ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Jun 2020
ตอบ: 831
โพสเมื่อ: Fri Jun 09, 2023 13:04
[RE: ดราม่า ประชามติแบ่งแยกดินแดน ปาตานี]
นี่แมวงาย พิมพ์ว่า:
Inthenameofgoose พิมพ์ว่า:
นี่แมวงาย พิมพ์ว่า:
Inthenameofgoose พิมพ์ว่า:
IL KaarK พิมพ์ว่า:
ผมว่ายางทีการยึดหลักดินแดนมันจะดูจำกัดเกินไป ถ้าเค้าคิดว่าเค้าปกครองตัวเองได้ ก็ให้เค้าดูแลตัวเอง แต่แน่นอนไม่ได้ให้แยกไปตั้งประเทศใหม่ แค่ให้บริหารจัดการชีวิตกันเอง  

คิดแบบนั้นจะดีหรอครับ ถ้าต่อไปเกิดมีบางจังหวัดที่เศรษฐกิจดีแล้วอยากแยกหละทำยังไง
หรืออยากบริหารเองไม่อยากให้รายได้ในจังหวัดรั่วไหลทำยังไง สมมุติภูเก็ต ระยอง อยากบริหารเอง
เราก็ต้องให้เค้าทำใช่ไหมเพราะถ้าเรายอมให้ 1 จังหวะเราก็ต้องยอมให้จังหวัดอื่นด้วย
แล้วระยะยาวความเป็นปัจเจกมันจะยิ่งชัดเจนขึ้น มันจะกลายเป็น จีนกับมาเก๊า จีนกับนู้นนี่
(ถึงที่มาจะไม่เหมือนกัน) แต่มันก็มีความต้องการตีตัวออกห่างมากขึ้น
ถามจริงๆเลยถ้าเค้าพัฒนาของตัวเองจนเจริญแซงประเทศหลักเค้าจะอยากอยู่ร่วมกับเราหรอ
อยู่โดดๆแบบสิงคโปรไม่ดีกว่าหรองั้น  

แล้วทำไมกรุงเทพถึงทำได้ครับ?

คือถ้าท่านถามแบบนี้ท่านต้องอ่านจับใจความทั้งหมดที่เค้าพิมพ์มาก่อนนะครับว่าเค้าหมายถึงอะไร
ตามที่ผมเข้าใจนะ ข้อความเค้าโดยเฉพาะจุดนี้ "การยึดหลักดินแดนมันจะดูจำกัดเกินไป"
มันคนละเรื่องกันกับเขตปกครองพิเศษแบบไทยเลยนะครับ ผมถึงยกจีนกับเขตปกครองพิเศษของเค้าขึ้นมาไงครับ
ซึ่งมันคนละเรื่องกับกรุงเทพ พัทยาเลย ที่สำคัญกรุงเทพ กับพัทยาไม่ได้มีปัญหาอยากแบ่งแยกดินแดนนะครับ  

ผมไม่เห็นด้วยกับการแบ่งแยกดินแดน ไม่ว่ากรณีไหนครับ
และไม่คิดว่าการทำเป็นเขตปกครองพิเศษเหมือนกรุงเทพหรือพัทยาจะแก้ปัญหาได้ด้วย

สรุปว่ามันก็ไม่ได้มีหลักเกณฑ์ชัดเจนว่าทำไม กรุงเทพ พัทยา ทำได้เเต่จังหวัดอื่นทำไม่ได้ใช่ไหมครับ

ผมค่อนข้าง งง คำถามท่านนะไม่ได้ งง ที่ใจความแต่ท่านถามคนละเรื่องกับที่ผมตั้งใจสื่อความหมาย
ถ้าท่านต้องการทราบแค่ว่าทำไม กรุงเทพ พัทยา ถึงเป็นเขตปกครองพิเศษ ผมต้องบอกตรงๆ
ว่าผมไม่ทราบโดยละเอียดครับ ที่พอคาดเดาได้น่าจะเป็นเรื่องของเศรษฐกิจในตัวจังหวัด
กับการปกครองในสมัยนั้น เพราะพัทยาก็เป็นเขตที่เติบโตเร็วและมีชาวต่างชาติอยู่เยอะแล้วแถบนั้นเป็น
ฐานที่ตั้งของทหารต่างชาติในช่วงสงครามเวียดนาม เค้าอาจจะมองว่าควรจะมีการบริหารจัดการแบบพิเศษ
เพื่อควมคุมดูแลที่เจาะจงยิ่งขึ้น กรุงเทพฯก็เช่นเดียวกันเป็นเมืองใหญ่ เศรษฐกิจโต คนเยอะ
ต้องมีการออกกฎพิเศษเพื่อดูแลแบบเฉพาะเจาะจง ส่วนถามว่าจังหวัดอื่นทำได้มั้ยคงต้องคุยกันยาวครับ
ซึ่งผมยอมรับตรงๆว่าผมไม่รู้ลึกและขี้เกียจถก topic ใหม่และหาข้อมูลเพิ่ม
แนะนำถ้าท่านอยากรู้หาอ่านในอินเตอร์เน็ตน่าจะได้คำตอบดีกว่าจากผมแน่นอน
แก้ไขล่าสุดโดย Inthenameofgoose เมื่อ Fri Jun 09, 2023 13:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel