ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1473
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:35
ถูกแบนแล้ว
Official เห้ย สรุปพี่เตี้ยมีเจ้าของนะครับ มู้ล่างก่อนลงอะไร
ผมมีครีมทาหน้าอยู่ น่าจะพอช่วยได้ มู้ล่างก่อนลงอะไร ต้องล็อคอินยูสเซอร์ก่อนนะครับ ไม่งั้นมันจะลงไม่ได้

วันนี้ (21 พ.ค.) จากการตรวจสอบทราบว่าเจ้าของที่แท้จริงของ “เตี้ย มช.” คือ นายสมศักดิ์ ไชยวงค์ อายุ 72 ปี อดีตเจ้าหน้าที่มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ที่มีบ้านพักอาศัยอยู่ย่านชุมชนเจ็ดยอด ตำบลช้างเผือก อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งเปิดเผยว่าเตี้ย มช.เป็นสุนัขของตัวเองและครอบครัว ที่บ้านตั้งชื่อว่า “ช้าง” เกิดพร้อมกับพี่น้องท้องเดียวกันรวม 5 ตัว เมื่อช่วงประมาณเดือน ก.พ. 2555 จากแม่ที่ชื่อ “ถุงเงิน” ที่ปัจจุบันอายุประมาณ 12 ปี และยังมีชีวิตอยู่ที่บ้าน พร้อมกับน้องของเตี้ย มช.อีก 2 ตัว

โดย “ช้าง” หรือ “เตี้ย มช.” ที่คนส่วนใหญ่รู้จักนั้นมีนิสัยเป็นมิตรและชอบเล่นกับคนตั้งแต่เล็กๆ แล้ว ซึ่งเมื่ออายุได้เพียงประมาณ 6 เดือน หรือช่วงปลายปี 2555 ก็เริ่มตามคนออกเที่ยวแล้วจากละแวกใกล้ๆ บ้าน และขยับออกไปไกลจนถึงมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ โดยในช่วงแรกยังกลับบ้านบ้าง จนกระทั่งในช่วง 3 ปีหลังมานี้แทบจะไม่ได้กลับมาเลยและใช้ชีวิตอยู่ในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่เป็นหลัก ครั้งสุดท้ายที่เตี้ย มช.กลับมาบ้านน่าจะประมาณปีที่แล้ว และมาเพียงวันเดียวก็กลับไป

อย่างไรก็ตาม ตลอดช่วงเวลาที่เตี้ย มช.ใช้ชีวิตอยู่ในมหาวิทยาลัยนั้น ตัวเองมักจะแวะเวียนไปเที่ยวหาอยู่เสมอ เพราะปกติในช่วงเช้าของทุกวันจะออกกำลังกายด้วยการขี่จักรยานขึ้นดอยสุเทพ และขากลับจะขี่เข้าไปหาในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ช่วงแรกพบว่าเตี้ย มช.มักจะนอนอยู่บริเวณศาลาธรรม จนต่อมาใช้ชีวิตอยู่ที่ภาควิชาคอมพิวเตอร์ คณะวิทยาศาสตร์ เป็นหลัก โดยมีนักศึกษาเอ็นดูรักใคร่ให้อาหารกินและดูแลอย่างดี ซึ่งมีครั้งหนึ่งเมื่อหลายปีก่อนตัวเองเคยพยายามจะพาเตี้ย มช.กลับบ้านด้วยการขี่จักรยานและผูกเชือกจูงกันมา แต่เตี้ย มช.กลับมาอยู่ได้เพียง 2-3 วันก็กลับไปอยู่ในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่อีกเหมือนเดิม สุดท้ายจึงตัดสินใจปล่อยให้เตี้ย มช.ใช้ชีวิตอย่างอิสระตามความต้องการ เพราะเห็นว่ามันมีความสุขดีและวางใจได้ว่าได้รับการดูแลอย่างดีจากคนที่รักใคร่มัน

ทั้งนี้ นายสมศักดิ์บอกว่า ตอนแรกไม่คิดว่าเตี้ย มช.จะกลายเป็นสุนัขชื่อดังที่มีคนรู้จักและรักใคร่มากมายเช่นนี้ จนครั้งหนึ่งในช่วงที่มหาวิทยาลัยเชียงใหม่จัดงานประเพณีรับน้องขึ้นดอย เห็นเตี้ย มช.วิ่งขึ้นดอยด้วยกับนักศึกษาและกลายเป็นข่าวโด่งดัง ซึ่งดีใจด้วยกับเตี้ย มช.ที่มีคนรู้จักและรักใคร่มากมายเช่นนั้น อย่างไรก็ตาม ทั้งตนเองและครอบครัวไม่เคยคิดแสดงตัวว่าเป็นเจ้าของดั้งเดิมของเตี้ย มช.เลย แต่ยังผูกพันกันอยู่ในฐานะเจ้าของ และเตี้ย มช. หรือ “ช้าง” ก็ยังจำได้ เพราะทุกครั้งที่ตนเองหรือคนในครอบครัวแวะเวียนไปหาหรือเจอกับเตี้ย มช. โดยเรียกชื่อว่าช้าง มันยังจำได้และวิ่งเข้ามาหาพร้อมเล่นด้วยอย่างมีความสุขและคุ้นเคยทุกครั้ง

สำหรับการตายของเตี้ย มช.นั้น นายสมศักดิ์เปิดเผยว่า เมื่อทราบข่าวครั้งแรกรู้สึกตกใจและเสียใจอย่างมาก แม้จะไม่ได้เลี้ยงดูเตี้ย มช.อยู่ที่บ้าน แต่ตัวเองยังรักใคร่ผูกพันในฐานะเจ้าของอยู่ดี เพราะเห็นมาตั้งแต่ครั้งแรกที่ลืมตาดูโลก และทุกวันนี้ “ถุงเงิน” แม่ของเตี้ย มช. ก็ยังอยู่ที่บ้านของตัวเอง พร้อมกับน้องอีก 2 ตัว อย่างไรก็ตามยิ่งรู้สึกสะเทือนใจยิ่งขึ้นไปอีกเมื่อทราบว่ามีความเป็นไปได้ที่เตี้ย มช.อาจจะถูกทารุณกรรมหรือถูกฆ่าให้ตาย ซึ่งมองว่าเป็นการกระทำที่โหดเหี้ยมเกินไป และอยากจะถามคนที่ทำเช่นนั้นทำได้อย่างไรกับเตี้ย มช.ที่เป็นมิตรกับทุกคนและไม่มีทางสู้ โดยจากเดิมที่ไม่เคยคิดว่าจะแสดงตัวว่าเป็นเจ้าของ เมื่อได้รับการติดต่อประสานงานจากมูลนิธิวอชด็อก ไทยแลนด์ ให้ดำเนินคดีตามกฎหมายต่อผู้ต้องสงสัย จึงพร้อมที่จะแสดงตัวเพื่อเรียกร้องความเป็นธรรมให้เตี้ย มช. โดยในส่วนของการดำเนินการตามกฎหมายนั้น จะมอบหมายให้ทางมูลนิธิฯ เป็นตัวแทนดำเนินการให้จนถึงที่สุดเพื่อทำให้ความจริงปรากฏ

https://mgronline.com/local/detail/9630000053075

ปล.กลัวหน้าแหกจัด ก็พยายามเช็คข่าวนะ จนอ่านมาถึงจุดที่ผมไฮไลท์สีแดง ผมก็มั่นใจ กล้าลง Official เลย
แก้ไขล่าสุดโดย sinder เมื่อ Thu May 21, 2020 18:51, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21805
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:41
Top Comment [RE: Official เห้ย สรุปพี่เตี้ยมีเจ้าของนะครับ มู้ล่างก่อนลงอะไร]
แบบนี้ยิ่งแย่นะ เป็นเจ้าของควรดูแลให้ดี

ไม่ใช่ปล่อยทิ้งๆขว้างๆ ให้เด็ก ใน มอ เป็นคนรับผิดชอบ

ทุกวันนี้ เตี้ย ป่วย หรือ ฉีดวัคซีน ประจำปี

ผมก็เห็นมีแค่ นศ พาไป

เหมือนเลี้ยงแล้วปล่อยทิ้งแล้วอะ มาพูดว่าเป็นเจ้าของก็เกินไปหน่อย

สภาพเตี้ยมันก็คือหมาจรแหละ
106
0
หากโดน 181 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
: 3 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 41307
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 20:00
Top Comment [RE: Official เห้ย สรุปพี่เตี้ยมีเจ้าของนะครับ มู้ล่างก่อนลงอะไร]
Lionel_Leiva พิมพ์ว่า:
อย่ามาลงในนี้ครับ คนเม้นหน้าเดิมๆเลย เหมือนมีปมกับหมาอะ หมามันจะยังไงผมไม่รู้หรอกนะ

แต่ผมไม่อยากอยู่ในโลกที่ใครจะอุ้มหมาไปฆ่าทารุณยังไงก็ได้หรอก  

อันไหนหลักฐานว่าหมาโดนทารุณครับ นอกจากไอโพสกาวๆที่เพจมันมโนขึ้นมาเอง
เอามาตอกหน้าผมที

อีกอย่าง คนเขาด่าพวกกาฝากหาแดกกับหมา ไม่ได้ด่าหมา สติครับสติ
ดาวเตะกัลโช่
Status: ʕ•ܫ•ʔ
เข้าร่วม: 15 Sep 2009
ตอบ: 6866
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:59
พูดตรงๆเลยนะครับ ผมรู้สึกสิ้นหวังกับติ่งหมาจริงๆนะ คนอยู่ไม่ได้อิน คนอินไม่ได้อยู่ จริงๆ ผมอยากจะอ้วกมากับเวลาอ่านพวก

เพจหรือกระทู้ที่โพสในเฟส เชื่อมโยงอะไรต่างๆนาๆ ทั้งเอาไม้ฟาดให้เดินไม่ได้แล้วค่อยเอาหมอนอุดและเอาปืนยิง

เพราะมีคนจ้างวานฆ่าหมา สันนิษฐานต่างๆนาๆ เช่น พี่เตี้ยโดนทุบกะโหลกแน่ๆเพราะเดาเอาจากสภาพกะโหลก

ที่ชาวเน็ตค้นหามาจากอินเตอร์เน็ตว่าควรเป็นยังไง แล้วก็คิดไปต่างๆนาๆว่าโดนแน่ โดนนี่แน่

ตอนแรกเฉยๆนะ พอเจอคนโหนมากๆเข้าและคิดอะไรบ้าบอไรสาระ โดยที่ตัวเองเดาเอาล้วนๆมันไร้สาระจัดๆ

เจอมากับตัวเลย ไปเรียนตัวฟรีที่คณะมนุษย์ HB7 คือตูซื้อลูกชิ้นมาให้แฟนตู แม่งจ้องหน้าเดินขว้างทางเชี่อมตึก

ผมก็เดินผ่านไม่ได้แบ่งลูกชิ้นให้มัน มันทำท่าจะพุ่งมากัดมาแย่ง พอมันมาใกล้ผมก็ทำท่าจะเตะ มันก็ถอยๆ พอผมหันหลัง

มันกัดตรงเอ็นร้อยหวายเลย แต่โชคดีที่ผมใส่รองเท้าหนังแล้วมันหุ้มข้อ เลยไม่รับบาดเจ็บอะไร

คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21805
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:41
[RE: Official เห้ย สรุปพี่เตี้ยมีเจ้าของนะครับ มู้ล่างก่อนลงอะไร]
แบบนี้ยิ่งแย่นะ เป็นเจ้าของควรดูแลให้ดี

ไม่ใช่ปล่อยทิ้งๆขว้างๆ ให้เด็ก ใน มอ เป็นคนรับผิดชอบ

ทุกวันนี้ เตี้ย ป่วย หรือ ฉีดวัคซีน ประจำปี

ผมก็เห็นมีแค่ นศ พาไป

เหมือนเลี้ยงแล้วปล่อยทิ้งแล้วอะ มาพูดว่าเป็นเจ้าของก็เกินไปหน่อย

สภาพเตี้ยมันก็คือหมาจรแหละ
106
0
หากโดน 181 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2006
ตอบ: 7020
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:43
ถูกแบนแล้ว
[RE: Official เห้ย สรุปพี่เตี้ยมีเจ้าของนะครับ มู้ล่างก่อนลงอะไร]
ติ่งหมาไม่ยอม

งั้นหลายคนที่โดนกัดก็ไปเรียกเงินจากลุงได้นะสิ ทั่งไล่รถล้ม ทั้งกัดคน
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9467
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:43
ถ้ามีเด็กหรือนักศึกษาที่ก่อนหน้านี้ได้บาดแผลจากเตี้ย ถ้ามีหลักฐาน โอกาสมาแล้วครับ
3
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 28 Sep 2010
ตอบ: 1947
เจ้าของไรปล่อยหมาเพ่นพ่านไปนู้นไปนี่
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:46
แบบนี้ก็เป็นช่องให้ตัวคนพาออกไปอ้างได้ดิ ว่าเลี้ยงโดยปล่อยปะละเลย เพราะบ้านเจ้าของอยู่ที่นึง ที่ๆเตี้ยอยู่คืออีกที่นึง

0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13523
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:46
มีเจ้าของเพื่อหาทางมาแจ้งความเอาผิดเฉยๆ ไปๆมาๆจะซวยเพราะเป็นเจ้าของแต่ไม่ดูแลหมาอีกตะหาก
3
0
แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16112
อ้างอิงจาก:
มื่อได้รับการติดต่อประสานงานจากมูลนิธิวอชด็อก ไทยแลนด์ ให้ดำเนินคดีตามกฎหมายต่อผู้ต้องสงสัย จึงพร้อมที่จะแสดงตัวเพื่อเรียกร้องความเป็นธรรมให้เตี้ย มช. โดยในส่วนของการดำเนินการตามกฎหมายนั้น จะมอบหมายให้ทางมูลนิธิฯ เป็นตัวแทนดำเนินการให้จนถึงที่สุดเพื่อทำให้ความจริงปรากฏ

ตอนแรกผมเฉย ๆ นะ พอมาอ่านเจอประโยคนี้ส่ายหัวคือ คือต้องการอะไร จะเอายังไง

โดยเฉพาะ วอชด็อก ไทยแลนด์ จะหาแดกอะไรกับหมาขนาดนั้น.....
5
0
Milet..
โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
: 1 ใบ : 0 ใบ
ตอบ: 38600
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:48
ใครเคยโดนเตี้ยกัด ตัดหน้ารถ เป็นเหตุให้ได้รับบาดเจ็บ หรือ ทรัพย์สินเสียหาย

สามารถเรียกร้องจากเจ้าของได้นะครับ เขามาแสดงตัวแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Thu May 21, 2020 18:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1473
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:49
ถูกแบนแล้ว
..
แก้ไขล่าสุดโดย sinder เมื่อ Thu May 21, 2020 18:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:50
แม็ค มาไม่นาน. พิมพ์ว่า:
อ้างอิงจาก:
มื่อได้รับการติดต่อประสานงานจากมูลนิธิวอชด็อก ไทยแลนด์ ให้ดำเนินคดีตามกฎหมายต่อผู้ต้องสงสัย จึงพร้อมที่จะแสดงตัวเพื่อเรียกร้องความเป็นธรรมให้เตี้ย มช. โดยในส่วนของการดำเนินการตามกฎหมายนั้น จะมอบหมายให้ทางมูลนิธิฯ เป็นตัวแทนดำเนินการให้จนถึงที่สุดเพื่อทำให้ความจริงปรากฏ

ตอนแรกผมเฉย ๆ นะ พอมาอ่านเจอประโยคนี้ส่ายหัวคือ คือต้องการอะไร จะเอายังไง

โดยเฉพาะ วอชด็อก ไทยแลนด์ จะหาแดกอะไรกับหมาขนาดนั้น.....

เพิ่งซื้อบ้าน ถอยรถใหม่ แถมมีค่าเสียหายที่ต้องจ่ายเพราะโดนแหกเคสเก่าๆอีกเกือบสิบล้าน มันก็จะหิวๆหน่อยนะ
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: Promoter & Reporter
เข้าร่วม: 29 Mar 2009
ตอบ: 40463
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:52
ขุดจนหาเจ้าของเจอ จะเอาให้ได้ว่างั้น

0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2008
ตอบ: 1183
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:52
[RE]Official เห้ย สรุปพี่เตี้ยมีเจ้าของนะครับ มู้ล่างก่อนลงอะไร
ผมว่าต้องไปดูกันตามกฎหมายนะว่าการเป็นเจ้าของนี่มีข้อกำหนดอะไรบ้าง

เพราะเล่นกลับบ้านครั้งสุดท้ายปีที่แล้วเนี่ย แสดงว่าไม่ได้ให้การดูแลหรือที่อยู่อาศัยเลย แทบไม่ต่างกับพาหมามาทิ้ง ถึงจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็เหอะ แต่โดยคอมมอนเซนส์แล้วมันไม่น่าใช่เจ้าของแล้ว

ถ้าหายไปวันสองวันก็ว่าไปอย่าง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: แก่ ใจดี สปอร์ต อบต.
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 14743
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:53
จริงๆถ้าลุงไม่ปล่อยนะ เชื่อว่ามันก็คงอยู่กับแม่มันพี่น้องมันจนถึงทุกวันนี้
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 24443
โพสเมื่อ: Thu May 21, 2020 18:53
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
ใครเคยโดนเตี้ยกัด ตัดหน้ารถ เป็นเหตุให้ได้รับบาดเจ็บ หรือ ทรัพย์สินเสียหาย

สามารถเรียกร้องจากเจ้าของได้นะครับ เขามาแสดงตัวแล้ว

สรุปว่าหมามันดุหรือหมาเฟรนลี่อ่ะครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel