ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: hurt by self again and again...!!!~
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 May 2008
ตอบ: 4408
โพสเมื่อ: Fri Aug 18, 2023 09:30
[RE: ACL สวรรค์สำหรับคนไม่เคยเจ็บ]
อ่านไปเสียวไปตั้งแต่ท้องน้อยลงไปตลอดตัวโดยเฉพาะหัวเข่าเลย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
"คลื่นลูกใหม่...จะก้าวข้ามพ้นคลื่นลูกเก่าเสมอ"

นักเตะท้ายซอย
Status: YNWA :)
เข้าร่วม: 05 Mar 2023
ตอบ: 1229
โพสเมื่อ: Fri Aug 18, 2023 10:22
[RE: ACL สวรรค์สำหรับคนไม่เคยเจ็บ]
ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ บวกความเสียวไปในตัวครับ ผมที่เล่นกีฬาต่อสู้ (เทควันโด) บวกกับฟุตบอล โคตรโชคดีที่ยังไม่เคยเกิดขึ้นกับตัวเอง
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2013
ตอบ: 2371
โพสเมื่อ: Fri Aug 18, 2023 11:19
อ่านแล้วนึกภาพตามยังช็อคเลยครับ

ส่วนตัวเคยผ่าตัดใหญ่ที่ท้องกับที่ก้น ใช้ทั้งบล็อกหลังและยาชา

เวลาช่วงล่างไม่รู้สึก และ ฉี่ไม่ออกนี่ผมเข้าใจเลย

สุดท้ายผมเหมือนพี่เบน คือ ใช้เวลาฉี่ออกราวๆ 2 ชม
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14419
โพสเมื่อ: Fri Aug 18, 2023 11:42
ACL สวรรค์สำหรับคนไม่เคยเจ็บ
nickvicpark พิมพ์ว่า:
เขียนได้ดีมากครับ ได้ความรู้จากประสบการณ์ตรงของคนเขียน

ว่าแต่ ลืมบอกครับ ค่าใช้จ่าย เป็นไงครับ ผมว่าน่าจะหนักเอาเรื่อง  

ผมผ่า 7-8 ปีก่อน รพ. ฬ 45000 ถ้วน แต่รอนานเป็นปีนะ 555555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 2905
โพสเมื่อ: Fri Aug 18, 2023 12:34
ACL สวรรค์สำหรับคนไม่เคยเจ็บ
เบน ฟรีคิก พิมพ์ว่า:
เขียนได้ดีมากครับ ได้ความรู้จากประสบการณ์ตรงของคนเขียน

ว่าแต่ ลืมบอกครับ ค่าใช้จ่าย เป็นไงครับ ผมว่าน่าจะหนักเอาเรื่อง  

ถ้าเอกชนอ๊วกแน่ครับ ประกันก็ครอบไม่หมด อย่างนนทเวชที่ไปตรวจเป็นรพ.ที่ 2 จะให้ผมเซ็นผ่าให้ได้เลย แล้วแพงถึงเกือบ 3 แสน

ุสุดท้ายได้รับคำแนะนำ+หาข้อมูลจึงไปหาอาจารย์ชนินท์ ล่ำซำ แกประจำอยู่ที่รพ.ธนบุรีแต่รับงานที่ศิริราชด้วย แกแนะนำว่าถ้าอยากได้ราคาถูก (แต่ต้องต่อคิว) ให้ไปทำเรื่องที่ศิริราช

สรุปก็ราวๆ 6-7 หมื่น ประกันออกครึ่งนึงจ่ายไป 3 หมื่นนิดๆได้

ขอรายละเอียดประกันหน่อยครับพี่ สนใจครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2009
ตอบ: 1603
โพสเมื่อ: Fri Aug 18, 2023 13:02
ได้ความรู้มากครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 30 Sep 2006
ตอบ: 84
โพสเมื่อ: Fri Aug 18, 2023 13:21
ผมเหตุการณ์ และอาการเดียวกับท่านประธานเลยครับ
เล่นบอล-->ขาซ้ายลง balance ไม่ดี ---> หมอ 1 บอก acl อักเสบ ไม่ต้องผ่าแต่เล่นกีฬาพวกเคลื่อนไหวหรือกลับตัวเร็วๆ ไม่ได้ ---> พอหาย กลับไปเล่นบอล เจ็บอีก แค่สัมผัสบอลกลับตัวก็ร่วง ---> วิ่งได้อย่างเดียว ---> ตกเก้าอี้ balance ไม่ได้ ขาซ้ายลง ---> หมอ 2 ทำ mri acl + หมอนรองเข่า บอกผ่า

ผ่าพรุ่งนี้แล้วครับ ได้อ่านบทความก่อนผ่า ได้ประโยชน์มากเลยครับ โดยเฉพาะเรื่องงดน้ำ และต้องเลือกส่วนที่ใช้ท่าคุกเข่าได้ 55 คชจ. เอกชน ประเมินเบื้องต้นประมาณ 360,000 บาท ครับ

1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2011
ตอบ: 732
โพสเมื่อ: Fri Aug 18, 2023 13:39
ผมผู้ผ่าเข่า 3 รอบ ซ้าย 1 ขวา 2 ไม่มีอะไรหนักหนากว่านี้แล้วละครับ
แต่ผ่านมาได้ทุกรอบ
1
0
นายกฯซ็อคเกอร์ซัค
Status: IG : benfreekick /// YT : เที่ยวนอกถ้ำ
เข้าร่วม: 16 Feb 2005
ตอบ: 5182
โพสเมื่อ: Fri Aug 18, 2023 15:44
jojoebar พิมพ์ว่า:

ถ้าเอกชนอ๊วกแน่ครับ ประกันก็ครอบไม่หมด อย่างนนทเวชที่ไปตรวจเป็นรพ.ที่ 2 จะให้ผมเซ็นผ่าให้ได้เลย แล้วแพงถึงเกือบ 3 แสน

ุสุดท้ายได้รับคำแนะนำ+หาข้อมูลจึงไปหาอาจารย์ชนินท์ ล่ำซำ แกประจำอยู่ที่รพ.ธนบุรีแต่รับงานที่ศิริราชด้วย แกแนะนำว่าถ้าอยากได้ราคาถูก (แต่ต้องต่อคิว) ให้ไปทำเรื่องที่ศิริราช

สรุปก็ราวๆ 6-7 หมื่น ประกันออกครึ่งนึงจ่ายไป 3 หมื่นนิดๆได้

ขอรายละเอียดประกันหน่อยครับพี่ สนใจครับ  

อันนี้เป็นประกัน 21 ปีทำไว้ตั้งแต่ 20 กว่าปีก่อน ลืมไปด้วยซ้ำว่าทำตัวนี้ วันสุดท้ายที่จะกลับลองกรอกๆประกันดูได้ลดเฉย

ไปเช็กดูเป็นประกันสะสมทรัพย์ 42 ปีชำระเบี้ย 21 ปี (ปีหน้าครบละ รออีก 21 ปีถึงได้เงิน 5555) จ่ายปีละหมื่น 9 มั๊ง

แต่จริงๆพอเอ็นขาดถึงมาทำประกันอีกตัว เป็นประกันอุบัติเหตุ คุ้มครองมากกว่า 600,000 แน่ะ (แนะนำให้ทำตัวนี้ ลองศึกษาดู จ่ายเบี้ยน้อยกว่า หลักพันเอง) ถ้าทำตัวนี้น่าจะไม่ต้องควัก ตัวแรกคุ้มครองแค่ 79,000
1
0
นายกฯซ็อคเกอร์ซัค
Status: IG : benfreekick /// YT : เที่ยวนอกถ้ำ
เข้าร่วม: 16 Feb 2005
ตอบ: 5182
โพสเมื่อ: Fri Aug 18, 2023 15:46
Mantaray พิมพ์ว่า:
ผมเหตุการณ์ และอาการเดียวกับท่านประธานเลยครับ
เล่นบอล-->ขาซ้ายลง balance ไม่ดี ---> หมอ 1 บอก acl อักเสบ ไม่ต้องผ่าแต่เล่นกีฬาพวกเคลื่อนไหวหรือกลับตัวเร็วๆ ไม่ได้ ---> พอหาย กลับไปเล่นบอล เจ็บอีก แค่สัมผัสบอลกลับตัวก็ร่วง ---> วิ่งได้อย่างเดียว ---> ตกเก้าอี้ balance ไม่ได้ ขาซ้ายลง ---> หมอ 2 ทำ mri acl + หมอนรองเข่า บอกผ่า

ผ่าพรุ่งนี้แล้วครับ ได้อ่านบทความก่อนผ่า ได้ประโยชน์มากเลยครับ โดยเฉพาะเรื่องงดน้ำ และต้องเลือกส่วนที่ใช้ท่าคุกเข่าได้ 55 คชจ. เอกชน ประเมินเบื้องต้นประมาณ 360,000 บาท ครับ

ราคาหยั่งโหดมีประกันไหมครับ ขอให้ผ่านไปด้วยดีครับ กลับมาแข็งแกร่งกว่าเดิมนะ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 30 Sep 2006
ตอบ: 84
โพสเมื่อ: Fri Aug 18, 2023 15:53
Mantaray พิมพ์ว่า:

ราคาหยั่งโหดมีประกันไหมครับ ขอให้ผ่านไปด้วยดีครับ กลับมาแข็งแกร่งกว่าเดิมนะ  

ดีที่ทำประกันไว้ ครอบคลุมเกือบหมด น่าจะมีจ่ายเองส่วนต่างค่าห้อง 7,000-8,000 บาท ครับ/ขอบคุณครับ
1
0
Status: Devil is coming
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 162
โพสเมื่อ: Fri Aug 18, 2023 15:58
ขอบคุณ คุณเบนมากครับ สำหรับบทความนี้ อ่านทุกบรรทัดแล้วมาย้อนคิดถึงตัวเอง เตะบอลมาเป็น10ปี รอดจากอาการนี้มาได้ ถือว่าเป็นบุญสุดๆแล้วที่อาการนี้ไม่มาเยือน แต่ต่อจากนี้คงต้องระมัดระวังมากขึ้นไปอีก ด้วยอายุที่มากขึ้นด้วย และ ไม่รู้ด้วยว่าระหว่างทางมานี้ เส้นเอ็นได้รับความเสียหายมามากน้อยแค่ไหนแล้ว กลัวมันจะขาดผึงสักวันเหมือนกัน
1
0

Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 589
โพสเมื่อ: Sat Aug 19, 2023 00:24
นอกเรื่องนิดนะครับให้สมกับเป็นเวป SS

งอเข่าขย่มลำบากมาก....
0
0
YNWA
Status:
เข้าร่วม: 12 May 2006
ตอบ: 363
โพสเมื่อ: Sat Aug 19, 2023 03:18
สอบถามหน่อยครับ ว่าการ ผ่า ACL ที่ ต้องเลือกเอ็นมาแทน คือตัดจาก ส่วนที่เลือกมาต่อกับส่วนที่ขาดไป ให้มันติดเหมือนเดิม ใช่ไหมครับ ไม่ใช่การต่อแบบบายพาส
และการฟี้นฟูนี่ทำได้หลังผ่า ไม่กี่วันเลยเหรอครับ

ที่ สงสัย เพราะ เคย ผ่าตัดต่อเส้นเอ็นหลังหัวเข่า ตรงข้อพับ จากอุบัติเหตุ (ของผม ฝ่าเท้าไม่รู้สึก และปลายเท้ากระดกไม่ได้) ของผมหมอบอกว่าต้องผ่าดูก่อนว่า เส้นที่ขาดห่างกันมากรีเปล่า ถ้ามากต้องต่อบายพาส เอาเส้นอื่นมาเชื่อมแทน
แล้วพอผ่าเสร็จหมอบอกไม่ได้บายพาส แต่ต้องเข้าเฝือกท่างอขา 90 องศา อยู่ครึ่งปี ให้เอ็นมันยึดติดกัน
1
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 589
โพสเมื่อ: Sat Aug 19, 2023 10:44
keang พิมพ์ว่า:
สอบถามหน่อยครับ ว่าการ ผ่า ACL ที่ ต้องเลือกเอ็นมาแทน คือตัดจาก ส่วนที่เลือกมาต่อกับส่วนที่ขาดไป ให้มันติดเหมือนเดิม ใช่ไหมครับ ไม่ใช่การต่อแบบบายพาส
และการฟี้นฟูนี่ทำได้หลังผ่า ไม่กี่วันเลยเหรอครับ

ที่ สงสัย เพราะ เคย ผ่าตัดต่อเส้นเอ็นหลังหัวเข่า ตรงข้อพับ จากอุบัติเหตุ (ของผม ฝ่าเท้าไม่รู้สึก และปลายเท้ากระดกไม่ได้) ของผมหมอบอกว่าต้องผ่าดูก่อนว่า เส้นที่ขาดห่างกันมากรีเปล่า ถ้ามากต้องต่อบายพาส เอาเส้นอื่นมาเชื่อมแทน
แล้วพอผ่าเสร็จหมอบอกไม่ได้บายพาส แต่ต้องเข้าเฝือกท่างอขา 90 องศา อยู่ครึ่งปี ให้เอ็นมันยึดติดกัน  

เท่าที่ผมรู้นะ มีเอาเอ็น ด้านข้างแบ่งมาทำไขว้หน้าไขว้หลัง เอาเอ็นศพมาใช้ ซึ่ง ที่ประเทศเราไม่นิยม และหมอที่ผมผ่า เอาเอ็นร้อยหวายมาเพราะยืดหยุ่นสูง ส่วนแฮมสตริง กับ สะโพกอันนี้ผมไม่มีประสบการณ์ขออณุญาติไม่พูดถึงนะครับ

นอกเรื่องอีกนิด ผม ผ่า 3 ครั้ง 3 รพ

ครั้งแรกที่ รพ ภูมิพล 170000 รอบ 2 วิภาวดี 250000 รอบ 3 รพ ธรรมศาสตร์ 120000 แต่ไปฟอโลวอัพที่ รพกรุงเทพ/KDMS ซึ่งถ้าผ่ารพ กรุงเทพ รุสึกเคสผม 400000+ ซึ่งได้หมอคนเดียวกับที่ มธ แนะนำว่าหาหมอที่ รพ รัฐ แล้วไปตามอากาศที่ เอกชน จะได้ไม่ต้องรอนาน มธผมไปตั้งแต่ 8โมงได้ตรวจเกือบบ่าย แต่รพ กรุงเทพนัดกี่โมงก็ตามนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Kimiles เมื่อ Sat Aug 19, 2023 10:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
YNWA
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel