ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
BALLON D'OR
Status: MrKage
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jan 2011
ตอบ: 1391
โพสเมื่อ: Sat Aug 19, 2023 11:02
[RE: ACL สวรรค์สำหรับคนไม่เคยเจ็บ]
ทู้นี้สาระดีมากกับคนเตะฟุตบอล ยิ่งคนธรรมดาอย่างเราๆนี่ ไปเตะสนามไหนก็เถอะ พวกวีคเอนด์ หรือต่อให้แข่งขันในบริษัท รายการเล็กๆต่างๆ บอกเลยว่าอย่าฝืน อย่าเล่นท่ายาก เพราะมันทำให้บาดเจ็บได้ง่าย และเมื่อเจ็บขึ้นมา ได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ เราไม่ใช่พวกมีรายได้ 20k £/week เสียหน่อย 555555
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5645
โพสเมื่อ: Sat Aug 19, 2023 13:16
[RE: ACL สวรรค์สำหรับคนไม่เคยเจ็บ]
แฟนไม่ว่าไม่บ่นหรอครับ เวลาคุกเข่าไม่ได้
0
0

Arsenal 38-0-0

ให้ดีใจลูกละ 1 นาที
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ตำนาน.....เมื่อยมือ
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 9206
โพสเมื่อ: Sat Aug 19, 2023 18:24
เข้าใจแล้วว่าทำไมนักเตะตอนหายเจ็บยังดูแหยงๆการลงน้ำหนักขาข้างที่เจ็บอยู่ เพราะตอนนั้นอาการเจ็บมันของจริง ในหัวจะคิดไว้เสมอว่าก่อนเรากลับมาหายตอนนั้นมันเจ็บเพียงใด
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 May 2006
ตอบ: 363
โพสเมื่อ: Sat Aug 19, 2023 23:22
Kimiles พิมพ์ว่า:
keang พิมพ์ว่า:
สอบถามหน่อยครับ ว่าการ ผ่า ACL ที่ ต้องเลือกเอ็นมาแทน คือตัดจาก ส่วนที่เลือกมาต่อกับส่วนที่ขาดไป ให้มันติดเหมือนเดิม ใช่ไหมครับ ไม่ใช่การต่อแบบบายพาส
และการฟี้นฟูนี่ทำได้หลังผ่า ไม่กี่วันเลยเหรอครับ

ที่ สงสัย เพราะ เคย ผ่าตัดต่อเส้นเอ็นหลังหัวเข่า ตรงข้อพับ จากอุบัติเหตุ (ของผม ฝ่าเท้าไม่รู้สึก และปลายเท้ากระดกไม่ได้) ของผมหมอบอกว่าต้องผ่าดูก่อนว่า เส้นที่ขาดห่างกันมากรีเปล่า ถ้ามากต้องต่อบายพาส เอาเส้นอื่นมาเชื่อมแทน
แล้วพอผ่าเสร็จหมอบอกไม่ได้บายพาส แต่ต้องเข้าเฝือกท่างอขา 90 องศา อยู่ครึ่งปี ให้เอ็นมันยึดติดกัน  

เท่าที่ผมรู้นะ มีเอาเอ็น ด้านข้างแบ่งมาทำไขว้หน้าไขว้หลัง เอาเอ็นศพมาใช้ ซึ่ง ที่ประเทศเราไม่นิยม และหมอที่ผมผ่า เอาเอ็นร้อยหวายมาเพราะยืดหยุ่นสูง ส่วนแฮมสตริง กับ สะโพกอันนี้ผมไม่มีประสบการณ์ขออณุญาติไม่พูดถึงนะครับ

นอกเรื่องอีกนิด ผม ผ่า 3 ครั้ง 3 รพ

ครั้งแรกที่ รพ ภูมิพล 170000 รอบ 2 วิภาวดี 250000 รอบ 3 รพ ธรรมศาสตร์ 120000 แต่ไปฟอโลวอัพที่ รพกรุงเทพ/KDMS ซึ่งถ้าผ่ารพ กรุงเทพ รุสึกเคสผม 400000+ ซึ่งได้หมอคนเดียวกับที่ มธ แนะนำว่าหาหมอที่ รพ รัฐ แล้วไปตามอากาศที่ เอกชน จะได้ไม่ต้องรอนาน มธผมไปตั้งแต่ 8โมงได้ตรวจเกือบบ่าย แต่รพ กรุงเทพนัดกี่โมงก็ตามนั้น  

สอบถามหน่อยครับ แล้วทำไมต้องผ่าถึง 3 ครั้ง หมายถึงผ่า 2 ครั้งแรก ไม่สำเร็จ หรือว่า 3 ครั้งนี่ คนละเคสกันครับ
แล้ว ที่ผ่านี่เป็นแบบส่องกล้องทั้งหมดรึเปล่าครับ ของผมผ่านานแล้ว ไม่ได้ใช้วิธีส่องกล้อง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 589
โพสเมื่อ: Sun Aug 20, 2023 00:05
Notorious_BL_V2 พิมพ์ว่า:
แฟนไม่ว่าไม่บ่นหรอครับ เวลาคุกเข่าไม่ได้  

ใส่เฝือกนี่ขาซ้ายข้างเดียวยังไหวครับ ไม่มีบ่น
0
0
YNWA
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 589
โพสเมื่อ: Sun Aug 20, 2023 00:12
Kimiles พิมพ์ว่า:
สอบถามหน่อยครับ ว่าการ ผ่า ACL ที่ ต้องเลือกเอ็นมาแทน คือตัดจาก ส่วนที่เลือกมาต่อกับส่วนที่ขาดไป ให้มันติดเหมือนเดิม ใช่ไหมครับ ไม่ใช่การต่อแบบบายพาส
และการฟี้นฟูนี่ทำได้หลังผ่า ไม่กี่วันเลยเหรอครับ

ที่ สงสัย เพราะ เคย ผ่าตัดต่อเส้นเอ็นหลังหัวเข่า ตรงข้อพับ จากอุบัติเหตุ (ของผม ฝ่าเท้าไม่รู้สึก และปลายเท้ากระดกไม่ได้) ของผมหมอบอกว่าต้องผ่าดูก่อนว่า เส้นที่ขาดห่างกันมากรีเปล่า ถ้ามากต้องต่อบายพาส เอาเส้นอื่นมาเชื่อมแทน
แล้วพอผ่าเสร็จหมอบอกไม่ได้บายพาส แต่ต้องเข้าเฝือกท่างอขา 90 องศา อยู่ครึ่งปี ให้เอ็นมันยึดติดกัน  

เท่าที่ผมรู้นะ มีเอาเอ็น ด้านข้างแบ่งมาทำไขว้หน้าไขว้หลัง เอาเอ็นศพมาใช้ ซึ่ง ที่ประเทศเราไม่นิยม และหมอที่ผมผ่า เอาเอ็นร้อยหวายมาเพราะยืดหยุ่นสูง ส่วนแฮมสตริง กับ สะโพกอันนี้ผมไม่มีประสบการณ์ขออณุญาติไม่พูดถึงนะครับ

นอกเรื่องอีกนิด ผม ผ่า 3 ครั้ง 3 รพ

ครั้งแรกที่ รพ ภูมิพล 170000 รอบ 2 วิภาวดี 250000 รอบ 3 รพ ธรรมศาสตร์ 120000 แต่ไปฟอโลวอัพที่ รพกรุงเทพ/KDMS ซึ่งถ้าผ่ารพ กรุงเทพ รุสึกเคสผม 400000+ ซึ่งได้หมอคนเดียวกับที่ มธ แนะนำว่าหาหมอที่ รพ รัฐ แล้วไปตามอากาศที่ เอกชน จะได้ไม่ต้องรอนาน มธผมไปตั้งแต่ 8โมงได้ตรวจเกือบบ่าย แต่รพ กรุงเทพนัดกี่โมงก็ตามนั้น  

สอบถามหน่อยครับ แล้วทำไมต้องผ่าถึง 3 ครั้ง หมายถึงผ่า 2 ครั้งแรก ไม่สำเร็จ หรือว่า 3 ครั้งนี่ คนละเคสกันครับ
แล้ว ที่ผ่านี่เป็นแบบส่องกล้องทั้งหมดรึเปล่าครับ ของผมผ่านานแล้ว ไม่ได้ใช้วิธีส่องกล้อง  

คือตอนแรกครับ ผมขาดไขว้หน้า ไขว้หลัง และด้านข้างด้านนอกยืด เหลือด้านใน คุณหมอเลย แบ่งเส้นในมา ใช้แทนไขว้หน้า พอใช้งานไปซักพัก เข่าเริ่มหลวมครับ เดินๆอยู๋ เข้ายวบไม่มีแรงบ้าง ข้อเข่าเหมือนมันหลุดๆบ้าง ต้องกดให้มันเข้าที่ เลยไปให้หมอเช็ค ปรากฎว่า หมอนรองกระดูกยุ่ยหมด กับ ที่เคยซ่อมมันฉีกจนเกือบขาด เลเลยผ่าอีกรอบ
ส่วนรอบ3 อาการคล้ายๆเดิมเลย หมอนรอง กับเอ็นเริ่มฉีกอีก แล้วประจวบเหมาะกับไปงาน รร แล้วพวกเพื่อนที่เป็นหมอแนะนำอาจารย์บัญชามาว่าเค้าเก่งด้านซ่อมแล้วกลับไปเล่นกีฬาได้ ที่นี่ก็ชุดใหญ่เลยครับ ผ่าจนเป็นเคสศึกษาเลย เพราะมีไม่เยอะที่เค้าจะเอาเอ็นข้อเท้ามาใช้แทนเอ็นสะโพก ประมาณนี้แหละครับ
0
0
YNWA
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 26 Nov 2005
ตอบ: 600
โพสเมื่อ: Sun Aug 20, 2023 07:51
ถูกแบนแล้ว
เคยผ่า 2 ครั้ง ตอนบวช ทรมานมาก
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel