ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status: SkySea
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jan 2010
ตอบ: 638
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 21:51
[RE: ซื้อบ้านสำเร็จรูป vs ซื้อที่ดินแล้วสร้างบ้านเอง]
ผมชอบแบบB ซื้อที่เอง สร้างเอง ออกแบบเองครับ ถ้าจ้างสถาปนิกออกแบบดูแลการก่อสร้างให้ โอกาสบานปลายก็ไม่เยอะครับ อยากได้ยังไงก็สั่งได้ครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ซุปตาร์ยูโร
Status: Once a Foal, always a Foal ❤
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 9871
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 21:56
[RE: ซื้อบ้านสำเร็จรูป vs ซื้อที่ดินแล้วสร้างบ้านเอง]
สมัยบ้านเก่าตอนเด็กๆ ที่บ้านเคยสร้างเอง มีปัญหากับผู้รับเหมา ตอนย้ายบ้านมารอบนี้พ่อเลยซื้อบ้านจัดสรร แต่ขนาดแค่ต่อเติมบ้านก็มีปัญหากับผู้รับเหมาอยู่ดี คือจะเอาถูกก็เจองานหยาบแบบนี้แหละ

(แต่บ้านคนรู้จักใช้บริษัทรับเหมาทำพวกหลังคาของ SCG ก็เจอปัญหานะ แต่อันนั้นเค้าแก้ให้ไง ที่บ้านเราเจอนี่คือพอทำผิดก็ไม่ยอมแก้งาน รับเงินแล้วหายไปเลย พ่อก็ดันไปจ่ายก่อน นี่โมโหมาก ทุกวันนี้มองเคาน์เตอร์งานหยาบๆ แล้วอยากเอาค้อนทุบๆ ประตูตู้ห้องครัวตอนนี้ก็สีลอกแล้ว)

ทุกวันนี้อยู่หมู่บ้าน ก็ยังเจอปัญหาประปราย เช่น จอดรถเลวนี่หลายบ้านเลย ที่จอดรถในบ้านก็มี แต่สันดานก็ยังจอดหน้าบ้านขวางถนนกัน ละก็เคยมีคนจับกลุ่มมานั่งกินเหล้ากันที่ศาลาตรงสวนหมู่บ้าน มีบางบ้านจัดปาร์ตี้ในบ้านตัวเองแล้วเปิดเครื่องเสียงเสียงดัง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องส่วนใหญ่เรียกให้ยามหรือนิติช่วยจัดการได้ ยกเว้นเรื่องจอดรถที่ยังไงก็แก้ไม่หาย

นั่งแช่งให้มีรถหายสักคัน หรือลูกเห็บตกเจาะหลังคาอยู่ทุกวัน

บ้านที่อยู่ทุกวันนี้อยู่ในกทม. จริง แต่โคตรชานเมือง เดินทางเข้าตัวเมืองนี่ 20+ กิโล อีกนิดเดียวก็ปริมณฑลแล้ว เนื้อที่ไม่เยอะ แต่ที่ตั้งคือใกล้ห้างมากๆ แบบเดินไปได้เลย สะดวกก็ตรงนี้ 555

ส่วนคนที่คิดอยากมีที่เยอะๆ ปลูกผักผลไม้ อยากบอกว่ามันต้องดูแลนะ อย่าคิดว่าฝากเทวดาเลี้ยงแล้วมันจะออกลูก นี่ผ่านมา 4-5 ปีมะม่วงออกลูกหรอมแหรม ฝรั่งเคยติดลูกครั้งเดียว มีหม่อนที่ออกบ่อยหน่อย

แถมเคยปลูกใบเตยแล้วไม่ได้ดูแล ปรากฏว่ามันแตกพุ่มออกมาเยอะมาก กลายเป็นรังแมว มีแมวจรจัดมาคลอดลูกในพุ่มใบเตย ขี้เรี่ยราดเต็มสนามบ้าน

ที่พอกันคือว่านหางจระเข้ ไม่ได้ดูแลจนกอเดียวแตกออกมาเป็น 30+ กอ ปรากฏกลายเป็นรังหอยทาก มันไม่กินต้นว่านหางนะ แต่สุมหัวอยู่แถวๆ ดงว่านหางจระเข้แล้วออกไปกินใบต้นอื่น ไม้กินใบแบบกะเพรา ผักชีฝรั่ง โดนหอยทากกินเรียบ

นี่เพิ่งมารื้อดงต้นไม้รกๆ ของเก่า กะว่าจะทำใหม่ให้ดีๆ หน่อย ปรากฏว่าแค่เริ่มรื้อก็จับหอยทากไปแล้วร่วมร้อยตัวได้

ปล. ใครอยากได้ต้นว่านหางจระเข้ แจกฟรีเลย มีเยอะมาก แต่มาเอาเอง 555
แก้ไขล่าสุดโดย Nakhal เมื่อ Wed Apr 24, 2019 21:58, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
lit
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9116
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 23:06
l2ampage พิมพ์ว่า:
ผมกำลังวาดฝันตัวเองคล้ายๆท่านเลย เลือกบ้านจาก 3 แบบนี้

ตอนนี้ในใจผมเลือก แบบ 1 ครับ เลือกจากโครงการ สำเร็จรูป

ผมไม่ค่อยสนใจภายนอกเท่าไหร่ ค่อยตกแต่งภายในตามใจตัวเอง

บวกกับ ปัจจุบันอยู่คอนโด พวกอำนวยความสะดวก และ ความปลอดภัยมันสบายใจดีครับ

- ข้อเสียผมเดานะ คือ แบบบ้านค่อนข้างบังคับ ราคาอาจแพงกว่าลงทุนเอง

โอกาสที่ราคาจะขึ้นน่าจะสู้พวกที่ดินเปล่า ไม่ได้ เดาล้วนครับ

ผมชินกับอยู่พื้นที่ไม่ใหญ่อยู่แล้วนะ ทำความสะอาดง่ายดีเป็นคน ขี้เกียจ  

ทำไมถึงมีแผนออกจากคอนโดมาอยู่บ้านหรอครับถ้าชอบพื้นที่ไม่ใหญ่ ทำความสะอาดง่ายอยู่แล้ว
0
0
lit
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9116
โพสเมื่อ: Wed Apr 24, 2019 23:14
ผมเลือกบ้านสำเร็จรูปในโครงการก่อน เพราะ
1. ผมไม่มีความรู้เรื่องช่าง ไม่มีคอนเนคชั่น ไม่รู้ใครดีหรือไม่ดี โอกาสโดนโขกราคาเยอะมาก
2. ห่วงเรื่องความปลอดภัย ปลอดภัยกว่าเรื่องขโมย ถ้าสร้างเอง ตอนเราไม่อยู่บ้านนี่ถ้าขโมยเข้าเราก็ไม่รู้ หรือถ้าเข้าตอนเราอยู่บ้าน ก็กลัวมันทำอันตรายเราอีก
หรือถ้าเจองู เจอสัตว์อันตรายยังเรียก รปภ. มาช่วยกันจับได้
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 732
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 10:41
lit พิมพ์ว่า:
l2ampage พิมพ์ว่า:
ผมกำลังวาดฝันตัวเองคล้ายๆท่านเลย เลือกบ้านจาก 3 แบบนี้

ตอนนี้ในใจผมเลือก แบบ 1 ครับ เลือกจากโครงการ สำเร็จรูป

ผมไม่ค่อยสนใจภายนอกเท่าไหร่ ค่อยตกแต่งภายในตามใจตัวเอง

บวกกับ ปัจจุบันอยู่คอนโด พวกอำนวยความสะดวก และ ความปลอดภัยมันสบายใจดีครับ

- ข้อเสียผมเดานะ คือ แบบบ้านค่อนข้างบังคับ ราคาอาจแพงกว่าลงทุนเอง

โอกาสที่ราคาจะขึ้นน่าจะสู้พวกที่ดินเปล่า ไม่ได้ เดาล้วนครับ

ผมชินกับอยู่พื้นที่ไม่ใหญ่อยู่แล้วนะ ทำความสะอาดง่ายดีเป็นคน ขี้เกียจ  

ทำไมถึงมีแผนออกจากคอนโดมาอยู่บ้านหรอครับถ้าชอบพื้นที่ไม่ใหญ่ ทำความสะอาดง่ายอยู่แล้ว  

ิอยากได้พื้นที่ใหญ่ขึ้นครับ คอนโดมันแคบไป ห้อง 30 ตรม ถ้าอยู่ 2 คนนี้โคตรอึดอัด

และพวกงานอดิเรกผม คอนโดไม่อำนวยเลยปลูกต้นไม้ ปั่นจักยาน
1
0
นักเตะอบจ.
Status: สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1882
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2019 14:20
ผมเลือกไม่1ก้อ2นะ เอาบ้านเก่ามารีโนเวทก้อต้องดูโครงสร้างกับฐานไรพวกนนี้ถ้าไม่ดีก้อต้องทุบทิ้งสร้างใหม่ไม่คุ้มครับเท่ากับเสียเงินเปล่ายังเสียค่าทุบอีก
เลือก1ถ้าต้องการสะดวกไกล้ที่ทำงานแต่ถ้าต้องพื้นที่เยอะก้อแพงแน่ๆครับเพื่อนผมกำลังหาซื้ออยุ่เมหือนกันเเพงทั้งนั้นบางที่สังคมรอบข้างแย่ด้วยไปกันใหญ่ ต้องเลือกดีๆครับ
เลือกแบบ2 คุณต้องตั้งราคาที่ดินว่าต้องการขนาดหนราคาเท่าไรแล้วไปหาที่เหมาะๆ ส่วนเรื่องบ้านไปหาในรับสร้างบ้านไรงี้ จะได้รุ้ราคาคร่าวๆของบ้านแต่ละเเบบ คำนวนดูว่าคุ้มไหม
สำหรับผมมีที่ดินอยุ่เเล้วแต่อยุ่ต่างจังหวัดไม่คิดจะอยุ่กรุงเทพอยุ่เเล้ว เพราะฉนั้นสร้างเองแน่ๆแต่เรื่องเเบบต้องรอคนอยุ่ด้วยว่าโอเคไหม555
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel