ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7667
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:08
[RE: เริ่มรู้สึกว่าม็อบเลือกเดินผิดทางกันไหมครับ]
ของยังงี้มันต้องใช้เวลา

ประเทสไทยไม่ได้รวมเป็นหนึ่ง ตอนนี้มันแบ่งหลายพวก

ราษฎรไม่เอาเจ้าไม่เอารัฐบาล คนที่ไม่เอารัฐบาลชุดนี้แต่ยังรักคนเก่า กับสลิ่มจ๋าเลย มันก็จะไม่ยอมกันอย่างงี้ละ

อย่างน้อยตอนนี้ก็ต้องเอาประยุทธออก เลือกตั้งใหม่

ถ้าก้าวหน้าได้เป็น แล้วก็ไปแก้กฏหมายในสภา

พรคคก้าวหน้าเป็นรัฐบาลแล้วอะไรก็ง่ายกว่าตอนนี้แน่นอน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 810
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:09
[RE]เริ่มรู้สึกว่าม็อบเลือกเดินผิดทางกันไหมครับ
ถ้ามาหงิมๆ มันจะสำเร็จไหม ต่อให้เผาบ้านเผาเมืองเหมือนพวกเสื้อแดง แต่มันเปลี่ยนแปลงได้ ผมว่าก็คุ้ม อย่ามาแอ๊บๆ ที่แท้คุณคือสลิ่มนี่เอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย Zebastien เมื่อ Fri Nov 20, 2020 14:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: Sesang
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 9530
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:09
[RE: เริ่มรู้สึกว่าม็อบเลือกเดินผิดทางกันไหมครับ]
ผมเข้าใจที่จขกท.จะสื่อนะ แต่ลองมองกลยุทธ์แบบกว้างๆดู ถ้าเราไม่ขึ้นไปให้สุดเขาก็จะไม่สะทกสะท้านอะไร จนรัฐบาลเป็นเดือดเป็นร้อนแบบนี้แน่ๆ

มันออกแนว เขารีบหาอะไรก็ตามมาเสนอเผื่อไม่ให้ไปถึงเรื่องนั้น ทั้งข่าวว่าจะเปลี่ยนนายก ตู่จะออก สว.บางคนยอมให้แก้รัฐธรรมนูญ มีรับร่างฝ่ายค้าน

ถ้าเราปักธงว่าแค่ไล่นายก ไล่รัฐบาล ปฏิกิริยาต่อข้อเรียกร้องของฝั่งนั้นก็จะต่ำลงไปด้วย
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2020
ตอบ: 5896
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:10
พวกเค้าเอาชีวิตเป็นเดิมพันกันแล้ว จะเล่นแค่ 1 2 หรือ 1 2 3 ก็ไม่ต่างกันแล้ว ไหนๆก็ไหนๆก็เอาให้มันกระเทือนทั้งระบบ 3 ไม่ให้ออก 1 จะกล้าออกอะป่าวหละ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 18 Feb 2009
ตอบ: 310
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:10
ที่กล่าวมาก็คล้ายกับที่ ทนายอานนท์เริ่มเปิดประเด็นของสถาบันครั้งแรก ต่อมาคือที่มธ.ก็มีแต่คนบอกว่า ม๊อบมาผิดทาง ม๊อบกำลังสูญเสียแนวร่วม แต่คุณลองดูที่ปัจจุบันสิว่ามันเดินทางมาไกลแค่ไหน คนที่เห็นด้วยเพิ่มหรือลดอย่างไร กรณีฟันเฟืองบางกลุ่มที่ถอนตัว เอาจริงๆผมมองว่าไม่เกี่ยวเรื่องที่ม๊อบต้องการปฏิรูป แต่เป็นเรื่องความรุนแรงจากฝ่ายตรงข้ามที่กระทำมามากกว่า ไม่สามารถเอาผิดใครได้เมื่ออยู่ต่อหน้ากฎหมายที่เลือกปฏิบัติ ในเมื่อเสียงของคนที่เรียกร้องยังไม่ได้รับการสนใจหรือเจรจา เค้าย่อมส่งเสียงต่อไป หากเกิดความรุนแรงหรือล้อมปราบ รับรองได้ว่าเหตุการณ์และสภาวะบ้านเมืองจะไม่เหมือน6ตุลาแน่นอน

ถ้าคุณฟังและสนใจนักวิชาการที่ออกมาปรามม๊อบนะ ขอถามกลับในวันที่ทหารรัฐประหารคนกลุ่มนี้เคยเรียกร้องหรือต่อต้านอะไรบ้างไหม ที่พวกนักวิชาการออกมาพูดได้ก็เพราะม๊อบนี้มันยังฟัง ยังใช้เหตุผลไงครับ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3010
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:11
ถ้าคำหยาบ แล้วมันไม่ได้ทำให้มีใครติดคุก ตาย ก็ไม่แรง(อีกฝั่ง) ครับ

ติดคุกฟรี ลอย มาเป็นศพ กี่ศพ แล้ว แบบนั้น ถึงผิด

คนตายฟรี ตุลา 19 พค 35 เสื้อแดง 53 มีใครรับผิดชอบรึยัง ??????????

แบบนี้สิแรง แบบนี้สิผิด คุณนั่นแหละที่หลงทาง
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: Don't try this at home.
เข้าร่วม: 29 Sep 2007
ตอบ: 27010
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:11
การกระทำที่มันฮาร์ดคอเกินไป
นอกจากอาจทำให้เสียแนวร่วมไปแล้ว
ยังทำให้คนที่ลังเลที่จะเข้าร่วม
ตัดสินใจไม่เข้าร่วมอีกต่างหาก
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3010
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:12
Mr. Le Chiffre พิมพ์ว่า:
การกระทำที่มันฮาร์ดคอเกินไป
นอกจากอาจทำให้เสียแนวร่วมไปแล้ว
ยังทำให้คนที่ลังเลที่จะเข้าร่วม
ตัดสินใจไม่เข้าร่วมอีกต่างหาก

แล้วติด คุก 112 จ่านิวโดนไม้ตี คนตาย 53 19 นี่ ไม่ฮาร์ดคอ หรอครับ คุณลองเทียบกับสิ่งที่เกิดขึ้นมาสิ คำหยาบ แม่งไม่ได้ทำให้ใครเป็นอะไรเลย

ผมไม่ได้ว่าคุณนะ
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 529
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:13
ลองคิดว่าท่านเป็นผู้มีอำนาจดูนะครับ ชุมนุมเป็นปีๆถ้าไม่ยกระดับก็ไม่เห็นจะเป็นอะไร ยังไงฝ่ายที่ชุมนุมเสียเปรียบอยู่แล้ว ไม่ก็ลองอ่านประวัติศาสตร์เยอะๆดูครับจะพอเห็นภาพได้บ้าง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1533
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:13
กำนันกำใน พิมพ์ว่า:
กองหน้าตัวเป้า พิมพ์ว่า:
กองหน้าตัวเป้า พิมพ์ว่า:
แสดงว่าคุณคิดว่าหมาเป็นหมาจรจัดเหรอครับ?  

เรื่องไอ่ตูบเป็นหมาของใคร ผมว่าทุกคนรู้ครับ แต่ภาพของม๊อบที่แสดงออกมาเรื่องหยาบคายใส่คนก่อน

ทำให้เราเสียกำลังคนที่เขายังคงชื่นชอบนับถือคนเก่าไปครับ ยิ่งทำให้เราชนะศึกนี้ยากขึ้นไปอีก  

ถ้าแบบนั้นเเสดงว่าคนเหล่านั้นคิดว่าการฉีดน้ำใส่ การขนม๊อบมาชน

การสวมเสื้อฮู้ดสีชมพูมายิงคน เป็นเรื่องที่ชอบธรรมสิครับ

ถ้าแบบนั้นเราคงต้องปล่อยเขาไปครับ  

แยกแยะก่อนครับ คนที่เชียร์ม๊อบไม่มีใครที่คิดว่าเรื่องแบบนั้นถูกต้องครับ

ที่จะสื่อคือคนที่เชียร์ม๊อบมีหลายคนที่ยังเคารพนับถือคนก่อนอยู่

และเราอาจจะเสียกำลังคนตรงนี้ไปครับ  

ถ้าเขาเชื่อแบบนั้นเขาจะมาเชียร์ให้ปฏิรูปสถาบันทำไมล่ะครับ?

เขาแค่บ่นว่าคนใหม่ทำตัวไม่ดีเท่านั้น เอาไม้เรียวหวดทีเดียวก็จบแล้ว เห็นไหมทำตัวดีแล้ว เลิกเชียร์ม๊อบได้เลยครับ

ไม่รู้คุณเก็ทป่าวนะ เราต้องการปฎิรูประบบ ไม่ใช่ที่ตัวบุคคล  

ผมเก็ทครับเพราะผมก็เป็นหนึ่งคนที่อยากให้มีการปฏิรูปทั้งระบบและอยากเห็นให้มันสำเร็จในรุ่นเรานี้ด้วย

แต่อย่างที่บอกคนที่ไม่เข้าใจก็มี ง่ายๆใน SS ก็มีมาตั้งกระทู้เลยอยากให้ปฏิรูประบบแต่ก็นับถือคนก่อนด้วย

ซึ่งคนที่มีความคิดแบบนี้ผมว่ามีเยอะ และเราไม่ควรผลักไสเขาครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1007
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:15
ผมว่ามาถูกทางละนะ ที่ผ่านมาเราพร้อมจะเจรจามาตลอดแต่ฝั่งนั้นเขากลับตอบโต้ด้วยวิธีรุนแรง ดังนั้นการชุมนุมก็สมควรที่จะมีการยกระดับอยู่แล้ว
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21982
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:15
ถูกทางแล้วครับ

ระยะเวลาไม่ถึง 1 ปี ปลุกกระแสไดัขนาดนี่ ไม่ธรรมดา
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 07 Mar 2009
ตอบ: 11677
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:16
ตอน เเอมมี่ สาดสี ครั้งแรก คนด่าเต็ม
ไปๆมาๆ กลายเป็นสิ่งถูกต้องไปแล้ว

0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2009
ตอบ: 22405
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:17
[RE]เริ่มรู้สึกว่าม็อบเลือกเดินผิดทางกันไหมครับ
เบื่อมากไอ้ที่บอกเอาแค่แก้รฐน ไล่ตู่ คำถามคือทุกวันนี้พวกนั้นเคยสนใจมั้ย?
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 10895
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:18
ตำรวจเปิดทางให้เหลืองเข้ามาทำร้าย มีคนคนโดนยิงโดนทำร้าย การตอบโด้ด้วยการสาดสีนี่คือสันติที่สุดเเล้ว ประชาชนกำลังโกรธการสาดสีคือการระบาย เเละเค้าก็ไม่ได้ปาสีรูปควีนด้วย เพราะไม่ใช่คู่ขัดเเย้ง
ถ้าเป็นม็อบก่อนๆทั้งทุบทั้งทำลาย กฏหมายไม่มีการเอาผิดด้วย เเละเชื่อมั้ยว่าเหตุการณ์สาดสีคนให้ความสำคัญมากกว่าความรุนเเรง คนโดนทำร้ายอีก จะกระเเด๊ะกันไปถึงไหน

ม็อบยังยึดวิธีต่อสู้สันติอยู่ คุณไม่ต้องห่วงเลย อย่างวันเสาร์นี้ม็อบนักเรียนเลวก็จัด เเละเเกนนำก็ออกต่างจังหวัดเพื่อที่จะปราศัยกัน ย้ำม็อบไม่เคยใช้ความรุนเเรง เต็มที่มีการกระทบกระทั่ง สุดท้ายก็ขอโทษกันไป
กับอีกฝั่งความรุนเเรงเต็มที่ คุณจะให้ต่อสู้ยังไง นั่งคุกเข่าให้พวกเหลืองมาทำร้ายมายิงเลยมั้ย ข้างหลังก็เด็กผู้หญิงคนเเก่ทั้งนั้น เเละตำรวจที่ควรจะปกป้องประชาชนกลับเปิดทางซะเอง

ส่วนข้อเรียกร้อง ถ้าคุณไม่ไปเเตะข้อ 3 เลย ทั้งชาติก็ไม่มีวันมีประชาธิปไตยเต็มใบ ซึ่งต่อให้วันนี้ม็อบชนะ อีก 3-5 ปี ก็เจอรัฐประหารอีกรอบ ต้องการเเบบนี้หรอ ต้องอยู่กับเผด็จการไปเป็นสิบๆปี โดยที่ทำอะไรไม่ได้เลย โดนให้มันเอาเปรียบยัดข้อหาอยู่ฝั่งเดียว คุณยอมได้หรอ
ทุกวันนี้เราเป็นเเค่ประเทศโลกที่ 3 โดยมีทหารปกครองมาตลอดเเทบจะทุกยุค ผลลัพธ์ก็เห็นเเล้วว่าประเทศมันไม่ไปไหน

โลกมันเปลี่ยนตั้งเเต่เรามีโซเชี่ยลเเล้ว การวิพากย์วิจารณ์การด่า ต้องยอมรับว่ามันคือส่วนหนึ่งของสังคมไปเเล้ว ประเทศที่มีประชาธิปไตยเต็มใบเค้ายิ่งกว่าเราอีก เเต่จุดๆนึงคือจบที่การด่า ไม่ใช่การมาทำร้ายใช้ความรุนเเรงกับคนที่เห็นต่าง เเละถ้าวันนึงปฏิรูปสำเร็จ การหยิบจ้าวมาด่ามาว่าก็จะลดน้อยลง เพราะเมื่อสถาบันอยู่เหนือการเมืองการปกครองจริงๆ การขัดเเย้งกับประชาชนก็จะลดน้อยลง ที่วันนี้มันเป็นเเบบนี้ส่วนนึงเพราะอีกฝั่งเอาจ้าวมาโหนมาทำร้ายอีกฝั่งดู 6 ตุลานองเลือดไปตั้งเท่าไหร่
9
0
- DCU -

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel