ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Sep 2006
ตอบ: 361
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:24
[RE: รัฐบาลกีดกัน การนำเข้าวัคซีนโดยเอกชน รึเปล่า]
ถ้ามีสมองพอที่จะ คิด วิเคราะห์แยกแยะ จะเป็นสลิ่มหรอครับ
GNR พิมพ์ว่า:
ผมปรี๊ดแตก มาก เจอสลิ่มในบอร์ด พูดเรื่องว่า รัฐบาลกรีดกัน การนำเข้าวัคซีนตรงไหน ให้หาหลักฐานหรือหาข่าวมา แล้วอย่ายกตัวอย่าง ของเจ้าที่โดนไปก่อนหน้า คือโรงพยาบาลวิภา เพราะนั้นโฆษณาเกินจริง

ผมนี้ปร๊ดแตกเลย ว่าต้องหูตา มึดบอดขนาดไหน ตัวเอง ทำตัวว่าข้อมูลแน่นหน้า ทำมาตอบประเด็นลึกๆได้หมด

แต่ประเด็นแค่นี้ ตัวเองกลับไม่มีข้อมูลอะไรเลย แม้แต่ข่าวยังไม่มีปัญญาหา

จริงๆ มีปัญญาหา แต่หูตา มึดบอด ไม่อยากหามากกว่า เห้นตอบ คนอื่นอย่างกับเอาข้อมูลลึกๆมาตอบ

ผมเลย ขอยก ข่าว หมอบุญ วนาสิน คนนี้เป็นประธาน ธนบุรี เฮลท์แคร์ คือ 1 ในเอกชน ที่พยายามจะนำเข้าวัคซีนจากจีน เข้ามาก่อน แต่ถูกกีดกัน จาก อ.ย อ้างว่าต้องตรวจสอบเอกสาร ซึ่ง บริษัทก็ได้ขอเอกสาร จากทางการ จีน และส่งให้เพิ่ม แต่ได้คำตอบว่าต้องรอพิจารณา 3เดือน

ผมได้แต่แบบโห อะไรมันจะบัดซบขนาดนี้ นี้มันเหมือนสถาณการณ์ ฉุกเฉินเร่งด่วนมาก มึงทำงานกันยังไงใช้เวลา 3เดือน ทั้งที่ เค้ามั่นใจ ว่าถ้าจบดีลนี้ได้ในเดือนนี้ ของจะพร้อมเข้าในอีกเดือนเลย แต่กลายเป็นว่า ติดกระบวนการถึง 3เดือน ในขณะที่ รัฐเอาเข้าฉุกเฉิน เองได้

นี้คือ 1 ในเอกชน ที่โดนนะ จริงๆ มีเจ้าอื่น จะนำเข้าจากเจ้าอื่นอีก แต่โดนดึงเชงโดย อ.ย.
จน หมอบุญสิน เตรียมฟ้องศาลปกครองในเรื่องนี้

ทุกวันนี้ เอกชนอะ พร้อมนำเข้า ทั้งนั้นครับ จากหลายทีด้วย แต่มาติด อยู่ที่เดียว คือ รอ อ.ย. อนุมัติ
อย่างเจ้า ธนบุรี เฮลท์นี้ ขอนำเข้าชนิดเดียวกัน กับที่รัฐฐาลเอาเข้าด้วยนะ ยังไม่ผ่านเลยคิดดู
จะไม่ให้ตั้งคำถามได้ไง ว่าเหมือนมีความพยายาม กีดกันการนำเข้าโดยเอกชน

ถาม สลิ่ม ที่อยู่ในบอร์ดทีเหอะ เมื่อเห้นข่าวนี้แล้ว ตาสว่างบ้างไหม หรือยังมึดบอร์ด เชียร์รัฐบาลต่อ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งเจลีก
Status: ~~ ♡. (° ο°)~
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 6524
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:25
[RE: รัฐบาลกีดกัน การนำเข้าวัคซีนโดยเอกชน รึเปล่า]
เรื่องนี้ตัดเรื่องการเมือง สถาบันออก

รัฐบาล กระทรวงสาธารณสุข ห่วยแตกมาก

ห่วยยังไง บอกเลยว่าเอกชนไทย มีความสามารถพร้อมผลิตวัคซีน เรียกว่าไม่ด้อยกว่าอินเดีย

เดือนล่ะ 20 ล้านโดส ผมเชื่อว่าประเทศไทยสามารถผลิตได้สบายๆ

และ เอกชน รพ.ต่างๆ สามารถดีล วัคซีน รวมเดือนล่ะ 4 ล้านโดส ผมว่าไทยมีความสามารถดีลได้

แต่เรื่องที่น่าโมโห เอกชนดีลวัคซีนตั้งแต่เดือน ตุลา พฤศจิกา ธันวา กับถูกคนบางคน

เห็นแก่ตัว ขัดขวางดีลวัคซีน ทำให้ประเทศสูญเสียโอกาสขนาดไหน

แถมแม่งก็ไม่เคยรับผิดชอบ อะไรสักอย่าง เวรกรรมมีจริงขอให้แม่งตายโดยไม่มีที่ฝัง

อยากได้หน้า ก็ให้สยามไบโอดีลวัคซีน จ้างเอกชนในประเทศสิวะ รัฐก็ถือสิทธิ์แจกจ่าย จัดจำหน่ายเอา

อ้ายยยควัยยยยย
1
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14301
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:25
ผมไม่ได้เข้าข้างรัฐนะ แต่มันเป็นกระบวนการแบบนี้อยู่ละมั่ง จะเอา ชิโนวัค แอสต้า หรือไฟเซอร์ หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เข้ามา มันก็ต้องผ่าน อย.

ซึ่งตอนที่ รพ. วิภา โฆษณา มันยังไม่ผ่าน อย. เลย (จำได้ดี วันที่หุ้น รพ. วิภา วิ่งน่ะ) ผ่าน FDA ของเมกามา ซึ่งก็ถูกแล้วนะครับที่ต้องผ่านการกรองของเราด้วย ไม่งั้นเค้าจะส่งอะไรมาก็ได้

เค้าก็บอกอยู๋นะว่า นำเข้ามาได้แค่ผ่าน อย. ก่อน ผมก็ไม่รู้ว่า รพ. วิภามีการยื่นเข้าไปใหม่ไหมว่าจะนำเข้า หรือ ส่งให้ อย.เช็ค
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19096
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:26
El tiburón พิมพ์ว่า:
มันต้องเทสก่อนนี่ 3 เดือนผมยังว่าเร็วไปเลย อย. จะหา Lab มาเทสทันเหรอ
คนละเกณฑ์กับพวกอาหารเสริมนะ อันนั้นจะของ่ายเพราะใช้มาตรฐานต่ำกว่าเยอะมาก  

ข้อแรก ครับ หลายที่ ผ่านอ.ย ของประเทศที่เจริญแล้วทั้งนั้น ไทยวิเศษกว่าเค้ายังไง มาตณาฐานสูงส่งขนาดไหนครับ

ข้อสอง จริงๆ มีหลายเจ้า แต่ผมตั้งใจยกตัวอย่างเจ้านี้เป็นกรณี พิเศษ เพราะ เจ้านี้ ต้องการนำเข้า ตัวเดียวกัน กับที่รัฐบาล สั่งเลยครับ แต่ไม่ผ่าน อ.ย. ที ท่านมีความเห้นว่าไงครับ

ไม่ได้เกี่ยวกับความวิเศษอะไรเลย แค่มันต้องเทสก่อน แล้วผมไม่รู้ว่าระดับการเทสวัคซีน
มันยากขนาดไหนเลยไม่กล้าสรุป ก็ฟ้องศาลกันไปตามที่หมอคนนั้นเขาทำก็ถูกแล้ว
ส่วนข้อสองรัฐมันก็ออกสื่ออยู่ว่าจะขอขึ้นทะเบียนกับ อย ก่อน

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2006
ตอบ: 361
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:27
จะเจ้าไหนก็ได้ครับ
จริงๆ ถ้าใครมีกำลังทรัพย์ ผมไม่เข้าใจว่า จะไปขวางเค้าทำไมอะ เงินเค้า ชีวิตเค้า
ถ้าสมมติมันรุนแรง อันตรายมาก จะชิโนแวคจะอะไร เสียตังผมก็ฉีดเองครับ
ดีกว่าไปรอแล้วต้องมา ให้มันทวงบุญคุณ
Anubiscuit พิมพ์ว่า:
อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ นะ

หากนำเข้ามา จะนำของเจ้าไหนเข้ามาอะ?  
0
0
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6341
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:29
growthseek พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้เข้าข้างรัฐนะ แต่มันเป็นกระบวนการแบบนี้อยู่ละมั่ง จะเอา ชิโนวัค แอสต้า หรือไฟเซอร์ หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เข้ามา มันก็ต้องผ่าน อย.

ซึ่งตอนที่ รพ. วิภา โฆษณา มันยังไม่ผ่าน อย. เลย (จำได้ดี วันที่หุ้น รพ. วิภา วิ่งน่ะ) ผ่าน FDA ของเมกามา ซึ่งก็ถูกแล้วนะครับที่ต้องผ่านการกรองของเราด้วย ไม่งั้นเค้าจะส่งอะไรมาก็ได้

เค้าก็บอกอยู๋นะว่า นำเข้ามาได้แค่ผ่าน อย. ก่อน ผมก็ไม่รู้ว่า รพ. วิภามีการยื่นเข้าไปใหม่ไหมว่าจะนำเข้า หรือ ส่งให้ อย.เช็ค  

ของที่ผมยกตัวอย่าง เอาตัวเดียวกับที่รัฐบาลสั่งเข้าครับ ของชิโนแวค ของรัฐบาลเอาเข้าได้ครับ แต่เอกชนติด อ.ย ครับ ติดอะไรเหรอครับถามจรืิง ตัวเดียวกับรัฐบาลแท้ๆ ผมถึงตั้งใจยกตัวอย่างนี้เป็นกรณีพิเศาว่า ต่อให้เอาเข้าตัวเดียวกัน มันก็ ดึงเชงไม่ให้เข้าครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2020
ตอบ: 753
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:29
กะสร้างโปรไฟล์เพิ่มแหละครับ ต้องสำนึกๆ จงจรัมวั๊ย ใครอย่าได้มาแย่งสปอตไลท์ พอพี่เอกแกมายืนบังไฟนิดๆหน่อยๆ เลยดิ้นอย่างที่เห็น
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1792
มันต้องเทสก่อนนี่ 3 เดือนผมยังว่าเร็วไปเลย อย. จะหา Lab มาเทสทันเหรอ
คนละเกณฑ์กับพวกอาหารเสริมนะ อันนั้นจะของ่ายเพราะใช้มาตรฐานต่ำกว่าเยอะมาก  

ข้อแรก ครับ หลายที่ ผ่านอ.ย ของประเทศที่เจริญแล้วทั้งนั้น ไทยวิเศษกว่าเค้ายังไง มาตณาฐานสูงส่งขนาดไหนครับ

ข้อสอง จริงๆ มีหลายเจ้า แต่ผมตั้งใจยกตัวอย่างเจ้านี้เป็นกรณี พิเศษ เพราะ เจ้านี้ ต้องการนำเข้า ตัวเดียวกัน กับที่รัฐบาล สั่งเลยครับ แต่ไม่ผ่าน อ.ย. ที ท่านมีความเห้นว่าไงครับ

จริง ครับ เกณฑ์หลายอย่างของเราก็ยกของต่างประเทศมาเนี้ยละ
ทั้งในส่วนอุปกรณ์การแพทย์ และ ยา ทั้งการขออนุญาติ ทั้งการรายงานติดตาม

ปกติถ้าผ่าน FDA ของประเทศที่น่าเชื่อถือ USA,EU,JP แล้วก็จะอนุญาติ เข้ามาจัดจำหน่ายและจัด ได้ง่ายกว่าขอใหม่หมดจริงๆ แล้วเคสนี้ค่อนข้างเร่งด่วน เพราะเป็น Public health
น่าจะaction ไวกว่าเดิม

ที่ผมสงสัยคือ เป็นการกีดกั้นทางการค้าอย่างนึงรึเปล่า เพราะถ้าเอาเข้ามาไวกว่า จะทำให้ บ นึงเสียเปรียบ ?
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 9742
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:30
เห็นแฟนเพื่อนที่ทำงานโรงบาลเอกชนชื่อดังแห่งนึงบอกได้มานานแล้ว แต่ยังเอาออกมาใช้ไม่ได้
แก้ไขล่าสุดโดย DamnriderZ เมื่อ Tue Jan 26, 2021 10:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2007
ตอบ: 4847
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:31

หากนำเข้ามา จะนำของเจ้าไหนเข้ามาอะ?  

จริงๆ มีหลายที่ครับ ของไฟเซอ ของโมเดินนา แล้วแต่โรงพยาบาล มีคอนเน็คชั่นไหน

แต่เจ้าที่ผมยกตัวอย่าง คือ เอาของ ของซิโนแวค เจ้าเดียวกับที่รัฐบาล สั่งเลย เพื่อให้เห็นภาพชัดๆไปเลย

ว่าขนาดเอาเจ้าเดียวกันกับรัฐบาล ถึงตอนนี้มันยังไม่ให้ผ่าน อ.ย. อะคิดดูละกัน

จริงๆ หากสามารถแบ่ง Quota มาได้ก็ดีนะ เมื่อเช้าผมฟังข่าวว่า EU จะฟ้อง Estra เพราะสงสัยว่ามีการแบ่ง Quota ที่ตกลงกันไว้ไปให้ประเทศอื่น
0
0
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6341
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:31

ไม่ได้เกี่ยวกับความวิเศษอะไรเลย แค่มันต้องเทสก่อน แล้วผมไม่รู้ว่าระดับการเทสวัคซีน
มันยากขนาดไหนเลยไม่กล้าสรุป ก็ฟ้องศาลกันไปตามที่หมอคนนั้นเขาทำก็ถูกแล้ว
ส่วนข้อสองรัฐมันก็ออกสื่ออยู่ว่าจะขอขึ้นทะเบียนกับ อย ก่อน

หมอบุญ สิน ต้องการนำเข้า วัคซีน ชิโนเวค ตัวเดียวกันกับที่ ไทยนำเข้า 2 ล้านโดส รัฐบาลไทยเอาเข้าไดเ้ แต่ เอกชนนำเข้า ติด อ.ย ช่วยหาเหตุผลดีๆ หน่วยครับ ว่า ตัวเดียวกัน แต่ต่างกันแค่คนเอาเข้า

ทำไมถึง ไม่ให้การอนุมัติเร็วแบบเค้า แถมต้อง รอ 3เดือน ในขณะที่รัฐบาล จบดิลปุ๊บ เอาเข้าได้เลย
ไม่ต้องตรวจต้องเทสแบบที่คุณบอกหรอ หรือตรวจมาก่อนแล้ว

0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2013
ตอบ: 4170
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:32

มี 2 เจ้าที่ผลิตเองในประเทศผ่านการทดลอง เจ้าหนึ่งกับลิง อีกเจ้ากับหนู

ต่างประเทศก็ทดลองกับสัตว์ทั้งนั้น ไม่มีใครรอทดลองกับคนได้ จึงได้มีการให้การลงชื่อยอมรับผลไงครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14301
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:33
growthseek พิมพ์ว่า:

ของที่ผมยกตัวอย่าง เอาตัวเดียวกับที่รัฐบาลสั่งเข้าครับ ของชิโนแวค ของรัฐบาลเอาเข้าได้ครับ แต่เอกชนติด อ.ย ครับ ติดอะไรเหรอครับถามจรืิง ตัวเดียวกับรัฐบาลแท้ๆ ผมถึงตั้งใจยกตัวอย่างนี้เป็นกรณีพิเศาว่า ต่อให้เอาเข้าตัวเดียวกัน มันก็ ดึงเชงไม่ให้เข้าครับ  

ก็ต้องถาม อย. ครับ ว่าทำไมถึงไม่ได้

ผมก็ไม่รู้ว่ารัฐไปอะไรกับ อย. ข้างหลังไหมนะครับ เอาแค่ fact ที่มันโผล่ๆมาแค่นี้
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: เปียกปอนฉันภาวนา
เข้าร่วม: 01 Sep 2009
ตอบ: 6440
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:34
https://www.thansettakij.com/content/covid_19/464563

แปะข่าวให้ครับ
0
0

Bnk48 - Korn, Jib, Noey, Can, Pun, Jane
Twice - Jeongyeon, Chaeyoung

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11611
โพสเมื่อ: Tue Jan 26, 2021 10:34

จริงๆ มีหลายที่ครับ ของไฟเซอ ของโมเดินนา แล้วแต่โรงพยาบาล มีคอนเน็คชั่นไหน

แต่เจ้าที่ผมยกตัวอย่าง คือ เอาของ ของซิโนแวค เจ้าเดียวกับที่รัฐบาล สั่งเลย เพื่อให้เห็นภาพชัดๆไปเลย

ว่าขนาดเอาเจ้าเดียวกันกับรัฐบาล ถึงตอนนี้มันยังไม่ให้ผ่าน อ.ย. อะคิดดูละกัน

Sinovac ตอนนี้ก็ยังไม่ขึ้นทะเบียนครับ แต่เรื่องเอกชนขอแล้วไม่ให้ผ่าน แต่รอรัฐนำเข้าเองแล้วให้ผ่าน อันนี้ผมเชื่อนะ 555

รอดูเดือนหน้า Sinovac ล็อตแรกมาแล้ว อย. จะให้ผ่านเร็วๆนี้ไหม
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel