ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23330
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 12:20
[RE: บ่นเรื่องงานของแฟน]
pg-yuki พิมพ์ว่า:
cybernet พิมพ์ว่า:
กระทู้นี้ขอบ้นเรื่องงานของแฟนเมื่ออาทิตย์ก่อนหน่อยครับ เผื่อใครเจอเหมือนกัน
อยากที่ทราบ แฟนผมรับราชการครู วันๆ ก็ต้องเจอกับเด็กที่ดีและไม่ดี แต่นั่นไม่ใช่สาระสำคัญของเรื่องครับ เพราะประเด็นมันคือตัวผู้ปกครอง

เคสแรก
พ่อของนักเรียนพิมพ์ข้อความส่งมาในไลน์กลุ่มชั้นเรียนที่แฟนผมเป็นครูประจำชั้นว่า หมวกลูกเสือของน้องหายไป ประเด็นมันไม่น่าจะมีอะไร แต่คำที่ ผปค พิมพ์มาแต่ละคำนั้นมันค่อนข้างหยาบคายมากๆ เช่น อย่าริสอนให้ลูกเป็นขโมยนะครับ ระวังผมจะไปกระ...ที่โรงเรียน หรือ อย่าให้...รู้ว่าหมาตัวไหนเอาไป กูจะยิง... และก็มีอีกหลายคำที่ไม่สามารถพิมพ์ในนี้ได้ แฟนผมอ่านนี้ได้แต่ถอนหายใจ แล้วพิมพ์ว่า ดูในกระเป๋าของน้องแล้วใช่ไหมคะคุณพ่อ ว่าไม่มีจริงๆ ปกติครูจะตรวจโต๊ะของนักเรียนว่าไม่มีใครลืมอะไรก่อนกลับบ้าน จากนั้นคำที่ตามมาก็ยิ่งหนักเข้าไปใหญ่ ตอนแรกกระแนะกระแหน ผปค ท่านอื่น ตอนนี้กลับมาจัดแฟนผมคนเดียวเลย จนต้องบอกว่า เดี๋ยวพรุ่งนี้จะตรวจสอบเรื่องนี้ให้

วันรุ่งขึ้นแฟนผมก็มาบอกว่า เจอหมวกของนักเรียนคนนั้นแล้ว อยู่ในกระเป๋านักเรียนนั่นแหละ เด็กมาตอนเช้าครูเวรเค้าขอค้นเลยต่อหน้าแม่เค้า แม่เค้าก็ขอโทษเป็นการใหญ่ แล้วก็มีพิมพ์เข้าไปในไลน์โดย tag พ่อเค้าด้วยว่าเจอหมวกแล้ว จากนั้นก็อธิบายรายละเอียดเพิ่มไป แต่พ่อเค้าไม่กลับมาตอบอะไรอีกเลย หายไปเฉยๆ

เคสที่สอง
มีโทรศัพท์จากผู้ปกครองโทรมาด่าแฟนผมว่าไม่ปล่อยให้เด็กเข้าห้องน้ำจนเด็กต้องอึราดกางเกง และอยู่แบบนั้นไปทั้งวัน คือด่าแบบหยาบคายมากครับ ด่าแบบว่าผมเกิดมาอายุจะ 50 ละ ยังไม่เคยได้ยินใครด่าแรงแบบนี้มาก่อน แฟนผมนี่น้ำตาไหลเลย เคสนี้ผมได้ยินเพราะเปิดลำโพง พอด่าเสร็จก็โอนสายไปให้ภรรยาคุยต่อ ภรรยาก็คุยดีกว่าสามีนิดนึง นิดนึงนะครับ แฟนผมก็อธิบายไปว่าอาทิตย์นั้นเธอไม่ได้อยู่โรงเรียนเลยมีอบรมนอกสถานที่ทั้งอาทิตย์ และขอโทษแทนคุณครูท่านที่สอนไป เหมือนเค้าจะเข้าใจแล้วเลยส่งโทรศัพท์ไปให้สามีเค้า แต่คำที่ได้ยินออกมาคือ ...ไม่คุย...กับ...ตัวไหนทั้งนั้น จากนั้นก็สัตว์เลื้อยคลานตามมาอีกเพียบ ... ผมนี่อยากจะขับรถไปบ้าน ผปค คนนั้นตอนนี้เลย คือแฟนผมไม่ได้สอนเด็กคนนั้นเลยด้วยซ้ำ แค่เป็นครูประจำชั้นเท่านั้นเอง บางคนอาจจะบอกว่า ก็ครูประจำชั้นควรรู้ความเป็นไปของนักเรียน แต่นักเรียน 52 คน ครูอาจจะดูไม่ทั่วถึงได้ในบางครั้ง วันนึงบางครั้งก็แทบไม่เจอกันเลยหากไม่มีสอน

เพื่อนๆ คิดเห็นอย่างไรบ้างหรือจะให้แฟนผมปรับปรุงตรงส่วนไหน สามารถแนะนำได้นะครับ
(ก่อนหน้านี้แฟนผมบอกว่า ถ้าถูกหวยสิบสองล้านจะลาออกละ เมื่อวานมาบอก ถูกแค่สี่ห้าหมื่นก็พอละ จะเกาะผัวกินเอา)

ในฐานะครูด้วยกัน ให้กำลังใจแฟนท่านนะครับ ผมว่าแฟนท่านดูแลเต็มที่แล้ว แต่เด็ก 52 คน แล้วไม่ได้สอนเองทุกวิชาทั้งวัน มันก็เป็นเรื่องที่อาจจะต้องเจออะไรแบบนี้บ้าง เรื่องอึราดกางเกงอันนี้เข้าใจเลย เพราะไม่ได้อยู่คุม ก็เลยไม่รู้ว่าจะต้องทำไง
ต่อไปเป็นคำแนะนำครับ ถ้าหากผู้ปกครองมาแนวหยาบคาย ผมแนะนำว่า ควรบอกให้กับผู้อำนวยการโรงเรียนได้ทราบครับ (รู้ว่า ผอ. อาจจะทำอะไรไม่ได้มาก แต่การแจ้งผู้บังคับบัญชาโดยตรง พร้อมกับเอาตัวอย่างไลน์ให้ดูก็ถือว่าแจ้งทราบแล้ว เกิดอะไรขึ้นมา เผื่อท่านช่วยได้)
ผมไม่รู้ว่า โรงเรียนแฟนท่านเป็นที่ไหน (เดาเอาว่าถ้าเป็นโรงเรียนของรัฐ น่าจะเป็นโรงเรียนในเขตเทศบาล หรือไม่ก็หัวเมืองใหญ่แบบกรุงเทพ) ทรงมาแบบนี้ อาจจะต้องให้ ผอ. กำชับไปยังคณะกรรมการสถานศึกษาครับ เพราะคนกลุ่มนี้จะพอมีพาวเวอร์ ไปเคลียร์กับผู้ปกครองได้อยู่ ว่า คุยหยาบแบบนี้เกินไป
สุดท้ายก็ให้กำลังใจครับ สู้ครับ อีกไม่กี่สัปดาห์ก็จะปิดเทอมแล้ว  

สุดขอบของ กทม. ครับ ติดกับปทุมธานี
ถ้าเป็น ผอ. เก่าเหมือนเค้าจะช่วยเรื่องนี้ได้เยอะนะครับ แต่ ผอ. คนปัจจุบัน แฟนผมบอกว่าไม่เอาอะไรเลย คือสนใจแต่งานที่ต้องส่งไปเขตมากกว่าหรือมีผลกับตัวเอง งานในโรงเรียนครูนี่แทบจะแก้ปัญหากันเอง ลงมาทำกับครูน้อยมาก  

อ๋อ โรงเรียนของกทม. แสดงว่าผู้ปกครองก็จะหลากหลายหน่อย ผอ.เก่า นะจะมีประสบการณ์ คุยกันได้ ผอ.ใหม่น่าจะมาเพื่อสร้างแล้วก็ไป แบบนี้จะเหนื่อยหน่อย เอาใจช่วยครับ  

ผอ.เก่าค่อนข้างจะปกป้องครูครับ อย่างที่เล่าไปเม้นต์ก่อนหน้าที่ ผู้ปกครองจะไล่แฟนผมออกเพราะแฟนผมสอนเสียงดัง ผอ. เค้าก็เข้าใจ มีวันนึงไปคุยกับ ผปค ด้วยตัวเองเลย ไม่รู้ไปคุยทีท่าไหน สุดท้ายก็ย้ายโรงเรียนไปอีก 3 ที่

ส่วน ผอ. ใหม่เห็นแกบอกว่าจะอยู่ที่นี่แค่สองปี (ปกติต้องอยู่ 4) และมาแค่พักรอย้ายไปโรงเรียนที่ใหญ่กว่านี้ คือ โห...เรื่องบางเรื่องไม่ต้องพูดก็ได้นะผมว่า โดยเฉพาะเรื่องแบบนี้ แล้ว ผู้ใต้บังคับบัญชาเค้าจะคิดยังไง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 12:23
คุณพ่อเอง พิมพ์ว่า:
ตายห่านมีแบบนี้ทุกที่เลย แฟนเพิ่งเล่าให้ฟังเรื่องของเพื่อน

ในกลุ่มแบบนี้เลยพูดจาข่มขู่ใหญ่โตเพราะลูกเขาเลือดกำเดาออก แล้วไปถามลูกยังไงไม่ทราบลูกบอกเพื่อนทำ

สรุปแล้วแคะจมูกจนเลือดกำเดาไหลไม่กล้าบอกพ่อ ผปค ก็เงียบไปเฉยๆเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น  

เหมือนแฟนผมเคยเจอเหมือนกันนะ คือเข้ามาในโรงเรียนจะเอาเรื่องเลยอ่ะ แต่พอดี รร มีกล้องเห็นได้เลยว่าล้มเอง ไม่มีใครผลักหรือทำร้ายอะไรทั้งนั้น แล้วก็ออกไปแบบเขินหน่อยๆ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 26 Nov 2014
ตอบ: 4543
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 12:46
[RE]บ่นเรื่องงานของแฟน
ทำไมต่องมีกลุ่มไลน์ผู้ปกครอง

สมัยเราเป็นเด็กไม่เห็นต้องมี เรายังโตกันมาได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2007
ตอบ: 4303
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 12:50
นี้แหละ ครูหน้าที่มันเยอะเกินไป ใครจิตใจไม่ดีนี้ เจอ ผปค. ใส่ยับอะ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 59
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 12:53
มันเป็นกฏหรือที่ต้องตั้ง line กลุ่ม ถ้ามี ก็ลอง 2 ทางนี้
1. ให้กลุ่มมีแต่เฉพาะผู้ปกครอง ส่วนคุณครูเวลาจะส่งข่าวสารหรือรับเรื่องอะไรคุยแค่กับตัวแทนผู้ปกครองพอ เลือกคนที่ดูว่ามีวุฒิภาวะหน่อยเป็นตัวแทน
2. ตั้งไลน์แบบ Offical Account ให้ผู้ปกครองรับสารทางเดียวพอ
2
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2020
ตอบ: 1494
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 12:55
ถ้าเรื่องไลน์ ผมว่าต้องแจ้งกฏระเบียบในการใช้กลุ่มไลน์ที่ตั้งมาให้ชัดเจน ถ้า ผปค เข้าใจก็จะลดปัญหาลงได้ระดับนึง อย่าง รร.ลูกผมจะมีกลุ่มไลน์ของห้องอยู่ 2 กลุ่ม กลุ่มแรกจะมี คุณครู อยู่ด้วย เป็นกลุ่มทางการ โดยอนุญาตให้ ผปค อยู่ได้บ้านละ 1 คน จะเอาไว้ให้คุณครู update ข่าวสารสำคัญ หรือให้ส่งผล ATK เท่านั้น โดยไม่คุยอะไรอย่างอื่นเลย ถ้าต้องการจะคุยเพิ่มเติมให้ติดต่อคุณครูส่วนตัว ส่วนอีกกลุ่มนึงจะมี ผปค เท่านั้น ไม่มีคุณครู จะคุยอะไรๆ ก็แล้วแต่เลย ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ รร.ที่ลูกผมอยู่ค่อนข้างชัดเจนเรืองกฏระเบียบ ก่อนเปิดเทอมทุกปี จะเรียก ผปค มาประชุมและชี้แจง โดยประเด็นนึงที่ชี้แจงชัดเจนคือกฏระเบียบ และวิธีแก้ไขปัญหาในกรณีที่เกิดปัญหาต่างๆ ว่าจะทำยังไง ส่วนใหญ่คือโรงเรียนจะพยายามแก้ไขให้เอง โดยบรรทัดฐานของปัญหาต่างๆชัดเจน แล้วปัญหาส่วนใหญ่ที่เจอคือปัญหาเด็กทำผิดระเบียบซะมากกว่า ผิดนิดเดียว โดยเชิญ ผปค.,หักคะแนน ประมาณว่าเป็นโรงเรียนที่ไม่โอ๋ ผปค และตอนมาสมัครเรียน ตอนสัมภาษณ์ ผปค ทาง รร.ก็ชี้แจงชัดเจน และให้ ผปค เซ็นรับทราบกฏระเบียบไว้ด้วย และดูทัศนคติของ ผปค ด้วย ว่าคิดเห็นยังไง ยอมรับกฏระเบียบแบบนี้หรือป่าว คือถ้าทัศนคติไปด้วยกันไม่ได้ ก็ไม่รับเข้าเรียนเลย
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Dec 2008
ตอบ: 293
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 12:56
Centrinos พิมพ์ว่า:
ห้องนึง 52 คน เยอะมาก มีครู 2 คนยังไม่พอเลย

รร.รัฐ นี่เจอคนร้อยพ่อพันแม่ และคุณภาพทั่วถึงทุกระดับชั้นแน่นอน

เห็นใจ และไม่ต้องทำอะไรนอกจากฝึกสกิล ignore  

โรงเรียนรัฐถ้าอัตราของครูเต็มก็รับเพิ่มไม่ได้ครับ แฟนผมนี่ได้แต่ทำใจ เพราะต้องตะเบงเสียงให้ดังกว่าปกติ เพื่อให้นักเรียนที่นั่งท้ายๆ ได้ยิน ซึ่งไม่สายเคยมีเรื่องกับผู้ปกครองท่านนึง เด็กเค้านั่งหน้าและไม่ชอบแฟนผมสอนเสียงดังเลยไปฟ้องพ่อ จะให้ผอ. ไล่แฟนผมออก เพราะทำลูกค้าตกใจเวลาสอน ผอ.เลยให้ย้ายเด็กสองคนนั้นไปนั่งข้างหลัง แต่ก็มาฟ้อง ปอ.อีกว่าลูกเค้าเรียนไม่รู้เรื่องเพราะนั่งไกล ฟังไม่ได้ยิน ทั้งๆที่เด็กคนอื่นก็ได้ยิน จนตอนนี้ย้ายไปโรงเรียนอื่นอีกประมาณ 3 โรง เหมือนครูที่โรงเรียนอื่นก็จะเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน จนต้องย้ายทีเรียนไปเรื่อยๆ  

ไปเรียนเอกชนจ้างคณูมาสอนเองเลย
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 4561
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 13:07
กระทู้นี้ขอบ้นเรื่องงานของแฟนเมื่ออาทิตย์ก่อนหน่อยครับ เผื่อใครเจอเหมือนกัน
อยากที่ทราบ แฟนผมรับราชการครู วันๆ ก็ต้องเจอกับเด็กที่ดีและไม่ดี แต่นั่นไม่ใช่สาระสำคัญของเรื่องครับ เพราะประเด็นมันคือตัวผู้ปกครอง

เคสแรก
พ่อของนักเรียนพิมพ์ข้อความส่งมาในไลน์กลุ่มชั้นเรียนที่แฟนผมเป็นครูประจำชั้นว่า หมวกลูกเสือของน้องหายไป ประเด็นมันไม่น่าจะมีอะไร แต่คำที่ ผปค พิมพ์มาแต่ละคำนั้นมันค่อนข้างหยาบคายมากๆ เช่น อย่าริสอนให้ลูกเป็นขโมยนะครับ ระวังผมจะไปกระ...ที่โรงเรียน หรือ อย่าให้...รู้ว่าหมาตัวไหนเอาไป กูจะยิง... และก็มีอีกหลายคำที่ไม่สามารถพิมพ์ในนี้ได้ แฟนผมอ่านนี้ได้แต่ถอนหายใจ แล้วพิมพ์ว่า ดูในกระเป๋าของน้องแล้วใช่ไหมคะคุณพ่อ ว่าไม่มีจริงๆ ปกติครูจะตรวจโต๊ะของนักเรียนว่าไม่มีใครลืมอะไรก่อนกลับบ้าน จากนั้นคำที่ตามมาก็ยิ่งหนักเข้าไปใหญ่ ตอนแรกกระแนะกระแหน ผปค ท่านอื่น ตอนนี้กลับมาจัดแฟนผมคนเดียวเลย จนต้องบอกว่า เดี๋ยวพรุ่งนี้จะตรวจสอบเรื่องนี้ให้

วันรุ่งขึ้นแฟนผมก็มาบอกว่า เจอหมวกของนักเรียนคนนั้นแล้ว อยู่ในกระเป๋านักเรียนนั่นแหละ เด็กมาตอนเช้าครูเวรเค้าขอค้นเลยต่อหน้าแม่เค้า แม่เค้าก็ขอโทษเป็นการใหญ่ แล้วก็มีพิมพ์เข้าไปในไลน์โดย tag พ่อเค้าด้วยว่าเจอหมวกแล้ว จากนั้นก็อธิบายรายละเอียดเพิ่มไป แต่พ่อเค้าไม่กลับมาตอบอะไรอีกเลย หายไปเฉยๆ

เคสที่สอง
มีโทรศัพท์จากผู้ปกครองโทรมาด่าแฟนผมว่าไม่ปล่อยให้เด็กเข้าห้องน้ำจนเด็กต้องอึราดกางเกง และอยู่แบบนั้นไปทั้งวัน คือด่าแบบหยาบคายมากครับ ด่าแบบว่าผมเกิดมาอายุจะ 50 ละ ยังไม่เคยได้ยินใครด่าแรงแบบนี้มาก่อน แฟนผมนี่น้ำตาไหลเลย เคสนี้ผมได้ยินเพราะเปิดลำโพง พอด่าเสร็จก็โอนสายไปให้ภรรยาคุยต่อ ภรรยาก็คุยดีกว่าสามีนิดนึง นิดนึงนะครับ แฟนผมก็อธิบายไปว่าอาทิตย์นั้นเธอไม่ได้อยู่โรงเรียนเลยมีอบรมนอกสถานที่ทั้งอาทิตย์ และขอโทษแทนคุณครูท่านที่สอนไป เหมือนเค้าจะเข้าใจแล้วเลยส่งโทรศัพท์ไปให้สามีเค้า แต่คำที่ได้ยินออกมาคือ ...ไม่คุย...กับ...ตัวไหนทั้งนั้น จากนั้นก็สัตว์เลื้อยคลานตามมาอีกเพียบ ... ผมนี่อยากจะขับรถไปบ้าน ผปค คนนั้นตอนนี้เลย คือแฟนผมไม่ได้สอนเด็กคนนั้นเลยด้วยซ้ำ แค่เป็นครูประจำชั้นเท่านั้นเอง บางคนอาจจะบอกว่า ก็ครูประจำชั้นควรรู้ความเป็นไปของนักเรียน แต่นักเรียน 52 คน ครูอาจจะดูไม่ทั่วถึงได้ในบางครั้ง วันนึงบางครั้งก็แทบไม่เจอกันเลยหากไม่มีสอน

เพื่อนๆ คิดเห็นอย่างไรบ้างหรือจะให้แฟนผมปรับปรุงตรงส่วนไหน สามารถแนะนำได้นะครับ
(ก่อนหน้านี้แฟนผมบอกว่า ถ้าถูกหวยสิบสองล้านจะลาออกละ เมื่อวานมาบอก ถูกแค่สี่ห้าหมื่นก็พอละ จะเกาะผัวกินเอา)

ในฐานะครูด้วยกัน ให้กำลังใจแฟนท่านนะครับ ผมว่าแฟนท่านดูแลเต็มที่แล้ว แต่เด็ก 52 คน แล้วไม่ได้สอนเองทุกวิชาทั้งวัน มันก็เป็นเรื่องที่อาจจะต้องเจออะไรแบบนี้บ้าง เรื่องอึราดกางเกงอันนี้เข้าใจเลย เพราะไม่ได้อยู่คุม ก็เลยไม่รู้ว่าจะต้องทำไง
ต่อไปเป็นคำแนะนำครับ ถ้าหากผู้ปกครองมาแนวหยาบคาย ผมแนะนำว่า ควรบอกให้กับผู้อำนวยการโรงเรียนได้ทราบครับ (รู้ว่า ผอ. อาจจะทำอะไรไม่ได้มาก แต่การแจ้งผู้บังคับบัญชาโดยตรง พร้อมกับเอาตัวอย่างไลน์ให้ดูก็ถือว่าแจ้งทราบแล้ว เกิดอะไรขึ้นมา เผื่อท่านช่วยได้)
ผมไม่รู้ว่า โรงเรียนแฟนท่านเป็นที่ไหน (เดาเอาว่าถ้าเป็นโรงเรียนของรัฐ น่าจะเป็นโรงเรียนในเขตเทศบาล หรือไม่ก็หัวเมืองใหญ่แบบกรุงเทพ) ทรงมาแบบนี้ อาจจะต้องให้ ผอ. กำชับไปยังคณะกรรมการสถานศึกษาครับ เพราะคนกลุ่มนี้จะพอมีพาวเวอร์ ไปเคลียร์กับผู้ปกครองได้อยู่ ว่า คุยหยาบแบบนี้เกินไป
สุดท้ายก็ให้กำลังใจครับ สู้ครับ อีกไม่กี่สัปดาห์ก็จะปิดเทอมแล้ว  

สุดขอบของ กทม. ครับ ติดกับปทุมธานี
ถ้าเป็น ผอ. เก่าเหมือนเค้าจะช่วยเรื่องนี้ได้เยอะนะครับ แต่ ผอ. คนปัจจุบัน แฟนผมบอกว่าไม่เอาอะไรเลย คือสนใจแต่งานที่ต้องส่งไปเขตมากกว่าหรือมีผลกับตัวเอง งานในโรงเรียนครูนี่แทบจะแก้ปัญหากันเอง ลงมาทำกับครูน้อยมาก  

อ๋อ โรงเรียนของกทม. แสดงว่าผู้ปกครองก็จะหลากหลายหน่อย ผอ.เก่า นะจะมีประสบการณ์ คุยกันได้ ผอ.ใหม่น่าจะมาเพื่อสร้างแล้วก็ไป แบบนี้จะเหนื่อยหน่อย เอาใจช่วยครับ  

ผอ.เก่าค่อนข้างจะปกป้องครูครับ อย่างที่เล่าไปเม้นต์ก่อนหน้าที่ ผู้ปกครองจะไล่แฟนผมออกเพราะแฟนผมสอนเสียงดัง ผอ. เค้าก็เข้าใจ มีวันนึงไปคุยกับ ผปค ด้วยตัวเองเลย ไม่รู้ไปคุยทีท่าไหน สุดท้ายก็ย้ายโรงเรียนไปอีก 3 ที่

ส่วน ผอ. ใหม่เห็นแกบอกว่าจะอยู่ที่นี่แค่สองปี (ปกติต้องอยู่ 4) และมาแค่พักรอย้ายไปโรงเรียนที่ใหญ่กว่านี้ คือ โห...เรื่องบางเรื่องไม่ต้องพูดก็ได้นะผมว่า โดยเฉพาะเรื่องแบบนี้ แล้ว ผู้ใต้บังคับบัญชาเค้าจะคิดยังไง  

จากประสบการณ์ของผม ผมมองว่าดีนะ แกบอกไปเลยว่า อยู่แป๊บเดียว เท่ากับเป็นการส่งสัญญาณครับว่า ครูต้องช่วยเหลือตัวเองนะ เกิดอะไรขึ้นไม่ช่วยนะ เพราะว่าเดี๋ยวเสียประวัติแล้วก้าวไปโรงเรียนใหญ่ไม่ได้
สองอาจจะอวดว่า ตัวเองมีเส้นนะ มีพาวเวอร์นะ มีตำแหน่งรอนะ เก่งนะ มาเลียฉันนะ เดี๋ยวพาไปใหญ่กว่านี้ (อันนี้ผมเดานะ อาจจะไม่จริงเสมอไป)
สามผมว่า ผอ.ที่รอจะไปแบบนี้ เค้าไม่สนใจนะผู้ใต้บังคับบัญชาจะคิดยังไง เค้าสนแต่ตัวเค้าเอง กับคนที่จะพาเค้าไปข้างหน้ามากกว่า เพราะงั้นแฟนท่าน ก็ไม่ต้องคิดมากครับ ปล่อยเบลอไป ทำตามหน้าที่ เพราะคนแบบนี้เราก็ไม่ได้หวังอยู่แล้วว่าจะมาช่วยเราเท่าไร
สี่ผอ. บอกแบบนี้ เท่ากับแปลได้ว่า มาช่วยฉันนะ เดี๋ยวฉันให้ขั้น ให้เปอร์เซนต์ มากกว่าคนอื่น ไม่สนอะไรด้วย เดี๋ยวฉันก็ไป ฉันไม่แคร์หรอก มาช่วยทำงานให้ฉันได้โปรไฟล์เริ่ดๆ ซะดีดี
ปล.ผมอ่านเรื่องของท่าน แล้วจริงจังไปไหมครับ เนี่ย ถ้าเครียดก็ต้องขอโทษด้วยครับ อ่านแล้วขึ้นตาม
1
0
my name is PG
P=passion
G= gentle
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7356
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 13:25
[RE]บ่นเรื่องงานของแฟน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: 6395
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7249
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 13:26
เคส 1 ต้องถามว่า น้องคนนั้นเคยถูกขโมยของไหม หรือถูกบูลลี่ ถูกเพื่อนแกล้งไหม สมมติว่าน้องเค้าของหายประจำ อาจจะไม่แปลกที่คนเป็นพ่ออารมณ์เสีย ขาดสติ โดยอาจคิดว่า ลูกถูกรังแก (อีกแล้ว) เลยโวยวายขนาดนั้น

เคส 2 ครู (คนอื่น) ปล่อยให้เด็กอยู่ในสภาพอึเต็มกางเกงไปทั้งวัน? มันโหดร้ายมากนะที่ไม่คิดจะแก้ปัญหาอะไรเลย

กับผู้ปกครองเคสแรก แม้จะเจอของแล้ว ครูประจำชั้นน่าจะออกตัวถามเลยว่า ปกติน้องของหายบ่อยไหม คุณพ่อถึงขาดสติขนาดนี้ จะได้ป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีก

ส่วนเคสที่สอง ส่งเบอร์ครูที่รับผิดชอบในวันที่เด็กอึแตกวันนั้น ให้ไปเคลียร์กับผู้ปกครองกันเอง

แต่ที่สำคัญ แน่นอนว่าผู้ปกครองไม่ควรมาหยาบคายกับครูประจำชั้น หาวิธีเอาน้ำเย็นเข้าลูบ ลูบไม่ได้ ก็สาดใส่แม่มเลย

1
0
ฝากเพจฟุตบอลที่กำลังตั้งไข่หน่อยนะครับ >>>>

https://www.facebook.com/footballandfilm

สำหรับท่านที่สนใจโซฟาเบดคัสตอมตามสั่ง >>>>

https://www.facebook.com/smfurnituresofa

นักเตะท้ายซอย
Status: no country for old men
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 645
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 14:02
บ่นเรื่องงานของแฟน
เป็นกำลังใจให้คุณและแฟนคุณ ที่อดทนเป็นครูที่ดีนะครับ

ผมมีญาติหลายคนเป็นครู เวลาไปนั่งคุยกันเค้าเล่าเคส ผปค. ให้ฟังนี่
ผมอึ้งไปเหมือนกัน
พ่อแม่เรา + เราตอนเด็กๆ เคารพ เกรงใจครูมากกก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 14:13

เคสแรก

เคสที่สอง

จากประสบการณ์ของผม ผมมองว่าดีนะ แกบอกไปเลยว่า อยู่แป๊บเดียว เท่ากับเป็นการส่งสัญญาณครับว่า ครูต้องช่วยเหลือตัวเองนะ เกิดอะไรขึ้นไม่ช่วยนะ เพราะว่าเดี๋ยวเสียประวัติแล้วก้าวไปโรงเรียนใหญ่ไม่ได้
สองอาจจะอวดว่า ตัวเองมีเส้นนะ มีพาวเวอร์นะ มีตำแหน่งรอนะ เก่งนะ มาเลียฉันนะ เดี๋ยวพาไปใหญ่กว่านี้ (อันนี้ผมเดานะ อาจจะไม่จริงเสมอไป)
สามผมว่า ผอ.ที่รอจะไปแบบนี้ เค้าไม่สนใจนะผู้ใต้บังคับบัญชาจะคิดยังไง เค้าสนแต่ตัวเค้าเอง กับคนที่จะพาเค้าไปข้างหน้ามากกว่า เพราะงั้นแฟนท่าน ก็ไม่ต้องคิดมากครับ ปล่อยเบลอไป ทำตามหน้าที่ เพราะคนแบบนี้เราก็ไม่ได้หวังอยู่แล้วว่าจะมาช่วยเราเท่าไร
สี่ผอ. บอกแบบนี้ เท่ากับแปลได้ว่า มาช่วยฉันนะ เดี๋ยวฉันให้ขั้น ให้เปอร์เซนต์ มากกว่าคนอื่น ไม่สนอะไรด้วย เดี๋ยวฉันก็ไป ฉันไม่แคร์หรอก มาช่วยทำงานให้ฉันได้โปรไฟล์เริ่ดๆ ซะดีดี
ปล.ผมอ่านเรื่องของท่าน แล้วจริงจังไปไหมครับ เนี่ย ถ้าเครียดก็ต้องขอโทษด้วยครับ อ่านแล้วขึ้นตาม  

เหมือนเคยได้ยินว่าเค้ารู้จัก คนใหญ่คนโตซึ่งเวลาท่านผู้นั้นมาเยี่ยมโรงเรียน ครูก็จะเหนื่อยมากกว่าปกติ รวมทั้งภารโรงที่ต้องต้อนรับเป็นอย่างดี พื้นก็ต้องถูชนิดที่ห้ามมีฝุ่น รวมทั้งเก้าอี้ต้องจัดอย่างดีมาให้นั่ง เก้าอี้ทั่วไปใช้ไม่ได้ แฟนผมถึงกับบ่นว่ายังกะต้อนรับนายก ที่ผมบอกได้เพราะผมเคยไปช่วยเค้าจัดของอยู่
1
0
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 14:23
ERO-TIC พิมพ์ว่า:
ทำไมต่องมีกลุ่มไลน์ผู้ปกครอง

สมัยเราเป็นเด็กไม่เห็นต้องมี เรายังโตกันมาได้  

เอาไว้แจ้งข่าวสารไปยังผู้ปกครองโดยตรงครับ แต่ก็ยังมีระบบกระดาษใส่กระเป่าเด็กไปอีกทางหนึ่งกันบางคนไม่อ่านไลน์ครับ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7900
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 14:24
สะท้อนการศึกษาไงครับ ว่าประเทศเราไม่เจริญเพราะอะไร

ก็หวังว่าจะสอนน้องให้โตมามีคุณภาพ การศึกษาไม่ได้ช่วยแค่วิชาการนะครับ

ช่วยไปยันสมบัติผู้ดี
0
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
โพสเมื่อ: Mon Sep 19, 2022 14:24
tutaman พิมพ์ว่า:
เป็นกำลังใจให้คุณและแฟนคุณ ที่อดทนเป็นครูที่ดีนะครับ

ผมมีญาติหลายคนเป็นครู เวลาไปนั่งคุยกันเค้าเล่าเคส ผปค. ให้ฟังนี่
ผมอึ้งไปเหมือนกัน
พ่อแม่เรา + เราตอนเด็กๆ เคารพ เกรงใจครูมากกก  

ขอบพระคุณมากครับ
แฟนผมเองไม่ได้ตั้งใจเป็นครู แต่เมื่อมาเป็นตรงนี้แล้วเค้าก็อยากทำให้ดีที่สุด
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel