ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ควรยังมีการลงโทษด้วยการตีหรือไม่
ควรมีและแรงๆให้หลาบจำ
???
ควรมีแต่พอดี พอเหมาะ
???
แล้วแต่ยังไงก็ได้
???
ไม่ควรมีอีกต่อไป
???
คะแนนทั้งหมด: 423
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27081
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 00:11
[RE: [VOTE]การตีนักเรียนของคุณครู]
การใช้ความรุนแรง มันบังคับได้แค่ตอนทำโทษ ไม่มีประโยชน์หลังจากเด็กจบออกไป

การทำโทษแบบนี้ไม่ทำให้เด็กเป็นคนดีของสังคมได้ อาจเป็นผลเสียด้วยซ้ำ

มีวิธีอย่างอื่นที่สามารถปรับพฤติกรรมเด็กและช่วยให้เด็กเป็นคนมีคุณภาพได้

อย่างที่เม้นบนบอก ว่าถ้าตีแล้วมันดีจริง การศึกษาและจิตสำนึกของคนไทยคงเป็นอันดับต้นๆ ของโลกไปแล้ว

ไปดูประเทศที่เจริญทางด้านการศึกษาและประชากรสิ เค้าตีกันแบบของไทยไหม

ถึงมันจะไม่มีงานวิจัยออกมาและดูเหมือนทึกทักเอาเองก็เถอะ แต่มันก็ชัดเจนว่าการตีไม่ได้ช่วยพัฒนาอะไรเลย

ผมว่าปัญหาของประเทศที่เราเอือมกันอยู่ทุกวันนี้ เป็นเพราะพื้นฐานของคนไทยนี่แหละ

ที่มีการลงโทษทางกายตั้งแต่เด็กๆ ต้องเคารพทุกความคิดของคนโตกว่า ตั้งคำถามขัดแย้งอะไรไม่ได้เลย

ไม่ส่งเสริมให้เด็กคิดเอง เรียนรู้ถูกผิดเอง
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2144
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 00:12
[RE: [VOTE]การตีนักเรียนของคุณครู]
เห็นครูตีเด็กแล้วรู้สึกทุเรศเหมือนอยู่ในสังคมด้อยพัฒนา
แก้ไขปัญหาด้วยความรุนแรงทั้งๆที่เป็นสถาบันการศึกษา
คิดว่าเด็กมันโตขึ้นจะเป็นยังไงหละ ไม่เกลียดความรุนแรงก็ใช้ความรุนแรงแก้ปัญหา
สุดท้ายมันก็แค่วิธีมักง่ายที่คนเป็นครูใช้คำว่า "สั่งสอน" แทนคำว่า "ระบายอารมณ์กับเด็ก" แค่นั้นแหละ

ยิ่งมาอ้างว่าตีเพื่อให้หลาบจำนี่ยิ่งทุเรศกับคนเป็นครู
คุณสนใจแค่ให้นักเรียนเป็นแบบที่ตัวเองต้องการ ณ ตอนนั้น
แต่ไม่ได้สนใจอนาคตของเด็กเลยว่าจะมีความฝังใจกับอะไรบ้าง
แก้ไขล่าสุดโดย erth เมื่อ Sat Jan 18, 2020 00:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Bet on your risk
เข้าร่วม: 13 Aug 2006
ตอบ: 3664
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 00:19
Spoil
Li13ra พิมพ์ว่า:
Heaven_K พิมพ์ว่า:
Spoil
เด็กเอ๋ยเด็กน้อย พิมพ์ว่า:
เด็กเอ๋ยเด็กน้อย พิมพ์ว่า:
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
ถ้าตีแล้วมันได้ผล คนมันโตมาได้ดีจริง แล้วประชากรส่วนใหญ่มีคุณภาพจะไม่เถียงเลย

ที่ผ่านมากี่สิบปีแล้วก็ตีกันมาตลอด ลงโทษมาตลอดแล้วเป็นยังไง ดูเอาเองเถอะ

ประเทศที่ระบบการศึกษาดีๆ คุณภาพประชากรดีๆ มันมีครูตีนักเรียนจนหลังแดงเป็นรอยไม้เรียวอีกมั้ย

แล้วไอ้เลิกตีนักเรียนเนี่ย เห็นมีให้ทำมาตั้งแต่ผมยังเรียนมัธยมแล้ว ยังมีครูเสร่อมาตีอีกหรือไง สอนคนต้องใช้คำพูดอธิบายกันจะทำไม่ได้เลยหรือยังไง  

เด็ก 1 คน ไม่เก็บขยะ ไม่รับผิดชอบในหน้าที่ พูดอธิบายแล้วไม่ฟัง เป็นท่านจะทำอย่างไร หรือจะเก็บกวาดแทนเด็ก ให้เด็กนั่งดูเรา  

เด็กมันชอบอะไรหล่ะครับ ลงโทษให้มันอดอันที่มันชอบสิครับ

ชอบอะไรอย่าให้มันทำ กักบริเวณอะไรก็ได้

เพื่อนพักเที่ยงไปวิ่งเล่น อย่าให้มันได้เล่น ขังไว้กับงานอะไรก็ได้ที่น่าเบื่อ เด็กมันก็ยอมแล้วครับ

การตีจะทำใหเด็กจำไปจนโตว่าปัญหาทุกอย่างแก้ได้ด้วยความรุนแรง ถ้ายังแก้ไม่ได้ก็ใส่ความรุนแรงเข้าไปอีก  

ขังไว้กับงานที่น่าเบื่อ

หากไม่ทำงานล่ะครับ แหกห้องขัง เพื่อนมาช่วยกันให้หลุดพ้นจากพันธนาการของครู
ครูจะยืนหัวเราะ ยืนร้องไห้ หรือเอาไม้เรียวตีหัวตัวเองดีครับ

เด็กที่แยกแยะได้ เขาจะคิดได้เมื่อโตขึ้น มิเช่นนั้นทุกตารางนิ้วบนแผ่นดินไทย ก็คงมีแต่ความรุนแรงสิครับ  

คุณครู ยังเชื่อฝังหัวอยู่เลย ว่าความรุนแรงแก้ปัญหาได้ หรือไม่จริงหล่ะครู

ลองถามตัวเองดูครับ หรือครูเป็นเด็กที่แยกแยะไม่ได้คนนั้น

ถ้ากักบริเวณเด็กสักคนไม่ได้ อย่าไปบอกใครเลยครับ อายเขา

พ่อผมก็ครูแม่ผมก็ครู ผมก็ครูแต่ลูกศิษย์ผมตัวโตหน่อยก็แค่นั้น  

เด็กม.ปลายนี่เรียกมากักบริเวณได้หรอครับ ผมนึกภาพสมัยเรียนโดนเรียกนี่ไม่เคยสนใจเลยนะถ้าอ.ไม่มาลากไป ไม่แน่ใจว่าในทางปฏิบัติจริงจะทำได้หรือเปล่า

อีกอย่างคือถ้ามองจริงๆแล้ว กักบริเวณนี่ถือเป็นการละเมิดสิทธิเหมือนการตีหรือเปล่าครับ

ไม่ได้ค้านว่าไม่ดีหรือสนับสนุนการตีนะครับ แค่อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็น  

เด็กไม่ทำเวร ไม่เก็บขยะ นี้น่าจะเด็กประถมมั้ยครับ

ม.ปลายก็หาวิถีลงโทษอย่างอื่น คะแนนความประพฤติอะไรก็ว่าไป

กักบริเวณ ไม่น่าจะละเมิดสิทธิอะไรนะครับ ลงโทษอย่างเบา
ไม่งั้นใช้ไปขัดส้วม ใช้เก็บขยะก็ละเมิดสิทธิหมดสิครับ
เธอไม่ทำเวรตอนเย็น เพราะฉะนั้นพรุ่งนี้เที่ยงหลังกินข้าว ต้องมาทำงานชดเชยบลาๆ อะไรก็ว่าไป แต่ไม่ให้ไปเล่น  

ม.ปลายก็ยังมีทำเวรอยู่นะครับที่โรงเรียนผม

สำหรับกักบริเวณเหมือนละเมิดสิทธิอะครับอารมณ์กักขัง ผมคิดแบบนั้นนะ

ส่วนคะแนนความประพฤตินี่ต้องใช้ให้รุนแรงน่าจะได้ผลนะ โรงเรียนผมแบบถ้าไม่ก็เรื่องนอกโรงเรียนหรือพวกยาเสพติดร้ายแรงโดนตัดคะแนนไปก็ไม่ถึงกับพักการเรียนหรือไล่ออก พูดเลยว่าไม่มีใครสนใจเลย
0
0
โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38491
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 00:29
อยากได้คุณภาพการศึกษาแบบประเทศพัฒนาแล้ว

แต่ยังชอบการลงโทษแบบประเทศด้อยพัฒนา

0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: กินหวานไม่กินคาว สันดานไพร่
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 9772
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 00:36
ตอนเป็นนักเรียน ผมไม่ค่อยโดนครูตีนะ อาจมีบ้างที่ทำผิดหรือพลาด

แต่เพื่อนบางคนมันเกเร จริงๆ สุดๆไปเลย ขี้เกียจ ขี้โกง อู้งาน แกล้งคนอื่น หยาบ

ครูกี่คนว่ากล่าวตักเตือน ก็ไม่เห็นจะดีขึ้น พอวันนึงโดนตีก็เบามาหน่อย เด่วก็เป็นอีก

แต่ถ้าไม่ตี ก็ไม่มีช่วงที่มันทำตัวดีจริงๆนะ บางทีไม่ตีโดนด่า โดนประจานก็ฝั่งใจกว่าอีกนะ
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5518
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 00:41
ยังคิดว่าการใช้ความรุนแรงสามารถแก้ไขปัญหาได้อยู่หรอ ไม่น่ามาเป็นครูอ่ะ
ตอนเด็กผมก็โดนมาเยอะโคตรเกลียดเลย ชีวิตจะดีไม่ดีขึ้นอยู่กับตัวเด็กเองล้วนๆ ไม่เกี่ยวกับไม้เรียวเลย
1
0

Arsenal 38-0-0

ให้ดีใจลูกละ 1 นาที
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 7528
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 00:42
ถูกแบนแล้ว
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
อยากได้คุณภาพการศึกษาแบบประเทศพัฒนาแล้ว

แต่ยังชอบการลงโทษแบบประเทศด้อยพัฒนา

เกาหลีก็ไม่ด้อยนะครับ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 11691
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 00:43
[RE][VOTE]การตีนักเรียนของคุณครู

สมัยเด็ก ผมยังเจอลงโทษด้วยการตี สำหรับผมมันได้ผลนะ เพราะผมพยายามไม่ทำอีก จะให้ครูมาอธิบายเหตุผล มันไม่มีประโยชน์สำหรับผมเลย เพราะผมรู้อยู่แล้วว่าโดดเรียนมันไม่ดี ผมยาวมันผิดกฎ โดดเวรเพื่อนเดือดร้อน คือรู้หมดแต่ก็ยังฝ่าฝืน แต่สมัยนี้จะมาตีคงโบราณไปแล้ว ตัดคะแนนความประพฤติก็ดูโอเค แต่มันต้องมีผลจริงๆ เช่น เมื่อตัดถึงที่สุดแล้ว สามารถพักการเรียน หนือไล่ออกได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ༼ つ ಥ_ಥ ༽つ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 12604
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 00:50
เพิ่มอีกซักนิด ถ้าอยากให้เด็กเชื่อฟัง ตัวครูเองต้องทำให้เด็กรัก,เชื่อใจและเคารพก่อน
ให้เด็กมันรู้สึกว่าครูคนนี้สามารถเปิดใจคุยได้ตรงๆ มันก็จะคุยง่ายขึ้น
รู้จักเด็กให้ดีจะได้รู้วิธีลงโทษที่เหมาะสม โดยที่ไม่ต้องตี

แต่กับครูที่เด็กไม่ชอบ ไม่ว่าจะพูดอะไร ลงโทษยังไงเด็กมันก็ไม่รับอยู่ดี ยอมถูกลงโทษให้ผ่านๆไปแค่นั้น
เกลียดครูหนักกว่าเดิมซะอีก
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: แก่ ใจดี สปอร์ต อบต.
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 14739
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 02:20
แรกๆก็คิดว่าควรจะมีการตีดีมั้ย คิดไปคิดมา ถ้าเด็กทำผิด สถาบันครอบครัวก็ต้องมีส่วนร่วมด้วย ดังนั้นยกเลิกไปดีกว่า เปลี่ยนมาให้เพื่อนร่วมชั้นรุมด่าแทน เหมือนเรารุมด่าคนทำผิดผ่านโซเชี่ยล ก็น่าจะได้ผลดีนะ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 15722
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 02:45
ตีให้รู้ว่าเจ็บ จำ ก็พอ ไม่ใช่หวดเอาตาย หรือระบายแค้นส่วนตัว

ถ้าถามว่าตียังงัย ตีให้รู้ว่าเจ็บอ่ะคับ ไม่ควรเล่นถึงขนาดเป็นรอยเขียวช้ำ หรือเป็นแผล

ขนาดนักยูโด (อันนี้จากคนรู้จัก เล่ามา) ยังต้องโดนครูทำโทษเลย ทั้งต่อย ทั้งหยิก แต่อันนี้ พ่อแม่ คุยกับครู พร้อมทั้ง นักจิตวิทยา ว่ารับได้มั้ย ถ้ารับไม่ได้ ก็อย่าเรียนกับเค้าเลย เด็กก็เรียนเยอะแยะ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 447
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 06:28
สุดท้ายก็คงแล้วแต่ความคิดของแต่ละคนนะครับ แต่ในฐานะที่เป็นครู ผมยังคงยืนยันว่าการตีเพื่อปรามไม่ให้พฤติกรรมลุกลามบานปลาย ไม่ใช่ตีเพื่อสนองอารมณ์ตนเอง ไม่ว่าจะก่อนตี หลังตี ครูและเด็กก็ต้องพูดคุยกันแน่นอนอยู่แล้วครับ เพียงแต่สำหรับเด็กบางคน หรือในบางพฤติกรรม หากครูไม่ตอบสนองการกระทำของเด็กด้วยวิธีการเช่นนั้น สภาพสังคมในโรงเรียนจะอยู่อย่างไรครับ

ผมเป็นครูโรงเรียนประถมในต่างจังหวัด บอกเลยว่าพฤติกรรมของเด็กทุกวันนี้ ต่างกับเมื่อก่อนเยอะครับ เด็กหลาย ๆ คนมีความอดทนน้อยลง ไม่ค่อยเคารพเชื่อฟังผู้ใหญ่ ใช้ภาษาพูด ภาษาคุยเล่นมาคุยกับผู้ใหญ่ เรื่องคุณธรรมจริยธรรมเข้าขั้นวิกฤต ไม่รู้กาลเทศะ
ปัญหาหลักมาจากครอบครัว บางครอบครัวเลี้ยงลูกตามใจฉัน พ่อแม่รังแกฉัน ลูกอยากมี อยากได้อะไรต้องได้ ติดนิสัยมาถึงโรงเรียนและจะเป็นนิสัยที่ติดตัวออกไปในสังคม

เด็กคนหนึ่งไม่รู้จักรับผิดชอบหน้าที่ตนเอง เมื่อมีคนไปบอก ไปถาม ไปเตือน กลับต่อว่าคน คนนั้นด้วยคำพูดรุนแรงหยาบคาย "รู้อยู่แล้ว จะมาสั่งทำไม บ้าหรือเปล่า..." ให้โอกาสแก้ตัว ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมหลายครั้ง แต่สุดท้ายก็ไม่ทำ ตัดคะแนนความประพฤติ "ตัดไปสิ หนูไม่สนใจอยู่แล้ว"
ให้ซ้ำชั้น เพราะไม่ส่งงาน ไม่ทำอะไรซักอย่าง "ดีครู หนู/ผม ชอบ..."

เหตุการณ์จริงหนักหนากว่านี้เยอะครับ

พฤติกรรมของเด็กในปัจจุบัน บางครั้งมันหนักหนาสาหัสกว่าที่หลายคนคิดครับ

ผมบอกไว้เลยครับ คนที่ไม่ได้มาเป็นครูน้อยคนนักจะหยั่งถึงความรู้สึกตรงนี้ คุณอย่าเอามาตรฐานของตนเองหรือสิ่งที่คุณเคยพบเห็นมาเป็นตัวตั้งแล้ววัดค่าของคนอื่น

การใช้จิตวิทยา ใช้ได้ครับ แต่ต้องอยู่ในห้วงเวลาที่เหมาะสม บางคนใช้แล้ว แต่พฤติกรรมยังไม่ดีขึ้น กลับบานปลาย ก็จำเป็นต้องห้ามปรามครับ แล้วค่อยมาพูดคุยกันอีก

ทุก ๆ ครั้งครับที่ตีเด็ก เด็กจะต้องรู้ว่าตนเองทำผิดอะไร ทำไมครูต้องตี

0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 447
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 06:34
ผมเห็นบางความคิดเห็น แสดงความเห็นประมาณว่า "สมัยก่อนก็ถูกครูตี แต่ที่ได้ดีทุกวันนี้ ไม่ใช่เพราะครูตี เพราะฉันคิดได้ด้วยตัวเอง"

ครับ ถ้าผมเป็นครูของคุณ คงภูมิใจมาก ๆ เลยนะครับเนี่ย

แก้ไขล่าสุดโดย เด็กเอ๋ยเด็กน้อย เมื่อ Sat Jan 18, 2020 06:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 1335
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 06:55
มองว่าเป็นเครื่องมือสำหรับครูอย่างหนึ่งครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 601
โพสเมื่อ: Sat Jan 18, 2020 08:20
[VOTE]การตีนักเรียนของคุณครู
Jye พิมพ์ว่า:

มีทฤษฎีรองรับอยู่นะ

การเปลี่ยนแปลงพฤติกรรม ผมจำชื่อนักจิตวิทยาไม่ได้ ที่ปล่อยให้หนูถูกไฟฟ้าจิต มีคันโยคปิดกระแสไฟฟ้า

หากการทำโทษไม่รุนแรงพอจะไม่มีการเปลี่ยนพฤติกรรมนะ

ผมว่าครูคงเรียงจาก เบาไปหนักแล้วละ  

ถ้าอิงงานวิจัยตามจิตวิทยายาการลงโทษโดยใช้ความรุนแรงนอกจากจะไม่ทำให้นักเรียนเปลี่ยนพฤติกรรม มันจะไปทำให้นักเรียนไม่แสดงพฤติกรรมนั้นๆต่อหน้าครูหรือตอนที่อยู่ตอหน้าคนมีอำนาจเฉยๆครับพูดง่ายๆก็คือไม่ช่วยในการเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมใดๆอย่างแท้จริง

อันที่จริงงานวิจัยนี้ออกมานานแล้วด้วยครับว่าการลงโทษไม่ช่วยในการเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมใดๆอย่างแท้จริงทางฝั่งประเทศเจริญแล้วเขาถึงยกเลิกการทำโทษด้วยการตีหรือทำร้ายร่างกายกันซะหมดเน้นหนักไปที่การเสริมแรงให้นักเรียนเปลี่ยนพฤติกรรมซะมากกว่าครับซึ่งอันนี้เนี่ยถ้าเป็นคนธรรมดาไม่รู้ผมไม่แปลกใจนะ แต่สำหรับบางท่านที่เป็นครูนี่ผมสงสัยว่าก่อนเป็นครูไม่ผ่านการอบรมเรื่องนี้มาก่อนหรืออย่างไรและต่อให้ไม่เคยผ่านการอบรมมาก่อนคิดจะมักง่ายลงโทษด้วยการตีเคยได้ทำรีเสิร์ชวิจัยมามั้ยว่าการลงโทษแบบไหนมีประโยชน์ต่อนักเรียนอย่างแท้จริงหรือแค่คิดไม่ออกเลยตีมันเลยแล้วบอกว่าเพราะหวังดี ถ้าหวังดีจริงๆควรที่จะศึกษาหาข้อมูลก่อนที่จะลงมือทำร้ายใครสิครับงานวิจัยก็หาอ่านได้ไม่ยากอินเตอเน็ตก็มีแล้วหรือปัญหาเป็นเพราะว่ามันเป็นภาษาอังกฤษคนที่เป็นแม่แบบแห่งความรู้อย่างครูเลยอ่านไม่ออกกัน

ปล ผมไม่ได้ว่าท่านนะครับแค่เห็นว่าที่ท่านโพสต์มันอยู่ในฟิลด์จิตวิทยาแล้วผมกลัวหลายๆคนจะเข้าใจผิดเพราะบริบทการทดลองกับหนูมันต่างกับคนที่มีความรู้คิดไม่เหมือนกันบวกกับเห็นคนโหวตว่าตีแต่ให้พอเหมาะเยอะจนน่าตกใจเลยกลัวว่าจะมีเด็กที่โดนทำร้ายร่างกายโดยไม่จำเป็นอยู่เยอะเลยถ้าสังคมยังคิดแบบนี้ดังนั้นภาษาถ้าแรงไปขออภัยล่วงหน้าครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel