ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ควร Set Zero หมาจรจัดไหม
ควร
???
ไม่ควร
???
คะแนนทั้งหมด: 195
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 917
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 15:57
[RE: จากข่าวสุนัขรุมกัดเด็กตาย คิดว่าควร Setz Zero หมาจรจัดไหม]
พวกหมาจรไม่มีเจ้าของต้องกำจัดให้หมด แล้วเปิดลงทะเบียนหมาทั่วประเทศ ใครจะเลี้ยงหมาต้องไปขึ้นทะเบียนจะเลี้ยงกี่ตัวไรงี้ แล้วแก้กฎหมายเพิ่มโทษให้หนักใครเลี้ยงแล้วไม่ดูแลดีๆปล่อยหมามากัดคนอื่น ปรับขั้นต่ำ5หมื่น ประกาศไปตามหมู่บ้านตามซอยต่างๆหมาใครให้เอาเข้าบ้านให้หมด ถ้าไม่มีปลอกคอ ไม่มีใครรับเป็นเจ้าของ กำจัดทิ้งไห้หมดเลย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status: "We might see something everyone else is missing.
เข้าร่วม: 24 Aug 2007
ตอบ: 4309
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:00
[RE: จากข่าวสุนัขรุมกัดเด็กตาย คิดว่าควร Setz Zero หมาจรจัดไหม]
หมา ไม่ได้ใจร้ายเหมือนกันทุกตัวนะ

ถ้ามีโจร ไปฆ่าเด็ก โจรเป็นคน ต้องไปฆ่าคนทั้งหมดเลยป่ะครับ

ลงโทษเป็นตัวๆ ไป แล้วก็พยายามควบคุม แบบไม่ต้องฆ่าดีกว่านะครับ

ปล. ในข่าวนี่คือ หมามีเจ้าของด้วยนะครับ ไม่ใช่หมาจรจัด
แก้ไขล่าสุดโดย WHY NOT เมื่อ Wed Sep 19, 2018 16:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2013
ตอบ: 2074
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:00
ควร set zero และทำ พรบ สัตเลี้ยงควบคู่ไปเลย
ลงทะเบียน ฝังชิพ เกบภาษีจากผู้ที่เลี้ยง
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3254
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:01
จริงๆหมา "จรจัด" ถ้ามีสมองมันก้ต้องกำจัดอยุ่แล้ว ประเทศนี้ศีลธรรมอันดีงามกินสมองไปหมดละ
1
0
แข้งลีกเอิง
Status: อกหักแต่บอกแฟนไม่ได้
ตอบ: 3338
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:04
เอาจริงๆเป็นคนรักหมามากนะ

แต่ก็ควรจะทำ Set Zero ให้มันจบๆ ขอแบบวันเดียวเลยก็ได้ยิ่งดี
วันนั้นผมจะขอขังตัวเองอยู่ในห้อง ปิดหู ปิดตา ไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น
กลัวเห็นภาพนี้แล้วหดหู่ใจ

มันต้องมีการจัดระเบียบใหม่ ไม่งั้นมันก็จะล้นออกมาอยู่อย่างงี้
ไม่งั้นวันหนึ่งเหยื่อผู้เคราะห์ร้ายอาจจะเป็นคนใกล้ตัวเราก็ได้
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Aug 2009
ตอบ: 3417
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:04
[RE]จากข่าวสุนัขรุมกัดเด็กตาย คิดว่าควร Setz Zero หมาจรจัดไหม
กรณี set zero หมาจรจัดควรมั้ยก็ควรครับ แต่ผมไม่กล้าโหวตให้เพราะมันไม่ใช่ความผิดของหมาพวกนั้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:07
ไปฆ่ามันทำไม มันก็ไม่อยากตายนะ

งั้นคนบ้า คนจรจัด ควรฆ่าทิ้งด้วยหรือเปล่า

ผมคิดว่าควรสร้างศูนย์พักพิงให้มันดีกว่า เอาแบบใหญ่ๆเลี้ยงได้เป็นหมื่นตัวเลย

จับทำหมันแล้วก็ส่งเข้าศูนย์ ตัวไหนมีคนรับไปเลี้ยงก็ให้ไป ตัวไหนไม่มีคนเอาก็ให้อยู่ไปจนกว่าจะแก่ตาย

และรับเลี้ยงหมด คนที่เลี้ยงไม่ไหวแล้วก็เอามาให้ศูนย์นี้ได้ จะได้ไม่ต้องเอาไปปล่อยวัด

แต่อันนี้มันปลายเหตุแล้ว ผมว่าทางที่ดีที่สุด ควรต้องขึ้นทะเบียนสัตว์เลี้ยงนะ

ทำให้เหมือนคนไปเลย มีบัตรทุกตัว รู้ว่าใครเป็นเจ้าของ มีลูกก็ต้องเอามาขึ้นทะเบียนอีก
1
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

นักบอลถ้วย ค.
Status:
ตอบ: 7641
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:07
ผมไม่ถึงกับรักสัตว์นะแต่ก็ไม่เกลียด เลี้ยงได้เคยเลี้ยงด้วย

แต่เรื่องหมานนี่ผมเห็นด้วยกับการ Set Zero หมาจรจัด

ผมเห็นด้วยกับการส่งขายไปเลย เหลือแต่หมาที่มีเจ้าของ

ส่วนใครที่เลี้ยงหมาก็ดูแลหมาตัวเองดีๆ อย่าปล่อยให้เพ่นพล่าน ไปกัดคนอื่น

ประมาณนี้

0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Once a Foal, always a Foal ❤
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 9871
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:11

ควรบังคับให้บรีดเดอร์ขึ้นทะเบียน
เจ้าของหมาขึ้นทะเบียน
หมาทุกตัวฝังชิพ

มีระบบให้คนที่ขึ้นทะเบียนสามารถซื้อขายหมาออนไลน์ได้ (ไม่งั้นต้องไปขึ้นทะเบียนแบบ manual ที่ศูนย์ราชการทุกครั้งจะยุ่งยากมาก)

อยากให้สามารถฝังชิพขึ้นทะเบียนหมาได้ตามรพ.สัตว์ที่มีใบรับรองทุกที่ไม่ว่าเอกชนหรือรัฐ

แล้วก็ตั้ง shelter ดีๆ แบบต่างประเทศ ตามที่ของหน่วยงานรัฐในจังหวัด ต้อนหมาจรจัดเข้าไปอาบน้ำให้เรี่ยมเร้ รักษาโรคให้ดีๆ แต่ด้วยปริมาณที่โคตรเยอะของไทย อาจจะมีเวลาให้ตัวละ 3 เดือน (แต่หลังจากนี้ระยะยาวถ้าหมาจรจัดลดลงอาจจะเพิ่มเป็นปีนึงก็ได้) ถ้าตัวไหนมีบุญมีคนมารับไปเลี้ยงก็ดีใจด้วย

แต่ถ้าไม่มีใครเอา ก็ต้อง Set Zero จริงๆ แล้ว อย่าโลกสวย ใครรักหมามากก็เก็บไปเลี้ยงเอง อย่าให้เดือดร้อนคนอื่น
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14189
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:14
blackhunter พิมพ์ว่า:
ไปฆ่ามันทำไม มันก็ไม่อยากตายนะ

งั้นคนบ้า คนจรจัด ควรฆ่าทิ้งด้วยหรือเปล่า

ผมคิดว่าควรสร้างศูนย์พักพิงให้มันดีกว่า เอาแบบใหญ่ๆเลี้ยงได้เป็นหมื่นตัวเลย

จับทำหมันแล้วก็ส่งเข้าศูนย์ ตัวไหนมีคนรับไปเลี้ยงก็ให้ไป ตัวไหนไม่มีคนเอาก็ให้อยู่ไปจนกว่าจะแก่ตาย

และรับเลี้ยงหมด คนที่เลี้ยงไม่ไหวแล้วก็เอามาให้ศูนย์นี้ได้ จะได้ไม่ต้องเอาไปปล่อยวัด

แต่อันนี้มันปลายเหตุแล้ว ผมว่าทางที่ดีที่สุด ควรต้องขึ้นทะเบียนสัตว์เลี้ยงนะ

ทำให้เหมือนคนไปเลย มีบัตรทุกตัว รู้ว่าใครเป็นเจ้าของ มีลูกก็ต้องเอามาขึ้นทะเบียนอีก  

มันไม่มีทางสร้างศูนย์ที่เลี้ยงได้พอนี่สิครับ จำนวนล่าสุดมันคือหลักล้าน ไม่ใช่หลักหมื่น แต่ต่อให้หลักหมื่น ต้นทุนการเลี้ยงมันก็เกินที่จะแบกไหวอยู่ดี นี่เราพูดถึงเลี้ยงตลอดชีวิต ไม่เหมือนของพวกประเทศเจริญแล้วที่เลี้ยงหนึ่งปี ไม่มีคนมารับเลี้ยงก็ฉีดยาให้ตายนะ

Set Zero แล้วลงทะเบียนทั่วประเทศ ห้ามทิ้งหมาแมวอีก โทษหนักถึงจำคุก ถึงจะหมดปัญหาหมาจรจัดได้
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Once a Foal, always a Foal ❤
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:16
Spoil

ประเทศไทยตอนนี้มีหมาจรจัดประมาณ 6 ล้านตัว
ตีค่าใช้จ่ายต่อเดือนตัวละพัน (หมาตัวใหญ่แพงกว่านี้ด้วย)
ปีนึงมี 12 เดือนก็ตก 72,000,000,000 บาท ต่อปี จะเอางบมาจากไหน

ที่มันยืดเยื้อมาขนาดนี้เพราะหมาแพร่พันธุ์เร็ว รัฐก็ไม่ทำอะไรจริงจัง จะ set zero ก็ประท้วงกัน
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: นาจัง-ซึกกี้-ยูริ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 17863
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:17
คนที่ไม่โดนกัดเองไม่รู้หรอก ผมโดนแค่ที่มือ นิ้วนางกับก้อย แต่โคตรจะทรมาน ฉีดยา วัคซีน เซรุ่น ทำแผล เสียเงินโดนใช่เหตุตั้งไม่รู้กี่บาท จากหมาของใครไม่รู้ จนตอนนี้จะ 2 เดือนยังใช้มือไม่ถนัดเหมือนเดิมเลย

คือผมก็ไม่ได้เห็นด้วยกับ set zero ทั้งหมด แต่ปัจจุบันปัญหาหมาจรจัดมันเยอะจริงๆ มันควรจะต้องจัดการแล้วก่อนที่มันจะยิ่งไปมากกว่านี้อ่ะ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:19
Spoil
GeneralAK พิมพ์ว่า:

มันไม่มีทางสร้างศูนย์ที่เลี้ยงได้พอนี่สิครับ จำนวนล่าสุดมันคือหลักล้าน ไม่ใช่หลักหมื่น แต่ต่อให้หลักหมื่น ต้นทุนการเลี้ยงมันก็เกินที่จะแบกไหวอยู่ดี นี่เราพูดถึงเลี้ยงตลอดชีวิต ไม่เหมือนของพวกประเทศเจริญแล้วที่เลี้ยงหนึ่งปี ไม่มีคนมารับเลี้ยงก็ฉีดยาให้ตายนะ

Set Zero แล้วลงทะเบียนทั่วประเทศ ห้ามทิ้งหมาแมวอีก โทษหนักถึงจำคุก ถึงจะหมดปัญหาหมาจรจัดได้  

นี่ว่าศูนย์ชั่วคราวแบบก่อน Set Zero พอทำได้นะ คือคงไม่ได้จับพร้อมกันหมดล้านตัวอยู่แล้ว ยังไงก็ต้องทยอยจับ ระหว่างนี้ตัวที่จับมาก่อนก็อาจจะมีเวลาตัวละสามเดือนหกเดือน ถ้าไม่มีใครเอาไปเลี้ยงก็ต้อง Set Zero

พอชุดใหม่เข้ามาก็ทยอยนับเวลาไป อะไรงี้ อาจจะมีหมาโชคดีได้บ้านบ้าง
0
0
นักเตะตำบล
Status: เง่น
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3690
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:23
Kill'em all หรือไม่ก็ส่งออกนอกประเทศให้จีน เวียดนาม
แก้ไขล่าสุดโดย odomeo เมื่อ Wed Sep 19, 2018 16:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Blue is the colour

แข้งดัทช์ลีก
Status: I Support LFC.
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 5865
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:24
จากข่าวสุนัขรุมกัดเด็กตาย คิดว่าควร Setz Zero หมาจรจัดไหม
ควรตั้งแต่ไม่กัด อคติกับหมาจรล้วนๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel