ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
อบรมขอไลเซนส์
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25716
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 15:59
[RE: สรุป: เรื่องวัคซีน COVID]
มาอีกละพวกที่ให้ฉีดๆก้นตาย

แต่ไม่มีpaperที่มากพอ

ถ้าอยากเป็นหนูทดลองก็ไปเป็นเอง

สงสารคนที่เชื่อว่ากันตายๆๆ แต่paperไม่มีมากพอที่จะสรุป

ว่านอกจากกันตายได้ แล้วมีผลอะไรตามมามั๊ยระยะสั้นระยะยาว

จะเชิฐชวนอะไรรบกวนให้ข้อมูลรอบด้านหน่อยคับ

ไม่งั้นไม่ต่างอะไรกับหมอที่ให้ฉีดsvกันตาย แต่สุดท้ายก็กันตายในสายพันธุ์ใหม่ไม่ได้ แถมภูมิคุ้มกันก็ลด ภูมิคุ้มกันหมู่ก็ไม่มี ก็ต้องวนไปเรียกร้องวัคซีนอื่นแทนเหมือนที่ปชช.เค้าเรียกร้องมาตั้งนานละ แต่เสียเวลาหมอบอกให้กันตายๆๆตั้งนาน
แก้ไขล่าสุดโดย the Smirnoff เมื่อ Wed Jul 21, 2021 15:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 5999
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 16:00
[RE: สรุป: เรื่องวัคซีน COVID]
มาตรการตอนนี้คนที่ได้ az ไปแล้วเข็มสองจะได้ sv หรอครับ หรือแล้วแต่โควต้า

เข็ม2ผมได้กันยาไม่น่าทัน mrna

0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7375
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 16:01
49-1 พิมพ์ว่า:
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
49-1 พิมพ์ว่า:

แล้วอย่างผมนี่ sv ไปแล้ว2เข็ม
แต่จอง moderna ไปแค่ 1 เข็ม ถ้าฉีด booter แค่เข็มเดียว ภูมิจะขึ้นดีไหมครับ

อ่านบทความที่ท่านลงแล้ว เสียดายจอง moderna ไปแค่เข็มเดียวเลยครับ I  

ขึ้นไหมก็คงขึ้นครับ อาจจะต้องหางานวิจัยที่เกี่ยวข้องกับ mRNA 1 เข็มมาอ่านครับ แต่เท่าที่เคยอ่าน จำตัวเลขไม่ได้ แต่ว่าขึ้นเยอะอยู่ครับ  
งั้น ถ้าสมมุติผมฉีดบูสเตอร์เข็มแรกเดือน ตุลา
แล้วผมจองmoderna ล็อตสอง ประมาณ เมษา65 เพื่อบูสอีกที
มันจะดีกว่าไหมครับท่าน  

ผมว่านานไป ตาม study ทืี่แปะด้านบน ภูมิจะลดครับ เมษา 65 นี่มันปีนึงเต็ม ๆ เลยนะ
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10635
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 16:01
การฉีดวัคซีนไขว้ ทำให้เราต้องเสี่ยงกับผลข้างเคียงไม่พึงประสงค์สองรอบ ใช่ไหมครับ เพราะมันคนละยี่ห้อ
0
0
Status:
the Smirnoff พิมพ์ว่า:

ถ้าอยากเป็นหนูทดลองก็ไปเป็นเอง

สงสารคนที่เชื่อว่ากันตายๆๆ แต่paperไม่มีมากพอที่จะสรุป

ว่านอกจากกันตายได้ แล้วมีผลอะไรตามมามั๊ยระยะสั้นระยะยาว

จะเชิฐชวนอะไรรบกวนให้ข้อมูลรอบด้านหน่อยคับ

ไม่งั้นไม่ต่างอะไรกับหมอที่ให้ฉีดsvกันตาย แต่สุดท้ายก็กันตายในสายพันธุ์ใหม่ไม่ได้ แถมภูมิคุ้มกันก็ลด ภูมิคุ้มกันหมู่ก็ไม่มี ก็ต้องวนไปเรียกร้องวัคซีนอื่นแทนเหมือนที่ปชช.เค้าเรียกร้องมาตั้งนานละ แต่เสียเวลาหมอบอกให้กันตายๆๆตั้งนาน  

อ่าน paper ที่แปะให้ด้านบนหรือยังนะครับ และชื่อห้องก็บอกว่าสรุปมาจาก expert opinion และ New England Journal Medicine

ข้อมูลลิงค์ด้านบนที่แปะตอบในหน้า 3 คือแหล่งอ้างอิงทั้งหมด

ที่ไม่แปะแต่แรก เพราะว่ากลัวเนื้อหาทางการแพทย์มันหนักไป ต้องขออภัย

และถ้าบอกว่าไม่มีงานวิจัยเพียงพอ ก็บอกแต่แรกแล้วว่าจริง ไม่เถียง แต่มันมีการเก็บ n เพิ่มมากขึ้น ไม่ใช่แค่ที่ยงทำ ถึงบอกว่า ถ้าเป็นพ่อแม่ผมผมให้ฉีด คุณจะไม่ฉีดให้ตัวเองหรือพ่อแม่คุณก็แล้วแต่ ไม่ว่ากัน

https://drive.google.com/file/d/1wxdGqVmA7eBWvUlhIOGxeiVvaNd6LYJe/view?usp=sharing&fbclid=IwAR0zfXxbBvFmOzBKlR4EalsrfixqXg-P6e6m3OdgD2aVcrQOAIgSjKQnPpI

https://www.nejm.org/doi/full/10.1056/nejmoa2034577
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Wed Jul 21, 2021 16:04, ทั้งหมด 2 ครั้ง
4
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26155
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 16:02
รัฐบาลควรประกาศไปเลยว่า ไม่ว่าคุณจะฉีดวัคซีนสองเข็มแรกอะไรไป ในอนาคตสามารถฉีดเข็มสามเป็น mRNA ได้ฟรี

ประชาชนจะได้กล้าไปฉีดเพิ่มขึ้นหน่อย
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: We are pedo and อินเซว alliances
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12249
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 16:03
เยสสสสส

ฉีดๆไปก่อน จะรอดหรือตายก็แล้วแต่เวรกรรมกันไป

เยสสสส
0
0
google harriet robson injuries
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 140
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 16:04
สรุป: เรื่องวัคซีน COVID
55 เจ้าของกระทู้ โดนหมอคีย์บอร์ดถล่มจนได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 16:05
Jacaranda พิมพ์ว่า:
55 เจ้าของกระทู้ โดนหมอคีย์บอร์ดถล่มจนได้  

ไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้าเขาเห็นว่าโรงพยาบาลมันเละเทะแบบที่ผมเห็นแค่ไหนก็คงไม่พูดแบบนี้

ผมพูดในหัวห้องชัดเจนแล้วครับ มีแต่คนไม่อ่านเท่านั้นแหละที่มาหัวร้อนใส่
0
0
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39428
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 16:05
สรุป: เรื่องวัคซีน COVID
แล้วแต่ประชาชนแต่ละคนพิจารณาเองดีกว่า ใครอยากฉีดก็ฉีด ใครไม่อยากก็แล้วแต่ สำคัญมันไม่ใช่แค่ฉีดไม่ฉีด แต่มันควรมีอย่างพอเพียง มีหลากหลายให้คนได้เลือก ลองมีครบทุกยี่ห้อดิแล้วไปวัดกันเลย ใครจะฉีดตัวไหนมากที่สุด

แต่อย่ามาโฆษณาซิโนแวคแล้วตัวเองเสือกฉีดยี่ห้ออื่น เหมือนบอกโควิทก็มีข้อดีแต่ตัวเองบินไปฉีดไฟเซอร์เรียบร้อย

ผมไม่ได้หมายถึงจขกท.นะ แต่หมายถึงเซลล์ขายกะพวกในรัฐบาล
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย itoonggy เมื่อ Wed Jul 21, 2021 16:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

Status:
Park Yoo Hwon พิมพ์ว่า:
เยสสสสส

ฉีดๆไปก่อน จะรอดหรือตายก็แล้วแต่เวรกรรมกันไป

เยสสสส  

ผมเห็นด้วยว่าไม่ควรเกิดแบบนั้น แล้วก็ควรไปด่ารัฐบาล

ผมแค่พูดในสิ่งที่ทรัพยากรเรามี และไม่อยากให้คุณ พ่อแม่ ลูกหลาน คุณต้องตายครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 250
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 16:06
[RE]สรุป: เรื่องวัคซีน COVID
lorf พิมพ์ว่า:
ตลกตรง บอกมีงานวิจัย เป็นผู้ร่วมวิจัย แต่ไม่มีลิ้ง paper ให้อ่านว่าทดลองไปกี่เคส ไม่มีโพสต้นทางให้ดูว่าคนพูดมี background ยังไงมีตัวตนจริงหรือไม่ มีแต่คำพูดก๊อบโควทลอย ๆ คำพูดลอย ๆ เหมือนหมอโฆษกเซลขายของแถวนี้ว่าวิจัยแล้วดีงั้นงี้(แต่ไหน paper งานวิจัย) ไม่แปลกหรอกที่เจอตั้งคำถาม แล้วยิ่งคำพูดแดกดันกระแนะกระแหนบอกให้กลับไปอ่านๆ กลับไปอ่านอะไร มีแต่คำพูดก๊อบโควท ถ้าตัวเองทำงานด้านวิทยาศาสตร์เองก็น่าจะรู้ว่าไอ้คำพูดก๊อบโควทมาแปะโดยไม่มี ref ต้นทางให้อ่าน ไม่น่าเชื่อถือด้วยประการทั้งปวง

แต่คิดว่าพิมพ์ไปก็คงไม่สามารถกระเทาะอีโก้ของคุณได้โดยดูจากการที่คุณตอบคนในกระทู้นี้และอื่น ๆ อีกทั้งคุณน่าจะไม่เคยทำงานเกี่ยวกับการประชาสัมพันธ์ในสถานการณ์วิกฤตแบบนี้ เพราะถ้าเคยหรือรู้ ก็น่าจะไม่พิมพ์คำพูดอะไรแนว ๆ นี้ออกมา

ผมขอแนะนำนะ ถ้าประชาสัมพันธ์ไม่เป็น อยู่เฉย ๆ มีประโยชน์กว่ามาตั้งกระทู้แบบนี้ เพราะนอกจากจะไม่สร้างความมั่นใจเห็นคนฉีด มีแต่จะทำให้คนไม่อยากไปฉีดเพราะเจอ hard sell  

ผมพูดจากหัวมู้คือสรุป อาจารย์ที่ผมพูด ผมก็พูดชื่อชัดเจน จากหน่วยงานไหนชัดเจน พูดถึง NEJM อีกด้วย เพราะผมคิดว่าที่ spoil ไว้ด้านบน ข้อมูลมันหนักข้อมากแล้ว ถ้าอยากจะได้งานวิจัย ก็มาพูดดี ๆ ผมจะแปะให้ และผมไม่ได้อยากจะประชาสัมพันธ์ ผมแค่มาพูดในฐานะหมอคนนึง ที่ไม่อยากเห็นคนตาย ไม่ได้อยากจะมาปากเปียกปากแฉะกับคนแบบคุณครับ เสียเวลาชีวิต

https://drive.google.com/file/d/1wxdGqVmA7eBWvUlhIOGxeiVvaNd6LYJe/view?usp=sharing&fbclid=IwAR0zfXxbBvFmOzBKlR4EalsrfixqXg-P6e6m3OdgD2aVcrQOAIgSjKQnPpI

https://www.nejm.org/doi/full/10.1056/nejmoa2034577

วิจัยของ nejm อันนี้เป็น efficacy ของ mrna vaccine (pfizer นะครับ)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25716
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 16:07
the Smirnoff พิมพ์ว่า:

อ่าน paper ที่แปะให้ด้านบนหรือยังนะครับ และชื่อห้องก็บอกว่าสรุปมาจาก expert opinion และ New England Journal Medicine

ข้อมูลลิงค์ด้านบนที่แปะตอบในหน้า 3 คือแหล่งอ้างอิงทั้งหมด

ที่ไม่แปะแต่แรก เพราะว่ากลัวเนื้อหาทางการแพทย์มันหนักไป ต้องขออภัย

และถ้าบอกว่าไม่มีงานวิจัยเพียงพอ ก็บอกแต่แรกแล้วว่าจริง ไม่เถียง แต่มันมีการเก็บ n เพิ่มมากขึ้น ไม่ใช่แค่ที่ยงทำ ถึงบอกว่า ถ้าเป็นพ่อแม่ผมผมให้ฉีด คุณจะไม่ฉีดให้ตัวเองหรือพ่อแม่คุณก็แล้วแต่ ไม่ว่ากัน

โอเคคับผมไม่เห็นว่าแปะpaperในหน้า3ขอไปศึกษาก่อนละกันคับ ขอบคุณสำหรับข้อมุลครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 16:07
itoonggy พิมพ์ว่า:
แล้วแต่ประชาชนแต่ละคนพิจารณาเองดีกว่า ใครอยากฉีดก็ฉีด ใครไม่อยากก็แล้วแต่ สำคัญมันไม่ใช่แค่ฉีดไม่ฉีด แต่มันควรมีอย่างพอเพียง มีหลากหลายให้คนได้เลือก ลองมีครบทุกยี่ห้อดิแล้วไปวัดกันเลย ใครจะฉีดตัวไหนมากที่สุด

แต่อย่ามาโฆษณาซิโนแวคแล้วตัวเองเสือกฉีดยี่ห้ออื่น เหมือนบอกโควิทก็มีข้อดีแต่ตัวเองบินไปฉีดไฟเซอร์เรียบร้อย  

ก็ตามนั้นครับ ถึงบอกว่าถ้ามี mRNA ก็เอา SV AZ ไปโยนทิ้งครับ ส่วนตัวผมก็ไม่โอเค ประเด็นห้องนี้ผมพูดชีัดแล้วครับ ว่าถ้ามีแค่นี้จะฉีดอะไร ณ ตอนนี้ที่มันเละเทะขนาดนี้

แต่ก็ยังยืนยันว่าต้องฉีด mRNA อยู่ดี
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 02 Oct 2020
ตอบ: 1125
โพสเมื่อ: Wed Jul 21, 2021 16:09
ผมชอบมากเลยที่มีหมอใน SS มาให้ความรู้ ฟิลเหมือนมีเพื่อนเป็นหมอดี
แล้วก็แสดงให้เห็นชัดเลย หมอแต่ละท่าน information ไม่เท่ากัน
เวลาป้าๆ อ้างถึงหมอ พูดแบบนั้นแบบนี้ ผมก็ไม่รู้จะเบรคยังไง ไอ่เราก็ไม่ใช่หมอ ก็ได้แต่ปล่อยเค้าพูดไป

แต่นิดนึงครับ เบรคความฮาร์ดคอร์ลงนิดนึง มันดุไป คนอ่านแล้วเหมือนไม่ได้ให้ความรู้ เหมือนหมอดุๆที่คนไม่กล้าถาม ไม่กล้าเถียงอ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel