอให้ปลอดภัยนะครับ รักษาสุขภาพด้วย เราต้องรอดไปด้วยกัน

ปล. หวังว่า แอสตันวิลล่าผม ยังเหนียวนะ ไม่ต้องชนะ บาร์เยิน ก็ได้ แค่อุดไว้ไม่เสียประตูก็พอ
เดี๋ยวหา ทีมเทคนิค กับแพทย์สนามเก่งไว้คอยประคองนักกีฬาให้(Mask,faceshile,แอลกอลฮอล์)
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 38
โพสเมื่อ: Thu Jul 22, 2021 12:59
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่เข้าใจง่ายจากคุณหมอครับ

ขอขอบคุณและเป็นกำลังใจให้กับคุณหมอและคุณพยาบาลหรือผู้ที่เกี่ยวข้องทุกท่าน สำหรับการเป็นหน้าด่านของไวรัสเวรนี่ครับ

สุดท้ายนี้ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านด้วยนะครับ สู้ๆนะครับ
0
0
once a gooner, always a gooner

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No comment เน้น combo
เข้าร่วม: 02 Nov 2005
ตอบ: 11924
โพสเมื่อ: Thu Jul 22, 2021 15:55
เรียนถามคุณหมอ ถ้าเทียบสายพันธุ์ delta คือ บาเยิร์น

แล้ว Subunit vaccine จะประมาณทีมไหนครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel