ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status: Falling in love.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2536
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 10:17
[RE: รู้สึกแปลกๆ ที่เพื่อนจบ ม.ดัง คณะดี ไปเป็นนายสิบตำรวจ]
GNR พิมพ์ว่า:
P1RaTE พิมพ์ว่า:
kimsung-mc พิมพ์ว่า:
ตม.มันมีรอบรับ 1000 ตำแหน่งอยู่ 3-4 ปีที่คุณว่านั่นแหละ อันนั้นแค่สอบผ่านเกณฑ์ก็ติดเลยรู้สึกเพราะคนได้ไม่ครบเกณฑ์

แต่ได้ยินว่าคนสอบ 30k-40k+ ในรอบแรกโดนรอบสอบภาษาตัดตัวไปเหลือ 15k-20k

มั้งแล้วสุดท้ายผ่านไม่ถึง 1000 คน ผมคิดว่าข้อสอบไม่ง่ายไม่ไก่กานะแบบนี้

ตอนนั้นผมสนใจเหมือนกัน แต่ไม่ได้ไปสอบ ต้องเข้าใจอย่างว่า ตำรวจ ตม.ต่างจากข้าราชการอื่นพอสมควรเลย

คือแม้เข้าไปจะเป็นชั้นประทวนเงินเดือน 8000 มั้งตอน start แต่ ตม.ได้รับส่วนแบ่งจากด่านตรวจต่างๆนาๆ

ค่าเข้าเวรเข้ากะ เห็นว่าส่วนมากก็เกิน 20000+ หรือถ้าใครอยู่แอร์พอร์ตมักจะ 30000+

ส่วนมากตำรวจก็ได้ค่าพวกนี้กันหมดมั้งแต่ ตม.น่าจะได้เยอะกว่า

เทียบเอกชนถามว่ามันเยอะไหมก็คงไม่เยอะ แต่งานมันไม่ได้กดดันมาก

ไม่ต้องมานั่งทะเลาะกับใครเหมือนทำโรงงานล่ะมั้ง ตรงนี้มันอาจจะตอบโจทย์เพื่อนคุณคนนั้นก็ได้  

เทียบกับเอกชนไม่เยอะหรอ ผมว่าโคตรเยอะเลยนะเทียบกับเอกชน

ตม.ประทวน = วุฒิ ม.6

ท่านว่าเงินเดือน 20 - 30 k มีเอกชนที่ไหนให้พนักงานวุฒิ ม.6 บรรจุใหม่ เท่านี้บ้างเถอะถามหน่อย  

ถึงจะบอก วุฒิ ม.6 ก็จริงเถอะครับ แต่ท่านไปดู ที่สอบ ติด คือ ป.ตรี ทั้งนั้น ครับ มันไม่ได้ง่ายขนาดนั้น
และยืนยัน สังคม มันคนละแบบกับตำรวจจริงๆ พวกบ้านมีฐานะ ยังมาสอบเลย อย่างที่บอกแหละครับ ใช้โทอิค เกือบ 500 คะแนน ในขณะที่น้องผม ป. ตรีไปสอบ ตอน ทำงาน น้องยัง เรียน นิติเพิ่ม อีก  

นั่นแหละผมเลยไม่แปลกใจที่พวก ป.ตรี ไปสอบ แฟนผมยังเคยไปเลย จบวิศวะ 8 เกียร์เหมือนกัน บอกเลยข้อสอบโคตรยาก อังกฤษ นี่ไม่เทพไม่ได้อะบอกเลย
คนที่บอกว่าเด็กหลังห้องไปสอบใครๆก็สอบได้นี่ลองไปสอบดู โทอิค 495 ไอเอล 4.5 ผมว่าเด็กม.6 หลังห้องทำไม่ได้อะ
คือตม. นี่ต้องแยกจากนายสิบทั่วไปเลยอะ คนละเกรดเลย
แก้ไขล่าสุดโดย P1RaTE เมื่อ Wed Jun 29, 2022 10:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 25806
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 10:27
[RE: รู้สึกแปลกๆ ที่เพื่อนจบ ม.ดัง คณะดี ไปเป็นนายสิบตำรวจ]
คนไม่รู้ก็ว่ากันไป
0
0
MY PC powered by RX 6800 XT
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 3731
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 10:28
หลายๆคนแยกไม่ออกระหว่างนายสิบภูธร/นครบาล กับนายสิบ ตม.

ความยากในการสอบเข้าคนละเรื่องเลยครับ งานที่ทำก็ต่างกันชัดเจน รายได้ก็ต่างกัน

ตำรวจ ตม. นี่แทบจะเป็นงานเอกชนในคราบข้าราชการอยู่แล้ว
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: #YSTN
ตอบ: 29571
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 10:31
อ่านแล้วทำให้รู้เลย ว่าพวกค่อยแซะเยอะเหมือนกันนะเนี่ย
ความรู้จริงไม่ต้อง เน้นแซะเอามันส์พอ

กับวิดวะเอกชน อายุ30 เงินเดือนแสน จะมีกี่คนต่อรุ่นเชี่ยว

1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6054
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 10:32
TOEIC 495 หรือ IELTS 4.5 นี่เรียกว่าเก่งหรอครับ สำหรับผมก็ระดับเด็กหลังห้องเหมือนเดิมอ่ะครับ ไม่อยากคิดเลยว่างั้นข้อสอบตำรวจธรรมดาที่ไม่ใช่ตม.จะง่ายขนาดไหน

ทำไมมาตรฐานมันต่ำจัง
1
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2008
ตอบ: 9371
ที่อยู่: Sir Matt Busby Way, Old Trafford, Manchester, M16 0RA
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 10:36
[RE]รู้สึกแปลกๆ ที่เพื่อนจบ ม.ดัง คณะดี ไปเป็นนายสิบตำรวจ
เป็นน่ยสิบแล้วสอบต่อไปเป็นนายร้อยต่อรึเปล่าครับ เคยเจอเคสแบบนี้อยู่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: Falling in love.
ตอบ: 2536
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 10:40
byrd.tt พิมพ์ว่า:
TOEIC 495 หรือ IELTS 4.5 นี่เรียกว่าเก่งหรอครับ สำหรับผมก็ระดับเด็กหลังห้องเหมือนเดิมอ่ะครับ ไม่อยากคิดเลยว่างั้นข้อสอบตำรวจธรรมดาที่ไม่ใช่ตม.จะง่ายขนาดไหน

ไม่เก่งหรอกครับ แต่ท่านต้องเทียบทั่วไปว่ามันวุฒิแค่ ม.6
สมมติท่านจบวิศวะ ท่านไปสอบ ตม. ดาวน์เกรดตัวเองใช่วุฒิ ม.6 เค้าขอโทอิค 495

กับอีกกรณี ท่านจบวิศวะเหมือนกัน แต่ท่านไปสมัครบริษัท โดยสมัครตำแหน่งพนักงานที่ใช้วุฒิ ม.6 ผมว่าไม่มี บริษัทไหนขอโทอิค 495 สำหรับพนักงานวุฒิ ม.6 แน่นอน
3
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 19 Oct 2010
ตอบ: 830
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 10:48
เปิดโลกให้นิดนึงครับสำหรับตำรวจ

ที่คน จบ ป.ตรี ไปสมัครสอบนายสิบเยอะ เพราะสอบเข้าง่ายกว่าด้วยความรู้ที่มี เทียบกับคนที่จบ ม ปลายเเล้วสอบเข้า

ต่อมาพวกนี้มักจะเอาวุฒิ ป.ตรี ยื่นเพื่อเทียบขึ้นร้อยตรี

จะต่างจากคนที่เข้ามาร้อยตรีเลย อันนั้นต้องเเข่งกันสูง

หลังจากนั้นก้ตามนายเอา 4-5 ปีขึ้นร้อยเอก

มันมีทางลัดเสมอครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 3731
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 10:54

TOEIC 495 นี่กลางๆครับ ไม่สูงไม่ต่ำ ขนาดครูเมื่อหลายปีก่อนที่ว่าต้องสอบ TOEIC 400 ยังโวยกันทั้งประเทศ เด็กหลังห้องสอบไม่ได้หรอกครับ

ความยากของการสอบเข้านายสิบ ตม. ไม่ได้อยู่ที่ TOEIC 495 ครับ แต่มันแข่งขันสูงมาก TOEIC 495 มีไว้แค่สมัครสอบได้เฉยๆ
1
0
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6245
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 10:57

ลองให้ พวกสอบ นาย สิบ ทั่วไป พวก คฝ ที่เราบอกว่า เด็กหลังห้อง ไปสอบ ตมทั้งหมดดูครับ ผมพุดเลย
ติดไม่ถึง 5 เปอเซน 5เปอเซนผม ว่าประเมิณเยอะไปด้วยซ้ำ

มาตราฐาน ต่ำจริงครับ เอาจบ .6 คะแนนโทอิค 495
แต่ท่าน รู้หรือไม่ว่า เงินเดือน ตม เริ่มที่ 8พันบาท อยากรู้ ว มาตราฐานต้องสูงส่งเท่าไหร่ครับ ถึงเห็นเหมาะสม กับวุฒ ม.6 เงินเดือน 8 พัน

แล้งลองคิด แบบให้ลึกซึ่งหน่อยครับ คะแนน 495 นั้นคือ ที่ เค้าตั้งเกณไว้ ถึงจะสมัครได้
แปลว่า ตอนไปสอบแข่งกัน ถ้าด้วยเกณนี้คือ สอบแข่งกันเดือดแน่ นอน

ถ้าไม่ตั้งเกณ นี้ไว้ เท่ากับว่า ใครจะมาสอบก้ได้ ก็มีแต่ พวก หลังห้องมาสอบ พวกงุๆ ปลาๆ ก็มาสอบกัน
แต่นี้คือตั้งเกณไว้ ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย GNR เมื่อ Wed Jun 29, 2022 11:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 5480
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 10:58
รู้สึกแปลกๆ ที่เพื่อนจบ ม.ดัง คณะดี ไปเป็นนายสิบตำรวจ
ChiZzZ พิมพ์ว่า:
เปิดโลกให้นิดนึงครับสำหรับตำรวจ

ที่คน จบ ป.ตรี ไปสมัครสอบนายสิบเยอะ เพราะสอบเข้าง่ายกว่าด้วยความรู้ที่มี เทียบกับคนที่จบ ม ปลายเเล้วสอบเข้า

ต่อมาพวกนี้มักจะเอาวุฒิ ป.ตรี ยื่นเพื่อเทียบขึ้นร้อยตรี

จะต่างจากคนที่เข้ามาร้อยตรีเลย อันนั้นต้องเเข่งกันสูง

หลังจากนั้นก้ตามนายเอา 4-5 ปีขึ้นร้อยเอก

มันมีทางลัดเสมอครับ  

มันเลื่อนไหลถึงร้อยเอกทุกคนอยู่แล้วครับถ้าครบ3ปีไม่ต้องไปตามใคร
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8690
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 11:05
ตม
รู้กันว่าทำไมถึงเงินดี

การเข้าจะไม่เหมือนนายสิบตำรวจทั่วไปครับ
โทอิค 495 จะว่ายากก็ยาก จะว่าง่ายก็ง่าย
ถ้าเป็นคนที่ชีวิตแทบไม่ได้แตะภาษาอังกฤษก็คือยากแหละ
แต่ถ้าใช้อยู่เรื่อยๆ (ดูหนัง อ่านข่าว ทำงานใช้ภาษาอังกฤษบ้าง) ก็ชิลๆนะครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 11:06
GNR พิมพ์ว่า:

ลองให้ พวกสอบ นาย สิบ ทั่วไป พวก คฝ ที่เราบอกว่า เด็กหลังห้อง ไปสอบ ตมทั้งหมดดูครับ ผมพุดเลย
ติดไม่ถึง 5 เปอเซน 5เปอเซนผม ว่าประเมิณเยอะไปด้วยซ้ำ
มาตราฐาน ต่ำจริงครับ เอาจบ .6 คะแนนโทอิค 495
แต่ท่าน รู้หรือไม่ว่า เงินเดือน ตม เริ่มที่ 8พันบาท อยากรู้ ว มาตราฐานต้องสูงส่งเท่าไหร่ครับ ถึงเห็นเหมาะสม กับวุฒ ม.6 เงินเดือน 8 พัน

แต่มันคือตม.ไงงงงงง
มันคือตำรวจที่ต้องดีลกับต่างชาติงี้ ต่างด้าวงี้ คือมันก็ควรจะเขยิบมาตรฐานให้สูงหน่อยมะ แบบซัก 550 ก็ยังดี เพราะมันต้องคุยกะคนต่างชาติรู้เรื่องบ้าง แล้วเราอย่ามองแค่เงินเดือนสิ ที่อ่านๆมานี่มีแหล่งที่มาของรายได้แบบปกติอีกหลายทาง (ค่าปรับ ค่าตรวจ) ซึ่งขี้หมูขี้หมาได้เดือนละ 15-20k ผมว่ามันก็ต้องดีกว่านี้อ่ะครับ

ปล. ที่ออฟฟิศผมมีรับปวช/ปวส.นะ (ผมเทียบวุฒิไม่ถูก) ทำงานใน DC แต่เอา TOEIC 550 อ่ะครับ เพราะต้องอ่านอังกฤษในระบบ SAP ให้เป็น ไรงี้อ่ะ
0
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 09 Aug 2009
ตอบ: 245
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 11:08
[RE]รู้สึกแปลกๆ ที่เพื่อนจบ ม.ดัง คณะดี ไปเป็นนายสิบตำรวจ

เหมือนแซะเอามันส์อะครับ แบบนี้ เหยียดจัด

ตอนครูมีช่วงนึงใช้วุฒิ ป.ตรี สอบ
กระทรวงศึกษาธิการ ขอ TOEIC 400 คะแนน ร้องกันระงม
อยากให้ปรับเหลือ 250 คะแนน

แบบนี้ว่าไงดีครับ ขอมันส์ๆหน่อย

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 11:13
romagnoli พิมพ์ว่า:

เหมือนแซะเอามันส์อะครับ แบบนี้ เหยียดจัด
ตอนครูมีช่วงนึงใช้วุฒิ ป.ตรี สอบ
กระทรวงศึกษาธิการ ขอ TOEIC 400 คะแนน ร้องกันระงม
อยากให้ปรับเหลือ 250 คะแนน

แบบนี้ว่าไงดีครับ ขอมันส์ๆหน่อย

ตอนนั้นก็ด่าเหมือนกันครับ ว่าแล้วมันจะเอาคุณภาพอะไรไปสอนเด็ก แค่ 400 ยังไม่ได้ ก็อย่าหวังไปเป็นผู้ถ่ายทอดความรู้อะไรให้คนอื่นเค้าเลยครับ เหมือนไม่มีความสามารถจะสอบอะไรได้ ก็เลยมาสอบครู แล้วพอความสามารถไม่ถึง ก็ขอให้ลดบาร์ลงมาอีก

ก็พูดคำเดิมครับ ว่าทำไมมาตรฐานบ้านเรามันเซ็ตไว้ต่ำจัง
4
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel