ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23362
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 14:26
[RE: บ่นเรื่องงานของแฟน]
Pasa พิมพ์ว่า:
เคส 1 ต้องถามว่า น้องคนนั้นเคยถูกขโมยของไหม หรือถูกบูลลี่ ถูกเพื่อนแกล้งไหม สมมติว่าน้องเค้าของหายประจำ อาจจะไม่แปลกที่คนเป็นพ่ออารมณ์เสีย ขาดสติ โดยอาจคิดว่า ลูกถูกรังแก (อีกแล้ว) เลยโวยวายขนาดนั้น

เคส 2 ครู (คนอื่น) ปล่อยให้เด็กอยู่ในสภาพอึเต็มกางเกงไปทั้งวัน? มันโหดร้ายมากนะที่ไม่คิดจะแก้ปัญหาอะไรเลย

กับผู้ปกครองเคสแรก แม้จะเจอของแล้ว ครูประจำชั้นน่าจะออกตัวถามเลยว่า ปกติน้องของหายบ่อยไหม คุณพ่อถึงขาดสติขนาดนี้ จะได้ป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีก

ส่วนเคสที่สอง ส่งเบอร์ครูที่รับผิดชอบในวันที่เด็กอึแตกวันนั้น ให้ไปเคลียร์กับผู้ปกครองกันเอง

แต่ที่สำคัญ แน่นอนว่าผู้ปกครองไม่ควรมาหยาบคายกับครูประจำชั้น หาวิธีเอาน้ำเย็นเข้าลูบ ลูบไม่ได้ ก็สาดใส่แม่มเลย

แฟนผมถามครูคนอื่นแล้วครับ แต่ละคนบอกเหมือนกันคือ คนนี้จะเรื่องเยอะที่สุดไม่ว่าวิชาไหน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 14:32
Newche พิมพ์ว่า:
มันเป็นกฏหรือที่ต้องตั้ง line กลุ่ม ถ้ามี ก็ลอง 2 ทางนี้
1. ให้กลุ่มมีแต่เฉพาะผู้ปกครอง ส่วนคุณครูเวลาจะส่งข่าวสารหรือรับเรื่องอะไรคุยแค่กับตัวแทนผู้ปกครองพอ เลือกคนที่ดูว่ามีวุฒิภาวะหน่อยเป็นตัวแทน
2. ตั้งไลน์แบบ Offical Account ให้ผู้ปกครองรับสารทางเดียวพอ  

เรื่องไลน์นี่เละเทะมากครับ เป็นการร้องขอมาจากตัว ผปค เองครับ บางคนก็ให้ลูกเข้ามาในกลุ่มเฉยเลย วุ่นวายมากครับเห็นแฟนผมวันๆ ตอบแต่ไลน์กลุ่ม คำถามยอดฮิตที่มักจะโดนถามเลยคือ วันนี้ใส่ชุดอะไร โดยปกติแล้วโรงเรียนแฟนผมแทบไม่ค่อยมีการสับเปลี่ยนชุด แต่ก็ยังเป็นคำถามยอดฮิตตลอดกาล
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 44017
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 14:41
เคสแรกฮาจริง หน้าชาแทนเลยออกตัวแรงจัด
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Dec 2008
ตอบ: 1668
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 15:28
แนะนำนะครับ
ไลน์มีคำด่าหรืออะไรแคปไว้ เก็บหลักฐานไว้ด้วยครับ
ส่วนตัวผมก็ส่งไปในไลน์แชทอันนั้นแหละ ว่าเก็บหลักฐานไว้แล้ว

คุยโทรศัพท์ ถ้าเริ่มมีคำหยาบแนะนำให้ขออนุญาตอัดเสียง ถ้าไม่ให้อัดก็วางครับ
เวลาทำอะไรมีหลักฐานแล้ว หนังหลายๆ เรื่อง จะกลายเป็นหนังอีกเรื่องทุกที ไม่รู้เป็นอะไรกัน
1
0
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 15:32
spybond พิมพ์ว่า:
แนะนำนะครับ
ไลน์มีคำด่าหรืออะไรแคปไว้ เก็บหลักฐานไว้ด้วยครับ
ส่วนตัวผมก็ส่งไปในไลน์แชทอันนั้นแหละ ว่าเก็บหลักฐานไว้แล้ว

คุยโทรศัพท์ ถ้าเริ่มมีคำหยาบแนะนำให้ขออนุญาตอัดเสียง ถ้าไม่ให้อัดก็วางครับ
เวลาทำอะไรมีหลักฐานแล้ว หนังหลายๆ เรื่อง จะกลายเป็นหนังอีกเรื่องทุกที ไม่รู้เป็นอะไรกัน  

ตอนนี้บอกให้แฟนเก็บบันทึกไว้แล้วครับ เพื่อนครูก็ร้ายไม่ต่างกับ ผปค เหมือนกันครับสังคมน่ากลัวแท้
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16575
โพสเมื่อ: Tue Sep 20, 2022 07:04
โชคดี กรุ๊ปไลน์ ห้องลูกผม ไม่มีพวกสวะแบบนี้
1
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20164
โพสเมื่อ: Tue Sep 20, 2022 11:39
เปิดไลน์กรุ๊ปก็เหมือน call center มีบริการหลังการขายดีๆนี่เองแหละครับ

นึกภาพทำงานบริการแล้วมี line group ยังยุ่งยาก เรื่องมาก (ร้อยคนร้อยนิสัย)

ละนี่ทำงานรับราชการครู ผมว่าเลิกสอนคือจบ ปิดแชทปิดโทร.ครับ

สมัยนี้พวกประสาทแดกมันเยอะครับ สังคมมันให้ค่าคนพวกนี้เยอะเกินไปครับ
1
0
โพสเมื่อ: Wed Sep 21, 2022 08:12
Believe พิมพ์ว่า:
เปิดไลน์กรุ๊ปก็เหมือน call center มีบริการหลังการขายดีๆนี่เองแหละครับ

นึกภาพทำงานบริการแล้วมี line group ยังยุ่งยาก เรื่องมาก (ร้อยคนร้อยนิสัย)

ละนี่ทำงานรับราชการครู ผมว่าเลิกสอนคือจบ ปิดแชทปิดโทร.ครับ

สมัยนี้พวกประสาทแดกมันเยอะครับ สังคมมันให้ค่าคนพวกนี้เยอะเกินไปครับ  

จะไม่เปิดก็ไม่ได้ครับมาจากข้างบนอีกที ถ้าไม่มีคนตอบก็จะมีคนมาฟ้อง ผอ. อีก วุ่นสายมากครับ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: FCB
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 6246
โพสเมื่อ: Wed Sep 21, 2022 11:42
การศึกษาไทยนี่นอกจากล้าหลังด้วยระบบ มันก็ล้าหลังด้วยบุคคลากรนี่แหละบางครั้งเกิดจากครู บางครั้งก็เกิดจากพ่อแม่เอง เพราะสุดท้ายแล้วในวัยเรียน เด็กไม่ได้เรียนแค่ที่โรงเรียน แต่ผู้ปกครองก็ยังเป็นครูเด็กไปจนโตนั่นแหละ ถึงไม่ใช่ในแง่ของวิชาการ แต่ก็ต้องเป็นในแง่ของทัศนคติแน่ๆ จริงๆครูกับผู้ปกครองควรทำงานด้วยกันให้มากๆ ถ้าอยากให้ลูกเติบโตไปทางไหน นี่น่าจะเป็นอิทธิพลอย่างนึงที่ช่วยได้มากเลย แต่อย่างที่เห็น ถ้าเด็กมีครูไม่ได้เรื่อง หรือพ่อแม่ไม่ได้เรื่อง(เช่นไอตัวพ่อในเคสจขม) เชื่อเลยว่า น้อยคนมากๆ ที่จะเกิดมามีมุมมองที่ต่างจากพ่อแม่ เพราะก็โดนเลี้ยงดูปลูกฝังมาซะขนาดนั้น บ่นเฉยๆ คงไม่ได้แนะนำอะไรจขม.มาก ให้กำลังใจแทนละกัน สู้ๆครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1064
โพสเมื่อ: Wed Sep 21, 2022 13:20
พวกห้องแชท ครูประจำชั้น กับ ผปค. ควรมีกฏ มันควรเป็นการสื่อสาร กึ่งๆ ทางเดียว บอกไว้เลยว่าครูอาจไม่มาตอบ เพราะใช้แจ้งข่าวจากทางโรงเรียนเท่านั้น ส่วนติดต่อเรื่องอื่นๆ ให้แจ้งวิธีที่เหมาะสมไปเลย เช่นติดต่อผ่านธุรการ เป็นต้น

เรื่องคำหยาบคายในกลุ่ม ก็เป็นเรื่องที่ต้องอยู่ในกฏควบคุม ถ้าฝ่าฝืน ต้องขออนุญาตเชิญออกอย่างเดียว

ถ้า ผปค. เขาอยากสื่อสารอิสระมากขึ้น เขามักจะไปตั้งกลุ่มแยกกันเองอีกที
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: อย่าโลกสวยขอร้อง !!
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12092
โพสเมื่อ: Thu Sep 22, 2022 04:06
สวะแบบนี่ นักเรียน52 คนในห้อง น่าจะ รร. รัฐ ถึง รร. วัด ในกทม แน่ๆ ที่ ผปค. พื้นฐานการศึกษาต่ำกว่าลูกของมัน
แก้ไขล่าสุดโดย อัลไซเมอร์ เมื่อ Thu Sep 22, 2022 04:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Chelsea FC เข้าใจตรงกันนะ
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel