ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ควรยังมีการลงโทษด้วยการตีหรือไม่
ควรมีและแรงๆให้หลาบจำ
???
ควรมีแต่พอดี พอเหมาะ
???
แล้วแต่ยังไงก็ได้
???
ไม่ควรมีอีกต่อไป
???
คะแนนทั้งหมด: 423
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 594
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 08:25
[VOTE]การตีนักเรียนของคุณครู
T.LAW พิมพ์ว่า:
การใช้ความรุนแรง มันบังคับได้แค่ตอนทำโทษ ไม่มีประโยชน์หลังจากเด็กจบออกไป

การทำโทษแบบนี้ไม่ทำให้เด็กเป็นคนดีของสังคมได้ อาจเป็นผลเสียด้วยซ้ำ

มีวิธีอย่างอื่นที่สามารถปรับพฤติกรรมเด็กและช่วยให้เด็กเป็นคนมีคุณภาพได้

อย่างที่เม้นบนบอก ว่าถ้าตีแล้วมันดีจริง การศึกษาและจิตสำนึกของคนไทยคงเป็นอันดับต้นๆ ของโลกไปแล้ว

ไปดูประเทศที่เจริญทางด้านการศึกษาและประชากรสิ เค้าตีกันแบบของไทยไหม

ถึงมันจะไม่มีงานวิจัยออกมาและดูเหมือนทึกทักเอาเองก็เถอะ แต่มันก็ชัดเจนว่าการตีไม่ได้ช่วยพัฒนาอะไรเลย

ผมว่าปัญหาของประเทศที่เราเอือมกันอยู่ทุกวันนี้ เป็นเพราะพื้นฐานของคนไทยนี่แหละ

ที่มีการลงโทษทางกายตั้งแต่เด็กๆ ต้องเคารพทุกความคิดของคนโตกว่า ตั้งคำถามขัดแย้งอะไรไม่ได้เลย

ไม่ส่งเสริมให้เด็กคิดเอง เรียนรู้ถูกผิดเอง  

เห็นด้วยกับท่านครับ ขอเสริมนิดนึงว่าจริงๆมันมีงานวิจัยนะว่าการลงโทษ(Positive punishment) มันทำให้เด็กไม่แสดงพฤติกรรมต่อหน้าผู้ตีเท่านั้นสุดท้ายพฤติกรรมก็ไม่เปลี่ยนในระยะยาวครับ นอกนั้นเห็นด้วยหมดเลยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โค้ช UEFA PRO-License
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 21587
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 08:37
[RE: [VOTE]การตีนักเรียนของคุณครู]
เด็กเอ๋ยเด็กน้อย พิมพ์ว่า:
ผมเห็นบางความคิดเห็น แสดงความเห็นประมาณว่า "สมัยก่อนก็ถูกครูตี แต่ที่ได้ดีทุกวันนี้ ไม่ใช่เพราะครูตี เพราะฉันคิดได้ด้วยตัวเอง"

ครับ ถ้าผมเป็นครูของคุณ คงภูมิใจมาก ๆ เลยนะครับเนี่ย

คือคุณต้องการอะไรอ่ะครับ? อยากให้ทุกคนบอกว่าได้ดีเพราะถูกครูตีแบบนี้หรือไง?

คุณดูครูในคลิปที่เด็กถ่ายมานี่คือถือว่าตีแบบสมควรหรือไม่? พูดจาดุดัน ใส่อารมณ์รุนแรง ตีลงน้ำหนัก แบบนี้คือโอเคหรือ?

ผมชอบครูหลายๆคน กับครูบางคนผมจดจำคำสอนได้ดีเลย แต่ไม่มีคนไหนเลยที่ตีผมแล้วผมรู้สึกรัก รู้สึกเคารพ ผมเลือกจำคนที่สอนผมด้วยเหตุผลเสมอ ไม่ว่าตอนนี้หรือตอนเป็นเด็ก ดังนั้นผมสามารถบอกได้มั้ย? ว่า"ที่ได้ดีทุกวันนี้ ไม่ใช่เพราะครูตี"

ผมก็ยืนยันว่าการสั่งสอนของครูเป็นสิ่งจำเป็น แต่ต้องไม่เกินเลย ไม่ใช่มากดขี่ คุณรู้ว่าเด็กสมัยนี้ดื้อ พูดด้วยยาก ยิ่งต้องปรับเปลี่ยนวิธีการดีมั้ย เพราะว่าการตีแบบเดิมมันใช้ไม่ได้ผลแล้ว
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3236
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 08:45
[RE: [VOTE]การตีนักเรียนของคุณครู]
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
เด็กเอ๋ยเด็กน้อย พิมพ์ว่า:
ผมเห็นบางความคิดเห็น แสดงความเห็นประมาณว่า "สมัยก่อนก็ถูกครูตี แต่ที่ได้ดีทุกวันนี้ ไม่ใช่เพราะครูตี เพราะฉันคิดได้ด้วยตัวเอง"

ครับ ถ้าผมเป็นครูของคุณ คงภูมิใจมาก ๆ เลยนะครับเนี่ย

คือคุณต้องการอะไรอ่ะครับ? อยากให้ทุกคนบอกว่าได้ดีเพราะถูกครูตีแบบนี้หรือไง?

คุณดูครูในคลิปที่เด็กถ่ายมานี่คือถือว่าตีแบบสมควรหรือไม่? พูดจาดุดัน ใส่อารมณ์รุนแรง ตีลงน้ำหนัก แบบนี้คือโอเคหรือ?

ผมชอบครูหลายๆคน กับครูบางคนผมจดจำคำสอนได้ดีเลย แต่ไม่มีคนไหนเลยที่ตีผมแล้วผมรู้สึกรัก รู้สึกเคารพ ผมเลือกจำคนที่สอนผมด้วยเหตุผลเสมอ ไม่ว่าตอนนี้หรือตอนเป็นเด็ก ดังนั้นผมสามารถบอกได้มั้ย? ว่า"ที่ได้ดีทุกวันนี้ ไม่ใช่เพราะครูตี"

ผมก็ยืนยันว่าการสั่งสอนของครูเป็นสิ่งจำเป็น แต่ต้องไม่เกินเลย ไม่ใช่มากดขี่ คุณรู้ว่าเด็กสมัยนี้ดื้อ พูดด้วยยาก ยิ่งต้องปรับเปลี่ยนวิธีการดีมั้ย เพราะว่าการตีแบบเดิมมันใช้ไม่ได้ผลแล้ว  

พูดไปก็เหนื่อยเปล่าครับ ครูแกมีธงในใจแล้ว ว่าพฤติกรรมเด็กแก้ได้ด้วยความรุนแรง

พ่อผมแม่ผม ครูน้อยต่างจังหวัดแถวภาคใต้ คนนึงเกษียณแล้วอีกคนกำลังจะเกษียณ สอนทั้งม.ต้น ม.ปลาย เลิกตีเด็กมายี่สิบปีแล้ว กับลูกยิ่งไม่ตี ลูกศิษย์ได้ดีเยอะแยะไป

ผมสอนเด็กโตหน่อย โตกว่ามัธยม ยิ่งไม่ตีเลย คนคุยกันรู้เรื่อง ไม่ใช่วัวควายที่ต้องใช้ความรุนแรงเข้าควบคุม

เด็กโดนตีเยอะๆ ชอบความรุนแรง ไปตีลูกตีเมียในอนาคต ถ้าจบเป็นครูก็ไปตีเด็กต่อวนลูปกันไป
1
0
.
~ OLD ENGLISH MASTIFF ~
.
ดาวเตะกัลโช่
Status: อนิเมะ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 17954
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 08:56
ถ้าทำผิดก็ต้องโดนลงโทษ

เหมือนกฎหมาย

อันนี้แค่ตี พอสมควรให้รับรู้ความผิด

แต่เด็กบางคนมันก็เกินเยียวยาจริงๆนะ
เพราะพ่อแม่ตามใจจนได้ใจ

**การทำโทษที่หมายถึงไม่จำเป็นต้องตี แต่ดป็นการหักคะแนน หรือให้ไปบำเพ็ญประโยชน์อะไรก็ว่าไป
แก้ไขล่าสุดโดย pongnares3 เมื่อ Sat Jan 18, 2020 08:58, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
https://writer.dek-d.com/narasixtenbunshe/story/view.php?id=1391214 >>ตำนานเพชรอำพัน [ไทป์มูน]
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 28 Jun 2010
ตอบ: 7663
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 09:52
ไม่ต้องตี แต่ให้มีระบบซ้ำชั้น เป็นการบังคับเด็กในตัว เรื่องพวกนี้อยู่ที่ รร ด้วย แต่เอาตรงๆ พวกเกเร ขี้เกียจ นิสัยแย่ โตมาถ้าไม่เปลี่ยนพฤติกรรมก็โดนสังคมบีบไปเป็นโจร ขโมย ขี้เกียจทำงาน ก่ออาชญากรรมอยู่ดี ไม่ต้องพูดถึงเด็ก ผู้ใหญ่บางคนติดคุกอย่างบ่อย มันก็ออกมาก่ออาชญากรรม คนมันชั่วลงโทษขนาดไหนมันก็ไม่กลัว ไม่งั้นจะร้องหาโทษประหารกันทำไม เพราะเด็กบางคนมันแก้ไม่ได้ มันเป็นตั้งแต่สถาบันครอบครัวแล้ว ครูเจอเด็กทุกรูปแบบ ยิ่งแบบที่เข้าขั้นแย่นี้พูดเหตุผลอะไรมันก็ไม่ฟัง บาง รร ทำไมถึงทำได้ก็ต้องดูสังคม รร นั้นๆด้วย รับแต่เด็กเรียนดี มีเงิน ครอบครัวอบอุ่น จะสอนจะอะไรมันก็ง่าย ลองมาสอนตาม รร ต่างจังหวัดที่รับเด็กทุกระดับชั้นดู เด็กบางคนครอบครัวแตกแยก พังมาแต่เกิด คุมยากมากๆ ถ้าดีคือดีไปเลย ชั่วนี้ก็เยอะ
0
0

จักรวาลกว้างใหญ่แค่ไหน หากเราอยู่เพียงลำพัง
มันก็เวิ้งว้างว่างเปล่า โดดเดี่ยวเดียวดาย
นักเตะตำบล
Status: เราจะข้ามผ่าน คืนวันที่เลวร้าย.....,,ไปด้วยกัน
เข้าร่วม: 05 Nov 2014
ตอบ: 1469
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 10:07
ตอนแรกๆผมตีแบบจัดหนักมาก แต่ตีแบบไม่มีอารมณ์ผสม แต่ผ่านมาซักระยะ ตีไปก็เท่านั้น ไม่มีประโยชน์ ไม่ต่างกับตีวัวตีควาย

ตอนนี้วิธีที่ใช้คือนอกห้องเรียนทำตัวเป็นรุ่นพี่ ไม่ทำตัวเป็นครู สิ่งที่ได้คือ ถ้าไม่เกินเยียวยาจริงๆ เด็กจะเข้าห้องเรียน พยายามส่งงาน ส่วนความผิดอื่นๆ เด็กจะพยายามหลบไม่ให้เห็น แต่ผมก็รู้นั้นเหละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

Facebook Fanpage :: www.facebook.com/paakhangban
Youtubee official :: ป้าข้างบ้าน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7635
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 10:16
ผมเอาอันเก่ามาตอบนะ

ตีเฉพาะเคสๆไป

อย่างตอนเด็กๆ ผมโดนตีบ่อยมาก ม.1 - ม.3 นี่ผมอยู่ในช่วงโครตเกเร

ดูดบุหรี่ในห้องน้ำ ดูดกัญชา โดดเรียน ตีต่อย

อาจารย์ประจำชั้นเป็นฝ่ายปกครอง ตีแล้วตีอีก

เรียกผู้ปกครองแต่ท่านไม่เคยทัณบนเลย ท่านบอกถ้าทำทัณบน มึงโดนไล่ออกแน่นอน

ตอนจบ ม.3 ผมจะไปเรียนช่าง ท่านบอกมึงไม่จบหรอก เรียน ม.ปลายที่เดิมละ เดี๋ยวอาจารย์ดูให้ เด๊่ยวติวให้เอง อย่างมึงต้องมีคนเคี่ยวเข็ญ

ผมโครตนับถืออาจารย์เลย ได้ต่อ ปวส.จบมาทำงานก็เพราะทา่าน ตอนนี้ท่านเกษียณละ ติดต่อกันเสมอ ไปกินเหล้าด้วยกันบ่อยๆ

บางทีไม่เรียวก็เหมาะกับบางคนนะ บางคนเกินเยียวยาจริงๆ ก็ต้องตี
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2009
ตอบ: 2421
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 10:24
ไม่รู้สิ ตอนเรียนผมถูกทำโทษด้วยการตีน้อยๆๆมาก เราแค่ปฏิบัติตามกฏของโรงเรียนเอง แค่นั้นก็จบแล้ว ใครจะอยากลาก นร. ออกมาตีทั้งที่ไม่ผิด แต่กระนั้นถึงผมโดนตีก็ไม่ค่อยได้ซีเรียสอะไรนะ เราก็ผิดจริงๆ ยกตัวอย่างเช่น ผมยาว ทำการบ้านไม่เสร็จ มาเข้าแถวหน้าเสาธงช้า ลองฝีกให้ลูกหลานหรือตัวเองอยู่ในกฏ ระเบียบขององค์กร ก่อนดีมั้ย ผมว่า แล้วการถูกทำโทษด้วยการตีก็จะหายไปเองแหล่ะคับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 529
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 10:27
พ่อแม่ผมแทบไม่เคยตีเลย บ้านผมไม่เคยเชื่อว่าการตีทำให้เป็นคนมีคุณภาพได้ การตีสำหรับผมคือการไม่คิดอะไรเลย คิดหาทางแก้ปัญหาไม่ออกเลยเลือกตัวเลือกที่ง่ายที่สุดคือการใช้กำลัง
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26185
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 10:48
ตัดตะแนนไปดิ ให้มันเรียนไม่จบ ไม่ใช่มาทำร้ายร่างกาย ประเทศที่มีอารยธรรมเขาไม่มีใครทำแล้ว
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 25684
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 11:38
ผมโดดก้นลายกลับบ้านเขียวม่วง สามขีด เปิดให้แม่ดู แม่ก็บอกสมควรละ 555
0
0
MY PC powered by RX 6800 XT
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2009
ตอบ: 4611
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 11:41
ถ้าดื้อก้อตีบ้าง​ แต่ควรหาเหตุผลที่ตีก่อน​ ทำกติการ่วมกันว่าถ้าทำผิดก็มีบทลงโทษตามระดับนะ​ ตักเตือนครั้ง1,ครั้ง2​ตี

ผมไม่ชอบใช้กำลัง​ คนที่เป็นพ่อแม่ตีลูกเค้าก็เจ็บมือที่ต้องตีลูก​ ถ้าความผิดเป็นที่ตัวเราที่ดูแลลูกไม่ดี​ งั้นเราควรจะลงโทษตัวเองยังไงที่สอนเค้าให้ดีไม่ได้​ หรือถ้าสอนหมดทุกอย่างแล้วไม่ดีขึ้น​ก็ควรให้เค้าจดจำความผิดไว้บ้าง(ไม่จำเป็นต้องใช้กำลังนะ)​ ดีกว่าเค้าไปเกเรในสังคมจนต้องติดคุกตาราง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 247
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 11:55
ผมไม่สนันสนุนให้มีการตีเกิดขึ้นครับ มันเป็นการใช้ความรุนแรงถึงแม้จุดประสงค์ของผู้ตีอาจจะบอกผู้ที่ถูกตีว่าเป็นการลงโทษและสั่งสอนก็ตาม วิธีการอื่นๆในการทำโทษก็มีเยอะแยะและสามารถลงโทษให้นักเรียนสามารถลดการกระทำผิดได้ดีกว่าการตี เด็กถ้ามันจะดื้อจะเลว ตีให้ปางตายสุดท้ายมันก็เหมือนเดิม เพราะไม่ได้เปลี่ยนความคิดของเด็กเลย มีแต่ใช้ความรุนแรงซ้ำเติมลงไปในตัวเด็ก ยิ่งโดนยิ่งก้าวร้าว ผมเชื่อว่าเด็ก 90%จาก100% ที่โดนครูตี ไม่มีใครจำหรอกครับ มีแต่สร้างความคับแค้นใจความโกรธความเกลียดให้เด็กมีต่อครู

ผมรู้สึกดีมากที่ได้อ่านกระทู้เรื่องนี้ ใน ss ผมอ่านใน Facebook นี่ มีแต่คนไม่มีเหตุผล บางคนอ้าง โตมากับไม้เรียวบ้าง อ้างเมื่อตอนเด็กๆโดนเยอะกว่านี้ยังไม่เห็นบ่นอะไร บางอันว่าไปถึงพ่อแม่เด็กว่าพ่อแม่รังแกฉันเลี้ยงลูกแบบผิดๆบ้าง อ่านแล้วรู้สึกหดหู่มากครับ

แก้ไขล่าสุดโดย BabyTiger เมื่อ Sat Jan 18, 2020 11:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4277
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 12:46
กฎหมายห้ามทำร้ายร่างกายเด็ก กฎกระทรวงห้ามตี แค่นี้ก็น่าจะเพียงพอละครับ ถ้าอยากตีมาก ต้องไปร้องเรียนขอเปลี่ยนกฎก่อน (ซึ่งทำไปก็แพ้อยู่ดีเพราะไม่มีงานวิจัยระดับสากลรองรับความสำคัญของไม้เรียว/การทำร้ายร่างกาย มีแต่จะตรงข้าม)
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Feb 2011
ตอบ: 844
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 16:19
ตอบไม่ได้ แต่ขอเป็นกำลังใจให้แล้วกัน
เด็กหลายคนก็ถูกเลี้ยงมาอย่างทิ้งขว้าง โตมาก็สร้างปัญหาไม่รู้จบ
พอมันไปเป็นพ่อแม่ มันก็เลี้ยงลูกแบบที่พ่อแม่มันทำกับมัน ส่งต่อDNAรุ่นสู่รุ่น
ถ้าในสักช่วงชีวิตมันคิดได้ ก็น่ายินดี คงต้องมีสักอย่าง สักคน ที่ทำให้มันคิดได้
อาจจะเป็นความใส่ใจ การพูดคุย ความจริงใจ หรือแม้กระทั่ง ความรุนแรง

หรือจะปล่อยให้มันเป็นแบบที่มันเป็นต่อไป การเมินเฉยต่อมัน ก็อาจจะเป็นคำตอบที่ดี
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel