ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 4535
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 15:50
[RE: รู้สึกแปลกๆ ที่เพื่อนจบ ม.ดัง คณะดี ไปเป็นนายสิบตำรวจ]
GNR พิมพ์ว่า:
pg-yuki พิมพ์ว่า:
โอย ถ้า ตม อย่าเอาไปเทียบตำรวจเลย ครับ

ถ้าเทียบกับตำรวจ อันนี้คืองานสบายจริง เงินเดือนไม่สูงแต่มีเงินพิเศษ เค้ามีโควต้าอยู่ ว่าวันนึงตรวจกี่คน คนได้ต่อหัว คนละกี่บาท ตรงนี้ เผลอๆ ได้เยอะกว่าเงินเดือน วันหยุดเข้าเวณ เข้ากะแทนเพื่อน สวัสดีการ มีตั้งแต่ ที่พักฟรี ยัน ค่ารักษาพ่อแม่ งานที่ทำ วันๆ ก็นั่งในห้องแอร์

ถ้าตำรวจทั่วไป จะอีกเรื่อง แต่ ถ้า ตม ถือว่างานสบายครับ

อีกข้อ ต ม นี้ แก๊งเด็กหลังห้อง คง บายครับ สอบอันนี้มีเอาคะแนน โทอิค เกือบ 500 คะแนน

อันนี้ผมมาเพิ่มเติมละกัน เผื่อไว้เป็นความรู้
แต่ออกตัวก่อน ให้ผม ไปสอบ ทหาร สอบตำรวจ ต่อให้ระดับสัยญาบัตร ผมก็ไม่เอา มีลูกก็ไม่อยากให้ลูกเป็นด้วย

แต่ ตม ผมมองต่างจาก ตำรวจเยอะ มีน้องสาว(ลูกของน้า) เป็นอยู่
คืองานมันสบายจริงละ 1 แถม เงินเดือน คือเงินพิเศษเยอะมาก
- มีเงินเดือนประจำ
- เงินประจำตำแหน่ง
- เงิน OT (ไม่ใช่ทำงานเกินเวลานะ แต่ค่าบริการ ต่างด้าวทุกคนที่ใช้บริการ ทั้งหมดใน 1 เดือน เอามารวมกันแล้วหารแบ่งให้ พนักงาน ทุกคน )
- เงินค่าปรับ อันนี้ก็ เงินค่าปรับทั้งหมด เอามากองรวมแล้วหาร ให้พนักงาน ทุกคน

จากเงินทั้งหมด รวมกัน ได้มากกว่าตำรวจทั่วไปแน่ๆ แถมเป็นเงินแบบถูกต้องตามกฏหมายด้วย น้องผมสอบติดปีแรก แม่งจะถอยรถแล้ว มาปรึกษาผมอยู่ เงินเดือน เทียบกับ เอกชน คงไม่ถึงระดับท็อปๆ แต่ผมว่างานนี้ ไม่กระจอกอะ ให้ผมทำ ผมยัง คิดเลยนะ ว่าน่าสน ติดที่ เอาคะแนนโทอิค นี้แหละ แล้วผมอย่างโง่อังกฤษ

น้องผมไปสอบ คือป.ตรี ตอนสอบติด เห็นว่าไปเรียน นิติเพิ่ม เพื่อความเจริญในตำแหน่งอีก  

น่าสนใจนะครับ ขอบคุณที่มาแนะนำครับ แล้ว ตม. อย่างนี้ต้องไปอยู่ชายแดนอย่างเดียวเลยไหมครับ  

ส่วนใหญ่ที่ผมรู้จักจะอยุ่ ตามสนามบินนะครับ อย่างน้องผมได้อยู่ดอนเมือง ถ้าสามารถอยุ่ตามสนามบินหลักๆ ได้ผมว่าสบายครับ สุวรรภูมิ ภูเก็ต ยิ่งที่คนเยอะยิ่ง ได้เงินเยอะ แต่ ตามชายแดนก็น่าสนใจอาจไม่สบายเท่าแต่เงินก็น่าจะดีเพราะมีกาเข้าออก ของต่างด้าวบ่อย  

อ๋อ ตอนแรก ผมนึกว่า จะอยู่ตามชายแดนนะเนี่ย มีการไปอยู่ตามเมืองท่องเที่ยวด้วย รายได้ดี แบบนี้น่าจะดีอยู่นะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
my name is PG
P=passion
G= gentle
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8545
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 17:32
[RE: รู้สึกแปลกๆ ที่เพื่อนจบ ม.ดัง คณะดี ไปเป็นนายสิบตำรวจ]
ผมมาสรุปมู้ นี้ให้ว่า

ถ้าเพื่อนคุณ สอบ นายสิบ หรือ คฝ ผมจะเข้ามาช่วย ด่าเพื่อนคุณว่าสิ้นคิดให้

แต่ถ้าตม . ถ้าเป็นญาติผมหรือเพื่อนนะ ผมจะร่วมยินดีเลย เพราะเถือว่า เค้าได้ อาชิพที่มั่นคง ทั้งเรื่องของ การงาน และมั่นคงทางการเงินพอสมควร ที่สำคัญสังคมข้างใน ก็ดีระดับนึงด้วย เผลอๆ เพื่อนท่าน ได้แฟน เป็น ตม. สาวๆ ข้างในนี้ แหละ น่ารักเยอะอยู่นะ

เว้น ตม ไว้ให้ ซักหน่วยงานครับ อันนี้ น่ายินดีด้วยจริง  

จริงๆก็ไม่อยากให้เว้นนะ ควรกังขาไว้ก่อนว่าตั้งใจเข้าไปเพราะหวังอะไร หน้าที่การงานหรืออะไรสีเทาๆ
เพราะหน่วยงานนี้ก็ขึ้นชื่อเรื่องสีเทาๆเยอะระดับน้องๆ Customs เลย
0
0
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6194
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 17:38
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
ผมมาสรุปมู้ นี้ให้ว่า

ถ้าเพื่อนคุณ สอบ นายสิบ หรือ คฝ ผมจะเข้ามาช่วย ด่าเพื่อนคุณว่าสิ้นคิดให้

แต่ถ้าตม . ถ้าเป็นญาติผมหรือเพื่อนนะ ผมจะร่วมยินดีเลย เพราะเถือว่า เค้าได้ อาชิพที่มั่นคง ทั้งเรื่องของ การงาน และมั่นคงทางการเงินพอสมควร ที่สำคัญสังคมข้างใน ก็ดีระดับนึงด้วย เผลอๆ เพื่อนท่าน ได้แฟน เป็น ตม. สาวๆ ข้างในนี้ แหละ น่ารักเยอะอยู่นะ

เว้น ตม ไว้ให้ ซักหน่วยงานครับ อันนี้ น่ายินดีด้วยจริง  

จริงๆก็ไม่อยากให้เว้นนะ ควรกังขาไว้ก่อนว่าตั้งใจเข้าไปเพราะหวังอะไร หน้าที่การงานหรืออะไรสีเทาๆ
เพราะหน่วยงานนี้ก็ขึ้นชื่อเรื่องสีเทาๆเยอะระดับน้องๆ Customs เลย

ไม่ต้องห่วงครับ เราเข้าไปหน่วยงานนี้ระดับล่างๆ เราไม่ได้เตะต้องอะไรแบบนั้นหรอกครับ ตรงข้ามกัน ทำมีแต่จะซวย แถมถ้าทำได้ดีเป็นผลงานตัวเองด้วยครับ เค้ามีเงิน รางวัลให้

ปกติถ้าจะมีคน ที่ผิดกฏหมาย เข้าออกเมือง จะมีการ ชี้เป้ามาก่อนครับ คือบอกในไลน์ ว่าไฟต์นี้อาจมีเข้ามา ใครทำหน้าที่คือตรวจให้ดี ถ้าสมมุติปล่อยผ่าน ไม่เช้คให้ดี คือคุณซวยครับ โดนเรียกสอบ เพราะอาจมีส่วนร่วมในการทำผิด

น้องสาวผมโดนไปหนึ่งครั้งครับ เพราะไม่ได้อ่านไลน์ เพราะงั้น ไอเรื่องงานเทาๆ ของสายงาน นี้ พวกระดับล่างไม่ได้เตะต้องหรอกครับ ต้องแบบ ระดับ บนแบบจัดๆ เลยจริงๆ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Peace is a lie
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8167
โพสเมื่อ: Fri Jul 01, 2022 02:21
เค้าน่าจะรู้อะไรที่เราไม่รู้เห็นในสิ่งที่เราไม่เห็น ถึงขนาดจบม.ดัง คณะดี

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel