ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7667
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:27
[RE: เริ่มรู้สึกว่าม็อบเลือกเดินผิดทางกันไหมครับ]
loppy123 พิมพ์ว่า:
yagof พิมพ์ว่า:
ของยังงี้มันต้องใช้เวลา

ประเทสไทยไม่ได้รวมเป็นหนึ่ง ตอนนี้มันแบ่งหลายพวก

ราษฎรไม่เอาเจ้าไม่เอารัฐบาล คนที่ไม่เอารัฐบาลชุดนี้แต่ยังรักคนเก่า กับสลิ่มจ๋าเลย มันก็จะไม่ยอมกันอย่างงี้ละ

อย่างน้อยตอนนี้ก็ต้องเอาประยุทธออก เลือกตั้งใหม่

ถ้าก้าวหน้าได้เป็น แล้วก็ไปแก้กฏหมายในสภา

พรคคก้าวหน้าเป็นรัฐบาลแล้วอะไรก็ง่ายกว่าตอนนี้แน่นอน  

ไม่จริงครับ ต่อให้ก้าวหน้าเป็นรัฐบาล อีกฝั่งก็จัดมวลชนมายึดกรุงเทพอีกรอบ ทหารก็รัฐประหารวนลูป  

ผมว่ามันง่ายกว่าตอนนี้ละกัน

ไปแก้กฏหมายในสภา ค่อยๆ ไปทีละข้อไม่ต้องรีบร้อน

ตอนนี้อำนาจก็ไม่มี คนร่วมก็ครึ่งๆ กลางๆ ผมยังไมเห็นนทีท่าว่าฝั่งโน้นจะยอมเลย
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 6260
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:27
[RE: เริ่มรู้สึกว่าม็อบเลือกเดินผิดทางกันไหมครับ]
Mr. Le Chiffre พิมพ์ว่า:
goesfishing พิมพ์ว่า:
Mr. Le Chiffre พิมพ์ว่า:
การกระทำที่มันฮาร์ดคอเกินไป
นอกจากอาจทำให้เสียแนวร่วมไปแล้ว
ยังทำให้คนที่ลังเลที่จะเข้าร่วม
ตัดสินใจไม่เข้าร่วมอีกต่างหาก

แล้วติด คุก 112 จ่านิวโดนไม้ตี คนตาย 53 19 นี่ ไม่ฮาร์ดคอ หรอครับ คุณลองเทียบกับสิ่งที่เกิดขึ้นมาสิ คำหยาบ แม่งไม่ได้ทำให้ใครเป็นอะไรเลย

ผมไม่ได้ว่าคุณนะ  

ข้อเท็จจริงนี้ควรเอามาใช้แย้งกับอีกฝั่ง ไม่ใช่ฝั่งเดียวกัน
ป.ล.คำหยาบไม่ได้ทำให้ใครเป็นอะไรเลยนั่นถูกต้อง
และคำหยาบก็ไม่ได้ช่วยให้เดินหน้าด้วยเช่นกัน

ถ้าเอาตามหลักวิชา ก็เป็นกลยุทธ์ที่ทำได้ ดูข้อ 30 [https://www.aeinstein.org/nonviolentaction/198-methods-of-nonviolent-action/]

ที่สำคัญ สำหรับผมนี่คือโคตรอิมแพค โคตรเดินหน้า ก่อนหน้านี้ใช้ภาษาวิชาการ อธิบายอย่างไร สื่อกระแสหลักไม่เคยถ่ายทอด นี่เลยพ่นสี ผมนั่งดูข่าวช่องทั่วไป โอ้โห เซนเซอร์กันไม่ทัน และอิมแพคถึงขั้นว่าโกรธจะงัด 112 ออกมาใช้ ผมเลยไม่แน่ใจว่านี่ไม่เดินหน้ายังไงเพราะนี่เป็นการต่อสู้ทางการเมืองไม่ใช่มาเล่นขายของกัน

ถ้าแกนนำจะถอยก็แล้วแต่ ถ้ามวลชนจะถอยก็ถอย แต่การมาบอกว่าการลงสีการใช้คำหยาบไม่ช่วยให้เดินหน้า ผมว่าไม่ใช่ และย้ำว่า ที่มวชชนทำมาเป็นปฏิบัติการไม่ใช้ความรุนแรง

คนที่คอยอธิบายด้วยหลักวิชาอย่างเดียวคือ อ.วรเจตน์ ไง โดนต่อยคาธรรมศาสตร์ อ.สมศักดิ์ไง หนีไปฝรั่งเศส คุณลองคิดดูดี ๆ ว่าที่มาถึงจุดนี้ได้คือใช้หลักวิชาอย่างเดียวหรือกวนบาทากันแน่?
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3010
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:28
daaa พิมพ์ว่า:
แบบนี้สุดโต่ง

อันนี้ถูกต้องที่สุด ถ้าการหยาบคาย พ่นสี มันทำให้ คนอีกฝั่ง ตาย แค่ 1คน ผมจะออกมาห้าม ออกมาด่า ม๊อปนี้เลย

แต่ที่ผ่านมา นี่ไง ตายกี่คน พิการ กี่คน หายกี่คน เราทำได้แค่หยาบคาย กับพ่นสี แค่นี้แหละครับ

อีกฝั่ง มันอาวุธครบมือ
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 406
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:29
ถ้าผิดทางจะมีงานจับมือเกิดขึ้นมั้ยล่ะในชาตินี้
0
0
cnS
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Si Señor
เข้าร่วม: 25 Jun 2015
ตอบ: 4555
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:30
อ่านกันดีๆ ก่อนนะครับ

1.เรื่องรัฐและสถาบัน อันนี้ผมเห็นด้วยว่าตอนนี้เราต้องการที่จะแก้พร้อมกันเพราะว่าสถาบันคือต้นตอของปัญหา
แต่ผมแค่อธิบายว่า ในตอนแรกเนี่ยผมอยากแก้ไปทีละอย่างๆ เพราะมันจะเหมือนถ้าต้องการจะแก้พร้อมกันเนี่ย มันจะยากขึ้นนะ อาจต้องใช้เวลามากขึ้น แต่คนส่วนมากยังเห็นด้วยกับเราเยอะ เพราะองค์ปัจจุบันยังไม่มีบารมีขนาดนั้น
เราเล่นประเด็นนี้ถือว่าได้ แต่แค่ยากหน่อย

2.ต่อจากข้อแรก กลายเป็นว่าเรื่องปฎิรูปสถาบัน เราย้อนไปด่าไปแซะถึงองค์ก่อนๆ ย้อนไปถึงตั้งแต่ตั้งแต่รัชกาลมาเลย ผมแค่แสดงความเห็นว่า แบบนี้ฝั่งเราจะเสียมากกว่าได้นะครับ ได้แค่ความสนุกปาก สะใจ แต่เสียคนสนับสนุนไปเยอะ และจะยิ่งเพิ่มคนต่อต้านด้วย ผมเลยมองว่าประเด็นนี้ถ้าฝืนเล่นกันต่อไปเสียมากกว่าได้

3.วิธีการแสดงออกต่างๆ ของผู้ชุมนุม ผมเห็นด้วยนะครับว่าเราต้องมีการยกระดับ เราไม่สามารถยกมือไป 30 ปี
แล้วจะมีความเปลี่ยนแปลงได้ เราต้องทำอะไรบ้าง เพื่อเป็นการตอบโต้
ผมแค่เสนอว่า บางวิธีที่เราทำ อาจทำให้เราเสียผู้ร่วมขบวนการไป เช่นการด่าย้อนอดีต
เราอยู่ในจุดที่ต้องการคนสนับสนุนให้เยอะที่สุด ผมเพียงแต่เน้นไปที่วิธีที่จะทำยังไงให้ได้ผู้สนับสนุนเพิ่มเท่านั้นเองครับ

4.เรืองรัฐและบอสใช้ความรุนแรง อันนี้เราทราบกันดีอยู่แล้วครับ เค้าคือผู้คุมกฎและมันเลวร้ายมากๆ
กับวิธีที่เค้าเลือกใช้กับคนเห็นต่าง
ผมเพียงแค่เสนอว่า บางอย่างที่เราทำเพื่อตอบโต้ มันรุนแรงนะ โอเคมันเทียบไม่ได้หรอกกับสิ่งที่เค้าทำกับเรา
แต่ผมแค่บอกว่า เราต้องมองผลลัพธ์ก่อน เราต้องการผลลัพธ์แบบไหน เช่นถ้ามองว่าถึงเวลาเเล้วที่เราต้องใช้
ความรุนแรง เรามีทรัพยากรมากพอแล้วหรือยัง สุดท้ายมันจะกลายเป็นแค่ช่องทางให้รัฐใช้จุดนี้มาสร้างความชอบธรรมให้กับตัวเอง เพื่อจัดการกับคนเห็นต่าง

5.สุดท้ายเราหลีกเลี่ยงไม่ได้อยู่แล้วครับ เรื่องการสูญเสีย ยังไงสักวันเราก็ต้องไปถึงจุดนั้น
ผมเพียงแค่กลัวว่าเราจะสูญเสีย โดยที่ไม่ได้อะไรกลับมาเลยเท่านั้นเอง

ผมเลยแค่อยากจะให้เพื่อนๆ มาช่วยกันคิดหาวิธีว่าสถานการณ์แบบนี้ เราควรทำอย่างไรกันดี
โดยมีโจทย์ว่า มีวิธีไหนบ้างที่จะทำให้เราชนะไอ้ระบบบ้านี่ได้ โดยที่เราจะสูญเสียน้อยที่สุด และใช้เวลาให้เร็วที่สุด นี่คือโจทย์ที่เราต้องช่วยกันคิด ช่วยกันทำ ไม่ใช่ผลักทุกคนที่เสนอความคิดให้ออกไปเป็นพวกอีกฝั่งนะครับ ผมเห็นบางท่านหวังดีแต่ก็โดนด่าว่าเป็นสลิ่ม ผมยังงงอยู่เลย
5
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2015
ตอบ: 2104
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:31
ผมว่าควรใจเย็นกว่านี้คานธีเคยบอกไว้แล้ว
ว่าถ้าเค้าตบแก้มซ้ายเราให้ยื่นแก้มขวาให้เค้าตบด้วย
0
0

ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38448
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:31
ยังไม่ผิดทางหรอกฮะ หลักๆยังคง theme เดิมนั่นแหละ คือปฏิรูปสถาบัน

แต่ต้องคุมโทนมากกว่านี้..เข้าใจแหละว่าโดนความรุนแรงมาก่อน มันมีอารมณ์ร่วม มีความอัดอั้น

แต่ผมไม่คิดว่าการใช้ความรุนแรง,หยาบคายกลับ มันจะช่วยอะไร คือช่วยให้ใครฟังใคร (ตามที่อ้างกัน)

พูดตรงๆกับพูดหยาบๆมันไม่เหมือนกันนะฮะ..

"สถาบันควรอยู่ใต้รัฐธรรมนูญเพราะอะไร", "งบของสถาบันควรถูกตรวจสอบอย่างโปร่งใสเพราะอะไร",

"ทำไมกษัตริย์ไม่ควรยุ่งเกี่ยวกับการเมือง(เช่นเซ็นรัฐประหาร)", "มาตรา 112 มีข้อเสียอย่างไร"

กับ

"ไอ้ขี้ปี้", "ไอ้หน้าม่อ", "อีปากแดง", "เมื่อไหร่มึงจะตาย","พวกปรสิต","อีคิ้วตัน" บลาๆๆๆๆ <= เราได้อะไรจากคำหยาบพวกนี้อ่ะ??

5
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: Sometimes you have to do the wrong things, for the
ตอบ: 16520
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:32
แชร์ความคิดผมบ้าง เรื่องการไล่รัฐบาลทหาร และลดทอนอำนาจกองทัพอันที่จริงก็ไม่ใช่เรื่องใหม่

ฝ่ายจัดตั้งรัฐบาล หรือยกตัวอย่างแม้วก็ได้ ก็มีการแทรกแทรงพยายามเอาคนของตัวเองเข้าไปนั่งตำแหน่งสำคัญๆ

หรือในยุคปัจจุบันธนาธรก็เป็นคนชูเรื่องนี้มาโดยตลอด แต่ทุกครั้งที่ผ่านมาคือกองทัพยังคงแข็งแรงและใกล้ชิดกับสถาบัน

ถ้าม็อบนี้ไม่สามารถบรรลุข้อเรียกร้องทั้ง 3 ข้อได้ เอาตรงๆ ผมก็คงเสียดาย แต่ไม่ได้สิ้นหวัง

ในรอบหลายสิบปีมานี้สังคมเราเดินย่ำไปย่ำมาอยู่กับที่ วนเวียนกันอยู่กับการรัฐประหารและการอ้างสถาบันกำจัดฝั่งตรงข้าม

แต่ปัจจุบันคนรุ่นใหม่ส่วนใหญ่ผมว่าพวกเขาหลุดจากกับดักเดิมๆ แล้ว และตอนนี้กำลังพยายามดึงคนอื่นขึ้นมาด้วย

ถ้าย้อนกลับไปได้วันนั้นผมก็ยังอยากให้ทนายอานนท์ปราศรัย ผมยังอยากให้รุ้งอ่านประกาศ อยากให้ไผ่ เพนกวิ้นและคนอื่นๆ เดินหน้า

การต่อสู้นี้มันไม่ง่าย ในเมื่อเรากำลังสู้กับผู้ที่กุมอำนาจสูงสุดในประเทศนี้

เส้นทางที่กำลังเดินไปมันไม่ง่ายขนาด ผ่านด่านนี้เสร็จ 1 2 3 จบเกม

บอสมันไม่ได้รอคุณในด่านสุดท้าย มันออกมาหวดคุณตั้งแต่ยังไม่มีไอเทมอะไรสักชิ้น
แก้ไขล่าสุดโดย RiddleMaN เมื่อ Fri Nov 20, 2020 14:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4025
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:33
ไม่หรอก ผมว่าคนน่าจะยิ่งตาสว่างกันมากขึ้น
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20482
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:34
555555555 สุ้แบบไหนถึงถูกใจ สาดสีก้ไม่ได้ ด่าก้ไม่ได้ เฮ้ยนี่ม๊อบหรือบอกให้โรงเรียนเปลี่ยนเมนูอาหารกลางวันวะเนี่ย
4
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 22 Jan 2015
ตอบ: 4415
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:34
เหมือนเราเล่นหมากรุกอ่ะแหละ จ้องจะกินขุนอย่างเดียว แน่นอนเราชนะจริงๆ

แต่นะจะโดนเบี้ยตบตายก่อน มันควรต้องเป็นทีละสเต็ปไหมอ่ะ

การแก้สมการทางคณิตศาสตร์ หรือแก้โจทย์ปัญหาฟิสิกส์ยังต้องทำตามสเต็ปเลย

มันเป็น commion sense อยู่แล้ว
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 864
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:35
เริ่มรู้สึกว่าม็อบเลือกเดินผิดทางกันไหมครับ
คนที่เลือกฝั่งเพราะแค่สาดสีด่า​ เขาไม่ได้เป็นกลางตั้งแต่แรกแล้วแค่แอ๊บกลาง​ รอหาจังหวะที่จะหาเหตุผลในการเลือกข้าง​
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 10895
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:35
tipoo พิมพ์ว่า:
ระวังกระเเสตีกลับ
คนประท้วง ชุมนุมอาจจะหลักหมื่นหลักเเสน
เเต่ที่เหลือนี่ หลายๆล้านเลยนะ

ผมว่ายังมีทั้งที่รักสถาบัน
พวกที่ กลางๆๆ
พวกที่ไม่ชอบ
ถ้ายังด่า เสียดสี เเทนที่จะได้
จำนวนมากขึ้น อาจจะลดลง
ประชาธิปไตยไม่ใช่ระบอบที่เฟอเฟค
1 สิท 1 เสียง ถ้าจำนวนคุณน้อยกว่า
ก็ต้องยอมรับผลที่ตามมา

คิดผิดเเล้วคุณมวลชนยังมีคนที่ยังไม่ออกมาอีกเยอะ ทั้งต่างจังหวัด เเละคนที่ไม่สามารถออกมายืนข้างหน้าได้ไม่ว่าจะเหตุผลอะไรก็เเล้วเเต่ การงาน การเงิน
ไอที่คุณเห็นม็อบตอนนี้ให้มากกว่า 70% คือคนในท้องที่ด้วยซ้ำ มาม็อบตอนเย็นหลังเลิกงานหลังเลิกเรียน พอจบก็กลับบ้านนอน พรุ้งนี้มาใหม่
เเล้ว 1 สิทธิ์ 1 เสียง อะไรบ้าบอ ทุกวันนี้มันคือ 250 มีเสียงมากกว่าประชาชนซะอีก
ที่กระเเสตีกลับจริงๆคือเสื้อเหลืองด้วยซ้ำ ทุกวันนี้จัดจ้างมาทั้งนั้น ขนมาจากต่างจังหวัด ไปดูไทยภักดีเรียกมวลชนตั้งเวทีทั่วประเทศ คนโหรงเหรงทั้งนัั้น
0
0
- DCU -

นักเตะท้ายซอย
Status:
ตอบ: 889
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:36
ถ้าคิดว่าเริ่มเดินทางผิด คุณก็ไม่ต้องร่วมก็แค่นั้น

วิเคราะห์เอาเอง เลือกเอง ตัดสินใจเอง ไม่ต้องให้คนมาจูงจมูกหรอกครับ

เพราะผมก็เชื่อว่ายังมีอีกหลายคนที่เขามองว่าเราเดินมาถูกทางแล้วครับ
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 24834
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:36
Cafe1n พิมพ์ว่า:
อาร์ท ฟรีคิก พิมพ์ว่า:
เห็นด้วยครับ เราควรแก้ข้อ 1 2 ก่อน ส่วนข้อ 3 เรื่องปฏิรูปสถาบัน ไม่ใช่ว่าผมไม่เห็นด้วยกับการแก้ แต่ตอนนี้มันยังไม่ถึงเวลา
การปฏิรูปสถาบันเรารอกันมาตั้งนาน สำหรับผมอีก 10-20 ปี ก็รอได้

เอาเรื่อง 1.ไล่ประยุทธ 2.แก้รัฐธรรมนูญก่อน

ถ้าให้ดีอยากให้ผู้ชุมนุมใส่เสื้อเหลืองไป และถือรูปไปด้วย

รูปอะไรเหรอครับ  

วองโกเล่ครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel