ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ควร Set Zero หมาจรจัดไหม
ควร
???
ไม่ควร
???
คะแนนทั้งหมด: 195
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 1157
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:29
[RE: จากข่าวสุนัขรุมกัดเด็กตาย คิดว่าควร Setz Zero หมาจรจัดไหม]
อันดับแรกควรเพิ่่มโทษไอ้พวกคนเลี้ยงหมาแล้ว ไม่มีความรับผิดชอบเลยอันดับแรก ไอ้พวกนี้และคือตัวต้นเหตุ ตอนแรกเป็นลูกหมาน่ารักเลี้ยงอย่างดี พอโตมาขี้เหล่ก็ปล่อยทิ้งไม่สนใจ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1617
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:39
[RE: จากข่าวสุนัขรุมกัดเด็กตาย คิดว่าควร Setz Zero หมาจรจัดไหม]
ผมก็เป็นคนที่เลี้ยงหมานะ แต่ไม่เคยปล่อยไปสร้างปัญหาอะไร เลี้ยงในรั้วรอบขอบชิด
ดั้งนั้นคือผมไม่มีปัญหาอะไรกับการเซ็ทซีโร่เลย แต่ผมว่าเรื่องนี้มันปลายทางเกินไป
คือจะเซ็ทอ่ะเซ็ทได้ แต่อยากให้มันเป็นไปตามขั้นตอน คือไปเริ่มแก้ที่ผู้เลี้ยงก่อน

จู่ๆจะเซ็ทเลยมันไม่ช่วยอะไรหรอกครับ ถ้านิสัยคนเลี้ยงยังไม่มีความรับผิดชอบอ่ะ
เลี้ยงๆไปแล้วไม่ชอบเดี๋ยวก็เอามันไปทิ้งอีก ก็เป็นหมาจรอีก ปัญหาก็ไม่จบไม่สิ้น

อยากให้มีกฎควบคุมตรงนี้ก่อน กำหนดระยะเวลาไปเลย สมมุติให้เวลา1ปีเต็ม
ใครมีหมาในครอบครองมาฝังชิพมาทำใบอนุญาตเลี้ยงให้เรียบร้อย ถ้าพ้นกำหนดแล้ว
หมาตัวไหนที่ไม่ได้ลงทะเบียนจะถูกเซ็ทซีโร่ก็ค่อยมาว่ากันอีกที

กฎควบคุมแบบที่ผมเคยคิดเล่นๆนะ
Spoil

บังคับเลยครับ ใครซื้อหมามาใหม่หรือมีอยู่แล้วให้พาไปทำวัคซีนแล้วเล่มวัคซีนไปขอทำ
ใบอนุญาตเลี้ยงสุนัขพร้อมฝังชิพข้อมูล (ชื่อที่อยู่เจ้าของ) ฝั่งชิพข้อมูลครั้งเดียวตลอดชีพ

แต่ใบอนุญาตต้องต่อเป็นปีๆ ก็เหมือนบังคับไปโดยปริยายว่าต้องพามันไปทำวัคซีนทุกปี
เพราะต้องเอาเล่มไปต่อใบอนุญาต ปีแรกเปิดให้ทำฟรีไปเลย ปีต่อไปก็100บาท/ตัวพอ
ส่วนพวกมูลนิธิหมาก็แยกประเภทไปว่าเลี้ยงในรูปแบบมูลนิธิ ก็ลดเรทราคาต่ำๆไป

ทีนี้ก็เพิ่มกฎและบทลงโทษของผู้เลี้ยงหากปล่อยปะละเลย ไล่ระดับความรุนแรงไปตั้งแต่
ไปขี้หน้าบ้านเค้า กัดของเค้าพัง เป็นเหตุให้เค้าต้องบาดเจ็บหรือเสียชีวิต(ตัดหน้ารถ/กัด)
ถ้ามันไปทำใครเดือดร้อนเมื่อไหร่เจ้าของก็ต้องโดนบทลงโทษ(ที่เหมาะสม)ตามกฎไป

1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 26 Nov 2014
ตอบ: 4553
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:41
เหม็นขี้หมา สกปรก
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2013
ตอบ: 1147
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:56
[RE]จากข่าวสุนัขรุมกัดเด็กตาย คิดว่าควร Setz Zero หมาจรจัดไหม
อันนี้ไม่รู้ว่าเกี่ยวป่าว
แต่ถ้ามีเซต0 จิง อยากให้มีกฏหมายเกี่ยวกับบุคคลที่คอยให้อาหารสัตว์เร่ร่อน/จรจัดอะครับ เดือดร้อนบ้านช่องแถวนั้นเหลือเกิ้นนน
หรือมีกฏหมายแล้วผมก็ไม่ทราบ
ไล่ก็แล้ว พูดก็แล้ว ขอร้องก็แล้ว ก็ยังไม่ไป(ทั้งคนให้และสัตว์)
ขอบคุณครับ ยสตน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย Be[C]uz เมื่อ Wed Sep 19, 2018 16:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบจ.
Status: ถ้าเราเจอปัญหา​ ให้มองหาดาวลูกไก่​ เพราะมันจะบอกกั
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1640
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 16:58
[RE]จากข่าวสุนัขรุมกัดเด็กตาย คิดว่าควร Setz Zero หมาจรจัดไหม
ในสมัยเด็กแถวบ้านผมจะเลี้ยงหมาไว้1ตัว เป็นบ้านที่ติดกันเลย ไอ้ตัวนี้เนี่ย วันดีคืนดีถ้าผมแตะของในบ้านเจ้าของมันมันกัดเลยนะ แล้วที่สำคัญมันจะชอบกัดเด็กคนหนึ่ง เป็นรุ่นน้องผม บ้านใกล้ๆกันเลย มันเห็นหน้าน้องคนนี้ทีไรมันวิ่งเข้าใส่ทันที มีอยู่ครั้งมันกัดเด็กคนนี้ดีผมเห็นทันเรียกคนมาช่วยได้ทันไม่งั้นเละ พ่อเด็กถึงขั้นจะเอาไอ้มีดไล่ฟันมัน คือผมว่าหมามันจะมีคนที่ไม่ชอบหน้าอยู่นะครับ ยิ่งกับเด็กด้วยแล้ว บ้างคนเหมือนเป็นศัตรูกันมาตั้งแต่ชาติปางก่อน
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 13528
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 17:01
หมาจรจัดแค่จับทำหมันก็พอมั่งครับ ถ้าฆ่าล้างโคตรมันก็ดูจะโหดร้ายป่าเถื่อนไปหน่อย
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4880
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 17:40
เอาตรงๆนะ ข่าวที่กัดคนตายนี่ส่วนใหญ่หมามีเจ้าของทั้งนั้น เพราะหมาจรจัด
ไม่ถูกล่ามโซ่(หมาที่ล่าม หรือขังจะดุเป็นพิเศษ) แถมถ้าเป็นหมาจรจัดแล้วไล่กัด
คนมักจะอยู่ได้ไม่นาน ไม่คนแถวนั้นตีตาย ก็ถูกเรียกให้เทศกิจมาจับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 358
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 17:46
คนที่ไม่เคยโดนสุนัขจรจัดกัด ก็คงโลกสวยจะไปกำจัดทำไม

หมดค่ายาค่าเซรุ่มเป็นหมื่น พูดแล้วเคืองไม่หาย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2015
ตอบ: 1598
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 17:46
ผมว่าถ้าหมาดุ หมาเป็นโรค หมาบ้าอันนี้ set0 เลย
แต่หมาจรที่เชื่องคนหน่อยทำหมันก็พอ
ปล.แถวละแวกบ้านผมเดี๋ยวนี้ก็ไม่มีหมาจรแล้ว
โดนทำหมันกันตั้งแต่ผมเด็กๆ กลายเป็นมีแมวจรแทน
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: Glory, Glory Man Utd!
เข้าร่วม: 15 Sep 2006
ตอบ: 1829
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 17:48
ทำไมเวลาผมไป ตปท. ไม่เคยเห็นหมาที่ไม่มีเจ้าของออกมาเดินแม้แต่ครั้งเดียว แต่เมืองไทยนี่อย่างเยอะเลย
0
0
Manchester United
EPL 20 Times, UCL 3 Times, FA Cup 12 Times

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6754
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 18:00
odomeo พิมพ์ว่า:
Kill'em all หรือไม่ก็ส่งออกนอกประเทศให้จีน เวียดนาม  
ให้จีนกับเวียดนาม เอาไปเลี้ยง?
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 3044
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 18:09
สัตว์จรจัดทุกตัวมันควรถูกกำจัดไปได้แล้ว พวกที่ยังเลี้ยงก็ต้องลงทะเบียนให้มันติดตามสืบหาเจ้าของได้

ปล. แก้ไขโทรศัพท์รวน
แก้ไขล่าสุดโดย nicha เมื่อ Wed Sep 19, 2018 18:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 07 Aug 2010
ตอบ: 245
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 18:33
ไม่มีประโยชน์ มีแต่อันตราย กำจัดแบบให้ไม่รู้สึกเจ็บดีที่สุด
0
0
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2008
ตอบ: 2672
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 18:55
เพิ่มโทษสำหรับพวกเลี้ยงแบบนี้เถอะ บ้านผมก็เลี้ยงนะ หมาดุก็เคยเลี้ยง ออกจากบ้านใส่ตระกร้อครอบปากตลอด
0
0
นักเตะตำบล
Status: เง่น
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3688
โพสเมื่อ: Wed Sep 19, 2018 21:22
Taker พิมพ์ว่า:
odomeo พิมพ์ว่า:
Kill'em all หรือไม่ก็ส่งออกนอกประเทศให้จีน เวียดนาม  
ให้จีนกับเวียดนาม เอาไปเลี้ยง?  

เอาไปกินนี่แหละ
0
0
Blue is the colour

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel